بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والعاقبه للمتقين ولا عدوانا الا على الظالمين والصلاه والسلام على المبعوث رحمه للعالمين سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد nduku zangu katika iman baada ya kumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala na kumtakia rehma kiongozi wetu mtume wetu muhammadi salillahu alaihi wa sallam karibuni tena katika halaka yetu ya saba juu ya maudhu ya alwaqafat ltarbawiya fi lquran lkarim tunazungumzia sababu ambazo zinazofanya moyo uwe mgumu moyo uwe msusuavu moyo uwe jeuri katika kuifuata haki ndugu yangu katika iman katika halaka iliyopita tulizungumzia swala la hasad na kuwachukia waislamu tukazungumza mambo ya kutosha kabisa tukazungumza mifano ambayo iko wazi na madhara ya kuwachukia waislamu katika halaka hii tukikamilisha ile iliyopita tutajaribu kuweka wazi baadhi ya vitu ambavyo yani watu wanawachukia waislamu kwa, kwa, kwa vitu hivyo hali yakuwa ni hai kwaowao kuvifanya na ni sheria ndugu katika ma kuna mambo ambayo mtu anaweza kuwa anasifika nayo na ni mislam watu wakawa wanamchukia wanamsema vibaya wanamuona kabisa kama kachelewa ka maendeleo wanamuona kama vile yani wanamdharau na wakati ni haki ya kila muislamu kufanya ibada kama hiyo hizi zote ni dalili ambazo zinazoonyesha ya kwamba namna gani yani, hasad ya kuwachukia waislamu inavyodhuru katika kuifuata haqi inavyodhuru inavyo moyo juu ya kuifuata haki ya mwenyezimgu subhanahu wataala ndugu yangu katika iman kuna mtu akimwona mwenzake ameweka ndevu hizi hapa ndevu hizi akimwona mwenzake ana ndevu basi anachukia kabisa naona kama vile yani ni kitu ambacho hakipo katika jamii wala uislamu hau kukifundisha hebu nikuulize swali ni nabii gani aliyekuja duniani hana ndevu halafu ndevu ni, ni, ni, ni, ni baada ya kuwa ni ni ni, ni, ni maumbiri ya, kiyo, ya, ya kiume ni sawasawa na, na, na, na, na mwanamke kuwa na matiti ni sawasawa na mwanamke kuwa na maziwa hawezi kukataa yale ni maumbili yake muislamu huwezi kukataa ndevu ni maumbiri yako halafu sitoshe mwenyezmgu subhanahu wataala mtume sal allahu alaihi wasallam amekuja akazizungumzia akapendekeza watu waache ndevu zao kwamba ni dalili za wanaume wa wakhalifu mayahudi katika hili ati mtu kuacha ndevu zake basi amekuwa ni mbaya yani amekuwa kwamba vilen anatengwa katika jamii zingine subhanallah yani ni msiba kwa kweli ndugu yangu katika iman swala hili ndugu zangu mtu anapokuwa na, ana, ana, ana, ana hizo ndevu basi watamwita majina mabaya mbaya, mbaya watawita watamwita beberu watamwita sijui nini lakini hali yakuwa sifa ya ndevu kwa mwislamu ni kitu cha kawaida tena mbayi na kwamba mtu anaefuga ndevu mwenyezimungu subhanaataal anamlipa thawabu kwa sababu tayari anafuata suna ya mtume yangu katika miongoni mwa vitu vingine ambavyo ambavo yani t anatokea ana kumchukia mislamu mwenzake t kwa sababu ya hivyo ni kama vile mtu kuvaa nguo fupi mtu kuvaa ni au fauka alkaabain kuto kuvaa ngua ambayo ni sbari inaoburuzika zamani ilikuwa wakati ndo, ndo sua hii inaanza manake u zenyewe ndugu zan katika imani zinakuja baada ya kuwa watu walikuwa aaashhenafahamu lakini awakutuamisha umuhimu wa sua tunamshukuru mwenyezimungu tunawaombea sana mashahe zetu wakiua ambao waliokua kutuelimisha umuhimu wa kumfuata mtume alah sala wsala kuna hadithi zimekuja wazi kabisa katika riausalhina ma asfa lkabain afinar ukivaa mwanaume kuvaa nguo inayoburuzika ni motoni kwa hadithi nyingi nyingi tena imamu nawawi rahimahullah katika kitabu chake cha riadhu salehin ameutaja mnango maalum katika masaala hayo mashekhe zetu wanajua hadithi hizo ziko wazi Eti mtu kufanya mtuaa vile ambavyo mwenyezimgu anavyotaka vile ambavyo mtume ms mtu ana, ana, ana, anaitwa majina mayabaya wengin wanamwita njiwa mwngine aamevaa kipedo mwingine anasema sijui amevaa nguo ya mdogo wake hiyoyote sio kwamba kwa kupenda yani moyo wake na yule akupenda mwenzake ndugu yangu nayule uislamu ambao ulioukuba ukasema la ilaha illallah muhammadun rasulullah haukutaki wewe uwe na tabia chafu kama hiyo hiyo sio tabia ya waislamu hiyo ni tabia ya makafiri mwenyezimungu anasimulia tabia ya makafiri makafiri kwamba wanapoona waislamu wamepata manfaa makafiri wanachukia wanapoona waislamu wamepata madhara waislamu wamepata shida waislamu wamepata tawabu makafiri wanafurahi lakini sio mwislamu kumchukia muislamu mwenzake ndu yangu katika imani miongoni mwa vitu ambavyo mtu inatokea tu akamchukia mwislamu mwenzake ni tabia ambayo iko kwa akina mama dada zetu mama zetu tunawaambia waziwazi kumuona mwanamke wa kiislamu mwanamke wa kisalafi amevaa jilibabu yake akafunga na niqabu yake akavaa gropsi zake akavaa na soksi zake wanaanza kumwita yule kunguru yule wamwona yule kunguru tena tena wanaanza kumtuhumu kusema kwamba tena zile nguo yale mabwibui mabuibui ya kinafiki wale ndo, ndo makahaba wanayojiuza kwenye nani kwa sababu wanajificha ili watu wasiwajue la haula wala quwata illa billah ina lillahi waina ileihi rajiun ni kipi kitakachokujulisha wewe kwamba yule mtu ni mwovu kwa vile alivyovaa ewe ndugu yangu mislamu ewe dada yangu mwogope mwenyezimgu subhanahu wataala uogope moto ambao mwili wako hauwezi kuhimili joto la moto wa jahannam unamtuhumu ndugu yako mwislamu na mtu kumtuhumu mwislamu <coughs> kumtu mwenzake ni moja katika, katika, katika, katika sababu za, ku, za kusimamishiwa haddi unapigwa bakora thama kwa kumtuhumu uzinifu ndugu yako mwislamu ndugu yangu katika imani wengi wanasema wanawake wengi wanasema kwamba yule mwanamke ambaye ni multazima ambaye amevaa nguo za stara nguo za kumstiri mwanamke mwana wa kiislamu nguo ambazo zinazomfanya ajulikane baina ya mwislam na asiyekuwa mwislam twatu namushia matusi ndio makahaba ule kunguru kavaa jinguo vyeusi kavaa siju nini mara ni mwangaji mara natisha mara kavaa ninja mara kavaa nini yani majina machafu hayo yote ni chuki katika nafsi zao ndugu zao katika iman Hayo yote ni katika sababu ambazo zinazofanya mtu moyo wake kuwa mgumu na kuto kuwa, na, na kuto kuwa sawa na kuto kuwa tayari kuifuata qurani ewe ndugu yangu katika iman miongoni mwa mambo mengine ambayo yanafanana watu wengi sana wanasema kwa, kwa kuwatuhumu na kuwachukia waislamu wenzao ni kuwatuhumu mashekhe ambao wanaosimamia taasisi mbalimbali mbali. na mashehe ambao wanaosimamia dawa na masheehe ambao wanaofanya kazi kubwa ya kuongoza jamii kwamba ni waizi mtu mwenyewe anatoa ana, ana, ana, ana, ana nafsi yake anazungumza ulimi wake unasema hawa watu ndio wale walewale awa wasanii wanaiba hera na... amejenga nyumba kwa sababu ya hera za waislamu una ushahidi gani mwenyezi mungu anasema wala taifu malisalakabihiil usizungumza kitu ambacho eyo hauna ilmu ina lsamua walbasra walfuad kulu ulaika kana anhu masula hakika macho hakika ina albasra hakika macho walfuad na nyoyo vyote siku ya kiyama vitakuwa ni venye kuulizwa ndugu yangu katika imani yale usiweyajuwa mwachee mwenyezemngu subhanahu wataala ndianayajuwa usimhukumu mtu alafu siku ya kiyama ukaja ni muflis mtume siku siku, siku siku moja alikuwa akizungumza na masohaba zake akawauliza atadiruna manlmuflis je mnamjua yule mtu ambaye aliyefilisika masobaba wakasema almuflis yuyu aliyefilisika yule ambaye la dirhama lahu wala mataa hana pesa nakaishiwa hana lolota anaimilikiyeye mtume alaihi salatu wassalam akasema hapana aliyefirisika sio mtu wa namna hiyo masababu akasema asatwambie aliyefirisika ni mtu wa namna gani mtume alaihi salatu wassalam akawaambia masaaba zake kwamba mtu aliyefirisika ni yule mtu ambaye atakayekuja siku ya kiyama ana amali nyingi kama milima yaani matendo mema aliyokuwa nayo ni kama vile milima mlima mkubwa thawabu zimejaa lakini wayati na anakuja wakad shatama hadha ilitokea siku akazungumza akamtukana mwislamu mwenzake wakad akala mala hadha na akaja akiwa amekula mali ya huyu na akaja amemdhulumu huyu akaja alimsema vibaya mwenzake huyu baada ya hayo yote zikachukuliwa zika, zika zile thawabu zake wakapewa wale watu ambao waliowadhulumu yule ambaye aliyemtukana zikachukuliwa thawabu zake akapewa haki yake mpaka thawabu zake zote zikaisha baada ya kuisha zile thawabu yakachukuliwa maovu ya wale watu ambao aliowatukana akapewa yule ambaye aliyekuwa na thawabu nyingi na kisha moja kwa moja akatupa ndani ya moto wa jehannam ndugu yangu katika iman hadhihi hiya haqikatu liflas huu ndio uhakika na ukweli wa kufirisika kufirisika ndugu yangu katika imani sio jambo zuri yaani wewe unafanya katika hii dunia ibada zako unatoa sadaka unatoa zaka una swali <coughs> unajitaidi ibada mbalimbali eh, ibada nyingi unafanya mashallah tabaraka llah yani, yani, yani una mustawa mzuri katika ibada halafu siku ya kiama ibada zako zote anapewa mtu mwingine alafu acukuliaaingizwa to angaliaahasha mwenyezimungu hataki hue hivo mwenyezimungu anataka unapofanya ibada basi zile ibada zako we uzihifadhi vizuri mwenyezi mungu anataka unapofanya una, una, una ibada basi ulipo thawabu na hiwe ni sababu ya wewe kuingia peponi ewe ndugu yangu katika imani mtu nakaa katika kijiwe anakaa katika maskani dada zetu mama zetu wakikaa wakiongea e? mtu anaongea unamwongelea mwenzako huyu kafanya hivi huyu kafanya hivi huyu kafanya hivi unamlimbikizia thawabu yeye akiwa hajui alafu siku ya kiama yanachukuliwa mema yako eh, anapewa yeye na yeye anafaidika zie thawabu zako na hakufanya chochote isipokuwa wewe ndio umemfanyia ni kweli unaona kabisa kwamba hii ni hai wee unastaiki ufanyiwe hivo duuzan <coughs> atika ma tumwogope mwenyezimgu subhanahu wataala tuwe na nyoyo zenye kuwaidhika tujitahidi nyoyo zetu tuziongoze ziwziwe ni zenye kufata haki ndugu yangu katika imani <coughs> tukiendelea kuzungumza na vitu ambavyo vinavyofanya moyo kuwa ni mgumu <coughs> almaasi bijumlatiha ni mtu kufanya maasi maasi yanaofifiza moyo maasi yanaofanya moyo uwe ni ni aswad uwe ni mweusi maasi yanaufanya moyo usiwe na nuru nuru ya aina yoyote ya uislamu <coughs> mtume salillahu alaihi wasallam alitoa mfano wa moyo wa mtu mwenye kufanya dhambi akasema mtu anapofanya dhambi ule, e, a, kwenye moyo wake kuna tiwa doa leusi anapofanya dhambi tena ule moyo wake pia unatiwa doa lingine anapofanya dhambi tena ule moyo wake unatiwa doa lingine yale madhambi yanazidi yanazidi mpaka ule moyo unakuwa mweusi khalis moyo unapokuwa ni mweusi khalas inakuwa sasa hakuna chochote ambacho kinachoingia na kutoka katika vitu vya kheri hawezi kulingania mwenzake wala hawezi kupokea Eh, hawezi kupokea mwongozo sahihi mwongozo mzuri kutoka kwa yule mzungumzaji au kutoka ndani ya qurani tukufu ndugu yangu katika iman mwenyezimngu subhanahu wataala anazungumza kalla barrana la qulubihim ma kanu yaksibun mwenyezimungu anazungumza sababu ambazo zimefanya mtu moyo wake huwe mweusi awe hayuko tayari kuipokea haki pale aliposema kalla sivyo hivyo isipokuwa mwenyezi mwenyezimngu ametia muhuri mwenyezimngu ameufifiza moyo kwa yale matendo machafu ambayo wanadamu walikuwa wakiyafanya ndio maana imekuwa ni sababu ya wao kiingia katika moto wa jahannam mwenyezimgu hatukingi na huo moto ndugu yangu katika imani tunapozungumzia masia kwamba ni moja katika sababu zinazomfanya mtu moyo wake huwe ni mgumu moyo wake huwe ni kasia tunakusudia haya haya madhambi tunayoendelea kuyafanya hivi ndugu yangu katika imani uchafu umekuwa mwingi watu wamekuwa tena hawamwogopi mwenyezimngu lakini tukumbuke kwamba mwenyezimgu subhanahu wa taala ametaja kwamba mambo mema وهذا هو السبب الذي يؤدي الى موت بيبوني والمعصية هي واحدة من السبب الذي يؤدي الى سبحانه وتعالى في القرآن فأما من أعطى فأما من أعطى واتقى وصدق بالحسنى فسنيسره لليسرى وأما من بخل واستغنى وكذب بالحسنى فسنيسره لليسرى kwamba yoyote mwenye mwenye kumtii mwenyezmgu subhanahu wa taala na akamcha mwenyezimgu jalla waala na akaswadikisha kalimatu ya la ilaha ilallah muhammadun rasulullah salallahu alaihi wasallam basi mwenyezimngu atamrahisishia mambo yote yaliyokuwa ni magumu yatakuwa ni mepesi swala la ibada kwakeei takuwa ni lepesi ataamka kwenda kuswali solatu fajr ataamka atakuwa ni, ni mtu anajitahidi kufanya ibada mbalimbali mbali. وكازو مكابي و هيماتن دوميما اقسم امام فَأَمَّا فامام كذابا تولى من اللَّهِ fasanuyasiruhu lilusra basi yale mambo magumu madhambi kwakiyee kufanya itakuwa ni rahisi ewe ndugu yangu katika iman maasi hayana kheri na wewe jitahidi kujitoa katika hayo maasi iblis laanatullahi alaihi mwanadamu anapomfuata akafanya madhambi basi baada ya kufanya le madhambi iblisi iye anajiepusha anajitenga mbali baada ya kujitenga basi we unabaki unajuta kwa nini mimi nilifanya bora nisingefanya bora nisingefanya hivi lakini tambua ya kwamba madhambi yote unayoyafanya wewe ni kwa vishawishi vya shaitan ili awe na wewe katika moto wa jahannam ndugu zangu katika iman masia ymasia ma, ya, madhara yake ni makubwa madhara ya masia katika matendo yako kwanza yanapoteza imani yako pili yanateketeza ibada zako ulizokuwa ukizifanya tatu moyo wako unaondoka nuru unakuwa tena unakwenda si muislamu mme ndugu yangu katika iman madhambi yanakuwa ni sababu ya yawewe kuingia katika moto wa jahannam kwa hiyo jiepushe na madhambi kwani madhambi ni moja katika sababu zinazofanya moyo wako uwe ni mgumu ndugu yangu katika imani jambo la tano miongoni mwa mambo ambayo yanayofanya moyo kuwa ni msusuavu moyo kuwa ni mgumu mambo ambayo ni viras kwa moyo wako unaharibu una naksu luhud waalmawafiq ni mtu kukanusha na kupinga ahadi ambayo iliyoichukua kwa mwenyezimngu ndugu yangu katika imani sisi wanadamu tumechukua ahadi kubwa sana kwa mwenyezi mungu kuilinda dini yake tumechukua ahadi ya mwenyezi mungu kuwa ni waislamu tumechukua ahadi ya mwenyezi mwenyezimngu kumkubali mtume salllahualhi wasallam tumechukua ahadi ya mwenyezi mungu, eh? mungu. kupigana jihadi tumechukua ahadi kwa mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wataala kuyafuata yote ambayo mwenyezi mungu anayapenda na kuyaridvia na huu ndio uchamungu uchamungu ndugu zangu katika iman imamu ali ana uchamungu kwa kusema attaqwa anla yaraka maulaka fima nahak wa anla yufkidaka maulaka fima amaraka kwamba mwenyezi mungu asikuone ukifanya yale ambayo mwenyezi mungu amekukataza na kisha asikukose mwenyezi mungu katika kile kitu ambacho anachotaka wewe ufanye asikukose mwenyezi mungu katika ibada huo ndio uchamungu ndugu zangu katika iman sasa tujitahidi tutimize yale ambayo tulichukua ahadi kwa mwenyezi mungu isije isijekuwa siku ya kiama tukaulizwa juu ya yale ambayo tuliyokubali kwamba tutayafuata halafu hatukuyafuata tukakosa majibu ya kujibu ndugu yangu katika iman uchamungu ambayo ndio ahadi tulioichukua mwenyezimngu subhanahu wataala amesema kwa kupinga hizo ahadi basi ndio sababu ya sisi kuangamizwa asema mwenyezimngu subhanahu wataala fabima nakdihim mithaihi laannahum wajaalna kulubahum kasia hakika kwa kukanusha kwao ahadi ambao tulioichukua baina yao basi tuliwalani na nyoyo zao tukazifanya kuwa ni ngumu nini maana ya laana lana maana yake ndugu zangu katika iman ni mtu kufukuzwa katika rehma ya mwenyezimngu subhanahu wataala mtu anaposema huyu amelaaniwa maana yake yani ha- ametolewa katika rehma ya mwenyezi mungu wewe tena hauko katika rehma ya mwenyezi mungu wewe tena uko katika shaitan uko na sheitani katika kila kitu ndugu yangu katika iman lana ni kitu hatari sana kwa mwanadamu na mwenyezimgu subhanahu wataala alimlani mwanadamu baada ya kukanusha baada ya kupinga baada ya kwenda kinyume na ili ahadi ambayo lioichukua kwa mwenyezimngu subhanahu wataala mtu kusema la ilaha ilallah muhamadun rasulullah alafu akawa haswali akawa hafungi akawa hatoi zaka akawa hayuko tayari kuhiji akawa ni mtu wa matusi akawa ni mtu wa wakudhalilisha watu akawa ni mtu wa kutaja aibu za watu akawa ni mtu wakula mali za watu akawa ni mtu wa kuwadhulumu mayatima ndugu zangu katika imani hii ni balaa huu sio uislamu ni ukafiri ndugu yangu katika imani mwenyezi mungu anasema أرأيت الذي يكذب بالدين فذلك الذي يدع اليتيم ولا يحض على طعام المسكين فويل للمصلين الذين هم عن صلاتهم ساهون ممكن أن بيوة من يسموك سبحانه وتعالى أنا مممتومي أرأيت الذي يكذب بالدين وميوناجي نيام بيا خوسانا نيوليا متوان بيا نيكاذب اسلام فذلك الذي يدعو اليتيم hao ndio wale ambao hawawaangalii vizuri mayatima hawawaoni vizuri mayatima wanawachukua mayatima na kuwatunza kuwa, kuwa katika mazingira mabaya wala yahubu ala taami lmiskini na wala hawako tayari kabisa hawahimizani kuwalishiliza maskini hizo zote ni ahadi ambazo mwanadamu amezichukua kwa mwenyezi mungu sasa hivi mtu akienda kuomba maskini anapokuja kwako akakwambia bwana mimi sina sina sina chochote ni milala na njaa familia yangu ina hivi ah, asema awa ndio wale wale bwana awa wasanii tu mtu anakuwa yuko yani roho yake ngumu kutoa shilingi elfu moja kumsaidia mwislamu mwenzake lakini yuko tayari kutoa milioni moja kusaidia timu ya mpira wa miguu yuko tayari kutoa milioni tatu kusaidia mas, yani, yani, kuchangia mashindano ya umisi wanawake wa kiislamu wanatembea uchi yeye ndio mdhamini wa hayo mashindano lakini mtu hayuko tayari kuwasaidia vijana kuzungukia vio ambavyo kuna vijana wanaohifadhi quran kwa ajili ya kuwasaidia kwa ajili ya kuwapa n yani kuwahimiza kukihifadhi kitabu cha mwenyezi mungu subhanahu wa taala wala yahudhu la taami lmiskin lakini hawahimizani juu ya kuwalishiliza kuwapa chakula maskini kisha mwenyezimungu akataja jambo kubwa sana akasema fawailun lilmusallin kisha miongoni mwa ahadi tulizozichukua ni sisi kusimamisha swala tumechukua ahadi ya kuisimamisha swala inavyotakiwa kwa wakati wake mwenyezi mungu anasema ina salat kanat la lmuminina kitaba maukuta hakika swala kwa wislamu imewekwa kwa nyakati maalumu sasa muislamu anakuwa ni mgumu wa kutekeleza swala akiswali dhuhuri basi haswali tena mpaka alasiri kishaingia aswali mbili labda pengine ndo haswali tena mpaka kesho mungu anasema fawailu lilmusalina moto wa wailu umeandaliwa kwa wale watu wenye kuswali swali wenye kuswali swali vipi qurani na tafsiri qurani wenzake mwenyezimungu anasema katika inayokuja hum an salatihim sahuna wale ambao kunako swala zao wamezisahau mwenyezi mungu amewaandalia moto wa wailu ibnu abas anasema leisa anahum taraku lsalata bilkuliya sio kwamba wao wameacha swala moja kwa moja la wainama wa wa akharuha ila auqatiha lmuhadada isipokuwa walizakhirisha zile swala wakawa naziswali hawaziswali katika wakati wake maalumu hiyo ni ahadi ndugu zangu tumeichukua kwa mwenyezi mungu kusimamisha swala ndugu zangu katika imani sasa tunapopinga tunapo, tunapo tukavunja ahadi tunayochukua basi mwenyezimungu kwanza na tulani anazifanya nyoyo zetu zikawa ngumu na kisha baada ya kufanya hivyo anatuingiza katika moto wa jahannam ibnu abbasi anasema wailu ni wadi katika moto wa jehannam leit ingeingizwa milima na dunia na vilivyomo basi vitayoyuka kwa shida ya moto uliomo katika hiyo sehemu ya wailu ewe ndugu yangu mwislamu tujitahidi kutekeleza ibada tujitahidi kutimiza ahadi tulioichukua kwa mwenyezimngu tumemwamini mtume sali llahu alaihi wasallama tumeiamini qurani tumewaamini tume, tume masahaba tumewaamini mitume wote waliokuja tumeamini kuwa kuna pepo tumeamini kuwa kuna moto tumeamini kuwa kuna maisha ya barzakh lakini bimuqabil tumeamini sheria ambazo mwenyezimngu subhanahu wataala ametuletea kwa hiyo ni wajibu kwetu sisi ni wajibu kwetu sisi uyafuata yote ambayo tuliyoyakubali kwa kusema ashhadu nina kwa moyo na kutamka kwa ulimi ya kwamba hakuna mungu mwingine apasai kuabudiwa kwa haki isipokuwa ni mwenyezimgu subhanahu wataala na mtume wa mwenyezimgu ni mtume wa haki na ni mtume kutoka kwa allah subhanahu wataala ikiwa tumesema hivyo ni lazima tukamilishe yote ambayo uislam unatakiwa tufanye ewe ndugu yangu mwislam inakuomba kwa ajili ya mwenyezi mwenyezimgu tujitahidi kuzilazimisha nafsi zetu tujitahidi kuzikarihisha nafsi zetu tujitahidi kukamilisha yale yote ambayo mwenyezi mungu ametupatia na tukamwahidi mungu tutayatekeleza ili tuweze kufanikiwa katika maisha yetu ya dunia na kesho akhera bila hivyo maisha yetu yatakuwa hayana maana maisha yetu yatakuwa hayana faida ndugu yangu mwislamu tuichukue nafasi hii ya kufaidika tuichukue nafasi hii iwe ni, iwe ni moja katika sababu zitakazotufanya tuingie peponi kwa haya machache ndugu zangu katika iman tumemaliza virusi vyetu ambavyo vinavyowathiri moyo katika haraka zijazo ndugu zangu tutazungumzia tiba ya huo moyo sasa jezakumllahu khaira waahsanallahu ilaikum washukuran jazilan wassalamu alaikum warahmatullahi wa barakatu