بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله الذي بنعمته تتم الصالحات والصلاة والسلام على هادي إلى الخيرات وعلى آله وأصحابه أولو المجد والكرمات صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد وبنزي وسكليزاجي تنمشكر الله سبحانه وتعالى kwa kutupa uhai tena wa kukutana mara nyingine katika vipindi vyetu vinavyoendelea vya malezi ya kisilamu ndani ya qurani tukufu katika kipindi chetu kinachoendelea sasa hivi tuko katika haraka ya kumi tulizungumza katika haraka iliyopita juu ya swala zima la kusoma ili kuutibu moyo na maafa ya kaswa ya ugumu na ususuavu na kuto kuikubali haqi tukazungumza faida za elimu tukazungumza manzila daraja ya elimu leo hii ndugu yangu katika imani tutaendelea pale tulipoishia katika hii halaka inayotakakua nazbado inaendelea katika tiba ya kutibu moyo kutokana na ususuavu wa moyo ndugu yangu katika imani tuliyozungumza katika kipindi kilichopita tulisimamia katika aya ya mwenyezimngu subhanahu wataala inayosema innama yahsha llaha min cibadihi alulama hakika wale mwenyezi mungu katika waja wake ni wanawachuoni waliosoma ndio wanaomwogopa mwenyezimngu na maneno haya hayana maana ya kwamba wale ambao hawana ilmu hawamwogopi mwenyezimngu isipokuwa unachotakiwa wewe kufanya نكوجي تايد كسومة نكوجي تايد كيجوى أساسيات مامبو مهمو كتكا مسألة يا دينيكو هاسا كتكا مسألة عبادة مسألة يا مسألة يا حجة مسألة يا مسألة يا حيض والنفاس مسألة يا ولادة ومسألة يا جميع ومسألة يا بيع عمر بن الخطاب رضي الله تعالى عنه ألي كوانا وكتزواته كفاني بياشارة katika soko bila kuwa na elimu umar bnulkhaabi radillah taala anhu alikuwa anawaziwia watu wasiuziau kununua katika masoko bila kuwa na ilmu kwa sababu unapokuwa hauna ilmu ya biashara mfano katika masala ya baii wa shira basi wewe unaweza ukaibiwa ama ukaiba unaweza ukadhulumiwa ama ukadhulumu katika kipengele hiki nitoe mfano katika baadhi ya biashara zinazofanyika katika baadhi ya mikoa ya nchi kama za tanzania mfano kama mikoa yetu ya magharibi kigoma na mikoa inayotegemea ina, ina, ina, ina, ina sana zao la michikichi kwa ajili ya kuzalisha mafuta ya mawese kuna bei inaendelea ambayo imeenea sana na, hayo, na hiyo ina madhara makubwa yaani watu wanaibiana wanadhulumiana hivi hivi na mtu mwenyewe akajifanya kuridhika kumbe mwenyewe hajaridhika lakini hajuya anachokifanya ni nini maskini ya mungu michikichi ni miti iko kama mitende sasa mtu anaweza kuwa na shamba lake pengine limekusanya michikichi hamsini sasa ile michikichi yake hamsini mwenyewe ana shida yake maskini ya mungu pengine anahitaji kupata pengine dola miatano ama dala elfu moja eh? ama shilingi elfu kumi na tano za kitanzania ama shilingi elfu thalathini kulingana na shida aliyokuwa nayo kwa hiyo baada ya kuwa na tatizo hilo anakwenda kwa tajiri mashallah ambaye mwenyewe ana chochote ana pesa anamwambia bana nataka niweke poni shamba langu fulani la michikichi kwa kwa pengine labda mpaka nikishapata hizo pesa ndio nikuletee kwa hiyo wanakubaliana yule mzee anapokea zile pesa kwa yule tajiri shilingi elfu hamsini ama dola hamsini ama daramia akishapokea zile pesa tayari yule bwana anapokea lile shamba lule mzee lenye michikichi hamsini ile miti hamsini kwa mwaka inazalisha kwa hiyo yule mtu aliyetoa pesa yule tajiri sasa ananufaika na ile miti anafaidika na ile miti mafuta yake na vyote vinavyotoka katika miti kiasi kwamba kwa mwaka anaweza karudisha ile pesa aliyoitoa zaidi ya mara tatu lakini zile pesa napozichukua haina maana ya kwamba eti ti ndizo ambazo zitakazo yani, baada ya kuzikamilisha pesa zake lizozichukua atarudisha shamba kwa mwenye nalo hapana anasubiria yule, yule mtu aliyechukua pesa kwa tajiri atafute zile pesa zake amrudishie tajiri ili arudishiwe shamba lake ewe ndugu yangu yanguangai hiyo biashara ni kweli ni biashara ya haki au ni biashara ya bahi kwa sababu mtu anapokupa poni yake mfano kama kitabu hiki bwana mi nakupa hiki kitabu naumba nipe pesa kadhaa maana ake kile kitabu nachokupa ni chakushika ilile deni ili, ili nitakapokwenda nita kwa, kwa kadhi aweze kunipa haki yangu kwa sababu ninaimiliki mali yako na wale sio kuitumia ile mali lakini yule mwenye shamba anaitumia lile shamba inamzalia mali anaweza akafaidika akapata zaidi ya mara tatu ya zile pesa lizozilipa yule maskini mwenye shamba je hii sio dhuluma ndugu yangu hii ni dhuluma ya uma yawazi kaisa ndiomana a bhaa alikuwa anapiga vita sana mtu kufanya biashara na ajuyahukm zakuuza ataa kuna biashara nyingi sana ambazo zinatokea mfano mtu anauza vitambaa au anauza shuka eh, au anauza kanzu kwa hiyo anaziuza kwa malikauli wenyewe wanasema marikauli ni kwamba bana nakupa nguo utanipa pesa baada ya mwezi kama utanipa keshi basi thamani ya nguo ni elfu ishirini na kama utanipa kwa baadaye basi thamani ya ile nguo ni elfu kumi na tano kwahiyo kitu kimoja kinakuwa na bei mbili hiyoyote ndugu yangu ni katika bei ambazo zimekatazwa ساسا يقولون ان يكون هناك الله تَعَالَى عَنْهُ الله تعالى عنه الله يقولون عِلْمُ وَسَبَابُ يقولون كوا الله يقولون ان الله kuna biashara nyingi sana ambazo zilizozungumzwa biashara haramu kabisa ambazo sheria imezikataza lakini kwa sababu ya watu kutok kuwa na elimu wanazifanya kwa sababu ilmu hakuna naksasa kwa nini hauna ilmu ewe ndugu yangu katika iman jitahidi sana kusoma ili kile unachokifanya ukifanye ukiwa na uhakika katika swala la ilmu na fadhila zake sheitani laanatu llahi alaihi anafurahi sana m- e, mwanachuoni anapofariki yaani anapokufa mwanachuoni basi sheitani huwa anafurahi sana kwa kifo cha yule mwanachuoni kuliko mtu ambaye anayefanya ibada za kawaida siku moja wanasema kwamba sheitani alionekana akiwa na furaha sana kwa kufa, mwana, kwa kufa mtu ambaye ni mwanachuoni lakini hakuwa yani ana furaha sana kwa kufa mtu ambaye ni mfanya ibada wa kawaida wale wafuasi wake wakamuuliza ewe sheitani kwanini kwanini wewe unafurahi sana kwa kufa kwa mwanachuoni alafu hufurahi kwakufa kwa, kwa mtu ambaye ni ibada wa kawaida akasema wakaenda msikitini ni katika visa ambavyo vinazungumzwa lakini ndani yake vinataaluma walivyokwenda msikitini wakamkuta mtu ana swali shetani akamuuliza tumekuja sisi tuna, tunaomba tuna maswali yetu tumekuja kukuuliza basi yule bwana alivyoona hey, ndio jihadi kuelimisha watu akaikata swala yake wale jamaa akageuka foswake, watu kama mimi, wakipa, wala Wafe, wasife, yani, mtu kama tu mtu huyo akageuk sawa wala hamna tatizo aaa wakamuuliza shetan akamuuliza je mwenyezimgu anaweza kuichukua dunia na vilivyomo akaichukua mbingu na ardhi na vilivyomo akaiweka aka ndani ya yai yai linajulikana ili, eh? ili yai la kuku yani mwenyezimngu anaweza akachukua mbingu na ardhi na vilivyomo akaviweka katika yai akasema lbwanaakasemaaiwezekani mmm, akatumia kiiasaaawji mmm, dunia oteii mbingu zote hizo watu mtu mmoja mwenyewe pia aene kwenye oai ukumwenyewe akishazaliwa anenetaamawafy sabini aami sina waswasi na wafy sabini kama hawa wala sina wasiwasiaa ni chochote ema twende sasa sehemu nyingine mwone mimi napo furahi sana pina napokufa mwanachuoni wakafika wakamkuta shekhe kama hivi mwenyee anatoa darasalake wakasemashehe waka tumekuja kuuliza swali ambiawmaswalia nduku zangu sijui mnanelewa vizuri eh? mna fam eh? sema kipindi cha maswali bado haturuhusu maswali saizi mpaka tukishamaliza dakika kumi za mwisho ndi maswali msije kutupotezea mda wetu a wa anaweza kuchukua mbingu na ardhi akaiweka ndani ya yai mimiwewe utajibu vipi nakwa dalili gani lako mwenyewe yule mwana chuoni akasema mbona kazi nyepesi hiyo swala y nyepesi sana shetani akasema vipi shekhe nataka unijibu vizuri akasema kwa sababu mwenyezi mungu anasema inama amruhu idha arada sheyan an yaqula lahu kun fayakun amwenyezimngu swala hilo nyepesi anapata kakitu moja kwa moja anasema kuwa na kinakuwa sasa hawezi kushindwa kuchukua mbingu na ardhi navilivyo akgiawene ubafaa tena napenda kila siku wafe ili niweze kufurahia ewe ndugu yang islam hivi ni katika hadithi ambazo zinatajwa ni katika visa vinavyotajwa ili kukuelimisha wewe ubaya wa shetani na ni gani asivyopenda wanachuoni anajitahidi usiku na mchana kuwapoteza wanachuoni sasa ni wewe kuwa makini sana kwamba ibrisi sio mtu mzuri lakini katika njia muhimu ya kumpiga vita ni wewe kuwa na ilmu jitahidi kusoma ewe ndugu yangu katika imana. hauna hoja hauna dalili ya kukataa kusoma wewe hauna dalili kabisa kwamba mimi sitaki kusoma kwamba tima kwa, kwa ukubwa wako ama kwa uzee wako ama kwa ujana wako la hasha kwa sababu tukiangalia tunakuta kuna masohaba ambao waliosoma wakiwa ni watoto wadogo sana kama wakina abdullahi ibnu abas wakina abdullahi ibnu umar walisoma wakiwa ni wadogo sana ibn abas صلى الله عليه وسلم أنا مؤمن بادوة اللهم ما علّمه التأويل اللهم الله في الدين وعلّمه التأويل هو من يزعمكم من علم يفقه كتكادي لي نام فندش تفسيري أكواني مدعو أكفني جهودي أمي كوني حبر الأمة أمي كوني كي نقول ابن عباس رضي الله تعالى عنهما الكوا نفتح الكحول كي جان لكن ما شاء الله تبارك الله علمه يكون ناية ويكون نا علمه كبوة صلى الله عليه وسلم المومبي يدوى لكن بعدها كائن ينحبر الأمة أكاوى ما شاء الله نيمتو أمباية نيمت تفسير مكبوة نيموين تفسير أمباية أليكوى كتجمعوه الصحابة رضي الله تعالى عنو، أمي بوكي حديث ينجي نامطمئن صلى الله عليه وسلم أليكوى أكيلة أنا بوكا أنا ميتا أنا كاناي anampa baadhi ya vitu ambavyo ni muhimu sana kwa ilmu kwa hiyo elimu ndugu zangu katika imani elimu haina udogo wala ukubwa elimu yani wewe uwe mkubwa uwe mdogo ni wajibu kwakawewe kusoma kwa sababu ukiangalia umri wakina abubakar sidiq radiallahu taala anhu wamisilimu wakiwa ni watu wakubwa lakini wakafanya juhudi katika, katika ilmu lakini baadaye wakawa ni watu bora baada ya mtume sala llahu alaihi wasallam wakina uthman bnu afan wamesilimu wakiwa ni watu wakubwa wakafanya juhudi wakawa ni makhalifa sasa usi, usikudanganye uzee wako kwamba huwezi kusoma kama uwezi kusoma ndugu yangu katika imani kwa kushikia kalamu basi kaa kwenye tv yetu tulia kabisa vipindi vya dini fatilia elewa eh, ulize maswali kaa katika harakati za mashehe ili uweze kufaidika na uweze kufaulu mtume saa sallam anasema jitahidi kuwa mwanachuoni kama haikuwezekana kuwa mwanachuoni basi kuwa ni mutaalim kuwa, kuwa, kuwa ni mwanafunzi na kama hautaweza kuwa mwanafunzi basi kuwa ni mustamii mwenye kusikiliza kwa sababu ukisikiliza utafaidika katika yale ambayo yakisemwa ya elimu ni moja katika sabuni za kuisafisha roho ili iweze kuwa haina aswa ulub haina ususwavu wa moyo nduu yanktia a katika dawa yanne ambayo tunayoingia nayo ni katika mambo ambayo yanayosafisha moyo ni hudhuru maalis dhikir ni kufika katika vikao vya dhikri na mawaidha kama hivi tunavyoongea tunavyo, tunavyo wa ruyatu salihin na kwenda kukaa na, na watu wema ndugu yangu katika imani kukaa na watu wema na kuzungumza nao ni katika vitu ambavyo vinavyofanya nafsi yako wewe iwe safi na isiwe na hikdi na isiwe na hasadi na isiwe ngumu kwa sababu yale ambayo yatakokuwa yakizungumzwa katika kujibu maswali eh, katika kutoa mahadaka kutoa darasa wewe utakuwa unafaidika zaidi ndugu yangu katika imani angalia sifa زوار وتويما انبونا تركيو وكاينه وي وي ويزق وزك ووزك فول ويزق فينيكا الامام النووي رحمه الله تعالى قال كتب تاكتشا رياض الصالحين انا زنجمزه سيف زوار وتويما انا سيما ان لله عبادا فطنا طلقوا الدنيا وخافوا الفتن نذروا فيها فلما علموا انها ليست لحي وطنا جعلوها لجا واتخذوا صالح الاعمال فيها سفنا asema imamu nawawi rahimahu llahu taala kwamba hakika mwenyewezimgu ana waja wazuri wenye akili waja wema ambao wewe unatakiwa ukae nao uwe nao kila wakati talaku lduniia waliiacha dunia, dunia wakhafu lfitana na wakaogopa fitina za duniani nadharu fiha walitizama ndani ya hiyo dunia falamma alimu zama walipojua kwamba hii dunia laisat lihayi watana sio sehemu ya kuishi jaaluha luja waliifanya kuwa ni bahari yenye mawimbi makubwa makubwa watakhadhu na wakafanya saliha lamali fiha sufana matendo yao mema kuwa ndiyo ndio, ndio meli ya kuvukia kwenda akhera sasa unapokaana watu wenye sifa kama hizi basi bila shaka tabia nzuri inaambukiza kama vile tabia mbaya tabia chafu inavyoambukiza utafaidika mambo mengi kwa hawa wanawachuoni dugu yangu katika iman tukihama kwenda katika hatua ya tano katika vitu ambavyo vinavyosafisha moyo wako ziaratu lqubur ni kuzidisha kwenda kutembelea makaburi mtume salllahu alaihi wasallama amewahusia watu kutembelea makaburi mtume salawaa anasema katika hadithi sahihi fazuru yatembeleeni makaburi fainaha tudhakiru lmaut hakika makaburi kifo, kifo ewe ndugu yangu katika iman unaponapokikumbuka kifo. kifo kuyatembelea makaburi ni katika vitu ambavyo vinavyosafisha nafsi kwa hiyo ndugu zangu katika imani mtume iman mtum awsaa ametuhusia sana kwenda kuyatembelea makaburi ili tuwezi kukumbuka kifo ndugu yangu katika imani uthmani bni affani radillahu taala anhu alikuwa anaposhindikiza jeneza mpaka makaburini halii sana kulikoni anavyokwenda makaburi kwenda kuyazuru kwenda kuzuru makaburi ndugu zangu katika imani ina iman yanaleta ukumbusho kwa muislamu kwamba ndugu zake nao walikuwa wakitaka kuishi kama yeye lakini baadaye wakaondoka japokuwa alikuwa anapenda kuishi walikuwa anapenda mengi ambayo nafsi zinapenda lakini pia mwenyezimgu subhanahwataala amewachukua ame, ame, ame uthmanbn afan raillah taala alikuwa analia na sana navyotembela makaburi alipokuja kuulizwa. kuulizwa na masohaba wenzake ya amira lmuminina ewe kiongozi wa waislamu kwa nini unalia sana unapoyatembelea makaburi na ni tofauti na vile unavyolia pindi unapokuwa umeenda tu kwenda katika maziko kenda katikamaziko a kaaa akasema aan kwa sababu nilimsikia mtume nilimsikia mtume anasema ina labra kwamba hakika kaburi raudun min riadi ljanna ni moja katika viwanja vya peponi aufrun na min nar na ni moja namojaani miongoni mwa mashimo ya motoni famannajaha famannaja minha yoyote atakayeokoka na adhabu za kaburini fama badahu ashal yale anayokuja baada yake yatakuwa ni rahisi kwake yeye waman udhiba fihi na yoyote atakayeadhibiwa ndani ya kaburi famabadahu badahu ashaqun waashadun yali atakayokuja baada yake basi atakuwa ndio zaidi na zaidi sasa mwanadamu unapoadhibiwa katika kaburi basi yale yanayokuja baada yake yanakuwa ni mazito zaidi lakini utakaponeemeka katika kaburi yako basi yale yatakayokuja baada yake yatakua ni mpessaabauyl ya taala anhu, ni, ni kiasi gani yeye alivyokuwa akifikiria kihisi katika moyo wake pindi anavyokwenda kutembelea makaburi nyumba ambayo niagiza nyumba yenye kubana hamna rafiki ndugu yangu katika imani tuyafanye matendo mema ili kesho akheri ayawezi kwenda kutusaidia masala sio mchezo ndugu yangu masala sio kwamba inatosha kwamba mtu shamiminiwa mchanga alafu ndio basi tena gemu zova hapana yaani pale ndio mambo sasa yanaanza ndugu yangu katika ma tujitahadhari sana na adhabu za kaburini adhabu za kaburi ni ngumu sana kiasi kwamba mtu anapoadhibiwa katika kaburi lake basi siku ya yakufuliwa ndo atapata yaani adhabu ambayo iliyokuwa kali zaidi ya ili aliokuwa akiipata ewe ndugu yangu katika imani angalia ali bni abitalibi radia llahu taala anhu siku moja alikwenda makaburini akasimama kanadi akasema ya ahla lkubur enyi watu wa makaburi faina akhbarana ahlduniya hakika habari zetu sisi watu wa waduniyani iai taraktumuhu hakika vile vyote mlivovyacha katika mirathi kad usimat tayari vimeshagawiwa gawiwa faina ladhi taraktumuhu hakika vile mlivyoviacha katika mali tayari zimeshagawiwa na hakika wali mliwowacha wa katika wake zenu tayari wameshaolewa mke uliokuwa unampenda mnalala pamoja mnasaidizana mambo mbalimbali ya kimaisha lakini bahati mbaya umemwacha lakini sio kwamba kumwacha atakaa tu kwa sababu mmeondoka ndio basi tena anakuja mtu mwingine anamwooa mke wako uliekuwa unampenda umemwacha bila khiari ndugu zangu katika iman alibn abi talibu anamwambia hakika hakikawalia wake zenu mliowaacha mlikuwa mkiwapenda wake wazuri tayari wameshaolewa anasema adahadhihi hiya lakhbar hizi ndio habari ambazo tulizokuwa nazo ahla dunya sisi watu kuwanazo, kasi, ya, ali, Buna, abi, Talib, wa waduniani fama akhbarukum ni habari gani mlizokuwa nazo nyie uthman ali bn abi alib rdi lla taal nhu akasimama huku machozi akimtoka anasubilia majibu wamjibu wale ambao wako makaburini walakin ma ajabuhu bisheia hawakumjibu chochote faqala akasema أقسم علي بن أبي طالب كأخذوني كبوة لو أجابوني ليتي كما لقالوا وانقسم وتزودوا فإن خير الزاد التقوى laiti kama wangeliweza mimi kunijibu basi wangenihusia wana watu wote duniani wangewahusia kitu kimoja kwamba watazawadu najitahidini jitahidini jifungeni kabisa na kuwa nazu, na, na, na, na, na zudi kuandaa safari ya ahera hakika maandalizi mazuri ni ya uchamungu ndugu zangu katika iman hakika safari tuliokuwa nayo sio kwamba tumefika lakini swala la kukumbuka makaburi swala la kuzuru makaburi swala la kukumbuka ndugu zetu ambao tulikuwa tunawapenda wakatuacha basi ni moja katika sababu ambazo zinazoiosha nafsi ndugu yangu katika imani ni wajibu wetu sisi tujitahidi tufanye mbinu za kila aina ili tuweze kuyakumbuka makaburi na wale waliomo wali ndani yake kufanya hivyo itatusaidia sana itatusaidia ita sana katika kuisafisha nafsi itatusaidia sana katika kutengeneza uchamungu itazidisha takwa itazidisha khaufu ya kumwogopa allah subhanahu wataala ndugu zangu katika iman uchamungu hauletwi vivi uchamungu hauoti kama majani uchamungu unasababishwa kuna vitu ambavyo ni muhimu ambavyo vinavileta uchamungu ikiwemo kwenda kuyazuru makaburi ndugu yangu katika imani kuyazuumakabu uaa fekabu ambao mtoto wako jifikirie kaburi ambalo amelala mke wako ulikuwa unampenda baba yako ulikuwa unampenda mama yako ulikuwa unampenda bibi yako ulikuwa mmpenda ameshaondoka hebu jifikirie jfikrehko katika hali gani unafikiria kwamba amelala katika sofa ambalo melala wewe unafikiria amekaa katika sofa ambayo umekaa umepumzika Unaf, unafikiria feni inampepea kwa raha ulizokuwa nazo wewe muda wake ndo umesha ndugu zangu katika imani lakini siri ya mafanikio yetu ni kujua kwamba kule wako katika hali gani ikiwa kama walitanguliza mema ndio wanaowatumia kule na kama walitanguliza mabaya basi wanaadhibiwa kwa mabaya hayo mtumi salllahlwasalam anasema idha mata bnu adam mwanadamu anapokufa inkataa amaluhu matendo yake yote yamekatika illa min thalath isipokuwa mambo matatu mwisho kabisa kasma jambo la kwanza akasema sadaka tunjaria sadaka ya kuendelea kama hivi nnavyoona ndugu zangu tunajitahidi kufahamisha umma na hawa ndugu zetu wanajitahidi kushirikiana na sisi katika kutoa muda wao mali zao eh, na, na kila ambacho na, Kina, wanacho, wanachoona kwamba kinafaa kuifaa jamii na wewe unatakiwa utoe ushirikiano ndugu yangu mislam au ilu yuntafau bihi au elimu eliu uliyoitoa au waladu salihi yaduu au mtoto mwema ambae atakuaawombeaaoe li wawe uuombea tuzitumie elimu zetu kwa ajili ya mwenyezimngu na kwa ajili ya la lailaha ilalla muhaa rasulullah ili ziweze kutufaa kesho tutakapokwenda tujitahidi ndugu zangu kutoa muda wetu nafasi zetu vyeo vyetu kwa ajili ya kuendesha uislamu ili tuweze kufanikiwa baadaye tumwombe mwenyezimungu subhanahu wa taala atupe usikivu atukinge na adhabu za moto atukinge na adhabu za akhera tumwombe allah subhanahu wataala atupe ilmu zenye manfaa hapa katika dunia na kesho akhera ndugu zangu katika iman kwaya machache ndugu zangu tukutene tena katika halaka mpya katika, katika uh, wafa mpya ndani ya mada yetu ya alwaafat tarbawiya fi lquran uh, lkarim ili tuweze kufanikiwa na muda wetu tuweze kufaulu katika wakati tuutumie wakati wetu katika kuchuma yale ambayo atakayotusaidia hapo baadaye wabillahi taufi wasalamu alaikum ورحمه الله وبركاته