asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu msikilizaji wa 2adotupo katika mfungo mtukufu wa mwezi mtukufu wa ramadani na leo ni ramadani au leo ni mwezi ramadan na tayari asi tumekutana tena mimipamojanayomsikilizaji wakatika kipindi chetu kizuri kabisa kipindi ambacho kinatupatia fursa na wasaa wa kuweza kufahamu masala mbalimbali mbali ambayo yanayohusu dini yetu asla kuweza kupatiwa ufumbuzi wa matatizo yetu tofauti tofauti nikiwa namaanisha ule upande wa kujibiwa maswali yetu na shekhe ambayo tunamtumia kupitia s77925745 75745 basi leo tunapatia shee kuunua aia asaaaa oaeaniaaa zangependa kutupatia kwa siku hii ya leo na baada ya hapo basi kumwasilishia yale maswali ambayo nimeyapata kutokea kwenu wasikilizaji wa raio sanfm hehe asalamau araa wabarakaamiandugu zanu wasklizaji wapendwawaf leo kwa mara nyingine tena tunakutanika katika kipindi chetu cha ma- maalumu cha mwezi mtukufu ramadani na leo bt tutaanza kuangalia darasa jipy a ya kuaishadarasa lnalohusiaa na, na u za souna kwakiasi kikubwa tumezungumza habari zinazohusiana na somu na, na, na humu zake ili kuzifanya hizi soumu zetu ziwe makubuli bt kwa hiyo leo ndugu zangu katika imani kwa mnasaba huu wa mwezi wa ramadhani tumeona pia tutumie fursa kuelimishana baadhi ya mambo ambayo ni muhimu sana katika dini yetu na mambo ambayo yanatufikia katika maisha yetu katika ya kila siku na mambo ambayo hatunabudi kuyajua kwa sababu ni katika mambo ambayo yanatufika sisi binafsi au ndugu zetu au jamaa zetu marafiki na watu wengine kwa ujumla jambo ambalo tutakuzungumza ni jambo linahusiana na mauti maiti nayotokanayo na yanayofanywa na ndani ya mauti baada ya mtu kufa katika vile kama vile kumwosha maiti au kumtia sanda na vilevile vile kumzika na nini ambacho waislam tunawajibika juu ya maiti huyu kuna nakuswalia pia eh, ambapo kunafanywa kumswalia maiti mambo ambayo manne mashuhuri ambayo tunawajibika sisi tulio hai kumfanyia marehemu ndugu zangu katika imani jambo la mauti ni jambo katika mambo aliotumbia mola subhanahu wataala kama vile mola subhanahu wataala katika suratu lmulku anabainisha katika aya tabaraka ladhi biyadihi lmulku utukufu ni wake mola au mibaraka ni yake mola ambaye kwa mkononi mwake ndio kuna ufalme na utawala wahuwa ala kuli sheiin qadir na yeye ndiye mwenye uwezo wa kila kitu alladhi khalaka lmauta wa lhayata liyabluakum ayukum ahsanu camala yeye ndiye aliyeumba mauti na uhahi apate kuwa pimeni ni nani mbora wenu katika matendo huwa alazizu, al-azizu lghafur na yeye ndio mwenye nguvu na mwenye kusameha hapa tunaona aya hii mwenyezimungu subhanahu wa taala baada ya kubainisha kwamba yeye ndiye ambaye mwenye milki ya kila kitu mkononi mwake na kwamba yeye mwenye uwezo wa kila kitu akasema kwamba yeye ndiye aliyeumba mauti na uhai apate kuwapimeni pimeni ni nani mbora wenu wa matendo hapa kuonyesha kwamba jambo la mauti ni jambo ambalo lipo litatufika sote bali katika aya nyingine mwenyezmungu subhanahu wataala anabainisha katika qurani tukufu anasema kullu nafsin dhimut hakika kila nafsi itaonja mauti kwa hiyo hii inaonyesha kwamba hakuna mtu ambaye ameandikiwa uhai wa daima katika maisha yake kama yee ni katika viumbe hasa wanadamu nona, hakuna kiumbe chochote aliye hai hapa duniani isipokuwa atafariki hapa tunataka kuzungumzia juu ya, ya mauti yanayomfika mwanadamu nini hukmu za kisheria juu yanaotupaswa ya, ya, sisi tuliokuwa hai wakati ndugu yetu ametangulia ndugu zangu katika imani napenda kuwajulisha kwamba hii dini kwa kupitia mtume muhammadi sallasalam haikuwacha kitu mambo yote yanaomuhusu mwanadamu mwenyezimungu kwa kupitia mtume wake salllahualwasalam ametuwekea taratibu na mpangilio na kanuni na sheria kama ilivyokuwa katuekea mipangilio ya maisha yetu mambo yaauhusu amii ya yetu kwa ujumlauka amambol husiano bina ya mtu na mkewe mambo a kbiashaa baaaka ki katuelekeza sisi waislam kufanya mambo yote ambayo e anayahia juu ya, ya maitwtna hii dini tutaona kwa mujibu wa mafunzo ambayo tutayapata katika darasa hili kwamba hii dini mwenyezimungu amesema kwamba ni nyeesuidu lah bikum usa wala yuridu bikum lusa mwenyezmungu anawatakieni alio mepesi nawala hawatakieni alio mazitonay mtume ubaiishia pia anasema auaaamauti katika uislamu kuhusiana na maiti nini tunachomfanyia maiti wetu basi utakuta hakuna dini yeyote katika ardhi hii ambayo imewepesisha jambo linaohusiana na maiti kama dini ya kiislamu hata anakumbuka kuna wakati wafalme wa kiislamu walipofariki wa jinsi walivokuwa wametendewa uwepesi basi kuna watu ambao si waislamu kule ulaya walisilimu baada ya kuona jeneza la, la, la marehemu mfalme wa saudi arabia fahdi jinsi kulivyokuwa na mepesi hakuna ule urasimu unaofanywa na, na, na viongozi wa kiserikali wanapokufa kwamba maiti yalazwa kwanza siku tano siku sita watu wakaanza kuitana viongozi wa nchi halafu jeneza lile limewekwa ni maalumu jisanduku limewekwa juu ya farasi halafu watu wakenda kuzika huko kwanza kupigwa mizinga kwapigwa manyimbo ya kitaifa halafu vilevile vile ule mwendo unaopeleka yule maiti unakuwa mwendo wapolepole kabisa yote tutayaona haya ni mambo ambayo hayamo katika dini yetu kwani uislamu mesitiza, wepesi wa lengo la kumcha mola subhanawataala wiondgu zaaaa mtu mara nyingi huwa watu hufikwa na mauti baada ya maradhi nasema mara nyingi kwa sababu kuna watu wengine ambao wanakufasautuaaezakuwa si wanakufa sahih mzima kabisa wa afya lakini ukumwa na ajaliaai hi vifo vya ajali vinatokea ghafla inatokea kwamba yule mtu aliyekufa marehemu kwenye ajali hapati wa maandalizi sasa tunazungumzia wale ambao wanakufa kwa maradhi ya mauti kwamba mtu anaona hali aliyokuwa nayo inampelekea kuwa ni maiti baada ya muda si mrefu sasa hawa nao wameekewa taratibu zao za kisheria kwamba wafanye nini waseme nini kipindi kile wanataka kuhudhuriwa na mauti hapa tutakuwa na kitabu ambacho kinaitwa ahkamu ljanaisi kitakuwa ndio dira ya mazungumzo yetu kimeandikwa na mwanachuoni mashuhuri shekh muhammad nasirdin lalbani yeye katika kuelezea mambo yanamwajibikia mgonjwa akasema afuatayo ala lmaridhi an yurdhii biqada llahi wayasbiru ala qadrihi wayuhsinu yuhs- wa ldhanni birabbihi dhalika hairun lahu ala rasululh ajaba liamilmmin إن أمره كله خير، وليس ذلك لأحد إلا للمؤمن، إن أصابته سراء شكر فكان خيرا له، وإن أصابته ضراء صبر فكان خيرا له. أنا سيما شيخي رحمه الله بيبيا بي من فريق من يزمو إبراهيمو رحمه الله بانا زيدي أنا سيما أن يوونجو كفا كفى أريذيك نهالي لونفكا na haya ayajui kwamba ni katika kada ni katika yale ambayo ameyapanga wa mola wake katika kadari yake hivyo basi asubiri u ya udra akezoake naalivyopanga mola subanawataala na amhanie mwenyezimunu aanjea hilo as ndio litakua ni kwake eye kwani bwana mtume sallaulsalam amesema ni, ni jambo la furaha na la ajabu kwa jambo lolote la mumin kwake yeye lote linakuwa ni eri na hilo halimfikii mtu yoyote asiekuwa mumi kisha akasema akifikwa mtu huyu muislamu mumin na jambo la, la kheri basi humshukuru mala wake ikawa ni kheri kwake na pindipo akifikwa na jambo la dhara anasubiri na hilo likawa ni kheri kwake vilevilaaendeleakusema yuua la yamutunna ahadukum ila wa huwa yuxsinu ldhani billahi tacala asife mmoja wenu isipokuwa anadhana njema na mola subhanahu wataala vile vile shekhe akasema raimahu llah wayambaghi alaihi an yakuna baina alhoufi w arraja hivo hivo ina yule anayetarajiwa kufa awe ni baina ya khofu na matarajio ana khofu nini ana khofu adhabu ya mola subhanahu wataala huko akhia na vile vile ana, ana, ana, ana, ana, ana taraji rehma ya mola ambayo ni pepo huko akhera hiyo ndio sifa ya mumin kwa maana nyingine ni kwamba kwamba wewe mwislamu ikiwa umefikwa na hali kama hii ukawa na hofu ya moja kwa moja kutokana na maovu yako ulioyafanya huko nyuma wakati wewe ni mwislamu kiasi cha kusema kwamba unakata tamaa unaona wewe tayari ushakuwa ni mtu wa motoni na kuwaambia watu jamani mimi sioni mahala pa kwenda ila motoni kwa maovu yangu ulioyafanya na ukafa na fikra hiyo basi kwa mujibu wa mafunzo ya mtume sala a sallam wewe sio mumini wa kweli au vivile vile, vile ukawa na matarajio ya mwisho kwa kwamba eti vijitendo vyako ulivyovifanya hapa duniani vya kheri vichache ukaona eti ndio sababu yawewe kuingia peponi kwaio unaona kwamba we mislamu wa kweli aweziuu isaakweliatakiwa akusanyi kwenye moyo wake baina ya hofu na matarajio kuhofu adhabu ya mola na kutaraji pepo ya mola subhanahu wataala na hii ndio ilikuwa sifa ya wema waliotangulia mwenyezimungu anasema tatajafa junubuhum ani lmadaji yaduna rabahum khaufan watama walikuwa wakiacha magodoro yao matandiko yao vitandaa vyao usiku wakiwa wakifanya ibada na kumwomba mola wao wakiwa ndani ya nywe zao wana khofu na matarajio hi angalia ni sifa za wale ambao walikuwa ni waumini wa kweli wale walioishi na bwana mtume swhiohiyo katika mambo ambayo shekhe anatuambia hayafai eh, wa mahma shtadda bihi lmarad fala yajuzu lahu an yatamanna almauta kadri ya maradhi na ukali wa maumivu basi asitamani hata wakati mmoja asiyatamani mauti kwani mtume sal llahli w salm ana rasulllhadakhala alyhim ii halafu akaona abas amurasullah yastak akamkuta abasi ambaye ni ami yake mtume analalama sana juu ya maradhi aliokuwa nayo faamabalmauta abasi alitamani kufa kutokana na shida ya maradhi aliyokuwa nayo mtume akamwambia ewe ami yangu sitamani mauti kwani wewe ikiwa ni mtu mwema na ukawa umeakhirishwa kifo chako basi utazidisha wema wako katika wema uliofanya na kama ikiwa ulikuwa ni mtu muovu kucheleweshwa kwako kutakufanya ujute yale ulioyafanya katika mabaya ikawa ni kheri kwako wewe kwahiyo usitamani mauti kwa hiyo haya yalikuwa mafunzo adhimu ya bwana mtume sall lsalam kwamba muislamu kadiri atakamfika katika maradhi basi asitamani mauti ni jambo ambalo si katika mafunzo ya uislamu vilevile vile jingine la mtu ambaye ni mgonjwa wa kutarajiwa kufa ahakikishe kwamba eh, waidhakana alehi huu fadh kama ikiwa na haki za watu basi azitekeleze kwa watu hao ambao wanamdai intayasara lahu dhalika ikiwa amepata wepesi wa kufanya hivyo au kinyume chake kama hawezi kufanya hivyo basi angalau watoe wasia kwa jamaa zake wakaribu waweze kumsaidia kulipia madini yake na hapa kuna hadithi ya mtume salllahu liwa sallam ambayo imepokewa na imamu bukhari anasema sallla lwa sallam yule ambaye ana dhulma yoyote aliyowatendea wenziwe au ndugu yake katika kumvunjia heshima au kumchukulia mali yake basi naitekeleze kabla ya kufa kwake na kabla ya kufikwa na kiama kwani siku hiyo mwenyezi mungu hatokubali dinari aina ya pesa zilizokuwa zikitumika zama za mtume wala dirham aina ya fedha vililkitumia azamewa za alikuwa andoeaaaanywaokorwando ake emaataewa yule sahibu yake ambay alikuwa amemnyanganya mai iyoaboa huchukuliwaaou ya yule aliye mdhulumu mali yake au heshima yake basi atasambikwa nayo yeye kwa hio ndio maana bwana mtume salllahu ali wa ameonyesha umuhimu wa mtu kurejesha haki za watu kabla ya kufa kwake ume atika hadihi ningine utakuta anatoa maelezo ya ziada atauna mall mamua aaliyfla masahaba wakamwambia lmuflisu fina man la dirhama lahu wala maa aass yule aliyefiliska ni yule ambaye hana pesa yani diham ولا هنا هنا هنا فيتو ثم في في يقول كوانبيا إن المفلس من أمتي يأتي يوم القيامة بصلاة وصيام وزكاة يأتي قد شتم هذا وقذف هذا وأكل مال هذا وسفق دم هذا وضرب هذا فيعطى هذا من حسناتي وهذا من حسناتي فإن فنيت حسناته قبل أن يقضي ما عليه ukhidha min khatayahum faturihat alaihi thumma turiha fi nari imepokewa na imamu muslim anasema sal llah aleh wa eh, baada ya kuuliza je mnamjua mfilisika katika nyinyi wakasema masahaba m- m- m- aliyefilisika ni yule hana mali basi mtume wakawbadilishia ufahamu akawambia a aliyefilisika katika umati wake wetu u- u- au mati wake ni yule ambaye amekuja siku ya kiama na swala ameswali sana saumu amefunga sana zaa pia ametoa sana lakini akati, wakati anakuja uku siku ya kama umbe huku duniani alimshutumu huyuuaau huyu, akamsingizia huyu kwamba mzinifu na vilevile vile, alikula mali ya huyu na akamwaga damu ya huyu kwa dhulma na vilevile akampiga huyu kipigo basi huchukuliwa E, yale yaliokuwa mema yake aliyo yafanya ya swala na mengineo basi watakuwa e, watapewawalealewaumliwadambiya wale ambao wameuumiaaaaishootaawaatuaooiaa billa minnaenyeziuuauepshe na aau ya wame so, yao kwa hiyo hii ndio hali ya mtu ambaye anakufa na haki za watu ima haki mali za watu au haki kwa maana umemshtumu mtu umemdhulumu umemtia aibu hadharani umemdhalilisha umemenyasa hayo yote yanaingia katika makatazo vile vile katika mambo ambayo tunatakiwa sisi waislamu kabla ya kufa kwetu tuweke nyasia katika wasia tunaona hapa jaber bn abdillahi radiallahu anhuma mnyezimungu wa uyeradhi alipofikwa na mauti eh, anasema baba yangu aliniita a yani abdulahi usiu isha akasema mimi sijioni isipokuwa ni mtu nitauliwa katika vita hii ilikuwa ni wakati wa vita ya uudi aaona akahisi kwamba ee atakuwa ni katika watu watakauliwa katika masahaba na akamwambia mwanawe kwamba mimi sitoacha kitu chochote ambacho nikitukufu kwangu mimi kuliko wewe isipokuwa nafsi ya mtume salallahu aleh wa sallam ya maana nyingine ni kwamba nafsi ya mtume kaitanguliza kuliko nafsi ya mwanawe kisha akamwambia mimi nikifa nina deni basi nilipie mimi we mwanangu kisha vilevile nakuhusia ukaye na ndugu zako kwa wema kweli kama mtu alijitabiria kifo asubuhi kulipopazuka tu akawa ni moja wamwanzo kaisa kata masaaa waliuliwaaaahasa hea aaai ufa a akuta na hadithi nyingine mtume sal lla alwasalam anasema ma hau mriin muslim yabitu lailataini walahu sheiun yuridu an yusi fihi ila mak, wasiatuhu maktuba inda rasihi mtume anasema haiwi haki ya mwislamu ambaye atakuwa analala nyusiku mbili za mpita nyusiku mbili wakati kuna jambo anataka aliusie isipokuwa anatakiwa aliusie na aliweke maandishi kabisa chini ya uchagu wake wakati analala yaani navotakiwa mwislamu zisipite wasia kuna wazewa, unajua, utakuta, kweli, kujua, siku mbili hujaandikawasieijua lakii siku waliofariki watu wakipekua akuta wasimeshna hmm. yeah. kweli sahaba mtukufu abdullahi bn umar watu hao walikuwa wakifuata mwenendo wa mtume kila wakipata mafunzo mapya hufanyia kazi huyu anasema ma marat alaya lailatan mundhu samitu rasul llahi sallal salam kala dhalika ila wa ndi wasiyati asema haikupita siku usiku hata mmoja tangu ulivomsikia mtume sallalw wa salam wakisaa maneno hayo isipokuwa wasia wangu nnao na mimi nimeshauandika yeah. mara baada ya kusikia yeah. ndio tabiamasahaba nawemawaliotangulia walikuwa wakisikia jambo la agizo Hmm. analtekeleza tofauti na sisi leo waislam utawaambia maneno hili tumeamrishwa hili tumekatazwa mtu anakaa mpaka mwisho wa uhai wake hana matekelezo hmm. lakini huu ni mfano wa masahaba watu wema waliotangulia waliokaa bwana mtume ssaam walikuwa wepesi mno wa kutekeleza yale walioamrisha bwana mtume salwa vilevile hmm. niwajibu kuwapa wasia jamaa zake wa karibu wale ambao hawarithi mm. hapa pazungumza wa wasia waaina gani wasia wa mali yeah. wale ambao hawarithi wa nini? kwa nini kwa sababu warithi hawatakii waandikiwe usia kwa sababu kwa mafunzo ya bwana mtume salllahu alih wa anasema ina llaha kad ata kula dhi haqin haqahu fala wasiyata lilwarithi mm. hakika mwenyezi mungu amempa kila mtu mwenye haki haki yake hivyo mwenye kurithi hatakiwe apewa sia wa mali yeah. nini shekhe juma maana no ya yeah. ni kwamba baba yako kaacha mali nyingi yeah. lakini hana haki ya kisheria ya kuanza kuwagaia watoto urithi kabla ya kufaa kwake yeah. kwa sababu kwanza kisheria urithi unakuja baada ya mauti ya mtu sasa sija akasema mfano baba yako ana nyumba tano yeah. na nyinyi mjalie mko watoto watano tujalie kwanza yeah, yeah. lakini nyumba alizonazo unaona nyumba alizo nazo ni tano na nanyii watoto watano halafu akawaandikia wasia wewe juma kwa sababu ni kipenzi cha baba ukapewa nyumba tatu yeah na hawa wengine wakapewa wagawani gawani yeah. nona yeah. hii ni vulma kwasababu mwenyezimugu mtume anasema kila mrithi kishagaiwa haki yake wasia hasa watakiwa uandikwe kwa watu ambao hawarithi yeah. kwa mfano mzazi ana, ana majumba na mashamba basi anao uwezo kwa sheria ya kiislamu kumuhusia mtu asie mrithi yeah. lakini sharti lilowekwa kwa mujibu wa suna ya bwana mtume ni kwamba kama hapana budi kumrithisha mtu ambaye si mwanao ambaye hana haki ya kurithi basi usimpe mali zaidi ya heluhi mm. zaidi ya theluthi ya mali yakoanya no. kwa tatu ii inaitwa ni wasiukawa no. no. wengine katika watoto wako umewadhulumu wengine umewanyima wengine umewapa kidogo wako wazazi wengine utakuta wanaandika nyasia kabla aja anapanga mali zake zote ukijaangalia wasia wenyewe alioandika mkewe aliyekufa wakati unae hakumgaia kitu no. watoto wake wakike hakuwagaia chochote no. mali zote kawapa watoto wa kiume hu wasi huu autakiwi kwa sheriakiislam nib no. Ni haufaaufaafai inabidi watu wakishakaa tena baada ya mauti wagawan upya na mgao mzuri unaokubalika ni ule kwamba kila mmoja apewe haki ambayo ishagaiwa na mwenyezimungu subhanau wataala no. kwa sababu katika uislamu wa, wale wa, warithi kuna ambao wameshagaiwa sehemu kama vile mama baba naona kila mmoja apata moja ya sita ya mali iliyoachwa no. mke unaona anapewa moja kwa nane kama baba na watoto ama waliobaki watoto wa kiume na wakike mwenyezimungu aseawa lildhakari mithlu hadhi lundhayaini mwanamme apewe sehemu mbili mm. ya wanawake kwa maana ya kwamba mwanamme mwenyezimungu na hikma yake amempa ya ziada mm. katika kugaiwa kwa sababu yeye ana haki ya kutunza mm. arijalu kawamuna alanesa mm. yeye ndio anayemtunza mama yeye ndio anaemtunza dada ndi antunza mke ndi anaetunza watoto kwa hio kwa haki ya kisheria wanahakewanaume wapewe zaidi kulikoshan watu wa kisiasa liopigania haki za wanawake kudai kwamba wanawake kwanini wanadhulumiwa kwa misingi ya dini mm. etu wanataka kuleta usawa huu wa mwanamme na mwanamke mm. usawa wa kijinsia kama wanavosema mm. a kiaapa kama yako haya maneno nia yake kuharibu dini ya mola mm na kweli ikifikia haya mambo aianaambua ndo sheria hizo zifuatwa ina maana dini imeshauliwa yeah. na qurani imeshatupwa mkono hivi sasa yeah. na sheria a mirathi imetupwa yeah. katika uislamu hatuoni sisi kama mwanamke amedhulumiwa kugaiwa, kugaiwa nusu ya mwanamme yeah. kwa nini kwa sababu pamoja na kwamba mwanamke mwanamme anapewa kingi lakini wakati huo kinachomtoka kingi mm. kwa sababu we ukishagaiwa kaka na dada kapewa kidogo wewe kaka kao kadiri kusema unawajibu wa kumtunza mama yako una wajibu wa kutunza mkeo na yule ao kama hajaole unawajibu wakumtunza kwaio me- esaumepewa nyingi lakini zimetoka upande mwigineadaaaaaaauuaiinasoa lakini wewe watoa kwa maana ya kufanya a katika sheriaya kislam kwaio ndugu nduguzangu maneno mengi ya kisiasa akutaauleta usaa baina wanawake na wanaume na kwama mwanamke asibaguliwe katika sheria aweni kitu kimoja haya maneno aletwa na watu wamagharibi yeah. sio isla kwaio kama yataletwa haya kwenye marasimu, ya marasimu amakatia azmaislatuaauakikisha mambo aya jingine ndugu zangu wasikilizaji wa redio hsan fm kwamba tuzingatie kwamba kutokana na hali tuliokuwa nayo watu wengi hapa hasa waislamu katika hasa nchi yetu hii kwamba wamezua mambo mengi katika dini hasa haya mambo yanaohusiana na mauti mm. wamezua mambo mengi ukiwauliza hata hao walimu wanaoyafuatilia haya mambo wanaoyafanya mmeatoa wapi yeah wakati mwenyezimungu atuambia katika quran laad kana lakum fi rasulillahi usratun hasan amekuwa mtume wa mwenyezimungu kwenu nyini ni ruaza njema mambo mengine ambayo tutaona uharamu wake mambo ya kwamba maiti akifa safirishwa kuweka matanga kufanya sijui talkini kufanya kuyafanya haya, no. wapi, na mahitma wenye kuyafanyaaya watakiwa watoe aamaaasema mnayasema ni dini Sehele. dini mwalimu wetu ni bwana mtume mwenyewe anasema innama buithtu mualima hakika mimi mmetumwa kama mwalimu no. sasa vipanaufunsaam mengine natunaafanya mengine tuna dini gani sisi no dini ni ya uislamu aliokuja nayo bwana mtume See, na yeye katwambia kul nkuntum tuhibun llah mweyezimuu sema semeni kama mnampenda mwenyezimungu fatabiuni yuhbibukum llah basi nifuateni mimi ndipo mwenyezimungu atawapendeni yes. sasa tutasemaje sisi twampenda bwana mtume yale yanayoyafundisha yote hayaonean mm. fano mdogo tuauzuzi yes. u umeona maafamengisaa yanafanywa ya madrasa za hapa mjini watoto wa kike wanawavulana wamechanganyika pamoja kazi yao kuimba na kucheza hilo moja lakini baya zaidi au hilo tisa la kumi yaingia wakati wa swala magharibi watu bado wako kwenye mazafa yeah. haya ukenda ukaangalia hiyo misikiti ya hao wenye kufanya mazafa kaangalie ndani mna safu moja mbili tu wote wamesimama nje huku mpaka swala za isha zinawapita sasa pana dini gani hapa hii kuonyesha kwamba ni mchezo tu labda hivi hizi shughuli zimekuwa kama janguo tu ya masoko naonna kelitkut eneo aausa wa uy anauza machumwa anauza nguo anauza kanz nauza mabaibunauza nini watu wametabahari kwenye soo ouhasabu lhi labdu ymiamakitu cha kanzaaesaaaoma aa ucheza watu maafa kama aya hawakumbushi swala zao na hili si jambo lilofichikamana jamani hili ni jambo twaliona mabarabarani yeah. mpaka kuadhiniwa swala ya magharibi watu bado na mangoma yeah. ndio pale tuwasema eh, msituone wabaya kwa kuwakumbusha jamaa sisi twawakumbusha mue pamoja na sisi katika kumpenda huyu bwana mtume bwanamtume haambii kwamba apendwa kwa maneno Sehe. kwa mujibu wa aya mwenyezimungu fatabiuni nifuateni hivi kama ingelikuwa mtume yupo hai hivi sasa aone yale ma, mazafa na watu wanavocheza singe wachapabakraadaendvnmwambia tunajifunza bengi sana juu ya matendo ambayo tunayafanya sisi wenyewe vile vile ndugu zangu katika darasa hili tuelewe kwamba kuna baadhi ya masahaba ambao