namasalamu alakum warahmatullahi wabarakatu msikilizai ware an m utanazia ktokea a tnga tanzaniaama hukmu za jeneza ambacho kimeandikwa na shekhe letu shekhe muhamad nasrudini albani na sehemu ya pili a kipindi hiki ni sehemu ambao tunamwasilishia shehe maswali kupitia77 apo unaweza kukawasilisha swali lolote ambalo ulikua unahitaji kumuuliza shehe na biina taala basi tutakua tukimwasilishia shehe swali ambalo tumepokea kuo tupatia uh, faida ambazo ametuandalia leo na baadaye ntamwasilishia maswali, uh, maswali ambayo tumeandaa pia hapahapaeaaaaakaaawbaakandugu zangu katika imani waskilizai wetu wa wapendo wasf ningependa kuchukua fursa hii kwa mara nyingine tena katika mwezi mtukufu wa ramadhani kuwasilisha mada ambayo imo ndani ya kitabu ahkamu ljanais hukmu za maiti katika uislamu ambacho kimeandikwa na fadhilatu sheykh nasirdin l albani na kwa kukumbushia ni kwamba tayari tushambeba maiti wetu twamwelekeza sehemu ambayo ya kumswalia kwa hiyo leo mungu akijalia tutaanza kusoma darasa la namna ya kumswalia maiti lakini kabla ya kuanza darasa hilo tukumbushane kwa darasa liliopita juu ya hukumu za kumbeba maiti na kumsindikiza kaburini tumesema kwamba kubeba jeneza na kumsindikiza kaburini ni jambo la wajibu kutokea kundi la waislamu likifanya hiyo kazi basi limetosheleza waislamu wengine wajibu huu utakuwa umewavuka waislamu wengine kwa kufanyiwa kwa niaba na waislamu wengine vile, vile mfatau kulikosuniwa kusindikiza jeneza kuna aina mbil kuna aina ya kwanza kumtoa maiti nyumbani mpaka sehemu ya kuswalia alafu ukaondoka ukaacha wenzio na kuna sehemu ya pili ambayo ndefu zaidi unatoka nyumbani unaenda pakumswalia mpaka kaburini na kumtia kaburini yote mawili yana thawabu nyingi lakini hili la pili lina thawabu nyingi zaidi mtume aliita thawabu zake ni qira yeah. kaulizwa iraii nasa mfano maje, ma, ma, ma, ma, milima mikubwa miwili iratani yeah. kwahiyo ile aina ya kwanza unapata irati moja na aina ya pili unapata kirati ambazo ni mbili yeah. na tumesema kwamba hiyo mara ya pili hiyo ya kumchukua maiti kutoka nyumbani hadi hadarndo ina fadla kubwa zaidi pamoja naamba zote vile vile, tuliona kwamba fadla hizi lakini zimelengwa kwa wanaume kwa sababu wao ndio ambao husindikiza e kutokana na yale makatazo aliowakataza wanawake masahabiati wakatua mtume kwani mamaai alisema kwamba tulikuwa tuakatazwa na mtume sallalwa salam kusindikiza jeneza lakini hakutukataza makatazo makali vile vile jingine tulilisoma ni kwamba hatutakiwi hatu kisheria kufuata jeneza kwa yale mambo yanayohalifu sheria kama vile mambo ya uzushi mambo ambayo yametwawaiga makafiri haya yote ni mambo ambayo mtume sal lla sallam ameakataza na mfano hayo ni ile kuwa mtu anaenda kuzika anasindikiza ana, ana jeneza na huku anatoa sauti Hmm. ima sauti ya kuzungumza mambo ya siasa na huku mwasindikiza jineza au mambo ya mipira au mambo yote ya kidunia kuna watu waliona et hili ni jambo baya basi waweke mbadala badala ya kufanya maneno ya kidunia basi tuweke dhikri nyiadi ndio hmm. hawa naosikia wakienda makaburi na majineza husema tahlili lailahaaalnabiiwatu la la la la la wenginetakbirla yote yamekatazwa na tumepata kauli ya mwachuoni mashughuri wa madhehebu ya kishafi alimamu nao yakielezea ubaya wa jambo hilo kwahiyo kuonyesha kwamba hata madhehebu yetu hapa afrika mashariki eh, yamekataza sema watu ima wanafanya kusudi au hawajui hmm. na waeleweshwi hmm. kwa hiyo hilo ni jambo la makatazo vilevile vile, inajuzu tumesema kufuata jeneza ima mkawa mbele ninyi watembeaji au nyuma au pembeni upande wa kulia na kushoto kwani haya yamethibiti katika sunna ya mtume salllah aliha sallam na vile vile haya yote tunaona yamethibiti katika sunna ya mtume salaa sallam lakini iliyokuwa bora zaidi ni kutembea na jeneza mkiwa nyuma nyinyi mwalisindikiza kwamba mnabaki nyuma isipokuwa wale waliolibeba tu lakini watu wengine wawe nyuma ndio bora zaidi lakini tumeona kuwa mbele si vibaya kuwatembea kwa miguu kuwa nyuma kwa upande wa kulia na kushoto si vibaya pia tukaona kwamba wale ambao wanaenda na vipando ima ni gari au baskeli naona zamani ilikuwa vipando ni wanyama punda vile farasi ngamia hawa wanatakiwa wakienda wawe nyuma ya jeneza hawaruhusiwi wao kuwa mbele na tumesema kwamba watu hawajui suna hii utakuta leo watu wakitoa maiti nyumbani wakimpeleka sehemu ya kuswalia basi ukifika makaburi akuta magari yashafika ni kosa on osa kabisa bali hata hawa wanaokwenda kwa miguu wakiwa mbele hawaruhusiwi kuwa mbali nale jeneza watakiwawe karibu na jeneza lenyewe ama baada ya kuzika basi hakuna chambeli wala nyuma ni kwamba watu warudi makwao kwa hiyo magari yanaweza yakaondoka bila tatizo llote vile vilevile tuliona kuna ile sua ilikuwekwa mwanzo ya kusimama pindipo maiti ikipita jeneza mtume alikuwa simama akiamrisha watu wakisimama tena maiti yeyote silazimamislam lakini baadaye mtume akaondoa hiyo suna inaitwa masukha watu wakawa tena awasimami kusimamia jeneza mwisho tuliona katika darasa la, la, la jana kwamba inapendeza kwa mtu aliyeosha maiti eh, aliyebeba maiti kwa sababu tuko kwenye hatua ya kubeba na kusindikiza basi hatimaye atawadhe na mtume sala salam wanasema mwenye kuosha maiti basi naaoge na mwenye kumbeba basi naatawadhe lakini tumesema hapa wanachu wenu wanasema fayustahabu amaaakeinapendeza kwamaana usipofanya hulaumisheriaaaaleo mm. nduguzangu waskilizaji wapendwa ward san tunapenda kuendelea na zoezi letu la kumzika maiti wetu kwahio tumshamtoa nyumai sasa elea semuyasa kumswalia maiti ni faradhi yenye kutosheleza kwamba wakisimama baadhi ya wa waislamu kufanya hilo zoezi basi wengine wote watakuwa dhambi yao ya kuwacha itakuwa imeondoka wao wamekuwa manaibu wetu wanasimamia kazi hiyo na kweli haiwezekani wajibuuyo waislam wote aa kwamba dunia nzima waislamu nda kamzike mtu haiwezekai ni jambo kiakili haliwezekani wao kitokea watu kundi wakifanya hiyo kazi basi ni faradhi ambayo yenye kutosheleza na agizo hasa ni mtume ala sallam katika hadithi iliopokewa na zaid bn khalid ljuhani anasema ana rajulan min ashabi nabii allasalm tuwafia ya yauma khaiba mtu mmoja katika masahaba mtume alikufa katika siku ya khaibar fadhakaru dhalika lirasulillah wakataja jambo hilo la mauti ya mwenzao kwa mtume s sallm faqala saluu al saibikum mswalieni rafki ye ndugu yenu jamaa yenu kwa hiyo ile swalu ni amri hiyo na amri wanasema wanachuoni ikiwa ni amri inakuwa ina, ina, ina, ina ni wajibu kutekeleza hakuna hatiati tena na hasa pakitokea kundi la watu basi inakuwa ni faraha kifaya wajibu wenye kutosheleza ama kuna watu waaina mbili ambao hawaswaliwi kisheria wametakiwa wame, wame kwamba e, wa, wanaweza wasiswaliwe ndio lughanzuri watu gani atiflu ldhi lam yblugh liana nabii salllah ali wa lam yusali ala bnihi ibrahimu alayhi salam mtoto ambaye hajafikia umri wa balevi kwani mtume sal llah ali alipokuwa na mzika mwanawe hakuwayi kumswalia hakuwahi kwa maana ya kwamba hakumswalia si kwama eti alichelewa a mwenyewe kamua asimswalie mwanawe ibrahim na dalili ni qauli ya mama aisha anasema qalat aisha radi allahu anha mata ibrahim ibnu nabii wa huwa ibnu 8aanha shahra falam yusali alaihi rasulullahi salla salam alikufa ibrahim mtoto um, wa nabii sal llah alih wa sallam, akiwa na umri wa miezi kumi na nane kwa bado mdogoaai halafu mtume hakumsalia anasema hio Tome, yizmungu, saliyya, pili, ambayasi, Lianna, nabiyya, sallam, Kwaani, mtume umeawenyez hakumsaliaa mtu wa pili ambaye si lazima kuswaliwa ni ashahid lian i salsa shuhada alhuadauud wa kwani mtume s hakuwaswalia waliokufa vitani katika waislam katika vita ya uudi imepiganwa mwaka wa pili hijiria baada ya kuhama mtume ssa kwani katika hadithi hizo ambazo zime zimeonyesha dalili hiyo ni hadithi ambazo tumeshazitaja huko nyuma kwamba kuna masahaba wote waliokufa katika hudi hakuwahi kuwaswalia mtume salaa salam wala hakuvishwa sanda kwa sababu mtu anayekufa katika jihadi havishwi sanda maalumu anavikwa nguo yake ile ile aliokuwa nayo liokufia ndo na, anazikiwa nayo vilevile hii ilivyokuwa kwamba mtume hakuwaswalia haina maana ni haramu kuwaswalia hapa tunaona anasema shekhe watushrau lsalatu ala man yati dhikrahum ama watu hawa imewekwa sheria pia inafaa kuswaliwa watu wafuatao kwanza atiflu mtoto hata kama mtoto huyo ni mtoto aliyeanguka tumboni kwa maana ya kwamba mama yake kajifungua kabla ya wakati wake mfano alikuwa na ujauzito wa miezi sita mtoto waka, mama akajifungua yule mtoto yule anaweza akaswaliwa vile vile ni hadithi ambayo ya mtume sal llahu alih wa salam ambayo mtume anasema atiflu At yusalla alaihi wa yuda li mtoto naye aswaliwe nawaombee wazazi wake wawili kwa sababu maskini kafa hana dhambi moja ambayo kaifanya kwa hiyo badala yake waombewe wazazi wake wawili ia hadithi nyingine mpokea na maisha anasema mtume salaa salam utia rasulllah bisabiin min subiani lansari mtume aliletewa maiti katika vijana wadogo wa wakiansari waliokufa basi akaamua kumswalia kwa hio inaonyesha dalili يا ميت بقى أنا هاتا كيوم دوغو انا لكن الشيخ أنا سيما تنبيه يا با والظاهر ان السقط انما يصلى عليه اذا كان قد نفخت فيه الروح وذلك اذا استكمل اربعه اشهر ثم مات فاما اذا سقط قبل ذلك فلا لان ليس بميت كما لا يخفى انا سيما اللوكو ظاهري anayekusudiwa mtoto hapa anayetakiwa kuswaliwa katika wale walioanguka matumboni kabla ya wakati ni yule ambaye tayari kishapuliziwa roho na huyo ni yule mtoto aliyekuisha akamailisha miezi minne kwenda juu katika tumbo la mama ake ndio muda huo ambao eh, mait, nini hawa malaika ndio huja wakapuliza roho ama yule aliyekuwa chini ya muda huo basi huyu hatoswaliwa kwa nini kwa sababu huyu kisheria si maiti maiti ni mtu na roho yake sasa huyu hata roho haijatiwa aya tutamuhitaji maiti nijinyangarika la nyama tu nakwenda ku, kulifukia huko ambalo shekhe amelibainisha pia kwamba anayefaa kuswaliwa pia ni shahidi kule mwanzo tumeona hakumswalia lakini hapa tunaona kwamba yawezekana kuswaliwa mkiamua kuswalia mwweza mswalia na mkiamua msimswalia mswali anaekufa shahidi vitani lakini no. tanbi hiyo kwamba anayekufa kazama maji twaita shahidi basi naye pia siswaliwe sivyo ha, hapa twakusudia anayeswaliwa ni shahidi aliyekufa vitani tumeona kuna mashahidi karibu kumi na nane katika hao mmoja tu tund alikufa vitani waliobaki aliyeungua aliyekufa vitani aliyekufa na ugonjwa wa tumbo aliekufa na maradhi ya tauni n wote wameitwa wa mashahidi lakini wao wanapata haki zile zile za waislamu wakawaida ama hapa mashahidi anakusudiwa ni yule ambaye amekufa vitani kwa hiyo nao pia hawa mtume sal lah ali wa sallam aliwahi kuwaswalia kwas, mmojawapo saidna hamza ambaye ni jamaa yake wakaribu waliwahi kumswalia kwahio inaonyesha kwamba mtume alitaka kuonyesha dalili ya kwamba inafaa pia kuswaliwa no. lakini asiposwaliwa hatulaumiwi kwa sheriaabdullahb ubai aasema aa rasul llahi sallalwsalam amara yauma uhudin bihamzatin fa achukuliwe hamza afunikwe joho lake lile alikufa na nguo yake lakini yee ya akatoa joho lake lile akafunikwa kisha akaamrisha kuswaliwa na akaleta takbira saba tutakuja kuona huko takbira hasa ni ngapi huku tumezoea kuleta takbira nne lakini hasa kuna wengine wamefanyiwa takbira saba tutakuja kuona akbadadi yake kwa hiyo mtume sallahalwa salam aliwaswalia watu kama hawa kuonyesha kwamba ni jambo ambalo linajuzu kisheria wala watu hawatolaumiwa kwa sababu tu kwamba eti hawakumswalia mwingine ambaye pia anafaa kuswaliwa anasema shekhe mankutila fi haddin min hududillah ni yule ambaye ameuliwa kwa adhabu iliyokadiriwa na mola kwa mfano katika uislamu mzinifu alioa au kuolewa akikutwa au akikiri mwenyewe kwamba amezini hukumu yake nkupigwa mae mpaka kufa sasa je akishakufa aswaliwe aswaliweasiswalwanasema na mraat min juhaina atat innabi, sallam, minaz, Fakalat, nabi sallal wasalm wahiya hubla min azina faalt ya nlla asabtu hadda fa akimhu alaiya asema mwanamke mmoja wa kabila linaitwa juhaina alimjia mtume sal llah ali wa akiwa ni mja mzito la uja uzito ule umetokana na tendo la zinaa akamwambia mtume kwa ushujaa kabisa ewe nabii wa mwenyezi mungu nimefanya kosa la kuadhibiwa kisheria hivyo basi nisimamishie adhabu wakati huo unafahamika jama kwamba adhabu ya mzinifu alieoa au kuolewa kupigwa mawe mpaka kufa sasaangalia ni ushujaa gani huo kamba mwanamke kafanya zinaa ata ujauzito anakuja kutaka kujitoharisha mlawae kwa mtume wake salaaa wa a mbele yala wakemume sallaalwasalam wa fadaa nabiu llahu waliha, waliha mtume akamwita mzazi wake au mlezi wake wenye kumwangalia fakala ahsini ileiha faidha wadaat faatini biha akamwambia yule mzazi nenda kamfanyie wema huyu mpaka ajifungue akishajifungua mwite kuna riwaya inasema kweli alipomaliza kujifungua akaitwa akawa na kitoto kichanga mtume akawambia haya nenda tena kamnyonyeshe mwanao miaka miwili alafu nijie kweli ule mwanamke alikuwa mkweli anataka anaona ni jambo kubwa amelifanya la uzinzi ile mara akaamrisha anasema anatakaashaouwmkaamrisha saa akapigwa mawe akapigwa mawe naona thumma sala aleiha mpaka alipokufa akamswalia baada ya kupigwa mawe kwamba kuna kifo na mtume sal llah sallam akawamswalia lakini palikuwa na omari pale wakati anataka kumswalia mtume yule mwanamke akasema hivi tusalli alaiha ya nabiy llahu wakad zanat unamswalia ewe nabii wa mwenyezi mungu mtu ambaye amezini alijenga itikadi kwamba hili na uchafu vipi naanamsaliaman alienaaamumeakamwambia lakad tabat taubatan lau kusimat baina sabina min ahli lmadina lawasaathum asema mwanamke huyu ametubia kwa mula wake amejuta kwa kufanya kitendo hiki lau ile toba yake ingegaiwa kwa watu sabini labda ndiingi watosheleza toba kubwa sana kwa hiyo mtume sal llah ali wa sallam akasema wahal wajadat taubatan afdal min an anjadat binafsiha lillahi taala je utapata, utapata toba aina gani ilikuwa bora kama ni mtu mwenyewe kaamua kufata kupata adhabu hii inaonyesha ni mkwedi ndio maana mtume akaona amswalie si kawaida yake tutaona mtume kuwaswalia watu waliokufa na maovu lakini huyukawa nipecia e nmsalia mtu ale alikufa na uzinzi lakini aligundua sallaal w salam labda akapewa taarifa kutoka mbinguni kwamba huyu mwanamke ni mkwelio yeah. wakati huyu mtu ambaye amekufa mwingine huyu aona يولى امبى أن انا كوفا نمو و بي اناي اناساليوا لكن الشيخ اناسما الفاجر المنعث في المعاصي والمحارم مثل تارك الصلاه والزكاه معترافه بوجوبهما والزاني ومدمن الخمر ونحوهم من الفساق فانه يصلى عليهم yule mtu ambaye amekufa ni mwovu amezama katika maasi no. au mambo ya haramu kama vile mwenye kuacha swala au kuacha kutoa zaka na huku anakiri ana, ana, ana kwamba vitu vyote wajibu kwake yeye kuswali kutoa zaka au mzinifu anakiri kwamba uzinifu ni mbaya au mudminulkhamri mtu aliyebobea katika ulevi na anajua ulevi ni haram na mfano wake katika waovu basi huyo ataswaliwa lakini shekhe anasema ila anhu ymbaghi liahli lilm w ldini an ydacuu lslat alyhm cuqubat wa tdibha liamthalihm kama fala nabii s lh salm asema isipo kuwa watakaomswalia ni watu wa kawaida ama wale wenye elimu zao na dini basi waache kumswalia na hii itakuwa ni adhabu na kuwatia adabu watu mfano wake ambao hawajafa kumbe wamegomewa na hawajfawonm kuswaliwa basi huenda wakas- wakaswali wakaacha ulevi huenda wakaacha zinaa na hivi ndivo alivofanya mtume jambo hili lina ushahidi kwani atada sahaba huyu nasimulia kana rasulllahi sala salam idha duia lijanazatin sala anha mtume alikuwa akiitwa kumswalia maiti wanza anauliza habari zake ain uhnia liha hairu ama fasla liha akisifiwa kwamba maiti mashlla fa haauwa salawati alikuwa ni mtu ambaye mwenye kuchungamana za watu alikuwa ni mtu mpole mwenye hivi hivi sifa kemem asi mume aliua asi ai nia lia airu alia ala lahliha sanukum biha walam ysali liha ama akisifiwa kinyume chake sasa do no, jitu lile lilikuwa ovu levi kwelikweli jirongo tapeli jizi jambazi tayari kuswalaa likua laacha swala basi mtume alikuwa akiwaambia jamaa zake shanu kumbia shauri yenu mswalieni wenyewe kwa nini kwa sababu ilikuwa ni namna ya darasa kama tulivyosema kwa hiyo yeye alikuwa lamusali alaiha alikuwa hamswali sasa watu gani haa wanamswalia ni watu wa kawaida hakuna shekhe wala watu wenye jaha wenye athari azikwa na watu kama le jihuni jilevilevileende na wenziwe au kama watu wanamswalia basi ni watu hawa kawaida kawaida tu ambao wanajua kuswali au watu wavijinzijinzi hawa wende kule <laughs> naona wenziwe lakini watu na heshima zao na hadhi zao kama wanachuoni waalimu mashekhe hawarusiwi kwa mujibu wa hadithi hii ya mtume sallws vile vile mtu mwingine ambaye kwanza mtume alikataa kuwaswalia watu ambao wanakufa na madini yao hapa shekhe anasema ni mtu watano huyo almadinu ladhi lam yatruku min almali ma yakdi bihi deina fainahu yusala aleihi yule ambaye alikuwa anakufa na madeni na hakuacha mali yoyote ya kukidhi mali yake kulipia basi mtume hatimaye alimswalia ali lakini nasitiza kusema kwamba waannama taraka rasulllahi salatu alihi fi awalamri lakini mwanzo mtume ilikuwa katika kukemea watu kutolipa madeni aliacha kuwaswalia wakawa naswaliwa na jamaa zao lakini baadaye kajaagizo jingine mtume akasema yule anaekufa na deni basi mimi ntakuwa walii wake tamlipia ma ongoziwa akawa yeah, amechukua hiyo dhima, dhima ya kuwalipia wale wenye madeni wahio hili baadaye euwa yakumswal aa mu lekufaa den na kule tumeona waovu awkufa na uislamu si madhambi makubwa kama ushirikina mtu kama ni mshirikina mwislamu dhambi kubwa yaushirikina shiriki ya ina kubwa hatari sana ya ukubwa wa madhambi yale ya ushirikina mkubwa kwasababu haya madhambi mengine yalikuwa makubwa yasioshirikina yana nafasi ya kusamehewa menyeziu asema katika suratunisa inallaha la yaghfiru an yushraka bihi wayaghfiru ma duna dhalika limanyasha hakika mungu hasamehe dhambi za mwenye kumshirikisha lakini anaweza akasamehe dhambi ya chini ya ushirikina kwa mauushae shikiuwaaksammazui namnaani haswalii anakwenda kufukiwa kama vile ngombe na mbuzi mwingine ni yule ambaye kwa bahati mbaya mandufina kabla an yusala alaihi ambaye alizikwa bila kuswaliwa