بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد فإن أصدق الحديث كلام الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تك يا رحمة kiongozi wa umma mtume wetu muhammad salllahu wa wasalam tunamshukuru allah subhanahu wa taala ambaye aliyetujalia tukakutana tena katika kipindi chetu cha alwaqafatu tarbawiya fi alqurani alkarim ndugu zangu katika imani ni wasaa wetu wa kumshukuru allah tena kwa kutupa afya nzuri na kutuneemesha na mambo mbalimbali mbali ambayo mwenyezimungu subhanahu wataala ametupa bure ni wasaa wetu ndugu zangu katika iman kumshukuru allah subhanahu wataala kwa yote ambayo aliotujalia kubwa zaidi pia tusiache kumshukuru allah kwa kutujalia kuwa ni waislamu kwa sababu wengi miongoni mwa makafiri hawajijui kwa nini wao ni makafiri wamezaliwa wame tu wakafuata vile aezaliwa uwaafaa wazaziwaowalivyoua wafa aii wewe na mimi mwenyezimgu jala waala ametupa nema ya kuwa ni waislam baada ya kutupa nema ya kuwa ni waislam tukawa tunafanya ibada mbalimbali kwa msingi wa sisi kuwa ni waislam zikawa zinapokelewa zile ibada na mwenyezi mungu mwenyezimgu jalawala ndugu yangu katika imani <coughs> baada ya kumshukuru mwenyezimngu kuwa sisi ni waislamu pia tumshukuru allah sisi kuwa ni katika ummati muhammad salllahu alaihi wasalama kwa sababu mwenyezimungu hakushindwa ukutuweka kuwa ni miongoni mwa mayahudi tukawa ni wenye kukhalifu na tukawa na nyoyo ngumu mwenyezimungu subhanahu wa taala hakushindwa kutuweka katika qaumu luti mwenyezimngu subhanahu wa taala hakushindwa uuweaatika watu ambao ni waovu lakini allah subana wataala amekujalia wewe ndugu yangu mwislamu na mimi kuwa katika umati muhamad salalwasaa tena kuwa ni katika wale ambao tuliofuata dini ya mtume wetu mhamad lh sla wasalam wa ndugu yangu katika iman mpenzi mtazamaji wetu wa tv yetu aafrika karibuni tena katika kipindi chetu kinachoendelea cha alwaafa tarbawiya fi rn karim tulizungumza ndugu yangu katika imani katika vipindi vilivyopita juu ya swala zima ya malezi ya moyo ni namna gani mwenyezimngu subhanahu wataala alivyoulea moyo wako kwa kukuwekea wazi vitu ambavyo vinavyouisha moyo na vitu ambavyo vinavyouangamiza moyo ewe ndugu yangu katika imani kwa nini tume, tume, tume, tumeweka tarkizi kubwa katika uh, tarbiaruh kuweza kulea moyo kwa sababu moyo ndugu zangu ndio jeneral wa mwili wako ndio rais wa mwili wako ndio kiongozi wa mwili wako kama tulivyosema katika halaa zilizopita mtume alaih salau wasalam anasema ala waina fi ljasadi mudhgha fahamu ya kwamba hakika ndani ya kiwiliwili chako kuna, kuna kiji mnofu kuna nyama idha saluhat pindi ile nyama inapotengamaa ikawa sawa asau basi na mwili mzima unakuwa uko sawa waida fasaa na mwili unapoharibika fasada ljasadu ulu na mwili wote mzima unakuwa umeharibika ala wahuwa lalb mtume wa sawaaa moja kwa moja akakwambia kwamba fahamu nyama hiyo ambayo yuko katika mwili wako ni moyo katika imani. Sasa katika Kujitahidi kuangalia zan moyo na kuweka wazi mambo mengi ambayo yanayofanya moyo huyu kuwa ni, ni imara na kuwa ni safi ili kuweza kuipokea sheria ya mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wataala ukizingatia katika sira ya mtume salllah alihi wasalam mtume alaihi salam alikaa maka tariban miaka kumi na tatu akiulingania huu moyo watu wafahamu kwamba ni nani mwenyezi mwenyezimgu watu wafahamu kwamba ni zipi kazi za mwenyezi mungu watu wafahamu ya kwamba ni upi ukubwa wa allah subhanahu wataala kana yadu llaha subhanahu wataala ila tauhidi mtume alahi salatu wassalam alikuwa akilingania watu wamjue mwenyezi mungu wampokeshe mwenyezi mungu nyoyo ziweze kuwa sawa nyoyo ziweze kulingania nyoyo ziweze kuelekea ili mengine nayo yafuate bimaana ya, ya kwamba ndugu yangu katika iman ikiwa moyo wako na matatizo ukiwa moyo wako unaumwa basi hautaweza kutekeleza yale ambayo mwenyezimgu subhanahu wa taala amekujalia wewe akakupa wewe bure kwa manfaa yako na kwa manfaa ya nafsi yako siku ambayo mwenyezimngu atakapokulipa pepo bure kabisa kwa yale ambayo ulikuwa ukiyafanya mungu amekupa afya mwenyezi mungu amekupa amekupa sheria akakupa uran akakutumia mitume hukumlipa mwenyezi mungu tena nakuongezea kakuambia kwamba ibada zako wewe unazozifanya hazimnufaishi mwenyezi mungu kwa chochote ewe ndugu yangu katika imani leo mwenyezi mungu akituwezesha tunaingia katika aya nyingine mpya tuangalie aya hiyo inatulea nini inatuelekeza nini inatutaka sisi tuwe katika Tuwe, tuwe vipi baada ya kuwa tumeshaufahamu moyo baada ya kuwa tumefahamu mambo mazuri ambayo yanayoimarisha moyo bila shaka ninaamini kwamba mwenyezimungu subhanahu wataala amekujalia akakubadilisha kiasi kikubwa sana moyo wako ukaelekea sasa tuje tuangalie katika aya zingine ambazo mwenyezimungu subhanahu wataala ametuleaametuletea kama nusra na fathi kwetu sisi ili tuweze kujipatia pepo kwa wepesi dyangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wa taala ndani ya suratu tahrim amezungumza aya takriban tatu aya hizi ni muhimu sana kwangu mimi na ni muhimu sana kwako wewe tutajaribu kufafanua aya hizo na kuingia nd kuingia ndani kuweza kuchukua zile siri zake ili tuweze kufaidika na tarbia ambayo iliyokuja ndani ya aya hizo ndugu zangu katika iman tuwe sote kabisa pia nakukumbusha usisahau pyako aau daftari yako andika faida ambazo unazoziona zinakufaa ili uwezi nawe kuza kuwafaidisha wenzako ambao utakaokwenda kuongea nao wenzako ambao unaozungumza nao wenzako ambao unafanya kazi nao ili nao pia waweze kufaidika na wewe kwa sababu unapofahamu kichache kitu kidogo wa? unapofahamu kitu kidogo katika mambo ambayo ni ya uislamu basi ni haki juu ya wale ambao wasiofahamu wewe uwafikishie na uwafahamishe na uwafafanulie dugyang katika ma kabla tujengia katika aya hizi nikukumbusha kitu kimoja kwamba televisheni hii ambayo inajitahidi na kutoa kile ambacho ilichokuwa nacho ili kukufaidisha wewe yaani tunaweza tukasema kwamba ni katika vitu ambavyo wewe siku ya kiama utakuja kuulizwa nnema kwa sababu asili kwamba unapokataza jambo kwamba hili usifanye. Jambo hili ni jambo hili usifanye usifanye jambo jambo ni haramu vitu vitu hivyo unapokatazwa unatakiwa ulete sasa ikiwa hivi, vitu hivi nisifanye sasa nini. kwamba televisheni ambazo zinazoonyesha vipindi ambavyo ni vichafu vipindi ambavyo vinaeneza mmomonyoko wa maadili vipindi ambavyo unapoviangalia moyo wako unazidi kufifia vipindi vya miziki vipindi vya mafilamu ambayo hayana maana mafilamu ambayo yanahamasisha watu ujambazi mafilamu ambayo yanafundisha watu namna ya kuiba mafilamu... vipindi ambavyo vinamhamasisha vina, vina, vina mwanamke wa kiislamu kwamba asimuogope kijana pinde watakapoonana ajue kwamba yeye ni jasiri wanaweza akaongea mambo ambayo yatawapelekea katika uzinifu eh? ni vipindi ambavyo kwa kweli ndugu yangu mwislamu unatakiwa makini sana na hizi televisheni kwa sababu makafiri waliposhindwa kuupiga vita uislamu kwa silaha zao eh? na kwa nyenzo mbalimbali basi walikimbilia katika vyombo hivi vya habari maeishen maazeti aeoteza ma wewe uaaasa yetu ya afrika imekuja niat kakowewe slaewe u yanuutumie muda wako kufaidika na mambo ambayo atakakusaidia ahera kwa sababu dunia ni shamba la kesho ahera mum llasalam anasema adnia maraau lilahira dunia ndugu yangu katika iman ni shamba la kesho akhera sasa tv hii inakuonyesha mabil inakupa mqabili kwamba ikiwa vitu hivyo uislamu umekukataza basi imekuja fatihi kwamba utoe wakati wako utoe muda wako ili kuweza kufatilia vipindi ambavyo vinavyoendelea vya mawaidha ya kiislamu ndani ya tv yetu mwenyezmungu subhanahu wataala aimarishe aikinge na mahasidi aikinge na watu wabaya na mwenyezimngu subhanau wataala awape taufii wale ambao wanaosimamia tv hii na kuweza kutoa wakati wao ili kukufaidisha wewe ndugu yangu katika maez sub anasemaje katikasatahr abla tujaingia katika satahrmkuzungumzia aya hizi suraitahrim ni, ni sura ambayo imeshuka kwa mtume s kuja kuongea baadhi ya mambo yaliyotokea ndani ya nubua kuna matatizo ambayo yalijitokeza ambayo yanaonyesha pia juu ya ukamilifu wa mwanadamu na sio juu ya upungufu wa mwanadamu kwa sababu wanachuoni wa ilmu lijtimaia wanachuoni wa ilmu ya society wanasema kwamba unapooa mwanamke yule mwanamke unapomuoa mkaanza maisha ya ndoa basi unapoona kwamba mwaka miaka miwili miaka mitatu inapita yani katika mazingira ambayo ha, hakuna aina yoyote ya mzozo baina yako wewe na mke wako basi ujue bado kuna kijimatatizo kwamba baina ya watu wawili kuna mmoja anaishi kwa maslahi ya mwingine maneno haya wanachuoni wa ilmu lijtimaia wanakusudia nini kusema hivi wanakusudia kwamba ndugu yangu mwislamu kwamba katika maisha kuna mgongano kama vile vile waswahili wanavyosema sahani zinapokaa pamoja haziwezi kuacha kugongana sasa wewe na mke wako yanaweza kutokea matatizo madogo eh? mzozo mdogo lakini pia isiwe kwamba mzozo huo ni sababu ya wewe na yeye kugombana na kuachana na kupeana taraka la bali ni mtihani mdogo ambao mwenyezimungu subhanahu wataala anakuletea ili kujua kwamba mwenzangu kweli ananipenda swala la wivu ndugu zangu katika maisha ni swara muhimu sana aya, aya tahrim miongoni mwa aya zilikuja ku, ku, ku, ku, kukuwekea wazi wewe kukufundisha wewe ni namna gani matatizo yanapotokea mmoja anaweza kutanazal eh, juu ya haki yake kwa maslahi ya maisha na kwa maslahi ya familia katika mtume da alia mzoea kuaasa a baadhiya wk baada ya kufahamika kwa baadhi ya wake wengine kwamba mtume wa anapita kwa nyumba ya mke wake fulani anakunywa asali na nini? Wali wengine wivu. Salama, kwa mkewake flani anauwaaaaoingia eh? aaswambia umetumia kitu gani mbona vitu sio vizuri nasikia askaaufu mbaya mtume alahi salatu wasalam kumwambia aisha hakika chakula nchokitumia nwsmapana na, na wake zake wengine mtume mtumwakamlaumu kwanini h eh, matatizo madogo ndani ya familia mtume mmla ah, kama ni tatizo nihiyo basi mimi sendi tena kunywa yaani mtume sal lla lhwasallama anatufundisha ni namna gani wewe unaweza kutanazal kwa maslahi ya familia yako ewe ndugu yangu katika imani maisha ya ndoa ni maisha marefu sana yana matukio mbalimbali mbali, yana mitihani mikubwa lakini yule mwenye kufaulu katika mitihani ni yule ambayo yuko tayari kutanazal yuko tayari kuiacha haki yake kwa maslahi ya familia yake na kwa maslahi ya maisha yake na kwa maslahi ya baadhi ya mambo muhimu ambayo anayoyafanya baina yake yeye na mama watoto wakeum baada ya kusema kwamba mimi kama ndo ho siywtenasa enyezu subaa shiaa ewe mtume aa a aaaa kwa nini unaharamisha mambo ambayo ni ya halali ambayo mwenyezimngu subhanahu wa taala amekuhalalishia tabtaghi mardhata azwajik eti ili upate radhi za wake zako dugu yango katika imani aya hii sasa kuanzia hapa ili kuja ikazungumzia mambo ambayo yanatokea ndani ya baitu nubuwa inakuhusia pia uipitie haya hii ndani ya tafsiri yako ya shekh abdullah faris rahimahu llahu taala ili uweze kufaidika zaidi lakini mimi kitu nachokikusudia sitaki kuzungumzia baitnubua kwa sababu katika maustadhi wetu ambao watakaopita kuna watu watakuja kuzungumzia bainbuana umahatu lmuminin mwenyezimngu subhanah wataala atuafikishe pia halaka zetu hizo tusizikose ni faida ndugu yangu kwako wew miongoiwa aya zilizoshuka kuja kuwalaumu wake zake mtume salllwasaam zilishuka nyingi mpaka mwisho mtume mwenyezimu subhanatalnasma monakwambasa e, llah in talakakuna an yubdilah azwaja khairan minkuna muslimatin muminatin kanitatin tabatin abidatin e, saihatin thayibatin wa abkara monyezimg katemshayayingiakwaamuwakezsawahknszuaksmonyezimg e, ikiwa atawacha nyiewakezake akiwapatalaka basi mwenyezi mungu atamwozesha wake wengine ambao wanaswali sana eh? wanafanya ibada sana wanafunga sana wanamwomba mungu mtukufu awaghufirie awa madhambi yao sana eh? tena thayibatin waabekara sionyewe tu kwamba miongoni mwenu kuna, kuna wanawake ambao ni mabikra miongoni mwenu kuna wanawake wameolewa tayari walikuwa wameshaolewa pia kwamba msijifahari msijifa kwamba mko peke yenu wako wengi allah subhanahu wataala akamwambia thayibatin wa, wa abkara mwenyezimungu atamwozesha mabikra eh, na atawzesha atamwozesha mtume saaa wa sallama wanawake wengine wakubwa ambao sio mabikra ewe ndugu yangu katika imani baada ya mwenyezimungu subhanahu wa taala ku, kuja kuzungumzia mambo yanayoihusu nyumba ya utume katika maswala madogo madogo yaliotokea ambayo pia ni dalili ya ukamilifu katika maisha ya ndoa alizungumza aya ambazo ziligusa sasa baitu nubuwa wa ghairi beiti nubuwa zauju rasul wa waghairi zauji rasul arasul wa ghairi rasul asahabiyun waghairu sahabi mwenyezimungu baada ya kutoa ilaji ya matatizo madogo ambayo yaliyojitokeza ndani ya nyumba ya utume kupitia kwa wake zake mtume sal llahu alaihi wasallam alikuja mwenyezimungu subhanahu wataala akazungumza vitu vingine muhimu sana vitu hivyo havikumgusa mtume peke yake vilimgusa mtume na wengine havikumgusa mke awake zake mtume mtumi sallawaalaa bali na wanawake wengine yani vitu hivi havikuwagusa watoto wake mtume mtumi alaawala bali na watoto waislamu wote duniani mweijua aya hii ndugu yangu katika iman mwenyezmu subhanah wataala alikuja kasema hii ya ayuha ladina amanu uu anfusakum wa ahlikum nara wauduha nasu walhijara alyha mlaikatn ghiladhu shidad la yaasun allah ma amarhm wyflun ma yumrun mwenyezimungu akaendelea baina ya aya hii akataja aya nyingine ambayo haituhusu sisi waislam akasema ya ayuha ladhina kafaruu la taatadhiru lyaum inama tujzaun ma kuntum taamalun kisha baada ya hapo mwenyezimungu subhanahu wataala akataja eh, aya nyingine ambayo ni, ambayo ni muhimu sana kwakuwewe ndugu yangu eh, mwenyezi mungu subhanahu wataala akasema ya ayuha ladhina amanu enyi watu mliamini tubu ila llahi taubatan nasuha tubieni kwa mwenyezi mungu tauba ya kweli asa rabukum mkifanya hivyo kwa haqia eh, mkifanya hivyo kwa kwa yaqini kabisa mwenyezimungu subhanahu wa taala eh, atakusamasa llahu an yukafira ankum sayiat mwenyezi mungu atakusameheni madhambi yenu wayudkhilkum jannatin tajri min tahti ha lanhar mwenyezi mungu atakuingizeni atakuin, atakuin katika pepo ambayo inapita chini yake mito ndugu yangu katika iman aya hizi tatu tutasimama katika aya hizi tutajaribu kufafanua na tutajitahidi tuta, kuziweka kama ni sehemu ya tarbia kwamba ni namna gani mwenyezimungu subhanahu wa taala anatulea ili tuwe ewe ndugu yangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wa taala alivyotuumba na akatuweka katika dunia hakutuacha bure isipokuwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala alitutumia mitume ile mitume ambayo iliyotutumia ndugu zangu katika iman wakaja wale mitume kuweza kutubainishia njia ya haki hiyo njia ya haki ndugu zangu katika imani ni wajibu sisi kuifuata iwapo mtu kama hataifuata hiyo njia basi yeye atakuwa amepotea mwenyezimngu subhanahu wataala anasema ya ladhina amanu inyi watu mlioamini uu anfusakum ziokoweni nafsi zenu waahlikum nara na watu wenu kutokana na moto kisha mwenyezimngu subhanahu wataala akataja sifa za huo moto akasema waquduha lnasu walhijara na kuni za huo moto ni mimi na wewe pamoja na mawe haya mawe ndugu zangu yanaozungumzwa hapa baadhi ya wafasir ukiangalia katika kitabu cha tafsiru lqurani lazim cha ibni kathir anasema mawe yanayokusudiwa hapa ni yale mawe ambayo yanayowaka sana yale ambayo ni katika jinsi ya yale mawe tmkyaliyokuwa akitumika zamani kuendeshea treni yanaitwa makaa ya mawe kwa sababu yanawaka sana lakini aya haikufafanua kwamba ni makaa ya mawe ama si makaa ya mawe lakini kitu cha muhimu ni kwamba ni mawe na wala sio khiari ya tatu nduuyakatikaiman kwanini mwonyezimngu subhanahuwataalaametuita kakusema yaayuhalaina amanu enyi watu mlyo amini hakusema ya auhnnas yabani adama ya atbai rasul hakusema enyi watu au, e, au, hakusema enyi kizazi cha adam au hakusema enyi mlyo mfata mtume ammawaitaaislam kakusema yaayhlaina amanu enyi watu mlioamini wanachooni wanasema mwenyezi mungu subhanahu wataala anapotumia neno hili kuwaita waislamu basi huwa anakusudia yani wito um, huu huwa unalenga vitu vingi sana kwa mwislamu ambaye anaisikia wito huu jambo la kwanza kabisa tanbihun walaftu dhihni ila ma sa yuqal mwenyezimungu anapotumia ya ayuha ladhina amanu enyi watu mlioamini jambo la kwanza anataka kukuzindua wewe uweze kusikiliza kwa makini kabisa kile ambacho menyezmu atakuja am aneno ya urani yote yako kwa, kwa hikamu tusifikirie kwamba mwenyezimngu ameweka vitu tu basi enyi watu mlioamini anakusudia kwanza uzinduke ufahamu kwamba mungu anataka kukwambia nini wewe jambo la pili kabisa miongoni mwa vitu ambavyo anavikusudia mwenyezi mungu kukuita ya ayuhaladhina amanu enye watu mlioamini asema atadhkirun bima sa yuda alimtithal mona anasema ni kukumbusha wewe kuwa makini sana kwa vile ambavyo utakavyoambiwa miongoni mwa mambo ya wajibu wewe unayotakiwa kuyafuata anaposema yayuhalaina amanu inye watu mlioamini basi wewe jiandae kwamba kuna kitu kinatajwa alafu wewe ni wajibu kwakwewewe kukifuata bimaana ya kwamba yale yanayotajwa baada ya yayuhalahina amanu ni wajibu kwako kwakwewewe mwislamu uyafuate kwahiyo kuwa makini kabisa kwamba mbele ya aya hiyo kutatajwa kitu ambacho wewe unaombwa kukitekeleza wabilmunasaba kwamba ikiwa aya hii imekuja mwenyezimngu subhanahuwataala akatuita kwa, kwa, kwa, kwa, kwa swigra hiyo kwa matamshi hayo basi tujue kabisa dhahiri ya kwamba kuna mambo mbele yake tunaombwa sisi tuyafuate kuna tarbia ndani ya quran ambayo mwenyezmngu subhanahuwataala anatuomba sisi anatutaka sisi tuweze kuifuata tuwe makini hapo hapo ulipo wala usiondoke ili uweze kufaidika i, uweze kunufaika kwa yale ambayo atakayotajwa mbele yake hikima ya tatu ndugu yangu katika mambo ambayo mwenyezimungu anayakusudia pindi anapotumia tamko ya, ya ya ayuhaladhina amanu asema ishara ndani yake kuna ishara ila nakli eh, madhmunilaya kuna ishara ya kuihamisha yani madhmuni laya wa annahu la yutiquhu illa mumin kwamba yale anayotajwa mbele ya ya ayuhaladhina amanu kafiri wa aina yoyote hawezi kuyatekeleza mnafiki wa aina yoyote hawezi kuyatekeleza myahudi ambaye aliyekataa haki hawezi kufata hawezi kutekeleza kinyume chake kwamba linapotumika neno hili la ya ayuhaladina amanu enye watu mlioamini basi mwenyezimungu anakusudia kwamba yanayozungumzwa baadaye hakuna yoyote ambaye anayeweza kuyatabi anayeweza kuyafuata isipokuwa ni mumin peke yake ewe ndugu yangu katika iman hikima nyingine yane, sudia, muslimu, ya nne ambayo mwenyezimngu subhanahu wataala anaikusudia pindi anapokuita wewe ndugu yangu mwislamu ya ayuhaladhina amanu enyi watu mlioamini anasema itlaqu eh, nidaa lmuminu fihi taslia lilmuminin ndani yake kuna, kuna kulewazwa kuna kubembelezwa kwa waislamu mwenyezimngu subhanahu wataala angalia ni namna gani anavyotupenda ewe ndugu yangu katika iman mwenyezimungu anatupenda ndio maana anatuita kwa majina mazuri na anatulingania tuitane majina mazuri tusiitane majina mabaya hmm? mwenyezimungu mpaka anakwambia e, nyiwatu iamini watu mliwamini e, fanyeni hivi fanyeni hivyi mwenyezimungu anatulewaza kutuita majina mazuri mpaka hapa ndugu zangu katika ma tutaendelea katika kipindi kitakachokuja kuja ili tuangalie sasa hayo mungu anatuambia ni mambo gani usiondoke hapo ulipotoka weka rimoti yako kwenye tv africa ili uweze kufaidika uweze kunufaika uweze kupata tarbia malezi mazuri mwenyezimungu anayotaka uishi nayo katika haya maisha ya dunia jezakum llahu khairan ala husni istimaikum mwenyezimungu akuzidishieni kila kheri kwa kukaa na kutusikiliza wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <tune>