namahlan wasalan wamarhaba bikum waskilizaji wa e tumkutana tena siku ninie ka kipin maalum kwaai mez tukufuramadani kipin am usan na masala uh, mazima ya kuicambua kitau ambacho kinahusiana na ukmu za eneza ukmu za maiti akamjanaz ambacho kimeandikwa na shehnasrdinalbani nae toaafazamasla mbalimbali ambaoanaua akiulizwa kutok wen kupitijina langu mimi ni juma masehemo ramadhani ndiye mwongozaji wa kipindi ambacho kipo hewani kwa sasa lakini pia fahamukipind hiki kimerikodiwa aaotuo kata kiin ca mpito ama mda wa majaribi yo. na vilevile pia niko na mgeni studio. na mgeni wetu ni shehe letu sheh sali ambaye atakua kutupatia faida ambazo ametuandalia kwa siku hi yalewa Janaiz. lakini pia baadaye nitakuja kumwasilishia maswali ambayo nimeapokea kutoka kwenu kupitia 779274 labda nichukua fursa yangu kumkaribisha shekhe na kumwachia ajaribu kutupatia faida ambazo ametuandalia shekhe assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Wa nabiina muhamadin waalaalihi wasahbihi ajmain amabad ndugu zangu waskilizaji wa pendwo wa rehsnfm nachukua fursa hii kwa mara nyingine tena kuendeleza darasa letu la mwezi mtukufu ramadhani tukiwa mwaka huu tumekusudia hasa kukichambua kitabu cha ahkamujanais kilichoandikwa na shekh nasirdin lalbani rahimahullah na mpaka darasa la jana ilikuwa tumeanza kuzungumzia juu ya masala ya kumswalia jeneza kuswalia maiti wetu na hii ni baada ya kukamilisha shughuli nzima zile za, za kumkafini au kumvisha sanda kwa tulianza masala haya kwa hiyo tutakumbushana yale ambayo tuliyazungumza halafu tutaendelea na darasa letu jipya bidhnllahi taala tuliona kwanza kwamba kumswalia maiti ni fradh kifaya na tukasema fradhkifaya ni faradhi yenye kutosheleza kwa maana wakitokea baadhi ya wa waislam wakifanya hiyo, hilo zoezi la kumswalia jenea maiti wetu basi itakuwa wengine hawana dhambi waislam wengine walioa vilevile tukaona kwamba watu waaina mbil ambao silazima kuwaswalia kwanza ni mtoto ambae hajafikia umri wa baleghe halafu vilevile tukaona mtu aliekufa shahidi sio wale mashahidi kumina nane tuliotaja waliokufa katika visa mbalimbali mbali, kama vile mtu kufa na maradhi ya tumbo au mfano kuzama baharini au kuchomwa na moto kama ha tuliwataja huko nyuma a akii sheria imejuzisha kuwaswalia hawa kwa maana ya kwamba ni hiari mwaweza mewaswalia au msiwaswalia mtoto ambaye ameanguka tumboni kwa maana hajakamilisha umri wake wa kuwekwa tumboni ambayo ni miezi tisa kwa hiyo akifa akatolewa tumboni basi huyo si lazima kumswalia isipokuwa tu tulisema kwamba mtoto yule ambaye anaweza aswaliwe au siswaliwe hasa yule anayeswaliwa kama tunavyosema hivi sasa iwe ni yule ambaye ametoka tumboni akiwa na umri zaidi ya miezi minne kwa sababu kwa mujibu wa hadithi zilizokuja ni kwamba mtoto hupulizwa roho akiwa tumboni kwa mama yake mara baada ya kufika miezi minne sasa yule anayekufa kabla ya miezi minne haesabwanawezawakasaliwa au wasi vile vile tumeona tena katika mambo ambayo tumejifunza katika swala ya jeneza ni haya fuatayo kwamba mtu ambaye amekufa katika hali ya kwamba ni mwovu amezama katika maasi na, na mambo ya uharamu au ameacha kuswali lakini kafa mwislamu akitambua wa wajibu wayote haya tuliyataja au mzinifu au mtu aliyebobea katika ulevi na mfano wake basi huyu anaswaliwa lakini kama tulivyoona shekhe atuambia kwamba eh, wale watu ambao wenye elimu zao mashehe pamoja na waalimu wa dini wenye jaha katika mji basi hawamswalii anaachiwa kuswaliwa na watu wa kawaida tu vile vile tumeona kwamba katika watu ambao wanaweza wakaswaliwa ni wale waliokufa na madini lakini tunaona kihistoria ni kwamba mwanzo mtume alikataa kuwaswalia katika kukemea watu lakini baadaye aliruhusu wakawa wanaswaliwa vile vile tuliona mtu ambaye amekufa katika hali kwamba ameadhibiwa hadi ya kisheria adhabu iliowekwa kisheria kama vile mzinifu ambae amewahi kuoa na kuolewa basi huyo anaweza akawa baada ya kupigwa mawe nakufa anaweza akaswaliwa naye ambauyote l pengine watu amekufa kazikwa watu hawajui labda kwamba kuna kuswaliwa amemzika kijinga Ndone. au kafa hapo hapo mjini lakini kuna wengine wakupata taarifa ya kifo chake kazikwa katika hali ya kwamba karibu watu hawajui sasa wale wenye hamu ya kuswalia basi wanaweza wakenda wakaswali tena pale kaburini landioamba tutazuumza tutaendelea kuzungumza watu ambao wanafaa kuswaliwa kafika masala ya watu aina wa saba man mata fi baladin leisa fiha man yusali aleihi ni mtu yule ambaye amekufa katika mji ambao ndani yake mji huo hakuna mtu ambaye ameweza kumswalia kwa maana watu dini nyingine yule anaweza kaswaliwa lakini swala hiyo ambayo yule ambaye kafa katika mji ule ule yaani hiyo ndo nukta nta kuisema hasa mwanzo likosea kidogo lakini hasa yule anayekufa mji ule ule akawa hakuswaliwa basi yule ataswaliwa swala inaitwa ya hadhir kwa sababu maiti yuko pale pale mjini non anaweza akaenda akaswaliwa na kundi la waislam non huyu ambaye amekufa nje lakini tumepata habari zake kwamba hakuswaliwa huyu kundi la waislam watamswalia swala inaitwa ghaib yani ya ughaibuni kwa sababu maiti hatunaye hapa lakini tuna hakika huko kazikwa bila nabii al najashi wakad rawaha jamaatan min ashabihi anasema kwani mtume sallasal alimswalia mfalme najashi wa waethiopia habasha kunaitwa kule yule bwana kihistoria ni kwamba alisilimukaficha aasku hiyo hiyomtume aliletewawaina subanataalha kwasababu alizikwa katika ardhi ambayo sia waislam wahirikiaikuwa madamu mtume ndio wali wake basi likuaamrisha watu hiokeli pale madina aliwaita waislam wakapiga safu wakatijeneza hawanalo sababu alizika huko habeshi hiyo ndio swala inaitwa salatu alghaib kiwa tunaakini kwamba ndugu yetu alifariki katika miji hiyo ya mbali hakuwahi kuswaliwa basi sisi tunaswali hii swala inaitwa swala ya ghaib unka moja ambayo tuataka tuieke wazi kwa ndugu wa islam kwamba kweli ni mambo ambayo yakimadhehebu lakini tunachochunga hapa sisi ni usahihi wa dalili kwamba ziko kauli za madhehebu ya kishafi kwamba mtu yoyote anayekufa huko ugenini hata kama aliswaliwa kwa sababu ya heshima yake huyo mtu jina lake unaona ni mtu wa dini sana au mara nyingine mtu wa siasa tu basi watu waambizana na si tumswalie swala ya ghaibu kama marehemu shekh abdullah saleh alfarasi aliswaliwa sana hapa tanzania na wakati yee alikufa kule umani nona mm. hiyo kauli ipo lakini basi mwanachuoni ibnulqayim rahimahullah anaelezea uhakika wa majambo anasema walam yakun min hadiihi wa sunnatihi alsalatu ala kuli mayitin ghaib haikuwa katika mwongozo wa bwana mtume sal llah ale kumswalia kila maiti ambaye amekufa ughaibuni haikuwa suna yake hiyo fakad mata khalku kathiru min almuslimina wahum ghuyibu huyib. yani ma, ma, ma, maiti wengi wakislamu wamekufa huko ghaibuni unaona falam yusali alaihim na mtume hakuwaswalia wasaa anu anahu sala la najashi lakini methibiti usahihi kwamba yee alimswalia najashi solatuhu ala lmait kama swala za maiti wengine fatulifa fi dhalika ala thalathati trk watu wakagawanyika katika njia tatu wengine walisema waana hadha tashriu wasunan lilumma alsalatu ala kuli ghaibi kwamba hii mtume kama alitaka kuweka sharia ya kwamba kila aliyekuwa ghaibu basi aswaliwe aliyekufa uko ghaibuni na hii ndio ikawa kauli kama alivosema madhehebu ya imamshafi ndiomaana imamshafi na wafuasiwa madeheu ashafi hapa tanzania wameshawahi kufanya hi maaiaaasaiaala abu ania wamali aa asu bihi walsa alika liairi akasema mwanachuoni abu hanifa na imam mali kwamba hii ilikuwa ni special ni hukmu khasa ya najashi kwa hiyo haitofaa kumswalia mtu mwingine ama mwanachuoni shekh lislam bnitaimia anasema liliokuwa sawa hasa kwamba aliyekuwa amekufa ghaibuni akawa hakuswaliwa kafa ughaibuni na akawa hakuswaliwa basi huyo tu ndio ambaye ataswaliwa kama mtume salaa salam alivomswalia najashi kwa sababu kafa mbele ya makafiri na kuwahi kuswaliwa na hakuswali, hakuswali swala nyingine yoyote baada ya hapo kwa nini kwa sababu kwa yule ambaye ameshaswaliwa ilikuwa ni faradhi ishakatika tena kwa sababu ni faradhi kifaya faradhi yenye kutosheleza sasa kama kulishakuwa na watu ambao wamemswalia yule maiti kuna haja gani ya sisi kumswalia on na hivo hivyo basi kule kuwacha kwake kumswalia nani mtu mwingine yoyote ambaye amekufa mfano alivokufa huyu nani najashi hakuswalia tena tume alitea habari baadhi ya masoaba zake wamekufa mba wamekwenda uko mbaliao Wa wenewe wakiwa hai hawakuwai kusimamisha swala za watu waliokufa ughaibuni ambao tayari wameshaswaliwa hawajawaiufany bai na wao pia walipokufa kila aliyekufa hajawahi kuswaliwa tayari utawala wakiislam umekuwa sehem nyingi sana lakini hakujanukuliwa kwamba eti kuna siku kiongozi wa sehemu ile akaitisha watu jamani tumswalieni abubakari wakati kau tumswalieni omari halikuthibiti hilo sasa suna gani hii itakuwa imefanyika mara moja tu na watu wafa asikuzote watu kila siku wanakufani suaa ingekuwa inasaliwaklaio hikawa i hoja ambayo ina nguvu kwamba haitofaa kumswalia maiti alikufa ughaibuni kama ameshaswaliwa ataswaliwa tu yule ambaye alikufa kwanza hapa mjini hakuswaliwa twaweza kwenda kuswali kaburini kwake na yule ambaye amekufa ughaibuni hakuwahi kuswaliwa kabisa twamswalia sisi katika maeneo yetu ya swala hiyo ndio ikisha shehe akataja jambo la sti watahrumu solatu walistikfaru watarahumu ala lkufari walmunafikina nani haramu kumswalia na kumwombea mahfira na kumwombea rahma makafiri na wanafiki haramu haifai kuwaswalia watu hawo kwa nini kwa sababu mtume sal llahu ali wa sallam amesema hivi la tusali ala ahadin minhum mata abada anaambiwa mtume usimswalie mmoja katika wao yeyote ambaye amefariki milele usifanye hivyo wala takum ala kabrihi wala usisimame kwenye kaburi lake innahum kafaru billahi wa rasulih wamatu wamaua kwani wamekufa katika hali ya kwamba wamemkufuru mwenyezi mungu na mtume wake na wamekufa katika hali ya kwamba ni watu waovu kwahiyo hii ni hukmu imekuja kutoka kwenye qurani kuthibitisha kwamba haifai kumswalia mtu ambaye amekufa kafiri na sababu ya kushuka aya hii kama wanavyosema wanachuoni ni kwamba alikufa mnafiki mkubwa wa madina abulahbuba bn salui mtume akamchukulia kama ni mwislam sababu nafik si anaficha imani yake asam aio mume akamchukulia daiaeakenda akamzika akamswalia lakini saidna omar khatab ambia unamswaliaji jituafi hili huyo alisema kaa kaasema mechukulia ni dhahiri kwamba huyu mwislam lakini do haikuchukua muda mwenyezimungu akiteremsha aya hii ya kumkataza kwa hiyo ikawa ni funzo kwa ujumla kwa waislamu wote kwamba haifai kumswalia kafiri haifai kumwombea makhfira haifai kumrehemu bali na kumwombea pepo na zaidi ya haya aya hii imetumiwa naona na wanachuoni kwamandalili pia hata kuenda mazikoni kama tulivyosema katika darasa la am yeah. baa mashehe wamekubaliana kwamba hata kuenda kuzika maiti hata kama ikiwa wewe hutoshughulika na kuzika wenda wandama wa tu jeneza pia nalo limekatazwa katika uislamkwa saauuesmaamaa wamba uli urasimu wa kuzika ni ibada kwetu sisi sasa wewe muislam unaweza ukashiriki kwenye ibada za wenzio wasiokuwa dini yako hivi wewe unaweza ukashiriki kwenye misa ya kikristo sasa ilivokuwa huwezi kuingia kwenye misa basi na huku nako pia umekatazwa kwa sababuhii ntushirikiane sisi ni ndugu taifa moja wazalendo tujenge udugu na upendo aa. udugu na upendo namiaaoatuda mziiud wali kila mmoja na dini yake kila mmoja na ibada zake hatuwezi kufanya ibada za pamoja ushiriki wa pamoja katika ibada aya ziko wazi kabisa na msimamo wa dini yetu wanasema al walau walbarau hupenda kwa ajili ya allah na kuchikia kwa ajili ya allah huwezi wewe kuwapenda watu na ukajiingiza katika mambo yao ambayo mungu hayapendi wala kuyafurahikia vilevile tunaona kwamba kuna kisa mashuhuri ambacho mtume salllaual wa sallam kilitokea zama za, za kifo cha, cha ami yake ambaye ni baba wa saidna ali nabitalib yeye mtume alikwenda kumfanyia ziara wakati wa mwisho wa uhai wake huyu bwana lakini ziara ya kumlingania pia alipofika kule mtume salllahlw sallam akakuta yule bwana kazungukwa na makafiri wenzive. kina hawa. lakini mtume alipofika alianza kumlingania yaami u ku lailalla ewe ami yangu sema lailla kwani mimi ntakushughudisha mbele ya mula wangu kwamba wewe umeasema haya na umekufa mzuri mwislamu wale mabwana jirani wayule bwana kuacha mile za mababu zetu mtume akakariri tena ya ami kul la ilah illla sema la illa takushuhudisha mimi wale mwabwana nawakariri usiskuthubutu kabisa unaacha mile za mababu kakariri tena mtume kul la ilahillla ya ami ami yangu sema la ilahllla wapi ule bwana kakataa kwa kuwasikiliza wale watu wenzie makafiri wale waofu d hasara hii wanachuoni wasema kuasubiana subiana na, na watu waovu mwisho wyote unakufa mwovu kwa hiyo bahati mbaya yule bwana alifariki lakini mtume akatamani kwamba angeweza baadaye kumwombea makfira ndio pale tuliposema kwamba katika uislamu mtu akishathibitishwa kwamba nkafiri basi hakuna njia tena ya kumtakia makhfira kwa sababu mtume sal lla aliww aliteremshiwa wahya sa kutoka mbinguni mwenyezimungu akamwambia ma kana lilnabii wladhina amanuu an ystaghfiruu lilmushrikina walau kanu uli qurba badi ma tabayana lahum annahum ashabuljahim haikuwa kwa nabii wala waumini wengine wawatakie makfira washirikina ambao eh, hata kama ni jamaa zao wakaribu na hii ni baada ya kubainikiwa kwamba wao ni watu wamotoni si ruhusa haya mambo yako wazi ndani ya quran utashangaa leo kuna baadhi ya mashekhe mtu kafa kafiri kazikwa kikafiri hakuna mtu anashikamana na hilo halafu wewe shekhe waalikwa kwenye maziko hayo nawenda ko sa moja hilla kwanza halafu pili wambwa utwe dua waomba kumwombea pepo angalia twakumbuka shekhe kisa cha shekhe marehemu sha abdullah saleh alfarisi alipokufa mzee jomo kinyata yeye kama chifukadhi aliitwa na yee kwenye urasimu wa mazishi akaenda ikawa wale wapinzani wake sheh abdullah saleh wakaonaleo kapatikana huy sajifanya mtu maiti akasoma dua kwa kiarabu pale ambazo hazina uhusiana na maiti rabanatina fidunia hasana filakhirati hasana e, mungu tupe kisha sema kwa kiswahili sasa e mwenyezi mungu huyu ni mja wako amekuja mbele yako mpe kile ulichomwandalia usimpunje hata kidogo <laughs> sasa, sasa dua kama hii utalaumiwa na mtu lakini alichoandaliwa nini kafiri na moto tu kwa aliyote kwa hiyo akauvuka ule mtihani ule watu wakasa ah, mjanja ule kwelikweli ulew <laughs> kwa hiyo muislamu kama ni shekhe kama unaogopa none, na budi basi kama amjalie makazi mema peponi jitu limekufa hii. wala hutolaumiwa na dini na waislamu kwa wewe ku, ku, ku, ku, kuomba hata kijanja hivi kama tulivosema sheh b sl lakini kwenda kumwingiza mtu peponi ambaye ameshabainikiwa kwama ni mtu wamotoni kwa hakika ni hasara kubwa sana vile vile tunaona kwamba haya makosa yamekithiri sana naona hasa wanapokufa viongozi wa nchi kwa sababu viongozi wa nchi au yule askari asiyejulikana naona kuna sherehe maalumu za maaskari waliokufa vitani katika vita vya nchi na maadui basi wale maiti ambao wakumbukwa kila mwaka watu enda wakaweka mavazi mashada ya maua na wanaitwa na mashekhe sasa shekhe hajuye huyo askari alikufa ni abdullah au joni au william yee enda akaomba pepo tupale haya ni maradhi ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya shida tulizokuwa nazo mtu amepata cheo ambacho yeye hakilingani na, na, na na sifa yake ya kilimu. na anapata posho kubwa amepewa gari anaishi maisha mazuri kwa hiyo siku zote ende sambamba na yale yanaotakwa na uongozi wa kinchi hili ni kosa kubwa sana vile vile shekhe aliendelea kusema watajibu ljamaatu fi salati ljanaza kama tajibu fi salawati lmaktuba ni wajibu kuswali swala ya jineza kwa jamaa kama vile navyoswaliwa swala nyingine hizi za faradhi kwani mtume sal llahu alih kasema swalu muni, swali. Swali kama ra eitu swalini kama uliona mimi ni kiswali masahaba eti nasimuliwa kwamba mtume aliswaliwa si kwa jamaa kila mtu alikwenda kumswalia lakini shekhe anasema kisa almadhkura lam tarid biisnadin sahihi kisa hiki hakijapokelewa kwa njia iliyo sahihi kwamba eti mtume alipokufa masahaba hawakuswali kwa jamaa kila mmoja alimswalia kipekepeke yani jambo la kushangaza ye mtume amameswalisha watu jamaa kafa masahaba waenda kinyume na y kwaswaliwakiekeekeshehe anasema kisa kilichokuja juu ya kwamba t masahaba alimswalia mtume kila mmoja kivyakevyake anasema kisa hiki isadi yake haikuthibitisisah waiyo pale amba sala ya jea basi itakuwa inaswaliwa kwa jamaa vilevile shekhe ameendelea kusema kwamba ma mawarada fi nikadi ljamaa fiha thalatha taibu kuswaliwa jamaa ni mpaka idadi ya watu wangapi ndio kunaambwa jamaa shekhe anasema kwa uchache wapatikane japo watu watatu kumswalia maiti kwani aba talha naona aliitwa na mtume salllah alu sallam kwa huyu kijana ambaye anaitwa umair bn abi talha alimwita huyu baba mtu alimwita mtume ajemswalia mwanawe naona akaja mtume sala sallam akamswalia katika nyumbani kwao hii kuonyesha kwamba mara nyingine kitokea dharura mtu anaweza akamswalia nyumbani kwa hiyo mtume alichofanya alitangulia yee kama imamu na abu talha akaja nyuma ya mtume na umu suleim ambaye ni mke wa huyu abutalha akasimama nyuma ya abu talha hawakua, kwa hiyo hawakuwa kwa mujibu wa hadithi walam yakun maahum ghairuhum hawakuwa na mtu mwingine yote wa ziada kwa hiyo kwa uchache swala ya jeneza inaweza ikaswaliwa angalau na watu watatu kenda kazik haiambiwi kwamba imekosewa sawa sawa kwanzia watatukwendau vilevile shehe anasema wakul ma kathura aljamu kana afdal lilmayit wa anfaa liqaulihi sal llah ali wa kila watu wakiongezeka jamaa ikiwa kubwa basi hilo linamnufaisha zaidi maiti kwa kauli ya mtume sal lla w ma min mayitin tusal, tusala aleihi ummatan min almuslimina anasema hakuna maiti yoyote ambaye anaswaliwa na umma katika waislam yablughuna miata kuluhum yashfauna lahu ila shafauu fihi asema hakuna maiti yoyote atakayeswaliwa na umma katika waislamu wanaofika idadi yao japo watu miamj na wakawa wote wanamwombea dua huyo basi dua yao itakubaliwa atakuwa ni waombezi wao wakweli kwa hiyo wa, wale wananii wa, wa, wa, wa, wakiwa wengi wa jamaa ni vizuri jambo ambalo namnufaisha maiti pia anaweza akasamahewa madhambi wakad yughfaru lilmaiti walau kana aladad aqal min ma aweza akasamahewa madhambi pia hata kama idadi ni chini ya miamoja idha kan muslimina lam yukhalituu tuhidahum shei minashirk lakini sharti wawe ni watu wa tauxidi hawakuchanganya tauxidi yao na mambo ya ushirikina kwani mtume sa lla salam wanasema ma min rajulin muslimin yamutu fayaqumu faya, faya, faya, faya cala janazatihi abun rajula la yushrikuna billahi shaia illa shafahahum llahu fihi asema hakuna mtu yoyote katika waislam atakufa halafu wakawa katika jeneza lake wakasimama watu arobaini wa ambao hamshirikishi mwenyezimungu na chochote isipokuwa atawajalia kua nwaeka mepunguza idadi kutoka mia moja hadini kwa nwauawendasaiwauwotearobaini hawa pengine waliatauidi ni mmoja tu hawa hawezi kubaliwa dua zao vile vile shekhe akaendelea kusema wayustahabu an yusufu waraa alimamu thalatha sufufu na inapendeza wale watakaopanga safu nyuma ya imamu basi wapange safu sita na kwenda juu kwani hadithi ya kwanza imepokewa na umama sala rasulullahi s saam ala janazatin wamaahu sab nafarin fajaala fwf wf mtume alikuwa na watu saba walisolia maiti kwa hiyo watu saba hawa wakajalia kuwa na safu ya watu watatu na wawili pia wakawa ni safu halafu na wawili wengine wakawa ni safu jumla ni watu wangapi saba kwa hiyo inajuzu hiyo kufanya safu si kama vile katika swala nyingine za kawaida za jamaa kwanza mpaka ijae safuwakw pamoja na watu, watu, watu, watu watatuilikuwa ni watu wangap watu watatu halafu wakaja watu wawili halafu wakaja wawili tena None, kwa hiyo inaonekana ni jambo ambalo limethibiti pia katika hadithi nyingine imekuja ambayo imepokelewa na malik bn hubeira anasema mtume mamin muslimin yamutu fayusala aleihi thalathat sufuf min almuslimina il aujaba illa ghufira lah riwaya nyingine hiyo ni kwamba mtume anasema hakuna muislamu yote ambaye ata, ata, atakufa akaswaliwa na watu wasafu tatu jamaa ikawa na safu tatu katika waislamu ila mnyezmunuanasemaeoakwa sababu ya wingi wa maswali ambayo anakuja tutumie muda huu na fursa hii kuweza kujibu yale maswali ambayo yamepokelewa hapa studio أقول قولي هذا وبالله التوفيق وصلى الله على سيدنا محمد والحمد لله رب العالمين