بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma kiongozi wetu mtume muhammad sal llahu alaihi wa sallam ndugu zangu katika imani karibuni tena katika kipindi chetu cha malezi katika malezi ya kiislamu ndani ya qurani tukufu katika halaka yetu ya nne tulizungumza katika halaka zilizopita kuhusiana na mambo mbalimbali mbali ambayo mwenyezi mungu subhanahu wa taala anayakusudia kuyafanya kwa wale waislamu ambao waliokubali kuufuata uislamu wa ndugu zangu katika imani mungu jalla waaala wakati alipotuumba akamleta mtume wetu muhammadi sali allahu alaihi wa alituteremshia qurani Ur'ani ambayo haikuacha kitu cha aina yoyote imekuja ikazungumza kuhusiana na mambo mbalimbali yanayomhusu mwanadamu ikazungumza matukio mbalimbali ya ghaibu ambayo mwislamu wewe huwezi kufikiria kama allah subhanahu wataala angetuelezea sasa ni juu yetu sisi kuitumia akili yetu katika kuifuata haki ndugu zangu katika imani hilo ndio kubwa na nando sababu ya mtume ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kuwaleta mitume mwenyezi mungu amewaleta mitume ili waweze kubainishia watu njia ambazo zitakazowafanya waweze kufanikiwa katika maisha yao ndugu zangu katika imani kwa nini hatufaidiki na yale ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala ametuletea mfano qurani hii ambayo tuliyokuwa nayo kuna msemo unaosemwa kwamba lisanu lhali afsahu min lisani lmaqali jamii matendo yanayofanywa na jamii yana tafsiri zaidi ya wazi kuliko ni maneno ya mtu anaposema bimaana momonyeko wa maadili ambao uliopo katika jamii ya kiislamu unabashiria ya kwamba tuna matatizo katika kufuata kitabu chetu cha mwenyezi mungu subhanahu wataala na hili ndugu zangu ni tatizo kubwa na ndio maana tukawepo hapa ili tuweze kukukumbusha tuweze kukufahamisha tuweze kukuelewesha kwamba qurani inatakiwa ifatwe ili tuweze kupata salama katika maisha yetu ndugu zangu katika imani sasa hivi tunashuhudia matukio mbalimbali mbali ya udhalili kwa waislamu waislamu tumekuwa ni madhalili waislamu tumekuwa tukidhulumiwa waislamu tumekuwa tukilalamika mengi na mengi na mengi ndugu zangu ambayo tunayoyafanya sisi lakini ukiangalia sababu za udhalili huu sababu za unyonge huu sababu ambazo zilizofanya sisi tuendelee kuwa chini ni kwa sababu yale maamrisho ya allah subhanahu wataala yaliyokuja ndani ya qurani tukufu tumeyaacha kwa kuacha yale mafundisho na kwa kufanya mambo tunayotaka sisi wenyewe tuyafanye yanayotakwa na nafsi zetu sisi ndio yakasababisha tukawa hapa tukawa kama tukawa hapa tulipokuwa ndugu zangu katika imani mtume salillahu alaihi wasallam ametuachia dini iliyokamilika mtume salallahu alaihi wa sallam bahili katika kufikisha dawa mtume alieleza dogo na kubwa mtume alieleza muislamu unatakiwa ule vipi mtume ameeleza uislamu unatakiwa ulale vipi mtume allah subha- mtume wa mwenyezi mungu subhanahu wataala ametuelezea unatakiwa unapotembea utembea upande gani mtume salallahu laihi wasallam katuelezea ndugu zangu katika iman unapotaka unapo, unapo, unapo kustarehe na mke wako unatakiwa ufanye nini yote haya ni kwa faida yetu sisi ndugu zangu katika iman mtume alaihi salatu wassalamu pia kaja katuelezea kwamba jamii ya kiislamu inatakiwa iwe vipi lakini kulikwa sababu tuliacha maagizo ambayo mtume salllah laihi wasallam alitufundisha kwa kupitia qurani ya allah subhanahu wataala ndio maana unaona udhalili na unyonge kwa, wa waislamu kutokana na hali tulizokuwa nazo ndugu zangu katika imani kwa mfano tuchukulia mfano mdogo tu kwa nini hatufaidiki na qurani kwa sababu anayeangalia jamii yetu anakuta kwamba udhalili na, na matatizo tunayoyapata kwa sababu kitabu cha mwenyezi mungu tumekiacha sasa tuchukue mfano wa mayahudi mayahudi walipomwasi musa alaihi ssalam walifanya mambo mengi mengi mengi ambayo hayastahiki kufanywa na watu mtume sala llahu alaihi wasallam anaelezwa na mwenyezimungu subhanahu wa taala kwa kupitia qurani tukufu katika kisa ambacho kilichokuja katika surati lbaqara mwenyezimungu anazungumzia bwana mmoja katika, katika mayahudi aliyeuawa wale mayahudi wakawa wanatupa zile tuhma kuwatupia kuwa wenzao kwamba wewe ndi umeua huyu mwingine anasema hapana wewe ndiye ulieua huyu mwingine akasema hapana mimi sijaua fulani ndiye aliyeua habari zikaenda mpaka kwa nabii musa alaihi salam nabi musa akamlilia mwenyeezimungu subhanahu wataala akamwambia mimi watu wangu anasema hivi watu wangu analalamika hivi watu wangu analalamika hivi mwenyezimngu subhanahu wataala akampa ufumbuzi wa aka lile jambo akaambia waamrishe wamchinje ng'ombe wakishamchinja yule ng'ombe wachukue sehemu katika yule ng'ombe wampige nayo yule ambaye aliyekufa mwenyezimngu atamhuisha kisha atamtaja yule aliyemuua kwa sababu anamjua musa alaihi salam akawaambia wale mayahudi akawaambia jamani nilivyoambiwa na mwenyezi mungu ni kwamba chinjeni ng'ombe mayahudi walivyokuwa wabishi wasuswavu wa nyoyo nyoyo zao ni ngumu hawataki kumwamini nabillahi musa alaihi salam wengine wanajua kwamba ni mtume lakini wakawa hawako tayari kumfuata wakawaambia wakauliza maswali mengi ng'ombe huyo yukoje rangi gani umona nabii musa alaihi salam anawaambia anawaelezea ni ng'ombe gani, gani wanaotakiwa wamchinje mwisho yule ng'ombe wakamchinja wakampiga nayo yule maiti yule maiti akafufuka akasema akamzungumza yule aliyeua kisa hichi ni mujiza kwa nabiyllahi musa alaihi salam lakini musa yeye alitegemea baada ya haya matukio basi wale mayahudi watamwamini musa na kufuata sheria za mwenyezimngu ambazo alizokuwa amekuja nazo ndugu zangu katika imani lakini baada ya hayo yaliyotokea ni makubwa mpaka mwenyezimngu subhanahu wataala akawatuhumu wale mayahudi kwamba walivyofuata baada ya kubainikiwa na haqi baada ya mwenyezimngu kuwaonyesha mujiza juu ya usahihi wa utume wa musa alaihi ssalam wale mayahudi wakampinga musa wakakataa yote aliyokuja nayo wakaendelea kufanya mambo yao waliokuwa wakiyafanya tangu zamani mwenyezimngu subhanahu wataala akawatuhumu mayahudi akawaambia hivi thumma kasat qulubukum badi dhalika fahiya kalhijaratin au ashadu qaswa mwenyezimngu subhanahu wa taala akazituhumu Aka nyoyo za mayahudi kwa kusema thumma qasat ulubukum kisha nyoyo zenu zikawa ni susuavu sana nyoyo zenu zikawa ni ngumu nyoyo zenu zikawa haziko tayari kuifuata haqi nyoyo zenu zikawa haziko tayari kuifuata taurat iliyoteremka kwa musa alayhi salam min mimbaadi dhalika hi alismu lishara neno hili la ishara ismu lishara linarudi katika kisa tulichokizungumza cha kuchinjwa kwa ng'ombe na nkuzugumza na kuhuishwa mtu ambaye aliyekuwa amekufa tayari na kueleza yule aliyefanya tukio la mauaji mwenyezimngu subhanahu wa taala akawatuhumu mayahudi kwa kuwaambia kisha nyoyo zenu zimekuwa ni ngumu baada ya kuona muujiza fahiya kalhijara zimekuwa ni kama vile mawe au ashaddu kaswa ama mawe pia ni rahisi ni laini kuliko ni nyoyo zenu mwenyezi mungu subhanahu wataala akaendelea kuweka wazi akaendelea kuwabainishia kwamba miongoni mwa mawe wa inna alhijara hakika miongoni mwa mawe lama yatafajjaru minhu lanhar kuna mawe ambayo ndani yake kunatoka mito watu wakafaidika na hiyo mito Eh, mwenyezimungu subhanawtaala akaendelea kuzungumza kwakusema waina minha na miongoni mwahayo mawe lama yashaau fayakhruju minhu lma kuna mawe mingine yanapasuka watu wakafaidika na yale mawe mito ikatoka maji akatoka ndani ya hiyo mito wainna minha lama yahbitu min hasyati llah na miongoni mwa hayo mawe kuna mawe mengine yanapasuka kwa kumwogopa allah subhanahuwataala na kusambaratika mwenyezi mungu subhanahu wa taala akamalizia kwa kusema yote hayo mnayoyafanya msisahau kwamba wamallahu bighafilin amma, ta'am, wa bi amma mwenyezi mungu sio mwenye kughafilika kwa yali yote mnayoyafanya kwa hiyo ndugu zangu katika imani wanachuoni wa usulu wanasema alibratu liumumi llafdhi alibratu biumumi llafdhi la bikhususi lsabab mazingatio katika sheria sheria inapokuja habari ikaje inawazungumzia watu wabaya basi mazingatio katika hiyo sheria inayozungumzia watu wabaya sio kwamba ni haswa wao isipokuwa hukumu inaenea kwa wote wenye kufanana na wao kwa hiyo ndugu zangu katika imani nyoyo zetu zikiwa ngumu zikaikataa quran zikayikataa malezi na tarbia ambayo iliyomo ndani ya quran basi tutakuwa tumefanana na mayahudi nyoyo zetu zitakuwa kama za mayahudi tutalaaniwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu yangu katika imani kususuaa kwa moyo moyo kuwa mgumu kunaletwa na sababu mbalimbali ambazo zinasababisha moyo uwe mgumu wapenzi watazamaji wa tv yetu hii kitu cha muhimu ambacho kilichokuwa wazi hakina mashaka ndani yake ni kwamba nyoyo zetu zimekuwa ni ngumu kwa kuikataa qurani na kuitumia na kuifanyia kazi na ndio maana udhalili tuliokuwa nao na matatizo tuliokuwa nayo na maovu tuliokuwa nayo na masia yalivyoenea ni kwa sababu qurani tumekataa kunufaika nayo ndugu yangu mwislamu tukiikataa kuitumia quran tukakataa kunufaika na quran basi hujue yale tutakayoyapata basi yatakuwa ni kama vil kama, kama yale yaliyoteremkia mayahudi kwa sababu sababu ni moja wale walimkataa nabii musa wakaikataa taurati na sisi tumemkataa mtume tukaikataa quran kwa hiyo sababu yetu itakuwa ni moja kupinga yale yote ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala ameyaleta kwetu sisi na kwa faida yetu ndugu yangu katika iman ndio maana ukatuona sisi tuko hapa ili tuweze kuongea na wewe tuweze kukubainishia tuweze kukufafanulia ni namna gani moyo wa mtu unavyoharibika tukisimama wakfa wa kitarbia katika kisa hichi cha mayahudi na kuikataa taurat na kumkataa nabii musa alaihi salam kisha tukarudi katika katikasoe katika jamii yetu ya kiislam katika ummati muhammad mtume amekuja akatuelezea yote ambayo yanayotakiwa mtume amekuja akatuletia aka urani mwenyezimungu amemcelemshia urani mtume akatubainishia mtume qurani manufaa yetu faida zetu yale yanayotuharibu tukaikanusha qurani tukaiacha qurani tukabaki tunaisoma tu zingine urani zimewekwa kwenye marufufu eh, hazisomwi ni vumbi mpaka mwezi mtukufu wa ramadhani ukiingia mtu ndi achukua karatasi zake mwenyewe afunuafunua yaliyomwondani yake pia hayajui alafu anafanya yale ambayo kichwa chake kinataka kifanye atiz kma hayandugu yangu katikama tutakuwa tunakwenda sivyo tutafanana na mayahudi mwenyezimgu subhanahu wata'ala atatulaani ndugu zangu tubadilike tubadilishe maadili yetu tuirudishe hishma ya uislamu ili serikali ya kiislamu isimame baina yetu mwenyezi mungu subhanahu wa ta'ala anasema intansuru llaha yansurukum mwenyezimngu subhanahu wataala ikiwa mtamnusuru mta, mta mwenyezimngu mkainusuru sheria yake mkamnusuru mtume wake mkainusuru qurani yake basi mwenyezimngu subhanahu wataala naye pia atawanusuru lakini kwa mda ambao hatuko tayari kuifuata quran tukaikanusha quran basi tutalaaniwa kama walivilaniwa banu israili ndugu zangu katika imani sheitani hakuna kitu kinachomfurahisha sana kama mwanadamu kubadilika roho yake kwa sababu roho ya mwanadamu roho ya mwanadamu ndio jauharatun kubwa ndio kitu cha thamani kwa mtu kwa binadamu ni kama ile mifano tuliyozungumza katika halaka yetu ya kwanza ni kama vile laini ya simu ikiwa katika mobile sasa roho yako inapoharibika basi mwili mzima unakuwa hauna kazi tena ni kama vile le laini inapoharibika huwezi kumpigia mtu huwezi kuongea na mtu katika simu ndugu yangu katika imani madhara makubwa ambayo tuliokuwa nayo kwa kutoka kunufaika na qurani ni kwa sababu nyoyo zetu zimeharibika nyoyo zetu zimeifuata dunia nyoyo zetu zinapenda matamanio nyoyo zetu haziko tayari kutaabishwa na nafsi tumekuwa ni watu tunaabudu nafsi zetu kulikoni kumwabudu mwenyezimngu subhanahu wataala ndugu yangu katika imani nafsi yako haitakupeleka pazuri nafsi yako wakati wowote wa inataka mambo mazuri mazuri inataka ilale inataka isifanye kazi inataka idhulumu inataka ipate vitu kiurahisi rahisi tu bila kupata shida ndugu yangu katika iman jitahidi kuikagua nafsi yako nafsi yako inapoharibika basi mwili mzima na nawewe mwenyewe na utu wako pia unakuwa si lolote wala si chochote ndugu yangu katika iman umesahau maneno ya mtume alaihi salatu wassalam anayokwambia anayokufahamisha anayokuelewesha anayokukumbusha pale anaposema ala wainna fi ljasadi mudhgha idha salahat salaha ljasadu kullu wa waidha fasadat fasada ljasadu kullu ala wahuwa lalb hadithi hii imekuja kueleza ndugu zangu siri ya matatizo yetu sisi wanadamu kwa nini hatuwaidhiki na qurani yetu qurani imekuja imeeleza mambo mbalimbali mbali. haya maendeleo sasa hivi ndugu zangu ya teknolojia na mambo mengine yote yamezungumzwa ndani ya qurani lakini tunafuata yale ambayo haya ya kuzungumzwa yale ambayo mwenyezimgu subhanahu wataala hatutaki tufanye sisi lakini twayang'ang'ania na kuyafuata hivyo hivyo mtume sala llah alhu salam anasema hakika katika mwanadamu kuna mnofu kuna nyama idha salahat hiyo nyama inapotengamaa salaha ljasadu kullu mwili mzima wa mwanadamu unakuwa safi wa idha fasadat na unapoharibika fasada ljasadu kullu mwili mzima wa mwanadamu huo ume, umeharibika ala kisha mtume sal llahu aleh wa akaleta herufu ya tanbihi ya kukuzindua wewe ya kukukumbusha fahamu wewe mwanadamu wa huwa lqalb nao ni moyo moyo ndugu zangu ndio siri ya maharibiko ya mtu moyo ndugu yangu katika iman ndio siri ya mafanikio yako wewe ukitaka ufanikiwe katika maisha yako ni lazima moyo wako uwe salama ukitakiwa ukitaka ufanikiwe katika maisha yako na uingie peponi ni lazima moyo wako uwe salama ndugu zangu katika iman hadithi hii imamu nawawi rahimahu llahu taala ameizungumzia hadithi hii akasema ajmaca lulamau ala idhamu mautii hadha lhadith wanachuoni wamejikusanya wamekubaliana ya kwamba hadithi hii ni hadithi kubwa sana ambayo mwanadamu anatakiwa aijue katika maisha yake na wengine wakasema hadha lhadith hadithi hii huwa madaru lislami ndio mzunguko wa dini nzima ya kiislamu imesimama juu ya hadithi hii ndugu yangu katika iman mwenyezi mungu subhanahu wa taala anazungumza kwa kupitia hadithi ya mtume kutuelezea sisi kwamba tuchunge nyoyo zetu kwamba mwanadamu moyo wake unapoharibika basi huwa kimeharibika kiungo kikubwa sana kwa mwanadamu ni sawasawa na gari kuharibika na injini ni sawasawa na simu kuharibikiwa na laini sasa moyo unapoharibika kwa mwanadamu basi lawa ni housing tuli natembea lakini ndani ya moyo wake hamna chochote sasa kwa kutoa kunufaika na quran kwa, kuto, kwa kuiacha kwetu sisi qurani ndio imekuwa ni sababu kubwa ya sisi kupotea ndugu zangu katika imani watukufu waislamu wanachuoni wengine wanasema kwamba hakika hadithi hii huwa thuluthu lislam ni sehemu ya tatu kama uislamu una sehemu tatu basi ya hadithi hii imechukua nafasi ya tatu bimaana mwanadamu unapojua matatizo ndio najua ni namna gani uyatatue matatizo hayo ndugu yangu katika imani moyo wako ni kitu cha thamani sana moyo wako ndugu zangu katika imani usikubali usikubali ukafanya mambo ambayo wewe utakuja kujutia baadaye hakika moyo ndio jauhara ndio kitu cha thamani ndio kitu cha ghali kwa mwanadamu na ndio maana mtume akasema unapoharibika basi mwanadamu pia naye anaharibika na unapokuwa sawa mwanadamu pia naye anakuwa sawa ndugu zangu katika imani sasa tuangalie huu moyo una virusi ambavyo huwa vinaupata huo moyo kisha unaharibika kiasi kwamba hauwezi ukatumia qurani ukiangalia mayahudi mwenyezimungu amewasifu akasema thumma kasat kulubukum nyoyo zenu kisha zikawa ngumu susuavu zikawa jeuri zikawa haziko tayari kumfuata musa zikawa ziko tayari kufuata taurati pia na sisi tukiangalia hatuna utofauti na mayahudi mtu tumeacha dinidini dini, dini yetu tumewaachia mashekhe bwana hii dini bwana y mashehe bwana imebaki yamaustazi kwamba wewe hauna haki ya kuifuata dini ustazi ndio ana haki ya kuifuata dini kwa nini ndugu yangu ndugu yangu katika imani dini hii haikuletwa kwa ajili ya mitume dini yetu hii ya kiislamu ndugu zangu katika iman haikuletwa kwa ajili ya mashekhe dini yetu haikuletwa kwa ajili ya masohaba dini yetu ni dini yetu sisi sote mwenyezi mungu anasema ina dina inda llahi lislam hakika dini ambayo itakayopokelewa itakayokubaliwa kwa mwenyezimngu siku ya kiyama ni uislamu mwenyezimungu akarudia akasema yoyote ambaye atakayechukua njia yoyote isiyokuwa ya uislamu hatakubaliwa ewe ndugu yangu mwislamu fahamu kwamba moyo wako ni muhimu sana nafsi yako ni muhimu sana kwa kukutengenezea manfaa ambayo atakayokuja utakayokuja kunufaika wewe siku ya kiama sasa tujiulize ni zipi sababu za kuharibika kwa moyo moyo unaharibika moyo unapatwa na virus bila shaka kuharibika kwa moyo kuna sababu zake sasa ni wewe na mimi tuwe pamoja katika haraka inayokuja wakati tutakapokuwa tukizungumza kwa upana na kwa uwazi tukisimama wakfa tarbawia wa kuulea moyo moyo wako sasa upone na zile virus tuingize antivirus katika moyo wako ili ufanye kazi uwesabiki naiwe pia ni mwanadamu katika watu wengine tukiangalia watu wema kuna watu walibashiriwa pepo wakiwa wanatembea wakina, wakina bilal bn rabah wamebashiriwa pepo wakiwa wanatembea waki wana amali wana, walizokuwa wakizifanya ni za kawaida lakini moyo wao nyayo zao zilikuwa zime, zime, zime, zimeenea ziko sawa ziko barabara hazina maradhi ndugu zangu katika mtume anamwambia bilal bilal ya zankataabilamii nilivyoingia peponi nimesikia nyayo zako wewe kwani wewe ni matendo gani wewe unaoyafanya tofauti na yale wanaofanya wengine anamwambia baanamwambiarasulllah mimi hakuna nachokifanya kile lichotufundisha sisi bali zaidi mimi silali bila udhu kuna watu mtume saalla salam alikuwa anawabashiria anawambia akaingia sahaba akamwambia mnataka kumjua mtu wa peponi masa akamwambia ndio akasema basi yule atakaingia basi ni katika watu wa, wa, wa peponi anaingia mtu mtu wa kawaida tu ndugu zangu katika imani lakini nyoyo zao zilikuwa zina, zina imani zina fika na mwenyezimgu ewe ndugu yangu mwislamu Jaribu, tujaribu kuwa sote katika kipindi kinachokuja ili tuzungumzie hizi viras haya matatizo haya mabalaa hizi laana ambazo zinapoupata moyo basi moyo unaathirika moyo unaharibika mtu anabaka anatembea tu lakini ni bua hamna lolote ndani yake ndugu yangu katika imani moyo ndio kitu chenye thamani kuwa na mimi jitahidi haraka isikupite ili tuweze kuzizungumzia tuzitibu nyoyo zetu kwa kutumia kitabu cha mwenyezi mungu tusimame tuangalie hawa mayahudi walimwasi mwenyezimngu wakamwwasi musa alaihi salam bila shaka na sisi kama, kama tukimwasi mtume sali llahu alehi wa sallam tukaiasi qurani tutafanana na mayahudi halafu yatakuwa ni maajabu wote tunaishi nao motoni mwenyezi mwenyezimngu hatustiri na huo moto tumwombe mwenyezimngu subhanahu wa taala atupe imani thabiti tumwombe mwenyezimngu subhanahu wa taala atupe nyoyo zenye kuifuata haqi tumwombe mwenyezimngu subhanahu wa taala atujalie kuwa ni watu wenye kufuata aya za mwenyezimngu na hadithi za mtume sa lla sallama kwa vitendo tumwombe mwenyezimungu subhanahu wataala aijalie awajalie mashekhe zetu na wale ambao wanaosimamia ibada kama hizi kazi kubwa katika mizani ya matendo yao siku ya qiama jazakumllahu hairan ala husni istimaikum wa baraka llahu fikum سبحانك اللهم وبحمدك نشهد ان لا اله الا انت نستغفرك ونتوب اليك والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته