السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. الحمد لله المعز من أطاعه واتقاه. المذل من خالف أمره وعصاه. السميع نداء المنادي إذا ناداه. المجيب الدعوة الداعي إذا دعاه. والصلاة والسلام على المبعوث رحمة للعالمين. سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد عليه الصلاة والسلام. wala alihi waashabihi wman wa tabiahm biihsanin ila yaumi ddini ama bad wapenzi watazamaji wetu karibuni tena katika kipindi chetu cha tatu juu ya mada ya malezi ya kiislamu ndani ya qurani tukufu baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma kiongozi wetu kipenzi cha umma mtume wetu muhammadi salillahu alaihi wa kwanza kabisa ndugu yangu katika iman ninakuhusia pamoja na kuihusia nafsi yangu kumcha mwenyezimngu subhanahu wa taala mwenyezimngu ambaye anayetupa afya mwenyezimungu ambaye anayeturuzuku allah ambaye anatupa kila tunachokihitaji bure kwa kweli anastahiki mwenyezimungu subhanahu wataala kushukuriwa ndugu yangu katika iman katika kipindi hiki tutazungumzia watu wawili mtu wa kwanza na mtu wa pili hawa watu wawili ndipo tutakapompata mimi na wewe tuko wapi kwa nini inasema hivyo ndugu yangu katika imani maisha ya dunia tangu mwanadamu anazaliwa mpaka anakufa basi yupo katika mtihani wa vitu viwili mwenyezimngu subhanahu wa taala anatafuta mtu ambaye atakayekuwa tayari kuishi na mwenyezi mungu katika pepo yake siku ya kiyama mtu wa pili ni yule ambaye atakayekuwa tayari kuishi na shaitani ndani ya moto wa jahannam mwenyezi mungu atukinge mimi na wewe kutokana na moto wa jahannam amin ndugu yangu katika iman maisha ya dunia ni maisha mafupi sana lakini yaye maisha pamoja na ufupi wake kwa yule mwenye kuyatumia vizuri basi atafaidika nayo na kesho akhera kwa hiyo ndugu zangu katika iman ni wajibu kwetu sisi tujue tuzihesabu nafsi zetu je tuko pamoja na wale ambao mwenyezimungu subhanahu wataala atakuwa nao katika pepo ama tuko na wale ambao watakuwa na sheitani mungu atukinge na huyo sheitani na moto wa jahannam mwenyezimgu subhanahuwataala tumsikilize katika aya hizi anasemaje halafu tusimame katika hizo aya tuangalie mungu anakusudia nini piaanapotwambia hivyo kwa nini tunataka tuna, tuna, tuna kuishika roho yako vizuri ndugu yangu ili iweze kunyoka moyo wa mwanadamu ndugu zangu kama tutakavyokuja kuongea ndio siri ya mafanikio yake katika maisha haya ya dunia sasa hatutaingia katika tarbia tarbi- tarbi- zingine ambazo zitakuwa ni tarbia za ijtimaia mfano katika masala ya baii mfano katika masala ya usra mfano katika kwanza tuishike roho yako kwanza unyooke ili ujue mwenyezimungu ni nani allah subhanahu wataala anasemaje katika urani mwenyezimngu subhanahu wataala anasema ina halkna linsan min nutifatn amshajin nanabtalih fajacalnahu eh, samian basira mwenyezimungu anazungumza katika qurani kwamba hakika sisi tumemuumba mwanadamu kutokana na maji ili tuweze kumjaribu kum maisha yote ya dunia ni mitihani ndugu yangu menyezimungu anakujaribu angalie ni niyupe atakayefaa kuishi na yeye katika pepo kwa hiyo ndugu zangu katika iman mwenyezimngu subhanahu wa taala ameizungumza aya hii kwa kubainisha kwamba kamuumba mwanadamu kutokana na maji ambayo ni maji yanayotoka kwa mwanaume yakahifadhika kwa mwanamke mpaka kapatikana mwanadamu mpaka akazaliwa almuhimu lengo la huyu mwanadamu kuumbwa mwenyezimngu anasema ninavitalihi ili tuweze kumjaribu navitalihi tumjaribu mwanadamu kwamba je huyu atafaa kuishi na mwenyezng huyu atafaa kuishi peponi ama huyu, huyu anafaa kuishi na sheitani kwa fikira fupi za mwanadamu wengi wanasema aa mwenyezimngu kapendelea kwa nini huyu anafa hapana ndugu yangu mwenyezimngu hapendelei mwenyezi mungu anaweka kitu mwenyezi mungu ni hakimu kila kitu anakiweka mahala pake angalia anazungumzaji katika ayi inayofuata asema ina hadainahu sabila imma shakiran wa ima kafura hakika sisi tumemwongoza huyu mwanadamu kunako njia mbili ima amwamini mwenyezi mungu subhanahu wataala amfuate allah subhanahu wataala afanye ibada mbalimbali mbali na yale yote ambayo mwenyezi mungu anayapenda na kuyaridhia awe pamoja na mwenyezi mungu katika pepo waima akavura na mwenyezi mungu mwenyezi mungu atukinge atulinde na waislamu wote duniani na ukafiri ima mwanadamu huyo awe ni kafiri ampinge mwenyezimngu azikatae sheria za mwenyezimngu akatae kuishi maisha ambayo mwenyezi mungu anayoyataka huyu mwanadamu mwenyewe ajipendelee kuishi vile anavyotaka kama tulivyozungumza mwanzo kuna watu wanasema vunja mifupa meno yakingalipo maneno machafu haya ndugu zangu kwamba kwa sababu na nguvu zako kufanya chochote una mahela yako ya kufanya chochote basi wewe kama ni pombe mwenyezimungu hatustiri kama sijui ni vitu gani na vitu gani ndugu zangu katika, katika imani kwamba mtu kuwa nikatfiri maana yake mwenyewe amependa kwenda kuishi na sheitani sasa maisha ndugu zangu ni mtihani mwenyezimungu amwangalie ni yupe anayefaa kuwa na mwenyezimungu subhanahu wataala katika pepo na ni yupe ambaye anayefaa kuwa na shaitani katika moto wa jahannam mwenyezimungu subhanahuwataala tukinge na huo moto wa jaaa dugu zangu katika maenaaauenuumbushenukitu kimoja ndugu zangu katika vitu ambavyo ni muhimu kitu hicho ndugu zangu katika iman ni maneno ya wewe mwanadamu utakayoyasema siku ya kiama aya hii iliyozungumza kwamba mwenyezi mwenyezimngu kamuumba mwanadamu ili ampe mtihani kisha mwenyezimngu akambainishia pamoja kwa mwenye na kwamba mii nampa mtihani njia ya haki iko sawa inajulikana iko wazi na njia ya batili inajulikana na iko wazi sasa kazi kwako uende motoni ama uende peponi maneno haya ya mwenyezi mwenyezimngu yeye mwenyezimgu tayari ashajitoa asije mtu akasema kwamba mimi sikuambiwa hivi mimi sikuambiwa hivi mimi sikuambiwa hivi na ndio maana mwenyezimungu anajua kitakachotokea baada ya kufuliwa watu wakapewa mizani wakapewa pawakapimwa waka, waka amali zao wakapewa hisabu zao mwenyezi mungu mwenyezimungu atawaingiza watu peponi na kuna wengine wataingia motoni mwenyezi mungu atukinge na moto wa jehannam sasa allah subhanahu wataala akajaribu kukunukulia wewe maneno ambayo baadhi ya watu watakaoingia motoni watayasema watakiri kwamba hakika ukweli tuliujua lakini basi tu mwenyezi mungu akili zetu zilikuwa hazifanyi kazi tuifate urani h tuifate qurani yetu ndugu zangu tumfate mtume alahi salatu wassalam wallahi wa billahi katika dini yetu hakuna kitu ambacho hakiko wazi Batili yote imeshaondoka hakuna ba... yani inajulikana wale wanaotenda wanajua kwamba tunachokifanya sio hai na wale wanaifata hai wanajua kwamba tunacokifanya sisi tunafanya ni haki. Sito, wangu, sema. Bangu, hivi. Bangu, angu, hivi basi wewe siku ya kiama wewe ndio utakaingia motoni kila mmoja ataingia kwa matendo yake ndugu yangu katika iman usimpe mtu akili yako akakushikia jaribu kutumia akili yako mwenyewe katika kuiangalia hai hai ni haki hata kama imeshekwa na mtu mmoja imamu ahmadi rahimahullah anasema haki ni jamaa hata kama mwenye haki ni mmoja usikubali mtu akakushikia akili yako akakuendesha navyotakayeye angalia kipimo cha akili yako qurani na sunna vimesemaje basi anasema alaikum bisunnati wa sunnat lkhulafa rrashidin jamani fuateni mwenendo wangu fuateni suna, suna zangu na suna za makhalifa viongozi haya anakuja mtu pia anakupeleka sijui ifanye hivi hivyo sio sawa awa sijui ni hivi awa ni hivi, hivi, hivi hapana ndugu yangu mwislamu hapana usikubali mwenyezimngu akubainishia njia ya haki ina hadainahu sabila kiasi tumemwongoza mwanadamu tuyemumba ili tumpe mtihani tumemuongoza njia ya haki anaijua na njia ya batil anaijua mashakiran waimakafura ima mwenyewe mashallah ukubali ukaifuata haki uende ukaneemeke maisha mazuri ya peponi hapa duniani ndugu zangu hakuna maisha tunadanganyana taona mapambo ya dunia tunaona nyumba nzuri tunaona magari mazuri tunaona wanawake wako hivi tunaona sijui maisha yako hivi lakini yote matau lghurur ni udanganyifu tu maisha ya kweli ndugu yangu katika muislamu yako akhera watu wataingia peponi ndugu zangu watu watanemeka hamna shida hamna kuumwa hamna kufanya ia bninema baada ya neema waswahili wasiweye wanasema ni kwenda kula kuku kwa mrija tunaghuririka tuna tunadanganyika kwa maisha haya ya kufa maisha ambayo hayana thamani ndugu yangu katika mislam ebu angalia wali wale waliofata ukafiri waliofuata njia ya batil nini siku hile mwenyezimngu anawashika na, na kuwaingiza motoni allah subhanahwataala anasemaje أننكومنين مكفير ين وتكو نيني موتون وتوو نسما منزمن أنسم كتك سورة الملك إذا ألقوا فيها سمعوا لها شهيقا وهي تفور تكاد تميز من الغيظ كلما ألقي فيها فوج سألهم خزنتها ألم يأتكم نذير قالوا بلا قد جاءنا نذير فكذبنا وقلنا ما نزل الله من شيء mwisho anasema lau kuna nasmau au naakilu ma kunna fi ashabi sair haya si maisha gani sayo unakubali ulikuwa umefuata batil unakubali ulikuwa kwenye ukafiri wakati ambao la yamfaau nnadam majuto haya hayana faida na wewe hata ujute mara elfu sabini hayakusaidii jikoni ni jikoni, jikoni tu motoni ni motoni tu ndugu yangu katika, katika imani mshukuru mwenyezi mungu ubainifu huu kukujia hali ya kuwa bado roho yako inatembea bado moyo wako bado pumzi mwenyezi mungu amekuwa azima lakini bila hivyo ukija kukumbuka siku ya kiama wakati ndio unaingizwa katika moto alafu nasema lau kuna nasmau au nakilu ma kunna fi ashabi sair yatakuwa ni majuto ambayo hayana maana maana ya maneno haya ni kwamba idha ulkuu fiha samiu laha wa hiya tafur mwenyezimungu anasumlia namna itakavyokuwa siku ya kiyama na hii ni rehma kwetu sisi kujua yale yatakayotokea kuijiwa fyuche kwa kuibiwa siri na mwenyezimngu kutwambia ili tuweze kujiandaa na hali hiyo mungu anaisifu hiyo siku kwa kusema kwamba dhalika yaumun asir hiyo siku ni siku ngumu yaani wee usidanganyike kwamba hiyo siku mimi nkimwona mungu yuko hivi nitajificha nita nyuma yake huku takuwa huku mungu hata niona malaika wakija huku tapiga kona za huku hayo ni mawazo ya mtu aliyechanganyikiwa mungu anasema dhalika yaumun asir hiyo ni siku ngumu sio siku rahisi sio siku nyepesi na hiyo siku watu wanaijua wale waliosoma siku ya wa kufanya mtihani wa dunia tu unamwona mtu jasho zinamfumuka mikononi miguuni anaandika anaandika karamu haiandiki mtihani tu wa dunia ambao hu, hauna moto wala hauna pepo mwenyezi mungu atawahukumu wale watu makafiri baada ya kuwahukumu makafiri kisha atawahukumu watu wa peponi uingia katika pepo mwenyezimngu subhanahu wataala na waislamu wote atujalie tuwe ni watu wa peponi uingbaada ya, kuingia, ya watu, watu, watu, watu, wa, watu wa motoni kuhukumiwa kwenda motoni mungu anasimlia sasa anasema idha ulkuu fiha pinde watakapokuwa na tupo katika moto wa jahannam mwenyezimngu atuhifadhi na huo moto atulinde samiu laha shahikan wahiya tafur watasikia ule mlio wa moto na unguruma kwa hasira takadu tamayazu min alghaidh ule moto unataka kupasuka kwa asira asema kula ma ulkiya fiha foujun kila kundi linavyotupwa ndani ya moto wa jahannam saalahum khazanatuha yule mlinzi wa moto atakuwa anawauliza jamani ni kitu gani kilichowafanya mwingie katika moto yule mlinzi wa moto anawauliza ni kitu gani kilichowafanya nyye mwingie katika moto alamyatikum nadhir je mitume hawakuja maostadhi wanaotoa mawaidha hawakuwepo wale watu najua watasemaje qalu bala kad jaana ana nadhirun fakadhabna bwana ni kweli maneno yazungumza walitujilia wale watu w wenye kuonya wakatubainishia njia ya haki njia ya batil jamani haya hayafai haya yanafaa haya ya tukaambiwa lakini fakadhabna tukakadhibisha fakulna tena kwa ujaudi tukasema manazala llahu minshai mungu akuteremsha chochoteeaanaliawatasemaje alu lau kunna nasmau jamani laitu tungekuwa tunasikia au naakilu ama tunaakili akili zetu zinafanya kazi ma kunna fi ashabi sair tusingekuwa ni miongoni mwa watu wa motoni mungu mwisho anathibitisa nsema factarafu bidhambihim fasukan min ashabi sair wakakubali dhambi yao lakini kwa kukubali madhambi alioyafanya hayatawasaidia wakasukumizwa ndani ya moto wa jahannam ewe ndugu yangu katika iman haya ndio maisha maisha ni udanganyifu sheitani anatafuta kundi lake sheitani ashaukumiwa yeye ni mtu wa lakini alikula kiapo kwa mwenyezimgu kwamba atawapoteza watu wote sasa ni lazima uwe makini kwamba ima uwe na mwenyezimgu kwa kufuata haki na uwe na sheitani kwa kuifuata batl ndugu yangu katika imani ewe ndugu yangu naomba uiulize nafsi yako maswali yafuatayo ukishaiulize nafsi yako maswali yafuatayo basi nadhani nafsi yako itafaidika nafsi yako itakuongoza kwenda kuifuata haki nafsi yako itakuwa na pupa kuisikiliza qurani ya mwenyezimngu subhanahu wa taala na kufaidika yale ya mafunzo yote yaliyoletwa ndani ya qurani tukufu iulize nafsi yako kwa nini mwenyezimngu kaleta matamanio kwa nini mwenyezimungu aleta matamanio kuna hiki hiki hapa usifanye lakini kipo duniani hiki hapa usifanye lakini kipo duniani je vyote vilivyokuja duniani ni halali mwenyezimungu akivileta ili kukupa mtihani wewe ndugu yangu katika imani iulize nafsi yako kwa nini tunaishi katika haya maisha ya dunia maisha mafupi iulize nafsi yako kwa nini kuna kifo mwanadamu anaishi miaka umri wake ukimalizika basi anakufa kwa nini anakufa iulize nafsi yako ndugu yangu katika imani usikae tu mwenyewe ukawa unakula unalala hapana iulize nafsi yako ifanyie examination iulize nafsi yako ifanyie mtihani kwa nini kuna maisha ya kaburini maisha mazito maisha magumu kwa nini iulize nafsi yako kwa nini kuna kufufuliwa iulize nafsi yako kwa nini kuna watu watafukuzwa kunywa pamoja na mtume salallah lhu sallama katika haud mtume aud mtumesaasam anasimulia anasema kitu cha kwanza ambacho mwislamu atakutana nacho baada ya kufufuliwa anasema ni haud haudi ni kama bwawa kubwa hivi la maji ambayo yale maji yanatoka katika mtu wa kauthari ulioko peponi mtu ambao mwenyezimngu subhanahu wataala ameuzungumzia katika qurani pale aliposema ina atainaka lkauthar hakika sisi tumekupa kauthar sasa watu baada ya kufuliwa ummati muhammad sali llah alaihi utakwenda kwenye ile haud ili watu wanywe katika yale maji ya haudi maji mazuri meupe kushinda maziwa matamu kushinda asali baridi kushinda barafu matamu mwenye kuyanywa hawatapata tena kiu mtume sali llahu alaihi wasallam atakapoielekea ili haud watakuja watu ili wanywe pamoja na mtume alaihi salatu wassalam baada ya wale watu kuja ili wanywe watakuja malaika nyuma kuwaziwia wasinywe mtume alaihi ssalatu wassalamu mnajua atasemaje mtume atasema suhaibai suhaibai suhaibai malaika jamani jamani jamani malaika hawa ni masawaba zangu hawa ni watu wangu hawa ni umma wangu wale malaika watawambia ya rasulllah ewe mtume wa mwenyezi mngu la tadri haufahamu wewe madha ahdathu baadak ni kitu gani walichokizua baada ya wewe kuondoka hawasio miongoni mwako wewe mtume baada ya kuondoka ndugu zangu katika iman watu walizua mengi ndio maana tukazungumza katika halaka iliyopita sharti za kukubaliwa ibada lazima uislamu lazimaikhlas lazima mtabaa lazima ibada hiyo imefundishwa na mtume alahsalau wasalam kwa sababu ukizua siku ya iama hautakubaliwa kua katika ai mhaauu anatia a nahapa kuna wakfa tukumbushane, tukumbushane ndugu zangu katika iman kwamba kuna watu tunaishi katika huu umma lakini siku ya kiama tutakanushwa sisi uasi fuahatmbaya hatutakuwa na umma mwingine ambao tutajinasibisha sii sio ayau sisi sio so, watu wa amut siio kma atu aa ss sisi ni watu aa mhaa lakini siku a iama tutakanushwa sisiiutsh sikuoa mtume sallah alaih wasalama على سمه، ايكون سمه. وددت انا راينا اخواننا. قالوا يا رسول الله اولسنا اخوانك؟ قال انتم اصحابي واخواني الذين لم ياتوا بعد. قالوا يا رسول الله كيف تعرف من لم يات بعد؟ قال انهم ياتون غر المحجلين او كما قال عليه الصلاه والسلام. mtume alikuwa akiongea na masohaba zake akasema nnatamani laiti ningiliwaona ndugu zangu masoaba akasema ya rasulllah ewe mtuma mwenyezimungu alasna ikhwanuka je sisi sio ndugu zako kwa nini unasema unatamani laiti ungiwaona ndugu zako sisi sio ndugu zako mtume salli llahu alahi wasallam akasema antum ashabi nyewe ni masohaba zangu waikhwanuna ladhina lam yaatu bad ndugu zangu ni wale ambao bada hawajafika kalu ya rasula llah ewe mtume wa mwenyezmgu kaifa tarifu man lam yaati baad utamjuwaje mtu ambaye wewe hukumona wewe hukumsikia akizungumza yani wee mshakufa alafu o wakaja utawajuwajuwa vipi mtume alaihi ssalatu wassalam anasema nitawajiwa wanuma wangu mimi, mimi muhaa allasala itawajua masababu anamwambia haya twambie utawajuajua vipiaaatuna ukawaowatakuja na viungo vikiwa vinajulikana a daiaatuna uhai aki watakuja wanaalama katika viungo vyao kutokana na athari za udhu asija neno ghur ni kama vile ng'ombe mweusi alafu awe nabaka jeupe ama ng'ombe mweupe awe na baka yeusi kwa vyovyote huyo ng'ombe wako akiwa katika ng'ombe elfu sabini utamjua ng'ombe wangu yule ndugu yangu katika imani sasa turudi katika maisha yetu ya kila siku innahum yatuna ghurra lmuhajalin akika watakuja wakiwa na alama za, za, za, za, za udhu je ukiwa hautawadhi ina maana hauswali je siku ya kiama utafuliwa na umma gani tujitahidi ndugu zangu tujitahidi kuwa na udhu tujitahidi kudumu na kutawadha tujitahidi kuswali bimaana kama hauswali hautafuliwa na umati muhammad na hiyo itakuwa ni dalili ya kwamba wewe utaingia motoni ndugu zangu katika imani tuziulize nafsi zetu kwa nini kuna mizani mwenyewezimungu atapima nini katika hiyo mizani ikiwa haukufanya mema wewe siku zote tunafanya maovu tunafanya masia siku ya kiama wewe utapimwa na nini ndugu zangu katika imani mimi napenda niwakumbushe kitu muhimu sana kwamba mizani maana ya mizani ina maana kuna kitu kinachopimwa yanapimwa mema yanapimwa na mabaya ndugu yangu katika imani jiulize kwa nini kuna pepo sasa na kwa nini kuna moto huu moto ni watu gani na hii pepo ni watu gani na wewe uko wapi mwenyezimungu amekwambia kwamba amekubainishia njia ya haki amekubainishia njia ya batil amekubainishia hali za watu wamotoni watakavyojilaumu hali za watu wamotoni watakavyojuta siku ambayo majuto hayatakuwa na manufaa ya aina yoyote ndugu yangu katika imani ninakuomba ujaribu kuinyosha nafsi yako na moyo wako na akili yako uitumie katika yale ambayo mwenyezimngu subhanahu wataala amekuharalishia ekeeuerekee uislamu itumie qurani ifanye qurani kama ndio, ndio njia yako ya haki kwa haya machache ndugu zangu tutaishia hapa katika haraka yetu mpaka tutakavyokutana tena katika haraka nyingine tumombe mwenyezimngu atuongoze nako njia iyonyoka tumombe mwenyezimngu atukingina moto tumombe mwenyezimungu atuingize peponi tumombe mwenyezimngu subhanau wataala atujalie nyoyo zetu ni zenye kubali dawa nakuifata njia ya hai na kumfata mtumiwaa kwhaya machache subanaaabihamdik asau n laaha lan s abu saaaa