بسم الله الرحمن الرحيم. السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. الحمد لله المعز من أطاعه واتقاه. المذل من خالف أمره وعصاه. السميع نداء المنادي إذا ناداه. المجيب الدعوة الداعي إذا دعاه. والصلاة والسلام على من لا نبي بعده. سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد بعد يكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمة كيونغوزي وأمة كيبنزي شامون سبحانه وتعالى متميت محمد صلى الله عليه وسلم nakuhusieni wapenzi wa watazamaji wetu pamoja na kuihusia nafsi yangu kumcha mwenyezimungu subhanahu wataala dugu yangu katika iman karibuni tena katika kipindi chetu cha alwaqafatu tarbawiya fi lquran lkarim tumerakizi sana katika tarbiaturuhiya katika malezi ya kiroho kwa sababu ndio kituo kikubwa cha mwanadamu na mara nyingi unapomwona rais akiwa ni mzuri uongozi wake safi mwadilifu basi utawaona pia na wanajeshi wake wanakwenda imara wanakwenda vizuri vile vile moyo unapokuwa vizuri ukawa salama ukawa safi basi na ujambazi utapungua hakuna waizi hakuna wazinifu hakuna walevi eh, na utaona mambo yanakwenda vizuri kabisa mali zetu zitahifadhika mali zetu zitakuwa salama nafsi zetu zitakuwa vizuri na mengi mengineyo mazuri ambayo tunayoyaona katika zama za mtume salallahu wa alaihi wasallam wakati watu walikuwa tayari ule uislamu wameushiba na ya matunda yakaanza kuonekana ndani ya ndani ya mili yetu ndani ya mili yao na vitendo vyao na kila haraka ambayo ilikuwa ikitokea basi ilikuwa ina uislamu asababu mtume saaam anasema aishaaalpoulizwa kuhusiana na tabia zake nau uyan ata ukokatia halaayetu ya kminasit at a baa uaiiyaam tutazunuza pia na malezi mengine lakini haya tukimaliza asa kuhusiana na mambo ambayo nimekuandalia katika vipindi vingine pia vitakavokuja kwayo tuwe wote na kukumbusha pia usisahau kuwa na kalamu nduu yangu katika imani tumezungumza sharti katika kipindi kilichopita tulikuwa tunazungumzia sharti za toba ya kweli tumezizungumzia sharti tukazisherehesha vizuri na tukaz, tukasimamia katika sharti ya mwisho ambayo tulikuwa tukizungumzia kuhusiana na namna ya kurudisha vitu vya watu ili toba yako iweze kukubaliwa tukazungumza namna ya nana eh, namna ya kurudisha vitu ambavyo vya, vya wanadamu ambavyo n unaweza ukavishika kama vile mali kama vile nguo kama vile uh, vitu vingine vyombo umona ni vitu ambavyo unaweza ukaviona na ukavishika ukamrigishea mwenye navyo sasa tukasimamia katika namna ya kumpa haki mwenye haki yake katika vitu ambavyo hawezi kuvishika mfano kama matusi mfano kama namima mfano kama iba namima maanaake nini namima ni kueneza yani kuchukua habari hii kuipeleka kwa mwingine habari inayomhusu mmoja katika islam kwa lengo la kuwagombanisha mfano kama mimi mke wangu sasa aje mtu aende kwa mke wangu amwambie unajua hey, mkewangu amesema hivi hivi hivi kwa hiyo harafu akitoka huko aje tena kwangu asemauaa kewakoamesemahivna hia hi wahiyo lengo la huyu anataka mimi ntakapokutana na mama wangu basi tugombane tusiwe na salama na tusiwe na amani hii inaitwa na mima aibamaiba na ni vitu ambavyo vinatokea sana katika jamii hasa watu wanapokuwa wamejikusanya wakakaa bila kuwa na kazi yoyote ya msingi mona un- A, mfano kama iba yani mfano aiba ni kama vile mimi laakama vile mtu aende awe katika kikundi fulani aafu aanze kusema aajua fakaiake hey, akazi yake i inaitwa aiba anazungumzia sma atarunamalhiba wakati alipokuwa akiongea na masaaba zake aliwauliza yeah, ajuaaaanayake masahaba radillahu taala anhu masahaba wa mtume sa sala radhi za mwenyezimngu na amani ziweju yake ziwe juu yao wakamwambia ya rasulllah hatujui sisi allahu wa rasuluhu alam mwenyezimngu na mtumi wake ndiye anayejua na hili neno ambalo masahaba aliolisema wakati wa sasa halitumiki tena yani wewe usija kusema allahu wa rasuluhu alam kwa sababu mtume salllal salama tayari ameshaondoka sasa aliyebaki ni mwenyezimngu subhanahu wa taala kwa hiyo tunatosheka kwa kusema allahu alam na sio allahu wa rasuluhu alam kwa hiyo masohaba walisema allahu wa rasuluhu alam kwa sababu mtume alayhi salatu wasalam alikuwa yuko hai alikuwa ali nao masohaba wake radillahu taala anhum basi masohaba walivyosema sisi hatujui mtume salllah lahi wasallam akasema alghiba dhikiruka ahaka bima yakrah Niku, ni utaji wako wewe wa kumtaja ndugu yako mwislamu kwa yale ambayo anayoyachukia mtume sall llahu alaihi wa baada ya kusema hivyo masababu akamwambia ya rasul llah ewe mtume wa mwenyezi mungu unaonaje kama kwa yule ndugu yangu nayemsema ni kweli yale inayoyasema anayo araaita in kana fi akhi ma aul je itakuwaje iwapo yu kama yule ndugu yangu mfano kama nikimsema kitu ina maana kili kitu kweli anacho mtume alahi salatu wassalam akasema in kana fihi ma takul ikiwa haya unayoyasema ni kweli yule mwislamu anayo yani hiyo sifa ni kweli anayo yaani wewe haujamsemea uongo lakini tatizo lako tu umekwenda ukamsema uongo katika, yani, katika watu basi mtume a akasema in kana fihi ma taul ikiwa hayo unayoyasema ni kweli yapo faad htabtahu hakika utakuwa umem, umemteta kumteta ni kiswahili cha tanzania lakini katika kiswahili cha kenya kuteta ni kugombana na watu kwahiyo tunasema kwamba utakuwa umemsema lam yakun fihi mtume akasema kwa sababu unapomzungumza mtu na hayupo imaumsemee uongo ama yale unayoyasema yao ni kweli mtume alahi salatu wassalam akasema na kama yale unayoyasema ni kweli anayo basi utakuwa fain yakun fihi kama atakuwa hana yale unayomsema basi faad bahadta mona utakuwa umemzulia ndugu zangu katika imani sasa ikiwa wewe ulimsema ndugu yako ama ukaeneza ubaya baina ya, ya watu wawili ili waweze kugombana basi tauba yako ili ikubaliwe unatakiwa urudi kule kwa wale watu ambao wa, mb ambao uliomsema yule bwana ukiwa nao wale watu basi ukae nao umseme tena vizuri umtakase tunaelewana ndugu zangu katika imani umtakase uende kwa wale bwana bana siku ile bwana nilikuwa namzungumzia mtu fulani bwana tabia zake nihivyi ah, mbona ni mtu mzuri tu bana mi ndio niliokosea bwana kwa hiyo umtakase ili wale watu wamjue kinyume na wamjue sasa vizuri tofauti na vile ambavyo ulivyokuwa umempaka uchafu wallahi ndugu zangu katika imani ni masala magumu sana taibu kama wale watu wamesafiri hawapo pale sasa hiyo inabaki ni juu yako kwa nini wewe ulikwenda ukamsema hiyo ndugu zangu ndio ghiba na na hivyo ndivyo naweza kumtekelezea ha, na haki yake ama umtangaze kwa uzuri hata kama pengine utakuwa hauko na wale watu wakati ukimzungumza walikuwepo basi ujitahidi kile unapokaa umseme vizuri banaana mtu fulanimashallah anta tumtaje vizuri ili uzuri wake uenee kuliko ubaya wake ulioutangaza ni swara la kumwomba mwenyezimngu subhanahu wataala tuizibe midomo yetu tusiwe ni watu wa kuwasema watu kwa sababu unapomsema mtu basi ujue unamtengenezea mazuri baadaye yeye akiwa hayupo pengine amelala lakini anaandikiwa thawabu pengine ameghafilika na hicho unachomsema anaandikiwa thawabu siku ya kiyama anakwenda analipwa yale ambayo ulikuwa unamsema wewe ndi unaepata hasara ndugu yangu katika iman mtume salllah lh wasalam anasema man kana yuminu yu billahi walyaumi lakhir faliyaqul khairan au liyasmut kwamba yoyote mwenye kumwamini mwenyezimngu subhanahu wa taala na kuwayamini siku ya mwisho siku ya malipo kwamba ipo basi akizungumza azungumze mambo ya kheri akishindwa hakuna dawa nyingine ambayo ataweza kuitumia tofauti na kunyamanza afunge mdomo wake kufunga mdomo ndugu zangu ndio solution kwa sababu unapoongea mengi basi yani, yani makosa yatakuwa ni mengi zaidi kulikoni yale ambayo unazungumza ya asahih sasa jitaidi neno likitoka katika mdomo wako liwe ni neno la kheri lenye thawabu ili, nitapata thawabu. na kama litakuwa kupata thawabu basi ujue utapata dhambi. sasa damb sasaniborayamaona uwe na machache kulikoni kuwa na maneno mengi halafu ikawa sababu ya, ya, ya kukuingiza katika moto wanachuoni wa ilmu ya yaoiewa ilmu lijtimaia wanasema hivi ina tifla hakika mtoto mdogo yataalamu lkalam anajifundisha maneno fi sanatain ndani ya miaka miwili wayataalamu lsukut na anajifundisha kunyamanza fi umrihi kullu mona fi umrihi kuli anajifundisha kunyamanza maisha yake mazima bimaana mtoto akishaanza kuongea sasa ni ngumu sana kunyamanza sasa ni wewe ndugu yangu katika imani mungu ameshakupa dawa mona ya kuepuka na kuwa na maneno mengi yasiyokuwa na faida kwamba ikiwa unamwamini mwenyezi mungu na unaiamini siku ya kiama basi ukizungumza uzungumze maneno ya kweli maneno mazuri maneno ya, ya kumwingiza furaha ndugu yako mwislamu na kama si hivyo basi bora ndugu yangu katika imana. maneno unayoyazungumza yanaweza yakawa ni sababu ya yawewe kuingia motoni mtume anasema hakuna kitu ambacho kitakachowaingiza watu katika moto isipokuwa ni yale yaliyochumwa na ndimi zao yo chunga mdomo wako ndugu yangu katika iman chunga mdomo wako ndugu yangu katika iman isije siku ya kiyama ukawa unawati, uli watu pepo tukiendelea na mada yetu ya taubatun nasuha ndani ya quran katika suratu tahrim mwenyezimungu pinde alipo sema ya ayuha ladhina amanu tubu ilallahi taubatan nasuha tubieni kwa mwenyezimungu tauba ya kweli wakati tunataka kuzungumzia sababu za tauba ni zipi sababu zinaweza zikakupelekea wewe ni zipi sababu ambazo zimetupelekea tuweze kumtubia kutubu, kutubu, kutubu, kutubu, kutubu, na madha, kutubu madhambi yetu kabla tujaingia katika sababu za tauba kuna mshairi anatuhusia maneno mazito sana alizungumza beti nyingi lakini mimi nimejaribu kuchukua beti ambazo naziona zina umuhimu zaidi na sisi japokuwa zote zina umuhimu lakini haya maneno anayozungumza mshahidi tuyasikilize kwa makini anasema hivi ya nafsi ewe nafsi tubi tubia faina lmauta kad hana kwa sababu kifo tayari katika kwa nini kwa sababu kifo kimeshafika kwa sababu kwa wewe, tu, kwa, kwa wewe tu kupatikana katika dunia ukaja ukazaliwa basi ndio sababu ya wewe kuondoka kwa sababu ulikuwa haupo mungu anasema hal ata la linsan hinu min dahr lam yakun shayan madhkura je mekujilia wewe mtum aaaaoakufahamu kwamba mwanadamu zamani alikuwa si kitu silolote si chochote si cho cho cho, alikuwa hasemi hatajwi sasa huyu mshairi anakunasihi anakuusia anaufafanulia anakuelewesha nakukumbusha kwamba ya nafsi tui tubia ewe nafsi faina lmauta kad hana kwa sababu kifo tayari kimeshafika kwamba bimujarad hujudika fi hadhihi duniia fa hadha huwa awal sababu mautika kwa wewe tu kupatikana katika hii dunia basi ndio sababu ya wewe kuondoka kwa vyote utaondoka tu kwa sababu kile kilichowaondosha wazazi wako waliopita mababu zako eh, mabibi zako ndicho kitakachokuondosha wewe katika hadithi mtume saasallam anasema katika hadithi lkudus hakika malaika malaku malaikalmouti kila siku anakuzungukia mara tano kuangalia je kumebakia nini ili aje kuchukua roho yako ukitaka kujua kwamba wakati wote utaondoka angalia wale watu wanaokufa katika maajari ajali ilitokea pale kongo ya mafuta ya petroli gari ilianguka baada ya kuanguka gari nye maf- mafuta ya petroli alafu watu wakawa wanachota yale mafuta wanapeleka majumbani kwao wanahifadhi kwamba ni nafasi hiyo ya kuchuma kupata pesa akaja mtu mmoja mghafal alikuwa anafuta sigara watu wamelala majumbani hawana habari hili na hilo wameshajichukulia mafuta ya petroli wameweka ndani umona yule mghafal alikuwa anafuta sigara kile kipisi cha sigara kakitupa chini basi ule moto baada ya kukitupa pale alipotupa kulikuwa kuna mafuta ya petroli athari yake yale, yale mafuta yakawaka kawaka yakateketeza ya kijiji kizima hawa walikuwa wamelala sio kwamba ni wagonjwa au wamezeheka au wana umri wa miaka sijuinin au wana maradhi sijui ya kuambukiza hawa walikuwa ni wazima bukheiri wa afya lakini mwenyezmngu subhanahu wataala wakati wao umefika lazima waondoke sasa niambie mfano kama miongoni muoo kulikuwa kuna watu hawajatubia sio hao tu ndugu yangu katika imani angalia meli iliyozama pale zanzibar watu wamejiandaa wanarudi katika masikukuu watu wamejia wako katika meli meli imejaa ghafula tu mwenyezimngu subhanahu wataala anaizamisha ile meli na wote wanafariki waliokoka ni wachache halafu ni ajali ya usiku je kama ulikuwa haujatubia madhambi yako wee unafikiria utafikia kwa nani huyu bwana anakukumbusha anasema ya nafsi ewe nafsi tubi tubia faina lmauta kad hana kwa sababu kifo kimefika ndugu yangu kifo kinakufikia mahali usipojua kuna watu amekufa wakiwa usingizini wamelala kuna watu tunaongea nao bana vipi hali salama bwana anaingia ndani ya gari anapita ishara trafiligt ina lillahi waina ilaihi rajiun sasa unatakiwa uwe ni umejiandaa mtume anasema kun fi dunya kua wewe mwanadamu katika dunia kaanaka gharibun kana kwamba wewe ni mgeni au abiri sabil au ni mpita njia tu usiicheleweshe tauba kisha kasema mshahiri akasema wasufalhawa mazala fattana basi matamanio ya nafsi jitahidi sana kuyaacha wasu lhawa yaasi yakatae matamanio ya, asi, ya nafsi yako ndugu yangu katika iman falhawa mazala fattana hakika kitu kikubwa kinachowafanya watu waingie katika madhambi ni kuwa wanapenda matamanio ya nafsi zao sasa tuyaache matamanio ya nafsi zetu tu, tumkabili mwenyezi mwenyezimngu tumwelekee mwenyezi mngu lakini njia ya kumkabili mwenyezi mwenyezimgu na kumwelekea allah subhanahu wataala ni kwanza tukili madhambi yetu tulioyafanya tuyatubie tusicheleweshe akaendelea akasema akakukumbusha kitu akasema ama taraina ama taraina lmanaya kaifa tulkituna e hey, ndugu yangu liesaha wewe hawoni kifo vile kinavyotunyakuwa kina kinavyotuchukuwa laktan watulhiku ukhrana biulana kinatuchukuwa kinatutowa katika dunia kinatupeleka katika akhera ndugu yangu katika iman wanadamu akisha wa kufa anayenda kuzikwa maisha ya barzakhi ni maisha magumu kama hauna maandalizi usitegemee utafaulu usitegemee utafanikiwa hali ya kuwa haukuiandaa akhira yako wewe kisha mshahiri akaendelea kusema fi kulli yaumin katika kila siku lana maitun nushayiuhu lazima kutapatikana mtu ambaye tunayemshindikiza nara bimasraihi atharu mautana tunaona kwa kila kifo chake kwa kulia kwenda kwake kwama yani tunaona ndio athari na sisi zi, tuta, tutapitia hapoapo alivyoenda hapo. tuta tuta kila sababu ambayo ndugu yako anakufa kwa sababu hiyo basi nawe utapitia hapo hapo anasema mshairi fi kulli yaumin katika kila siku lana mayitun nushayiuhu tuna aliye fariki tu lazima tumshindikize wewe nenda hospitalini tu yaani wale usipate tabu nenda hospitalini alafu ombe uingizwe mochwari kuna, ma, kuna wangapi ambao wanasubiriwa kwenda kufukiwa katika udongo sasa wewe una grantina mwenyezi mungu umeandika mkataba na mungu utakufa utajua unajua utakufa lini anasema nara bimasraihi atharu mautana kwa kula kufa basi na sisi tunaona ndio athari za kufa kwetu kwa sababu hakuna mtu kufa akiwa nataka ewe ndugu yangu mwislamu kumbuka usighafilike kwa sababu mwenyezimgu subhanahu wa taala atakuuliza kunako kila unachokifanya katika haya maisha ya duniani ndugu yangu katika imani tukiwa tumemaliza masharti ya kukubaliwa tauba masharti ya kuifanya tauba iwe tauba ya kweli tuingie katika kipengele kingine ambacho kinafungamana na aya yetu yayuhaladhina amanu tubu ila llahi taubatan nasuha tubieni kwa mwenyezi mungu tauba ya kweli tunachukua tarbia katika hii aya ili iweze kutufaa katika maisha yetu yaliyobaki sababu za tauba tauba ndugu yangu katika imani ina sababu nyingi sana sababu ya kwanza ambayo inayotufanya sisi tutubie lianna llaha kwa sababu mwenyezimngu subhanahu wa taala amara bitauba ameamrisha watu watubie fi kitabihi katika kitabu chake amran lazima amri ya wajib kutubia kwako ndugu yangu sio kwa matashi yako wewe ni amri ya mwenyezi mungu subhanahu wataala amekuamrisha utubie sasa unapotubu, unapotubu ni kwamba unatekeleza amri ya allah subhanahu wataala ndugu yangu katika imani tauba mwenyezimungu subhanahu wa taala ameiamrisha katika quran katika sehemu mbalimbali sehemu nyingi takriban ukiisoma qurani nzima utakuta aya nyingi hutapita aya ya kwanza ya pili ya tatu ina allah ghafuru rahim ukipita huku mwenyezi mungu ni msamehe mungu anafanya hivi aya nyingi zimeishia na kubainisha na kukutangazia mwenyezi mungu kwamba anaikubali tauba yako na anataka wewe utubie amekuamrisha utubie allah anasema katika quran watubu ila Allahi jamia tubieni kwa llah wote watubu ila llahi jamia tubieni kwa mwenyezimungu wote ayuha ayuhalmuminun enyi waislam laalakum tuflihuna tunakuta tena nenu lile tunalozungumza asa na laala laallakum tuflihuna ni wajibu mkishatubia ni lazima mtaf- mtafaulu mwenyewzimgu katika aya hii ameifungamanisha tauba na kufaulu bimaana aladhi la yatubu lan yastatia an yaflah mtu ambaye siyetubu hataweza kufaulu katika maisha ya akhira ewe ndugu yangu katika man jitahidi kutubia ili uweze kufaulu mwenyezimungu ameleta katika ahii amr na amri ndani ya qur'ani au ndani ya sunna yaktadi alwujub ina ya wajibu na haitoi amre haitoi katika wajibu isipokuwa ipatikane dalili ambayo inayoonyesha kwamba swala hili sio lazima na katika tauba hakuna aya hiyo iliyokuja kwamba hii, tauba ni khiari yako wewe mwenyezimgu amekuamrisha utubie sasa ni juu yako na nafsi yako ukitaka kumwasi mwenyezi mwenyezimgu unajua kwamba madhara ya kumwasi allah ni nini ndugu yangu katika iman mwenyezi mungu ameamrisha tauba ndani ya aya nyingine pale aliposema ya ayuha ladhina amanu enyi watu mliwaamini tubu ila llahi taubatan nasuha tubieni kwa mwenyezi mungu tauba ya kweli na hii aya na hii aya ya pili tuliyoisoma hapa ndio kichwa cha mada yetu ndio kichwa cha malizi yetu tunayiangalia hii tauba ya kweli ni tauba ipi mwenyezimungu ametuamrisha tutubie kwa mwenyezimngu subhanahu wataala tutubie kwake na amri ya allah ni lazima sio khiari kwako wewe ndugu yangu katika iman sababu ya pili miongoni mwa sababu ambazo zinazotufanya sisi tutubie ni kwa sababu mtume salllahalih wasalama ameamrisha watu watubie na tukisema mtume ameamrisha watu atubie moja kwa moja amri ya mtume ndio amri ya mwenyezimngu subhanahu wataala allah subhanahu wataala anasema ndani ya quran wama yantiqu ani lhawa in huwa illa wahai yuha mwenyezimtume salllah alaihi wasallam hazungumzi kunako mambo ya upuzi isipokuwa kile anachokisema ni wahai kutoka kwa mwenyezimngu subhanahu wataala ndugu yangu katika iman mtume salllah alaihi wasallam ametuamrisha kutubia pale aliposema katika qurani kwamba aliposema katika hadithi kwamba ya ayuha ayuhannas enyi watu tubu ila ilallah tubieni kwa mwenyezimngu subhanahu wataala sasa mwenyezi mungu ametuamrisha katika aya kama tulivyoona mtume salli llahu alaihi wasallam naye akaja akatuamrisha tutubie sasa tauba kwa kuwa mwenyezi mungu ametuamrisha na mtume pia akaja akatuamrisha yaani itakuwa nisio swala zuri kumwasi mwenyezimngu na kumwasi mtume na wakati jambo ambalo wanatuamlisha ni jambo la kheri na kwa faida yetu ndugu yangu katika imani kwa nini unaicherewesha tauba kwa nini hautaki kutubia kwa nini shaitani amekuvaa kiasi kwamba unaona ni ugumu kuiacha dhambi ni kitu gani ambacho wewe ulichofaidika kwa kungangania kutenda hiyo dhambi bila, bila kujinasua na kutubia kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ewe ndugu yangu katika iman nakuomba umwasi sheitani sheitani hana kheri na wewe sheitani amechukua kiapo cha kukupoteza ndugu yangu katika imani miongoni mwa sababu ya tatu katika, katika sababu za kutubia kwa sababu mtume salllahu alaihi wasallam kana yatubu ilallahi alikuwa akitubia kwa mwenyezimngu subhanahu wataala fi lmajlisi katika kikao waida kikao kimoja sabina mara mara sabini wayatubu fi lyaumi na mtume anatubia kwa siku nzima eh? walaila usiku namchana, mara, mara na mchana miata marra mara mia moja wakamu alaihi min adhunub naomba unijibu wewe unaniskiliza mtume alikuwa na madhambi mangapi aalminb mtume alikuwa na madhambi mangapi ndugu yangu katika iman mtume salllahu alaihi wasallam alikuwa na madhambi mangapi akikaa kama kikao hiki tunachokaa sisi akizungumza na masohaba zake anatoka hapo ametubia mara sabini na kwa siku nzima anatubia mara mia mtume ana madhambi mangapi kwa haya machache ndugu zangu tuishie hapa na tutaendelea katika halaka nyingine tukizungumzia sababu za kutubia tuwe pamoja na usisahau peni yako tumombe mwenyezimungu atujalie kuwa ni wenye kutubia tumombe mwenyezimungu azikubali tauba zetu wa billahi taufi wssalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu