بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد وبنزي وسكليزاجويتو كربوني تينا كتكاكبينيتو تا الوقفات التربويه في القران الكريم تريزنجمزا كتكا حلقه زي زوبيتا جويا قوليا من سبحانه وتعالى كتكا سوره التحريم يا ايها الذين امنوا قو انفسكم واهليكم نارا وقودها الناس والحجاره عليها ملائكه غلاظ شداد لا يعصون الله ما امرهم و ما يؤمرون لكي شات كزمجمزا ايا امبير لوفاتيا امبير من يزمج سبحانه و تعالى يا يهل الذين كفروا لا تاتذروا اليوم انما تجزون ما كنتم تعملون تكسماميا كاولي من يزمج سبحانه و تعالى نسيميا يا يهل الذين امن توبوا الى الله توبة نسوحه اصا ربكم أن يكفر عنكم سيئاتكم wayaghfir lakum dhunubakum tukafafanua aya hizi tukazitafsiri na tukazifafanua na tukasema kwamba tutasim, tutasimamia katika kuizungumzia tauba ya kweli ni ipi sharti zake nguzo zake umuhimu wake hmm? kwa hiyo ndugu yangu mtazamaji wangu karibu, karibu tena katika uh, kipindi chetu hiki katika vipindi vitakavyokuja tutasimama katika hii tauba ya kweli yakeli ilituangalie menyezgu subhana wataala anataka kutulea vii ua ambaye alanaaasa ia wanadamu ni mkosai lakinikosaji mzuri ul ambae anajuaosa aau aaaba tuagia katia kuifafanua n maanayatuba ya kweli nikupe mfano mmoja tu kwamba ni namna gani mwenyezimngu aivyo alivyoitilia alivyo umuhimu mona hii tarbia katika maisha yetu ya kawaida mfano unapokuwa na mtoto mdogo labda pengine umri wake miaka mitano au miaka sita au miaka saba halafu yule mtoto akawa amekukosea labda pengine umemwamrisha kitu yule mtoto akawa amekataa mona baada ya kuwa amekataa yule mtoto ukawa umemkasirikia baada ya chakula cha usiku yaani nakusudia baada ya asha yule mtoto akakupigia magoti akakwambia baba mimi ni mtoto wako na vile nilivyofanya nimegundua kuwa sio vizuri nimekukosea sana baba yangu kwa hiyo nakuomba naomba unisamehe bila shaka kwa wewe ambaye unayombwa msamaha utahisi nafsi yako kwamba yaani nafsi yako ni murtah yani nafsi yako imekuwa na raha nafsi yako iko safi kwa sababu yani kitendo alichokufanyia yule mtoto wako kwamba ni kitendo kizuri na wewe utafurahia na moja kwa moja hautakuwa na pingamizi za kutoa kumsamehe vile, vile hivyo ulivyofanya kwa wewe kama mzazi na ndivyo mwenyezimngu subhanahu wataala anavyofurahia pindi mwanadamu anapokili ya, makosa yake akamwomba mwenyeziu subhanaatalamsamehe nawenyezsam kisha suala lengine tuchukulie kwa wale ambao wanaishi hayatu zaujia katika maisha ya ndoa kama tulivyozungumza mwanzo wa surat tahrim kuna mgongano yani sahani zinapokuwa pamoja hazikosi kugongana kuna mgongano pengine labda imetokea wewe na mkeo yani ametokia matatizo mkawa hamsemeshani mkagombana lakini vinakuwa ni vita vya ndani sio tena mgombani mpaka watu walioko nje wajue kwamba kinachoendelea ni nini na hapa ndugu zangu katika umfano laba simame unasihi wewe baba ama wewe mama ama nyee wawili ambao mmeoana ona ni vibaya sana kugombana mkiwa wawili ndani ya chumba halafu mpaka na watoto wakajua kinachoendelea ninini hiyo ni aibu kubwa sana kwenu ninyi mnaonyesha ni namna gani mnavyoshindwa mna, mna, mnaonyesha ni namna gani nafsi zenu zilivyokuwa dhaifu kuna watu wanaogombana mpaka wanajenga wana, wana, wana uovu yani unamjengia uovu mkewako hali yakuwa mnalala wote anakufulia nguo anakupigia pasi anakupikia chakula eh? na vinginevyo ambavyo we mwenyewe unavijua na unazikubali kwamba kweli mme wangu mona wewe unakubali kwamba kweli mke wangu yani ana umuhimu mkubwa kwangu mimi pia na wewe mwanaume unajua kwamba kweli mke wangu ana umuhimu mkubwa kwangu mimi na wewe mwanamke unasema kweli mume wangu ana umuhimu mkubwa kwangu mimi kwa sababu anakunulia nguo anakuemelea kile unachokitaka nakupatia anakusafisha anakupa vitu ambavyo wanawake wengine hawana mona sasa unapo, unapotokea mgongano katika nyumba yani ni aibu kubwa sana mnaonyesha ni namna gani mlivyofeli katika malezi mpaka mtoto mdogo anajua kwamba kinachoendelea baina ya baba yake na mama ake tujitaidi ndugu zangu kuzificha hizi sii za ndani haipendezi ni vibaya mnaonyesha udhaifu mkubwa pindi mnapogombana na mnapogombanawewe namkeo aa watuwanj pia mpaka wakajua kinachoendelea katika kuna watu wanastajili kwanini imewekwa katika sheria ya kiislamu masala ambayo inaitwa ni Mwona, mwanamke masala ya kwanini mewekwa masala ya kwamba nikumtia adabu mwanamke la si hivo mwanamke kweli anaadhibiwa kuna hatua kama nne ambazo mwanamke anapomwasi anapo, mume wake katika zile haki ambazo ni za mume basi kuna hatua ya kiislamu kuna hatua katika sheria yetu ya kiislamu imezichukua jambo la kwanza umpe mawaidha mkalishe chini mweleze mungu anasemaje mtume anasemaji na hapo ndio unaona kabisa umuhimu wa, wa mtu kuwa unajua sheria mtu kuwa una, umesoma yani unakuwa una na maneno ambayo unaweza ukamweleza mkeo pindi unapomwona kwamba hayuko sawa yani vile ambavyo unavyomwamrisha ni tofauti na vile anavyofanya yani anakuasi katika swala ambalo ni haki kwako eye akutii mwite mpe mawaidha mnasihi wambie mwenyezimngu mwne anachukia hivi nafanya si sawa mungu anasema hivi mtume anasema hivi anasma masaabnasmah hatua ya pili umona mwanamke pengine hakutekeleza zile na saha zako basi mhame katika, katika kitanda lakini kuna wengine anahama anaendazake anatafuta pengine gesti huko anaenda ana kulala huko kwamba anamkomua mke wake hali chakula chake mona yan hataki hata kumwona usoni mwake hiay sio so malezi ambayo uislamu umeyachukua nduu yanusla nataki ujue kwamba hatua ya kwanza ni kumpa mawaia hatua ya pili umuhame kitandani yani mnaweza mkalala chumba kimoja lakini wee usilalenaye chukua maei yako chuua kitndacha godoolako kachnwanachoni wanasema hii yaani ina uzito sana kwa mwanamke kuweza kuvumilia katika hali kama hiyo pindi mumeo amelala chini alafu yee amelala juu hawezi mwanamke ambaye mwenye akili zake mwanamke anaijua kwa nini kaolewa alafu akaridhika wewe ulale chini yee alale juu hiyo ni adhabu tosha ndugu yangu katika ma m hauaia a hakujirekebisha haku nadhambi kama hiyo basi ndio uchukue jukumu la kumpiga lakini wenyewe wanasema ni pigo ambalo haliumizi yani ni pigo ambayo linamdhiirishia yule mwanamke ya kwamba ni kaganie umcuk pigo abaonaonyeshaamba e uas engi apiga keake cautanake nundu mdomo umepasuka jicho limevimba subhanllah dugu yangu mislam unampiga kiasi hicho alafu baadaye tena unalala naye uislamu haukukuhusia wewe umpige mwanamke kiasi hicho wanachuoni wanasema ni kumpiga mwanamke kwa mswaki yani ile shajaratu shajaratu arak ambayo inatumika katika kuswakia basi ile unam, unachukua umpige nayo ile kwamba eumwonyeshe ni namna gani wewe ulivyochukia kutokana na tatizo ama kosa ambalo iye alilifanya wanachoningina nasema hapana unachukua ile nguo kama ni kanga ama kitenge eh, ama nguo yoyote basi ncha yake ile unaishika unampiga nayo yaani mke wangu unafanya hivi hivinaikoseaa kuchukia sana unaonyeshakwamba ni kiasi gani wewe ulivyomchukia ewe ndugu yangu katika yulemwanamkeeu tujitahidi sana kutekeleza haya ambayo mwenyezimngu subhanau wataala ametuletea hatua inayofuata sasa ya nne ikiwa kwamba kabisa hakuna marekebisho na hakuna natija nzuri basi unaweza kuchukua hatua nyingine ambayo sio hatua nzuri ambayo basi kwa ni yakuachaa mwa, ya naweza yakatokea matatizo nyumbani baina yako wewe na mkeo baadaye usiku pengine saa nane saa tisa ndio nyakati nzuri za kuombana radhi ndugu zangu labda niwakumbushe kwamba nyakati nzuri za kuombana radhi kwa, kwa mtu na mpenzi wake yani nakusudia mpenzi hapa sikusudii mage na, ma- na maboyfrend yani ule ni usheitani maanayake kwa sababu katika uislamu hakuna boyfriend wala hakuna girlfriend katika uislamu kuna mume alafu kuna mke si mada yangu katika masala yanahusiana na ndoa lakini inshalla mwenyezimungu akituweka hai pengine iwapo kama tutaombwa tuzungumzie masala kama haya tutajaribu kuyachambua chambua ili kila moja ajijue makosa yake katika maisha ya ndoa maisha ya ndoa mazuri maishandoa nimatamu maisdoa aha mume wangu fulani mwaaawanu simwite baba fulani au mama flani unaeza kuwita hvolakini nineno ambayo linaathirioyeshm a chngu a unajisikia vibaya kwa, kwa yale ambayo yaliyotokea mchana kisaa nimekukosea niuye radhi mimi pia ni mwanadamu wanadamu ni mdhaifu okosea sana lakini nimekubali makosa yangu nakuomba mume wangu nisamee wamshikashika huku na huku wamlalia pale basi mweye anajisikia katika dunia nzima anaishipkak sa ile hali anayojisikia yule kwa kuombwa radhi anajisikia kabisa nafsi yake imekuwa kubwa nafsi yake ime, imefurahi nafsi yake inashangwe shangwe eh? hiyo ndio athari ya touba angalia wewe mwanadamu utajisikia vipi unajisikia vizuri kwanini huy amekubaliba sio kwa mwanamke tu kumbamwaname wewe pia mwanaume unaweza kumomba radhi mkeo maake kuna tongi najua basi w mwanaume basi mwanaume tu mwanae bwanamwanaume tubasngeishi pekeyako bas makosa yanaweza kutokea kwa huyu na makosa yakatokea huku kama tutaka kuona kuna mitume walikosea wakamwomba mwenyezimngu mwenyezimungu tusamehe mungu akawasamehe hawa ni mitume viumbe bora katika, katika, katika mgongo wa ardhi viumbe bora mitume alaihim salatu wssalam hasa wewekua mwanaume sio amba tuukosee kwa, kwa mke wako napia wa amshe mamawatoto wako pengine usiku ano wanguabwangu abbt wangu aausio watumakafiri nd wanaitanama watu ambao ha- ni waharibifu katika hii aridhi ndo nait- anamwita wake wake majina ambayo unaona kabisa yana romantic ndani wewe una haki kumwita mke wako halafu utaki na nkakwambia itane ni majini mazuri mtume salllah al wasalam alikuwa anawaita ana, ana, ana, ana, ana, ana wake wa zake mpenzimz wa abubakar sidiki alikuwa akipenda kumwita mke wa wake ya qurata aini mwambie mpenzi wangu bwana mba pia ni mwanaume lakini mwanaume wangu bwana nakosea lililotokea hivi na hivi na hivi na hivi bwana anakuomba bana, bana, bana nisamehe mama watoto wangu sema kupigia magoti e! hile ni nguo yako bwana ukiona wewe unapendeza nje basi huku ndani kakufulia nguo kakupigia pasi umemkosea mwombe radhi basi utamwona mwanamke mwenyewe pale anabashasha anatabasamu ana furahi ana cheka kesho atakupikia, atakupikia bekfast yako saa kumi na mbili na nusu alfajili chai tayari domaisha ya ndoa na hii ndio athari ya msamaha kwa mwanadamu je kwa mungu itakuajaya msamahaa yakukubali makosa katika maisha ya kila siku yani athari yake kama tunavyoiona kwa watoto kwa, kwa mke na mme pia kwa rafiki yako na kwa wengine watu wa kawaida tu kuwaomba radhi hiyo inatia athari katika moyo na iwapo kama tutazoea malezi haya tukayakumbatia tukayashika vizuri basi tutaona tunafanikiwa na hatutakusanakusana kusana na watu bila msingi wowote nduu yanu ndugu zangu katika imani tauba maana yake yani maana ya tauba tunapozungumzia tauba tunasuha tauba ya kweli maana yake nini tauba tunasuha tauba ya kweli wanachuoni wanaizungumzia kwa kusema kwamba anasema bun kathir kwamba taubatu nasuha huwa anyaklaa ani dhambi fi lhadhir yaani ni mwanadamu kuiacha yani, dhambi mona akiwa hadir yaani ile dhambi bada ambayo ikua unaifanya ipo sasa wewe mnatubia basi ni kuachana nayo ile dhambi kujitenga nayo ile dhambi kuiacha ile dhambi kuto kuifanya tena baada ya hapo baada ya kuiacha hiyo dhambi wayandamu ala masarafa na wanadamu anatakiwa ajute kwa yale ambayo aliyoyafanya katika, katika, katika madhambi yaliyopita ajute katika moyo wake kwamba kwa nini mimi nilimkosea mwenyezimungu kwa nini mimi nilithubutu kufanya hivi ewe mwenyezimungu mimi najuta naomba kubal msamaha wakouukubali msamaha wangu mimi nilikukosea sana nimekuja na kuomba unisamehe kisha baada ya kuwa umeiacha ile dhambi halafu kajuta kwa yale yaliyopita ya miongoni mwa madhambi uliyoyafanya wewe basi unatakiwa uweke azima katika moyo wako kwamba hautarudia tena baadaye bimaana katika muda unaokuja basi umwahidi mungu kwamba ewe mwenyezi mwenyezimgu yarab ewe mwenyezi mungu mimi nime nimeacha nime, nime, nime, nime, nime dhambi niliokuwa nikiifanya na nimejuta kwa yale yaliyopita basi nimekuja kwako mwenyezi mungu ninakuahidi i promise you ninakuahidi ya kwamba sintarudia tena ndugu yangu katika imani hiyo ndio tauba ya kweli lakini kuna mtu anatubia alafu anaweka mwenye nayo pepo inayopita chini yake mito kuwa na mtume salllah alhwa salam siku ya kiama sio hiyo inatakiwa uthibiti ithibiti kabisa kwa mdha mbili umeiacha baada ya kuiacha ujute kwa yali ulioyafanya huko zamani huko baada ya kujuta umahidi mwenyezimngu ya kwamba wewe hautarudia tena kufanya dhambi kama hii. hiyo hiyo ndio tauba ya kweli ewe ndugu yangu katika imani tauba imegawanyika katika sehemu mbili kuna tauba ya mwenyezimgu kwa mja wake alafu kuna tauba ya, ya, ya mja kwa mwenyezi mungu tauba ya mja kwa mguwa, ta, tauba ya mwenyezmngu subhanahuwataala kwa, kwa mja wake yaani yani mwenyezimngu subhanahwataala anamtubia an, an, an, an, an, an, an, anam vipi mja wake anamkubali vipi mja wake kwa tauba ile yake anayoifanya kuna tauba taufiuhu liabdihi anyatuba tauba ya kwanza ya yamja ya, ya mwenyezimngu kwa, kwa mja wake ni kumpa ni mwenyezimngu kumjalia yule mjaaf kumwafikisha ili aweze kutubia ndugu yangu katika iman watu wengi katika dunia wanakosea lakini ni wachache sana ambao wanaotubu we wanafikiria siri ni nini siri kubwa ambayo iko hapa ni kwamba ni mwenyezimngu subhanahu wataala akupe taufiki ya kutubia madhambi yako mwenyezimngu subhanah wataala anasema thumma taba alaihim liyatubu kwamba mwenyezimngu amewapa taufi ya kufanya tauba ili waweze kutubia na mwenyezimungu naye aikubali ile tauba tauba ya pili ya mwenyezimngu kwa mja wake abulun laha ni kukubali mwenyezimungu subhana wataala tauba yaile ya dhambi abuluha ni mwenyezimngu subhana wataala kuikubali ile tauba kutokana na yuli mja wake mwenyezimngu anasema wahuwa ladhi yabalu taubata n ibad yeye ni yeye mwenyezi mungu subhanahu wataala ambaye anaikubali tauba kutoka kwa mja wake baada ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kukupa wewe taufiki ya, kuku, ya, ku, ya kufanya tauba kisha mwenyezimngu akachukua ahadi ya kuipokea tauba yako ndio sasa wewe unatakiwa sasa utubie uiache ile dhambi Eh, ujitoe katika ile dhambi moja kwa moja ujute katika yale yaliyopita ya baada ya kujuta katika yale yaliyopita ya ndugu yangu katika iman umwahidi mwenyezimungu ya kwamba hautarudia sehemu tenaduuyanoeaisa aa maisha yetu sisi. Kwa sababu hakuna mtu asiyekosea kila mmoja anakosea kila mmoja naf- anaf- anafanya dambi usiku na mchana lakini ni siri gani ya kujitoa katika hiyo dhambi ni siri gani ya, ya kutafuta msamaha wa mwenyezi mungu ni siri gani ya kuweza kuitakasa nafsi ili uweze kutoka katika hiyo dhambi hakuna njia nyingine isipokuwa ni tauba peke yake sasa tauba tusifikirie kwamba uh, vile tunavyoambiwa tubu tubu tubu tubu kama mwezi wa ramadhani wareezi wetu wa zamani wanashinda wa, wa wana, wana, wana, wana tubu tubu tubu, tubu. yaani yee mwenyewe ha, hajatubia lakini anamwomba ana, ana, wanaimba wana pale msikitini t hajui tauba ni nini ewe ndugu yangu mwislamu mzee anaimba msikitini mwezi mzima Tubu, tubu. huku anapikiwa haftari na kimada anafuliwa nguo na kimada kimada kimemzalia kimemzaliawatmnajua na, mna nakusudia nini napozungumza kimada mwanamke ambaye ambaye hana ndoa yani mwanamke uishi na mwanamke ambaye hana ndoa ni yani, si halali kwa kwee uishi naye mwanamke wa zinaa yani mwanaake zamani ilikuwa unachukua mke unaweka ndani tayari ni mke yani hamna ndoa alafu anaimba msikitini tubu tubu tubu tubu tubu na wewe unapikiwa na, una, una, una, una, una haramu unakula haramu una, una, una, unafuliwa nguo na haramu unazaliwa unazaa una, una watoto wako katika njia haramu ndugu yangu ndugu yangu muislamu unaomba uwe makini sana ni mtihani huu ewe ndugu yangu katika imani tunaizungumzia tauba ya kweli ambayo mwenyezi mungu ameishusha aya hii ili kuweza kutulea katika malezi ya kubali makosaee hyako ao siondoke hiyo oi yako shikehvhivi ishike, ishike rioti yako usikubali kabisa yani, yani hata chenga ipite na peni yako na karatasi yako uandike mambo muhimu tauba ndugu yangu katika iman ina masharti sita sharti ya kwanza kabisa ya tauba kwanza aliklau andhambi unatakiwa uiache ile dhambi hiyo ndio sharti ya kwanza ya tauba uiache dhambi ambayo ulikuwa unaifanya dhambi ziko nyingi dhambi ya kwanza kabisa ushirikina ulikuwa na tabia ya kwenda kwa waganga kwenda kutizamia nyota yako na mtume namtume wa wa salallaha wasalam anasema mwenye, ku, mwenye kutizamia nyota ni na ukafiri wake unazidi unazidi nanazidipianaozid katika hiyo elimu ya mambo ya mambo ya tunapozungumzia mambo mambo katika njia za ushirikina lakini kuna zingine ni kuangalia mambo ambayo na na, anga, anani, anani, anani kitu, ya. Masalaya, shaitani, na majini vitu na vingine na na na tubia kutokana na ashian watu ni washirikina kwenda kutizamia nyota yangu ikoje unaenda pale kwa mganga anakwambia jinalako nani kama tulivyozungumza kule anakupigia ana hesaabu yako anakwambia nyota yako wewe imekaa upande hivi alafu ukitaka ili uinyoshe lazima ulete mbuzi ulete jogoo mweusi na ulete vitu vingine anataka kula kulaseh na amekataza kula mali za watu kwa kwaba kama ulikuwa ndo mwenyewe sasa ndio mwenyekiti wa hiyo shiriki kazi yako kwenda kuzika mbuzi unazika wanyama ambao ni halali kwa wanadamu watumie mona unakwenda wewe kazi yako ni kuzika vyungu unakwenda kazi yako wewe nikamchape ni unapiga ni, ku, ni, ku, ni, ku, ni, ku, ni kupandisha majini eh? kaziyaani wewe, ya, yani wewe ni rafiki wa mashetani tubia na hiyo dhambi ndugu yangu kwa sababu huko nakokwenda siokuzu kuna baadhi ya ndugu zetu katika sehemu zetu huko mamagharibi mwa tanzania kazi kubwa zinazoingizia pesa ni majini makamchape mtu mwenyewe wamuona kabisa aenda msikitini kuswali lakini majini yake akipanda anavaa jikanzu jeupe kama sanda lina msalaba hapa mbele lina msalaba hapa nyuma kavaa kofia ya ushanga ana masanamu nyumbani kwake alafu anapiga minyanga yake na kila kitu anakutibu wewe alafu hiyo akifa tusimame kwenye jeneza lake akbar ewe ndugu yangu katika imani bado una fursa tubia tubia kwa mungu rudi sharti ya kukubaliwa kwa toba kwanza uiacha ile dhambi sio utubia na huku unafanya sasa takuwa ni toba gani sasa utakuwa unamchezea mwenyezi mungu na kwa nini umchezee mungu mungu ana haki ya kuchezewa kakupa vingapi wewe mwanadamu mwenyezi mungu anatulea tuweze kutubia tuweze nyoyo zetu ziwezi kukuyakubali yale makosa sharti ya pili ndugu zangu katika iman anadamu kujuta ala fiili dhambi kwa ile dhambi ambayo uliokuwa ukiifanya ili tauba yako ikubaliwe baada ya kuwa umeacha ile dhambi isiwe inafikia kipindi we ule unapokumbuka vile ulikuwa unavyofanya katika jahilia unafurahi kwamba tulikuwa natamani tuna njo na tamani ama zile kweli ambayo siotaubayakeli katika katiaa mwenyezimungu anatulea ili tuweze ku, kukubali dhambi zetu tuziache alafu tujute kwa vile ambavyo tulivyokuwa tukivifanya ndugu yangu katika imani mpaka hapa tunaendelea katika mada yetu ya tauba tusimame hapa mpaka katika kipindi kitakachokuja kuja mwenyezimungu subhanahu wataala akituafikisha tumwombe mwenyezimungu subhanahu wataala azijalie nyoyo zetu kuwa ni zenye kukubali tauba tuwombe mwenyezimngu subhana wataala atupe taufiki ya kuacha madhambi tumwombe mwenyezimngu subhanahu wa taala atupe imani ya kumwamini mwenyezimngu na kujiepusha na yote ambayo aliyoyakataza subhanaka llahuma wabihamdik nshhadu an la ilaha ila nt nstaghfiruka wnatubu ileika wsaaaabaaka