kwa hiyo ndugu zangu katika imani kwa ujumla tunajifunza mengi sana juu ya matendo ambayo tunayafanya sisi wenyewe vile vile ndugu zangu katika darasa hili tuelewe kwamba kuna baadhi ya masahaba ambao walikuwa wanatoa wasia kabla ya kufa kwao utatoa mfano hapa wasia mmoja ulitolewa na nasahaba mtukufu abu musa lashari wakati uko katika maradhi ya mauti ee ameusia gani ni hadithi hii ambayo ni sahihi kabisa mwanachuoni shekh albani ameisahihisha anasema ausa abu musa raa hina hadharahu hadara, lmaut alihusia abu musa sahaba mtukufuanaitwa abu musa wakati alipofikwa na mauti aliusia hivi akiwaambia jamaa zake pindipo nkitanguliza jeneza langu kaburini basi hakikisheni kwamba mwenda mwendo wa kasi asriu eh, almashi asriu bi almashi ule mwendo usiwa polepole pole. kama vile unavyofanywa majeneza au ya makafiri au majeneza ya viongozi wa nchi wachukuliwa mafarasi na maaskari wanayobeba nanii majineza yale mara nyingine kwenye mabega wenda hatua kwa hatua hivi yani mahala pa kilomita moja basi watakwenda masaa matatu sua ya bwana mtume na masahaba wameiomba hiyo watekelezewe katika nyasia zao kwamba watu wala msifuatilie jinaza langu kwa vijinga vya moto au moto ewashasaiadawanu kitu chochote yahulu baini wa baina turabi yani ile yangu kusiekwe kitu kingine chochote baina yangu mimi na hicho kitu iwe ni baina yangu mimi kilili sanda na mchang yani katika jambo tunajifunza kubwa kwamba kuna haya mambo ya kuweka ubao kwenye mwandani mm. sisi tumeona hadithi hii kuwa ni dalili kwetu sisi kwamba mtu akizikwa mchangani hakuna haja ya kumwekea mabao wala kitu chochote mm. pia abu musa anaendelea kusema wala msijalie kaburi langu kuwa ni jengo mkalijengea kama alivo aya makaburi hapa kwetu mabawa hapa yeah. yamejengwa mingine kama nyumba yeah. weza kakaa mtu namwanay anyonyesha pa taua mbali na kila yule mtu alienyoa kipara kwa ajili ya eti msiba yeah. au kupiga mayoyo kwa sababu ya msiba yeah. au le kucanacana nguo kisaamefikwa na msiba yeah kisha akaulizwa aka abu musa samita fihi shaia hivi umeyasikia haya ktoka kwa, kwa bwana mtume hmm. haya yote unaoyasema unaotoasa umeasikia kwa bwana mtume hmm. akasema naam min rasulillahi salala saa nam haya nnayausia nimeyasikia kwa bwana mtume hmm. sasa turudi kwenye masala ya kueka ubasisi hmm. twasema kwamba haya mambo ya kuweka ubao ubao hasa asli yake umetolewa rai na wanachuoni wa madhehebu ya kishafi baada ya mtume kufa yeah. lakini pia huu ubao huu sikama eti wamesema kila anaezikwa ziko na ubao yeah. Kusabu, mtume, kwa sababu zama za mtume yee mwenyewe kazikwa kwenye mwandani unaitwa lahdi ni ule mwandani uliokuwa ubavuni yeah. upande wa kibula ule yeah. ilikuwa bwana mtume alivoagizishia mtu akizikwa maiti yake inalaza ubavu akulia naelekea kibla sasa huku nyuma huku kwa pangwa pangwa vitofali vya, vya madongo hmm. halafu vyazibwazibwa kwa maana mtu asija kabinuka hivi hmm. maitibasi hmm. eh? hakuna dalili yoyote inaonyesha kuwekwe ubao kuwekwe mawe kuwekwe chochote isipokuwa wanachuoni wa kishafi wametofautisha baina ya lahdi na shak mara nyingi lahdi inachimbwa mahala penye jabali penye mahala pagumu mm. mtu anazikwa na hii shaki mara nyingi sehemu ambayo ardhi yake laini sasa mm. wanasema ikiwa ardhi itakuwa laini sana kiasi ambacho kunaweza pakatokea mafuriko ardhi ikakumbwa na maji maiti ikatoka mm. au udaini wake utapelekea kwamba kuje mnyama ambaye ni mkali mm. akafukua kiasi cha kwenda kumtoa maiti na kukula kiwiliwili chake basi hapo ndi wakatoa rai ya kuweka ima zege asa mawe na kuyashindilia baada ya kumzika ule maiti ne. au kama ikiwa hakuna hilo basi aweza ttengezewa sanduku hasa lambao akazikwa naona baada ya hapo ndio anasema kwamba kwa njia hii ndio itaweza kudhibiti mafuriko itaweza kudhibiti mnyama mkali kwahiyo maititakaa kwa raha yaketauta sii ya kuanzisha vitu hivyo mabao mawe nanini ni uleulaini wa adhi mm. kikanaia zama za mtume salla lsaam a aabu sa mm. ua mtu azwa hakuna kitu chocote zaidi ya vile vitu vya asili vya ardhi mm. majani au anhi matofaliya udongovitu vya adh a vitu vya, mm. vya ada kma ubao au mawe au zege ni vitu vimekuja kwa dharura yeah. kwa hiyo sasa kama ikiwa ardhi iko katika hali ya kawaida kuna gani aagaibam keka ubao namzuia maiti, yeah. na maiti asif, asifikwe na mchanga mbona akilala lalie mchanga Yeah. tena sehemu zote tatu imebaki sehemu moja ya juu tu kwa hiyo hatuoni sisi kwamba watu wajikalifishe katika mambo ya mauti mbao tena uende ukatafutwe kwa bei ghali sikuhizi maisha yamepanda bali kuna wengine wanaishi katika miji ambayo mbao ziko mbali mm-hmm. watumwe watu wakatafute mabao hukoapudn alil lioitaja abu musa al asha tugependa kulizungumza kwamba hata haya masuala ambayo tuasema kuna wajibu hivi sasa kutokana mazushi yaliokuwa mengi basi ni vyema ni, ni, ni, ni jambo la kupendeza mtu akaandika wa wasia haya yamesemwa na wanachuoni wetu wana wa kishafii ambao ndio madhehebu yaliyotawala afrika mashariki tuna hmm. mfanohapa wa kauli ambayo yamehitaji alimamu nai wanachuoni mashughuri wa madhehebuamamaya madhehebu ya kishafi hmm anasema katika kitabu chake mashuhuri kinaitwa al adhkar wa yustahabu lahu istihbaban muakada inapendeza eh, kwa msisitizo uliosisitizwa unaona mapendezo yaliosstizwa inapendeza mapendezo yaliyosisitizwa anyuwasiahum bijtinabi bi, bi, bi majarati l ada awausie ndugu zake kabla ya kufa kwake Ma, awausie yale mambo ambayo yamekuwa ni ada yanafanywa na watu minalbidi katika mambo ya bida fi ljanaisi katika mambo ya jeneza mm. awausie wayuakidu lahda bidhalika nawasisitizie ahadi yake juu ya hilo mm. jamani ndugu zangu mimi ninakufa nikifa jamani nitakapokufa mimi mnisike hapo hapo msisafirishe maiti mm vilevile vile mimi jamani mkishanizika sitaki matanga yeah. nyinyi jamani mkienda makaburini sitaki talaini yeah. sitaki hitma yeah. sitaki yeah. sitaki tatu uhusia hivyo haya mambo ya mazushi kwa hiyo imamu eh, nawawi anaeleza haya na haya insha allah tutazidi kuyaeleza kwa kupitia eh, mazungumzo ambayo yataendelea kuendelea juu ya darasa hili kwa haya kwa leo nafikiri yanatosha tupate kusikiliza maswali ambayo yametumwa na ndugu zetu katika kipindi kilichotangulia akulu kauli hadha wa billahi taufiq wasala llahu ala sadna muhammad walhamdulilahi rabilalamin nam shekh salim barani aaeba kupita 77957974 swali la kwanza leo shekhe linasema Asalamu alaikum shekhe swali langu nauliza uh, mwanamke tarehe yake ya ada ya mwezi ikifika na akimeza dawa, uh, akimeza dawa za kuziwia hedhi na tumbo likauma tu ila damu zisimtoke je So, zawaskilizai wa, imani, wa FM. swali hili kweli tunaulizwa mara nyingi hatauzi pia tuliulizwa hili swala kwamba haya mambo ya matumizi ya madawa hasa kwa wakinamama wanaotaka kutekeleza ibada zao wanahisi kwamba eti ibada zao hazitotimia mm. kwa sababu anafikwa na siku zao no. na haya anajitokeza kwenye ibada ya saumu na hi no. kwamba no. mtu anaona ikimtokea hedhi wakati anafunga basi funga kwa sheria ya kiislamsu akeaa aada ya mfung ramadani aipizom no. mtu anaona kamba nkipatwa na hedhi ntashindwa kutekeleza baadhi ya mambo ya hija no kwa hiyo sasa hawa wataalamu wakileo hasa watu wa nchi za magharibi yeah. wamevumbua madawa ya kuzuia mambo ma haya kama vile kuzuia damu ya hedhi au kuzuia na uzazi unaona yeah. eh? yeah. sasa nini hukmu yauislamu juu ya hali hii yeah. kwamba mtu kutekeleza ibada yake eti, ili itimie anaweza akatumia vikwazo vya kuzuia hedhi damu yeah. au kuzuia nifasi unaona yeah. ili atekeleze ibada ya saumu yeah. au ya hija yeah sasa ukweli ndugu zangu wa katika mm. imani juu ya hili mm. wa mm. kuna wanachuoni wamehtilafianaaosheuw mm. ila katika kuchunguza hizi dalili utakuta haa wanaosema haifai dalili zao zina nguvu sana kwa nini kwa sababu katika uislamu imekatazwa mtu kubadilisha maumbili aliombiwa na mola hmm. na hii ni aya mwenyezi mungu ananukuu maneno ya shaitan moja ya kazi yake anasema wala amuranahum faliughayiruna khalkllah nitawaamrisha wanadamu mpaka wabadilishe maumbile ya mola nitawashawishi mpaka wabadilishe maumbili ya mola hmm. subhanahu wataala sasa kubadilisha maumbile ya mola mvipi wewe mungu kakujalia mswahili mwafrika una rangi nyeusi waona wewe weupe we ndio bora wazungu na waarabu na wahindi rangi zao nzuri kwa hiyo unakwenda kutafuta madawa ya kuchubua ngozi siku hizi wanaita mikorogo mm. ili ubadilishe na wewe ugeuke toto la kiarabu la kizungu mm. bahatimbaya mambo haya yafanywa mpaka na wanaume kule kongo mm ili awe saa saa na mm. haya kazi ya hiyo mm. bali aaahogudua mimi si waafrika tu kule mm. ulaya niliwahi kutembea katika baadhi ya nchi zina baridi kali na wazungu ni weupe sana mm. basi kumi na ile rangi nyeupe yao pia wanaiona mbaya sasa wanafanyaje wao kujibadilisha rangi wao wajanja awatumi madawa kama kiwi ya rangi nyeusi wao likitoka jua wanakwenda kuvua vichupi tu wanakwenda kulala kwenye <laughs> jua likiwapiga wanaanza kugeuka rangi ndio mm. aa naona watalii wanakuja wamegeukaaaani alsawaaamadawa aau yanaharibu mm. ngozi nasababisha kensa ya ngozi lakini hapa turudi katika mazungumzo yetu kuna watu mbali ya ngozi kazaliwa mwafrika anapua pana lakini anaona hapendezi haya yamemfika michael jackson hakuna mtu asiejua michael jackson kafariki na moja ya maradhi aliyofarikia nayo ni maradhi ya pua baada ya kufanyiassajary na bahati alikuja hapa tanzania mimi wakati huo niko hapa nchini kaingia dar es salama kafunga pua hivi mpaka baadhi ya waandishi wa habari wa wasangalia huy navoringa tuona twanuka sote mm. kumbe hawajui mwenzao mgonjwa kenda kafanya operesheni ya pua ipate kunyooka aonekane kama mzungu kumbe e ni ma- ma- marekani mwusi mm. sasa athari ya, mar- ya, ya, ya operesheni ile ilimpelekea ikawa pua haina uwezo wa kuzuia mavumbi sasa hata afungiwe kwenye chumba namna gani hana sensi ile ya kuzuia mm. kwahiyo akiingia mahala ili apate unafuu fuaakanetu mabovu kapita kwenye njia ya vumbi basi muda mfupi mudamfupi tuaambiderevaut mm. ndani ya gari ambalo la mamilioni gari la kisasa kabisa limefungiwa vioo kila upande lakini vile vijipunjepunje vidogo vya mavumbi vilivyoingia pavemuu mm. kwa nini kwa sababu kamrisha na sheitani abadilishe umbile lamola la sasa turudi kwenye mada mm. mwenyezimungu subhana wataala ameweka ile ada anaoipata mwanamke ndio kama pumzi kwa mwanamke mm. kuna hikma yake ya kibaolojia mm. kwamba mtu mwanamke apate hedhi ili baada ya hedhi yatoke mayai ya mwanamke ma, aweze kukabili uzazi yeah. kwa hiyo ile kutoka damu chafu ni kupunguza kero na ardha ya, ya kiwiliwili chake yeah. sasa wewe wasemaa eti kisa mimi nataka kufanya ibada ni khalifu hhili agizo la mola subhanahu wataala au amri hii au mbile hili yeah. sasa matokeo yake wa na haya maneno yanasema wasiokuwa na nani waislam madaktari kuwahadharisha mama madawa haya ya kuzuia damu na kuzuia kizazi anasababisha maradhi anasababisha makensa haya saratani mm. na kweli wanawake wengi wamevurugika matumbo yao kama hukupata saratani basi ule muda wa mm. sasa, mm. na ada flani, ada, yako. Kila mwezi unaipata tarehe fulani au siku fulani mm. yageuka sasa wapata hedhi leo wajitoharisha wakawa siku moja tu sku mbili tayari imekuja tena mm. tayari imevurugwa ile system. sasa mtu ambaye anataka uchamungu wake ni kufuata yale ambayo ameafundisha mtume salalal salam angalia mama aisha radiallahu anha katika hadithi sahihi ni kwamba wakati anakwenda kuhiji na bwana mtume sala salam bahatimbaya au ikamfika hiyo hali ya kimaumbili ya wanawake akapatwa na hed Kat katikati mm. ya alika aju akaangua kilio kudhania na kutaraji amba adaaketaaa mm. atawezaji kufanya matendo ya hia wakati ioaaamume mme ambiaisha bib kitu gani kinakuliza namna hii mm. kwa kufikwa tu na mambo ambayo akaandikiwa binti wa adamu yeyote yamfikia kisha akamwambia kauli yake mashauri isnaii kula sheiin ma ada alsalaa waltawafu fanya kila kitu katika ibada ya hija isipokuwa kuswali na kutufuu basi swala ukiacha kuswali hazina marudio na kutufu naona no. kutufu unaweza ukaja kutufu baadaye baada ya kumaliza nanii kwa hiyo pale ndio mamaisha akava ametuliza ye alidhania ameharibu ibada yake yote kwa sasa kama ilikuwa nk- nk- nk- na mbadala wa kutumia madawa mtume asingeacha kutuongoza mm. mtume wetu ametupa miongozo ya mpaka mwisho wa, wa, wa ulimwengu hu mm. S- sasa vipi iwe mambo haya yamemshinda bwana mtume S- kwa hiyo ukweli dada yetu swali aliouliza sisi tunaona kwamba ikiwa kafikwa na siku zake na akaendelea kufunga kwa sababu ya madawa hiyo saumu itabaki sio sahii na natunawahusia dada zetu waachane na wachannamambo hay mm, swali nyingine kutoka kwa msikilizaji linasema asalamu aleikum shekhe naitwa kifutu toka muheza mkuzi niipi hukmu ya mtu anayeswali kwenye msikiti wenye makaburi na kama hakuna msikiti wa karibu je afanye nini au aswali wapi msikiti una makaburi alhamdulilah kweli swali hili linaleta utata kwa sababu walio wengi katika uislamu hawajui hukmu ya kuswali kwenye miskiti liku aaauahatimbaymashehe yeah. wetu hawadharishi watu bali utakuta madrasa kubwa kubwa za mashehe wenye kujulikana maiti za mababa zao jamaa zao zimewekwa ma, miskitini hasa yeah. wengine wanazika ndani ya miskiti wengine pembeni ma miskiti wengine mbele ya miskiti sasa je katika uislamu eh, hili jambo limezungumzwa vipi hili jambo ndugu zangu katika imani a wasikilizaji wa redio yenu mnaipenda hii redio ihsan ni kwamba juu ya jambo hili kuna makatazo ya bwana mtume hadithi zilizopungua tana katika hizo ni hili hadithi mashuhuri mtume sala llahu ali wa amepokewa na imam bukhari anasema laana llahu ala lyahudi wanasara ittakhadhu kubura ambiaihim masajida wamelaaniwa mayahudi na manasara kwa kugeuza makaburi ya manabii wao kuwa ni miskiti yeah. na riwaya nyingine ambayo kidogo lugha yake imetofautiana kidogo na hii mm. inasema yatakhidhuna kubura ambiaihim waswalihihim masajida wamelaaniwa kwa sababu wamegeuza makaburi ya madamii wao na wema wao mm. kwa hiyo hapa mtu asisa makusudi yake ni makaburi ya, ya, ya, ya manabii tu Ma, na wema wao ukihisi kwamba yule shekhe wangu mwema basi kamzkeshwamtume sal lla alw salam katukataza pia tusiswali mbele ya makaburi uwe uko mskitini ilojikaburi liko nje ya mskiti anasema la tusaluu ila lkuburi hmm. msiswali kuelekea aaanaaautaswali kuelekea maa hivi hapa katikati hakuna makaburi sitakuwa twaelekea mm. au siv sasa hoja hii inavunjwa na lipi kwamba hii hadithi imekusudia kwamba yule mtu anayeswali kulielekea kaburi fulani akitakidi kwamba ni ibada kulielekea lile lakini kaburi likomoa huku mm. kaskazini ya tanga mm. mimi sijalikusudia na liko mbali na eneo ya msikiti unaona hmm. siwezi kuambiwa mimi nimekusudiakuisiabla ni aca mabawa kumpeleka baba yako au jamaa yako kumzika kaburini umekwenda kumleta mskitini kwa maana gani si na maana umemtukuza babako hmm. ilsssi Mm. mahala ambapo mahala pakusujudia umeitwa msikiti asj kwa sababu ni sehemu ya kusujudia mm. sasa wewe ndameka mbel palemaanaykei ndio maana hukmu ya wanachuoni ni kwamba haifai kuswali mskiti wenye kaburi mm. na je tufanye nini swali linakuja sasa tufanyeje na miskiti iko mbali kwanza kabisa kama kuna uwezekano tunakubaliana jua hili basi maiti ile ihamishwe si pake pale ipelekwe kwenye makaburi na kama ikiwa ni msikiti ndio lokuja baada ya makaburi basi ule mskitiuuakuabaada wa ya makaburie makaburi, kama ikiwa mskiti ndoloanza kenye ardhi ardhi niamskiti ukachukua kaburi ukenda ukalijenga pale kisa huyu nsharifu ni babu sijui nani atakiwa ahamishwe yule hiyo ni njia mojawapo ya kujitoharisha au kutoharisha msikiti ule na kama watu wamengangania hawatakii wewe kuswali kwako mbatili kwa hiyo kama hapana budi mwondoke waislam mwende mkaswali kwenye ardhi siokwaya makaburi kwa nini kwa sababu moja ya msikiti ambao ndioasili ni ardhi hii mwenyezimungu asema wajutlilarduasjaataamaliw wa eh, ni, ni kuzuia watu na mvua na jua i atssbr sehemu ya mifugowanaka wanyama ndio abayhesab ndiomaanaasisi tuna swali viwanjani tunahesabu ni msikiti vile vile kwa hiyo dada yetu huyu au huyu ndugu yetu sio dada yetu ni al akhi huyu ni kwamba haifai kuswali kwenye msikiti wa makaburi naam swali nyingine hapa linasema asalamu alaikum shekhe swali langu nije unaweza kuswali kupitia imamu wa redio yani imamu ambayo yupo katika media kwa mfanoaushna kwamfano redisani wanarusha swala ya magharibi labda tufanye tumechukua msikiti wetu hapo chini je kuna mtu ambaye anaweza anasikiliza huko anaweza akaswali kweli kwa kupitia ibada ambao tunaifanya sisi hukoa kuswali kwamba ndio mwenyewe ndio ma liswala peke ake mfarid lakini akiswali nyumbani amtegemea yuko nyuma ya skrini ya televisheni ambaye imamu wake yuko maka huku mm-hmm. au madina haifai kwa sababu moja ya masharti ya swala mtume anasema inama juila limamu lioutamabihi amewekwa imamu ili apate kufuatwa yeah. sasa tujalie weo amfuata sawa lakini mara umeme umekatika ayautafanyajs <laughs> kama hii redo yetu sani leo imekata mawasiliano ma, alasiri na, na, na dhuhuri anaaatmmsma yeah. na amejaliwa imamu afuatw yeah. ufaamamk kwa, kwa, yeah. kwa, yeah. kwa sauti yeah. kwahiyo hili hakuna kwa mwanachuoni mmoja ambayo amesema linafana yeah na swali jingine hapa linasema asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu shekhe naitwa rashidi saidi wa mazunde nikowa ma, ma, ma, mazunde sawa niko ma, ma, mazunde, ma, mazunde niko magaoni swali langu ni ukiwa unaumwa na jino je ukiweka au dawa ya kusukutua somu inabatulika na swali lake limekuwa liko hivo kwamba wanawake wameruhusiwa kuonja vyakula mm. viwe mvitamu vikali vya chumvi wameruhusiwa sharti la msingi ni mtu asitie chakula kil katika oo no. au mahivo mm. hivo enye dawa kama ikiwa ni dawa ya kusukutua unahakika haingii ndani ya koo haina maneno mm. cha msingi isiingie kwenye koo ie pareseto daa kuskutua isiingie mm. kwahilo halina neno halitoweza kubatulisha mm. somo ya mtu swali jingine hapa inasema assalamu aleikum warahmatullahi wa barakatuh uh, shekhe inaomba kuuliza tunaambiwa kuwa kila nafsi itaonja umauti na baadaa