بسم الله الرحمن الرحيم <applause> السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله الذي بسط يده بالليل ليتوب مسيء النهار وبسط يده بالنهار ليتوب مسيء الليل والصلاه والسلام على المبعوث رحمه للعالمين سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد صلى الله عليه وسلم وعلى آله وأصحابه الطاهرين ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد وفنزي وتزمجويتو كربوني تينا كتكا كبندتشاتو كينجيني شما ويذا يكي إسلام أمباتشو نحلقا يكو منتانو كتكا الوقفات التربوية في القرآن الكريم tulizungumza katika halaka iliyopita juu ya masharti ya kukubaliwa tauba ama ili tuijue tauba ya kweli ni lazima ikamilishe masharti ambayo tulianza kuyazungumza tulizungumza katika kipindi kilichopita sharti ya kwanza na sharti ya pili tukasema sharti ya kwanza ni mtu kujinasua kujitoa kuiacha ile dhambi ambayo mtu alikuwa akiifanya sharti ya pili ambayo tulioizungumza pia tulisema ni anadam ala fili dhambi mwanadamu unatakiwa ujute juu ya ile dhambi ambayo ulioifanya nduu yangatika a sharti zetu haziakamiika aauzazauusia na namsha kabla tujaingia kabisa uwe na kalamu yako pia uwe na peni ili uandike zile ts muhimu ambazo unazozisikia katika masala ambayo utafaidikanayo anasema mwenye kupata ilmu akajikumbusha aka bas atakuwa amepata marifa ambayo atamsaidia katika dunia na naakhira asema maisha ya elimu ni kuyakumbuka sasa huwezi kukumbuka kama hukuandika huku baadhi ya vitu mshairi mngine anasema alilmu saidun waalkitabatu kaidun faayidu suyudakum bliba lwathia famin alhamaa antuswida saidatan tusida Antu saidan fatatrukuhu la lbariyati taliqa mshahiri mmoja anasema katika kuukumbusha wewe uweze kuwa na kalamu na peni penu naposikia kipindi chochote chenye maana chenye faida na wewe uwandikeandiki anasema hivi alilmu swaidun elimu ni kama vile, vile kiwindwa pengine pa polini sungura mona na vitu vingine mnyama yote ambaye anaiwindwa polini ndio ni mfano wa elimu walkitaba naule nakula kuandika peni na karatasi unapoandika unapokaidi vitu kwa kuandika asema walkitaba tu nakula kuandika kaidi niile kamba yaani unapoandika una, yale maalumati acu unayoyapata ni sawasawa na yule anayekwenda kuwinda kwa hiyo anakiwindwa alafu mkononi mwake ana kamba sasa yule mshairi akasema hivi faqayidu basi fungeni vile viwindwa vyenu kwa kamba zenye nguvu faminalhamaqa kisha mwisho akasema ni katika ujinga na upumbavu antusida saidatan kutoka jasho katika kukitafuta kiwindwa umekimbia huku na huku umemaliza mlima huku na huku ukampata yule, yule mnyama unayemtafuta fatatrukuhu ala lbariyati talika ukamwacha uka yule mnyama katika watu akaenda zake yaani umepata shida umepoteza muda wako alafu ule mnyama akaenda zake ua mfano mshairi wakati anapouzungumza anakusudia kutuelimisha mimi na wewe kwamba kile unachokisikia jaribu kukiandika alafu kishakiandika kitakufaa wewe baadaye pindi utakapokihitaji utakapo, unarudi unasema he, nilimsikia ustad abubakar alikuwa anaongea anaongea anaongea hivi ana hivi, ana hivi. Ewe kabisa tukiendelea pale tuliposimamia katika sharti za tauba sharti ya tatu alazmu ala adami adamilauda ni mtu kuazimia kwa kwamba hatarudia tena kufanya ile dhambi kuna watu ndugu zangu katika imani mwenyezimngu amewapa wa taufiki ya kutubia wakatubia madhambi yao mashallah lakini pamoja na kutubia bado wana azma ndani ya nyoyo zao kwamba iwapo kama dhambi kama ile itarudia basi ile nafasi hawataipoteza nafasi ile hawataipoteza kwamba mfano kama mtu alikuwa mzinifu mwenyezimngu atukinge na uzinifu mwenyezimungu hatukinge na baraa hilo kwa sababu ndugu zangu ni mtihani arshi ya mwenyezimungu inatikisika pindi mwanadamu anapomzini mwanamke wa kiislamu hata kama si muislamu pia dhambi hili zina, ya zinaa muislamu kufanya ile dhambi arshi ya mwenyezimungu inatikisika kwa, kwa hasira ewe ndugu yangu katika imani pengine mtu alikuwa ni mzinifu mwenyezimungu atukingi na zina akatubia kaacha uzinifu lakini katika nafsi yake anasema iwapo kama nafasi ile kama nikipata yule binti yule ah, basi nafasi hiyo siwezi kuiacha kwa hiyo anakuwa nafanya ibada lakini moyo wake bado unasubiri nafasi ile kmba akija kuipata tena basi ataitumia ndugu yangu hiyo sio tauba hiyo, ta, hiyo sio tauba ndugu yangu tauba ya kweli unatakiwa ujute unaona unatakiwa uazimie kwamba hautarudia tena kutenda dhambi kama ile ewe ndugu yangu katika imani bila shaka unanielewa vizuri unanisikiliza vizuri mimi nachokuomba nakuomba kwamba uwe makini haya maisha ni mafupi sana haya maisha hayana faida haya maisha hayana lolote kuwa ni mwanadamu ambaye utakuwa tayari kwenu, kwenu, kutubia madhambi yako kwa mwenyezi mwenyezimngu ndugu yangu katika iman sharti ya nne alikhlasu lillahi taala unatakiwa uwe na ikhlas kwamba unapotubia basi ujue unatubia kwa ajili ya mwenyezi mungu subhanahu wataala hautubii kwa ajili ya kutafuta radhi ya baba mona au kumridhisha mama au aukuwaridhisha rafiki zako au kuwaridhisha pengine kumridhisha bosi wako tubu kwa ajili ya kupata radhi za mwenyezimungu subhanahu wataala kwa nini wanachuoni wameitaja hii, hii sharti ya ikhlas kwa sababu ndugu yangu katika iman unapokosa ikhlas katika tauba ina maana wewe umetubia kwa malengo maalum sasa yale malengo ima mawili malengo ya faida umona pengine unatubia kwa ajili ya maslahi fulani au unatubia kwa ajili ya lengo fulani sasa yale maslahi inapokatika malengo yale yanapoisha inapo, basi unarudi katika katika dhambi yako kwa nini kwa sababu haukutubia kwa ajili ya mwenyezimngu subhanahu wataala lakini unapotubia kwa ikhlas kwamba hakuna yoyote unayetubia una, una kwa ajili yake isipokuwa ni mwenyezimgu basi wewe moja kwa moja moyo wako utakuwa kila unapojaribu kutenda dhambi nyingine kama ile unamwona mwenyezimgu yuko mbele yako ewe ndugu yangu katika imani fanya tauba kwa kupata radhi za mwenyezi mwenyezimgu usifanye tauba kwa kumridhisha bosi wako katika ofisi yako usifanye tauba kwa kumridhisha baba yako unaona la kaddara llah pengine baba kaondoka mwenyezimgu kamchukua ina maana tayai utakuwa tena hakuna mwingine ambaye utakayokuwa ukimwogopa baba wako washaondoka kwaiyo utarudi huko kama ni mama ndio hivyo hivo kama ni kazi ukipata kazi nyingine ili ukaiacha basi yule bosi naye kabaki yake, na toba yake huku na konda unaendelea na mambo mengine huu ni mtihani ndugu zangu tubu kwa ajili ya mwenyezimngu tubu ili upate radhi za allah subhanahu wataala ukipata radhi za allah subhanahu wataala mwenyezimngu atakuridhia mwenyezimgu atakupa mengi mwenyezimngu atakusaidia mwenyezimungu atakupa bora kuliko kile ambacho ulichokuwa ukikifanya ewe ndugu yangu katika iman sharti ya tano anyakuna fi wakti tauba tauba yako inatakiwa iwe katika wakati maalum yaani usitubie wakati ambao tayari umeshaisha na katika, katika, katika vipengele vinavyofuata tutaeleza ni wakati gani ambao tauba inakubaliwa na ni wakati gani ambao tauba haikubaliwi kwa hiyo angalia usija ukakumbuka kutubia wakati muda ambao tayari wa kutubia umeshaisha tauba ina mda tu kuna wakati ukifika tauba tena baibayi hauioni tena hauipati tena inaondoka milango ya tauba inafungwa sasa kwa nini ifungwe na wewe bado una gold chance una wakati mzuri una fursa adhahabia uitumie hiyo fursa ewe ndugu yangu katika imani sharti nyingine ya sita ya mwisho kabisa ni raddu huququ lnas kuzirejesha haki za watu kwa nini kuzirejesha haki za watu kwa sababu mwanadamu anapotubia anatubia baina ya vitu viwili naomba tusikilizane vizuri mwanadamu anapotubia anatubi, anatubia kwa vitu viwili imma ni haki ya mwenyezi mungu subhanahu wataala au anatubia kutokana na haki ya mwanadamu mwenzake kaifa dhalik kivipi yani? mfano kuna madhambi ambayo yanayoambatana na mwenyezi mungu na kuna madhambi ambayo yanaambatana na haki za watu tukianzana na madhambi ambayo yanayoambatana na haki za mwenyezimngu hayo unatubia kumwomba yeye mwenyewe mwenyezi mungu direct moja kwa moja ulikuwa hauswali ulikuwa tayari kuswalah mwenyezimngu atuhifadhi atustiri na kuacha kuswali swala inaambatana na mwenyezimngu haina alaka yoyote na mwanadamu mwingine kwa hiyo unamnyanyulia mikono ee mwenyewe ee mwenyezi mungu mimi nilikuwa siswali naomba na nimetubia kwako nianze kuswali una swali swaliss kuna haki za watu ndugu zangu nyingi ambazo tauba yako haiwezi ikakubaliwa mpaka zikamilike mfano mali yangu mimi umekuja pesa, ukachukua pesa zangu au ukaja ndani kwangu la kadara llah mwenyezimngu atuepushie na hizo balaa mtu akaja kakuibia kachukua haki yako halafu je yeah, hal hadha maqul je yeah, yani hii inaingia kilini mtu aje kwako avunje nyumba yako akuibie halafu aende msikitini kuomba msamahe mwenyezimungu mimi nilibase naomba unisamehe haiwezekani kwa sababu vile alivyoiba kwako ni haki yako wewe sasa tauba yake hawezi kwenda kumlilia mungu mpaka vile vitu havirudishe kurejesha haki za watu ndugu yangu katika imani sasa kuchukua haki za watu sio lazima tuwe mtu awe mwizi kuna kuchukua haki za watu katika hali tofauti kuna kumdhulumu mtu hali ya kuwa nafsi yako mwenyewe inajua kama umedhulumu sasa huwezi kutubia mwenyezimungu akubali tauba yako wewe mpaka ni lazima ni wajibu ni wajibu ndugu zangu katika imani urejeshe haki za watu tulizungumza hadithi ya muflis kwamba kama haki za watu zingekuwa yani mtu kwenda msikitini tu yamtosha kwamba tayari yeye ashasamehewa mimi bwana mwezi wa ramadhani nimefunga wote sina dhambi imekuja pengine labda siku ya arafa na hauko katika mashairi l haji wewe sio haji hukwenda kuhiji uko katika uko nyumbani kwako mwenyewe ukafunga ile siku ya arafa mwenyezimngu si anasemeha madhambi ya mwaka unaokuja na mwaka uliopita bwana mimi nimesamehewa kabisa au pengine labda umekwenda maka kuhiji mtume saaa sallam anasema mwenye kwenda maka kuhiji eh? akaifanya vizuri hija yake falam yarfuth hakuwa na maneno ya kipuzi hakuwa na, na nia mbaya hakufanya madhambi basi rajaa ka yaumin waladathu ummuhu anarejea ni kama vile ile siku ambayo mama yake alimzaa yani mweupe hana dhambi hata moja lakini sia katika haqi za watu makana fi huquqi lnafs Fala, yukbalu, fala tukbalu fihi tauba hata turajac ni lazima urejeshe haki za watu zirudishe hapa ndio kuna mtihani hapa hapa ndugu zangu mkisikia mtihani ni hapa na tutakueleza hatukuangalii sijui weo una nini wewe sijui nani wewe sijui ni raisi wewe sijui ni waziri sijui wewe ni, ni, ni mbunge sijui wewe ni mkuu wa polisi sijutunakwambia ha, haki za watu toba yako haikubaliwi mpaka zirudishwe namkumbuka shehe wangu shekhe Hash, hashim rusaganya katika redio imani ambayo uko morogoro kuna siku alia akizungumza akawahusia sana hawa niliowataja mimi kwamba wengi wao hawaswali askari polisi anaona aibu kuingia msikitini kwenda kuswali eti kwa sababu yeye amevaa nguo za polisi ndugu zetu wa sudani ndugu zetu wa saudi ndugu zetu wa Yemen, wa wapi mtu ana gwanda lake kila kitu anaingia allahu akbar anamsabihi mwenyezimngu anamshukuru mwenyezimgu kwa kile alichopewa katika wadvifa wewe ni mwanadamu tu kama mwanadamu wengine kinachokopa cheo wewe ni ile nguo je ile nguo ndo itakuingiza peponi kwa nini uswali sasa tuna wanasihi wakubwa zetu ambao wanatulinda kwa kweli wanafanya ibada kubwa wanafanya juhudi kubwa na wawe na ikhlasi katika ile kazi mona lakini pia namimi nafata nyanzo nyayo kama za sheh wangu sheh hashim usaganya mwenyezimgu ya mhifadhi kwamba jamani hapana kuwa waziri sio si cheo cha kuingiza peponi wewe kuwa rahisi mona au kuwa mfalme sio cheo cha kukuingiza peponi wewe kuwa mkuu wa polisi mkuu wa majeshi sio cheo cha kuingiza peponi na wala wewo haukuletwa katika hii dunia kwa ajili ya cheo hicho hicho ni cheo mtu mwingine pia anaweza akaja akawa hivyo lakini lengo ni kwamba umkumbuke mwenyezimgu subhanahu wa taala ufanye ibada mwabudu mwenyezimngu kwa cheo chako hakuna kinachopungua hakiongezeki wala hakipungui wewe hauogopi siku ambayo mwenyezimngu atanadi liman lmulku lyaum siku ya kiamu mungu atanadi ni nani sasa mfalme nani mkuu wa polisi nani jeu mwenye, mwenye nyota mia saba kwenye mabega yake nani nazungumze ya leo watu wote tuko uchi vichwa chini hamna kuzungumza mwenyezimungu anaijibu mwenyewe lillahi lwahidi lqahar hakuna mwingine isipokuwa ni wa mwenyezimungu mmoja ambaye anaweza ambaye mwenye uwezo wa kutenza nguvu watu wote ni madhaifu kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala hasa wewe raisi wewe mbunge wewe mwheshimiwa wa vipi ambaye hutaki kumsujudia mwenyezimungu subhanahu wa taala ukamwomba kheri na salama ya akhera nakunasihi ndugu yangu mislam sihi kumbuka kwamba umri wako umebaki ni mdogo sana wewe si lolote wewe si chochote ulikuwa katika tumbo la mama umekaa miezi tisa mungu ndi amekulisha mungu ndi amekunywesha fadalati zako wewe ulivyokuwa ukila mle ndani haujui ulikuwa unazipeleka chooni ama ulikuwa unaziweka wapi yeye mungu ni siri yake allah subhanahu wataala kisha mungu anasema thumma sabila yassara mungu wakati miezi tisa imefika si shaeezuezhajia yakuoa kuja duniani apa si asari polisi si d si wala sio waziri wala sio mbunge walasio mfalme ulikuja ukiwachtnajkabudumngu kuswali dakika tano dakika kumi ibada ya swarauzuri kwamba jamani wa sasa sasatuswali ktj unafikiria zile risasi zako zinazopigwa wakati unapokufa ndio zikuingiza peponi unafikiria sanduku lako la dhahabu lile lile sanduku la dhahabu na suti na tai na midanie za dhahabu unazozikwa nazo zile zitakusaidia hazikusaidii tena zile zinaoza baada ya siku mbili tu suti inaisha baada ya, ya masaa kwa joto ambayo limbo ndani ya kaburi mungu anasemaje من زيادة فرعون نوالي اناي لنا انارو أسماء النار يعرضون عليها غدوا وعشيا ويوم تقوم الساعة أدخلوا أدخلوا على فرعون أشد العذاب سيما العبرة ليس لفرعون فقط ومن شابه فرعون من يسمى اسما موته U, u, u, u, watu wa firauni watakuwa nageuzwa kwenye moto kama vile unavyomchoma samaki mwenyewe wale watu wa kigoma unavyomchoma mgebuka wale watu wa mwanza unavyomchoma satu na sangara eh? wali watu wa pwani wale unapomchoma pweza mwenyewe unavyomchoma yule papa basi ndivyo ndivotu kaburia unageuzwa kwenye makaa ya moto ule udongo wote unageuka unakuwa ni moto wayaumataumu saa na siku ambayo kiama kitasimama basi wataambiwa waingizeni katika moto watu wa firaun al ibratu lumumi lafdhi mazingatio sio kwa firaun peke yake na yule atakaefanana naye katika mai mhaad alslaasalaaiaaknavaaene nen siuyoaakijani aoayavipi wewe ni wakuondoka tu ndugu yangu katika ma sasa sasa nachukua na na, na, nafasi hii kukunasihi ndugu yangu na kupenda kwa ajili ya mwenyezi mungu hesabu miaka iliyobaki unajua katika tumbo lako uliandika utakuwa mwema mwemaaa utakuwa mwovu utaingia peponi ama utaingia motoni ewe ndugu yangu katika imani katika masharti ya kukubaliwa tauba raddulmadhalim ni lazima urejeshe vile ambavyo ulivyo watu haki za watu zirudishe halafu uzuri kwamba una, yani unapokula kitu cha mtu unakikumbuka sio kwamba tunasahau unakikumbuka unajua fulani bwana ishamdhulumu hivi fulani shamfanya hivi unajua sasa ili ukubaliwe tauba yako ni lazima urudishe hiyo sio haki yako unakula damu ya mtu unakula jashu ya mtu sizungumze kwambahadhaha ya, ya mtume saaassma mtmeurudie tena kwa ail ya kumbusho kwama rabduaha ni wajib kwa sababu siku ya iama watu atakuja na mathawabu mengipesa ana chochote alikuwa ana miliki makasir he, majumba makubwa makubwa magari he, manini sija si, alikuwa vyote vikaisha akabaki hana shiringi wala hana senti wala hana reali, wana, wala hana riali wala vyote vimisha hapana hanaa sio huyo muflisi huyo sio mlis asabu akamwliza haya mlis ni upi angalia ili ujue kwamba unafanya, unafanya ibada zinahifadhiwa kila kitu lakini haki za watu zinawekwa embeaanasema wa ni ule mtu ambaye siku ya iama atakuja na thawabu nyingiaainzaaaa aa znawekwa ulifanya hivi thawabu zinawekwa hamna tatizo mungu hawezi kudhuluma anakuhifadhia bilmabil ulimdhulumu mwenzako ela zake inawekwa hiyo eh? ulimkata mshahara wake inawekwa mtu alikufanyia kazi haukumpa mshahara akaondokan inawekwa ulimtukana mtu inawekwa uli- ulienda yani, uli, uli ukamzinia ya binti yake inawekwa eh? ulienda ukafanya hivi inawekwa haya siku ya kiama sasa ule mlima wathawabu unawekwa kwa mwenyezimnguhayahuap mwenyezimngu subhanahuwataala watu wanapanga wana foreni kuja kuchukua haki zao sasa weo sulikwenda msikitini sulitubia sulihiji sasa kama umehiji hayo madhambi mengine ni yanini na wakati ulihiji ndugu yangu katika iman kama ulihiji hayo madhambi mengine ni ya nini watu wanapanga foreni sasa haya vipi A, mimi bana mshahara wangu bana hakunipa nachukua thawabu zake maanake shamna kulipana hea pesa sahau sijui bana mimi evi. ni uchafu hapa hapa duniani tu ni hapa duniani duniani bas khalas hakuna kitu kingine mungu anasema yauman la yanfau lmal wala banun illa man ata llaha biqalbin salimbas moyo safi lakini tofauti na hapo hakuna kitakachokufaa wewe ndugu yangu katika imani watu wanapagafoleni kuchukua haki zao anakuja huyu mimi alinitukana mm, thawabu hizo chukua mama anaenda anakuja mwanamke mimi mahari yangu alinipa shilingi elfu laki moja zikabakia elfu lakimoja na nusu mm zinachukua hera anapewa mama mwenye haki yake anaenda mwingine anakuja mimi bwana alifanya hivi zinachukua thawabu zote zinaisha zikishaisha sasa bado watu wanakuja wanachukuliwa zile dhambi zao anapewa yule bwana zinachukuliwa zile dhambi anapewa ule bwan phuyo anafungapngenew kurejesha kurudisha mali za watu ni muhimu sana ili touba yako ikubaliwe sasa katika kurudisha hapa kuko aina mbili kuna mali ambazo ni malmus pesa vyombo nguo vitu ambavyo unaweza ukagusa kamahshama kama vilivyo kama labda pengine huwezi kumkabili yule bwana kulingana na na vile ambavyo livyoathirika wakati ulivyomchukulia mali zake weza kumtuma mtu wakaribu akaenda pale ona akaongea naule bwaaaa nh eau atataka mjue ili wawe pamoja no, waikanamoma ule bwana atakuaamesha kufa bas semesa ah, rudishawapinatu mwenyewe ashakufatafuta ah, ah, warithi wake wapatie warithi wake kama warithi hukuwapata na umefanya juhudi na mwenyezimungu anathibitisha kwamba kweli juhudi ilioifanya ni kubwa wale, wale warithi chukua mali zake zitoe swadaka thawabu zake zimwendee hiyo pia wanachoona wanasema yafaa lakini sio kwamba wapo na wanaweza kunufaika na kile ulichokichukua alafu siwapatie hapana hizo ndio njia ambazo unaweza kurudisha mali za watu umkabili mwenyewe kama unaona hakuna matatizo kama unaona hakuna matatizo, kuna matatizo umwagize mtu ambaye ni mhutaman ni mwaminifu umpatie uende umpe salamu zake mwenyewe bwana fulani uko hivi bwana kafanya hivi bwana kuna mali alizochukua kwako hizi apa na kama yee ameshafariki tumesema wape warithi wake aliacha watoto aliacha wajukuu aliacha nini wapatie baada ya kama labda pengine labda arihi wake ameshakufa mona ama hawapo umejitaidi ona haukuwapata basi naenda zile mali uzitoe sadaka kwaajili kwania thawabu zile zimwendee yule mwenye mali ili katika tayaawezkufadatauaeshafikaha tuishie hapa katika halaka yetu nayofwata tutazungumza zile mali zile haki ambazo sio malmusi sio zyekushikwa tutazirudisha i sondokeenye aoafsaezu aoahe ee ونتوب إليك والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته