kwa maana bwana mimi nikija siku yoyote nipe sasa wee umekula zile pesa baada ya mwaka mmoja akajajitokeza yule mpotelewaji akasifia kitu kama kilivyo sheria ya kiislamu mlipe hata kama ulizitumia umeelewa eh? kama hakutokea basihmtaanikwetu kuna, kuna, kuna mama mmoja aliyokota mbuzi Hmm. akatangaza mpaka sasa ka mbuzi wakazaa wale mbuzi wakenda wakazaa wamezaa wamezaa sasa akija mtu anapewa wale mbuzi He, ni wake wake wake kabisa kuna ushahidi wa hadithi ya mtume salallah e salam eh, kuna kuna vijana watatu walikwenda mapangoni na. halafu wakaangukiwa na jiwe lile la mlango mlangoa wakawana njia ya kutoka ikawa akakubaliana hebu tuombe dua mwenyezi mungu atuondolee dhiki hii faraja wakaomba kwa kupitia mema yao alioyafanya yarabi kwa mujibu wa mema haya nlioyafanya basi mungu tufungulie sasa mmoja hapo kwa muktasari alisema ya rabi mimi nilikuwa namiliki mbuzi na nikawa na, na mtu mmemwajiri kunichungia mbuzi na. sasa ujira wake ilikuwa nimpe yule mbuzi kila mwezi nimpe mbuzi flanilakini yule bwana akaondoka bila kumpa ajira nini ujira wake wale mbuzi wakakaa waka wanazaana wanazaana wana mpaka bonde zima limekuwa la mbuzi. siku moja yule bwana ataka haki yake mimi nikampa bonde zima la mbuzi labuarai kwa mema haya ndioyafanya kwa ikhlasi kwa ajili yako tufungulie tupe faraja kweli pale pale pangu lika Ndalili, kwa hiyo hii ikawa na dalili kwamba wewe kama umemchukua mbuzi hukumtumia kadhaa siku watakaokuja yule no. wote labda wewe utoe gharama zako za kuwachunga wale hiyo ndo inafaa kwa hiyo no. ukweli ni kwamba hizi hukmu za kisheria za kiislamu watu wamezitupa leo mtu kote burunguti la noti mahala barabarani stendi wende uka, ukazipeleke mfano polisilhaa mpumbavu wewe <laughs> o jitu jinga unaupiga maskini teke yaani we umepata milioni tano hizo unakwenda kuzipeleka polisi bwege kwelikweli wewe kwele, kwele. kwa nini kwa sababu amani imepotea na. dini imepotea lakini wako watu mpaka leo w namna hii na. mtu kapoteza kitu amekiokota anaogopa kukitumia na. na leo njia za kutangaza ni nyingi leo tuna maredio tuna magazeti kama tanga hapa tuna maredio mangapi weza tangaza kila mahala aweza tangaza kwa njia ya redio tu kwa hiyo subiri mwaka mmoja tu mwaka ukiisha kula lakini pamoja na kula kwako bado ni amana utakuja kudaiwa ttumfanoio kantunaufundishawaott wmn undwat lau ktika sheria ya kiislam pia kuna vitu anavta tafa mm. vya kipuuzi no vile hakuna haja ya kutangaza bwana mmoja aliokota tende punje moja tu tumba moja madina akawatembea mji mzima man sahibu hadhihi tamra nani mwenye tende hii kaonana na abubakar akamwambia omar akamwambia kula kula ya sahibu al khushuru lkadhiba wewe mtu unayojifanya m- nani mwenye, mwenye woga wa wongu kwa maana vitu vidogodogo namna hii umeokota fimbo bakora na nini chukua na. vitu vile navita tafa vitu vyenye thamani ndio hivyo ambavyo aaaaa waa akai wa swaa aouu aa mwanake kufanya dhana misikitini na kuwaita wanaume imekatazwa lakini akiwa mfano wanaswali nyumbani unaona wanaweza wakaadhini na kukimu wakiwa wenyewe kwa sauti ndogondogo tu wanaweza wakafanya hivyo lakini si lazima wakiacha kuadhini na kukimu swala yao ni sahihi kabisa lakini sisi wanaume misikitini ikifika wakati wa swala lazima tuadhini mm. imeeleweka eh? mm. wabilahiauf na kkunananii kuna nani kuna ndugu yetu anauliza kwamba uh, asalamu alaikum shekhe kwa baadhi ya watu wanasema kuna baadhi ya watu wamepewa uwezo wa kujua mambo ya ghaibu je shekhe ni mtume gani au nabii gani aliyekuwa na uwezo wa kujua mambo ya ghaibu so, kweli kuna wengine wanajinasibisha na, na uislamu asaa madhehebu fulani hayo wanaona kwamba maimamu wao wanajua ghaibu unaona na wanajua siku zao za kufaa na siku ya kufaa naona wakija waki malaika wa mauti wakitaka kuwatua rohu wanachagua leo sije nenda zako njo mwezi ujao lakini haya ni maneno kinyume cha rani weangalia katika suranahli 5asmwwlard lghaib la sema wmuhamad hakuna anayejua yaliyopo katika mbingu na ardhi anayejua ghaibu yaliyofishikamana ispokua allah nsema am aabu faoaookeaeshonieaabioo aaeoa akii haauilmu aibu ni allah Sahih. na pia aya mwenyezmungu subhana anajisifu anasema alimu lhaib fala ydha ala ghaibihi ahada yeye ndo mwenye kujua elimu ya mambo yaliyofichikamana na haidhihirishi elimu yake ya ghaibu ya mambo chkamana, kwa kwayeyote ila manrtada min rasulin isipokuwa aliyowaridhia mwenyezmunu katika mitume nah. na mitume na si kama eti wamepewa wamepewaelmu ya ghaibu yote Aa, kuna baadhi ya majambo yaliyofichikamana wame, wamejulishwa mfano nakupa no. hivi wewe juma ukienda kaburini mtu umemzika sasa hivi chimba utakavochimba na masururu na mashepe unaweza ukajua yaliyoma umo ndani hii haya maisha yanaitwa barzak no. lakini mtume kajulishwa kwa njia ya ilmu elmu na mara nyingine aona ambayo nywe hamyaoni no. kama kuwaona malaika haya ni mambo yaliofishikamana no. sasa wanaojua hayo ni mitume tu ama mtu asee mtume utawezaji kujua isa ma aaaaiwaaua iaaa s aafadafaaafweua daniaaoo kwahiyohnwalikuwa wanajipereka kwenye vifo kwamtume alipanga nifasehemu fulani wao anasema wanachagua wenyewe na. maneno nana swala jingine anasema assalamu aleikum uh, shekhe naitwa abu shadade rama mwarizo nipo magodi mkinga swali langu ni umbali gani wa safari unaojuzu kupunguza swala uh, kauliza hivyo ni, ni umbaligani wa safari unaojuzu kupunguza swala ama hili la umbali wanachuoni wanaktilafiana juu ya masafa ya safari mm. unaona eh? kuna watu wanaosema kwamba ni kilomita za sasa karibu thamanna tisa themanina tisa kwamba mtu ukishavuka umbali huo basi ndio unaweza ukaitwa msafiri ukapunguza rakaa lakini wengine kama mwanachuoni bntami anakumbuka yee anaonaa ah, safari ni pale ambapo watu ada yao wanapaita safari ni mbali kwa maana wanaona kwamba mtu akiondoka pale anaaga kama naenda safari hawa mwanzo asema kwa mfano mheza kutoka tanga huwezi kuita safari kwa hiyo usifupishe swala wanasema hivo korogwe bado hujafikia kiwango cha safari dares salama ni kiwango cha safari zaidi ya kilomita 9 same ni mahala pa safari waweza punguza hawa wengine wanasemaa ah, madamu watu wanaweza safiri mahala ambapo kwa ada wanaonekana kweli wamesafiri kiasi cha kuwagana buriani ambwa huyu msafiri sasa swali bwana juma linakuja na. hapa na pongwe waweza kuwa ndio wasafiri Mm. lakini kwa ada yetu kweli pongwe umesafiri ah, hivi weza kuondoka jamani buriani kuna kufa na kupona tusipoonana tena majaliwa ya, ya, wenda wapi mwenzetu nenda mwakidila ah. <laughs> watu wataona ajabu Naam. lakini nasafiri jamani nda zangu kilimanjaro Wakubalika, wakubalika. wakubalika nenda Arusha, wakubalika. Wakubalika. sasa hii kauli inaonekana ina nguvu lakini yale masafa ya watu ya wa kishafi wanasema kiasi cha kilomita hapa anaendelea aa, ana, anauliza ndugu yetu zaleoa salamu ndgu tu swali langu nije kuna maripo gani kwa mtu anayehudhuria katika mazishi ya kafiri yakiongozwa na msalaba na ibada zao swali limekua katika mfumo huo naam sisi waislamu jamaa tukae tukijua kwamba mazishi ni ibada kama swala ina taratibu zake kama tunazisomesha hivi sasa hmm. hivi kweli wewe waweza kwenda kanisani ukashiriki kwenye misa mwislamu wa kweli unaweza shiriki kwenye misa Mimiswezi. baba na mama walitulea sote sasa kazi ya yesu unaweza sema hivyo na wewe kwa nini kwa sababu dini haikukubalia na, na ndio hivyo hivyo umekuja mwongozo kwenye qurani kwamba kumswalia kafiri kwenda kwenye iniza haifai na hapa ukiangalia ni aya hii aya yenyewe kwanza mwenyezi mungu anasema wala tusalli ala ahadin minhum mata abada msiswali kwa jeneza, eh, kwenye, ka, kwenye jeneza au maiti wayeyote aliyekufa katika hao wanakusudiwa waliokufa makafiri kwa unafiki wao usif usiswali hata kwa mwambowa mtume hapo sal lla salam usimswali yeyote katika wao aliekufa abadan milele kisha akamwambia wala takum ala kabrihi wala usisimame kulifuatilia kaburi lake anahum kafaru billahi sababu kwa sababu wamekufuru mwenyezi mungu wa rasuli na mtume wake wamatu wahum fasikun na wamekufa katika hali ni waovu kwa hiyo sababu ya kuacha kuhudhuria kwa sababu si katika imani yetu hmm. hivyo hivyo utakuta kuna mwanachuoni mashuhuri anaitwa ulislam lislam bnutaimia kaelezea kwamba haifai kwa mwislamu hai unaona kuhudhuria mauti au jeneza la kafiri ambaye ni mnasara amesema hapa unaona naye akasema alhamdulilahi rabilalamina akasema kwa ufupi jeneza la mtu ambaye ni kafiri mnasara haifai kufuatilia habari zake ndio kama alivosema wewe wale watu wana ibada yao sasa wewe nakwenda kujiunga na ibada yao ka katika uislamu katika mlango wanaita alwala al baraha herusi kwa hiyo seuze tena wameweka na jisalaba mbele maana yake nini sasa hmm. ama yale maneno no yanayosemwa na baadhi ya mashekhe tuhuhurie katika maziko yao haya maneno hayana mashiko angalau waseme wanasiasa hawajui dini maskini wanataka ule umoja wa kitaifa lakini dini yetu huwezi wee mwanasiasa kuwambia jamani tuswalini pamoja kwa sababu tuna udugu wa kitaifa haya maneno hayakubaliki hata yasemwa na kiongozi wa nchi na. kwa nini sisi twafuata kiongozi wetu mtume saa sallam na ndio alivyofundishwa mafunzo haya kwa hiyo hatuna njia na. ila kufuata wa bilahitofi na swala jingine anauliza ndugu yetu shekhe anasema assalamu alaikum naitwa fundi makame mshenga ndao ya tanga swali so, langu shekhe nilimsikia shekhe mmoja kwenye redio ye kanukuu kwenye redio fulani anasema utakapokutana na mkeo ikiwa nyote mmefunga kama wewe ndiye uliyemlazimisha mkeo basi somu yako tu ndio ambayo haiswihi lakini mkeo atakuwa na somu yake sababu mume ndiye aliyemlazimisha mke nipe jibu katika... npejbuhhiaaukweliedi iismatasmaukwei pamoja na kwamba masala yana kauli mbili hay kuna kauli inaosema wote saumu yao imbatilika lakini nakumbuka fata ya shehe mashuhuri sheh uthamn na. yeye anasema madamu mwanamke kalazimishwa basi yee saumu yake itakuwa sahihi na mwanamme aliyemwingilia mkewe mwezia ramadhani saumu yake itabatilika na atabidi alipe kafara na kafara lenyewe kama tulivyosema madarasa ya nyuma kwamba itabidi aache huru mtumwa na hakuna hilo na kama hakuna uhuru mtumwa basi afunge miezi miwili mvululizo akishindwa kufunga kwa sababu ya siha yake basi alishe maskini stini mwanamke mbali ya kwamba atakuwa saumu yake imekubaliwa lakini yule ambaye naye aliridhia kwa hiari yake hakulazimishwa naye kawa amefungua kwa kuingiliwa yule tumeona kwamba hana nini anachotakiwa kufanya isipokuwa kufunga siku ileile yeye hafungi miezi miwili mfululizo wala halishi maskini stii na hii kutokana na kile kisa mashuhuri cha yule bedui tulichokisoma ambacho cha kumwingilia mkewe mchana wa mwezi wa ramadhaniwa hmm. bilanashehe vipi ikiwa kinyume chake yani wewe kama mwanaume umefanyiwavsanumefanyiwa yani, visanga visanga tu kajikuta umepotea na mkeo ni yani, kakushawishi mpaka ukashawishika vipi vipilakiniakukulazimisha e, kakushawishi tu mm. lakini kweli bwana juma mwanamme aweza kalazimishw yes. kwenye kitendo <laughs> cha ndoa kisu hiki niingilie lasvalafuwe uktshkel na swali jingine anauliza nasema je kuufanya arobaini shekhe kumfanyia arobaini marehemu inaswihi uh... hey, wanakusudia kwamba arobaini zile kile kisomo maalum kinachofikia siku ya arobaini baada ya kufa kwa marehemu haya ndio yale mambo tunaesema siku zote ni mambo hayana dalili mambo ya kuzushwa hayana mashiko na. na wale wanaofanya hatuna ugomvi nao watupe sisi wameatoa wapi kama ni mambo yana dalili na si tuwaige lakini katika kupekua vitabu vyote tunaona hayana dalili kwenye qurani wala sunna ya bwana mtume kwa maana hiyo ni mambo ya uzushi na ustyna swali la mwisho kwa leo tia na muda wetu shekhe anauliza ndugu yetu anasema asalamu aleikum mimi naitwa muna wa mabovu tanga swali langu mimi nina vidonda vya tumbo na tumeambiwa tutoe vibaba kwa masikini mimi sina, asema, ye, mimi sina mume wala kazi Nini, nipi hukmu yangu yani akiwa anamaanisha uwezo labda wa kukidhi hivo vitu ana nam kweli kama ikiwa huna uwezo mwenyezi mungu anasema la yukalifu llahu nafsa ila usaha mwinezi mungu akalifishi nafsi ya mtu ila na uwezo aa ndio basi tena mwenyezi mungu anajua hali yako kama kweli uwezo utakuwa umesameheka lakini mungu alia, kabla ya halak miuaaw ulieden a ungu eni la mungu, mungu mwenyewe mtume anasema ni haki zaidi ya kulipa na. Na na labda shekhe tungemalizia yingine moja la mwisho kwa leo anasema salamu alaykum naomba kuuliza unaweza kusoma dua yoyote wakati uh, wa tarawehe wa na baada ya salamu ukiacha ile wanaoisoma wanaoswali haraka, haraka. nadhani imeeleweka kuna, kuna nyiradi zile shehe ssasnyiradi e, kwa sheria ya kiislamu baada ya swala ni zile alizofundisha bwana mtume kuleta takbira kuleta tasbihi kuleta tahlili mwisho wa swala yako unaona hmm. lakini peke yako sio zile takbira nini nyiradi zinaletwa pamoja pamoja tabarakllahu taalaai tumegeuka kama tena tunaleta ha, hilo katika dini yetu mtume hakutufundisha tulete nyiradi za pamoja na makelele na, na yule anayesema zipo tupe dalili unaona watu walikuwa wakitoa sauti ya radi lakini kila mmoja peke yake hakuna mtu alikuwa akifanya orasi pamoja hivi mm. na akawa kuwe na yule ambaye kazi yake kuwaimbisha wenziwe hivi tunaona hii dua ambayo imependekezwa kusomwa sana siku ya lailatu lqadri unaona allahuma innaka afu tuhibu lafua la fafu anna watu wameifanya ni nyimbo unaone mm. kunakuwa na na imamu au mwadhini mwanakamati aimbisha watu au mzee tu haya allahuma ina kafukafu Tuhibu. tuhibulaafua fafuana ya karimu haya aon inaka... sasa haya ni mambo haya na dalili na sisi twasema mara zote kwamba dini hii ya ibada yetu tuliopewa mwalimu wetu ni mtume ni lini ambapo walifanya mambo hayananam na nah. nah. nah. nah, wasikilizaji wa radio Yohsan fm tayari tumefikia Uh, tamati ama mwisho wa kipindi chetu cha maswali na majibu kutokea ndani ya redio esan fm kwa leo tambua kwamba uh, tunaendelea kukichambua kitabu cha ahkami ljanais hukmu za jeneza hukmu za maiti ambacho kimeandikwa na shekhe letu shekh dini albani uh, na mchambuzi mkuu wa kitabu hicho ni uh, shekh salim barahyani ambaye ndiye mgeni wetu pia katika vipindi maalum hapa redio fm jina langu ni juma masehmo ramadhani kama kiongozi wa kipindi hiki na kukumbusha huendelee kututumia maswali yako kupitia 7792577457792574 anachukua fursa yangu basi kukuaga nasema subhanak llahumma bihamdik ashhadu nlailaha ila ant astahfiruk waatubu ilaik wassalamualkum wa wa arahaawba Terima kasih.