sisi alhamdulilahi imefaulu kupata redio hii ni njia mojawapo mm. ya kuweza kufikisha ujumbe kwa njia haraka Sehe. nona usikae ukasubiri ete watu wajikusanye eh, viwanjani alhamdulilahi ukikusanya watu viwanjani wamezidi ni watu mia nan mm. lakini redio masha allah watu wangapi tunaona maswali yao wapemba watu kutoka pemba kutoka moa kutoka, kutoka lushoto ko kutoka... pale ambapo hii redio inafika nona no. kuonyesha kwamba hii ndio juhudi hasa bwana mtume anaipendelea unaona no, no, eh? no. kwamba mtu ikiwezekana afanye juhudi ahakikishe watu wamesilimu kwa kupitia mikono mwake watu wasiopungua ashirini no. thelahin arobai lakini utashangaa mtu ni mtu mwislamu yee mwenyewe mwislamu mzuri anaswali ana, ana, ana anafunga tabia zake lakini hata siku moja ajafanya bada ya kulingania ukimuuliza wamesilimu watuwangapi mkononi mwako ambiaaoilaenziw ambo wamoa ia washindwa uamb wanza utawapata wapi waislamu hawaingii miskitini wali wengi sasa vitu kama hivi vyombo vya mm. habari hiv mtuhabari zinamfikia matangazo na mawaidhayanamfikia popote yalipo mm. hata kwenye bao lakaataaumnaasala leo na sivibaya kama tutazungumza vilevile yale ambayo yanawajibikia wale waliohudhuria baada ya mauti ya mtu huyu mtu tujalie kishakufa mm. sasa je, hawa waliohudhuria baada ya mauti ya mtu wanaye maiti wao huyo hapa kakataroo sasahivi wanatakiwa wafanye nini yeah. jambo la kwanza shekhe anasema faidha fa kada waslama wa ruha faleihim iddata ashya ikiwa yule bwana amefariki au mama amefariki wakati uleule ule, basi hawa waliokuwa wamemzunguka waliokuwekwa pale wanatakiwa wafanye mambo yafuatayo kwanza anyughmidu ainaihi wayadu lahu aida wanatakiwa wamfunike macho yake halafu wa wamwombee dua mm. naonae mwenyezi mungu wa kupeleke pema peponi ni hadithi ndefu hii kidogo imepokewa na umusalama mm. vile vile jingine an yughudhuhu bithaubin yasturu jamia badanihi vilevile wanatakiwa wamfunike nguo ambayo itafunika kililiki chake chote kikiweko na kichwa baada ksha mfumba macho, basi na shuka ambayo itafunika kilili chote mwili wake usionekane mm. na hii ni hadithi ya mamaisha kwamba mtume alipokufa salalalwsalam alifunikwa shuka lake mashughuri mm. akafunikwa mpaka utosini mm. Aka mm. Koyuhani, mambo muhimu utosiake a s alafu jingi, jingine kama ikiwa aliyekufa ni mtu ambaye amehirimia kufanya ibada ya hija mm. huyu kidogo ana hukmu tofauti na maiti wa kawaida mm. huyu aliyekusudia kwenda kufanya ibada ya hija basi yeye hatakiwe afunikwe mwili mzima lakini asifunikwe uso wake wala kichwa chake kwa sababu moja ya masharti ya kwenda kwenye ibada ya hija ni kwamba mtu avae nguo naona asifunikwe kichwa wala uso mm. naona kwa hiyo huyu inakuwa nis hii awezi kufanywa kama vile maiti wengine wa kawaida wanaokufa vifo vya kawaida alafu vilevile jingine ambaatakiwa tulifanye anuajiluhu bitajihizihi waikhrajihi idha, ba, idha bana mautuhu vilevile vile imetakiwa sisi tuliokuwa tumehudhuria pale mauti yake tufanye haraka katika kumwandaa maiti wetu kwa ajili ya kumzika kwani ni hadithi imepokewa na abu Hurera, anasema mtume sal allah ali w sallam asriuu biljanaza fa, fa, mfanyieni haraka maiti wenu kwa maana ya kumzika no. na hapa tunaona hadithi iliyopita kisa cha abu musa yee katoa wasia katika jumla ya kufanya haraka ni hata ule mwendo wa kumpeleka kaburini no. usiwe ule wa kwenda no. kwahiyo kusiwe na haja tena ya kuchelewesha maiti no. eh? o no. kamakafa saa sa, kumi na mbili asubuhi basi ikiwezekana aziko saa nne no kama fa, kafa saa nne basi kiwezekana azikwe dhuhuri kama mm. kafa adhuhuri kiwezekana azikwe alasiri mm. na ya kucheleweshwa alsi elweshwkammba baba ake ukakaake kasafiri kenda arabuni ngoja kwanza leo tushampigia simu amesema atakata tiketi kwaio tumsubirisubiri kuna, maiti lalaza siku tatu msimzike kwanza mpaka nije mm. taibu huyu, huyu, huyu bibi akija hata kama ikiwa amekuja amekuja kumwona kaja kuona kitu gani au atamfanya nini mtu maiti huyu yeah. kwa hiyo inakuwa ni kinyume cha, cha maagizo ya mtume salallah sallam mtume mm. amesema twaharakishe yeah. kwa hiyo tufanye juhudi unaona tutafute tu, tu, sanda haraka twende tukachimbe kaburi haraka tumzike haraka Nani. hiyo ndio, ndio suna ya bwana mtume salalasala etaaivo kwa hiyo sababu ama ya kumlaza siku moja mbili inaweza ikawa sababu ya kisheria wanatoa mfano anachuoni mfano, mfano mtu kafa katika ardhi ambayo eh, upatikanaji wake wa ardhi ya kuzikia ni aio nabidi tuweke tutafute na haya mambo tuwayaona nchi za ulaya si rahisi kwenda uingereza ukapata ardhi ya kumzikia mwislamu maeneo ya waislam ama makaburi akrist ameaaumzika wene maaburistau sababu nyingine mfano maiti naona imesabwa na gari imekuwa vipande pande vya kiliili vile imebidi apeleke hospitali kwanza naona halafu wakusanywa sababu hizo hmm. za kisheria zinakubalika hmm. naona lakini sababu nyingine ya kukaa kusubiriana ili watu wawe wengi sijue hivi haya si katika yanakwenda kinyume na yale ya mtume aliyotuagiza asriu bil janaza vilevile hmm. vile, katika mambo ambayo ni muhimu sana labda taafungia darasa la leo an yudfinuhu fi lbaladi ladhi mata fihi la yankuluhu ila ghairihi lianahu yunafi lisraa almamura bihi fi hadithi abi huraira wamzike pale alipokufa mji mm. au kijijini mm. na wala wasimsafirishe kumpeleka mji mwingine mm. au kijiji kingine mm. kwani huko kuna kwenda kinyume na lile agizo la bwana mtume kuharakishwa kuzikwa mm na ukweli ndugu zangu katika imani wasikilizaji ihsani, wa redyo hsani hii imekuwa takriban ni ada ya waislamu wengi wako watu ambao wameshakomboka wameelewa lakini kuna baadhi ya makabila mtu kama ikiwa kafia tanga na yeye ni mtu wa morogoro lazima apelekwe morogoro na. kama ni mtu wasongea lazima asafirishwi apeleke songea na wakati katika mji wetu kuna waislamu kuna ardhi ya kutosha ya kuzika mm. tunaweza tukamswalia waislamu lakini ile ada ya mila inampelekea mtu kwamba ete hakumzika jamaa yake mji ule aliokufa anaonekana kamtupa baba yake au kaka yake au ndugu yakekamupmwaaugomba watu kama ikiwa mtu kaamua simsafirishe mimi nasema wewe kama humsafirishi huna radhi na sisi no nakutishwa asa kama ni mtoto yeah. lakini utakuta kumbe mambo ambayo ni kinyume cha maagizo ya dini yetu maagizo ya bwana mtume salllalwsalam wameatoa wapi wanachuoni juu ya huu haramu wa kusafirisha maiti kwanza ni hadithi ambayo mashuhuri imepokewa na jaber bn abdullahi anasema hivi Ilipofu, ilipokuwa siku ya vita ya uhudi walibebwa waliokufa katika vita ili wende wakazikwe uhudi ni sehemu mbali na mji wa madina mm. mbali kabisa ni masafa masafari mm. kwa hiyo kulibebwa baadhi ya maiti kwenye mangamia na mafarasi kwa maana wende wakazikwe madina katika eneo la makaburi ya waislam linaitwa bakii mm. hivi sasa ni pembeni kabisa na, na msikiti mkubwa wa mtume sala llai wsallam mm. kwa hiyo wakawa wamewabeba wale wanaochukua mtume akatupa akatuma mtu mwenye mnadi wa kwenda kunadi kuwatangazia watu mm. kwaambia jamani mtume anawaamrisha mwazike hawa watu waliokufa vitani katika maeneo yale yale waliokufao mm. mm. basi yeye anasema mama yangu alikuwa hai yeye akambeba baba yangu alikuwa amembeba kwani akwenda kumzika bakii mm. na mjomba wangu aona mm. akawafunga kwenye Kwenye, kwenye ngamia ili ende akawazike kule mm. basi anasema eh, alikuwa nania kuenda kuwazika kule lakini baadae baada ya kusikia mnadi wa bwana mtume akiwatangazia asema farajanahuma malkatla haithu kutlat tukawarejesha tukenda tukawazika pale pale walipokufa mm. kwa hiyo hii imechukuliwa na anachuoni kwamba kusafirisha maiti haifai mm. na isitoshe hii ni hadithi lakini sisi twajivuna ni wanachuoni wafuasi wa, wa madhehebu ya kishafi mm. madhehebu ya kishafi katika madhehebu ya kisuni ambayo yamekataza kabisa kusafirisha maiti ni haramu sa mm. unaona mwanachuoni mfano ameandika malimamu nawe katika kitabu chake mashuhuri kinaitwa ladhkar la anasema waidha ausa bian yunkala ila baladin akhar la tunafadh wasiyatahu wasiyatuhu anasema endapo mtu ataeka wasia mtu ambaye anataraji kufa yeah. kwamba asafirishwe kupelekwa mji mwingine pindipo atakapokufa basi wasia wake usitekelezwe fa ina nakla haram kwani kusafirisha maiti ni haram unaona anataja nenu hasa haram yeah. ala lmadhhabi lsahih juu ya madhehebu yetu kwa kauli iliyokuwa sahihi yeah. ni haramu kusafirisha maiti yeah kisha akasema walmukhtaru ladhi kalahu laktharuna wasaraha bihi lmuhaqikuna hili ndio chaguo rai hii ndio chaguo la watu ambao ni wengi zaidi wa madhehebu yetu na ndio waliluika wazi kabisa wenye kuhakikisha rahi hii kwahio hii sasa ni kauli ya mwanachuoni wa madhehebu ya kishafe kule kuna kauli ya mtume aliagizishia watu wasisafirishwi hapa kuna kauli ya mwanachuoni ambaye ameelewa maneno ya bwana mtume hmm. sasa wewe unajinasibisha na shafii kwamba wewe ukiulizwa madhehebu gani wee nani muislamu madhehebu gani shafii hmm. shafi eh, shafi. sasa Pata. wewe shafii shafii wa nini mii nasema wewe si shafi nchafi <laughs> unaona eh? tofauti baina shafi na shafi hmm. chafi nsamaki wewe si shafi hmm. kaa shafi ni mfuasi wa madhehebu ya kishafii hmm. sasa haya maneno ya bwana mtume na hii ni kauli ya mwanachuoni katika kitabu mashuhuri kinaitwa la adhkari sasa swali linakuja kulikoni mbona hii tabia imezagaa ni watu hawajui au wana rai nyingine zaidi ya hii hmm. lakini mimi kwa dhana njema nasema kwamba watu hawajui hmm. na sababu ya kutojua ni kwamba tabia za waalimu wetu walio wengi wenda na watu kwa sababu mila na desturi baadhi ya makabila humu wasambaa tna wadigo pia wahaya mm. Mm. wachaga mtuakfaazmaashoashindwa kuaelezawaislam kwakuonaka kusema hivo watapambananao atka mambo ya mila mm. waio kuiko mm. sasa ujue wewe shekhe na mwalimu kama unaijua haki na huifikishi huma latusluna yaiwauweu tukiona jamo o waa mume aanasema man raa minkum munkara falughayiru byadi ai fa laystatia bilisanasaadeoa bi atika niy alizuie kwa nguvu akishindwa asi aseme aishindwaauiata kulekuhukia wai wasaidia huo msafara na we wajiingiza aileil asa watu watakuangaliakatia uaa ndio maana utakuta sisi sasa namakoya tukauka akusema twazomewa eleta dini mpya ninyi wabni mumuausiogope lawama a ufksha ambuue tuuliwe lakini uumbe huu ufike kwa sababu tusipofikisha tutakuja kuulizwa mtu najua jambo halafu kulifikisha ni adhabu atakuja adhibiwa adhabu kali kwa hiyo leo tutatosheka insha llah na darasa hili na tutakuja kuendelea tena kuangalia yale ambayo yanatuwajibikia sisi tulio hai baada ya mauti ya ndugu yetu aqulu kauli hadha wabillahi taufik wasal ala sadna muhammad b n s kinakuwa kila siku kuanzia mida ya saa nne usiku mpaka mida ya saa 5 s6 kasoro hapahapa redio sanfm huu ni muda basi wa kumwasilishia shekhe maswali ambayo tumeapokea kupita s779255745 lakini cha kufahamu ni kwamba kipindi hichi kinarekodiwa kwa hiyo maswali yako kiyatuma leo aaana heana aoaaaasaaao aaanta sadaa ae eneo a ai waka a ake oatu oaa ukweli swali zuri kwa sababu hasa maeneo yale ambayo watu wanakuwa wamefukarika sana mm. alafu kutokee mtu tajiri katika eneo lile lile badala ya kuwasaidia wale mafakiri akahamisha sadaka yake au ya zaka yake kaipeleka miji mingine unaona mm. yeah. itakuwa kwa sura ya karibu sana inaonyesha kwamba hili jambo kuhakika sio zuri yeah. na kweli wanachuoni wetu wengi sana katika vitabu vyao wamesema kwamba haifai thumma haifai na wametegemea hadithi ya kisa cha muadhi ambayo mtume sal llahlwasalam siku moja alimwita muadhi akamwambia innaka takdimu ala qaumin min ahli ahlilkitab na kutuma wewe kuwaendea watu ambao ni wa ahlilkitabu yemen hu ku ilikuwa nam, nam lkitabi ni wakristo na, na mayahudi yeah. unaoendea watu huko ambao hawajamwamini mwenyezimungu kwa ni mmoja yeah. najua e, ma, mafunzo ya kikristo nakinanii wanaamini kwamba yesu ni mungu yesu ni mtoto wa mungu yeah. kwa hiyo liwe jambo la kwanza laku li, awal ma taduhum ilaihi shahadatan la ilaha illla liwe jambo la mwanzo utakaowalingania hawa watu ni tamko la shahada yeah. au riwaya nyingine anyuwahidu llaha wafanye wa wampekeshe mungu awe wa mmoja kisha akamwambia fahum alimu ala dhalik wakijua hilo basi waelimishe kwamba mwenyezimungu amewafardishia swala tano on kisha akawambia wakijua hilo waelimishe kwamba mwenyezimungu aka amewafaradishia sadaka ne. hapa anachuonwasaaadaa wa maana yazaa kisha akamwambia namna ya kuzichukua hizo sadaka ne zichukuliwe tukhadhu min aniyaihim waturadu la fuaraihim zichukuliwe kutoka kwa matajiri zichukue hizo sadaka zichukuliwe kutoka kwa matajiri wao na zipewe maskini wao watuwa hapo kwahio kutokana kauli hii wanachuoni wakasema basi inaonyesha kwamba mtume agizo lake kuchukua zaa kwatakiwa aaal ndo unakwenda kuwafaidisha watu wa mbali wakati watu wako wanakufanja naona no. eh? itakuwa umewadhulumu ume wale watu pia wajenga, utawajenga atias nakuona we ni mtu mbaya na kujenga uadui kwa sababu moja ya malengo ya zaka kulainisha nyoyo za mafakiron lhak zaowaaataeumaapale raslimali y pale alafu enda kuwasaidiamaskini mambali ila wanachuoni wamefanya kitu wanaita istithna hmm. kuna kidirisha kidogo kimefunguliwa cha watu kupeleka zaka mbali hmm. endapo watu wa pale wamenemeka hawahitaji zaka basi isafirishwe hmm. na haya alitokea zama za mtawala wa kiislamu anaitwa omar bn abdul aziz hmm. mwengine wanamsifia kwamba alikuwa khalifa watano mwongovu hmm hakuwa watano kwa idadi lakini wanasema kwa uongofu na uadilifu anachukua nafasi ya baada ya makhalifa wanne wongofu hawa kina abubakar kina umar uthman ali katika uadilifu wake nikwamba zama zake zaka iligaiwa kwa uadilifu sana kiasi ambacho ile zaka ilivyogaiwa kwa uadilifu ilifikia muda wa zama zake za utawala atolewa mtu kutoka madina kwenda kugawa zaka yemen yule mtu anarejea na zile mali atafuta mafakiri hakuna kila akigonga akibisha hodi ambw sisi si watu wakupokea zaka bwana audhubillahi hatu, hatuwezi tunazo alhamdulillahi mm. si hatujafikia hatua ya utajiri hivyo lakini hatujafikia pia hatua ya kupewa zaka mm. basi imebidi yule watumishi wale wamerudisha mali o kwa hio wanachuona wamechukua hili kwamba endapo watu wa mji wamekuwa na uwezo kiasi ambacho hawahitaji zaka basi safirishweaa wengi basi ashiewao metuafata kwamba mnaweza mkazipeleka hizi mali za kaz mkazipeleka afganistan afrika huko wapi aona wanatumatuma pesa nama kwakuwa wao mashallahu nchi kama kuweti, mm. watu uau wakaiwa ma tuwafuwaaautbenkiwanapewa mapesa mm. naona kwa sababu wana rasilimali mafuta na waa idadi yao ndogo mm. kwa hiyo kwa ujumla ni kwamba haifai kusafirisha mm. uh, swali so la pili leo linasema asalamu alaikum shekhe ni ipi ya mtu anaishi na mshirikina yaani unamjua huu ni mshirikina alafu unaishi naye mm nakwa hakika kuishi na washirikina kuna namna mbili kuna kuishi na washirikina kwa maana ya kwamba ndio mmoja ya raia wetu wanaishi hapa on tunaishi nao hakuna njia tunaishi nao lakini pia kuna washirikina ambao wameitwa kwamba ni muahidina tumefunga nao mkataba hasa wakristo na mayahudi mfano ni washirikina lakini kuna una mikataba ya amani tunafunga nao tuishi kwa wema mm. lakini wema huo ni ule wa kuamiliana sisi katika mambo ya kibiashara mm. naona ujirani mwema unaona mm. lakini isiwe mwamala wako wewe wa kusapoti yale mambo ya kishirikina kisa ni rafiki yako mm. naona eh? mm. kwa mfano ni mtu anakwenda kuabudu mzimu anatafuta gari la kwenda jirani yangu gari hili. Mm. Nenda? na mungu wako, e, na mungu wako. Hili ni kosa. Bali katika washirikina wengine kama hama na swara, sisi tumepewa ranyanuuaawrksa maalumu ya kula vyakula vyao maadamu si vya haramu katika kujenga ujirani mwema mm. kuwaoa mabinti zao unaona mm. kama ilivyokuja katika suratulmaida nono tunaweza tukaishi nao wema lakini wale ambao wameonyesha dalili ya kudhalilisha dini yetu kutupiga sisi na kutudhulumu na kutuonea hawa hatuna urafiki nao hatuna kabisa ndo ule mlango unaitwa alwalau waalbarau swali uh, so jingine linasema assalamu uh, alaikum shekhe je mtu akikutukania ya mama yako mm. kisa una katika mambo ya kheri ni nini hukumu yake ni ahmedi kutokea korogo yani umemwambia mtu alafu akapanik akakutukania mama yako naam hapa wamegaiwa watu sampuli mbili watu wenye kutoa majawabu namna hii kuna mtu ambaye anakutkaia mama yako baada ya kumlingania kwa sababu ya ujinga hmm. unamwelimisha jambo la haki na usawa nakasirika naghadhibika kutukania mama yako na mara nyingine hata kuchukua hatua aukupiga hmm unaona eh? yeah. yule kama ni mjinga sheria ya kiislamu ni kwamba unatakiwa uwe na subira na ulaini kwakee mm. bali nakumwombea duasa wezeaa mm. mm. kwa nini yule anaekufanyia hivyo ovu hilo oa mm. kwa sababu ya ujinga wake basi wewe mlipizie kwa wema menyezgufabsaakikufanyia uovu basi mlipe najema mm. yani usiwe wewe unaona huyu ni mtu mjinga kakutukania mama yako we ukamtukania na mama na baba wakati unajua e ni, ni, ni mtu mjinga kwa sababu hata huyo firauni ambaye alikuwa ni mtu mwenye kifua kipana na, na, na, na, na, na machachari na uovu iausa lsalaabwaakakaake nanduuyake da nenda na ndugu yako huyu aun ukamlinganie huyu firaun kwa ujinga wake mm. nasemeni naye kauli laini jitutaauti lakisema naye kauli laini kwa hiyo kwa asili ukilingania mtu mjinga utaraji utapata matokeo haya mm. na ndio aliomfika bwana mtume sala lla sallam kaadhibiwa katukanwa kwa sababu ya ujinga wa watu kaambwa kichaa mwenda wazimu mfarikisha watu kaenda thaifu k ka pe shehena heaaw mpaka mpaka. aaaoaaisasa mtume alivompa subra mwenyezimungu alivompa mtume wake allahuma di aumi ewe mola wangu waongoze watuwangu hawahakuomba yeah. dua bali ilikuwa amejiwa na jibrili akambwa sema hawa tuwaadhibu i aa yeah. akasmalalla subhanawataala siwaadhibu watu hawa wani katika kizazi chao kutakja kuja watu wakukuabudu na, ku, na, na kukuti yeah ewe mola nakuomba ongozi watu aaau akua ameadibia tolea amdam maaaulsamekua mtume waenyezum emole ut kiangalia kuna maagizo mengine mm. huyuhuyu bwana mtume ambao wafanyie ngumu makafiri mm naon mm. jahidi lkufara walmunafikina waludu lhm ala pambana na makafiri na wanafiki nawafanyie ngumu mm. wale ambao wamefanya kibri wameanza kuonyesha dalili za kutuulumumtu namfikishia ujumbe na haki anakufanyia kibri naniniaaupiga mahala paugumu unafanya ugumu uwezi kufanya ulaini saa zo baufany aiimaana a ikma uka kitu mala ake alaaoaa ulainaa mfano tuseme hai wewe wataka kunya nywele yeah. sio ndeu ndeufaiuziyuaona <laughs> <Unone? laughs> enda kunya nywele utakwenda kuchukua panga nasho taenda kutafuta amb aona haya je wewe wataka kukata mwembe au mbuyu utakenda kuchukua kiwembe He, sasa hapo ndo pakutumika majishoka majipanga chenzo oainienye ichwiyo ndo hikma. sasa Amin. wewe ukenda mahala akunya eh, nywele ukenda ukachukua mapanga unaonekana weeuna hikma ndo hivo hivo kwenye upole mahala patakiwa upole ufanye upole mahala pa maguvu tumie maguvu abilaf swali jingine hapa shekhe inasema assalamu aleikum shekhe I, uh, nauliza vihilo kabu, kaburi kama lipo pembeni ya msikiti na sio mbele ya msikiti itakuwaji nadhani kuhusiana na darasa letu la jana alhamdulilla hili tulilizungumza jana wazi kabisa kwamba kaburi maadamu lajengwa ndani ya ardhi ya msikiti ambayo imewekewa wakfu ni haramu kujenga nani kulichimbia kaburi mbele ya msikiti pembeni ndani katikati maadamu liko ndani ya eneo la msikiti mm. kwa eti msikiti umejengwa nyinyi mkaja kuzika mtu pale au watoto wadogo wachanga wengi wanazikwa no. ni haramu haifai no. kwa hiyo hapa maksudi yake hasa ni kwamba haifai kugeuza maeneo ya ibada kuwa ni miskiti ona no, no. makaburi kuyageuza kuwa makaburi maneno ya ibada kuyageuza makaburi imekatazwa no haya yote yanahesabiwa maeneo ya ibada hasa misikiti mingine siku za swala za kawaida inakuwa swaliwa palepale pale, ndani tu lakini siku za ijumaa utakuta watu wnaswali nje mm. takenda kukumbaakabur mm. liwe ni pembeni au nyuma au aupswali mm. jingine hapa nasemasheh asalamualaikum warahmallahi wabarakatu je mwanaume anayeswali nyumbani na hali ya kuwa upo karibu vipi swala yake naswihi inatokea mwaboza kwa omari fundi ndio ambaye katuma mm. mes hiyo asli ya swala kwa mwanamme anatakiwa swali swala ya jamaa msikitini mm. na wanawake ndio wamepewa idhini ya kuswali majumbani mm. kwa hiyo kuswali msikitini wanawake ni jambo halija katazwu mm. lakini iliyokuwa bora kwa mujibu wa mafunzo ya mtume mwanamke kuswali nyumbani ni bora zaidi mm na kwa upande wa mwanamme kwa hali yeyote kuswali msikitini ni bora zaidi ni kwamba kuna makemeo ya watu kuswali majumbani lakini ikitokea kuna mlango wa dharura mtu anashindwa kuenda msikitini kwa sababu ya maradhi yake yanashindwa kumpelekea au kafungwa au kafanyaje yeah. basi aswali nyumbani yeah. unaona eh? yeah. na swala yake itakuwa lakini kama huna dharura umegeuza ada we na mwanamke Hmm. wanawake ndo waswali majumbani sasa we miaka nenda miaka rudi wasali swala zote waswali majumbani apau ataalyaoneanakenda kiu sala a ani aa sali jingine nasema asalamu aleikum shekh anaitwa ustahi muhamedi kibadeni je ni hukmu gani ya mtu mwenye kuliakuomboleaua uomboeaa a na kuomboleza kulikokataliwa mm. na kuna kulia kuliko kubaliwa mm. kule u kulia kulikokubaliwa ni mtu kulia katika hali ya kwamba amepigwa na msiba ghafla mm. hili ni jambo hawezi mtu kulikataa mm. utakujashtukia machozi ya kumwaika unalia una, una, una mm. hata kuna mwanamke mmoja mtume alimkuta nalia akafeliwa na mzazi wake mtume akamwambia subiri yule mwanamke akatoa maneno mabaya hakujua ni mtume sal salam mm. oatabaadaakaa eh? mm. kuambia yule ni mtume alikwenda kuombaathi mm. non eh? mm. akamwambia basi subiri omba ai mulawako kwani msiba hasa ni ule unaokupiga mwanzomu akipata na msiba kufelewa na mtu anayempenda automatikali kibinadamu machozi mm. atamtoka mm lakini akatuwekea ki, ki, kiwango cha kulia unaona eh? kiwango cha kulia ni pale alipofelewa ukoo wa jafar alipokufa vitani watoto wake wakawa nalia na yeye eh, sasa akawa hakuwai kwenda kutoa pole naona ila baada ya siku tatu mm. alipofika akakuta watu wanaendelea kulia siku ya tatu akamwambia leo hiyo basi kwa hio wanachuoni wakachukua hukumu ya kisheria kwamba kama pana budi utaendelea kulia basi si zaidi ya siku tatu mm. sasa ukilia zaidi ya siku tatu ndo fanya maombolezo yaliokataliwa mm. naona ndio hili tunamwambia ndugu yetu hapa kwamba kulia si vibaya mm. lakini ukilia kuchupa mipaka au walia siku zile zile tatu lakini na maombolezo mabaya unaona eh? mungu menionea eh? mungu menionea eh? hukuona watu wengine wote mekuja kumtoa mwanangu eh? mimi nitapata wapi riski tena eh? tayari yani unakata tamaana kudra ya mola naona eh? mwanangu mwenyewe ndio huyu huyu eh? leo umemwondoa eh? mimi nitakula wapi eh? naona maneno haya nmaombolezwa ambayo hayakubaliwi katika sharia ya naam Uh, meseji nyingine hapa inasema asalamualaikum shekhe anaitwa uh, jayo naishi amboni swali langu nije kuleta takbira wakati wa kumpeleka maiti makaburini methibiti maana tunaona baadhi ya mashekhe ndio wanaongoza hilo yani ye kaja s hivyoahaa sali zuri kwa sababu sali hilijawau lake litawafungua watu masikio namachoa bwaa mume sallaalwa salam kutukataza sisi waislam kutuambia kwamba tusifuatilie majineza yetu kuyasindikiza na sauti ya aina yoyote wala moto mtume salllae salam katika hadithi amepokewa na imam abu daud anasema wala tatbaal janaza tabisouti wala binari mm. hadithi sahihi wala msifuatilie jineza kwa sauti wala kwa moto ilikuwa zamani zama za kijailia watu hata ni mchana watuawashamioto miengi ukuwasindikiza mtu mm. o no, sasa mtume anasema msitoe sauti wala moto kisha mwanachuoni wetu alimamu nawe huyu katoa kauli nzuri sana mm. kutuambia waislamu na sisi watu tunaosema tuwafuata madhehebu ya kishafi mwanachuoni wakishafi mm. anasema walam ana sawaba waalmukhtar jue juweni kwamba jambo ambalo ni la sawa na lilochaguliwa wa ma kana alaihi salaf na liliofanywa na wema waliotangulia katika masahaba na mtume slaa sallam no. none no. asukutu sei fi hali seiri ni kukaakimya wakati tunatembea kulisindikiza ku, ku, ku, ku, ku jeneza ni kukaakimya iliyokuwa ndio sawa na liliochaguliwa na ndio tabia ya wema waliotangulia ilikuwa wanakaa kimya wakati akisindikiza nini jineza yes. kisha akasema fala yurfaau sautun wala isinyanyuliwe sauti hapo na wala wenye kusindikiza hmm. biqiraatin kwa kusoma qurani hmm. wala bidhikrin wala ghairi dhalika wala kwa kufanya dhikiri ya aina yoyote au kwa jambo jingine lolote sauti isitoke hmm. sasa kuna watu umumwetu wanaona kwamba eti ni vyema kumsindikiza mauti na tahalili ndo unasikia la ilaha ilallahu liiailaa la ausal lnabiia huku watuenda <laughs> takbir allahkbakba <laughs> sasa mbona mwamkhalifu huyu bwana alitufundisha mafunzo haya matakatifu mbona twakhalifu mafunzo ya madhehebu yetu ya kishafii <laughs> halafu wakija watu wakiwakumbusha ugomvi maadui mwwambia amekuja na dini ngine mm. hii ni dini ya bwana mtume na vitabu ni hivhetu tuavosoma mm. suzote no. hi kitabu kinaitwa adhkari cha imam nainasmaaifaitaii eh? mm. yeah, ka maana wsutaona wamba ni jambo zuriasmaallauna mm. ubaya gani mm. lakini mtume katutaka tukaekimya kwa lengo ataja imam tajamamnasa lengo lake hasa ni mtu kukumbuka mauti sasa kama ikiwa nyewe mwatuwa sauti mtaakumbuka mauti Amin. bali wengine wanakwambia eti hoja yao ya kuleta dhikiri hapa lailallahu watu wasuku hizi bwana ukiwaachia wakaekimia watazungumza mipira <laughs> ndio hoja yao hiyo watazungumza siasa sa bora tuwekee mbadala hapana anaeweka mbadala ni mtume saa salam mwenyezimungu na mtume wewe usiweke mbadala usivunje jambo la suna kwa kuweka uzushi kwa kudai unalinda zangu ni kwenda sambamba na maelekezo ya bwana mtume angalia watu ambao walikuwa hawajui hii sunna nakumbuka kule sambaani tulivokuwa tuwaenda kuna waislamu tena wa madhehebu ya kishafi mm. si ansaru suna kwa maana hii tunaosema hivi sasa mm. tangu zamani wanatusimulia kwamba wale wazee wao baadhi walikwenda kenya kusoma huko wakaiata u mm. walivokuja wakakuta watu wanafanya haya mazushi ya kuleta kelele kwenye ma- ma- kufuatilia majeneza mm. ka kulta kibira kuleta tahlili lallau aleatu wakaw kwa sababu wao walishaambiwa na mashekhe wao kwamba hii ndio dini mm. walianza kuwabeza hawa nawakataza mm. haya niambia wamewahitaji basi mm. wakimya kimya <laughs> wenda kwa bwana juma si wale wakimya kimya <laughs> <laughs> <laughs> wale wakimya kimya imekwenda eti wanajulikana haa watu kwamba wakimia kimya kwa nini kwa sababu hawendi mazikoni kwenda kupeleka jeneza na sauti Hmm. wameonekana si watu ni choo kabisa hmm. kwa nini kwa sababu kumbe wamejilazimisha na sunna ya bwana mtume salla salam kwa hiyo ndugu zangu tukitaka kama alivyosema mtume khairulhadii hadiu muhammadi salla alsalam hmm. uh, muda umetutupa mkono lakini tunaangalia swali moja la mwisho shekhe leo na insha taala tutafunga tuta darasa la letu labda kwa swali moja la mwisho ili swali linasema asalamu alaikum shehe je inajuzwa shughuli za mazishi kurekodiwa kwa moving mea na kuhifadhi katika cd dvd kwa kumbukumbu kumbu ya marehemu baadaye hemedi wa tomondo zanziba ndiye ambaye katutumia uh, hiyo kwa kweli mimi binafsi sijawahi kuona kwamba kuna makatazo kwa sababu kwanza haya mambo ya kurekodi kwenye mavideo Mm. ni mambo ambayo amezuka zama zetu hizi yeah. teknolojia hii hakukuweko yeah. zama za mtume eh, masala ya picha kwa ujumla haya kamera, ya haya kwa sasa ni ya kamera video hayaya kamerayacnaachuonibaadhit wanachuoni wetu wanasema mm. no na picha. Mm. picha ni haramu kwa aliyote yeah. ie ni picha kuchonga ya kuchora ya video maadamu kinachochorwa kuchongwa au kuchukuliwa ni, ni, ni vitu vilivyo ha binadamu au mnyama au vitu vingi can miti au majumba mm. wanaosema kwamba picha kwa magarimadamzachukuliwa katika mambo mazuri on yeah. itakuwa si tatizo sasa mimi mishawai kuona na haya mambo yamekubalika na baadhi ya mashehe saudia kuna picha za chukuliwa za maiti mm. wao wenyewe wamekawasia kwamba mimi nikifa, ni nichukuliwe maiti nii picha yangu ili watu wafundishwe namna ya kukafiniwa maiti namna ya kuoshwa namna ya kuzika yeah. kwa hiyo anapigwa picha maiti yule tangu anakata roho mpaka anaoshwa avishwa sanda apelekwa msikitini aswaliwa mpaka azikwa taratibu zile. Na. Na. Ili watu kwa matendo na. kwa sababu haya auuu kwa tu watu naona kwamba na. kwa picha ya video picha ya kamera kama ikichukuliwa mahala ambapo ni pazuri unaona pakutaka kufundisha jambo lolote la kheri itakuwa sioni kamaaiz ni, kwa sababu picha hizi uwezi kuzilinganisha na za kuchora na kuchonga hizi wanasema asili yake ni kivuli kama vile wewe ukikaa kwenye oo aoaaaleasale u lakiniile haramuubuapaeaa eye watakhiru suhurina na vilevile kuchelewesha daku wa annadara aimanina ala shamailina na tumeamrishwa kuweka mikono yetu ya kulia juu ya kushoto kwa hiyo ni mambo ambayo yanathibitisha juu ya yale ambayo tumeyasema kwamba inatakiwa hasa inatakiwkonowa eh, kulia juu yakushoto uutaua tumeoshea na hatua hii za kuswalia tutaendelea tena insha allah katika darasa linalokuja kuelezea hasa yale ambayo tunatakiwa tuyafanye katika kumswalia maiti wetu akulu kauli hadha wa billahi taufik wasali llah al saidina muhammad Walhamdulillahirabbil alamin. Ndam wasikilizaji wa Radio Ehsan FM, tayari tumemaliza sehemu ya kwanza kipindi chetu. Maalum kwa ajili ya mwezi mtukufu Ramadhani kipindi ambacho kinakuwa kikusanya sehemu kubwa mbili. Sehemu ya kwanza Sheikh huu anatutolea ana ana ufafanuzi katika masuala tofauti ambayo anakuwa ameandaa kuja kutupatia sisi wasikilizaji wa Radio Ehsan FM. Na sehemu ya pili ni kwa kumwasilishia maswali ambayo tumeyapokea kupitia 077077620 779255745 lakini nakukumbusha ni kwamba tunaendelea kukichambua kitabu ambacho kinahusiana na hukmu za jeneza ahkamil janaiz kitabu ambacho kimeandikwa