بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma kiongozi wetu mtume wetu muhammadi sali allahu aalaihi wa sallam ninakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu kumcha mwenyezi mungu subhanahu wa taala karibuni tena ndugu zangu katika iman wapenzi watazamaji wetu wa tvi yetu ya afrika katika haraka yetu ya pili katika maudhuu ambayo yenye unwani ifuatayo alwaqafatu tarbawiya fi lqurani alkarim tulizungumza katika kipindi kilichopita juu ya ukumbusho mfupi utangulizi mfupi, mfupi katika mada yetu hii tuliyoizungumza tukayataja malengo feki ya wanadamu wengi katika dunia ya sasa na kisha tukatoa tuka mifano mbalimbali mbali ya kiakili ambayo inaonyesha kwamba yote tunayoyafanya sisi yanaandikwa katika kipindi chetu tutazungumza kuhusiana na aya ya mwenyezimungu subhanahu wataala katika surati lmulk tuliyoianza katika kipindi kilichopita mwenyezimungu subhanahu wataala anasema katika quran tabaraka ladhi biyadihi lmulk whuwa ala kuli sheiin qadir alldhi hala lmauta walhayat liyabeluakum ayukum ahsanu amala huwa laziz lhafur ndugu yangu katika iman kaana peni yako na karatasi yako sisahau kukukumbusha swala hilo kwa sababu hii ni amana ndio unaipokea na baada ya kuipokea na kuifahamu unatakiwa uifikishe maana ya aya hii ni kwamba mwenyezimngu subhanahu wataala anasema ametukuka mwenyezimungu ambaye ndani ya mikono yake ndio kuna ufalme wa kila kitu unachokiona wewe mbele yako na usichokiona wahuwa ala kulli sheyin qadir na mwenyezimungu juu ya kila kitu ni mweza kisha baada ya kusema hivyo mwenyezimungu akasema aladhi khalaa almauta walhayata liyabeluakum ayukum ahsanu amala mwenyezimungu ambaye aliyeumba uhai mwenyezimungu ambaye aliyeumba kifo kisha akaumba uhai kwa lengo la kuweza kutu, kutupa mtihani kwamba ni mwanadamu gani atakayekuwa na, na, na matendo mazuri ndugu yangu katika imani mwenyezimungu subhanahu wataala ndani ya aya hii tuna wakfa imaniya ruhiya waijtimaiya kuna mambo ya kiimani tunatakiwa tuyajue katika aya hii tuna mambo ya kijamii tunatakiwa tuyejue katika aya hii ndugu ya jambo la kwanza kabisa ambalo mwenyezimngu subhanahu wataala amerakiz kulizungumzia ni pale ambapo mwenyezi mungu subhanahu wataala aliposema aladhi khalaka lmauta wlhayata liyabluakum ayukum ahsanu amala mwenyezimngu ambaye aliyeumba kifo kisha akaumba uhai ili aweze kumpa mtihani mwanadamu kwamba ni mwanadamu gani atakayekuwa na maneno mazuri atakayekuwa na matendo mazuri hapa katika aya hii ndugu yangu katika iman wanachuoni wametafsiri kwa maneno mengi sana lakini tukifanya samari ya maneno ya wanachuoni tunakuta nubdha hikma nzuri ambayo wewe inatakiwa uichukue kwa manufaa yako ya baadaye ndugu yangu katika iman mwenyezimngu subhanahu wataala kwa nini ameanza kusema mwenyezi mungu ameumba kifo kisha kaumba uhai kwa nini hakusema alladhi khalaka lhayata walmauta la akasema aladhi khalaa lmauta walhayata wanachooni ndugu zangu katika imani wanazungumza kwamba mwenyezimgu ameanza kutaja kifo baada ya kutaja kifo akataja uhai kwa sababu asili ya mwanadamu ni kifo kaifa dhalika ndugu yangu katika iman tuzingatie katika aya hii kwamba wewe kabla ya miaka mia moja au miaka sabini au miaka thamani ulikuwa haupo katika hii dunia ulikuwa wapi eh? unaweza ukanijibu wewe ulikuwa wapi miaka mia miaka mia mbili miaka mia tatu iliyopita wewe ulikuwa haupo hebu nipe majibu sawasawa kwamba wewe ulikuwa wapi kama ulikuwa haupo mwenyezi mungu anasema ahi halaa lmouta mungu ambaye aliyeumba kifo kaanza kuzungumza kifo kakuzindua wewe ujue kwamba ulikuwa si lolote ulikuwa haupo wewe ndugu yangu katika imani sasa hivi tuko mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili imepita miaka elfu mbili huko hebu jiuliza wewe ulikuwa wapi sasa wanasema mwenyezimngu kaanza kutaja kifo kukuzindua wewe kwamba ni hakika utakufa wala sio muda mrefu kwa sababu kifo ndio asiri yako ndugu yangu katika iman anasema mwenyezimngu subhanahu wa taala lhayata baada ya kusema akaumba kifo kisha kaza, akarudi tena akasema kisha akakumbia uhai lengo kubwa allah subhanahu wataala akasema liabeluakum ayukum ahsanu amala ili aweze kukujaribuni ni mwanadamu gani atakayekuwa na matendo mazuri dugu yangu katika imani maisha ya dunia yote ni mtihani usikaye mwenyewe kakaa kwenye kochi lako ukapata haya ya safi upepo mzuri ukaenda bichi ukaenda ufukweni ukajua maisha ni hivyo tu la maisha ndugu yangu katika imani ni mtihani ili mwenyezi mungu kujaribu wewe ni mwanadamu gani atakayekuwa na matendo mazuri ndugu yangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa nini hakusema liabeluakum ayukum aktharu amala badala yake akasema liabeluakum ayukum asanu amala waini wnyezu wambiaaini mwenyezimngu kwa mwenye ametumianen kwamba ili akupe mtihani kwamba niupi mwanadam gana atakaekuwa na matendo mazuri mungu kwanini hakusema ni mwanadam gana atakaekuwa na matendo mengi kwamba alibra fi lamal lisa biakharha aaasaa kwamba mazingatio katika matendo ya mwanadamu ni kuwa na matendo mazuri na wala mazingatio siokuwa na matendo mengi ndugu yangu katika imani aya hii ni muhimu sana katika maisha yako wewe aya hii inatufundisha kiutu kimoja kizuri sana ndugu yangu katika maisha yetu na hasa tunapokuwa tukifanya tuki, tuki juhudi na pupa ya kufanya ibada kwamba tusifanye ibada nyingi ambazo hazina msingi tufanye ibada chache lakini ambazo ni nzuri je tutaijua vipi ibada hii ni nzuri na ibada hii sio nzuri naomba ukae na mimi bega kwa bega peni yako usiisahau andika vitu ambavyo vitakufaa utamnasihi ndugu yako ambaye hakujaaliwa kukaa kusikiliza kipindi hiki ndugu yangu katika imani matendo mazuri yana habi yana misingi yana kanuni kwamba yakionekana basi yajulikana kwamba haya haya ni matendo mazuri nugu yangu katika imani matendo mazuri yana sharti tatu kuna masharti matatu ni lazima yakamilike ili matendo yako amali zako ibada zako ziwe nzuri na kama hayakukamilika basi yatakuwa matendo yako ni mengi lakini yatakuwa ni habaa manthura hayana faida na wewe ndugu yangu katika iman ni yapi masharti ya kukubaliwa ibada ni yapi masharti ambayo yakikamilika ibada yako inakubaliwa sharti ya kwanza ndugu yangu katika imani al islamu kwanza ni uislamu tunatakiwa tuwe ni waislamu tukishakuwa ni waislamu alafu ndio tutende bimana yoyote anayefanya ibada alafu ibada hili akawa anaifanya ibada nzuri anatoa sadaka anawasaidia watu ana watu anafanya mambo mbalimbali ambayo ni ya kiibada anatakiwa apate thawabu alafu akawa hana, hana uislamu hana imani ya la ilaha illa llah muhammadun rasulullah ndani ya nafsi yake basi ni sawasawa na mtu ambaye anayejenga nyumba kwenye maji tunakusudia kwamba matendo yake yale anaweza kalipa hapa duniani lakini kwa ajili ya keshwo akhera etikwamba yamsaidie ndugu yangu katika imani ni vumbi tupu allah subhanahu wataala anathibitisha haya maneno pale aliposema katiawazungumziwa makafiri ambao aliofanya matendo mema katika dunia asema wakadimna, wakadimna ila ma amiluu min amalin fajaalnahu habaa manthura mwenyezimungu subhanahu wataala anasema n tukayaleta matendo ya wal waliofanya miongoni mwa makafiri kwa sababu waliyafanya bila kuwa waislamu tukayafanya ni vumbi yenye kuruka hayana faida hayana maana tena na wewe alafu hasara kubwa ni kwamba matendo yako yanapeperushwa katika siku ambayo mali zako wewe hazikusaidii watoto wako wewe hawakusaidii nyumba zako ulikuwa na nyumba elfu sabini tena katikati ya mji كما نيروبي كما دار السلام كما في رياضي كما نيويورك كما لندن كما في هونغ كونغ، ونأجوم بابي نصابا، هذه كسايديس كوي أقياما، أما إذا كوزينبب الله سبحانه وتعالى نثبتش أن يوما لا ينفع المال ولا بنون إلا من أتى الله بقلب سليم، بس. siku ya kiama mali zako hazikusaidii ulikuwa na watoto sijii wangapi watoto wangine ni mawana maphd wanasijii maprofesa wangine wana nini wote wakusaidii kwanini wakusaidii mwenyezimungu subhana wataala anasemaje anasema yauma anasema yafiru ya lmaru min akhih waummihi wa, wa abih wasahibatihi wabanih lesh likuli mriin minhum yauma ilin shanun yoni mwenyezimungu subhanahu wataala anasema kwa nini watoto wako weo hawatakusaidia mke wako hawtakusaidia sijui wajukuu wako ika na wajukuungap hawatakusaidia siku ya kiyama anasema yauman kwa sababu siku ya kiyama ni siku ambayo yafiru lmaru min akhihi mtu atamkimbia ndugu yake wa ummihi wa abihi na mama yake na baba yake wote watamkimbia wasahibatihi wabanihi na mke wake alikuwa ameoa mke mzuri mashallahb hey, mwanamke mzuri ye yeah, atamkimbia na watoto wake wamzalia watoto wazuri wote Wato, watakimbiana kwa nini mungu akatoa sababu akasema liku mri minhum yamainshnii kila mtu atakuwa na jambo linalomshughulisha siku ya iama aya mwenzanuuyanuislamumejiandaa vipi masa sio masala ya kuishi masala ni masala kwamba wewe siku ile sasa utafanya utafanyanni Ka, sasa kama ulifanya matendo yako duniani ukayafanya matendo mbalimbali matendo mengi lakini imani yako ni dhaifu huna uislamu si muislamu basi matendo yako yote yanapeperushwa ni vumbi katika wakati kama huo wewe utafanya nini ndugu yangu katika imani tuwe makini sana na maisha maisha haya ni mafupi sana mtume alaihisalatu wassalam anasema umati uma wangu ma baina sitini au sabin au kama kala alaihi isalatu wassalam uma wangu unaishi mdo mdogo umri mdogo miyaka hamsini miyaka sitini ndumesha kuisho na magogo matatu ishaunadanganyika unapoteza umri wako nafanya mambo ambayo hayana maana tena kuna watu wengine mwenyezimungu amewapa mtihani mtu ni mzee miaka arobaini miaka hamsini miaka sitini miaka bado anafanya mambo mambo ambayo mana, riba, mengi sabinibantoakikeesh fikie kipindi tuwe ni binadamu natuitumia kile aliyotupa allah subhanahu subhanah wataalayan katika imani sharti ya kwanza ya kukubaliwa ibada zako ili ziwe katika mfumo ambao ahsanu amala mwanadamu yupe mwenye matendo mazuri kwanza uo mwislam na hapa kuna kitu nataka nikukumbushedugusikiliza na na wewe uliokaa makini sana katika tv yako mwenyezimungu aibariki kwa kuweka televisheni ambazo zenye faida na manfaa katika dunia na kesho aghera nduguyang katika imani faida nayokukumbusha kuna watu wanaitwa abdallah suleiman muhamad fatima aisha salma fadila sijui nani wote wanaitwa majina hayo wacha ni waislamu lakini subhana allah mwenyezi mungu amewapa mtihani ukiangalia ule waislamu wao tena sio waislamu eshanitadi siku nyingi mungu anasema ya ayuha ladzina amanu itaqu llaha haqa tukatih wala tamutunna angalia wala tamutunna illa wa antum muslimun mungu anasema enyi watu mliamini enyi watu mliamini nyiye mwogopeni mwenyezimungu ukweli wa kumwogopa msije mkafa hali yakuwa msije mkafa isipokuwa mkiwa ni waislamu nausua kaanza kuwaita watu waliowamini alafu mwisho akaanza kusema msifi isipokuwa mkiwa ni waislam bimaana mtu kuwa kwamba unajifanya unatamka shahada unatafuta nini kumbe ukafu ukawa ni kafiri Kivipi. kwa sababu kuna matendo ambayo unayafanya wewe ukiwa ni mislam lakinianakutoa katika uislamu na hayo tutakuja kuyazungumza katika haraka zetu zitakazokuja tufuatilie tuwe pamoja ndugu yangu katika mwislam sharti ya kwanza katika sharti za kubaliwa ibada kwanza unatakiwa uwe mwislam alislam uwe mwislamu utamke shahada baada ya kutamka shahada sio kutamka shahada yatosha wewe kuwa muislamu tu dugu zangu katika iman mtume sal allahu alahi anasemaje al ahdu bainana wa baina lkufri tarku lsolah faman tarakaha fakad kafara ahadi iliyoko baina yetu sisi na ukafiri ni mtu kuacha kuswali mwenye kuacha swala basi mtu huyu amekufuru mathalan mm. tuchukue swala iii kuacha kuswali watu wangapi ambao wanaswali ni watu wangapi ambao hawaswali ndugu yangu katika imani hii ya kutosha tu kwamba mtu asieswali ikiwa kwamba mtume amesema tofauti ya mwislamu naesia kuwa mwislamu ni kuswali kama mtu aswali ni kafiri wazi wazi mtume saaau sallama amezungumza hivo we unafikiria tutakwenda wapi sisi ni waislamu wangapi waliobaki duniani ewe ndugu yangu mwislamu ewe dada yangu ewe kaka yangu ewe mama yangu ewe baba yangu tujitahidi tuwe waislamu wa, wa kweli ukishakuwa kuwa mwislamu unatakiwa sio kwamba kua mwislamu yatosha unatakiwa usimamishe swala utoe zaka mfano ibada ya zaka sasa hivi imeachwa kabisa eh? zaka imetupiliwa mbali mtu anajitolea vijisenti basi mwenyewe ampa ndugu yake ampa nini lakini mali zake zinatakiwa zitolewe zaka mungu amemwambia amemwita mtu asiyetoa zaka ni kafiri asema waasema mwenyezimngu subhanahu wa taala amemwita mtu ambaye asiotoa zaka ni kafiri asema aladhina la yutuna zaka wali ambao wasiotoa zaka ndugu yangu katika imani mali zako zihesabu ziangalie kuna haki ambayo sio yakuwewe ni haki ya watu wengine unakula haki ya watu wengine na unakaa halafu malaika wanakuhesabia siku ya kiyama ndugu yangu utalipa ndugu yangu katika iman tunatakiwa tujue qurani hii yetu ambayo mwenyezimngu ametuletea ina mambo gani sio kuisoma tu alhamdulillahi rabbil alamin arahmani rahim maliki yaumidini unaenda tunaenda tunaenda na ujue mwenyezimngu anakusudia nini ndio maana tukatukawa hapa tuzungumze mwenyezimngu anataka nafsi zetu ziwe vipi alwaafatu tarbawiya malezi malezi sio kwamba wazaa mtoto tu wamlisha na kumnywesha anakuwa ana bali anaoa basi la mwenyezimungu hakutumba hivi mungu akatuleta katika hii dunia akatuletea quran akatuletea mitume ili waweze kutufundisha qurani inasema nini ndugu yangu katika iman sharti ya pili katika masharti ya kukubaliwa ibada al ikhlas ukishakuwa kuwa mwislamu sawasawa ukatekeleza ibada vile inavyotakiwa vile ambavyo mwenyezimgu subhanahu wataala anavyotaka basi kinachofuata wewe unatakiwa uwe na ikhlas nini maana ya ikhlas ikhlas maana yake ni kuwa kwamba hakuna yoyote unayemfanyia una ibada kwa ajili yake nakusudia iwe ibada yote unayoifanya ni kwa ajili ya upate thawabu kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ukiswali unaswali kwa sababu mwenyezi mungu asema uswali ukifunga unafunga kwa sababu upate thawabu kwa mwenyezi mungu ukitoa zaka unatoa zaka sio kwamba watu wakuone umetoa sio watu waseme fulani bwana mashallah fulani ni hivi la lahashasi hivo ukifunga uki, uki, ukifanya ibada ukienda hija basi sio kwamba waili watu wakuita alhaji bwana mfano kama nchi zetu za mashariki ya kati mtu kama amekwenda maka hakuitwa alhaji basi kiama kinasimama magari yake ataandika alhaji sijui nyumba zake ataandika alhaji sijui akaunti zake atabadilisha ataandikwa alhaji cha ya sheikh, kwa nini وين وفنى وفاني إبادة زوتنا زوزيفانية كواجيدي الله سبحانه وتعالى وين إخلاص بدون إخلاص إبادة كما هين إخلاص إبادة هي سو مقبول ممكن أنا سماجن دايما القرآن تكفو أنا سما وما أُمِرُوا إلا ليعبدوا الله مخلصين له الدين حنفاء ويقيموا الصلاة ويؤتوا الزكاة وذلك دين القيمة asema wanadamu hawakuamlishwa kitu cha aina yoyote wama umiruu ila liyabudu llah wanadamu hawakuamlishwa kitu cha aina yoyote isipokuwa mwenyezi mungu subhanahu wataala peke yake tena mukhlisina sio ibada tu angalia mwenyezi mungu alijua kuna watu wanafanya ibada ili wasemwe laimashllahfulani bwana anafanya hivi anafanya hivi nawewe kichwa kimekuwa kikubwa watu wanakusema basi kila ibada unaifanya ili upate sifa za watu mwenyezi mungu jalla wa waala anasema wama umiru illa liyabudu llah hawakuamlisha wanadamu isipokuwa wamwabudu mungu peke yake mukhlisina walahu dina tena wamtakasie dini ibada zote wanazozifayawazifanye kwa ajili ya mwenyezimungu subhanahu wa taala ili ziweze kukubaliwa kisha mwisho akamalizia lahu dina hunafaa wayuqimu lsalata wayutu zakata w wa dhalika dinu lqayima wasimamishe swala watowe zaka wafanye mambo mbalimbali ya kiislamu maneno ya kiibada kufanya hivyo ndio kuisimamisha dini bimaana qawamatu dini lislamiya la yatahaqaqu illa biikhlasi libadati lillahi jala waaala asikudanganye mtu idini haiwezi kasimama mtu akawa muislamu sawasawa mpaka afanye ibada alafu ile ibada iwe lengo la kufanya ile ibada ni kwa ajili ya allah peke yake ndugu yangu katika iman tusidanganywe na fikira zetu tusidanganywe na mawazo yetu tusidanganywe na nafsi zetu mtu anafanya anajionyesha anafanya anataka ana, ana, ana, ana, ana sifa kwa watu la sharti za kusuhi ibada ili iwe ibada mwenyezi mungu katika suratiml liabeluakum ayukum ahsanu amala ili mwenyezi mungu akupe kwa mtihani kwamba ni yupi mwenye matendo mazuri kwanza yule anayetenda e mwislamu pili uwe na ikhlas uwe unafanya ibada zote kwa ajili ya allah subhanahu wataala ndugu yangu katika imani sharti ya tatu ili ibada ziwe sahihi ibada ziwe nzuri almutabaa na hapa ndugu zangu ndipo penye matatizo mtu anaweza kujitahidi kujita, kujita akawa mislammashlabaa mtu anaweza kujitahidi nafsi yake akaitoa akafanya ibada mtu anaweza kujitahidi akatoa mali zake mtu anaweza kujitahidi akafanya ikhlas lakini akakosa mutabaa ma mana almutabaa tunapazungumza mutabaa tunakusudianinindubu yagkatika iman almutabaa mutabaa mana yake ni kwamba anyuaibadaanla takuna libada isiwa ile ibada taamaluhu noifanya illa isipokuwa an yakuna muallaman wa mudarisan min rasuli illahi sal llah wa sallma ibada yide noifanya isiwa ispokuwa imefundishwa imeirimishwa na mtume alaihi salatu wasalam wa ma yantiku ani ilhawa in huwa illa wahay yuha na mtume sa lah i hawezi kuzungumza mambo yakipuzi tu munumtumesaa alam hazungumzi kuna kuma hawa ya nafsi yani vile navyotaka nafsi yake iwe la hasha mwenyezimungu andapozungumza mtume sal llah alhwasallam andapozungumza basi huwani wahayi kutoka ka mwenyezimngu subhanahu wataala duu yangu katika iman abaa ni ibada wewe kuifanya na iwe imefundishwa na mtume sala llahu ale wa sallam au mwenyezimungu katika qurani maana yake sasa kuna ibada mbalimbali mbali nyingi ambazo watu wanazifanya wanapoteza muda wao kufanya hizo wana ikhilasi katika hizo ibada wana uislamu wanaamini katika hizo ibada lakini maskini ya mungu ibada hizo ukiziangalia ukiziweka katika vipimo ukiziweka kwenye qurani ukaziweka kwenye sunna unakuta kabisa ibada hizo hazikufundishwa na mtume alaihi salatu wassalam ukiziangalia kwenye qurani unazikuta qurani kabisa mbalimbali mbali, hazipo na ziko nyingi wee ukitaka kujua ipime hiyo ibada yako unayoifanya unaifanya hiyo ibada unaifanya hiyo ibada nani kakufundisha ukimkosa liye kufundisha basi aujue hyo ibada yako zitakuwa ni ibada nyingi lakini hazina faida lakini hazita kum ayu, kum amala hazitakuwa ni hazitakua auaaaaztakua alwama enezu isema kwamba ili awezi kukupa mtihani ni mwanadamu gani mwenye matendo mazuri ewe ndugu yangu ewe kaka yangu Baba yangu ewe mama yangu mama dada tuzsauyahesabu matendo yetu ifikie kipindi tujue ni kitu kituen tunachokifanya ndugu yangu katika imani umri unakwenda miaka inakwenda umri ndugu zangu kila siku siku inavyokwenda siku hairudi tena tusipoteze muda wetu ndugu zangu kufanya mambo mengi ambayo hayatatufaa kesho akhera tujitaidi kufanya mambo ambayo mwenyezimungu subhanahu wataala siku ya kiama ataturuzuku atatupa atatulipa tena atatupa vitabu vyetu kwa mikono yetu ya kulia ndugu zangu katika imani matendo mazuri ndio yanayotakiwa na ndiyo yaliyozungumzwa ndani ya qurani liabeluakum ayukum ahsanu amala tuizingatia hii aya ndani yake ina wakfa tarbawiya ina malezi ya kiroho kujua ni namna gani matendo yetu yatakuwa mazuri tena bora ambayo kwa sababu ya hayo matendo tutakwenda kulipwa pepo ya allah subhanahu wa taala ndugu yangu katika iman maisha, maisha ni mtihani maisha maisha si lolote mungu anasema wala lakhiratu khairu laka min al ula mungu anasema akhera ni bora kwako wewe kuliko ni dunia kweiyo tuitafute dunia kwa kufata matendo mema kwa kufanya maneno mazuri mpaka hapa ndugu zangu katika zangukatika man tusimaetaafata tutafahamu mengi namengi na mengi ambayo yatatufaa yttufaa ishaetusibandukekwenye yetu. Tu, tu, yetu ya afrika hii ni nusra na ifat ketu sisi yacache ilaik والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته