بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين سيدنا محمد بن عبد الله بن عبد المطلب وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد وبينزي وتزمجويتو كربوني tena katika iki ndugu yangu katika iman ni kipindi muhimu sana kwako wewe ili uwezi kujua mwenyezimgu subhanahu wataala anakusudia nini kukuweka wewe hapa katika dunia na kukuteremsha qurani tukufu mmwenyezimungu subhanahuwataala anataka wewe uwe vipi ndugu yang katika an tumeanza katika halaa iliyopita juu ya aya ambayo imo katika surati tarim hikma mbalimbali mbali ambazo zinazopatikana kwa mwenyezimungu subhanahu wataala kutumia neno la ya ayuhaladhina amanu enye watu mlioamini kwa nini mwenyezimungu anatuita kwa kutumia neno hilo kwa wale waliofuatilia kipindi chetu kilichopita wamefaidika kwamba miongoni mwa hikma zake mwenyezimungu subhanahu wataala nikuleta nikuwa ni kufanya taslia yani nikutupa sisi taslia kutubembeleza kutulewaza eh? kwa kutuita jina zuri ili tuweze kuwa makini na yale atakayotuamrisha tuyafuate ndugu yangu katika man mwenyezimngu subhanah wataala katika aya hii ya ayuha ladhina amanu uu anfusakum waahlikum nara wakuduha lnasu walhijara aliha malaikatn khilaun shidadun la yasun allaha ma amarahm wayfalun ma yumarun yu katika ayahiindugu yang katika iman mwenyezinu subanawataala anatuambrishaini mwenyeznu subana wataala anatutolea ishara ipi ili tuweze kuwa na malezi gani ndaniy aya hii na masahaba rai taala nhum waliiokea vipi aya hii mweyeznu subhana wataala anasema enyi watu mliamini ziokoweni nafsi zenu eh, na watu wenu kutokana na moto hapa katika kipengele hiki mwenyezimungu subhanahu wa taala anakutaka wewe kabla ya yote uiangalie kwanza nafsi yako pale aliposema ya ayuhaladhina amanu enyi watu mliwamini quu amfusakum ziokoweni nafsi zenu kwanza dugi yangu katika imani unapoacha kuiokoa nafsi yako halafu ukaiokoa nafsi ya watu wengine wala watu wengine watafaidika watanufaika lakini wewe hautafaidika kwa sababu umeitupilia mbali nafsi yako ukawaokoa watu wengine na pia hatuna maana ya kwamba kwa kuwa nafsi yako imepotea usiwaokoe wengine lakini tunakuhusia kwamba iangalie nafsi yako wewe iokoe nafsi yako wewe kwanza wa nara na watu wako kutokana na moto ewe ndugu yangu katika imani mtume salllahu aleihi wasallam amemzungumzia mtu ambaye anayeokoa nafsi za wengine halafu akaacha akaisahau nafsi yake kamzungumzia vibaya sana ndugu yangu katika imani wombe mwenyezimungu subhanahwataala tunusuru hii ni fitna ni mtihani mkubwa kuna watu wanafaidika na maustadhi kuna watu wanafaidika na mashekhe lakini kuna mashekhe wengine mwenyezimungu atuongoze eh, hatufaidiki na elimu zetu tulizokuwa nazo nafsi zetu sisi tumeziweka katika mitego kwa kuogopa watu wengine mwenyezimungu anasema quwa mfusacm ziokoweni nafsi zenu ndugu yangu katika imani jitahidi ewe weewe mfanya dacwa jitahidi uiokoe nafsi yako uhakikishe kwamba nafsi yako wewe haina dhima siku ya kiama mwenyezimngu anakuuliza kwa nini ulifanya hivi kwa nini ulifanya hivi unashangaa watu wote wanakucheka wewe mtume sala llahu alhi wasallam anazungumza katika hadithi sahihi iko katika riadhu salihin kitabu ambacho ni maarufu na pia nakuhusia jitahidi sana kukipata jitahidi sana ndugu yangu katika iman kukipata kitabu hicho ni muhimu sana shekhe wangu shekh siraju rahmani anadawi rahimahullahu taala amejaribu kutafsiri baadhi ya hadithi ambazo zimo katika riadhu salihin kwa amba wale ambao wako katika afrika mashariki ninakuusieni pia mtakaporudi mwende katkkimwende katika, katika markaz katika maktaba ya mahad kisauni al mkaulizie kitabu cha riyadu salehini ambacho alikitafsiri sheikh siraju rahmani nadawi rahimahu llahu taala kimwo katika maktaba ujaribu kukipata kitabu kile ni cha kiswahili uangalie usome zile tafsiri zake usome kuna hadithi muhimu sana ni kitabu muhimu sana katika maisha yako ewe ndugu yangu katika ma mamunawawi rahimahllah katika kitabu hicho alileta hadithi ambayo hadithi hiyo ni mtihani mkubwa mtum sala wasaa anasema ataletwa mtu katika moto baada ya kutupwa katika moto wa jehannam anasema kiwiliwili chake na yeye mzima kitazunguka na utumbo utakuwa unatoka katika sehemu za siri sehemu ambazo subhanallah mwenyezimungu atustiri watu wamotoni watajikusanya baada ya kujikusanya watamuuliza ya fulani tena wanamtaya jina wewe shekh fulani wewe ustadhi fulani wewe maalimu fulani imekuwa leo tuko wote hapa katika moto wa jehannam ndugu yangu katika imani watu wa motoni watajikusanya kwa yule ustadhi kwa yule maalim kwa yule shekhe watajikusanya kisha watamwambia imekuwa leo tuko wote watamwambia alam alamtakun tamuru bilmarufi watanha ani lmunkar wewe siulikuwa unakataza watu mema unawamlisha una watu mema na kukataza mabaya wewe siulikuwa ni sheikh unasimama kwenye mimbar unazungumza wewe siulikuwa na madarasa na madarasa yule bwana atasema nini fasayakulu yule bwana atasema naam bala ndiyo kwa nini ndiyo kuntu amuruhum nilikuwa ninawaamrisha watu kufanya mema wala atihi nasiafanye waanhahum na ninawakataza watu ninawakataza zina na mimi ndo namba moja kuharibu mabinti za watu ina lillahi waina ilaihi rajaun ninawaamrisha watu waache uzinifu na mimi ndo wa kwanza kuharibu ndoa za watu inawaamrisha watu waache uzinifu na mimi ndio wa kwanza kuwafanyia watu mipango ili waweze kufanya uzinifu lillahi aliaa ilikuwa nawaamrisha wa, na wa, na watu na wakataza watu wasile riba na mimi ndio wa kwanza kuweka katika mabenki ya riba na nmimi ndio wa kwanza kuweka pesa zangu katika kitengo cha riba ndugu zangu katika imani nilikuwa na watu ushirikina wasimshirikishe mwenyezi mgu na mimi nichumbani kwangu nina ofisi yangu watu wananijia saa sita za usiku saa saba za usiku najificha na watu kumbe mwenyezimgu subhanahu wataala naniangalia nawaambia watu jamani ushirikina msimshirikishe allah subhanahu wataala mimi mwenyewe ndio wa kwanza kwenda kuvunja vyungu njiya panda mimi ndio wa kwanza kuchukua mbuzi mbuzi mzima kondoo mzima na kumdidimiza ndani ya ardhi akiwa, akiwa yuhai ndugu zangu katika imani mimi ndio wa kwanza fayayaleyote ambayo mwenyezimngu subhanahu wa taala ameaharamisha mwenyezimngu anasema ya ayuha ladhina amanu enyi watu mlamini uu anfusakum waahlikum nara haya tutajibu nini sisi kwa mwenyezimngu subhanahu wataala kanza uu anfusakum ziokoweinafsi zenu ziokoweni nafsi zenu ewe ndugu yangu katika katikama mfikishie ustadhi unayemwona anakiuka maadili ambayo mwenyezimngu subhanahu wataala amemwambia ayafuate na wewe unajua mnaonana kwenye kona kwenye usiku wa giza eh? mnaonana mnakutana kule bana ustadhi bwana vituana leo tukoote hapa mnasihi mfikishie mwambie anavyofanya sio sahihi siku ya kiama mwenyezimngu atamhalilisha ewe ndugu yangu katika imani mwenyezi mwenyezimngu katuamrisha kitu cha kwanza tuziokoe nafsi zetu hakuna malezi makubwa kabisa kama haya kwamba unapotaka kufanya jambo la kheri jakikisha kwamba wewe mwenyewe kwanza umefaidika nalo tunasema kila siku usiwe kama vile mshumaa unajiunguza halafu nawaangazia wengine wale wengine hawana tatizo mashallah tabarakallah hawakujui wewe isipokuwa ni dhahiri yako wewe Eh? yale wanayoyaona ukisimama ukizungumza eh? ukiwaunganisha watu ukitoa sadaka yale ndio wanaozungumza watu ustadhi fulani mashallah mtu fulani mashallah wanatamani wawe, wawe kama wewe kwa yale ambayo wanayoyaona katika mambo yako ya dhahir lakini allah peke yake ndio anaona ndani yako wewe yale yote kwa siri mungu nd anaona ndugu zangu katika iman wakati wetu wa sasa tuko katika fitina kubwa kompyuta zetu tunazomiliki simu zetu tunazozimiliki tv zetu ndani tunazozimiliki tumejaza masidii na masidii mtu ana sidiii elfu moja zote ni miziki zote ni mafilamu zote ni mapicha ambayo eh, mapicha ambayo ya wanawake wakiwauchi ni mapicha ya seksi subhanallah tumwogope mwenyezimgu tuziokoe nafsi zetu sio mutaalimin sio tulabulilmi na wala sio watu wengine ewe ndugu yangu katika iman wee utamwambia nini mwenyezimngu subhanahu wataala siku ya iama pin atakapokuulizaanafriia tv africa ndio hiyo sasa mbele yako ufaidike nayo yale ambayo ulikuwa unayaangalia umepewa mqabili wa halali iokowe nafsi yako ndugu yang katika man kisha baada ya mwenyezimngu kuhamasisha watu waiokoe afsiwaziokoe nafsi zao kwanza kisha kasema waahlikumnara sasa mwende kwa watoto wenu mwende kwa familia zenu mwende kwa jamaa zenu hapa nastambitu fih qudwatun hasana fi dacwatin ila llahi subhanahu wataala katika mambo ambayo tunafaidikanayo katika aya hii ni kiigizo chema katika kufikisha dawa ni lazima ndugu zangu katika imani tuwe ni mfano mwenyezimungu kaanza nafsi zetu angalia tarbia raqiya alia qawiyan kabiran adhiman min alqurani lkarim angalia mungu ataki hufanya tofauti na vile navyoamlisha watu wengine malezi makubwa malezi adhim malezi safi mwenyezi mungu subhanahu wataala namna gani anataka wewe uwe allah subhanahu wataala anasema wa nara na watu wako kutokana na moto ahli ndugu zangu katika imani sio lazima awe mke mtoto baba mama basi inakusanya na majirani watu wa nchini kwako mkoani kwako na wengine jirani miongoni mwa waislamu na wale wasiokuwa waislamu bora kwamba wewe unawafikishia dawa na kuwaelimisha kwa njia nzuri safi ambayo mwenyezimungu subhanahu wataala anaipenda na ewe ndugu yangu a mwislam mwenyezimungu subhanahu wataala baada ya kutuhamasisha tuziokoe nafsi zetu kutokana na moto na watu wetu kutokana na moto aliuzungumzia huo moto wanachuoni wanasema hakuna kitu ambacho mwenyezi mungu amekitaja kuwa ni kikubwa basi kikawa ni kidogo kwa sababu yeye ndio aliyekiumba na hakuna kitu ambacho amekikataza kikiwa hakina madhara hakuna kitu ambacho amekiamrisha kikiwa hakina manfaa mtume alaihi salatu wassalam anasema adalun ala lkhairi kafailihi yule anayewaelekeza watu kunako kheri basi ni sawasawa na mtu ambaye amefanya lakini yule aliyeongoka hapunguziwi chochote sasa mungu anaposema ziokoweni nafsi zenu na watu wenu mbali na kuwa watu wako umeokoa na moto wakiokoka na ule moto na wewe unapata thawabu unapata krdit akaunti yako inajaaa masia basi na wewe una asilimia yako pale katika ale watakaweku wakiafanya dugu yangu katika iman baada ya hapo mwenyezi mwenyezimngu subhanahu taala akataja sifa za huo moto akasema wakuduha lnasu walhijara kuni za huo moto ni, ma, ni, ma, ni watu na mawe watu pamoja na mawe katika aya nyingine mwenyezimungu ameongeza ame, ame jinsia nyingine ya watu watakaoingia katika moto pale aliposema walakad dharana lijahannam wala wala li kathiran min aljinni walinsi hakika tumeumba kwa ajili ya huo moto wa jahannam tumewaumba tumeumbia motowa jahannam watu wengi miongoni mwa majini na watu katika aya hii menyezimngu anataja miongoni mwa watu watakuingia katika moto wakuduha na kuni za huu moto ni, mo, ni, ni, ni watu pamoja na mawe ukikusanya na ile aya ya kule tunakuta watu hawa watatu majini na watu pamoja na mawe hakuna jambo lingine la nne hakuna wauduha nasu walhijara hewe ndugu yangu mwislamu nakuhusia kwa ajili ya mwenyezi mwenyezimngu kwamba ikiwa hautaingia peponi basi ujue wewe ni kuni ya moto ikiwa hautaingia peponi wewe basi ujue opthen ya pili kwamba wewe utakuwa ni katika watu wa motoni na, katika, na hapa pia kuna maukifu watu wengi ambao wanaona maustadhi mwenyezimungu anawapa mtihani sheitani anawachezea anasema nyee mashee kwanza nyie ndio kuni zetu hu msemo ndugu zangu katika iman sio sahih tunarudi kuya tulivyozungumza kwamba hai haiko kwa shehe sio milki yashehe dini hii ndugu yangu katika man sio milki ya mtu yoyote hapa duniani wala sio milki ya miume eneuaowonashee anakwenda tofauti ustadhi anakwenda tofauti maalim anakwenda tofauti basi jitahidi sana kumwelekeza jitahidi sana kumnasihi katika njia iliyokuwa sahihi kiongozi anakwenda tofauti jitahidi sana kumnasihi katika njia ya sahihi njia nzuri so kaekijiweni wenyewe anakunywa kahawa unakunywa chai basi wakawazungumza mamjuashe fulani fulanflanajabaadaye kija kusikia hata tayari kupokea il zile nasaha zako mwite katika njia nzuri mwambie bana unafanya hivi afanhaa wewe ndio kiochetu sisi tumfuate nani kamasio wewe wewe ndio mrithi wa mtume wewe ndio mrithi wa manabii wewe unatakiwa ue we ni mfano fanya hivi faahv akikataa shauri yake wewe hauwezi kuingia katika moyo wake akishakataa basi mwache lakini tayari umeshamfikishia ndugu yangu katika iman mwenyezimngu subhanahu wataala baada ya kutaja kuni za moto wa jahannam akazungumza akasema moto huu na walinzi akasema alaiha malaikatun ghiladhu shidad kuna malaika wenye nguvu wakali la yasuna llaha hawamwasi mwenyezimngu fi ma amarahum kwa yale yote ambayo mwenyezimngu amewaamrisha wayafaaluna ma yumarun ya na sifa ya malaika ni kwamba wanayafanya yale ambayo mwenyezimngu subhanahu wa taala anawaamrisha ndugu yangu katika imani aya hii ilipoteremka kuna watu walibashiriwa pepo wakiwa hai wanatembea kulingana na athar ya aya hii ndani ya nafsi za waislamu waislamu wa kweli Islam, waumini wa kweli wa wenye uchamngu mtume sallillahu alaihi wasallam alitoka siku moja akawakuta masohaba wamejikusanya baada ya masohaba wamejikusanya alivyowakuta mtume alaihi wa salatu wassalam akaenda akawatolea salamu alivyowatolea salamu wakamuujiza ya rasulllah kuna chochote angalia vile masoabu walivyokuwa na hamu ya kupata eh, wahai kutoka kwa mwenyezi mungu hamu ya kufaidika hamu ya kupata ilmu walivyomuujiza mtume salala alhu salama hivyo akawaambia imeteremka aya aya ambayo ni virwa ndio kikomo ndio kilele cha wale ambao mwenyezi mungu alaihim akawasomea aya awa يا أيها الذين آمنوا قوا أنفسكم وأهليكم نارا وقودها الناس والحجارة وكاتي أليبوفيكا وقودها الناس والحجارة كنا كجانا موجة تقريبا أمري واكي كما ميكا كمنا سابا كمنا ستا هابو فسقط أكا أنجوكا. فلما سقطا وكتى ألبو أنقوك نتومي صلى الله عليه وسلم ألمشيكا ألمشيكا fwajada fawajada dakkat alkalbiyat akamkuta akamkutando ule moyo wa wamshomusho nakwenda mtume mtum salatu salatuwasalam akamwambia ya fulan ya ghulam ewe kijana kul lailaha ilallahuhaaasulla semalailaha ilallah muhamadun hapa labda nisimame kidogo ili nii maiti anapokaribia mtu anapokaribia kufa ni haqi yake yeye juu yako wewe afanyiwe hivi afanyiwe talini talini maana yake ni kumtamkisha mgonjwa ambaye unamwona ana alama zile za kifo aseme lailaha ilalla muhama rasulullah kwa sababu mtume anasema ana iuaa lailaha alla dahaa ljanna yoyote ambaye mwisho wa maneno yake itakuwa ni la lailaha ilalla basi moja kwa moja taingia mafuhumulhat watu wamefahamu makosa katika kipengele hiki watu wanakwenda kwamba hawakumtamkisha wakati anakaribia ana kuondoka wakati ameshakufa kufa anapelekwa makaburini anaenda kufunikwa tani saba za, za, za udongo mtu anasimama pale kwenye kaburi yake anamfundisha ujanja ule maiti ajibu wakati mumkerwanakilo atakapokuja kumuuliza ebuiulize ya nafsi yako mwenyewe kwanza mwenyewe mtu amefunikwa mchanga eh? malaika tayari wameshafika wanamuuliza alafu anafundishwa namaya kujttea namna ya eh? kujitetea baada ya kuwa wameshaondoka tena walivyokosa hishma wanamwambia kwenye kile kitabu kile wanakaita katika kitabu kadogo kilwanakaita taratini anasema alana ya atika malakana sasa hivi wanakuja malaika wawili hawali hawanywi hawamwasi mwenyezi mungu wanafanya yale ambayo mwenyezi mwenyezimngu amewamlisha angalia alafu baadaye wanasema hivi au malaika bwana nini bwana la yule hibaka waskutishe hakika hao ni viumbe tu katika viumbe wa zimungu, ya mungu waskutishe wala usiwaogope ya shekh mtu hujawahi kumwona malaika hujawahi kumwona wafanya kumsikia mtume sala llahu alaihi wasallam na utume wake alimwona jibrili katika sura ambayo mwenyezimungu amemuumba akaanguka chini akazimia akapoteza fahamu wewe unasema sikutishe wale wamekuja ni special kwa kazi hiyo ya kukuuliza wewe na kukuadhibu alafu wanasema fala yurihibaka wasikutishe mimi na wewe tunaesikiliza katika kitabu kakisomwa tunafaidika tuna, tuna nini tunafahamu nini ewe ndugu yangu katika imani ifikie kipindi akili uliopewa na mungu wako wewe uitumie maneno yale sio ya yakuambiwa maiti ambaye tayari ashazikwa maneno yale ni yakuambiwa wewe na mimi ambaye mwenyezi mungu ametupa nafasi ya kutumia pumzi ili tuweze kuyafanyia kazi katika maisha yaliyobakia ti wanamwambia wanamwambia hivi atakapokuuliza mungu wako nani kibla chako nini mtume wako nani ndugu zako watugani sema hivi mungu wangu ni mwenyezimngu kibla changu ni makka kaabatlmusharafa ndugu zangu ni waislamu mtume wangu ni mtumi muhammad sali llahu alaihi wasallam billah alek billahi aleik asaluka billah na kuuliza kwa ajili ya mwenyezimngu mtu huyu alikuwa haswali alikuwa hafungi yeye sigara za kwake pombe za kwake zinaa za kwake unamfundisha ujanja ajitetee mahakamani mbele ya hakimu unaona kweli mtu huyo unataka unamtakia gheri ama unamtakia shari maneno yale yanaambiwa mtu ambaye yuko hai mimi na wewe mtume aleyhi salatu wassalam baada ya kumwambia yule kijana aseme la ilaha illa llah muhammadun rasulu llah hiyo ndi talkin mtume alayhi ssalatu wasalam anasema laqinuu mautakum bila ilaha illa llah walakiniyeni walakini maiti wenu kwa la ilaha illa llah iwe akhir kalima neno la mwisho ambalo maiti binadamu anatoka bina anato nalo duniani iwe ni kalimatu tawhid sie mtu ashakufa shafunikwa ashafunikwa eh, shafu tani saba za mchanga alafu namlakinia aseme la ilaha illallah afanyehv aya sasa kama, kama sio udanganyifu ninini ndugu zangu katika iman mtume salllalwasalaa baada ya kumwambia jle kijana, kijana akasemaabaada ya kusemalkalimatauhid mtume sala fabtasama akafurahi akatabasamu akasema lakad fadha lghulam hakika amefaulu kijana masohaba wakasema hivi ya rasul llah hiyo bishara ya kufaulu huyu ndugu yetu ni yake peke yake ama nasisi mtume sala lawasam akasema ya ashabi enyi masohaba zangu hamjui kwamba mwenyezi mungu anasema dhalika liman hafa maqami wahafa waid kwamba daraja hiyo hakuna mwanadamu yeyote anayeweza kuipata isipokuwa ni yule ambaye aliogopa kusimamishwa mbele yangu mimi mwenyezi mungu subhanahu wataala na, ku, na, ku, na, na, na atakaiogopa kuhesabiwa tuogope ndugu zangu katika imani yale yote ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala ametukataza tujitahidi ndugu zangu katika imani tuyafuate yale ambayo menyezmungu hatuamrisha tujitahidi ndugu zangu tuchukue ibra na mazingatio katika kitabu chetu kitukufu tuchukue malezi bora katika kitabu chetu kitukufu Kaka hapa ndugu zangu katika imani kwa haya machache liwezkufaidika ni namna gani uyamalize maisha yako ninamnagani uutumie muda wako katika dunia ili aweze ilieeu subanaataala wezuasaiesio pesa, pesa tu akulipe pepo ambayo inaina thamani, ina, ina thamani zaidi ya pesa siku ya kiama kwa haya machache tumwombe mungu atusamehe madhambi yetu tumwombe mwenyezimungu subhanahu wa taala atujalii kuwa ni wenye kufuata yale ambayo anayapenda na kuyaridhia wabillahi taufik wassalamu alaikum warahmatu llahi wabarakatu