lipa milioni moja na lakimbili hiyo ni riba ni haramu katika sheria ya kiislamu naam. naam na swala nyingine anauliza ndugu yetu anasema asalamu aleikum shekhe A, mume wangu ana wake wawili lakini amewezi kwa mke mmoja nikimwambia ananambia hawezi kulala anatafuta riski shekhe hiyo inafaa kweli naomba jibu amaasema kula, huwezi kulalama anatafuta riski mm. sasa sijui palikuwa na uhusiano gani wa kutafuta riski huyu mume labda anakusudia kwamba mkewe mmoja anamili naye sana kule kwa sababu ndio anayemlisha mume labda hivyo maanake hapo ulivyoelewa we umeelewa vipi hawezi kulalama anatafuta isi hapa kazungumzia kwamba mume ana wake wawili mm. lakini kabezi kasumia lugha ya kiingereza kambakaaaa upandwaenzanuhl haramu katika sheriaislam mm. amba mtu kama ikiwa anafanya upendeleo katika ndoa mke mmoja anamfanyia dhulma kumnyima haki zake kumpa chakula kumpa aaamaaaaamabitianaita katia sheria islam mm. huyu analala kwake sku tano huy anakuas bila ridhaa hii ni haramu mtume amekemea ame na kwamba mtu atakayefanya hivi atafuuliwa siku ya kiama na bega lake litakuwa mail limepinda kama ni ishara kwetu sisi kwamba huyu mtu kawadhulumu akezi na yeye ameoa zaidi ya, ya mke mmojaueam wa ninikabekuleataasmalaa huy mkewa pli kamshurutisha alale kwake siku nyingi kwasabau ndio anayemlisha sasa hilo pia ni kosa kwa sheria ya kiislamu yeah. haii kwa sababu huyu mke wa pili anakusaidia basi ukadhulumu haki za huyu mke wa mwanzo wabilaiasaa ingin anaulizaasma ahehe o sali langu mimi ni hivi sisi wanawake tunajua kwamba kawaida ya siku za hedh ni siku saaoapata wez mzia Uh, na, na, asema je huu ni ugonjwa na katika mwezi wa ramadhani vipi kuhusu fidia alikuwa anauliza damu ikiwa inaendeleaalhamdulilahi bila shaka yoyote kwamba hakuna damu ya hedhi ya mwezi mmoja huu mm. utakuwa ni ugonjwa kweli kuna wanawake wana, wana wanaktilafiana katika ada zao kuna wengine siku tano wengine siku sita siku saba siku nane siku nne mm. lakini kuwa damu yatoka mwezi mzima haya maradhi sasa katika ghheridhchotakiwwewe ni kwamba ukadirie kama kabla hujaanza kutoka damu mfululizo mwezi mzima ulikuwa ukitoka lini na kwa supwi zkadiri zlsfika kwamba umeanza kutoka hedhi mpaka siku ile ambayo ilikuwa ni ada yako kabla ya kuumwa basi kuanzia siku ile zile hukmu za tahara zote unazo pamoja na kwamba damu kwa hiyo hukmu ya kuswali kujita, kutawadha kuswalikujitawarisha kuswali, kuswali unaona hukmu ya kufunga yote inakuwepo kwa sababu ukisema kwambatkwa sababu watoka damu ufungi wala uswali maisha utoka uswali hmm. kwahio uislam unaangalia hali tofauti baina ya mtu mgonjwa na mtu mzima wa bilahitfana swala jingine hapa anauliza anasema asalamualkuhehe uh, miihauzah mtu ikiwa amefunga lakini ana majini alafu ikatokea akapandisha akanywa maji hukumu yake ni nini huyu mtu huyu bila shaka atakuwa amefungua kwa sababu huyu ima itakuwa maradhi haya yakuwa kuna jini fulani linamtia ushawishi na kumwavuruga akili yake mpaka amajuumu badoaamaazoagangawaweze kumuugua kwa sheria kwahiyo kile kipindi ambacho kanywa maji maadamu yeye kahisi kwamba si makusudi basi siku akija kupona atakiwa alipe kama yuko katika hali ya ugonjwa atakiwa alipe deni lao hili naonaabilanam no, na anasema mwingine assalamu alaikum shekhe mimi naito salmini kutokea usagara napenda kumuuliza shekhe hivi kumswalia maiti kwenye misikiti yenye makaburi mbele inafaa naam kujenga misikiti halafu ukaweka makaburi mbele kisheria swala hairuhusiwi kwa hiyo ina maana ya kwamba kama ikiwa mskiti ulijengwa mwanzo halafu ndio yakaletwa makaburi kisheria yanatakiwa makaburi yale yaondolewe na kau, lau kama ni mskiti umekuja kuletwa baada ya kuwepa makaburi kwenye ardhi ya msikiti unaona basi msikiti huo uvunjwe sasa kuswali makaburini swala ya jeneza tumeona katika somo letu kwamba inafaa kwa wale ambao wameshindwa kuswali huku mjini wanaweza kuswali lakini sasa wewe kwenda kuswali msikiti ambao kwa sheria ulikuwa haufai kujengwa pale ni kwamba unatia nguvu uwepo wa ule msikiti kwa hiyo kwa maana nyingine itakuwa haifai kuswalia hata kama hiyo swala siyo ya kawaida ya kurukuu na kusujudu lakini umekwenda kuswalia kwenye msikiti uliojengwa katika viwanja vya makaburi itakuwa ufai ni kwamba unapendelea wewe uendelee kuwekwa msikiti ule wakati msikiti ule ulikuwa unatakiwa ubomolewenasheh hapa kuna, kuna, kuna swali ambalo uh, linatokea sana katika familia zetu hizi anasema salamu alaikum shekhe mimi naomba kuuliza ni ipi ya aliyeshawishiwa kuivunja ndoa yake na wazazi wake yeye ni juma haji kutoka duga ndie ambaye kauliza swalili shekhe naam hapa inataka kuangaliwa mulizaji, muliza, kwa sababu hatunaye muulizaji tungemuuliza umeshawishiwa kumwacha kwa sababu gani kwanini kwa sababu kuna ushawishi mzuri hmm. kwa sababu umeoa mwanamke tayari kuswala na kila ulivomwambia hataki kuswali au hataki kuvaa hijabu mwanamke huyo ni muasi malaya mwanamke mkeo lakini anafanya vitendo viovu kwa hiyo ukipata ushawishi wa mzazi mpaka ukamwacha utalipwa wewe na wazazi wako lakini kuna wazazi wengine kinyume chake kwa sababu wewe umeoa mwanamke si jamaa yao wakaribu kabila lao lakini umempenda mke yule kwa sababu ya dini yake anavaa nikabu anavaa hijabu khamsa salawati sasa wale wazazi si watu wa dini wanataka umwowe mwanamke ambaye ni kabila lao mm. kwa hiyo wakawa wana umwache sasa we ukimwacha utapata dhambi yeah. kwa nini kwa sababu sisi tuwaambiwa tuwanusuru dada zetu ambao wako katika imani waokatika dini sasa wewe unakwenda kumwacha kwa ushawishi hu tuwaita wa, wa kisheitani kwahiyo kwa maana nyingine haifai na we utakua umefanya kitendo cha makosa utapata dambi na anauliza andugu yetu anasema shekhe mimi ni mke alafu kuna mwanaume huja akimwambia mke wangu kuwa mumewa na kimada nje na wakati sina ikaenda hadi tukaachana tuka je I, itakuwaje hii nadhani ni, ni maswala ya it hayashetab mm, kama ikiwae kuna kwamba mi nnamke alafu kuna mwanamme huja akamwambia mke wangu kwanza kosa litarudi kwako vipi umemruhusu mwanamme anab kuja kuzungumza na mkeosa a anza mwanamme ajnabi hawezi kuzungumza na mkeo bila idhii yako na. sasa vipi umemruhusu mwanamme kisanrafiki aja akamtia maneno yule mkeo mpaka mkagombana na kukutilia maneno ya umbea kwamba mmeo ni hivi hivi hivi hivi Hili ni kosa aiaswakheriaaoaenamale maneno ambayo yamejengwa katika dana ayana yaini na ukweli na mwenyeziunu ametuamrisha nasema yauina amanu tanib kathi mnymlamini iepushensanaaaabawani baadi madhambi ma, ma, ma sasa wewe mwanamke umeambiwa na mwanamme wa kigeni ambaye si mumeo kosa la kwanza halafu la pili kwamba we wakubali hayo maneno ya dhana kwa sababu tendo la uzinzi si jambo jepesi kumsingizia mume ule mzinifu kuna, kuna, kuna sheria ya kiislamu kwamba ukisema fulani mzinifu ukipelekwa mahakama ya kadhi mb utoe ushahidi wa watu wanne ambao wameona lile tendoot linafanyika jambo ambalo si rahisi sasa awew ufikie kugombana na mumeo mpaka ukataka talaka kwa maneno ya anaana tena yameletwa natu fasu bnaba aaaoza s afte haia wake anusibu zo auma bijahalatin fatusbiula mafaaltunadmn msie kaasua kwa ujinga wakadhurika watu kwa ujinga kama madhara ya kuachana haya unaona mkaja kujuta baadaye kwa yale ambayo umeyafanya wa bilahitaufiu naam na swala nyingine hapa anauliza ndugu yetu anasema asalamu alaikum shekhe uh, uh, kaka naomba uniulizie shekhe kuna mashehe wengine wanasema mtu akijishika wa utupu hata kama sikwa matamanio na akiwa ana udhu basi udhu wake unatenguka na wengine wanasema hautenguki je sahihi ni hipi aa, makamu wa rais ndi ambaye kaulizaiisa ukweli masala haya ya mwanamme au mwanamke kushika utupu wake kwamba je unatangua udhu au autangui ni masalaytiafu anachuoni na sababu ya tilafu hasa ni dalili zimekuja zimegongana kwa dhahii tunavyoona kwa sababu mtume salllahaliwa salam katika hadithi iliyopokewa na imamu abu daudi anasema man massa dhakrahu fal yatawadah mwenye kushika utupu wake basi atawadhashika utupu wake atawadh lakini tukajakuta kuna hadithi nyingine ambayo pia ni sahihi mtume aliulizwa ana rajulin massa dhakrahu fi sla kwamba kuna mtu alishika utupu wake kwenye swala no. none, afaalaihi wudu je itabidi atawadhe mtume akasema inama huwa bidhatu minka asitawadhe kwani huo utupu ni sehemu ya kilili chake kama vile kushika shavu na hapo umeshika utupu na. sasa kutokana haya kuna wanachuoni waliosema kwamba ukishika udhu kwa mambo wamechukua hadithi hii na hii wanasema lazima tuichanganye hii ili tupate maana moja kwamba wakasema mwenye kushika utupu wake kwa matamanio ndio huyo ambaye atakuwa ametangua udhu lakini yule kaushika bahati mbaya au kenda kaoga au katawadha au kafanya lolote vile yule atabaki na udhu wake kama kawaida kwa hiyo hii ndio kauli ambayo twasema iko imebalance iko katika kauli ambayo ni nnguvunatimwingine anauliza nasema asalam lkumshehe hivi kitokea mtu anahitaji kuoa ila mwenyezimungu akamjalia uh, marahi maradhi ambayo yakampelekea kufariki kabla hajaozeshwa je atalipwa kwa nia yake au nia yake imekubaliwa hilo ni sali la kwanza e, mtu yoyote alhamdulah ukikusudia kufanya jambo la heri akawa hukuwahi kulkutimiza basi mwenyezimungu atakulipa kwa hiyo nia yako aauba kwa hiyo wewe umekusudia kufanya tendo la ndoa ambalo ni kufunga ndoa jambo la kheri lakini mungu akufikisha katika umri wako kutekeleza basi kwa nia yako hiyo mwenyezi mungu atakulipa bila shaka yotena swala laki like la pili anauliza anasema uh, anahitaji ana umweleze aina ya sabuni inayotakikana kutumika katika kumweshea maiti naam ukweli sabuni yeyote ile maadamu ina madukato mazuri nafaa maadamu haina contents, au vi, vi, vilivyounga ile sabuni vitu vya vi haramu mm. inafaa kabisa maadamu ina manukato kwa sababu maiti tumeona josho la mwisho atiwe vitu vya manukato kwa io wew ukienda ukamuosha na sabuni kama ulivyokuwa hai basi itakuwa tatizo lilote sabuni yoyote ndugu yetu mwingine huyo anasema asalamu alaikum shekhe naitwa rama mwarizo nipo magodi mkinga swali je ni kweli kwamba ahlulbaiti ni watu watano tu kama wanavyosema watu wengine e, s- si kweli kuna watu wa madhehebu anaitwa kishia wanajinasibisha na uislamu wanasema watu wa nyumba ya mtume ni watu watano kweli yani ni yeah. mtume salllah alw salam na m- bwana ali bni abitalib radiallahu anhu ona mm. ambaye ni mtoto uzake, Ambae, ni na Hussein, na mm. manaya, wa ami yake halafu pamoja na wajukuu zake mtume ambao ni hasan na husein na mwanaye anaitwa fatima lakini sisi ahlusunna waljamaa hapana wigo wa ahlulbeiti ni mkubwa mno kwa sababu hata huyu mtume sala salam alikuwa na watoto wengi hakuwa na mtoto mmoja tu ambaye ni fatima a watoto wengi lakini sasa ukisema hawam haa watoto itakuwa umevunja ume ukweli na uthibitisho wa bwana mtume salaa salam kwa mfano mabinti waliolewa na saidna uthman wawili awapia ni watu wa nyumba ya mtume alafu sitoshe watu wa nyumba ya mtume uaon Mwane, wakeze mtume pia ni katika watu wa nyumba za mtume salaa sallam hawa wamewatoa unaone halafu hata na huyo ali pia amezaa watoto wengine wengi unaone kama uh, umu kulthum mwanaye ali aliolewa na saidna umar lakini hatajui kabisa na wakati ikatokana na damu ya ali na. sasa utashangaa kwa nini watu hawa wamewazingira nyumba ya mtume ni watu watano tu wakati sasa kwa, kwa mujibu wa sunna ya mtume ni, ni, ni watu wa, wa, wa, wa, wa mtume wenyewe na wakezake pa unaona pamoja na wanawe halafu na alii naye pia na wanawe na waowakeze na vile vile al uqaili katika jamaa zake mtume salala salam maamizao ma hawa na kina al jafar naona watoto wa jafar na al abas ambaye mfano kama huyu abdullahi bni abbas ni katika watu wa nyumba ya mtume no. lakini utashangaa hawa watu hawana habari nao kuonyesha kwamba watu hawa si wapenzi wa kweli wa mtume wala wa ahlulbeitisalasa no. na anauliza mwingine anasema assalamu aleikum shekha kuna itikadi toka zamani ya kwamba mke na mume uh, wakimtia mtoto wao sunna basi hawakutani kimwili mpaka apone kidonda Uh, nipe fatua ju ya hilo heakumtia mtoto sunna alhamdullahi kwanza watu wengine wa hawaelewi lakini kumtia sunna maana yake ni kumtia tahara yani mtoto mdogo wa kiume akizaliwa anazaliwa na gozi katika utupu wake wa, wa, wa, wa, utupu wake wa kiume basi anatakiwa atiwe tahara kwa kutolewa lle gozi hasa hasa inafaa kuanzd lakini je ni kweli kwamba akiwa na kidonda imeharamishwa mtu na yule mkewe mwenye yule mtoto naona kufanya kitendo cha ndoa labda kitaharamishwa kile kitendo kwa sababu siku ya saba bado yule mwanamke anatoa damu ya nifasi lakini endapo mfano mtoto kaja kukatwa eh, kati wa jando tunaita siku za tayari kishaanza kuwa jibarobaro la mtoto la la mwaka mzima wako watu wanachelewesha kuwatia tahara watoto tayari yule mwanamke damu ya nifasi mshaondoka yeah sasa nani alisema kwamba ni haramu kumwingilia yule mwanampmke mpaka da eti, eh, kidonda kiponenankasema haya ni katika mambo ya uzushi wakuubda na kila uzushiupotovu wanakila upotou taingiaotoniwablazamaaaahehemimi no. ninatumiawenye mabanpaionauzaziwa mpango ninatarajikufunga mwezi mzima wa ramadhani kwa kuwa siingii katika siku zangu je yeah nitakuwa sahihi mama mamasele ndi ambae katumamealhamdulillahi nafikiri tulizungumza kama unakumbuka bwana juma juu ya hukmu ya kuzuia damu kwa sababu ya kutaka kufanya kitendo fulani cha ibada kama hiyo family planning ni mtu kutumia madawa ili aweze kuzuia uzazi nayaweze kuzuia damu damumfano no, no, watu wamekuwa wakitumia siku hizi wanawake wakienda hija wakitaka kufunga mwezi wa ramadhani basi eti hataki ule utaratibu wa kawaida aliopangiwa na mungu anakwenda kutumia mavidonge ili azuie damu ili afunge no. sasa tuliona hapa kauli ambayo ni sahihi ni kwamba ni haramu haifai mwanamke kwenda kinyume na maumbile kwa sababu kuenda kinyume na maumbile na kubadilisha maumbile ni, ni, ni katika ma, kutekeleza maagizo ya shaitani mwenyezimungu yeah. anasimulia haa mashaitani fala yughayiruna falayughahiruna allah nitawaamrisha wanadamu watakuja kubadilisha maumbile kwa hiyo wewe unabadilisha maumbile ni hikma ya mola kukupa wewe damu kila mwezi mara moja sasa wewe unakwenda kubadilisha sasa matokeo yake madhara wanayozungumza hata madaktari wasoko wislam no. wangapi wamepata makesa wangapi wameharibu damu zao zinakuwa zitokelei kwa mpangilio wamepatikana maradhi mengi ya matumbo na mfano wake kwa hiyo uislamu hauwezi kuthubutu kukubali mambo haya na mtu kashekakashaekewa na mtume sasa kama ikiwa hu, umetokwa na damu basi utakuja kulipiza no saumu so yako wakati mwingine nona swala ndu hinakulipiza kipita imepita lakini ukiwa umetokwa na damu damu ya hedhi basi utakuja kulipiza wakati mwingine abaa anauliza mwingine apa shehe nasema asalam shehe mimi naitwamere nimeondoka wammewangu bila yakuaganataya meshafaoachiana kwa sheria ya kiislamu huwezi mtu kuambiwa umeachika kisa umeondoka nyumbani kwa mmeo mwaka mmoja hata kumi hata arobaini bado wewe unahesabiwa ni mke wa mtu mpaka yule mke mume mwenyewe akuachau e enyew useme basi mimaisha doa asi unaenda kwa kadhi kuomba kitu kinaitwa uuuunajivuanaujivua hmm. kwako nabidi umrejeshee mumeo mahari yake hmm. na ikiwezekana mahakama inaweza ikapanga kiwango kingine cha ziada cha fedha umlipe kwa sababu contract ile ya ndoa umeivunja no. kwa hiyo wewe tabea utabeba matokeo yake lakini eti mke tu kawa mbali na mume miaka mitatu minne bado inasabiwa ndoa na akifo uye mume utakaa eda ya kifo aio hili ndio ambalo n jambo ambalosahlabda shehe nilikua nahitaji kufahamu hapo kurudi sasa anarudirudi vipi yani, akihitaji aki sasa kwamba huenda alikua anahitaji kupewa maelezo mm. anaanza vipi kurudi maana naza kendanaulemu kule kwa sababu si, bado ni mkewe sio ni bado ni mmewe mm. kwa hiyo njia nyingi tu njia za kisasa zimekuja za kutusaidia wanadamu masimu au unaona aibu simu tuma mtu jamani mi nilifanya makosa mwambie n mme wangu mi natakurudi o no. na hata ikiwa mume kakataa bado wewe ni mke wa mtu labda katae aseme basi mi kwanzia leo si mke wangu. hicho kitu kingine no lakini huyu mwanamke ana haki ya kuruji kwa mmewe na akamwelezea makosa aliyofanya kama ikiwa ametoka bila idhini non ni njia nyingi tu zipo ambazo zinaweza zikaredesha mawasilianob yeah. anauliza mwingine anasema asalamu alaikum shekhe kuna tofauti gani kati yetu sisi waislamu kuweka mikono kifuani na kuweka tumboni mimi ni juma ramadhani kutoka duga naam alhamdulah kweli utakuta ukiingia kwenye misikiti ya watu wetu mfano tanga utakuta imamu mamuma eh, wanaweka miskiti kwenye matumbo au chini ya kiu na ukiingia miskiti ya vijana wanswai utakuta kinyume chake wanaweka mikono uu yafu z aaa shii fauduhu ilalah warasul mkizzana ju ya jambo lirijisheni kwa mwenyezimunu na mtumesasa uanalie bwaamtume siameswaaf akauambsa twangalie je kuna mapokezi gani sasa tukiangalia mapokezi tunaona kuna hadithi sahihi ya sahaba mukufusmaaswali na mume on a ydahu lymna la usa l salinammenaonowae waana u aana chake na. ama ukiangalia watu wanaoweka mikono kwenye matumbo hatuoni dalili itakuwa mazoea tu lakini dalili ya usahihi ni hii sasa wakati fulani tulivokuwa tunaswali kuweka mikono kifuani baada ya kujua hiyo sunna kuna baadhi ya mashekhe mungu waghofirie maskini walikuwa wanasema maneno kutaka kuaridhisha wafuasi wao Na kwamba eti hawa manswari wanafunga mikono kifuani kwa sababu tumboni kuna mavi. Ah, haya maneno mavya anenoi ii sisi tulisema kwamba kwa sababu mosaasababuamwiga kwa bwana mtume na mwenyezimungu anasema la kana lakum fi rasulillahi uswatun hasana amekuwa mtume wa mungu kwenu nyinyi ndio ruaza njema ya kufuatwa mm-hmm mfano mzuri na pia akasema swaluu kama raaitumuni usalli swalini kama viliona mikiswali kwa hiyo tumeona sisi kwa kupitia masahaba wamemuona tunawaamini tunawakubali wamemuona mtume akiweka mikono kifuani basi twafanya hivyo lakini si kwa sababu eti tumboni kuna mavi haya ni maneno kwa hakika yalikuwa ni uchochezi kuwatia watu chuki na vijana wenye kufuata mwenendo wa bwana mtume asalam lakini alhamduilahi hivi sasa tashukuru kwa kiasi kubwa sana watu wameelewa nawnaendelea kuelewa na, wabianasheh na, kuna swali kama mawili hi au matatu ya ziada anaulizaasemaasalahee nikiwa nimemtoa mke wangu katika ukafiri akas ila wazazi wake na ndugu zake bado ni, ni wagalatia je akifiwa na ndugu yake au wazazi wake tunaweza kwenda kuzika a sumeam kwamba mislam haruhusiwi kwenda kusimamia na kwenda kwenye maziko ya makafiri hata kama ni watu wako wakaribu wacha huyu ni mume ni baba wa mkeo waweza kawa baba yako ya wafir siruhusa kwa sheria ya kiislamu watu wanaongoza jeneza na msalaban kwa nini kwa sababu ile ni ibada kama vile swala ndio nikakuuliza swali utakumbuka wewe mwislam unaweza ukaenda kanisani ukaingia kwenye misa ya wakristo ndio hivyo hivyo kwenye jenesa kwa sababu hawa tumeambiwa ni watu wa motoni sasa wendasindikiza gani sasa hakuna hicho hicho tumeona dalili zipo ndani ya quran na sunna ya bwana mtume slsalam wabilahitaufik hmm. na swali moja nadhani la mwisho anauliza ndugu yetu anasema asalamu alaikum shekhe naomba kumuuliza shekhe kuhusu tarawe maana kuna wanaoswali raka, uh, raka nane na wengine ishirini ila limemsikia shekhe mmoja akisema kuwa jamhuri la ulamaa wanasema nikuswali kuswali raka ishirini hapana ukisema jamhuri ya ulamaa maanake nini yaani maulamaa walio wengi uh, ausivo sasa sisi katika dini yetu hatwendi na wingi wape sisi tunaangalia kama ikiwa nkweli hivyo kwamba wengi wameamua hivyo basi tunachotakiwa kuangalia waislamu haki iko wapi tulisoma maneno imam ya na imamu shafi juzi naimamu nawawi akinukulu maneno kwa ibn ayad kwamba usighurike na wingi wa watu wanaotembea katika njia ya upotovu usighurike na wala usibabaike wewe kuona wachache wako katika njia ya nini ya uokovu kwahiyo katika uislamu kinachoangaliwa ni uzito wa hoja siwa wingi wa watu kwahiyo kinachoangaliwa hapa hoja ni ipi mzito tukiangalia sisi mamaisha katika hadithi sahihi anasema mazada rasulllahi fi ramadan fi hair ramadan raka mtume sallawsalam hakuzidisha ndani wala nje ya ramadan zaidi yaia eh, eh, eh, haya mambo ya 20, 21, ilikuwa n jitihada za watu baada ya kufaamumena aihamuhamad uongofu uliokuwa bora ni mtume, wa bwana mtume alabda tumalizie kabisa tufune kipindi chetu anauliza anasema asala umshehe hivi hizi aaatunaruhusiwa kunywa kwa sababu inanukia pombe lakini haina kilevi yee ni masudi hasanialikuwa anaulizia hizi baadhia ya ya, ya, ya nanii ambazo zinatengenezwa na waislamu wenyewe mm. ukweli sisi tumeharamishwa kunywa pombe na. sasa yee mwenyewe mwenye kuuliza sema haina pombe lakini harufu ya pombe hmm. unaona eh? hii harufu sio dalili ya uharamu wa kunywa kwa sababu harufu ni ya pombe hmm. kwa nini natoa mfano ambao ni hai kuna dawa hapa ya kifua inaitwa mikojo ya punda mkojo wa punda je waionaje ile harufu yake ni ya mkojo wa kutupa lakini mbona twainywa na wakati mkojo ni najisi na. mkojo mbali ya, ya kwamba ni haramu tu kuunywa ni najisi tofauti na pombe pombe wanachuoni tumeona kauli yenye nguvu sio najisi na. ni haramu kuinywa tu sasa iwe eti harufu ndio itupelekee sisi kuharamisha pombe kuharamisha malti hiyo unavyosema sisi tutaharamisha kilevya swali itakuwa je malti inalewesha kama yalewesha haram haileweshi tunaweza tukainywa wabilahi labda shaka ndugu yetu ukauliza hivi kwa sababu kuna ubishi watu wanasema pombe ni pombe tu kwa hiyo kila aina ya pombe ni haram hii haijawa pombe pombe wanachoona sama yuhamiru lakla ni ile ambayo inapoteza ufahamu katika akili ndio maana ya pombe Na ndio hivi utasema mirungi napoteza fahamu za watu kwa upande mwingine mm. madawa ya kulevya lakini je ma hata ukinywa chupa ishirini yapoteza akili swali bwananyumabasi itakuwaje pombe ni pombehii si pombe hii ninahpombe ni na. ofauahwakati na, nili, nili, nili, nakuja niliambiwa na, na rafiki yangu mmoja hivi nikukariria hili swali mm. ushalizungumza lakini kwa niaba ya watu naona lilikuwa likiendelea kuwachanganya labda wengi walikosa kipindi kuhusiana na hukmu ya dereva na somu mm. dereva ambaye labda anaendesha magari anaenda rwanda anaenda masafa ya mbali na ile gari vipi kuhusiana na som yake watu walikuwa nahitaji kufaham tena lsalabda ngliasema mwenyezimungu ametutaka wa wagonjwa na wasafiri tunaweza ni ruksa kufungua kwa sharti ya kulipia siku nyingine na. kwa hiyo mtu hata kama ni kazi yake udereva kwa sababu lengo la kupewa ruhusa watu hawa ni mashaka ya safari tabu sasa je anayekwenda yeah, rwanda hapati tabu nakuuliza sasa kama anapata ruksa ile pia anayo lakini anatakiwa lazima alipe hawezi kusema mimi itabidi nifanye udereva mwaka mzima sina siku ya kupumzika itabidi ima ufunge wakati ukiwa safarini au utafuta elikizo ulipie Na kwa nini kwa sababu hii tukisema ruksa haina maana ni haramu kufunga kwasababu mtume alikwenda vita hasa msafara ya mbali na baadhi ya masaaba kuna wengine walifungad uaea kafunga na wako madereva wetu wanakwenda mombasa dars salama wanafunga kama kawaida mwana. hasa siku hizi yale mashaka yamepungua lakinitwasema kwamba wakila tusiwalaumu kwa sharti kwamba wanalipa siku zao siku nyingine baada ya Ramadhani wabillahi at-tawfiq. Naam, a, msikilizaji wa redio Ehsan FM tayari tumefikia tamati ya kipindi chetu, a, kipindi maalum kwa ajili ya mwezi mtukufu Ramadhani, kipindi ambacho huwa kinakurjia muda na wakati kama huu. Lakini fahamu kwamba kipindi hiki kina sehemu kubwa mbili ambazo ndizo mihimili ya sehemu ya kipindi husika. Sehemu ya kwanza ni sehemu ambayo shekwa huwa anatumia muda wake kukichambua kitabu ambacho tunaelelea kukichambua hapa redio Ehsan kinachohusiana na Ahkamil Janaiz, hukumu za za hukmu za maiti kitabu ambacho kimeandikwa na shekhe muhamad nasrudini albani na vilevile kufanyiwa uchambuzi na shekh salim barahyani ambaye ni mudiri wa taasisi ya ansar Muslim youth center tanzania jina langu mimi ni juma masehmo ramadhani ndiye mwongozaji wa kipindi hiki lakini nakusihi uendelee kutuma maswali yako kupitia 779255745 779255745 mpaka tena siku nyingine insha allahu taala na kuwa geni kwa kusema assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuhu