nam assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatu msikilizaji wa radio sanfm 12.1 radio ambayo inakutangazia kutokea ndani ya jiji la tanga tanzania Ah, basi tayari tumekutana tena katika kipindi chetu kile cha maswali na majibu kipindi ambacho ni maalum kwa ajili ya mwezi mtukufu wa ramadhani na kama kawaida nani asa reo sa uko nami mwendeshaji wako kipindi juamasemo amaani lakini pia ipo nasheheleuhbaa ah, ambaye hu anajenga anza hoa kablaakujibu maswali mbalimbali mbali ambayo tunayapokea kutoka kwako msikilizaji wa reio yetu Radio FM. fahamu kwamba leo ni ramadani e ezia basi tayari tumeingia katika upande mwingine ule au siku nyingine katika kukichambua kitabu cha ahkamu l janais kitabu ambacho kimeandikwa kime, uh, kime na shekhe nasrdini albani labda nichukue fursa yangu hii basi kumkaribisha shekhe lakini pia fahamu kwamba maswali yako tunayapata kupitia 77925574577925 74 leo ni siku ya pili katika kukichambua kitabu cha ahkamuljanais labda nimkaribishe shekhe alafu baada ya basi pia nitakuja kumwasilishia maswali ambayo tumeyapokea kutoka kwako msikilizaji wetu wa radio san fm sheheasalamualkum warahmaulah wabarakatuhu wa ndugu zangu wasikilizaji wapendwa wa re snfm ningependa kuchukua fursa hii kwa mara nyingine tena kuendeleza darasa letu la mwezi mtukufu ramadhani tukiwa mwaka huu tumekusudia kuzungumzia hukmu za maiti au ahkamu ljanais na ya mazungumzo yetu hasa imelenga kuchambua kitabu cha sheh nasrdin l albani ambacho amekiita yeye ni ahkamuljanais katika madarasa aliyopita tulizungumzia kwamba mauti yanamfika mtu wakati wowote na sisi wote wanadamu kwa ujumla tumeandikiwa mauti ezas ulioha tuna mambo ambayo tunatakiwa tuyafanye kumfanyia ndugu yetu maiti a jamo a anza amelizungumza shehe ni mtu ambaye anatarajiwa kufa kutokana na maradhi tofauti na yule ambaye anakufa kifo cha ghafla kwa hakika mambo haya hawezi kumfikia haya ambayo ameazungumza shekhe lakini yule ambaye anatarajiwa mauti kuna baadhi ya mambo ambayo yamewekwa katika sheria ayafanye na katika hayo tuliyazungumza katika darasa letu la jana kwamba ni juu ya mgonjwa anayetarajia kufa basi aridhike na yale makadirio ya mola subhana wataala aliokuisha yaweka kwamba mola amemwandikia maradhi na yeye pia akiaga dunia basi ajue ni kazi ya mola hiyo kwa hiyo anatakiwa amdhanie mola wake dhana njema asione kwamba yeye kwa, kwa kuugua nakupata dhiki na tabu na mateso basi kama vile mateso kwa mola suataalautoamolahaaa kwa tumeona kwamba mtu mumini wa kweli ni ule ambaye anarejesha akili yake na mawazo yake yote kwamba hili ambalo limefika mimi ni katika yale ambayo yanamfika mwanadamu katika mazuri matamu na machungu kwa hiyo hili nalo piaimola saaaaa hivyo basi tumeona katika sifa ya mumin wa kweli kwamba awe na matarajio na hofu kipindi ki chakutarajmauti augani kutarajia, kutarajia kwamba kwa yale mema aliyoyafanya basi ataraji kupata pepo ya mola na kwa yale maovu aliyoyafanya basi aogope adhabu ya mola haya hayapatikane ila kwa mja mumin baina ya hofu na matarajio ama tumesema ukiwa na hofu tu bila matarajio basi sifa ya imani huna kwa maana eti wewe unahakika utapata pepo au ukiwa na, na hofu tu bila matarajio pia huna sifa imani kwa sababu kuwa eti unahakika kwamba mwenyezimungu atakuadhibu wakati wewe ni muislam eh? basi inaonyesha kwamba wewe imani yako ni dhaifu pia katika mazungumzo ambayo tumezungumza jana kwamba mtu asitamani mauti kadri ya dhiki na mateso yatakumfika katika maradhi yake basi asitamani mauti ni katika mambo ambayo yamekatazwa na mtume wetu salallahu alihi wasallam alafu vile vile tuliona kwamba mtu akumbuke kwamba kama ana haki za watu ima kwa njia mkopo aliwakopesha watu pesa alikopa yeye kwa hiyo kabla ya kufa kwake basi hakikishe kwamba anarejesha na kama ikiwa haliko wepesi hilo wakati ule waee uko hai ni mgonjwa basi ausie kwa watu wake watoto wake jamaa zake kwamba jamani mi na deni kwa hiyo deni hili mlirejeshe non eh? na kama ikiwa mfano ni haki zisizokuwa za kimali kama vile umemdhulumu mtu kwa kumtukana kwa kumbuhudhi kumnyanyasa kumdhalilisha basi pia mtake msamaha yule kabla ya kufa kwako ili uende katika akhira yako katika hali ya kwamba moyo wako umesalimika na zile haki za watu vile vile katika mambo ambayo tuliyaona katika darasa la jana ni kwamba mtu ajitahidi kuandika wasia kabla ya kufa kwake wasia ambao utahusiana na mali ulioiacha kwamba mimi ni kifa basi wanangu wa, wa, warithi kisheria sheria ya kiislam kwahiyo ukisema hivyo basi hakuna haja ya kufanya mgao wewe kwasababu mola tayari ameshafanya mgao katika uran na suna ya mtume sallal salam na wasia hasa wa wakimali watakiwa kuwaandikia wale ambao sio warithi kwa sheria ya kiislam kwani mtume sallal salam anasema inllaha kad ata a haqin hakahu fala wasiata lilwarithi hakika mwenyezimungu amempa kila mtu hakiyake aio hakuna wasia tena kwa mtu ambaye ni mrithi tumeona sisi kwamba warithi kuna ambao wamewekewa nusu wamewekewa fumuni kuna wwekewa moja kwa sita na kuna wengine kwa sababu ni watoto basi wao watagawana kilichobaki kwa maana ya kwamba mwanamme anachukua sehemu mbili ya mwanamke au mwanamke anachukua nusu ya mwanamk aio ayahaya hhayana mjadala haya ameshaekewa ama yule ambaye si mtu wmrithi wa wako wa kisheria iwe ni mwanao wa kumlea au mtu mwingine yoyote basi unaweza ukamwandikia uka wasia naye arithishwe lakini tuliona katika darasa la jana kwamba mali utakayomrithisha isizidi theluthi ya mali yako yote kwa ujumla yes. bali hiyo mtume pia aliita kwamba ni nyingi kwa hiyo kuna baadhi ya masahaba wameona basi bora iwe robo kama ikiwa theruthi nyingi kwani robo ni ndogo ya theluthi vilevile tuliona katika darasa hili la jana kwamba imeharamishwa kuleta dhara katika wasia yaani mtu asiandike wasia ambayo utakuja kuleta madhara kwa warithi wake unaona kwa mfano ikawa amependelea katika urithi akati a wasia kwamba mwanangu fulani apate zaidi kuliko wenziwe mm. wa kiume au akamvuru mwanamama ambaye ni mkewe mm. huyu asipewe kabisa mm. au binti yake asipewe a huo wasia kwa sheria unaitwa batili nlazima baada ya kufa huyo marehemu basi watu wagaiwe kwa mujibu wa mtazamo wa kisheria halafu vilevile tuliona katika darasa letu la mwisho jana mazungumzo ya mwisho kwamba mbali ya wasia wa kimali pia kutokana na haya maharibiko yalio ya mambo ya maziko na mauti watu wametiatia mambo mengi kuna hatari wewe ukifa watu wakakufanyia yale mambo ambayo hamridhishi mwenyezmu subanataa kaio nivyema katika wasia wako tumeona uandike hasa yale ambayo hutaki ufanyiwe ambayo dini hayataki basi waambie watu kwa, kwa mchanganua sa jambo hili mi silitak hilisakifano amasema mwanachuoni wetu wa madhehebu yetu yaliyoenea katika afrika mashariki eh, alimamnai eh, katika kitabu chake ma- mashughuri kitabu ambacho kinaitwa aada akasema kwamba inapendeza kwake yeye huyo mtu ambaye anatarajiwa kufa tena mapendezo yaliokokotezwa kwamba awahusie kuwa mbali na yale ambayo yamekuwa ni ada kwa watu hivi sasa hmm. katika mambo ya uzushi hmm. unaonahuuvilekuceleweshamaiti hmm. mambo siku hizi amekuwa mtu maiti analazwa siku mbili siku tatu hmm. kwa sababu ambayo si za kisheria tutakuja yaona hayo baadaye au kusafirisha maiti on au kufanyiwa nan matalakini makaburini au kuja kufanyiwa mahitima tatu arobain mfano matangaaaowshagamba uumwetu haa wanayafanya hayo ni watu wanaojinasibisha na madhehebu ya kishafe yeah. na amashehe wao na walimu wao pa ha lakiniaa ivitabu auasomaleo ndugu zangu waskilizaji wa redio sanm tungekuja na madapaa mada mpya ambayo anwani yake ni talkinu almuhtair fauam anataaafd an neno la kiarabu lakini maksudi yake ni kumfundisha mtu kutamka maneno yale yale unaomwambia kama vile tukiwa na watoto wadogo tuwafundisha herufi za kiarabu au hata herufi za kiingereza hizi za kizungu kumwambia mtoto sema nae akasema unamfundisha hmm. au abb sisi sasa huku kwenye talkini tutaona kwamba mtu akifikiwa na akita, akitarajiwa kufa basi wale waliomzunguka pale basi wamfanyie talkini kwa kumtamkia shahada hmm. shahada ni kumwambia aseme la ilaha illallah muhammadan rasulullah ndio hmm. maana ya talkini hiyo liokusudiwa kwa mtu ambaye anatarajiwa kufa na tunaona haya ni maagizo ya bwana mtume salllahu alii wa sallam anasema lakkinu amwatakum la ilaha ila llah man kana akhira kalamihi la ilaha ila llah inda lmauti dakhala ljanna anasema mtume sal lahlwa sallam wasemesheni maiti zenu au kuwafundisheni maneno ya la ilaha illa llah kwani yeyote te- atakaekua kuwa mwisho wa maneno yake katika uhai wake ni lailahllla wakati wa kufa basi ataiaigiapokaio apautaona kwamba hili ni agizo kwa sisi tuliohaumfay ua aamyote yule ambaye atakufano la ishokapewanti ya kuingia oi lakini je kila anayetamka ataingia peponi mm. Aa, riwaya nyingine zimekuja mweny mtume m- m- anasema atakayetamka hiyo liaamka saauai ktada wake tafsiri yake maana yake haiuodokwaiyo huyu mtu atakuwa amepata fadla za la lailahla unazo nkuingia peponi yeah. bali kuna hadithi nyingine ambayo sahaba mtukufu wa abu dhar yeah. aliambiwa maneno kama haya manqala la ilaha ilallah dakhala ljanna yeah. atakesema la ilah lallah peponi yule sahaba akamuuliza bwana mtume wa inzana wa in, zana, wa in saraka, ya rasul llah hata huku duniani alikuwa akiiba na kuzini pia kwa sababu atakuwa amesema maneno ya lailalla basi ataingia peponi mm. mtume akamwambia wainzana wainsaraka hata kama alizini duniani nausaaaasaraka mm. ya rasullla hivi weli akibauz sabu kasema laillla ataingia peponi mtume sema winzana wa wainsara auliza tena mtume akawambia ahmaanfka ya aada udalilikeayako mchangani yani kana kwamba mtume anashangaa huyu mtu kila navomwambia kama amioo no. no. a u- u- no. maana haya noyasema ni ya kweli kwamba hii lailallla itamfanya mtu asamehee hata na madhambi yake no. na madhambi ambayo yanakusudiwa hapa ni madambi yote a ay madhambi yote yale ambayo, ambayo yatakuwa anayafanya mtu yasiokuwa ushirikina hmm. hata yawe madhambi makubwa kiasi gano hmm. on yatakuwa atasamehewa mfano hayo aliyasema bwana mtume salallahu ali wa madhambi ya, ushiriki, ya, ya, ya, ya madhambi makubwa hmm. wainzana wainsaraka uzinifu ni madhambi makubwa Sehe unaona kuiba madhambi makubwa lakini atasamehewa kwa sababu ya la ilaha illa allah na kule kusamehewa kwenyewe kulichu, kulikuambiwa na bwana mtume sasa kulikuambiwa na mtume salallahualih wa sallam ni yale mambo ambayo yamekuwa ni ya madhambi makubwa atakaoyafanya yasiokuwa ya ushirikina yale mambo ambayo yasiokuwa ya ushirikina mwenyezi mungu atamsamehe mja wake kama zilivyokuja riwaya nyingi kwamba kuna wengine watakufa na madhambi makubwa watadiriki hata kuingia motoni na wao ni waislamu lakini hawatodumu huko kwa sababu mahala walipoandikiwa hasa ni peponi ndio wataishi makazi ya kudumu mwenyezimungu atawaamrisha malaika siku ya kiama atawaambia akhriju min annari manala la ilha la watoeni motoni kiaalismeuaala La eh, an- an- an- wa watoeni watu hawa katika moto kwa kusema kwao La lailala na wakawa katika nyoyo zao wanajapo chembe habatu khada minlman japo cembea waoaoyesha kwamba hii lailala ina fadla kubwa sana kwahiyo muislamu akikaribia kufa tumkumbushe mm. unaonae kama ilikuwa atabahatika kuisema ila ilallahu basi ni kama vile tumemsaidia kuipata pepo ya mola subhanahu wa taala vilevile yeah. vile, katika mambo ambayo sisi twatakiwa tufanye an yaduu lahu wala yakulu fi hudhurihi illa khaira amwombee mola katika wale watu waliokuwa naye yule bwana ntarajiwa kufa nasizungumze isipokuwa kheri kwani mazungumzo yote ambayo atayazungumza ajue kuna malaika hapo wanaitikia hmm. kizugumzaeimzmzsha aiyo natakiwa mtume salaa salam ametufundisha tuzungumze isipokuwa kheri kwa yule mgonjwa wetu unaona eh? tumwombe dua tumpe tasilia ya kheri mula akuondoe ku, ku, ku salama kupe mwisho mwema isiwe tena mtu kuphwtmtu anaingiaenye eneo yuko, mgonjwa yule akaanza kumwambia maneno ya ya kumfanya namna hiyo hata kama mfano ana maradhi ya ukimu hmm. naona hmm. do shapata shahada ya kufa bwana wewe leo tena do umekuisha we huna chako mwenzio, hey, mwenzio o, o, watatu naona <laughs> mmoja kafajana mmoja yule pale jirani pale mona kama bombo naona sasa haya si maneno ambayo bwana mtume sallaalw sallam ame, ame, ametufundisha tuesem <laughs> taib namna ya kutamka shahada kuna watu wanaona eti natosha kumsikilizisha wewe ulio hai mm. suna hasa ya bwana mtume sal llahu ali ni kumsemesha akayasema mm. na ndio maana ya talkini yeah. kwao tah lakini sasa kila mmoja nakuandikiwa kwake na mwisho wake kwa, yeah. kwa sababu kuna watu wengine maskini wanakufa katika hali ya maradhi ya kwamba amepoteza fahamu kabisa na, yeah. na, na, na matamshi yani mtu aweza kawa mgonjwa mwaka mzima kapoteza matamshi ssa hata ukimlakinia shaadaasmaaio kumwombea mola subanataala apate mwisho mwema kwamba hicho kipindi ambacho fahamu imemtoka atakuwa tayari ame, ame, ametokwa na fahamu akiwa naikubali na kuikiri la ilahaia akii hasa sikweli kwamba ukimsikilizisha tu basi itakuwa inatosha na kuna riwaya nyingi ambazo zinaonyesha dalili hiyo kwamba mtume sal llah ali alimtembelea mgonjwa katika manswari akamwambia ewe hali yangu sema la ilaha ilallah eh? yule bwana akamwambia wewe ni hali yangu au ni ami yangu mtume akamwambia mi ni hali yako kwa hiyo akaisema ile la ilallah kwa hiyo akasema ni kheri kwangu mimi kuitamka lailalla akaitamka kwa hio inaonyesha kwamba mtume hasa ametaka watu waitamkeagonwaa kumslsioiioma iiou hasa, kumsikilizisha. Kumsikilizisha, mewe, ule, ule hasa ni, ni, ni, ni kumsikilizisha kwa maana atamke ndio hasa a bwana mtume hapa kuna angalizo juu ya talini ambalo ni jambo takuja kulizungumza pia zaidi baadaye lakini kuna tafsiri potovu iliyokuja ya neno talkini kuna watu ambao wakienda kuzika kaburini basi utafuta mwalimu au shekhe wanaomba maiti wao wasomee talkini aona no, sasa hapa tunataka kupambanua baina ya talkini ya kisheria na talkini iliyozushwa aya ksheriadio ambda amatai iliyozushwa ni hii ya kumsomea maiti kaburini natalkini ile ya kumsomea maiti kaburini wanakusudia kumfundisha majawabu maiti wet a majawabu yenyewe ni ile itikadi ambayo ni kweli sahih kwamba pindipo tunapumzika maiti wetu basi hujua na malaika wawili yeah. o no, mnkaranakiri wanamkalisha yule maiti halafu wanamuuliza maswali matatu ya msingi hayo kwanza wanamuuliza juu ya mungu wake kama amemkubali amemwamini pili juu ya mtume wake amemkubali amemwamini tatu juu ya dini yake kwa ujumla aau ayam wamejenga itikadi kwamba maiti maadamu uko hai wanavoitakidi wao kwamba maiti uko hai kaburini basi kwa nini tusimfundishe kabla ya ujiwa hawa madaika kwa hiyo utakuta imamu kashika kitabu chake chitalkini katika maana ya maneno ni no hivi ewe fulani bin fulani juma binu fulani ye huku aitikia mbioheti labeika watakujia malaika wawili munkari wanakiri usiogope wa mundu wa hofu eti <laughs> alafu watakuuliza man rabuka nani mola wako sema llahu rabihi alafu watakuuliza tena manabiuka nanabii wako sema muhamad nabii kisha watakuuliza madinuka nin dini yako sema alislamu dini naon mm, mm. kwa hiyo kwa hitikadi ile wanaamini kwamba akishayapata yale maneno itakua twamkumbusha kwa maana anakua tayari kweye mtihani ule mm. kwahio wakia wale wakimtahi nannnakua najibu mara moja tu haraka sasa ukweli sisi twasema mara zote kwamba jamani hii dini imepata mafunzo kwa kutoka kwa mwalimu wetu bwana mtume saa a sallam mm. na huyu bwana mtume ukiangalia sera yake na tarekhe yake unakuta kafelewa na wanawe kafelewa na wakeze kafelewa na masahaba lakini ni lini wakati ya zika alileta talakini kwa sampuli hii mm. jawabu hakuna ni watu kujengajenga dhana tu ah, madamu maiti asikia kwaio waona ibora tuombfndshe bamaia hadhad muhammadi sal lal salama bo a aamume kafanya khiana kuna baadhi ya mambo mazurizuri hakutufundisha hmm na haya maneno mabaya haya kufru haya kumfanya mtume hii dini hakuifikisha inavyopasa wakati yeye bwana mtume anaagana na masahaba katika hijatulida anawauliza hala balahtu je yes, sikuwafikisheni kwa maana sikuwafikishieni ujumbe ipasavyo wakamjibu bwana mtume sala sallam masahaba wakawambia balaghta ya rasulllah kad adaita lamana hakika umefikisha amana wanasahta lma naumeunasihi mma wataraktana fi hajati lbaida umetuacha katika njia nyeupe kabisa leiluha kanahariha usiku ume... yani wake kama mchana nguvu hayana dalili Jingine dalili ya kiakili, Mtu duniani, kwa ingine daliliakaabdllando ake yote aukaabakikatika jamii ya kiislamu lakiniuswawaasal niekei paji langu chini kwani mi mbuzi ninatafuna majani mm unaon maneno haya amanon na kufundsha majawabu kiulizwa mungu wako nani wakati huku duniani alikuwa na mizimu yake wengine chiriku simngu gani siuuna mu nukabur ana mtume salalaalw salam mtume wake yee ni bob male tume wake ee ni michael jackson sasa unakwenda kumfundisha majawabu akat uko kwenye mtihani al yeah. una watu wakuna viumbe ambaoaaiaawiliwsamsa yeah. wak- wewe wamfundsha majawabu hata kama nchumba, chumba chumba cha darasa kuna ileta pale unaita msimamizi wa mtihani yeah. hivi wwe mwalimu unaefundisha wale watoto waweza ukaja jamani hii mbili mara mbili andika hapo nne na yule mviji leta limekaa tu labda umelipa rushwa sasa je yeah, hawa malaika wawili nao wapewa wape rushwa na huyo mungu njibabu kiasi gani huko juu lala la, la, la, la, halijui chochote mambo yote yafanyika huku alafu tena baada ya hapo eti wanatoa majawabu yalio sahihi mungu hajui huko kwamba amedanganywa na malaika wamedanganywa halafu eti malaika amwambia mola huyu mja wako mwema mfungulie milango yaepo ah. mungu kakaagereshwa huyu mungu huyu sasa munguainagani kwahio utakuta mafunzo kama haya maelezo kama haya matendo kama haya hayana dalili hatuna naye tupe hmm. ni gani kafanya wakati gani au sahaba gani katika makhalifa wangofu au katika masahaba nao pia wamefelewa baada u amtume ni nani alisimama kasomaaaio ayaauzugumza a urefu adi akii ka ufupi taakini tunasema iko yakisheria na iko ambayo sio yakisheriaaau takuta wamtuma i hadiia aakshea aautolea da ad wao wanasema dalili ya talakini yao wanaoifanya ni ile kauli ya mtume lakinu amwatakum mautakum la ilaha ilahaillla alafu wakasimamaposasa wametumia neno maiti kwamba mtume kasema walakinieni maiti zenu hakusema walio hai lakini hapana hii hadithi ukikamilisha ndo najua hapa wakusudiwa ni wale wanaotarajiwa kufa tume maiti kwa muda simrefu mm. Ma wa ksausaia si eno maiti apa mekusudiwa ni yale matarajio ya mtu huyo anatarajiwakufa mm. aki si maiti wenyewe hasa na kama ingi maiti mwenyewe mtume aseme maneno haya halafu yee mwenyewe hakuwasomea hata lakini maiti itakuwa kumsingizia bwana mtume hey. naona hawala si mtume tu na masahaba na wema waliotangulia hmm. haya mambo yamekuja kufanywa baadaye naona na watu wa zamani ambao wako mbali ba- baada ya-, ya-, ya kufa kwa mtume sala la wa sallam wamechukulia kama ndio hoja yalifanywa na fulani fulani sisi hatuna hoja hiyo waislamu tunatakiwa hoja yetu sisi ni qala llahu qala rasulullah mm. au kana rasulullah yafa alkadha yeah. au mtume alikuwa akifanya hivi yeah. ama sisi kwamba eti jambo twalinasibisha na dini halafu twalieka kwa mtu ambaye si mtume saa salam wala si kauli ya mola subanawataala ambhatukatai kuna kauli za mashehejitihada lakini sharti msingi shehe akizungumza anaambatana nanini na kauli ya mola na suna nani ya bwaa mtume s hmm. evle ndugu zangu katika imani kuna tabia ambayo nayo tumeijenga waislam walio wengi ambao hatufuati mwenendo sahihi bwana mtume shekhe anasema waamma kiratu surati yasini cindahu wataujihuu naxwa alqibla falam yasixu fi hadithi bal kariha said bnu musayid taujihu ilaiha qala alaisa lmayit mruun muslima anasema ama kusoma surati yasini kwa mtu anayetarajiwa kufa au kumgeuza akawa amelala kuelekea upande wa kibla uso wake analala mba, ubavu wa kulia anasema haku, hakuja thibiti hata hadithi moja juu ya matendo haya kumsomea maiti ya sini na kweli utakuta maiti zetu tunavoambizana hapa wakati wakukaribia kufa basi tumsomee surati ya sini no, naona eh? imekuwa ni ada hiyo waletwa walimu hasa kazi yao kusoma surati ya sini mpaka mwisho lakini shekhe anatwambia haikuthibiti hadithi yeyote sahihi juu ya jambo hilo na sisi hatufanyi majambo ila kwa kutegemea hadithi zilizokuwa sahihi mm. Sa, hadithi ambayo itakuwa sio sahihi basi hatuwezi kuitumia kama hoja au tendo lakuelekeza godoro la mtu na yeye mwenyewe ambaye anatarajiwa kufa kulilekeza upande wa kibla mm. hili pia utakuta wema waliotangulia kama huyu tabi said bnsaid alikuwa anaumwa mpaka nazirai kuja kuta hamaki kugutuka hivo akuta godo lake limebadilishwa kaelekeza upande wa ibla mm-hmm. kaasaawambia lushekooaonkasababu <coughs> mm-hmm. anagundua ni jambo halina dall mm-hmm. ala mm-hmm. kwahiyo hayo ni katika mambo ambayo mtume salllah alw sallam ameyahadharisha kwa ujumla ama ingie ambyamanabaisha shehe kwamba anasema wala basa fi an yaxdura almuslimu wafata lkafiri liuridha lislamu aleihi rajaa ian yuslam lihadithi anas radi anhu anasema si vibaya muislamu kumtembelea mgonjwa ambaye ni kafiri si vibaya kwa nini kwa sababu kwa kumtembelea kwake yeye eh, anaweza akamlingania kabla ya kufa kwake yeah kumlingania awe mwislam naona mm. na haya mambo ambayo bwana mtume kayafanya kuna visa viwili kimoja ni hiki ambacho kimepokewa na sahaba anas kwamba kulikuwa na kijana yahudi alikuwa ya ni mhadimu mfanyikazi wa mtume saa salamyahudi o mm. nayule ijana akaumwa ao mume akwendea a i kumzuru mm. wakati mgonjwa mm. akakaa upande wa kichwa chake pale mm. kwenye lle godoro lake mm. kisha akamwambia aslimkuwa mwislam ona kuwa mwislamu ni kutamka la ilaha illallah yule kijana kwa sababu baba yake alikuwa jirani pale akamwangalia kwa lengo la kumtakaidhini mm. mba huyu mjumbe wa mwenyezi mungu nabii waislam ataka nsilimu je baba wasemaji kama asema hivyo mm. yule baba akamwambia yule mwanawe akamwambia mtii kwa hilo nalo bia mtii mm. babakasim yeye mashughuri mtume alikuwa akiitwa abul kasim yeah. mtii kwa hilo analokwambia kweli yule kijana akasilimu mtume akatoka akasema alhamdulilahi ladhi ankadhahu min anari alhamdulilahi ambaye namshukuru mola sifa zote njema stahiki yee mola ambaye amemwokoa kijana huyu na moto yeah. mm. kwa hiyo mtume alipokufa nini yule kijana alipokufa kata dunia maisha yake akawaamrisha masahaba kumswalia kama mwislam pale alipowambia saluu ala sahibikum mswalienu ni ndugu yenu muislamu kwa hiyo sisi katika uislamu tukitembelea wagonjwa tuhakikishe malengo la msingi kabisa kumtembelea mgonjwa ambaye nkafiri nkumlingania si masala ya kwenda tu pole pole pole Nii. na kumpa machungwa na kumpa keki na biskuti ukaondokahaya mm. ha, mambo yafanywa na watu wa dini nyingine lakini sisi na si tukio hili tu mtume salllalwasalam aliposikia baba ami yake nini baba, amyake, ambaye ni baba wa saidna ali. Mm. ali alikuwa kafiri baba yakesaidaali alikua kafiri sasa alipata maradhi ya mauti akaamua kwenda kumtembelea kaa babake lakini ni mtu kafiri mm. lakini angali alivyofika kule akawakuta kuna makafiri wenzie watatu wamesimama pale nao pia wameka kumtembelea kafiri mwenzao mmojawapo alikuwa ni abujalme mm. akaona achukue frsa kmlngania aakwamanu smaanamitakushuhudia siku yaama kama hilo ilo mm. wale makafiri wenzie akamwambiaw We, unataka kufuata mila isiyokuwa ya mababu zetu mm. yaani ya kufru na ushirikina mm. mtume akakariri tena ya ami kul la ilaha, ilaha illallah sema mi ntakushuhudia wale nao wakarejesha maneno we <laughs> sifanye hivyo unataka kuacha mila mm. mtume akarejea mara tatu ya ami wapi mtu kishaandikiwa mauti a ukafiri akafilia mbali mm. naona kafa ikawa tena yule baba mtu kwa maana ami yake mtume kafa katika asara lakini ushahidi wa haya maneno ni kwamba angalia mtu mtume alikuwa na pupa ya kutaka baba yake ami yake aingie katika uislam nandio ufunio l tuaoa hiiu ya kuwatembelea katika uislam hata makafiri lakini lengo letu sisi si masala ya kudumisha uhusiano wetu wa kibiashara yeah. na yule kafiri yeah kwamba wacha nimtembelee naona ili anione kwamba nami mzuri tuendelee na bne zetu Sio kwa mgonjwa, mtu basi kuangisha waislamu una mamerasiwalahaislamaakaa miaka mitatu mitano hajamlingania yule mtu uislamu Paka hama, au au mmoja wapo duniani. Kubwa hili. sisi waislamu tuwe na pupa ya kuwatangazia watu dini kwa sababu tumeamrishwa s amola du aamba tulinganie katika njia a ikma ulinganie watu njia yamola kwa njia ya ikma na mawaid aliokua kwa mazuri kwaio sisi tusione mtu kafiri tukamekea ngumu tukamekea mavii kweli tunahuzunika mtu kuwakafiri lakini tupendelee kuwayewe mwenzetu kwa e kumlingania sasa mtu unaweza ukawa wasoma shule praimari sekondari wasoma na mwanafunzi mwenzio ambaye nkafiri mnaenda mpaka chuo kikuu na mwanafunzi kafi hata siku moja hujamaridhia uislam inaonyesha ugonjwa ni wetu sisi na ndio hii hali utakuta leo wasiokuwa waislamu wanawatoa waislam makundi kwa makundi kwa sababu wanafanya juhudi weangalia hapakiwanja chaaa imarangapi waislam wanafanya mihadhara ya kiislam na wasokoaaislamarangapiwanafanya wa nah. sisi tukifanya mihadhara basi hiyo mihadhara ni masala ya kuchangishana tu hmm. mara kumeletwa madawa ma, mafuta ya upaku chupa shilingi ishina tano kwa hiyo watu watiwa hamasa hapo mara michango jamani hatuna spika na ao wahadhiri ujanja wao kila mahala wakifika wataka mchango wa spika spika zenyewe hazionekani yeah. mwisho watu wanakata tamaa lakini sasa hakuna mihadhara ya kulingania tumebaki sisi majumbani tu au miskitini basi mahala lakini waislam kama taasisi alhamdulilahi imefaulu kupata redio hii ni njia mojawapo ya kuweza kufikisha ujumbe kwa njia ya haraka naona usikae ukasubiri eti watu wajikusanye viwanjani ha, alhamdulillah ukikusanya watu viwanjani wamezidi ni watu mianan mm. lakini redio masha allah watu wangapi tunaona maswali yao wapemba