بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمداً عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد وبنزي وتزمجويتو وتيفييتو يا أفريقا كربوني كتكاكيبيندي تيتو كتكوفو تشماليزي تكوفو ندانيا قرآن تكوفو الوقفات التربوية في القرآن الكريم katika mada yetu ndugu zangu katika imani tutazungumza mambo mengi mbalimbali yanayoihusu jamii hasa wewe muislamu ambaye unaniangalia tuko wote ndugu zangu katika mada hii tutazungumza malezi ya kiislamu ndani ya qurani katika upande wa roho tutazungumza malezi ya kiislamu katika upande wa mwili tutazungumza malezi ya kiislamu ndugu yangu katika imani katika upande wa kijamii kwa sababu tunapoangalia jamii yetu ya kiislamu kwa sasa tunaona kuna mabadiliko makubwa sana ambayo yako tofauti na vile mtume sallali wasalam alituachia ndugu yangu katika iman tumeachiwa uislamu uislamu ambao unakusanya vitu vingi vyote ambavyo tunavyovifanya katika maisha lakini tunapoona mmonyeko wa maadili tunatakiwa turudi katika qurani yetu ili iweze kutuongoza nini tufanye ili tuweze kufaulu ndugu yangu katika uislamu mwenyezimngu subhanahu wataala kwanza kabisa ameutukuza mati mhama ameufanya kuwa ni umma bora kaupandisha daraja katusifu sana ndani ya qurani ndugu zangu akasema mwenyezimngu subhanahu wataala ya kwamba sisi ni umma bora lakini sio kwa sababu miongoni mwetu kuna watu ni weupe miongoni mwetu kuna watu ni weusi miongoni mwetu kuna watu mashallah mwenyezimngu amewapa udra wana uwezo wa kifedha miongoni mwetu kuna watu ambao mashallah mwenyezimungu amewapa miili mikubwa la si hivyo allah subhanahu wataala ametaja malengo ya sisi kutuleta katika dunia na kisha akatupandisha cheo pale ambapo aliposema kwamba kuntum khaira umma ukhurijati lilnas tamuruna bilmaruf watanhauna an lmunkar watuminuna billah maana ya aya hii ni kwamba mwenyezimngu subhanahu wataala anasema kwamba mmekuwa ninyi ummati muhammad salllah alaihi wasalam ni umma bora kwa nini kwa sababu mnaamrishana mema na mnakatazana mabaya kwa hiyo ndugu zangu katika iman ndio naona ndugu zetu katika iman mashallah tabarakllah jazahumllahu khairan wanatoa juhudi zao kurekodi vipindi mbalimbali mbali katika lugha tofauti ili ihakikike daraja hii kwamba kweli sisi ni umma bora kwa kuamrishana mema na kukatazana mabaya wenye mali zao wanatoa kwa ajili ya uislamu uende mbele ndugu zangu kwa hiyo tunakuomba wewe mtazamaji mta, mta, mta wetu tuwe pamoja mimi na wewe uwe na kalamu yako na peni yako uandike zile faida ambazo utakazofaidika nazo ndugu yangu ndugu yangu katika iman wakati tunaingia katika mada yetu ya al waqafatu tarbawiya fi lqurani lkarim malezi ya kiiman yaliyokuja ndani ya qurani tukufu kabla hatujaingia ndugu yangu mwislam nimekuandalia utangulizi mzuri sana wa kipindi hiki nao ndugu zangu ni utangulizi bora ni utangulizi muhimu na unatakiwa uujue na uuzingatie kwa sababu ndugu yangu katika iman iwapo kama hautauzingatia basi yale yaleyote tutakayoyazungumza katika vipindi vijavyo basi yatakuwa hayana maana kwakwewe yatakuwa hayana faida kwa sababu haujui umuhimu wake ndugu yangu katika iman kituchakwanzakombaklzsa aaubanwataalaamaaaa wananmeka na, wa wa na nema za allah subanahuwataala lizowapa katika dunia wanaishi vizuri afya nzuri mashlla akalikwaniniweweekua hata siku moja majibu ambayo atakayokujibu basi leiti kama, kama sahaba wa mtume sal llahu alaihi wasallam mfano abubakar umar uthman ali na wengineo ambao walitoa maisha yao kwa ajili ya mwenyezimungu subhanahu wataala wakisikia majibu hayo utaona wakianguka na kulia kakuhurumia kwa majibu mabovu kabisa ambayo unayoyatoa hayastahiki na wewe kuwa, kuwa nayo ndugu zangu mfano ndugu zangu katika iman ni hasara kubwa sisi kuwa tupo katika hii dunia mwenyezimungu subhanahu wataala ametuleta katika dunia na tukaishi katika maisha haya yetu tunayoishia dunia alafu hatujui kwa nini tumekuja ni hasara kubwa ndugu zangu kuishi katika maisha haya maisha ya dunia tunakaa tuna, tunaneemeka tunaishi lakini pia hatujui kwa nini tumeishi leo hii nikikuuliza ndugu yangu mslam kwa nini umekuja katika hii dunia majibu yawengi katika wanadamuwtajufaanzaisa ya tumekuja katika dunia baada ya kuja katika dunia tunatafuta maisha katika njia za kutafuta maisha wanamashallaneaasma baada ya kazi mtu upate mali mashaallah upate nyumba nzuri ya kuishi eh? nyumba yakifahar kisha upate gari ya kfahar eh? baada ya kpata gari a kfahar oemanake zasadadazan aoaataka wapate kijana mzuri bo ndio waolewe na huyo baada ya hapo sasa watu wanaanza kula maisha malengo haya ambayo unayosema wewe si malengo sahihi mwenyezimngu subhanahu wataala hakutuleta katika hii dunia ili tupate kazi tuishi maisha mazuri tuishi katika nyumba nzuri tupate magari tuoane tuzaane tusubirie kifo hasha mwenyezimngu subhanahu wataala ametuleta kwa malengo maalumu wewe malengo yako hayo niliyozungumza unaoyazungumza wewe ni sawasawa na ule msemo wa waswahili unaosema vunja mifupa mene wakingalipo lakini msemo huu sio sahihi kwa nini wanakusudia kwamba kwa muda wewe ni kijana damu yako inachemka mwili wako mzuri afya yako nzuri basi fanya kile unachokiona kwako wewe ni sawa haramu twende halali twende mambo haki za watu kula ndugu yangu, yangu katika iman haya ni maisha ya wanyama si maisha ya mwanadamu sio maisha ya mtu ambaye anayejua kwa nini amekuja ndugu yangu katika imani tuko katika utangulizi wa mada yetu ya kwanza kabisa kuhusiana na malezi ya kiislamu ndani ya qurani tukufu mwenyezimungu subhanahu wataala ameyataja malengo ya sisi kuumbwa na kuwekwa katika hii dunia pale aliposema katika qurani wama khalaktu ljinna walinsa illa liyabudun kwamba mimi sikuumba majini sikuwaumba watu isipokuwa waniabudu haya ndio malengo ndugu zangu ambayo mwenyezimngu kwa sababu yake ametuleta katika hii dunia wamana liyabudun liyuwahidun nini maana ya kuabudu mwenyezimungu anapokusudia kwamba sikuumba mwanadamu na sikuumba majini sipokuwa ni abudu maana yake ili watu wampekeshe allah subhanahu wataala peke yake ndugu yangu katika iman nini maana ya ibada wanachooni katika afadawamezungumza maneno mengi sana lakini tukimchukua kiongozi ambaye anaitwa shekhu lislam bntaimia rahimahu llah taala wakati alipokuwa akitafsiri maana ya ibada ambayo kwa sababu ya ibada ndi tumepatikana mimi na wewe katika hii dunia alisema hivi alibada ismun jamiun likuli ma yuhibuhu llah wayarllah min laqwali wlafali walamali ii ndio ibada asema shekhu lislam bnu taimia kwamba maana ya ibada ni kitu ambacho ni jina ambalo limekusanya vitu vingi ndani yake lakini msingi wa hivyo vitu ni wajibu kwanza mwenyezimngu subhanahu wa taala avipende na kisha aviridhie katika maneno na katika vitendo vya ndani ya moyo wako na nje ya moyo wako bimaana mwanadamu ana matendo ya aina mbili kuna matendo yanayoonekana kwa watu na kuna matendo mengine ni matendo ya moyo wake ndani ya nafsi yake sasa wewe unatakiwa maisha yako mazima iwe ni ibada useme maneno mazuri ulipe thawabu uende sehemu nzuri ulipe thawabu ufanye umtembelee ndugu yako ulipe thawabu umpe sadaka mwenzako mwislam ulipe thawabu yaani maisha yako mazima kuanzia i mpaka zi ni ibada tupu mtu anaweza kushangaa akajiuliza swali kwa nini maisha kila kitendo kiwe ni ibada kila kitendo kiwe ni ibada na ni kwamba kila unachokifanya wewe kinahesabika na kinahesabiwa kuna watu maalumu kwa ajili ya kuandika mambo yako wewe unaoyafanya sasa yale yaleunyoyafanya wewo yamegawanyika katika sehemu mbili ndugu yangu mtazamaji wangu naomba unisikilize vizuri Tena kabisa ili twende pamoja ukiona nimekuacha kwa sisi wanadamu ndugu zangu tunafanya matendo ambayo yako katika sehemu mbili sehemu ya kwanza ima yawe mema ulipo thawabu sehemu ya pili ima yale matendo yako awe machafu ulipe dhambi mwenyezimngu subhanahu wataala anayathibitisha haya pale aliposema katika qurani wama yalfidhu min qaulin illa ladeihi raqibu atid kwamba hakuna chochote utakachokitamka ndani ya mdomo wako wewe ndugu yangu katika iman isipokuwa kuna malaika ambao wanaokiandika na kuna malaika ambao wanakisajili kwa ajili kukui ya kukuifadhilia baadaye ikiwa ni keri basi jundugu zangu mashllah utakuwa umefaidika mambo ya eri nayakiwa ni yashari basi uju malaia watakuandikia siku ya iama kitabu chako kinaletwa hicho hapa kazi kwako sasa utazungumza nacho mwenyewe utajua utakavyofanya kwahiyo ina maana ya kwamba maisha yetu mazima ya mwanadamu tangu anazaliwa mpaka anakufa basi ajue maneno yote anayoyaandika anayozungumza aaoyan kwa mfano mdogo ili mwenye akili pana na mwenye akili ambayo sio pana zaidi anaweza akanielewa kwa kuleta mfano mmoja wa simu yako ya mkononi katika ulimwengu unayoitumiaaaa ua sawasawa na maisha ya simu na laini adam kiwiliwili chake ni kama mobile, kama vile vile simu alafu ile roho yake ya ndani ndio laini yake yake yake kwa kiswahili cha wakenya wanasema chipu yake. Chip yake ile a na mwanadamu mwili wake mzima ule ndio kama ile simu alafu ule moyo wake wa ndani ndio ile laini tuje kwenye hii simu ili uweze kufahamu ya kwamba kumbe unachokifanya kidogo na kikubwa subhanahu anakuhesabia katika mwenyezmu subhanaataalaa unapoitumia ukaandika message ukaituma basi ujue wale ambao wako kwenye mtandao waliokupa ile laini ile kampuni iliokkabidhi ile line basi wanajua wewe unachokifanya ni nini ukiongea basi wanajua unachokiongea ni nini unapoingia katika website ukaanza kuo mambo pengine mambo mazuri mambo machafu kama wengi katika vijana walivyoathirika katika kuingia katika kutumia simu matumizi machafu wanaingia kwenye website website wanaingia katika website ambazo zinaonyesha sura za uchi basi yote yanaandikwa uki, ukiulizia mtandao tarehe fulani mwezi fulani fulani saa flani, ulifanya hivi fulan ukiona kama maneno nayokwambia so i sa as skumoajaribu kutuma message ile aae ind aawapigie simu mbona mimi nimetuma hivi na hivi na hivi. Watakuf, watakupa yote yote ya mambo kwa yako. Dugu yangu muslamu, haya yanafanywa na ni mungu ta wa kwamba akili a ni kidogo lakini laini unayoitumia ina maalumati yote ina dokmenti zote ina kile kitu nachokifanya wewe sasa tuje kwa mungu sasa wewe mwanadamu kiluli chako ni kama vile simu alafu moyo wako ni kama vile ile laini alafu yule ambaye anayesajiri maalumati yako yote aliyekuumba kile unachokifanya wew kinahesabiwa ndugu zangu katika iman mwenyezimngu subhanahu wa taala anamkumbusha huyu mwanadamu aliyeghafilika kwamba yale yote anayoyazungumza allah subhanahu wataala anayaandika alafu siku ya qiyama eh, atakuja kumwambia mungu anasemaji katika quran mungu anasema ya ayuha linsan anamwambia ewe mwanadamu magharraka gharaka birabbika lkarim ni kitu gani kilichokudanganya juu ya kumwasi allah subhanahu wataala كيشا كان زاك تاجر للمزاكي الذي خلقك فسواك فعدلك في اي صورة ما شاء ركبك كلا بل تكذبون بالدين وانا عليكم لحافظين اجاليا انا سيما كراما كاتبين يعلمون ما تفعلون. من يزمك سبحانه وتعالى انك كومبوشا ماناكي سيسي بن ادم ساسا تناقزو الوقفات التربوية في القرآن الكريم تنامانا كومبويه وفهامو kwamba nini umeletwa katika hii dunia sio kwamba umekuja tu uishi kama wanyama la tumekuja ili, ili ili kwa ajili ya malengo ndugu yangu maaluuyanauaweewanau eeweweuhaawee suleiman weefatima wewe aisha wewe salma magharaka birabbika eh? kitu gani ambacho kimekudanganya juu ya mwenyezi mungu wetu juu ya mungu wako mtukufu mungu amejiita ma gharaka birabika lkarim ni kitu gani kinachokudanganya juu ya allah mungu wako wewe mtukufu ye mwenyewe amejiita ye ni mkarimu kisha kaafsikauwake alasnaaenez na haa mwenyezinu ambaye aliyekuumba wewe mwandam asaaa akakufanye sawasawa mkono mmoja sio mrefu mwingine mfupi mgu mmoja sio mrefu mwingine mfupi kichwa chako akijienda hivi yaani unapojiangalia kwenye kio unamshukuru mwenyezi mungu unasema alhamdulilahi rabilalamin unasema fatabaraka llah asanu lkhaliin unamshukuru mwenyezimungu kwa uzuri ambao mwenyezimungu subhana ataala amekupa wewe kisha mungu anakwambia aladhi khalaaka mungu ambaye amekuumba wewe fasawaka akakufanya sawasawa faadalaka zote hizi ni sifa zakowewe ukawa huko sawa sawa umekamilika kila kitu kiko ok fi ai surai mashaa rakabak katika sura yote ambayo mwenyezimungu amependa amekupatia wewe mwanadamu ndugu yangu katika iman kisha mwisho akasema kalla bal tukadhibuna biddini lakini pamoja na hayo yote niliyowafanyia pamoja na hisani nyingi nilizokufanyia lakini bado hamwamini kwamba kuna siku ya malipo kisha kasema pamoja na kwamba amwamini mfahamu ya kwamba akwama la m hakika mna malaika ambao wanaandika mema na mabaya yale ma ya ya yote ndugu yangu iman, jaribu kuwa makini sana uwe macho sana isije kwamba siku ya yaiama unaonyeshwa vitabu vyako unaonyeshwa vile na kisha ukawa kama yule bwana siku moja sikumoamtumi salllahu laihi wasalam alicheka alivyocheka masababu wakamuuliza ya rasul llah wama yudhhikuk ni kitu gani ambacho kinachokuchesha wewe mtume alaihi salatu wassalam akasema ninacheka mwanadamu ambaye atakaye atakayejadiliana na mungu wake siku ya qiama masababu akasema kafa yunaqishu labdu rabba itakuwa kuwaje kwamba mwanadamu ajadiliane na mungu wake mtume saaa akasema ndio siku ya kiyama kuna mwanadamu ataletwa alafu ataambiwa baadhi ya mambo atabisha atasema mungu mimi sikubali kubali maneno haya si ya kweli masahaba wakamwambia ya rasulllah ewe mtume wa mwenyezi mungu twambie tueleze mtume alaihi salatu wassalam akasema ataletwa mtu siku ya kiyama na kisha mwenyezimngu atamwambia ewe muhamad ewe abdullah ewe suleiman ewe fatima ewe ewewe unainisikiliza utaletwa siku ya kiama kisha utaambiwa ulifanya hivi ukafanya hivi ukafanya hivi na ukafanya hivi yule mja atasema mwenyezi mungu maneno haya sio ya kweli mimi sikufanya hivi mimi sikutenda hivi maneno yote wanayosema wananisemia uongo baada ya kusema hivyo mwenyezimgu subhanawataala atamwita malaika baada ya kumwita malaika atamuuliza atamwambia eu weleza huyu mwanadamu kwamba tarehe fulani alifanya alifanya hivi hivi malaika watatoa ushahidi kwamba kile alicho kisema mwenyezimngu ni sahihi tena ilikuwa saa ngapi na tarehe fulani na mwezi fulani na mwaka fulani yule mwanadamu mwanadamu atasema hapana maneno sio ya kweli yangu katika imani fulaniasmaana mbishi baada ya kukataa maneno hayo mwenyezi mungu subhanahu wataala atamuuliza sasa wewe unataka kitu gani kikushahidilia kwamba maneno tunayozungumza ni ya kweli yule mwanadamu atasema ewe mwenyezi mungu ewe mungu wangu yarab ewe mwenyezi mungu naomba mimi ushahidi wangu ni utoe mwenyewe basi mwenyezi mungu atasema haya tunakupa nafasi hiyo nafsi yako ndio itoe ushahidi mwenyezi mungu atafunga mdomo wake mwenyezimngu atafunga kila kiungo ambacho kinaweza kikasema kisha mtume alalawasalam anasema baada ya kufungwa mdomo wake paja lake la kulia n litaanza kuzungumza wamyeziu mja huffan mpaka kvile vijinywele vile ambavyo viko katika ngozi yako vitatoa ushahidi kwamba ni kweli maneno aliyosema malaika ni sahihi yangu katika, katika utafanya nini siku ya siku ya ambayo siri zitafichuliwa mungu anasema yamaubelasarair siku ambayo zitawekwa wazi siri zetu ndugu yangu mwislamu tunafanya mambo mengi ambayo mwenyezimngu subhanahu wataala peke yake ndio anayajua tunaiba tunafanya uzinifu tunawadhulumu watu tunasema uongo tunafanya mambo machafu mbalimbali mbali ambayo hakuna naye yajua isipokuwa ni mwenyezi mungu subhanahu wataala alafu siku ya kiama yanakuja kufichuliwa mbele, ya, mbele ya watu mbele ya, mbele ya malaika yanakuja kufichuliwa kuf, nafsi yako inazungumza ndugu yangu katika iman tujitahidi kuzihifadhi nafsi zetu tuzihifadhi nafsi zetu ili zisiweze kudhalilika siku ya kiama nafsi zetu sisi ndugu zangu hazina haziwezi kuhimili adhabu ya, ya moto nafsi zetu ndugu zangu katika imani zinafanya mengi lakini njia sahihi ya kupata mwongozo uliokuwa mzuri ni kurudi katika qurani ni lazima tuwe pamoja katika al wakafato atarbawiya tujue mwenyezi mungu ame, ame, amezitaka nafsi ziishi vipi katika maisha haya ya duniani tujue mwenyezimungu subhanahu wataala anataka mwanadamu awe vipi katika haya maisha ya dunia kwa sababu maisha haya ya dunia sio malengo ndugu yangu katika iman. ndugu zangu katika imani kuwa makini sana mwambie ndugu yako mnasihi ndugu yako umwambie kwamba katika maisha tunayoishi kila tunachokifanya kinaandikwa kila tunachokifanya kina kinarekodiwa kila tunachokifanya malaika wanaandika kuna siku tutapewa vitabu vyetu sasa hivyo vitabu vyetu tunapewa vikiwa vimeandikwa nini sasa basi nirudi kwako nikuombe ndugu yangu katika imani tushirikiane wosote pamoja katika tv yetu ya afrika usikubali saa moja ikapita bila kufaidika chukua kalamu yako na daftari andika maalumati faida zinazozungumzwa jaribu kutenga wakati wao kamba kipindi cha dini katika televisheni hii ni, ni nusura kwa kuwewe ili uweze kuongoka ndugu yangu katika iman tuwe pamoja katika kipindi chetu kijacho tujitaidi, tujitaidi kuwa na pupa ya kukaa na tukasikiliza kuna televisheni nyingi ambazo zinatangaza zina, zina, zina mambo machafu zinazungumza mambo ambayo ukikaa ukiangalia hupate thawabu hata moja hii ni fathi kwa kuwewe ndugu yangu katika imani tujitahidi kuutumia wakati tujitahidi kuutumia wakati kwa sababu mwenyezimngu subhanahu wataala atatuuliza ndugu yangu katika imani allah subhanahu wataala ametuumba hapa kwa malengo ya kufanya ibada sasa iwapo kama tutakuwa tukifanya ibada tutakuwa tunamridhisha allah subhanahu wataala ndugu yangu katika imani tujitahidi kuwa nasihi ndugu zetu mnasihi mke wako mnasihi mtoto wako mnasihi ndugu yako rafiki yako katika katikavikao mbalimbali ndugu zangu ili tuweze kufanikiwa katika maisha ya duniani ili tuende tukapate tu, tuka nema mbalimbali za mwenyezi mungu subhanahu wataala katika maisha ya khera ndugu yangu katika iman ni hasara kubwa kuja katika hii dunia na kisha tukaondoka katika hii dunia bila kujua kwa nini tumekuja wengi katika sisi ndugu zangu malengo tuliokuwa nayo tuna malengo mabaya tuna malengo kama tuliyozungumza kwamba tuishi kama wanyama tu qurani situfai sisi tusinufaike na uran sasa ni wakati wako ndugu yangu ujaribu kuishika nafsi yako tuwe pamoja katika hili ndugu yangu katika imani hleyeu subhanau wataala anasema katika ran bado anazidi kukuelezea wewe anazidi kukufafanulia wewe كن بنيكاني أم كليتك الدنيا الله سبحانه وتعالى نسمك كسورة الملك تبارك الذي بيده الملك وهو على كل شيء قدير الذي خلق الموت والحياة ليبلوكم أيكم أحسن عملا وهو العزيز الغفور من يزمك سبحانه وتعالى نسم أمتركوك أم باين ndio kuna ufalme wa kila kitu na hey, yeye mungu subhanahu wataala ndio mweza mwenyezi mungu ambaye khalaka lmauta ameumba uhai kakiumba kifo ili kuweza kutujaribu ni mwanadamu gani ambaye anaweza kutenda matendo mazuri kwa hiyo tuwe pamoja ndugu yangu katika imani katika kipindi kitakachokuja mwenyezi mungu akituweka hai mwenyezi mungu akituruzuku afya mwenyezimungu akitupa nafasi ndugu yangu kwa sababu nafasi hii ni muhimu kwako kuna watu wako mahospitalini ni wagonjwa hawana muda wa kukaa kwenye televisheni wakasikiliza hata kalima ambayo inaweza ikawafaa katika maisha ni fursa yako wewe tu mwanadamu kwa hiyo tuwe pamoja ndugu yangu mwsilamu katika kipindi kitakachokuja tuweze kuzingatia kuangalia katika haya hi, wa, katika, katika wakfa, moja atupe katikaaaiusimame katikawafaaaayaaamneaoeeaeaaaeaeeuamarishe televisheni yetu ya afrika aie uhai kaaya machache ndu an atika iman سبحانك اللهم وبحمدك نشهد أن لا إله إلا أنت نستغفرك ونتوب إليك والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته