ikahaingii ndani ya koo haina maneno mm. chamsingi isiingie kwenye koo mm. iwe mpareseto da kusukutua isiingie mm. kwa hilo halina neno halitoweza kubatulisha mm. somo um, ya mtuna swali so, jingine hapa inasema assalamu aleikum warahmatullahi wabarakatu Uh, shekhe naomba kuuliza tunaambiwa kuwa kila nafsi itaonja umauti na baada ya kufa kuna adhabu za kabri e mfano mtu ame, ameliwa na mamba aani kaliwa kile kiwili chake kikapotea au amechomwa na moto mpaka kapukutika kabisa kwa maana hajazikwa katika kaburi adhabu aataipata wapi sasa adhabu yake anaitwa rashidi anatokea majengo ndio ambae katuma uh, ms hiyo naswali zuri kwa sababu si watu wote wanaozikwa kuna wanaozama baharini wanaoliwa na masimba wanaoliwa na majoka na ah, wanachuoni wanakubaliana kwamba maisha yanaoishi mja baada ya kufa kwake yanaitwa maisha ya barzakh maisha ya kiakhira hmm. hata huyo anaezikwa kaburini hapa kuna mambo ambayo wewe twaambiwa kwa kupitia kauli za mtume salallah y sallam ambaye hatamki kwa matamanio yake anatamka h anachotamka ila wahi mm. twaambiwa lakini sisi watu wa duniani tukiyafuatilia hatuyaoni hayo mm. mfano twaambiwa mtu akishazikwa tu sisi wazikaji tukitoka tukitoka tu kidogo basi maiti yule uletewa sauti ya viatu vyetu twaondoka makaburini tnda zetu mm. mm. shshhshho halafu ghafla pale wanakuja malaika wawili wanamkalisha kaburini hmm. halafu wanamsaili maswali matatu juu ya mola wake juu ya mtume wake juu ya dini yake hmm. wh Kalazwa vile vile leo kesho leokesho asemawachimba utamkutakalazwa vilevil lakini je itakuwa tumekadhibisha maneno ya bwana mtume hapana wanachuoni wanasema huu ni uhawi baada ya mautikuna hmm. rai moja naipataga kuhusiana na maswala kama hayo sasa sijajua kamachiia kilikuwa kiko sahihi lakini nadhani umeshawi ume, ume kukisikia kwamba mtume alikujaga kuwambia watu kuhusiana na masala kama haya warabu akabishana kwamba iwezekani mtu ukifa kuna adhabu kuna niaahmsamimi ndo itabidi mkanizie na huyu mtu lakini kwa muda flani walianda mazingira lile kaburi atakuna baadhi yaaa daaiashudakile tuko l kuna maaa mbao anakua Uh, basi yule jamaa akaenda akazikwa kwelik akazikwa ndani pale naye akatafutiwa sehemu akawekwa kukafanywa zile mesi zote za kuakikisha kwamba naye ata suiv mle ndani kwa kipindi ambacho jamaa alikuwa amekitabiri inasemekana basi jamaa wakati amekaa mle ndani na nini kaanza oea saeaikasoeale malaika, malaika hofu kaa nikubwa sanakwaule muakua sasamuda wao ukaa kwamba wanafukua wamtoe Uh, imefika steji malaika wanamuuliza wee nae umefata nini nalizale aaaonyesha si sah maneno haya si sahihi na hayana mm. dalili la kwenye qurani wala sunna ya mtume salla saam aohiksa yeah. yeah. si chakutunwasbnuynmalaia yeah. kiwa huyu kaingia ndani katika hali ya ujana katoka mzee hata kusema awezi bubu au mtukaoahokm yeah. mamboahs na baada ya kufa hakuna mwanadamu aliye ha anajua ndio yeah. pale ivokuwa naendelea kuzungumza kwamba maiti kadri mtakavomfukua mtamkuta kalala lakini ukweli wa maisha yanaokuja baada ya kufa kwa mtu atajiwa na malaika mm. sisi hatuoni yeah. Yeah. atakuja kuulizwa mlindani sihatuoni atapata nemayaawewe yeah. yeah. bwanajumawzalala siku moja chumba kimoja na wenzio wawili watatu yeah ukawa katikati ya usiku wakati wenzio wako macho we umelala mm. lakini ukaonekana una furaha ya ajabu mm. kicheko cha ajabu mm. unaona mm. lakini je hawa walio hai wanajua we umepata kitu gani okay. pengine unaona umeokota ume jiburugundu la, la, la, la mapesa mm. mamilioni yeah. Yeah. kwa hiyo wafurahi wapigana makelele alhamdulllahi mm. mm. lakini wahawa wajui hivyo hivyo kinyume chake weza ukawalia hey, hey, nauliw mpaka wakuulize hmm. sasa seuze huyo aliyekufa kifo hasa usingizi wa kudumu sisi tulio hai tutajua kitugani hmm. kwa hiyo kunapatikana raha na karaha ndani ya kaburi tunaamini kwa sababu tumeambiwa na mola na mtume salala w sallam hmm. ambaye amatla hmm. kwa hiyo ukweli ni kwamba Eh, tukirudi kwenye, kwenye hili swali kwamba je mtu akiwa akiwa ameliwa na simba je mm. hilo tumbo litakuwa ndio kaburi lake mm. jawabu ndio kauliwa na, na moto kafa kageuka jivu basi hilo jivu hapo lilipo ndo litakua kaburi lake mm. sisi hatutoona mm. hata tuchukue tupulizetfuatuo yeah. wa yeah. hayo ndio majaa ambyo aac jua hil Uh, swali jingine hapa nasema shekhe je mtoto anaezaliwa kwa njia ya zinaa mm. anapotaka kuoa ama kuolewa anatumia ubini wa nani na, na wali wake anakuwa ni nani swali limekuja hivyo naam alhamdulilahi swali zuri kwa sababu hali tulionayo waislamu hivi sasa wallahi yakusikitisha mm. yaani kumekithiri mno kuzaliwa watoto njia mm. ya ndoa majumba yamejaa maovu haya na bahati mbaya watu hawajui hukmu ya kisheria yakitokea mambo kama haya kwamba mtoto kishafikia mkubwa sasa kalelewanjya ndoa keli kazaliwa lakini sasa ameshafikaatakuolewa mm. na engine mwenye kuoaa atacaauaaaasa uaaauaaele aaiwake huyu bintao akshaozeshe kwa ubini wa nani mm. kwa sababu sheria ya kiislamu huyu mtoto hawezi kunasibishwa na baba yoyote wakati si aliyemzaa au sie aliyemwoa mamake ake mm. aweza akawa kweli ndo alimzaa aliyemdunga mama yule mimba mm. lakini kwa sababu hakumwoa hayatakiwi anasibishwe na yeye mm. kwa maana huyu anaitwa hadija basi baba yake anaitwa huseni basi huyo baba ambaye amemzaa nje ya ndoa tumnasibisha yule mtoto na baba yule sheria imekatazaamassashsaau si, si mm. mm. mwanamme, mwanamme hana walii kwahio hilo tatizo hilo limeondoka akii binti aliyezaliwa nja ya ndoa ana lakini walii kisheria nnani mm baba aliyemwoa njia ya ndoa haruhsii kuwa walii mm. bali hatambuliwi mm. kwa sababu mtume sala a salam anasema al waladu lilfirashi mtoto ni yule aliezaliwa ndani ya kitanda cha ndoa mm. nona walil ahiri alhajar yule aliye apigwe mawe mm. unaona mm. kwa hiyo yu, kisheria yule wakati anataka kuolewa idhini ya kuolewa itoke kwa kadhi mm. naona umuhimu kuwa na makadhi katika nchi mm si baba wa yule aliyemdunga mdunga mama ake mimba wala si kaka okwa sababu kaka huyu kazaliwa ndani ya ndoa huuzaliwan ha... ndoa waule ahesabm auande wa mwanamke hauwezi kuwawalii humu mwetu kaozeshwa harusi utashangaa mawalii ni wajumba do katika kumwozesha huyu kijana wa kiume au huyu binti tumpe jina gani mm. huyu mwanamme kama amezaliwa njia y ndoa basi wanachuoni rai yao na jitihada yao nasema aitwe fulani bin mja wa mwenyezimungu tusem jua kwahio ni bin abdlahi mm. sio mja wa mungu kwa maana ya kiswahili mja wa mungu kwa kiarabu ni abdlahi mm. naon hivo ivo na huu wao bwaajuma mekuosha hadija binti abdllahi mm. na wewe nawe tumekuozesha wewe fulani bin fulani eh? bin abdillahi mwana mm. tumekuozesha kwa hiyo jina hapa litakalitumika litakuwa ni abdilahi kwa maana ya kwamba ni mja wa mungu tusemjua mm. lakini kazaliwa <laughs> <laughs> na mjaawabilaa uh, tukiwa tunaelekea katika upande wetu mwingine wa maswali uh, kuna swali hapa linasema asalamu alekum shekhe je ukiweka nywele dawa hukmakeaka mm-hmm. nywele dawa mwezi wa ramadhani som yako naswihi huyo anaitwa kutokea tanganuzoeauat masal kama haya twafikiria twadhania mwenye kuuliza kwakusudia dawa za kubadilisha nywele mm kwa sababu katika uislamu hakuna uharamu wa kuweka dawa ya mba katika kichwa mm. au sio mm. kwa hiyo mm. bila shaka huyo anauliza dawa za kubadilisha nywele mm. nywele za kipilipili za kiafrika ziwe za kiarabu za kizungu za kindi mm. sasa humu yake ni ile kama unakumbuka bwanajuma mm. tuliozungumza mambo ya kubadilisha maumbil mm. naumbukalile swali la mwanzo mm. eh? tulioulizwa mm. ule bwana anakumbusha aliuliza nini E, mfano wake mm. pia kwaingia hilo hilo aon mm. kwamba huyu mtu anafanya mabadiliko ya kiwiliwili mm. sasa mabadiliko haya bwanamtume kawalani watu hawa kuwa nalana na rehma ya mwenyezimungu mm. sasa kweli mtu saumu yake itakuwa sahihi mtu analaaniwa huyu mm. wee wafanya jambo la kulaaniwa halafu bado wasema umengangana na saumu maana twasema jamani wakinamama hasa mumche mola wenu mtu anaweza akajiremba kwa njia nyingi tu za halali lakini si njia hizi za kuigaiga kwa mwanadamu madamumeumwa na nywl zako za kipilipili dinakana kwamba wamkejeli mola kwamba amekudhulumu amekuonea wewe kwa kujalia na rangi nyeusi mm. na nywele za pilipili mm yaani mungu kama vile kakunyima haki fulani mm. kakudhulumu kakuonea mm. wenzetu unaomba weupe sisi majiusi twa tisha <laughs> unaone yeah. sasa hii ni hatari kwa saumu ya mtu ndio yeah. ndo mwenyezi mungu anatuambia laalakum tattakuna mfunge ili mpate kumcha mungu sasa huu ni ucha mungu kufanya matendo ya kulaaniwa mm. ni gogoro kubwa kwake maswali leo ni mengi lakini kwa kuwa muda unatukimbia insha llahu taala tutajaribu kujibu maswali kadri ya uwezo wetu uh, ili linasema assalamu alaikum shekhe eti nikiongea na mpenzi limekuja hivi nikiongea na mpenzi wangu lakini hauahatujaoana naye na kumhusia na mimi humhusia mambo ya ibada tsmu yangu inaswhi yani katika sam il ba swali funga nanini na vitu kama hivyo hivikweli inakuwaji hukmu ya watu kama katika hawaauta yani yani, yani, kuzungumza hivi kwa hivi hiv akiiwanaku masaa adwanak kwa, kwa sheria ya kiislamu hatakiwi akae faragha Mm. akwaumzolte mm. iw la ibadaa sia ibada. baaisipokuwa mm. hali flani zikijitokeza za dharura kwamba wewe hapana budi kumweleza mtu hasa mfano kwa wakati wa mtume ala salam kulitokea mama mmoja ambaye shujaa sanamuislam anaiwali ee mm. alifelewa na mme ake kawa hana mume haa wanawake ambao ambao wamefelewa wajane wana haki ya, ku, ya, ku, ya kuposwa yeah. na wanaume yeah. sasa dalili hapa inaonyesha kwamba huyu mama aliposwa na mtu ambae si muislam mm. tena si kama alimtuma mshenga yule mwanamme alikwenda kwa mama mslm mimi nataka nkue mm. kwaio hii dalili ya kwamba mtu katika hali kama hii ya kutaka kuoa aaa mm. hali ako hiyo akaii mm. sa enyeuutunaa katia ran amesma alaukshirikai ashirikia hata mia yeah. msiwaeshe washirikina mpkaui mm. slimu mm. tena mahari yangu kangu mimi yatakuwa ni huo uislamu wako mm. we silimu tu mm. kweli ule bwana kwa sababu alimpenda yule mwanamke shuya na nini akasilimu yakawa ndio mahari ya kssapaushaiditakusemaapa kwamba ikiwa mwanamke kwa katika mazingira ambayo ya dharura kama haya anaweza akazungumza na, na, na, na mchumba wake mm. hayo mambo ambayo yanalingania ya ya ya ya dini mm lakini twasema kwamba hadhari jumla ya hadhari ambayo ipo kwamba kukaa naye faragha kama unataa kumlingania dini awe mbele ya babake na mamake mm. naona mm. lau kama wata kumwoa kamwambie babake aumwambie e, nataa kukoa mm. lakini kusiwe ndani yake na maneno ya kuhadaa na kutongozana na mm. kufanya matendo ambayo mwenyezi mwenyezimungu ayamridhi Uh, muda umetukimbia kweli kwelitumebakiatakriban uh, dakika chetu kutambaa tanotambaatmaswal uh, amomebakia apa anasema asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu shehe yee anaitwa hasani gendo nipo magoma nauliza hivi kwa mwezi huu wa ramadhani tunaruhusiwa kuoa an yani, swali limekua tunaruhusiwa kuoa ndani ya ramadhanina ibada ya ndoa kwa hakika imekubaliwa mwaka mzima isipokuwa ukiingia kwenye ibada ya hija mm. kile kipidi weo umehirimia kufanya ibada ya hijand huruhsi kuoa lakini mwaka mzima usiku mchana ramadhani sio ramadhani narhusi kuoa mm. kama hii ndani ya ramadhani walio wengi wanadhania labda ni haramu kuoa lakini kuoa kwa maana ya kufungiana mkataba mm. iwe ni mchana asubuhi jioni kabla ya kufuturu watu unaweza ukaoa kwa maana ya mkataba kitakachobakia ni ule uharamu wa kumwingilia mkeo ndani ya mchana wa ramadhani kwa hiyo kama utakuwa umemuoa mkeo mchana usiku ukalala naye ukafanya naye kitendo cha ndoa ni ksaazta swali jingine hapa nasema asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu shehe asema shekhe mimi nimefunga lakini bado nina matamanio ya nafsi yani sasa vipi kwuhusiana na, na, na funga yangu kwa sababu funga, funga inamfanya mtu awe mcha mungu lakini eye kafunga ila zile, zile matamanio za nafsi bado anahisi anazo akimwona mtu anamwangalia ni yani vitu kama hivyo ni vipi yeah, sasa kwa mujibu wa hadithi za mtume nakuwa wewe ni mgonjwa kwa sababu mtume anasema anawambia vijana hasa ambao ndo matamanio makubwa ya mashara shabab man istataa minkum albaa fal hmm. enyi vijana mwenye uwezo wa kuoa naowe fa man lam yastati fa alaihi bilsaumi ambaye hawezi basi ni juu yake kufunga fa inahu lahu wijaa kwani huko kufunga ndio kunamteremshia matamanio mm. sasa wewe pamoja na kufunga kwako na matamanio ni mgonjwa na haya maradhi wanachuoni wakisherea wanaita shabka mm. sasa nenda hospitali ukatibiwe mm. Ndone. kama ikiwa hata hi hata mm. funga hatanglikua ile adaudi lo funa hayakupunguzi matamanio ni mgonjwa kwaio mm. ushauri uliopo nenda hospitali mm. elezea madaktari matatizo yako kwa sabau sasa utamkaibsha bana mtumemuabadawa a kuondoa matamanio kufuna maad aaddkkznapendaku Ku, ni kuulize kuhusu hili swala la kunyoa ndevu au kuzipunguza Je? naruhusiwa uh, kuzinyoa au kuzipunguza hilo ni swali la kwanza na kwa imani nasema na kwa imamu au kuswali nyuma ya imamu anaenyoa ndevu au kuzipunguza ndevu mimi au mtu uh, mwingin i au mtu mwingine hili nafikiri ni maswali mengi lakini tungeaza kujibu mojamoja hili moja. swali labda kunyoa au kupunguza ndevu yani inakuaje ina, ina alhamdulillah ukweli ni kwamba hivi sasa waislamu kwa sababu wamekuwa mbali na mafunzo na utukufu wa mafunzo ya bwana mtume walio wengi katika uislamu wa hasa wanaume wananyoa ndeuaasaudshauumzauhusueuan a bwanamtume sal laal w salam halifulyahudi wanasara afulihakum wakasusharaib wakhalifuni kueni mbali na mayahudi na manasara unaona eh? wekeni ndevu ziecheni ndevu na nyweni sharubu ni amri hiyo mm. na wanachuoni wetu wanasema kwamba jambo likiamrishwa na mtumen kama vile limeamrishwa na mwenyezimungu mm. litakuwa siri la ulazima kama kuna dalili inaotoa huu wajibu mm. kwa hiyo asli ndevu ni jambo la wajibu kwa mwanamme yoyote mm na bali wale wanaonyoa ndevu wakaacha vipara kabisa kanika ndevu wanaambua wanajifananisha na wanawake mm. kwa nini kwa sababu menyezimungu kawaruzuku wanaume ndevu mm. ndio ujanadume huo na wanawake wakupewa ndevu wapate kuwa warembo mm. unaona sasa wewe hutaki kuweka ndevu kisa nini uonekane mzuri upate kupendeza mbele ya watu mbele ya wanawake mm. au wajifananisha na mayahudi na manasara kwasababu mm. ilikuwa ndio tabia yao hiyo ya, mm. ya kunywa ndevu mm. humo mwetu imekwenda watu wamechukua sheria za kiingereza majishini polisi huruhusiwe kuweka ndevu ni mm. mambo ya makafirisiliakeiaasharubumawaame asli jama sisi tutatakiwa tukae nyuma ya maimamu wa wachamungu kama kuna imamu fasiki na kuna msikiti wa mtu imamu ambaye ni mchamungu tuuwache hu mskiti mpaka atakapobadilishwa mm. lakini tusiondoke tumpe na saa mm. pengine hajui na, walio wengi masikini hawajui na wengine wanajenga eti hii kuweka ndevu ni madhehebu fulani ya mswarusunaha mm. hapana hizi hadithi za waislamu mm. na yeye mtume salllahal sallam kwa mujibu wa hadithi bali hata na maulidi ya barazanji watu wasoma moja kana kathifu liha mm. alikuwa na madevu mengi mm. hayapunguzi mm. na sharibu akizipunguza mm. ni sifa ya kiiliili cha bwana mtume akiweka madevu mengi mm sasa juuzi nilisikia kwenye chanel te mtu mmoja anauliza swali kwa kukebehi mm. na kukejeli watu wenye ndevu mm. achana naasudia huko watu wanaofuga madevu na viguo vifupi mm. izote hizi ni sifa za, za, za, za aliyoyafanya bwana mtume maanake hey, achana na mtume au wafuasi wanaomtaka mtume sasa wee umemtukana bwana mtume ukumtukana salimu ambaye anaweka kanzu fupi <laughs> <laughs> naona <laughs> sasa hii yote kwa sababu ya ujinga watu hawajui mm. lakini hasa huu ujinga unakuja baada ya hawa walimu wetu hawa ambao wameambiwa ni wafuasi wa bwana mtume hawa mm. ni warathatulambiya mm. ni warithi wa bwana mtume mtume hakuacha pesa kaacha tabia na dini mm. sasa hawa walimu wetu ukiwaangalia videvu kama balbu ot mia mbiliaoa Mm. kwa nini watu hawajui maskini mm. mbona shekhe wetu haweki <laughs> mbona shekhe wetu aweka masharubu kama pusi mbohaya <laughs> mambo yamo ndani ya mundani, vitabu vinasomwa na hawa mashekhe kitabu bulughu lmarami ziko hadithi chungu nzima zinazungumzia sifa ya kuweka ndevu na hukmu swali, uh, swali la mwisho kwa leo linasema assalamu aleikum shekhe napenda, napenda kumuuliza shekhe uh, kuwa nimefuatilia darasa zako ukasema kuwa kila penye iktilafu kuna dalili moja yenye nguvu kuliko nyingine swali langu ni kama ifuatavyo ni nini hukmu ya kuacha dalili yenye nguvu na kufuata ambayo haina nguvuaona yani kabisa hidalili ndo inanguvu, kwa, yani na nguvuadalaukuaa tuwe twavumiliana wewe kuwa na upinzani na mimi niwe na msimamo fulani lakini tusitengane mm. hizi iktilafu hizi wanachuoni za matawi katika dini mambo ya matawi matawi mm. wanachuoni hawa wamejitahidi hivi haaamejitahidi hivi hawagombani mfo mm. masala ya hukmu tulizungumza jana kwenye darasa sausijuzi jue asiye swali kwa uvivu na uzembe jana mwanachuoni imam ahmad kasema kwamba ni kafiri wanachuoni wenziwe kina abu hanifa kina imamu maliki kimamshafi asema si kafiri ni mzembe huyu azikwa kama mtu mwovu lakini afanyiwa mambo yote ya, ya uislamu ya, ya maiti yule asema hapana bali atupwe kama vile nanii andekafukiwe tu mm. unaona mm. lakini pamoja na hayo wanachuoni hawa walikuwa wakipendana na imamu ahmad pamoja imamu shafi mm. waliishi zama moja mm. hakuwa huyu mmoja akamkufurisha mwenzie huyu hivi mm. sasa hizi ni khtilafu ambazo ni sai lakini kuna khtilafu watu pande moja wanajiita waislamu lakini sisi wakati twamwheshimu mama yetu aisha mm. na kumtukuza mm. na kumpa hadhi zote mm. kuna kundi moja lajiita waislamu lamtukana mamaisha lamwambia yeye ni kafiri yeye ni mzinifu yeye ni hivi mm. sasa huyu mwenye iktilafu hii utamwweka kundi gani hafai ni kafiri huyu ama zile iktilafu ambazo mfano za iktilafu za kifikehi kwa mfano je mimi nikitoka kwenye sija nataka kupanda juu nisimame kwa kupitia magoti au kwa mikono mm. na wana no, wanasema wana yeah. kwamba inayofaa ni hasakusimamia kwa, kwa mikono mm. na kuna wengine ah, tunatoka tuna kwenye sijda tunakita magoti yetu alafu yeah. ni yeah. wala mmoja haambi kwamba ni mbaya yeah. isipokuwa pamoja na hayo kuna kauli ambayo ina nguvu tumeisema mm. ambayo ina dalili nzuri tu mm. on mm. akini yule mwenye ile dalili ambayo ni mbaya mbovu hatumtoi katika dini mm. wala hatumtoi katika mana hajya lusuna waljamaa mm. kwa sababu ndani ya ahlusunna umetilafiana kama tulivosoma mimamshafi anasema ukimshika mwanamke hata mkeo mm. uingizio, sema, na dalili huyu kajitahidi lakiwenziwa na dalili kwa hiyo kauli hii na nguvu lakini hawa htuwalaumbu mm. unaone hatuoni kwamba hawa si wenzetu ausin nafkiritumelijibuswal mm. nam msikilizaji wa redio sanfm bktm ambayo inakutangazia kutokea ndana jiji la tanga tanzania Aa, leo ni ramadhani tano au leo ni mwezi tano ramadhani na tayari basi tumeshafikia mwisho ama tamata ya kipindi chetu hichi cha maswali na majibu kipindi ambacho baada ya ramadhani inshallahutaala kitakuwa kikifahamika kama sheyh salim barahani li jina langu mimi ni juma masehemo ramadhani nikiwa kama mwongozaji wa hichi kipindi ambacho huwa kinakukufikia wewe muda na wakti kama huu kutokea katika studio zetu hizi za rnfm 21 tochi ya jamii kwa mujibuauwa kwa ruhsa ya shekhe basi nachukua fursa yangu hii kukuaga na kukutakia basi ramadhani karimu na kusema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu mpaka allah atakapojalia tena kesho insha llahu taala assalamu alaikum jamia