nam assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu msikilizaji wa redio ehsan fm 121 redio ambayo inakutangazia kutokea ya na jiji la tanga tanzania katika viunga vya barabara mbili basi ambao ni barabara ya malindi vile vile barabara ya usambara tukiwatuo ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhan tunaendelea kukichambua kitabu cha janakitau moasaaaameeo kimeandikwa na shehe muhamad nasrdin albani hiki pia ni kipindi maalum kwa ajili ya mwezi mtukufu wa ramadhan kipindi ambacho kimekusanya sehemu kubwa mbili sehemu ya kwanzahe atajaribu kututolea ufafanuzi katika uh, mada ambayo ametuandalia na ilil seheapse hsiupitia25 ramadhan 4ialanu mii ka onoaia asehemu ramadannaoa woaa sayanu he saibaaiaaheaa alhamdulilah wasalatu wassalamu ala ashraf lambia lmursalin nabiina muhamadin wlh wsabihaaaabd ndugu, ndugu zangu katika imani wasikilizaji wa pendo wa rdf tunaendelea tena darasa letu maalumu la mwezi mtukufu wa ramadani tukiwa mwaka huu tunachambua kitabu cha ahkamuna kilichoandikwa na sheh nadinalbani kwakukumbushia ndugu zangu wapenzi ni kwamba tulikuwa tunaanaia namna ambavyo bwana mtume salllahalwa salam alivotuagizishia kuswali swala ya maiti au swala ya jineza na hapo ni baada ya kuwa yule maiti wetu ni kwamba tulishamwosha halafu tukamvika sanda halafu tukatokanaye nyumbani kuelekea sehemu ya kuswalia kwa hiyo tukawa tumeanza kuzungumza yale mambo ambayo ameyatuongoza bwana mtume salllah liwa salam tunatakiwa tuyafanye katika kumswalia jineza mambo ambayo tuliyazungumza katika darasa la jana tuliona ule uharamu wa kumswalia na kumwombea stikfari na kumwombea rehma makafiri wa aina yote na wanafiki hilo ni jambo halifai kwa maana ya kwamba wanaoswaliwa ni wale tu ambao ni waislamu wenzetu ama makafiri na wanafiki kwa ujumla hawaswalii wala kuombewa mahfira yale ma- maovu yao waliofanya wakati walipokuwa duniani kwa sababu mtu ukifa kafiri ndio basi tena w ushakuwa ni mtu wa motoni na pia tuliona katika mambo ambayo tulijifunza katika darasa lillopita ni kwamba kuna watu ambao leo maskini imo kwa kujua au kutojua katika mlango uliokupakana mafuta kwamba kuna watu wanawatakia makfira hawaswalii maiti makafiri lakini wanaoombea makhfira wanaotakia rehma bali hata na kuwaombea pepo wengine hasa wamefikia daraja y kuwaetimmashekhe kwa hiyo hii ni kuonyesha kwamba ni watu wako mbali na mwongozo wa allah subhanahu wataala pia tukaona katika darasa lililopita kwamba ni wajibu kuswali swala ya jineza au ya maiti kwa kundi jamaa na watu kuswali eti mmoja mmoja kwa ile hoja ya kwamba eti mtume sallalwa salam aliwahi kuswaliwa na masahaba mmoja mmoja yani kwa maana kila mmoja alikuja akamswalia kivyakevyake hili tuliona shekhe nasrdini albani aliona kwamba kisa chenyewe hakkuthibiti kwamba eti mtume sala sa ambaye alikuwa na masahaba akiwafundisha umuhimu wa kuswali swala ya pamoja hasa jamaa katika jeneza alafu yeye amekufa ikawa eti ameswaliwa mtu mmojamoja pia tukaona kwamba kadri watu wakiwa wengi katika maiti kumswalia basi ananufaika zaidi ule maiti aona eh? kwani kuna hadithi ya mtume salala salam mtume anasema hakuna maiti yoyote ambaye ataswaliwa katika watu wa umati wake waislam ambao wanafikia hata watu miamoja basi na wote wakawa wanamwombea maiti huyo basi maiti huyo eh, atajaliwa maombezi mazuri na hawa watu ambao wameombenapitukonakamba anaweza akaombewa aka msamaha maiti huyu akaupata msamaha endapo idadi ya watu watakumswalia watakuwa ni wachache chini ya watu mimj kama vile wakifika watu4 kwani mtume alisema hakuna mtu yoyote muislamu atakaekufa alafu watakasimama katika jeneza lake watu ij watakamswalia basi waka watu hawa hawamshirikishi mwenyezimungu na chchote isipokuwa watawajalia maombezi yao yatakuwa enye pia tukaona katika darasa la jaa kwambahasa zinatakiwa zipangwe katika swala ya jamaa ya kumswalia jneza ziwe nit nakuendelea kwani mtume salaalwasa ilikuwa anapendelea sana kupanga safu tatu safu ya kwanza ya pili ya tatu hata kama ikiwa watu ni wachache tofauti na swala za kawaida inakuwa mtu anaswali imamu na safu moja lakini yepamoa uccwa watu eh, tunaona kwamba aliswali swale ya safu tatu kama ile swala alioswali kuswalia maiti ikawa akaeka safu ya watu watatu nyuma kabisa halafu wakaja wa wawili wawili eh, halafu mmoja ambaye ni yeye mwenye kuswalisha kwa hiyo hii kwamba safu tatu ndio zinapendeza zaidi katika kumswalia maiti vile vile ikiwa ikitokea iki kwamba hakuna pamoja na imamu isipokuwa mtu mmoja dharura hiyo sasa na kwamba hapana umoja watu wengi waliokuwa wanamswalia yule maiti shekhe anasema wa idha lam yujad maa limami gheira rajulin wahidin fainahu la yakifu hidhaa kama huwa assunna fi sair salawati bali yakifu khalfa alimam kama ikitokea kwamba watakaomswalia maiti ni watu wawili tu basi isiwe ni ule utaratibu wa swala ya kawaida kwamba watu wakiwa wawili basi mmoja anaweka begalaki kwa mwingine wanakuwa sawasawa lakini katika swala ya jineza inakuwa ni special kesi hii ni kwamba imamu anatangulia na maamuma anakuwa nyuma kwa iyo, hiyo hiyo ndio hali ambayo ameifundisha bwana mtume sal llahu alihu pia leo tutaangalia jinsi shekhe alivyoanza kuelezea kwen, kwen, mambo mengine alisema walwali au naibuhu ahaqu bilimama fiha min alwalii lihadithi abi hazim qala إني لشاهد يوم مات الحسن بن علي فرأيت الحسين بن علي يقول لسعيد بن العاص ويطعن في عنقه ويقول: تقدم فلولا أنها سنة ما قدمتك وسعيد أمير على المدينة يومئذ أنا سيما شيخي والي yaani kiongozi mkuu wa kisiasa wa eneo fulani au naibu wake ndio mwenye haki zaidi ya kuongoza swala ya jeneza kuliko walii wake yaani walii kama vile baba yake mtu aliyekufa au mtu ambaye anakuwa ni mtunzaji wake walii wake kwa nini kwa sababu ya hadithi iliyopokewa na abi Hazim, anasema huyu abihazim nilimshuhudia siku alipokufa hasan bin ali jukuu wake mtume huyu salllah alewa sallam alipokufa Nikamu, nikamuona ndugu yake hasan ambaye anaitwa al husein bin ali akimwambia saidi bn l as na huku anamgonga kwenye shingo yake akimwambia takadam tangulia falaula annaha sunna ma kadamtuka kama sio sunna basi nisinge kutanguliza na saidi siku hiyo ndio alikuwa amiri wa mji wa madina kwa hiyo hii ikawa ni dalili kwetu sisi na shekhe kaileta kwamba anayefaa hasa eh, kutangulia kuongoza jahazi hili la, la swala ya jineza hasa ni kiongozi wa kisiasa wa mchi ani kwa mfano kama hapa tanga mfano ingelikuwa mkuu wa mkoa au mkuu wa wilaya hasa ni mwanamme basi kwa sheria ya kiislamu ingilikuwa huyo mkuu wa wilaya ndio anayeongoza anayeongoza swala ya jineza kama anavoongoza swala swala nyingine basi angekuwa yeye ndio aula zaidi kuongoza lakini bahatimbaya nchi yetu hii na nchi nyingine eh, ztnashwa sisa mba mbali na dini mbali hili ni tofauti na mafunzo ya uislamu kiongozi wa kisiasa katika uislamu ndio kiongozi wa dini kama alivokuwa mtume na makhalifa wangofu sala saa warla anu hawa walikuwa ni viongozi wa dini wakiongoza watu waibade, wa ibada na wakiongoza serikali zao na sisi hatuna ile sera ya kikristo kwamba eti dini mbali siasa mbali sisi tuasema siasa na dini ni kitu kimoja kwa hiyo kiongozi wa nchi ambaye ni walii ni, ni, ni wali wanaita katika lugha ya kiarabu basi anaweza akawa anaongoza pia katika mambo ambayo yanamlazimu ونغوز عبادة الجنازة وكذلك عيد شيخ ينبالو أملي تاجا وإن لم يحضر الوالي أو نائبه فالأحق بالأمام أقرأهم لكتاب الله ثم على الترتيب الذي ورد ذكره في قوله صلى الله عليه وسلم anasema ikiwa kiongozi huyo wa kisiasa au naibu wake hawakuhudhuria katika hilo shughuli za jeneza za maiti kumswalia basi aliye na haki zaidi kuongoza eh, swala ya jeneza ni yule ambaye ni mbora wetu katika uran kwa utaratibu ule aliobainisha mtume salllaleh wsalam katika hadithi aliposema eh, yaumu lqauma arauhl aongoze watu katika swala yule ambaye ni mbora wao katika qurani fa in kanu fi lqiraati sawaa na kama ikiwa kwenye qurani watakuwa sawa aaclamuhum bisunna basi awe ni mbora wao katika sunna mjuzi zaidi katika sunna fa in kanu fi lsunnati sawa fa akdamuhum hijratan ikiwa katika sunna wako sawa basi yule aliyetangulia kuhama hapa wanakusudiwa wale waliohama kutoka makka kwenda madina fa in kanu fi lhijrati sawaa fa silma ama wale ambao ikiwa wale waliohama ni sawa basi achaguliwe yule ambaye ni mtu wa salama zaidi walayuaminu wa rajulu rajula fi sultanihi asimwongoze mtu mtu mwingine katika utawala wake kwa hiyo hii ni hadithi ambayo mtume sal lla salam amebainisha juu ya ulio utaratibu wa kumpa mtu nafasi ya kuongoza ibada ya nini ya swala kama hmm. ilivyo katika swala za kawaida vilevile hmm. vile katika mambo ambayo ameataja shekhe katika kitabu chake aasema waidhajtamaat janaizu adida min arijali wanisa sulia alaiha salatan waxida wajuilat walau kanu sigharan mima mimayalilimam wajanaizu linath mimayali lqibla anasema ikiwa waliokufa ni watu wengi unaona you know, basi ni wanaume na wanawake mtume alikuwa na ndio linavyotakiwa kuswalia maiti wote hawa swala moja tu inawezekana na walijaaliwa wale wanaume waliokufa ndio wale ikiwa ni wanaume watu wazima au wadogo basi wale ndio ambao wanamfuatilia imamu wakati ule wanapangwa basi watu wanaomfuatilia imamu wanakuwa ni wanaume halafu na wanawake ndio wale ambao wanakuwa wamewekwa upande wa kibla wewe imamu uko hapa alafu wanakuja mwanamme mwanamme alafu wanawake wanakuwa mwisho ndio wale ambao wameelekezwa upande wa kibla na mtume sala llah alu katika hadithi iliopokiwa na nafi bnu cumar anasema anahu sala ala tisi janas jamia kwamba mtume salllah alwa sallam aliwaswalia ali wa maiti wako wa, wa tisa kwa ujumla wote akawaswalia swala moja fajacala rijala yaluna alimama akawajalia iwale wanaume ndio wanaofuatilia imamu wnisa yalinu alqibla na wanawake wakawa ndo wanafuatilia upande wa kibla kwa hiyo hiyo ndio sunna kama swala si lazima kuswali kila mmoja eh, swala yake kumswalia ya maiti mmoja mmoja lakini wanaweza wakaswaliwa wote kwa sharti ya kwamba majineza yao yanapangwa kwa upande ule wa wanaume wanakuwa mbele ya imamu na wale wanawake wanakuwa mwisho wa, wa kuelekea ibla pia hii na maana ya kwamba wayajuzu yajuzu an yusali la kuli waxidatin mn aljanasi salatan lianahu laslu waliana lnabii faala dhalika fi shuhadai uhudi pia inajuzu pamoja na kwamba kuna maiti wengi lakini mkawa kila maiti mnamswalia swala yake hii inaina juzu kwani mtume sal la lw salam wale waliokufa wali katika vita ya uhudi mmoja mmoja kwa hiyo hii inaonyesha kwamba mtume sala a salam alifanya yote mawili kuwaswalia waliokufa wengi wakati mmoja swala moja na kuwaswalia waliokufa wengi mmoja hadi mmoja ni jambo ambalo lina juzu pamoja na hayo shekhe alimamu nawawi anasema wamekubaliana wanachuoni tafakul ala ana alafdal an yafruda kula wahidin bisalatin anasema walichokubaliana wanachuoni kwamba kilichobora mkiambua mchague kuwaswalia wote kwa mkupuo au moja mmoja wanachuoni wanasema kuwaswalia mmoja mmoja ndio bora zaidi pamoja na kwamba kule hakuja katazo pia shekhe anaendelea kusema watajuzu salata ala ljanazati fi lmasjidi lihadithi aisha radillah anha na inafaa pia kuswalia maiti ndani ya msikiti na hii inatokana na hadithi iliyopokewa na mama aisha alipokufa hasa sahaba mtukufu sadi bn abi waqas kwa hiyo mtume sal lla ali wa sallam akwamsh eh, waez akawaamrisha wakeze eh, wakenda wakaswalia jeneza ndani ya msikiti wakaswalia wote naona eh? jeneza ndani ya msikiti kwa hiyo hii inaonyesha kwamba ni katika tukio ambalo limetuwekea sheria kwamba na kuswalia na maiti ndani ya msikiti pia inafaa lakini shekhe akasema alafdhalu salatu alaiha khariji lmasjid lakini iliyokuwa bora ni kumswalia maiti nje ya msikiti fi makanin muadda, mu- mu- muadda, muadda lilsalati ala ljanaisi kama kana alamru ala ahdi nabii salllalw salam wa huwa alghalib ala ahdihi fiha anasema lakini iliokuwa bora ni kumswalia maiti nje ya mskiti katika sehemu maalum iliyoandaliwa kwa ajili ya kuswalia maiti na hili ndio jambo ambalo mtume alilifanya kwa wingi sana na ndio katika mwongozo wake kwa sababu mtume sallaal salam anasimulia sahaba mtukufu abdllah bn uma kwamba ana alyahuda jau ila nabii sal llah al wa salam minhum kwamba mwanamke eh, mayahudi walikuja kwa mtume sal laal wa sallam, na mtu mmoja katika wao wa mraatin zanaya wakawa wamezini hao wanawake mwanamke na mwanamme fa faamara bihima farujima akaamrisha wapigwe mawe wakapigwa mawe ariba min maudhii ljanais inda almasjid walipibwa mawe karibu na eneo la kuswalia maiti mbele ya msikiti kwio hiisio ingekuwa ndani lakini hili eneo inaonekana ilikuwa ni eneo maalumu la kuswalia swala ya jeneza nje pia hadithi nyingine ambayo inaonyesha dalili ya kwamba sehemu za kuswalia zinakuwa ni nje ni hadithi ya jabiri anasema mata rajulun minna alikufa mtu katika sisi faghasalnahu wawadhanahu lirasulillah tukamsafisha tukamweka kwa ajili ya mtume sal llah ali wa sallam haithu tudhaau ljanais sehemu ambayo inawekwa majeneza maiti inda maami jibrili sehemu ambayo alipita jibrili thumma adhanna rasula sal la salam bissalati alaihi kisha tukamtakaruhusa mtume sala salam aje kumswalia maiti yule kwa hiyo hii inaonyesha kwamba hakika kumswalia maiti hasa inavotakiwa ni nje ya msikiti lakini tumeona kwamba e, mtume aliruhusu wanawake wakenda wakamswalia maiti ndani ya msikiti hata yule aashi siku alipokufa yule mfalme wa habasha mtume aliamrisha kuswaliwa kwenye sehemu maalum inaitwa muswala sio mskitini ilikuwa ni kiwanjani nje ya mskiti kwahiyo hiyo hasa ndio sana suna ya mtume saalwsa pamoja na kwamba hatusemi kwamba kuswalia ndani ya mskiti haifai lakini uongofu uliokuwa bora ni kufuata taratibu na mwongozo wa bwana mtume kwamba mara nyingi walikuwa wakiswalia maiti nje labda kukitokea hudhuru kama vile mvua unaona upepo mkali au madhara yoyote ambayo anaweza akawepo basi watu waingie katika msikiti lakini tukitaka suna ya mtume hasa ni watu kuswalia maiti zao nje ya msikiti na wala sio ndani ndani kama inawezekana mara moja na isiwe ndio ada y kuswalia maiti ndani ya msikiti kama ilivyo katika Ma, ma, wa, nani, katika waislamu wetu hapa tanzania afrika mashariki kwamba maiti hasa zinaswaliwa ndani ya miskiti watuauawalivoanza kuswalia nje ya miskiti walionekana mviroja wanaonekana wamekuja na dini mpya lakini haya twasema ni uchache wa elimu na kutoeleweshwa waislam lakini hasa tunaona hadithi nyingi zinathibitisha kwamba bwana mtume sallau al wasalam aswa ali aliswalia maiti zake nje ya msikiti nona na si jambo ambalo ni jipya tasema ni jipya kwa sababu halikuwa likielimishwa kwa hiyo alhamdulilahi hivi sasa kwa sababu vijana wa sunna hasa wamefanya mazoea kuswalia maiti zao nje ya msikiti watu kidogo ule wahshi umewatoka woga ule na hofu na nini wanaona ala kumbe hili ni jambo ambalo linakubalika na hivi tunatoa madarasa ya kuelimisha watu wanaona kweli iliokuwa bora ni kumswalia maiti wetu nje ya msikiti na sio ndani yeah. na bado twakariri kusemaa kama akiswaliwa ndani si tatizo hii ni haramu haifai lakini tuaendelea kusema kwamba iliyokuwa bora ni kumswalia nje ya msikiti na wale watu wasionekane mviroja wamekuja na dini mpya lakini hiyo dini ndio alioifundisha bwana mtume salwsa kwa hiyo leo inshallah tutatosheka na haya tu ambayo tumefikia hapa inshalla tutaendelea tena na shughuli zetu za kumswalia maiti wetu kwa ule mwongozo aliotupa banamtume salallahu laihi wasalam wabillahi ataufik nam msikilizaji wa radio Ehsan fm tukiwa tunaendelea kukichambua kitabu cha ahkami l uh, tupo katika uh, ile sehemu ya kumswalia maiti na Uh, shekh letu shekh sali baraani anaendelea kutupatia faida ambazo wengi tunaona kama ni mambo mageni katika maisha yetu akini esemaana anauliza anasema assalamu alaikum shekhe umesema haifai kwa mwanamke kujipamba, uh, kujipamba kwenye msiba kama wanaenda kujipamba kwenye misiba kama wanaenda harusini wiki iliyopita uli mfa uh, ulitoa mfano wa swahaba mmoja aliyefiwa na mwanaye na alikuwa hajui aliporudi nyumbani akamkuta mkewe ikajipamba sana na akafanya tendo la ndoa na baada ya kumaliza mkewe akamwambia kwamba mtoto wetu amefariki wa ukasema si vibaya uh, vipi mbona unasema haifai shekhe ndivyo swali lilivokuja alhamdulilah inaelekea ndugu yetu hakuwa akituelewa vizuri no. yale ambayo tuliyazungumza katika madarasa yaliyopita pale tulizungumzia kisa cha mwanamama mmoja ambacho kisa hicho kilionyesha udalili wa kwamba mtu anayefelewa na asiyekuwa mumewe basi huyu anaweza akawa siku ya mazishi unaona nyumbani kwake anaweza akampambia mumewe unaona na hata kufanya naye kitendo cha ndoa starehe yeah. hiyo wakati maiti yuko ndani lakini hapa swali lilikuja kuulizwa kwamba watu wangine watu wanakwenda ku kwenye Nah, sasa kweli wewe unakwenda mazikoni iwe sawasawa naoenda harusini nah, s- s- tofauti haya huyu mwanamke ambaye amempambia mumewe katika kumliwaza na nah. kuonyesha kwamba ana subra pamoja na kufelewa na mwanawe m- m- m- nyumbani lakini kwamba yeye anaweza akaishi maisha ya kawaida ya furaha na starehi yeah. na kuweza kumpa haki yake mumewe hata kama ikiwkafelewa na mewe yeah. tofauta na aawake na ambao wanakwenda kama uliza waakwenda majidhahabu na mapambo wanapita majiani na hali ya mapambo namna aaakaakiwa akpamba ampambia mewe yeah. sasawewenda mazniaambieeakochokochwa yeah. madhahabu na ma maskara na nini vitu vyote hivo watu wanaangua vilio hapa mm. wewe ndio kwanza t umeshika masimu nachezea unarushiana watu au wacheza gemu naona eh? na. apa pana tofauti ndugu yetu hakutuelewa eh? akini bado msimama wetu ni uleule ule, kwamba mtu ukifiwa na ndugu yako au ukifiwa na mwanao ah, wewe na mmeo nyumbani uweza ukajipamba unaweza lakini sio ile wenda mazikoni ukenda ukafanya mambo haya na. Uh, nadhani ndugu yetu shekhe amefafanua vizuri uh, swala ambalo ameliuliza anauliza mwingine anasema asalamu alaikum shekhe je kama umeoa mwanamke alafu akafariki kabla hujamaliza uh, huja kulipa mahari yake je unaruhusiwa kumalizia kulipa deni lake natokea kiviricha mombo ndiye ambaye ikauliza swali ndugu yetu anatokea kiviricha mombo alhamdulillah sio tu unaruhusiwa bali ni wajibu kulipa hili ni deni kama ilivokuwa deni jingine Naam. watu wengi hawajui kwamba mahari ni haki ya mke kwa hiyo mpaka anakufa weo hujampa ni deni hilo sasa deni hilo utawalipa warithi wake kwa sababu yule mwanamke akifa mm. si anarithiwa sasa urithi unakwenda kwa wanawe kwa hiyo wewe na utampa nanii deni lile utalilipa watagaiwa urithi kama mmewe yuko hai na wanaye watagawana kwa mujibu wa sheria ya kiislamu yeah. sio kwamba eti eh, kama alivosema hapa unaweza ah, una, unaruhusiwa sio masala unaruhusiwa ni wajibu hasa kulipa yeah. deni la watu wabilahitaufik nam na swali jingine anauliza ndugu yetu anasema asalamu alaikum shekh naita omari mnyamiri uh, kutoka moa sawa uh, anadhani na. kuna swali limelirukasaa uh, kutoka moa anasema shekhe swali langu nauliza tunaambiwa kuwa dalili mojawapo ya kiama ni kurudi kwa masihi ya isa bnu mariam uh, je shekhe ikiwa uh, uh, ikiwa kesha r keshaa rudi na akawdhihirishia aka, aka umma huu kuwa yeye si mungu je shekhe kwa upande wa makafiri watatubia na kama watatubia mungu atakubali toba zao maana tunaambiwa hata baada ya kuja na biisa mwenyezimungu bado atakuwa akipokea toba za watu A, je shehe itakuwaji nadhani aliua na. naulizhii ene yake alhamdullah ya mwisho ilikuwa ndio imeeleza hakika ya majambo yalivyo kwamba milango ya toba unaona inafungwa wakati hufuatao kwanza mlango wa toba unafungwa hapa hapa kabla hata siku ya kiama akijafika wewe ukifa ukiwa katika sakraulmauti roho inatoka sasa na. roho sasa yatolewa ndio sasa umetubia kwa mula wako unajuta na. pale unaambua ni sore huna chako toba haikubaliki kwako wee pale kwa nini kwa sababu ulipokuwa mzima na uhai na una nafasi ya kuomba toba hkufana sasa unaona roho hiyo nimeubhuna ah, chako itakuwa ni ya firaun hiyo ambayo pia ambayoiauaingine wanasema alama ya kwamba toba inafungwa ni pale tutakaposhuhudia katika alama kubwa za kiama ambazo ni mwisho hizo kabla hata auoka jua upande si tunaona jua linatoka mashariki au sivyo no. asubuhi linaelekea magharibi no. mambo asamambo yataua kinyea tokea upande wa magharibi da lama ubwa akii alama hizi sio zile zinazoashiria kufungwa milango ya toba ndio no. maana takapowasuta wale wakristo hasa waliokuwa wakimwabudu na kuita mungu kuna ambao watarudi kwa mlawao no. naoo itakubaiwa kama alivosema unaona no. na vile vile kile kipindi ambacho kitakuwa ni cha watu watakuja tena ni watu waovu watupu Ndone. kipindi hicho itakuwa mlango toba umshafumgwa waliobaki ni watu waovu tu na ndio hawa ambao wataangukiwa na kiama naona watu watakuwa washari kabisa mtume anasema ni wale ambao wameangukiwa na kiama na wao wako hai ni ule wakati ambapo watu wamekithiri kufanya maovu na milango ya toba imeshafungwa wabilahitaufi nam na swala jingine shekhe anauliza anasema asalamu alaikum shekhe anauliza hivi riba lfadhuli ni ipi kati hmm. ya kukopa kwenye mitandao ya simu au mabenki yasiyo ya, ya kiislamu naam riba lfadhuli ni watu kubadilishana bidhaa kwa bidhaa ile fedha kwa fedha dhahabu kwa dhahabu lakini ikawa mmoja mzidishia mwenziwe uzito na mmoja anatoa pungufu mm-hmm. au mchele kwa mchele mm-hmm. kwamba mimi nakupa mchele kilo kilomoja wew wanipa kilomojauusu kwa madai kwamba wewe wangu mimi mzuri kuliko wako weweni wewe, mm-hmm. mm-hmm. wewe umkenda wewe umekuja kukopa kwangu mimi shilingi lakioja nakwambia wewe ukijakulipa kulipa basi lipa lakimoja na arobaini no. sasa hili nakuwa ni riba ya kucheleeshwa riba ambayo inaitwa nasia ukiangalia e, mitandao ya simu hii ya kukopa, ya, ya kukopa muda wa maongezi haiingii katika yote mawili mm. no. ae aamisa akwambia ungekuwa nazo ningekuuzia basikeli shilingi lu sabn sasa hiv lakini kwa sababu una ntakuuzia kwa mkopo lakini kwa shilingi al utalizilipa kwa mkupuo mpaka miezisita ile wanajuzisha wanachuoni aana uharamu wote kwa hiyo kwenye mtandao wa simu pia ukikopa muda wa maongezi umekopa bidhaa inaitwa muda wa maongezi huja wewe takaeti shilingi mia tatu halafu ulipe mia nne keshi pesa ah, ah. dalili ya kwamba umenunua muda wa maongezi hata ukipewa muda wa maongezi wa shilingi mia waweza ukatoa ule muda pesa zake ukendanua machungwauwezi azma utumie eny llazima utumie kwenye ile bidhaa no. kwa hiyo hiyo haingii eh, riblfadhl lakini inaingia riba nasia kwenye mikopo ya benki benki hizi ambazo zina riba mm. kwamba benki ikikopesha milioni moja itakuambia ukilipa lipa milioni moja na laki mbili hiyo ni riba ni haramu katika sheria ya kiislamwabila nam na swala nyingine anauliza ndugu yetu anasema assalamu aleikum shekhe uh, mume wangu ana wake wawili lakini amewezi kuwa mke mmoja nikimwambia