Uzi. mwingine ni yule ambaye kwa bahati mbaya man dufina kabla an yusala caleihi ambaye alizikwa bila kuswaliwa au salla sol, sol, aleihi baaduhum au baadhi ya wenzao wameswali duna baad wengine wakawa wakumswalia bahati mbaya huyu anaweza akaswaliwa huyu aina ya kwanza ambaye amezikwa hakuswaliwa na haya mambo yanatokea mishawahi kusikia taarifa kwamba kuna kijanamuislamkaziwahawengine wakiaata habari, Au kuna watu ambao, eh, habari. Ah, walikuwa na hamu ya kumswalia hawakupata habari wao wow, no. nao wanamswalia na ushahidi wahaya, wa haya ni haya fuatayo katika hadithi iliyopokewa na sahaba mtukufu abdullah bn abas anasema alikufa mtu na ilikuwa mtume salla l wa anamtembelea wakati ni mgonjwa wakamzika usiku alikufa usiku maskini wakamzika usiku kulipopambazuka ndio wakamwelimisha mtume wakamwambia ya rasulllah fulani amekufa wakamtume akawakemea haya kitu gani kimewanyima nyinyi kua kuniambia kunipa taarifa kitu gani kimewazuia kuniarifu mimi walimabwana wakajitetea ya rasulllah unajua kulikuwa ni usiku na ilikuwa kuna kiza kingi sana sio usiku wa mbalaa mwezi tuahiyo tukachukia kukusumbua naona maneno mazuri hayo majawabu ya kinaisha kabisa wao walikuwa akimuheshimu sana bwana mtume saa a salam kwa hiyo waliona kwa nini tumsumbue bwana mtume afuga msafaabanposm amefunga msafara si ni, ni kwamba alikwenda mpaka akaburini akauliza kazikiwa wapi hapa naon akasema huyu abdullahi bn abbasi akaongoza swala na sisi tukafunga safu nyuma yake na mimi nikawa katika hao watu ambao waliofunga safu akaleta takbira taa nne za, za, za kumswalia maiti kwa nini kwa sababu mtume alikuwa na haja ya kumswalia yule bwana lakini hakuwahi kwa sababu kazikosiku kwa hiyo kenda kumswalia pia kuna kisa kingine ambacho kimepongewa na sahaba abu hureira anasema ina mraata sauda kana takumu, takumu llmasjid eh, ilikuwa kuna mwanamke ambaye ni mweusi sifa yake alikuwa anaitwa sauda yani ana rangi nyeusi nyeusi alikuwa kazi yake yeye eh, ni kusimamia msikiti kuunadhifisha kuhakikisha maji yapo watunatawadhia naona akafa basi mtume alipokuwa ameshakufa yule mwanamke akawa hamwoni tena pale msikitini siku chache zimepita anauliza yuwapi huyu mwanamke wakamwambia mbona kafa mtume akawambia kwa nini hamkuniambia wakamwambia huyu mwanamke alikufa usiku na tukamzika wakati wa usiku alichofanya mtume kama kwa yule mwanamme akaenda mpaka kwenye kaburi la yule mwanamke unaona akaswali kwenye kaburi swala ya kaburini ile ya maiti haina kurukuu wala kusujudu tutaona swala za kurukuu kusujudu hazifai kuswaliwa makaburini lakini swala ya jeneza inaruhusiwa hii ndio dalili unaona kwa hiyo mtume salallahw sallam akawambia hakika haya makaburi yamejaa viza kiza kiza kizito juu ya hawa watu wake waliozikwa hana hakika mwenyezi mungu subhanahu wataala anatia mwanga kwenye, kwenye makaburi haya kwa sababu ya mimi kuwaswalia yaani ndio maana watu masahaba walikuwa wataka kila maiti wao waswalii kwa sababu ana anatia nuru katika kaburi la mtu unaona kwa hiyo hiki kikawa ndio kile kisa ambacho kimetolewa juu ya dalili hii ya kwamba inafaa kumswalia mtu ambaye hakuwahi kuswaliwa au kaswaliwa na baadhi ya watu ambao wengine walitaka kuswalia lakini hawakumswalia somo jingine katika mtu wa aina ya saba tutakujalieleza kwa sababu limeelezwa kwa urefu sana kwamba mtu anayekufa katika mji mwingine usiokuwa waislam kwa hio hakuswaliwa tumepata taarifa tu fulani kafa labda ufaransa huko vijijini makafiri watupu muislam lakini je yes, sisi tunaokaa tanga twaweza mswalia twaweza mswalia ndio swali hili sasa hii swala hii wanachuoni wanaita swalatu lghaib swala ya maiti ambaye hatunaye hapa hayupo ghaibu hayupo huyu huy mtume alivyomswalia yule mwanamke ni kwamba yule mwanamke yuko pale pale mjini hii ni hukmu nyingine lakini je kusikia mtu ambaye amekufa katika ardhi ambayo sio yetu sisi na hakuwahi kuswaliwa huyo tumeona anaweza akaswaliwa lakini swali linakuja bwana juma wewe umefariki ni mtu mkubwa sana na. umefariki mfano hata na maka na. au mji wowote katika miji ya misri ya indonesia lakini kwa sababu ya utukufu wako nata kupenda na sisi nasi mbali ya kwamba uliswaliwa kule je na sisi tukuswalie hapa ndio maneno utayazungumza katika darasa linaokuja naona na, Nona, na za wanachuoni juu ya masala haya kwa hiyo insha llahu taala tutaendelea na darasa letu kesho mungu akijalia wa kuweka wazi masala haya aqulu kauli hadha وبالله التوفيق وصلى الله على سيدنا محمد a yote tunayapata na kuyapokea kupitia 77925574577925745 labda atuende moja kwa moja basi katika upande wetu wa pili wa iki kipindi na nianze katika upande wa kuwasilisha yale maswali yenu kwa shekhe na swali la kwanza leo linaanza kwa kusema assalamu alaikum shekh ni bin rashid kutoka duga swali langu anasema uh, swali langu ni ili lifuatalo kuna baadhi ya madhehebu inapofika ramadhani ya ki na tano kuna watu wanafanya karamu uh, yaani wanakusanyika na kujishindilia uh, mpungayekasemahivo na kujishindilia mpunga je mambo haya yamethibiti kwenye kitabu na sunna wabillahi billahi taufiq, swali la kwanza limeanza hivo shekhefayatafadhalalhamila kwa hakika swali ameuliza juu ya hali za waislamu leo mm. kwamba kuna mambo ambayo yanafanyika na mojawapo ni kuadhimisha nusu ya ima shabani au ramadhani wakijenga kwamba kuna mambo fulani hasa ambayo yanafanyika katika mwezi wa shabani basi na sisi nasi tufanye hafla kama sherehe hivi kama ni shabani basi tuwaite watu tuwalishe chakula na ramadhani pia wanajenga itikadi hiyo kwamba eti nusu nihusu ramadhani ni kuna utukufu fulani unaopelekea eh, tufanye visomo maalumu na kuwalisha watu chakula yeah. sasa jama tunawakumbusha ndugu zangu wasikilizaji sisi waislamu kiongozi wetu ni mtume muhamad sali allahiw sallam na ndio mwalimu wetu bali mwenyewe anajisifu anasema innama buithtu mualima hakika mimi nimetumwa kama mwalimu pia mtume mwenyezimungu wmwenyezimungu kawaambia kawa mtume awaambie watu wake kul in kuntum tuhibuna llaha fatabicuni yuhbibkum llah waambie hawa wafuasi wako kama kweli mnampenda mwenyezimungu nifuateni mimi ndipo mwenyezimungu atakupendeni halafu aya nyingine natukumbusha lakad kana lakum fi rasulillahi uswatun hasana amekuwa mtume wa mwenyezimungu kwenu nyinyi ni mfano mwema ruaza njema ya kuigwa kwa hiyo yeye masala ya ibada yeye ndiyo mwalimu wetu alivyokuwa na swali anawofundisha masahaba mwisho akawambia saluu kama usalli swalini kama i alipofanya ibada ya hija akawaambia wakati anaenda nao hudhu ani manasikakum chukueni kutoka kwangu mimi mtindo wa ibada ya hija ndio kutokana na kauli hizi wanachuoni wanasema asili ya mambo ya ibada ni kusimama aliposimama bwana mtume yeah. kwani yeye ni mweka sheria kama mwenyezi mungu yeye naye hatamki wala hatendi kwa matamanio yake wa mayantiku anl hawa inhua illa wahinyuha hata kwa yake hana ili ni wahi sasa tukija kwenye swali euugu yetu atuambia kwamba kuna watu wanafanya hivi wanapika ubwabwa maalumu siku ya tarehe tareh kula ubwabwa si vibaya saa zile ambazo za jioni lakini ni nani alisema iwe tu tarehe kumi na tano kwa nini uitishe watu tarehe kumi na tano namaana una maalumu juu ya hii tarehe kumi na tano sasa swali linakuja hii itikadi maalum ya tarehe kumina tano umeitoa wapi iliyokupelekea we ulishe watu siku hiyo umeitoa wapi na dini hii twambiwa inafundishwa na qurani na suna zake sasa ni wapi pana suna iliyotuelekeza kwamba jamani ikifika kumi na tano tuwaite watu unaona kwa ajili ya kufuturwa au kuwalisha ubwabwa hatusemi vibaya kulisha watu lakini hii kwamba iwe ni tarehe kumi na tano lakini ukiwalisha watu mwezi wa tarehe moja ya ramadhani tarehe mbili tatu nne huna itikadi maalum juu ya tarehe hizi Zahe. lakini bila shaka wewe unaweka nusu ya ramadhani kuna itikadi maalum sasa tuwambie wewe umeyatoa wapi kama mazuri tukufuati. lakini wallahi nasema mpaka kiama kitasimama huwezi kuleta dalili na ushahidwa haya ni mambo yanaitwa ya uzushi au kwa lugha ya kiarabu wanaita bida na mtume katuhadharisha waislam na kuongeza mambo katika dini mola mm. anasema alyauma akmaltu lakum dinakum wa atmamtu alaikum necmati waradhitu lakum lislama dina hakika leo nimeikamilisha dini yenu na nimetimiza necma yangu na nimeridhia uislamu kwa dinienu. dini yenu dini imeshatimia <tuhi> na ukisema kuna nyongeza zimeletwa na watu baada ya bwana mtume katika dini namaana umemwambia mtume umetufanyia hiana kuna mambo mengine mazuri kutuonyesha shamtosibwanamumeuisha naabbao aa tasema kwamba hakuna dalili juya ambo hilo watu wasithubutukwani bwana mtume anasema kulu bidatin dalala kila bidhaa ni upotovu wa kula dalalatin fi nari na kila upotovu utaingia motoni kwa hiyo kuna hadithi nyingi ambazo zimetaja ubaya wa bidaa man ahdatha fi amrina hadha ma laisa minhu fahuwa huwa radi atakeezua jambo katika dini yetu ambalo halimo atarejeshiwa nalo kwa hiyo kwa ufupi ndugu yetu hapa anatuambia ama hili jambo lipo akiniatdandwakuwasisha masaenu ahe salid etu nimeenda safari ya mbali mbao ni, ni yani kuna, kuna, kuna, kuna na sehemu aayo hapana msikiti uh, na pana mjengo haujahamiwa na sijui ni mjengo wa Uh, ila hapa na maji nikasimama nikatia udhu nikaswali je niipi hukmu ya swala yangu ndugutukauliza hivohenam alhamdulila kama ni kweli huyu bwana hajui hili jengo ni la nani basi yeye swala yake haiwezi kuwa ni mbaya imebathulika hasa akichunguza katika maoni yake anaona kwamba hapa maeneo mtohara hapana kinyesi hapana mkojo anaweza akaswali na kama pana maji anahakikisha yale maji pia ni yana tohara sio machafu anaweza akaswali lakini sasa, sasa swali kwani kama hata hiyo nyumba haipo utaacha kuswali huwezi kuacha kuswali kwa nini kwa sababu sisi waislamu tumefadhulishwa mambo ambayo hawakupewa nyumati zilizopita katika waislamu waliopita baada kabla ya mtume wao walikuwa wakiswali lazima waswali kwenye majumba na lakini sisi tumeambiwa mtume anaambiwa mwenyewe anasema wajuilat lia lardu masjidan watahura nimejaaliwa mimi katika mambo maalum niliopewa nimejaaliwa ardhi yote hii kuwa ni mskiti na ni kitu cha kutharisha ndio maana ukikosa maji waambiwa tayamam tumia mchangatshaasstumeamrishwa no. tuijenge kwa ajili ya kuzuia mvua ajua tunajotokai no iaslyetu siislam ardh yote ni mskiti nawezaswali popotenana na, na, swala jengine hapa anauliza ndugu yetu anasema assalamualaikumheh salim swali langu ni kufunga ndoa alafu haukumjulisha kuwa una mke mwingine nadhani unafunga ndoa alafu ujamwambia mkeo kwamba unamke mwingine nnawala na, huyo mkeo wa kwanza hukumwambia kama unaenda kuoa alafu ikatokea haupo aupo naye mkeo mdogo baada ya kumwoa tu kwa muda wa miaka kama minne sasa hamjakutana kiunyumba lakini unamuhudumia kama kawaida wewe upo mkoa mwingine na, na ke na mke mkubwa je hii ndoa itakuwa ni sahihi au ni ndivyo ambavyo alivyouliza ndugu yetu huyo hii ndoa ni sahihi lakini haya matendo unayofanya ya kutia madhambi wewe hasa wewe kuoa na kuwa umwarifu yule mkeo no. kweli awezekana siku ya kwanza kwa kuchelea kwamba mwanamke atakuja juu wanawake wana tabia wivu lakini uende ukakae minne miaka minne mbali na mkeo kwa hoja ya kwamba eti unaogopa unaogopa kumwambia kama wanamke mwingine no. kwa sababu kuna haki za wanawake nazo ni haki za unyumba katika sheria wanaita mabiti no. kulala naye yule mwanamke sasa kwa nini we wamfiche halafu unakwenda kukaa na mkeo wa mwanzo huyu wa pili ajua we uko peke yako kwa hiyo asubiri tu kumbe kule we wastarehe wapoteza matamanio wa yako yote kwa yule mke wa mwanzo huyu mwenziwa ahangaika ababaika kwa sababu huyu ni msichana mdogo na. kweli kwenda kumweka msichana mdogo miaka minne bila kuingiliwa si umemsababishia ume, ume, ume kufanya maovu huyu je ukija ukikumbana na eukijaumbaakeana na, na, na na watoto wawili watatu kwa sheria ya kiislamu ni wanao wale e. hata kama hukumwingilia ni wanao <laughs> mpaka uwakanushe <laughs> mpaka uwakanushe kwa nini kwa sababu umepata watoto ndani ya ndoa yule si mtoto ambaye yuko nje ya ndoa hata watu wakimwona na mimba tasa labda mumewe kaja kutoka tabora huyu kamwingilia kapata mimba sasa wewe unaosema si wanangu ukanushe hawa si wanangu halafu kuna kitu tutakuja kukizungumza kinaitwa mulaana mnalaaniana halafu ndio mnatenganishwa lakini wewe kukaa kimya ukawa hukumweleza mkeo wakati ana haki ya zamu kwa sheria ya kiislamu kama wewe umemchukua mkeo wa mwanzo umemweka miaka minne na huyu naye pia ingekuwa ni zamu mwaka mmoja naye huyu mwaka mmoja huyu arudi nyumbani lakini kwenda kukaa miaka minne na huyu akawa anateseka ana, ana, ana labda iwe kwamba wewe ulishamweleza na ye kwa hiari yake yule mtoto asema mimi ni radhi mme wangu kakae huko mi takusubiria miaka minne hiyo dhambi itakua mekuondokea lakini wamficha halafu anam, unamnyima unyumba miaka minne utabeba wewe madhambi na huyu mtoto bado u kwenye ndoa lakini akiona adhulumiwa kwa sheria anaweza kwenda kwa kadhi kutakatalaka no. lakini ataenda kwa kadhi gani nchihch nchi d no. hawawaliochaguliwa makadhi wabakwata hawana meno hawana kucha hawanabvua uwezo wa kumlazimisha yule mume akaja huku aa hana. No. hana nguvu ya dola hana rungu hana chochote io aasma waislamu tujitahidini kwenye haya mambo ya rasimu za katiba tupiganie hili tuwe na kadhi tumepoteza dini yetu kwa kiasi kubwa sana waislam wanagombana wana hawana pa kwenda wnaodhulumiwa zaidi ni wanawake akaenda uh, sasa kwenye kuoa akakaa kama wiki mbili hivi wale watu wanaomfahamuale wakachukua zile taarifa kama zilivyo wakamfikishia mke wake mkubwa w- wakafungashana waka tena mke mkubwa kaka yake ndugu sasa. Mm-hmm. Rrrr, sema juma yupo dar salaam apa dareslambanai <laughs> mm-hmm. dini yetu naturuhsu sisi kuoa sasa kwaninikunaambianilikuona mtuatabutabu nanini basi haa kulitokea vurugu vurugu kabisa n na ngumi na watu mashati kuchania na mashati mm. kasababukun hivi kisheria inakuaje katika mazingira kama haya yani watu wanakuwa wanaogopa anikimwambiahuyu fulaniatakasa aab ndionasema inawezekana siku ya kwanza ukamficha hu mwambii kwa kuchelea kwamba akipata zile taarifa anaweza ata akaanguka kuzirai tabia ya wanawake kwa hiyo wamficha muda fulani halafu ukatumia ujanja wa siku mbili tatu kumwelewesha kwa njia nzuri lakini kwenda kukaa kama huyu bwana miaka minne waogopa kitu gani sasa na wakati hii ni amri ya mola subhanahu wataala halafu isitoshe huyu mwanamke ana haki ya yazamu anaita mabiti sasa wewe ukimficha utalazimika wewe kusema uongo kudanganya siku zote uongo ambao hauna, hauna, hauna tija hapa na. Sahi. wewe utakuwa kwa mfano hawa wake wako hapo hapo mjini lakini mmoja umemficha wewe hajulikana na mwenzie nah. sasa ikifika zamu yake yule atakaende kwake sasa hukuwaaawaaaieshafiaoogemara oa umbeukapamkanuni unaona saaemaoo iaioka nzuri nah. Tena, ya kuoa mke wangu mimi naona nikutafutie ni dada yako mwingine katika uislamu nimuoe akusaidie na sisi tumeruhusiwa kwa sheria ya kiislamu y ndio dini na. ama yule mwanamke kwamba sikubali atake kwambamimi subataaj mwambie sikutaki nenda zako muislam gani unataka kujiua kwa sababu ya sheria ya mola huyu anaonekana hana dini mwachilie mbali tafuta mwanamke ambaye ataridhika apate ule uchungu wa, wa, wa, wa wivu tu mm. lakini baadae unaondoka ule wivu yeah. wabilaana swala lingine hapa anauliza ndugu yetu huy anasema asalamu alaikum shehe sa naoooaesa kariu nanyuayauaaanjiani lakini karibu na nyumba sasa hali hii sheria ya kiislamu haikuacha kitu wallahi huwezi no. kukuta kwenye sheria hizi za nchi wala sheria za pia mambo ya vitu vksheri kon sheria ya ukata inaitwa ukata ukifungua vitabu vya sheria no. no. l- mm. vita utakuta no. wamba ukokotatu watakwufan no. vtu ambao vokote vingine viache kama vilivyo kama vile wanyama wakubwa kama vile mangamia unaona ukiviona we viache kama vilivo kwa nini kwa sababu hivi ukiviacha kama vilivyo vajilisha venyewe ambuzi mji apatanga taitat mbuzi hawa wadogo hawa au kama alivyosema huyu mali pesa yaangaliwa umeziokota wapi yeah. kama ni sehemu ambazo ni za public za watu wengi umeokota stendi umeokota sokoni mm-hmm. barabarani siruhusa wewe ukakichukua ukaanza kukitumia kwa ile hoja tunaitumia hapa wafundisho na watoto chakuokota sicha kuiba chakuokota sicha kuiba sheria yeah. ah, ya kiislamu sio hivyo ni dhulma hiyo yeah yatakiwa wewe utangaze mwaka mzima maeneo yale yote ambayo ni yenye kusanyika watu mwaka, e, mwaka mzima za taarifa ziwaendee wiki ya kwanza utangaze kila siku halafu baadaye kila wiki hivyo hivyo mwaka mzima uweke matangazo katika maeneo yote masokoni manini sehemu zile za wazi mabarabarani kwenye maguzu ya spaki spakiutangazi jamani nimeokota kitu fulani unakielezea sifa yake ya jumla tu sasa akitokea mtu kwako wewe wamuuliza ee yeah. umepoteza kitu gani akuelezee sifa ya kile kitu kama sifa hiyo inalingana kile kitu na hiyo kitu unachokisema wewe uliopotelewa basi ni haki yako takurudishia lau kama sifa ya kitu chenyewe sio mfano umepoteza simu na. wewe nakuuliza e simu yako ni simu gani wanaambia nokiawapmi <rihil uncommon beard> <Aa>, <rihil> nimeokota samsungi bwana kwa hiyo siyo yako naenda zako na. lakini akitokea mtu ni nokia modeli namba fulani na hivi, na hivi na hivi na hivi na ilikuwa na laini yangu na nini unahakikisha unampa haki yake dio sheria ya kiislamu haya ni mafunzo adhim kama ikiwa mwaka mmoja hakutokea mtu basi utafaidika nacho wewe kile kitu lakini katika sheria wanakiita ni kama wadia wadia ni wewe mtu kakuwekea kitu chake