بسم الله الرحمن الرحيم. السلام عليكم ورحمه الله وبركاته. الحمد لله الذي انزل على عبده الكتاب ولم يجعل له عوجا. والصلاه والسلام على الهادي الى الخيرات سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد صلى الله عليه وسلم وعلى اله واصحابه ومن سار على هديه الى يوم القيامه. اما بعد وبنزي واتزمجويتو كربوني تينا كتك ملورونغو حاسا كتك الوقفات التربوية في القرآن الكريم بعد توقو كتك صورة التحريم كتك آية يا أيها الذين آمنوا قووا أنفسكم وأهليكم نارا وقودها الناس والحجارة عليها ملائكة غلاظ شداد لا يعسون الله ما أمرهم ويفعلون ما يؤمرون وبنزي واتزمجويتو tumefahamu tumejifundisha katika haraka iliyopita ni namna gani masahaba walivyoitumia aya hii kwa ajili ya kujipatia pepo ndugu yangu katika ma aya hii ni aya muhimu sana unatakiwa unapoisoma ukae na uizingatie kwa sababu unapokuwa unajua kwamba mimi ikiwa sikuingia peponi basi mimi ntaingia motoni basi jitahidi sana umejua wakati bado unao كما كما كما كما الله كما كما كما كما كما كما كما كما كما كما كما كما كما كما كما كما كما كما كما كما كما كما كما كما كما كما كما إلى فرعون إنه طغى. فقل وأهديك إلى ربك فتخشى فأراه الآية الكبرى فكذب وعصى ثم أدبر يسعى فحشر فنادى فقال أنا ربكم الأعلى وأنا في الوات والوبيتا أسمى زمي إمكودية خباري يا كيسة إذ ناداه ربه بالوادي المقدس طوى وكاتم ونزمغا لفمويتا كاتكا مريما هوكو سنا mwenyezimngu akampa hukum na akamtuma kwa firaun daila iranedakaia al haaka ila anaawambee maneno mazuri aajaaaeea a ila raka fatasha nikuongoze kwa mungu wako kwa mula wako ili uweze kupata haufu ya kumwogopa mwenyezimngu faarahu layat lkubra eh, mtume musa alahi salam akamwonyesha eh, miujiza tofauti tofauti lakini fakadhaba waswa angalia akakadhibisha na akamwasi mwenyezimungu firaun alikuwa na wakati alikuwa na fursa alikuwa na muda wa kurejea kwa mungu wake kama vile mimi na wewe tulivyokuwa na fursa na muda wa kurejea kwa mungu wetu akadhaba waswa thumma adbara yasa kisha akarudi sasa anakusanya watu na kuwatangazia watu ana rabkum lala dvua samaki mkubwa papaule mkubwa ule sihndau alafu akishashika e unatoa Ataku, atakuzamisha atakuua mpe kambatu aendezake mwenyewe mpe kamba kwahiyo mwenyezimngu subhanawataaa fa amhalahu akampa muda akampa kamba akameza mwenyesha meza ndoano taratibu taratibu baadaye mwenyezimgu akavutaleambayakeeyezu subhanau wataala subhana akamwangamiza firaun kwa kutumia haya maji tunayokunywa sisi haya haya maji wakati musa amepiga fimbo yake bahari ikapa, ikapa, ikapa, ikapa, ikapasuka mara mbili kataudi ladhim kama vile milima mikubwa upande huku hukumla uapande kukubwa huku, maji amegandishwa katikati kuna njia musa alahisalam na watu wake wanapita fi akawa anamfuata nabi musa na, na jeshi lake kubwa alivyomfuata nabusa akafika mpaka akaiona ile njia angalia vile watu wasiokuwa na imani vile hawawezi kutumia akili zao kwamba haya maji yamegandishwa na nani yaani hawachukui mazingatio kujua kwamba maji haya nani mungu mtego mzuri nane akamwambia musa musa alikuwa anaogopa namwambia mwenyezi mungu tayari ile njia ulionipasulia mimi huyo naye anakuja napitaumum anatufikia mwenyezimungu anamwambia musa watruki lbahra rahwatndaaama wewe nenda tuaa usiwe nawasiwasi lakini usinyombe mimi nikaisawazisha nikai hii, hii bahari hili wasipate njia na bado hawajafika watruki lbahra rahwa iyache bahari kama ilivyo inahum jundu hakika hawa wote wanazamishwa firauni na jeshi lake mwenyewe mbio mbio huku na huku tumfikie musa musa akavuka alafu kule walikotoka ndio kukutana kule maji akakutana musa na firauni sasa uko kati ya bahari haoni mbele haoni nyuma wajua alisemaje alitubia akamwambia e hey, mungu nimemwamini amantu bika amantu bianaka llahu lha wa musa nabiyuka e mungu nimekuamini kwamba wewe ndio mungu wa kweli na musa ni mtume wako wa kweli mungu akamwambia alana An, An, sasa hivi wakad aswaita min qabli uko umebembelezwa ukabembelezwa umekataa sasa hivi unakubali una, una, una, una kwamba mimi ndio mungu wako maji akamkusanya maji akamtema ahaaya kwamba hii ya maji, vitu anasema, yauma, kwa mba, kuangamizo na maji haitoshi mwili wako tunaukausha mpaka wale watu watakaokuja huko wawe wanakuangalia na hiwo ni ibra na mazingatio kwa wale ambaoatkaeakaumzi ambako mwenyezgu subanaaalmetupa tujitahidi tukatumie tukafanye kazi tusiwe kama firaun wakati wa mwisho kabisa eti ndio anakubali kwamba mungu anakubali kwamba, kwamba mungu wa musa ndio mungu wa haki na musa ndio mtume wa mwenyezimngu hali ya kuwa ni e muda umekwisha hakuna nafasi tena ewe ndugu yangu katika man tuzingatie katika hii aya imekuja kutulia malezi mazuri sana baada ya aya hii mwenyezimngu alitaja aya nyingine ambayo iko tofauti na aya hii ya kwanza allah subhanahu wataala anasema ya ayuha ladhina kafaruu la tatadhiru lyaum innama tujizauna ma kuntum tamalun aya hii ndugu zangu katika iman tukisimama pia tukaizingatia kidogo tunakuta ina mafungamano na aya iliyopita bimana alladhi lam ytaidh bian jacala llahu subhanahu wataala nafsahu waquda lilnar yoyote ambaye hakupata mawaidha hakupata mazingatio kwamba nafsi yake yeye eh, na watu wake yeye wawanaweza wakawa, wakawa ni kuni za moto wakafanya vile wanavyofanya basi watakuwa katika kundi la pili ambalo lina makafiri sasa siku ya kiyama mwenyezimngu subhanahu wataala anawaambia ya yuha ladhina kafaru enye watu mliwamini la tatadhiru lyoum sitaki udhuru wa aina yoyote leo niliwambia quu anfusakum wahalikum nara ziokoweni nafsi zenu na watu wenu moto kutokana na moto mkakataa mkafanya vile mnavyoona kwamba ni sawa mkaiasi sheria yangu mkaasi qurani mkamwasi mtume mkaasi sunna ya mtume sala alla w mkaasi tarbia ya kiislamu ambayo nimekuja nikawafundisha mimi mkakata vyote sasaaeaaadiaayo maauna ma amalunkilmtakacholipwa ni kile ambacho mlichokuwa mkikifanya katika maisha yenu ya dunia ndugu yangu katika ima waswahili wanasema hivi ukipanda mpunga basi utavuna mpunga ukipanda mahindi basi utayavuna mahindi hauwezi ukapanda mtama alafu uvune mahindi haiwezekani jitahidi sana kupanda hapa katika dunia ili uweze kuvuna keshw akhera mwenyezimngu anathibitisha hilo kwakusema ma tujzauna hakika yale mtakayolipwa ni yale maneno mliokuwa mkiyafanyaaaanasema kwamba kila atakayeingia peponi atajuta na kila atakaingia motoni pia atajutatakuaje mtu aingie peponi pia ajute na ameshaingia katika pepo mtume sala llah ali sallam akamwambia pepo ina daraja pepo ina tabakat kuna janatu lmawa kuna jannatu lfirdaus kuna jannatu naim vile vile kama ilivyokuwa katika moto kuna, kuna martaba kuna moto wa wailu kuna jahannam kuna ladha sasa anasema yule atakaingia motoni atajuta majuto yake tuliyozungumza katika haraka zetu za mwanzo kabisa wakalu lau kunna nasmau au nakilu ma kunna fi ashabi sairi ngalia majuto atua motoni tena wanajitukana kabisa kwa kusema kwamba laite tungekuwa lau kunna nakil lait kama tungekuwa tuna akili au nasma au tunasikia yale yanayosemwa haya tunayosema kam, light kama tungekuwa tunayasikia ma kunna fi ashabi sair basi tusingekuwa katika watu wa motoni ndugu yangu katika imani watu wa peponi pia nao watajuta watajuta vipi watajuta kwamba kwa nini walifanya kidogo wangefanya zaidi na zaidi mwenyezi mungu angewalipa sana watu wamotoni pia watu wapeponi pia watajuta wale mjahidin fi sabili sabilillah ambao majipo yao ni makubwa daraja zao ni kubwa pia watajuta kwa nini mimi nilipigana kidogo nika, yani wanatamani laiti kama wangekufa wange halafu wakarudi tena duniani wakapigana tena wakauawa halafu waka, wakarudi tena duniani dunian kulingana na yale watakaoyaona miongoni mwa mambo ambayo ni mazuri mwenyezi mwenyezmngu subhanahu wataala amewaandalia katika pepo yake zezeu uwezeuaa su wewe ndi wakwanza kuwachukia maskini wala hutaki hata kuwaona kwa mali zako ulizokuwa nazo mwenyezimungu amekupa riski yaani unaona kama vile ndi umeshafika maskini ukimwona unaona kama vilewamesha ah, wameshaanza wale watu wanjanjaa wale hata msikitini kwenda kuswali kwamba unani na waislamu wenzako hutaki kwa sababu unaona kama vile utaombwa lakini ukisikia kuna mashindano ya umisi kuna kuna kilabu ya mpira sijui nini nini huko basi wewe uko tayari kulipa milioni kumi milioni thelahini kwa ajili ya kudhamini ndugu yangu katika imani ajilywewe utaju utakwalipi ni kitu gani kitakachokufanya ujute siku ya kiama chunga iangalie nafsi yako ikiwa kama hautajuta basi utaitukana nafsi yako kwamba lait tungekuwa na akili au tunasikia basi tusingekuwa katika watu wamotoni ndugu yang katika iman mwenyezimngu subhanahu wataala baada ya aya hii akaja akazungumza aya nyingine ambayo aya hii nadhani itatupeleka mpaka mwisho wa vipindi vyetu ikiwa tutapata fursa nyingine tutazungumza qurani ni pana sana qurani inaweza kuzungumza kitu kimoja lakini kikafafanuliwa vitabu na mijaladati na mjaladati tafsiri ya qortubi ina mijaladi ishirini na hiyo ndio unasema ni mulakhas watu wametunga vitabu kuhusiana na qurani qurani ni, ni hazina ya ilmu sasa sisi tunazungumza aya moja alafu tunifafanua tunakufafanulia tunakuelezea tunakupa baadhi ya vitu vingi ambavyo viko katika aya ili wewe uwezikuzingatia maisha yako ya dunia mafupi haya uwezfaikeay baada ya aya hii mwenyezimungu subhanahu wataala akasema akatoa ilaji ya yule mtu aliyeacha ali, ali, ali kuiokoa nafsi yake aa mba walioana aa ni akaaawaaca znatia katawanza wakawa ni akafiri mweneuaia tataiu y a ilikuja kutaja ilaji kutoa tiba ya huyu kafiri na yule ambaye aliyeshindwa kuzingatia kuijua nafsi yake kwamba inaweza ikawa ni mmoja katika kuni za watu wa motoni ikazungumza solution ya matatizo na hii ni katika siasa ya mwenyezimgu subhanaatala katika katikaran rani ni mathania inapotaja pepo basi inataja moto يا ايها الذين امنوا قوا انفسكم واهلك نارا اعرف بدايه كتابه يا ايها الذين كفروا لا تعتذروا اليوم ان تجما مما ننتج ما بايا منزي محمد عندما في هذه سوره ضرب الله مثلا للذين كفروا امراه نوح وامراه لوط كيش بعدا قال ضرب الله مثلا للذين امنوا امراه فرعون wanzweyenuanza eaaua naii lia uhaiu a aala llah lak aaaauhkaikiaeeakauzaaweeunameauoaaaayaa nuuafajat dawa ma shamila la mai muhamain sa a a mwenyezimungu alivyokuja kuzungumzia ya matatizo yaliyokuwepo katika nyumba ya utumi machache madogo alivyokuja kutoa dawa kwa sababu mwenyezimungu wala yardha liibadihi lkufur mwenyezimungu haridhii waja wake kuwa makafiri akaja akatoa soluion katika aya hii nitakayohitaja kwamba kwa yoyote mwenye matatizo yoyote mwenye makosa yoyote mwenye madhambi sawa sawa ni mshirikina mwizi jambazi mzinifu basi dawa yao ni hii aya nitakayoitaja usibanduke kwenye tv yako yakakukosa haya ukaja kujutia mwenyeezimngu subhanahu wataala akasema baada ya aya hii tuliyoizungumza ya ayuha ladhina amanu akarudia kule tena enyi watu mliowaamini tubuu ila llahi taubatan nasuha توبه يا قويلي. أسما عسى ربكم أن يكفر عنكم سيئاتكم ويدخلكم جنات تجري من تحتها الأنهار. يوم لا يخزي الله النبي والذين آمنوا معه نورهم يسعى بين أيديهم وبأيمانهم يقولون ربنا أتمم لنا نورنا واغفر لنا inaka ala kulli shei in qadir aya hii ni katika aya kubwa ambazo zimekuja kutulia sisi binadamu katika maisha yetu kwa sababu binadamu yoyote hawezi kusalimika na makosa binadamu hawezi kusalimika na makosa binadamu anafanya madhambi madhambi mengi ufisadi mwingi lakini kwa matashi yake allah subhanahu wataala amekuja kutoa tiba yako wewe uliyekata tamaa kwa kusema ya ayuhalahina amanu tumesema kwamba neno hili ya yuhalazina amanu linapokuja linakuja kutaja kitu ambacho hakuna mtu anayekiweza kukifanya hisipokuwa ni mwislamu ya yuhalaina amanu ni taslia ni malewazo kwako wewe kwa, kwa yale atakayotajwa baada ya ya yuhaladhina amanu agalia baada ya ladhina amanu kumetajwa nini mungu anasema tubu tubieni tubu tubieni enyi binadamu taubatan nasuha tubieni kwa mwenyezi mungu tauba ya kweli hapa kuna wakfa bimaana kuna watu wanatubia tauba feki tauba ambayo si ya kweli ndio maana mwenyezimungu akasema tubu ila allahi taubatan nasuha mwenyezimungu anatulea anataka tuwe ni wenye kutubia lakini tauba yenyewe ambayo tunatakiwa tutubie ni tauba ya kweli tutazungumza tufuatilia vipindi vyetu safi kwamba tutajua ni tauba gani ya kweli masharti yake nguzo zake umuhimu wake faida zake kiangalia kisa tulichokizungumza cha firauni na musa tunakuta firauni hakutubia tauba ya kweli kwa sababu ilikuwa haina masharti ewe ndugu yangu mwislam mwenyezimungu anasema tubieni tauba ya kweli asa rabbukum hapa kuna wakfa katika neno asa kuna faida asa, alla, ya neno asa laala na saufa maneno haya yakija katika urani hayana maana ya huenda kama yanavyojulikana katika lugha ya kiarabu maana ya maneno haya ndani ya qurani mwenyezi mungu anapoyaleta anasema maneno haya yana maana ya wajib kwamba kile ambacho kinachozungumzwa kwa asa ni haqi na ni wajibu kitapatikana ai asa fi lqurani tadulu ala tahaquqi lwujud kwamba ni wajibu kile ulichoahidiwa hai utakipata mwenyezi mungu anasema asa rabukum mkitubia toba ya kweli mwenyezi mungu ni hakika ni wajibu mwenyezimngu an yukafira ankum sayiatikum kukusameheni madhambi yenu wayudkhilkum jannat na kukuingizeni katika pepo tajri min tahtiha halanhar pepo ambayo inapita katika chini yake mito yuma la yghzi llah lnbiya wladhina amanu maahu siku ambayo mwenyezimngu hata waacha hata watupa hata mtupa mtume wake na wale waliomwamini wa wakafanya mambo mema nuruhum yasa baina aidihim wa biimanihim kutakuwa kuna nuru baina yao chini yao juu yao nuru ya kuingia peponi yauluna tena watakuwa wanasema rabbana ewe mwenyezi mungu ewe mola wetu tmimlana tutimilizie tukamilishie sisi nurana nuru yetu waghfir lana nautusamehe inaka ala kuli sheiin qadir hakika wewe juu ya kila kitu ni muweza dugu yangu katika iman aya hii imekuja kutuhamasisha sisi jambo kuu moja ambalo ndio siri ya mafanikio yetu sisi hapa katika hii dunia ambalo ni jambo ni tarbia ya mtu kuizoea tauba mwislamu unatakiwa uwe na mazoea ya kutubia mwislamu unatakiwa uleleke kukubali dhambi zako ukue katika hali ya kuyakubali makosa yako usiwe ni mpinzani usiwe ni mwenye inadi usiwe mbishi katika yale ambayo umeyafanya mwenyezi mungu anasema ya ayuha ladina amanu tubu ila llahi taubatan nasuha itubieni mwisho kabisa yukafiru ankum sayiatikum angalia mwenyezi mwenyezimungu atakusameheni madhambi yenu kisha katika hiyo hiyo waghfir lana na utusamehe imekariri katika aya hii sehemuhizi tatu tubu ila llahi tabata nasuha yukafir ankum seyiatikum waghfir lana alafu mwisho mwenyezimungu akamalizia kwa kusema inaka ala kuli sheyin qadir kwamba hakuna dhambi isiyosemeheka kwa mungu ikiwa ukitatubia hakuna ewe ndugu yangu katika iman katika aya hii hapa kidogo tutasimama azzataubaya ele taubaya kweli sio tu kujitubiatubia basi hihivi a tauba ya kweli ni ipi ambayo mwenyezimgu aliokusudia ambayo, ambayo kwa hii tauba ya kweli angalia mwenyezigu attungiza kataeo motkua na nuru ya kuingia katika pepo mwenyezimungu atatusamee madhambi yetu mwenyezimngu hatatutupa hatatuwacha mwenyezimungu atatulinda atatuhifadhi siku ya iama kwa nini mwenyezimngu amesema yauma la yukhzi llahu nabiya wladina amanu maahu siku ambayo mwenyezimungu hatawacha hivi hivi hatawatupa wale ambao waliomwamini mwenyezimngu subhanahu wataala wakamwamini mtume siku ya iyama maahu bimaana watakuwa pamoja na mtume alaihi salatu wasalam سقيا قيامنا بزناك كإيمان سقيا موقف واتو تسمى ما بالك موقف واتو كونزيكوا آدم عليه السلام بحكم توام ويشو كتك أمتي محمد صلى الله عليه وسلم كتك كونزيك موجا watu watamiminika jasho mtume alahi salatu wassalam anazungumza kuna watu jasho zitawafika miguuni kuna watu jasho zitawafika kwenye magoti kuna watu jasho zitawafika viunoni wa minhum man yaljimuhu larqu iljaman miongoni mwao kuna watu jasho zitawafunika kila mmoja kulingana na yale aliokua akiyafanya duniani ewendugu yangusla ukiwa ni mtu mwenye kutubu tauba ya kweli basi mwenyewezimngu katika hali ile hata kuacha kuna watu mwenyezimngu subhanahwataala atawavisha nguo kuna watu mwenyezimngu subhanawataala atawapa kivuli jua litateremka kiasi cha maili moja sasahivi tunachoka joto kali jua kali jua liko mamilioni na mabilioni ya amaili huko mbinguni alafu jua itashuka katika maili moja we nafikiria itakuwa hali gani yauma la yuzillahu nabiya siku ambayo mwenyezimngu mwenye hata mtupa mtume wake na wal watakua aye sababuini Tubu ila Umtu kutubia tbayakweli kwa haya machache ndugu yakatia man tuepamoja katika, katika kipini kitakachokuja kati tuizungumzie tauba nini maana ya tauba nini sharti za tauba nini nguzo ya tauba kwanini tuba ni muhimu kwaninimwenye kutubia anapata mariomakubwa skya iamatumwombemwenyezimgu atusameemadamyeteyezuziua aoa وbركat وnم a بt