Now um... asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu mpenzi msikilizaji wa rea ambayo nakutangazia kupitia masafaa na na aaaokua watumbaotumesamehewanaallatabarawaaainalanu mimi i juamasmramadani andiye wendeshai mkuu wa kipin iki maalum w ezi uf ramaani ai pa etu tna mgeni wetu mi sheh letu heh Shek salim baraani meataka kutufanyia cambuz waia akitauambaho kiahusiana na uu za jeneza akam janaiz kitabu ambacho kimeandikwa na shehletu heh Shek muhamad nasrdinialbanilabdaikukaribishe tena naambimmasayot monapokeapt i4 kwahiyo nawasii waskilizaji woteae wa saenelektsaopo ma, ma, taaak sa yanu ipakkaiisha shehltu heh salim baraani tupatie fadla ambazo ametuandaliana hizo faida ambazoametandalia ka skiaeaaasa waalaikum lsalamu warahmatullahi wabarakatuh alhamdulilah wassalatu wassalamu ala ashraf lambiya almursalin nabina muhammadin wala wa alihi wa sahbihi ajmain amabadu ndugu zangu wasikilizaji wapendwa pendo wa redio hsan fm tunaendelea tena na madarasa yetu ya mwezi mtukufu wa ramadhani tukiwa tunaendelea kuchambua kitabu cha hkamujenais ambacho kimeandikwa na fadilat shekh nasirdin lalbani rahimahullah na kwa kukumbushia darasa liliopita tulikuwa tumeshaingia kwenye kumsalia maiti wetu na tumeanza kuzungumza mambo ambayo yanafaa kufanyiwa wakati tunamswalia mpaka tukafikia kwenye darasa la mwisho tukazungumzia ni nani ambaye anastahiki kuwa imamu katika kumswalia maiti wetu tukaona kwamba kwa mujibu wa maelezo yalioleta shekhe na hadithi dalili ni kwamba kiongozi wa kisiasa hmm ambaye kwa wakati huo alikuwa akiitwa alwali katika dola ya kiislamu alikuwa ndio mwenye haki zaidi ya kuongoza swala ya jeneza au naibu wake kiongozi wa pale mahala alipo kama ni mkuu wa wilaya mfano mkuu wa mkoa unaona au pengine hawapo wote hawa basi hata diwani wa kata ila tu natofautisha baina ya viongozi wa kisiasa wa mfano huu wetu leo viongozi wa kisiasa nawadola ya kiislam dola ya kiislam kiongozi wa kisiasa pia ni kiongozi wa dini Sihi. moja ya wadhifa wakiongozwa kisiasa kwanza kuilinda dini halafu ndio wanaongoza siasa ya ndio maana utakuta mtume sallal salam na makhalifa wangofu ridanla alaihm walikuwa wakiongoza ibada na wakiongoza majeshi na serikali serikali yake sasa hapa kwa, kwa utaratibu wa sheria ya mazishi inakuwa ni ule kiongozi wa pale mahala ndio anatakiwa aongoze ibada ya maiti muislamu aliyekufa Na. au naibu wake Na. wa chini yake chay yani. ikiwa aa wanakuwa wana haki zaidi kuliko walii wake walii ni mtu wa karibu kama ikiwa mfano aliyefariki ni mzazi basi walii wake ni mwanawe akiwa alifariki ni mtoto basi mzazi wake ndio walii mfano wake hu kwa hiyo huyu kiongozi wa kisiasa alwali ni bora zaidi kumswalia maiti kuliko yule jamaa yake wa karibu na tulitaja hadithi za mtume salla wa sallam kwamba huyu al husein bin ali jukuu wake mtume alipofiwa na nduguye al hasan bin ali alimtanguliza sahaba mtukufu anaitwa saidi binlas none akamwambia tangulia kutuswalisha kwani kama si sunna hii ya kwa kutanguliza wewe kama kiongozi wa kisiasa basi ningemswalia mimi hii inaonyesha dalili ya kwamba kiongozi eh, awe ni ule kiongozi wa kisiasa mahala pale lakini nakariri kusema si aa viongozi wa leo ambao wameitenganisha dini na siasa kwa mfumo ule wa kikristo sisi dini na siasa ni vitu vinaenda sambamba aya vilevile shekhe alitaja kwamba ikiwa yule kiongozi wa kisiasa aluwali eh, atakuwa au naibu wake hakuhudhuria basi anakuwa ni imamu wa kawaida kwa ule utaratibu alioweka mtume salaaa salam kwamba aliyekuwa mbora wenu katika qurani ndio atangulie kama mpata watu wawili wote wako sawa kwenye qurani basi atangulie mbora wenu anayejua zaidi sunna na vilevile vile, eh, ikiwa wako katika sawa basi yule aliyehama mwanzo zamazile likua walipohama watu kutoka maka kwenda madina yeah. aliyehama mwanzo na fadula zaidi kwao atangulizwe ikiwa kwenye kuhama wako sawa pia basi ni yule ambaye atakuwa ni mtu wa amani zaidi aonay vilevile mtume s salam kaedekeza mwongozo wakumswalia ku, ku, maiti juu ya, ya mpangilio hu au vilevile shehe alitaja kwamba zikikusanyika maiti nyingi baina ya wanawake na wanaume wamekufa tuseme gari imepinduka au nini au ajali yoyote basi wakati wa kuswalia wanaweza wakaswaliwa pamoja wote lakini wale ambao ni wanaume ndio wanamfuatilia imamu akisimama mbele yao na kama ni wanawake basi wanawake wanakuwa ule upande wa kibula meelewana hivyo ndio ambavyo ilivokuwa sunna ya bwana mtume salalahu alaihi inafaa tumesema kwamba maiti hata wakiwa wengi watano sita basi ikawa kila maiti aswaliwa, swala yake. Pale, tumeona wote kwa, kwa pamoja, mmoja. hapa tumeona pia katika darasa atiaaaaliopita kwamba anaweza akaswaliwa kila maiti na swala yake kila maiti na suala yake iwe mwanamke au mwanamme vile vile tuliona kwamba inafaa kumswalia maiti msikitini tumeona kisa cha mama aisha kwamba alipokufa sahaba mtukufu salimnabi wakas ali, waliagizishia maiti itiwe msikitini wakaiswalia lakini pia shekhe akatueleza kwamba lakini iliyokuwa bora nikuswalia maiti nje ya msikiti kwenye sehemu maalum inayoandaliwa kuswalia majeneza no na hii ndio alivyofanya mtume kwa wingi sana kwahio kwa hapa inaonyesha kwamba kuswalia nakariri kwamba kusaadani yamsaio ikumsalia nje ya mskiti sehemu maalum imeandaliwa kuswalia kwamba huku kwetu imekuwa kinyume chake watu wamefanya kuswali ndani ya misikiti ndio bora nje bali hakuna kabisa hii suna imefanya kuhuishwa na watu wa sunna hivi sasa vijana saru sua walivyokuja wamepata elimu yao vizuri ya sunna ya bwana mtume wakaona wahuishe kwa hiyo mara nyingi wao wanaswalia maiti nje ya misikiti nje ya misikiti naona kama alivyofanya bwana mtume salallahu alaih wasalam na tumeona kwamba mambo haya yanaonekana mageni lakini si mageni kuoelewamanzo ilikuwa ni viroja ni mambo mageni tunaonekana kama tumekuja nadini mpya kumbe ni mambo yote yanadalili kutoka kwa sunna ya mtume sallah alwvile katika darasa jipya leo tunaona kwamba shekhe ameendelea kusema wala yajuzu salatu alaiha baina alquburi lihadith anas bn malik rillah anhu haitofaa kuswalia maiti baina ya makaburi mawili kwa hadithi ambayo imepokewa na sahaba mtukufu anas bn malik anasema ana nabiya sallahulh wasalam naha an yusala ala ljanas baina alquburi mtume amekataza kuswali kuswalia majeneza baina ya makaburi yani, hapa kuna kaburi makhiloni jambo limekataz kama yule mwanamke ambae alikua akifagia na kusafisha mskiti mtume hakupewa taarifa ya kifo chake akaskitika kwama kwanini hakufahamishwa alipopata abari ikawa kumbe usiku wake kwa hiyo mtume akaenda kule akaswalia lakini sasa hapa tunaona makatazo kwamba haifai kuswali baina ya makaburi kwa hikma anajuaye ambayo sisihatukufaamishwa wafihadina vile vile imam raa wakati anaswalia basi asimame mbele ya kichwa cha mwanamme atakua ee amesogea mpaka upande wa kicwa dwanamke atasimama katikatiseeyambotakuasimama yani kusimamia sehemu ile yenye usawa wa tumbo kwa hiyo hapa ndo hata mtu aliyekuja akimuona imamu iko pale na hajui maitigani asli so, maramoja ajua kwamba huyu ni mwanamke au ni mwanamme unaona ni hadithi ambayo imepokiwa na abighalib lkhayath anasema shahadtu anas bni malik sala ala janazati rajulin fakama inda rasihi imemuona anas bn malik sahaba mtukufu naona akiswalia maiti mtu mwanamme akasimama mbele ya kichwa chake ndolewa maiti yule wakwanza akajua na, na utiabijanazati mraa kaleaeeaa lmaiti wa kike katika makureshi au answari haya akaambiwa ewe aba hamza hili ni jeneza la mwanamke binti fulani mswalie basi fasalla aleiha fakama wasatuha akamswalia lakini akasimama katikati kwa hiyo hii ni dalili na ushahidi kuonyesha kwamba iliyoko suna hasa ni kumswalia maiti wa kiume usawa wa kichwa na ma- maiti wa kike usawa wa tumbo <coughs> vile vile amekuja tena shekhe kuelezea kwamba kishasimama imamu aanze vipi swala ataingia kwenye takbira na takbira kwa idadi ima zinaweza zikawa nne au utano kuna zimepokewa sita saba na tisa na hizo zote zimethibiti thabata ani nabii salallahalih wa salam kwa mtume salala salam non na yeyote twakaifanya hapa kama tamswalia maiti takbira nne sawa kileta tano sawa kwa sababu shekha nasa zote zimethibiti hizi kileta nani takbira sita sawa saba sawa tisa sawa zote zimethibiti kwa mfano katika kuleta takbira nne kuna hadithi nyingi sana zimetajwa hapa na shekhe hadithi karibu tano st karibu hadithi sita zimethibitisha kwamba mtume aliwahi kuswalia na masahaba maiti akaleta takbira nne allahu akbar tutaona atatakiwa aseme nini baada ya hapo lakini alafu allahu akbar laakbaallahu akbar, akbar. halafuanatu wasalam kamalisa swala ya jeneza haina kurukuu wala kusujudu kama takavona kwa hiyo hadithi ni ya kwanza kabisa ni ili lilopokewa na abu hurera kama tulivoona huko nyuma kwamba mtume sala au salam aliita watu kumswalia jeneza nona na alipomswalia akaleta takbira nne takbira 4 vile vile tunaona kuna nanii hadithi nyingine mpokewa na sahaba abdullah bn abas ambayo pia tulishaizungumza hivyo naone kwamba mtume salllah aleh wa alimswalia mtu ambaye alizikwa usiku eh, takbira nne kwa takbira nn na hadithi nyinginezo ambapo si lazima kuzitaja zote lakini jambo ambalo la hakika kwamba mtume aliswali kamswalia jineza baadhi ya maiti ambao walikuwa ni wengi aliwaswalia kwa takbira, takbira nne na vile vile shekhe ameonyesha dalili ya kuletwa takbira tano anasema huyu abdurahman bn abi leila anasema kana zaid bn arkam yukabiru ala janaizi jana na arba ilikuwa zaidi mn arkam akileta takbira ma maiti zetu takbira nn wainahu kabara la janazatin khamsa na yeye huyu akaleta takbira pia kwenye jeneza jingine kuleta takbira tano fasaaltuhu faala nikamuuliza akasema kana rasulullah yukabiruha ilikuwa mtume akizileta hizo fala turukuha liahadin li, li siwezi kumwachia mtu juu eh, ya hili milele yaani ataendelea kufuata mwenendo wa mtume salllahu alihi wasalam pia imethibiti kuleta takbira sita na saba na shekhe amenukua hadithi hapa none abdullah bni mughafal anasema anna ali bn abitalib salla sal- sal- sal- sal- ala sahl bin xunaif kwamba ali bn abi talib alimswalia sahaba anaitwa sahl bin hunaif fakabara aleihi sita akaleta takbira sita thumma ltaf, ltafata ilaina kisha akatugeukia fakala innahu badriyun yani kafanya hivyo kwa sababu huyu mtu alishiriki katika vita ya badr kwa hiyo hali zote hizi ambazo pia mpaka takbira ya tisa tunaona kwamba mtume sala llah sallam alipomswalia saidna hamza ambaye alikufa katika vita ya uhudi naye pia alimletea takbira karibu tisa kwahiyo hizo zote zimehi ila tu ni kwamba kama tulivyotangulia kusema kwamba kwa mara nyingi mtume salla sallam alileta takbira nne jambo ambalo alhamdulilahi huku kwetu maiti zimekuwa zikiletewa takbira nne mpaka watu wameona kwamba kuswalia jineza ni takbira nne tu yani endapo ikitokea tukaswalia maiti mmoja zaidi ya takbira nne pia itaonekana labda umekuja na dini mpya lakini sivyo tunaona kwamba haya yote yamekuja ni hadithi ambazo ni sahihi na idadi hizi zote zizokuja ni sahihi jingine shekhe anasema wayushrau lahu an yarfaa yadaihi fi takbira lula na ni sharia mtu akiswalia jeneza basi anyanyue mikono yake katika ile takbira ya mwanzo na kuna hadithi za wenye ushahidi huo kutoka mfano kwa abu huraira hadithi ya kwanza anna rasul llahi saawasaa kabara ala janazatin farafa yadaihi fi awal takbira wawadaa lyumna ala lyusra kwamba mtume salaawsal alileta takbira katika swala ya jeneza akanyanyua mikono yake miwili katika takbira ya mwanzo kisha akaweka mkono wake wa kulia juu yahhememnukuu ya shehe mwenzie ambaye amekufa kitambo sana katika watu wa madhehebu ya kishafii shekhe alimamu nawi katika kitabu chake mashuhuri kikubwa kinaitwa almajmu juzuia ta kurasa mi232 anasema faqala bnlmundhir fi kitabeihi alishraf walijma sema, amesema mwanachuoni bnmundhir katika vitabu vyake viwili alishrafu na lijma ajmau ala anahu yarfa fi atakbira wamejikusanya wanachuoni kwa kauli moja kwamba mwenye kuswalia maiti basi anyanyue mikono yake tu katika takbira ya mwanzo wahtalafu fi sairiha wakaktilafiana juu ya kunyanyua mikono baada ya takbira ya mwanzo kwa hiyo hii inaonyesha kwamba kunyanyua mkono katika takbira ya mwanzo ni jambo ambalo limekubaliwa na wanachuoni wote na hapa pana angalizo kwa sababu shekhi katika kuzitafiti hadithi hizi ambazo za kunyanyua mikono anasema yeye katika utafikti wake amegundua kwamba kauli yoyote inaosema kwamba baada ya takbira ya mwanzo kunyanyua mkono basi inafaa tena kunyanyua mara nyingine pale akasema kultu wa lam najid fi sunna ma yadulu ala mashruiyati rafi fi ghairi takbira alula ula asema nimesema hivi sijaona katika sunna chochote katika dalili zinazoonyesha uhalali wa, wa kisheria wa kunyanyua mikono katika takbira isiokuwa ya mwanzo fala nara mashruiyata dhalika wala hatuoni kuwa ni halali kisheria kufanya hivyo wa huwa madhhabu lhanafiya wa ghairihim na ni madhehebu ya imamu abu hanifamadhehebu eh, ya kihanafi na wengineo wakhtarahu lshaukani wa min almuhaqiqin na ndio chaguo rahihii la mwanachuoni mashuhuri anaitwa alimamu shaukani na wengine katika wahakiki na ndio qauli pia mwanachuoni mwingine anaitwa ibnu hazm kwani ibni hazm anasema wa amma rafau laidi ama kunyanywa mikono fainahu lam yati ni nabi sal llah ali Anahu, anahu rafaa fi sheiin min takbirati ljanaza illa f kutoka kwa nabii wa mwenyezimungu kwamba yeye amenyanyua mikono eh, katika takbira isipokuwa takbira ya mwanzo tu bas hii kwa hiohii inaonyesha kwamba tendo la kunyanyua mikono baada ya takbira ya mwanzo takbira ya pili kunyanyua ni jambo halijathibiti huku kwetu na kariri kusema kwamba watu wananyanyua mikono katika takbira zote hapa watu wamezoea kuswalia maiti na takbira nne kwa hiyo kila takbira ananyanyua mikono shehe anasemahililokuwa limekubalika na wanachuoni wote nikuyayuamikono wa anasema shee thumma yadhau yada lyumna ala dhahri kafihi lyusra warush wa, wa wasaid thumma yashudu bihima ala sadrihi wa fi dhalika ahadith anasema kisha kishanyanywa mikono basi anaweka mkono wake wa kulia juu ya kushoto eh, juu ya kiganja cha kushoto unaona na kusogeza mkono kidogo mwanzo wa mkono huu naona eh, halafu anaubana na kuweka juu ya kifua hiyo ndio taratibu ya swala zote waislamu wanatakiwa kifunga mikono basi wafunge kwenye kiganja juu ya kiganja cha kushoto kulia au kidogo wa mkono hapa halafu unaufunga pamoja una ilikuwa kuliaauoefa masaaba kwamfano kuna hadithi ambayo imepokewa na aadaama waanaa maruna an yada rajul yada lyusra la diraeh usra filaaiawau waaaishwauamtu eh, kuweka mkono wake wakulia uu ya kushooaaasamitu nabiy llah sal la lw salam yul imemsikia nabi wamwenyezmungu akisemaamashara lambiya umirna mitajili fitrina hakika sisi manabii tumeamrishwa tuharakishe ftari wa takhiru suhurina na vile vilevile kuchelewesha daku wa annadara aimanina ala shamailina na tumeamrishwa kuweka mikono yetu ya kulia juu ya kushoto kwa hiyo ni mambo ambayo yanathibitisha juu ya yale ambayo tumeyasema kwamba inatakiwa hasa mtu akifunga mikono basi funge eh, jumkono wa kulia juu ya kushoto ju uaatuhzakusalia kwa tutaendelea tena insha Allah, katika darasa linalokuja kuelezea hasa yale ambayo tunatakiwa tuyafanye katika kumswalia maiti wetu aqulu kauli hadha wabillahi taufi wasala llah ali saidina muhammad a 4 lakini nakukumbusha nikwamba tunaendelea kukichambua kitabu ambacho kinahusiana na kmu zaeneza amanai kitabu ambacho kimeandikwa na shekh nasrdini albani na mchambuzi wetu mkubwaapa resanini sheheletu she ramadhan unakwenda mwishoni je kuna nyiradi zinazoendelea za kuwaga, yani kuna nyiradi za kuaga mwezi maanuna msk awaeneawaaaaamaaishm sashaalhamdlaa kisisi asmamaneno a sm waamaa na moja katika ibada yetu ni tarawehe kiamulail kisimamo cha usiku kwa hiyo hapa mtu yoyote atakapofanya jambo lazima aambiwa aliegemeze na bwana mtume kwasababu endi mwalimu wetu tumekasema katika hadithi namabuith mualima nimefundishwa kuwa mwalim sasa wale wenye kuleta hizi nyiradi zimekaa kuta je bwana mtume kafanya kafundisha masahaba zake katika uhai wake au je baada ya kuondoka bwana mtume sa sallam kafanya vitu hivi sasa kila tukipekua vitabu hatukuti hiyo mwwada mwwada ramadan wadakallahu ya ramadan hatukuti madamwada ya ramadayaaa hakuna sasa wale wenye kufanya wajibu wao sasa kama nyinyi mmelitoa hili mmelitoa wapi sababu huu ni uradi kama navosemadhdss hatuwezufanazma tufundishwe mm. na mwalimu wetu bwana mtume salalaa kufundisha sisi tuaonauna hadihi ningi zazooyesha aina mbalimbali mbali ya dhiy ahatuuti aina hii ya dhikri ambayoimewekwa maalum kwa ajili ya kuwagana na mwezi mtukufu mtukufuramadan hatai iliyopo ni watu kwenda kufanya mambo ambayo hayana dalili wataingia katika ule mlango wa mazushi na waazushi aaiina mue aa anauliza mwingine nasema asalamu alakum shehe naulize vi je katika swala za usiku mimi naweza kumswalisha mke wangu yani mimi niwe imamu na yeye awe maamuma anaitwa khalidi wa majengo ndie ambaye kaulize swaliiheshwaba wewe unaweza ukamswalisha mkeo au mkaswali jamaa tuweza tukasema hivo yeah. lakini haikuwa ni utaratibu wa kudumu ni kwamba baadhi ya wakati utakuta mtume salaa salm aliwahi kuswali nyumbani na jamaa yeah. kama kuna wakati aliswali na sahaba mtukufu abdullah bn abasi kuna wakati aliswali nyuma yeye alimswalisha abdullah bn masud no, walikuwa mvijana hawa mara nyingine alikuwa akimswalisha eh, hudheifa bymani sasa katika dini ikiwa umeweza kumswalisha mwanamme na mwanamke pia unaweza ukamswalisha hakuna tofautiapawaio yeah. weweiofa ay akii hasa saujamaa swala ya jamaa ya kiamu kiamuleil ilisuniwa na kutuliwa mkazo hasa mwezi wa ramadhan yeah. ndio mwezi wa kukusanya watu yeah. ambao mtume alifanya akaacha alafu ikajahuishwa suna hii na sdna unaweza siku sku moja mojamoja mkeo au wanao lakini ashaiisiwe ni jambo la kudumu la kudumu ni wewe kila mmoja mmojakusa na anamuliza mwengine anasema asalamualekum shekhe na mi namuliza shekhe ye swala ya jeneza inaweza kuswaliwa bila ya udhuu kauliza ndugu yetuhivyo shee naam ukweli ni kwamba swala yeyote haiwezi kuswaliwa bila tahara. na swala ya swala masahaba kuswalia maiti aalsa mswalieni saibu wenu kwahiyo mwanachuoni mfano alimamu nai ambaye ni mmoja katika wanacuoni wetu aashshafama aasheas amesema wazi kabisa kwamba umma umejikusanya wanachuoni juu ya kuharamisha swala bila yaahaa صالحة جملة بلا طهارة نعم نحرام