بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمداً عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد وبنزي وتزمجويت كربوني تينا كتكا كيبيندي كيبيا جويا مدايتويا الوقفات التربوية الوقفات التربوية في القرآن الكريم malezi ya kiislamu katika urani tukufu tulizungumza katika kipindi kilichopita juu ya sababu za nyoyo kuwa ngumu juu ya sababu za nyoyo kuharibika leo hii ndugu zangu katika iman tutaendelea kuzitaja sababu zingine ambazo zinazoufanya moyo kuwa ni mgumu tulizungumza katika halaka yetu iliyopita madhara ya ushirikina kwa ufupi kwa sababu kuna shekhe ambaye anaendelea na mada ya uchawi nadhani atagusa sana swala la ushirikina na tutafadi, tutafaidika zaidi katika, katika madaili sasa mimi nimeipita ili kuku, kuku, kuzungumza baadhi ya vitu muhimu tu ambavyo vinavyofanya moyo wako wewe kuwa mgumu ndugu yangu katika imani moyo kuwa mgumu miongoni mwa sababu zake sababu ya pili baada ya kuwa tumetaja ushirikina ni aliradu ani ilhaqi ni mtu kuipinga haqi kuipuzia haqi kuiona kwamba haqi haina manfaa na yeye hili ndugu zangu katika imani ni tatizo kubwa kwa sababu unapoipinga haqi maana yake ni kwamba umeikubali batil na unapoikubali batil ina maana sasa ile haki itakapokuja ita wewe hutakuwa tayari kuifuata sasa kwa kuwa hauko tayari kuifuata basi ndio moja miongoni mwa sababu zinazofanya moyo wako uwe mgumu kuifuata ile haki ewe ndugu yangu mwislam ewe ndugu yangu mwislam fitra ulionayo katika moyo wako asili yako wewe mwanadamu sio kupinga asili ya mwanadamu sio kupinga asiri ya mwanadamu ni kufuata haqi mtumi sal allahu alahi wasallam anasema katika haditsi sahihi kulu mauludin yuladu ala lfitra fa abwahu yuhawidanihi au yunassiranihi au yumajisanihi maana ya hadithi hii ni kwamba kuonyesha kwamba wewe asili yako sio kuikata si haqi asili yako wewe ni kuifuata haqi ndugu yangu katika, katika iman yani ile haki unapoona hau, haunayo hauko nayo ile haqi basi ni, ni haki yako wakati wwote utakapoipata uichukue kwa sababu asili yako wewe ni kuifuata haqi mwenyezmngu bmtume sallla alh wasallam anathibitisha hili katika hadithi niloisema mtume sallalwsalam anasema kulu mauludin kila anayezaliwa yuladu la lfitra anazaliwa akiwa ni mwislamu fa abowahu sasa wale wazazi wake yuhawidanihi wanamfanya kuwa ni myahudi au yunasiranihi au wanamfanya kuwa ni mnasara au yumajisanihi au wanamfanya kuwa ni majusi au kama qala alihi salatu wassalam sasa ndugu yangu mwislamu unapokuwa unaikataa haki kwamba kwa sababu pengine yule aliyekuambia haki eh? humpendi unamchukia eh? pengine kulitokea mzozo mzuz, mzuz, baina yenu katika miaka iliyopita sasa leo amekuwa ni ustadhi labda pengine anakueleza mwenyezi mungu amesema hivi mtume amesema hivi na wewe hautaki yani humtaki yeye na yale anayosema pia huyataki utakuwa umebeba moja katika sifa za makafiri ukibeba moja katika sifa za makafiri basi ni moja katika sababu zinazokufanya wewe moyo wako uwe mgumu kiasi kwamba hautaweza kunufaika na qurani ndugu yangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wataala alivyotuumba sisi binadamu alitubainishia haqi na batil na kisha akasema wala yarda liibadihi lkufr pamoja na kwamba yeye mwenyezimungu ndo ame ameiweka haki akaiweka batil akakubainishia aka haqi nihii hapa batil nihii hapa akakuwekea akiba ya maneno ya kwamba wala yarda liibadihi mwenyezi mungu haridhii mja wake kuwa ni kafiri ewe ndugu yangu mwislamu tabia hiyo iliyokuwa nayo sio nzuri jaribu kubadilika hakika mwenyezi mungu anaipenda tabia nzuri uliyokuwa nayo lakini hapendi tabia ambayo uliyokuwa nayo dugu yangu katika iman kuipinga haki ni katika sababu ambazo zinazofanya moyo wako wewe usiwe tayari kuifuata usiwe, ta, usiwe tayari kunufaika na quran kwa sababu qurani ndiyo mama wa haki kama unatafuta haki zote basi isome qurani qurani haingiliwi na batil qurani ni kitabu cha mwenyezi mungu qurani ni, ni mwongozo kwa, kwa mwenyezi mungu anasema aliflamim dhalika alkitabu la, la raiba fihi hudan mwenyezi mungu ameanza na hurufu lmuqataa wanachuoni wanasema maana ya hurufi hizi hakuna yoyote mwanadamu anayejua isipokuwa ni mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala ndi anayejua makusudio yake kisha akasema dhalika lkitab hiyo qurani tukufu la raiba fihi haina mashaka ndani yake hudan lilmutaqin na ni uongofu kwa wale wali mungu ewe ndugu yangu katika iman kuikata kui haqi nimaana ya kwamba utamfuata shaian na ukimfuata shaiani basi utakuwa umepotea mwenyezimungu subhanahu wataala anasema waidh qala musa liqaumihi ya qaumi lima tudhunani waqad talamun anni rasulullah ilaikum falama zaghuu azagha llah qulubahm wallah la yahdi lqaum alfasiqin mungu anaitaja anataja miongoni mwa sababu za mtu kuwa haitaki haqi anataja sababu za mtu kuwa haipendi haqi anasema kuzungumzia kisa kilichotokea baina ya mayahudi na namusa alahi salam waidh alamusa liaumihi anamsimulia wambia, ewe mtumi wa mwenyezi mungu kumbuka pinde aliposema musa watu wake, ya, eh? musa ali, kuambia, ya kawmi, enyi watu wangu lima kuwambia watuwakeaamalisemakuambiayaaminywatuwangukwaniimaikataa ada kwanini hamwifuati hai nayowambia kwanini amuifati sheria ya mwenyezi mungu ninayowasomea Nina waad tlamuna ani rasulullahi ilaikum hali ya kuwa mnajua kwamba mimi ndio mtume wa haki juu yenu kwa nini? maana ya maneno haya ukiyatabi katika waki wa ummati muhammadi alayhi salam ni sawa sawa mia kwa mia kabisa kwamba kwa, kwa ni sawasawa na mtume sasa kutwambia enyeumma wangu kwa nini mnaniudhi mimi kwanini mnaikataa sunna kwanini mnaikataa qurani hali ya kuwa mnajua mimi ni mtume wa mwenyezi mungu kwenu ninyi angalia sababu ya kuikataa mwenyezimungu anasema falamma zagruu azagha llahu kulubahum falamma malu zama walipokengeuka walipo, walipo, walipo na kuikataa haki wakaenda kinyume cha haki basi mwenyezimungu naye wasukumia huko huko azagha llahu kulubahum mwenyezimungu naye alizimilisha nyoyo zao zikafuata na yale wanayowataka wenyewe kisha misho akasema wallah la yahdi lauma lfasiin kumbuka yakwamba mwenyezimngu hawezikuwaongozawatuafsasi ni mtu gani fasi ni mtu mwovu ambaye hayuko tayari kuifatauran ambaye hayuko tayari kufuata maamrisho ya mwenyezimngu huyo ndio fasi na mwenyezimgu amemahidi kwamba hawezi kumwongoza mtu ambaye ni fasi ewedugu yangkatiaa tunarudi kua alibra liumum llafdh la bikhususi sabab mazungumzo siokwa mayahudi tu usiseme mimi bwana sio myahudi bwana mimi niko katika ummati muhammadi bwana a wale walikuwa mayahudi wakati wa nabii musa sisi tuko katika umati muhammad la ha, hasashekhe aya hii inatabikiana na wewe fil kwamba utambue ukiikataa haki ukamkataa mtume ukakataa kumfuata mtume ukakataa kuyafuata maamrisho ambayo mwenyezimngu subhanahu wataala ameyaleta katika qurani basi mwenyezimungu naye ataipoteza ata roho yako mwenyezimungu akiipoteza roho yako moja kwa moja utakuwa katika mafasik kisha mwenyezimungu ameahidi kwamba wllahu la yahdi l qauma lfasikin mwenyezimungu hawezi kuwaongoza mafasik ewe ndugu yangu katika iman tambua kwamba moyo wako waomoyo wako kutengamaa moyo wako kuwa sawa moyo wako kufuata haki basi ndio mafanikio yako wewe mwenyezimngu subhanahu wa taala yote haya anayazungumza kwa manfaa yangu mimi na wewe kwa sababu ibada zetu hazimfai mungu sadaka zetu tunazozitoa mungu wala hafaidiki nazo chochote mwenyezi mungu ni ghanii kmamwenyezimungu ni nitajiri angalia katika hadithi lkudus anasema enyi wanadamu laiti kama wangejikusanye watu kwanzia kwa nabi adamu alaihi alex, salam mpaka kwa muhammadi alaihi salam walio waliokufa wakafufuka walio waliokuwa hai e? tukajikusanya katika kiwanja kimoja tukamwomba mwenyezimungu kila mmoja kaomba cha kwake basi mwenyezimungu subhanahu wa taala atampa kila mmoja maombi yake na wala haitapungua katika ufalme wake chochote ni sawa sawa na mtu kuchukua sindano akaichovya kwenye maji halafu akaitoa inapunguza nini katika bahari mungu tajiri sasa yote haya tunayoyafanya tunazidzuru tuna nafsi zetu tu tukifanya ibada ni ha, ha, kwa manufaa yetu mwenyezimungu hafaidiki mungu hafaidiki kwa ibada zetu wala hadhuriki kwa ukafiri wetu ewe mwenyezimungu subhanahu wa taala tunakuomba utuongoze tunakuomba utuongoze katika njia ya haqi utuongoze tuwe, nyoyo zetu ziweze kuifuata qurani yako ewe ndugu yangu katika iman qala imamu razi imamu razi anasema wafi laya na katika aya hii niliyoizungumza ya kisa cha musa na watu wake wa wafi laya na katika aya hii tambihun kuna uzinduzi mkubwa kuna ukumbusho mkubwa ala idhami idhai rusul juu ya, uku, juu ya, ya, ya ukubwa wa madhambi kwa yule mtu mwenye kumuudhi mtume hata inahu yuaddi ila lkufr mpaka hakika kufanya hivyo basi mtu haweza kumpeleka akawa ni kafiri kuikataa qurani ni kumuudhi mtume bimana leiti kama mtume angekuwepo alafu wewe ukaikataa qurani yake basi asingekuhesabu wewe kwamba ni katika waislamu ndugu yangu katika imani watu wengi wanaikataa haki kwa ujauri tu au kuona yule aliyekuwa nayo yeye hampendi lakini kama tungekuwa ni waadilifu basi haki si miliki ya mtu yoyote haki sio miliki ya mwanadamu wala haqi sio miliki ya mtume alahi salatu wassalam haqi ni miliki yake mwenyezimngu subhanahu wa taala angalia mtume sal lawsaa alivyomwambia usama bn zaid radiallahu taala nhu wakati alivyoiba bwana mmoja katika kabila ya bani makhzum wakamtumia usama bin zaid kwa sababu alikuwa ni kipenzi cha mtume salllahu aleihi wasallam mtume alikuwa akimpenda sana usama bin zaidi alikuwa anampenda sana akimpandisha kwenye kwenye punda wake wakamtumia wale bani mahzum kwa sababu ni katika masharifu watu, watu wazito wazito kabila kubwa mba usamanenda akatuambia bana huyu ameiba lakini adhabu yake punguepungue tuasema haki sio miliki ya mtu mtume salllah l sallam alibadilika uso wake ukabadilika mbele ya usama bin zaid mtume akamwambia ya usama atashfaa la man hadda hadda min hududllah anamwambia Una, unaweza kuthubutu kumwombea shafaa mtu ambaye ame, amevuka mipaka katika mipaka ya mwenyezi mwenyezimngu wewe nani unayekuja kumwombea mtu ambaye amevuka mipaka ya mwenyezi mwenyezimgu wewe nani usama nani wewe mtume amechukia hasa hasahasa kisha akamwambia achena na wewe sasa laita ki, a, angeiba fatima binti muhammad sala llahu alaihi wasallam la katatu yadaha sio mwanamke wa Siyo, bani makhzum mtume anasema leita angeiba binti yangu mimi fatima damu yangu mimi fatima akaiba ushahidi ukawa ok basi mimi mkono wake nitaukata ewe ndugu yangu muislamu usiikatae haki kwamba unamchukia mwenye nayo haki siyo miliki yake haki ni miliki ya mwenyezi mungu subhanahu wataala mtume anasema balighu ani walau aya fikisheni hata kama ni aya moja umeifahamu basi ifikishe na sisi tunakwambia kwa kupitia televisheni yetu mwenyezi mungu ailinde ya televisheni ya afrika kwamba tunakufikishia aya na ni haki koweo kuifikisha kwa watu wengine ndugu yangu katika imani ifuate haki usiipingi haki kwa sababu haki inamwongoza mtu katika mafanikio haki inamwongoza mtu katika pepo haki inampeleka mtu kuneemeka na neema mbalimbali lakini batil hata siku moja haimpeleki mtu pazuri hai ina eebatil inampeleka mtu pabaya angalia turudi kule kwenye kisa cha adamu alaihi salam na iblisi laanatu llahi alaihi wakati mwenyezi mungu subhanahu wa taala alivyochukua karar ya kumuumba adamu alaihi salam sheitani alikuwa anapita pale aliponazo adam akamchukia sana adam alaihi salam akasema laiti kama mwenyezi mungu akinifanya mimi niwe kiongozi wako basi mimi nitakupoteza na sheitani akasema laiti kama wewe ndio kiongozi wangu mimi basi mimi takuwasi sintakufuata hata siku moja angalia vile mtu anaikataa haki ete kwa sababu ya yule mwenye nayo haki sio miliki ya mtu haki ni miliki ya mwenyezimgu rabularshi rabusamawati waalardhi wala sio miliki ya mtu usiikatae haki kwa sababu ya mwenye nayo haya twende sasa kwa adam adam alahi salam mwenyezi mwenyezimngu akapuliza roho yake alipapuliza roho yake akawapa mtihani malaika akawaambia malaika niambieni majina ya vitu malaika wakasema utakasifu ni wako hatuna ilmu isipokuwa kile ulichotufundisha sisi ewe mwenyezi mwenyezimngu akamwambia ya adamu haya sasa ambiu ambiuhum biasmaihim waambie kunako majina yao wakati adamu adam alahisalam alivyoanza kutaja moja baaday nyingine moja baaday nyingine akaanza kutaja moja baadaye nyingine akamaliza mwenyezimngu subhanahu wataala akawambia malaika sijudiuli dam msijudieni adam, adam. ahadi alioichukua sheitani lanatullahi La alaihi wajua tunashangaa wale wanaomfuata iblisi sheitani ni mbaya sana hatutaki sisi wanadamu kwanzia kwa adamu adam alahisalam ambaye ndio baba yetu akasema siwezi kumsujudia mtu ambaye ameumbwa kutokana na udongo na mimi nimeumbwa kutokana na moto kwa hiyo sababu ya ibilisi kuwa ni katika watu wa motoni ni kwa sababu ya kuipinga haki haki ambayo yeye aliangalia yule mwenye haki aliangalia yule ambaye anaeambiwa aliyepewa ile haqi bila kumwangalia yule mwenye asili ya haki yenyiwe ambayo ndio mwenyezimngu subhanau wataala ikiwa ndio sababu ya kupotea ndugu zangu katika iman kuipinga haki ni moja katika vitu ambavyo vinavyowathiri moyo ukawa unaweza, ukawa unakataa kuifuata haki ndugu zangu katika iman tukiingia katika sababu nyingine miongoni mwa sababu ambazo zinazouharibu zinazo moyo moyo ukawa na, na ususuavu moyo ukawa hauko tayari kuifuata haki jambo la tatu ni alghillu walhasadu ni mtu kuwa na roho mbaya roho ya hasadi kuwa husudu wa islam yani ee sa zingine wewe ni mwislamu eh? wewe ni mwislamu lakini wamuona mwislamu mwenzako labda pingine kwa vitu vichache ambavyo alivyopewa na mungu pia wamchukia sasa unapokuwa unamchukia kwa vyovyote hataweza kukwambia kitu wewe ufuate na wewe pia utamchukia sasa wewo tunapomchukia akikwambia qala llahu taala qala rasulullahi sala llahu alaihi wa salla, utachukua ala llahu taala yake na utamuweka kwenye mfuko alafu namrushia kwenda zako Hii, huu ni mtihani mkubwa na watu wengi wametihaniwa me, wa mtihani huu unaweza kuta mtu pengine anamchukia mtu bila sababu eh? anamhusudu mtu bila sababu hajachukua mali yake hajampunguzia katika rizki yake hajamwongezea katika rizki yake basi tuchuki tu chukitu. ewe ndugu yangu mwislamu hakika kumchukia mwislamu ukiwa na moyo huo wa kuwachukia waislamu basi ni moja katika sababu ambazo zinazokufanya wewe zinazokufanya wewe uwe na moyo mgumu ambao utakuwa hauko tayari kuifuata qurani ndugu yangu katika iman watu wema mbele yao akiwa mtume alayhi salatu wassalam walikuwa wakimwomba mungu sana awaepushe na balaa hilo na mimi na wewe tuichukue nafasi ya kumwomba allah subhanahu wataala atuepushe na huo mtihani mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema katika qurani rabbana ghfir lana waliikhwanina ladhina sabaquna biliman wala tjaal fi qulubina ghillan liladhina amanuu rabbana inaka raufu rahim maana ya aya hii ni kwamba aya hii imekuja kuwafundisha waislamu ni namna gani mwenyezi mungu awakinge na balaa hii la kuwaonia hasadi na kuwachukia waislamu wenzao mwenyezi mungu anasema rabbana ewe mwenyezi mungu ewe mola wetu fir lna tusamahe sisi waliikhwanina na ndugu zetu katika masahaba aladhina sabakuna biliman masohaba na matabii na watu wema na wengine wetu ambao walikuwa ni wema waliokuwa wali tayari kuifata quran tusamehe sisi naewasamehe ndugu zetu ambao waliotutangulia kwa hai waliotutangulia kwa iman wala tjal fi kulubina hilla ewe mwenyezi mungu usiweke katika nyoyo zetu mifundo usiweke katika nyoyo zetu maha, hasadi usiweke katika nyoyo zetu chuki ya kuwachukia waislamu bila sababu yoyote rabbana inaka raufu rahim ewe mwenyezi mungu akika wewe ni mwenye huruma tena mpole tugu yangu katika imani kwanii tunazungumzia swala hili kwamba lina, lina, lina matatizo makubwa ya, na linaathiri moyo na linamfanya mtu asiwe tayari kuifuata haki kuna watu wanatoka na masahaba abubakar akitajwa abubakar sidii radi allahu taala anhu wanasema laanatullahi alaihi anatajwa uthmani wanamwombea laana anatajwa alii wanamwombea lana, Ana, tajwa, Ali, wana, mumbia, lana yaani wanatajwa wa kina shekhu lislam bnu taimia mtu roho yake yakeani kama vile nataka anajisikia kutapika vile anatajwa eh, anatoja shekh muhammed bn abdulwahab rahimahumllah taala ajmain mtu anajisikia kama anajisikia kufa hataki kusikia kabisa kumbe watu hao ni mujahidina wakubwa wameutumikia uislamu wameutetia uislamu mpaka hapo ulipotufikia wewe unakula unakunywa unalala hauna hata kovu kwa ajili ya mwenyezimungu subhanahu wataala alafu unamwombea sahaba lana unawombea masohaba unawombea masohaba dua mbaya na matabii na watu wema waliokuja kuutumikia uislamu wewe umefanya nini umemfanya nini mwenyezi mungu subhanahu wataala wewe ndugu yangu katika iman mlani sheitani aliyoko katika kifua chako hakika kuwachukia waislam kuwachukia waislam hiyo ni baraa kubwa ambayo linalokuziwia wewe kuijua haki ni baraa kubwa linalokuziwia wewe kuifuata haki masahaba walikuwa wakimwomba sana mwenyezimngu subhanahu wataala wana, wana, wana, wanajiombea wenyewe na kuwaombea wale watu wema waliopita na kujilinda kwa mwenyezimngu kwamba asizifanye nyewo zao ni zenye hasadi za kuwachukia waislamu wenzao kuna kitu kinachekesha kitu chenyewe kinachekesha ni nihvi mtu anaweza kuwa anaishi na kafiri anaishi na kafiri anafanya kazi naye anacheka naye yani mashaalla amala a yani, raia aafayn yani, yani, yuko naye kabisa safi hamna tatizo lakini akae na mwislamu mwenzake atanza umbeazaafi ah, mabusu kabisa wanakumbatiana mashaallah nini lakini mislamu mwenzake hataki hata kumwona tena siwe huyo kafiri mwenyewe ametoka kwenye, ametoka huko kwenye nchi za wenzetu za magharibi ndio kabisa wewe huna haki huna lolote ewe ndugu yangu mwislamu umesahau kisa cha yule kipofu aliyokwenda kwa mtume mwenyezimungu alimwambia nini mtume alehi salatu wassalam mwenyezimungu subhanahu wa taala alivyomwona mtume sala llahu alihi wasallama ameajiriwa na kipofu na mtume alikuwa ameshughulika na wale makubwa makureshi kwa kutarajia kwamba wa, uh, huenda wanaweza wakaingia katika dini tena sio sababu nyingine sababu nzuri tu kwamba anawalingania huenda wale wakubwa vigogo wkiureshi wakiingia katika dini basi ndio itakuwa ya nini isa kwa wislam akaja kipofu hao ni maskini ya mungu anamwambia mtume mtumeanatake kumuuliza maswali yake mtume anamfanya irad anamgeuzia uso mwenyezi mungu ajua alifanya nini من يزمك سبحانه وتعالى لم كمية متمي تنالي أنزلك سمع عبس وتولى أن جاءه الأعمى وما يدريك لعله يزكى أو يذكر فتنفعه الذكرى من يزمك نمو بيه عبس وتولى وأنزل يقول يا قوليات السيغة الماضية احتراما للحبيب عليه السلام وقالت من يزمك نملأمه قفيلة لففانيا أي ليلتك السيغة ماضي akasema abasa watawalla alikunja ali, ali uso na akapuuzia anjaahu lama wakati alipojiwa na kipofu kisha mungu akamwambia sasa mtume wama yudirika laalahu yazakka wewe mtume we. kitu gani kitaka kwamba huyu mtu huyu anaweza akaongoka au yadhakaru fatanfaahu dhikra au akakumbuka ule ukumbucho ukamsaidia ukampa manfaa ndugu yangu katika imani chunga na kumchukia mwislamu mwenzako chunga na kumchukia mwislamu mwenzako hamna kheri kumchukia mwislamu mwenzako kuna watu wanaofadhilisha makafiri katika makazi kuliko hata mwislamu na certificate ni kitu kimoja digri ni moja shule ni moja kombi ni moja kwa nini tujitahidi kuwapenda waislamu kwa sababu kuwapenda waislamu ndio njia rahisi na ndio njia pekee ya kufanikiwa na kutengeneza unit kutengeneza umoja kwa ajili ya kunusuru uislamu wetu ndugu yangu katika iman tumwombe mwenyezimngu subhanahu wa taala atuepushe na maradhi haya aithibitishe imani zetu katikaazithibitishe imani sahihi thabiti katika nafsi zetu kwa haya machache tukutane katika halaka ijayo wa billahi taufi wsalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu