بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله الذي بسط يده بالليل يتوب مسيء النهار بسط يده بالنهار يتوب مسيء الليل والصلاه والسلام على حبيبنا المصطفى صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن سار على هديه الى يوم القيامه اما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار نقزانك كإيمان بعد يكم شكروا الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمة كي ينقزويتم محمد sallallahu lihi wasallam wapenzi watazamaji wetu na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu kumcha mwenyezi mungu subhanahu wa taala ewe ndugu yangu mwislamu tumeanza katika halaka zilizopita sababu za tauba bado tunaendelea na halaka yetu hii ya kumi na saba tukizungumzia sababu ambazo zinazomfanya mwanadamu Amba, zinazo mwanadamu kutubia kwake yeye iwe ni wajib tumezungumza sababu mbili tukasimamia katika sababu ya tatu katika halaka iliyopita sasa tuwe pamoja ndugu yangu katika iman ili tuweze kuendelea pale tuliposimamia katika kuzielezea sababu hizi za tauba ya kweli taubatun nasuha ambayo iliyosema katika aya ya kwanza kabisa tuliyoizungumzia tukasimama hapo ndani ya surati tahrimu mwenyezimngu pinde aliposema e, ya ayuhaladhina amanu inyi watu mliwaamini tubu ila llahi taubatan nasuha tubieni kwa mwenyezimngu tauba ya kweli ndugu zangu katika imani tukiendelea na sababu za tauba tuko katika sababu ya, ya tatu tumesema kwamba mwenye mtume salllahu alaihi wasallam kwa sababu mtume alikuwa anatubia kwa siku mara mia moja na katika kikao kimoja alikuwa anatubia mara sabini na kisha tukawauliza kwamba je mtume salllah alai wasallam ana makosa mangapi tukiangalia mtume alaihi salatu wassalam ghufira lahu ma taqadama min dhambihi wa mataakhara mtume alikuwa shasemehewa madhambi ambayo labda pengine aliyatanguliza au madhambi ambayo huenda labda pengine akayafanya eh? lakini mtume alahi salatu wassalam masum ufira eh, lahu matadama min dambih wmtume amesamhewa madhambi yote hana dhambi mtme lsalam ni kipenzi cha allah subanah wataal laiotemaa sabin kikao kimoja nakaa ma astafirullah mara sabini, sabini. kwa siku usiku na mchana anatubia mara miamoja na hana dhambi anatufundisha nini sisi mtume huy asla ni malezi gani ambayo nataka tuyafuate kwake eye ndugu yangu katika imani watu wa sasa un, un, unapomwambia ndugu yako katika imani bwana tubia bwana mwombe mungu msamaha anasema wewe umeniona mimi na dhambi mimi nakosa gani nioifanya kwa mungu mpaka uniamlishaamlisha imi nitubie yani amekuwa na kiburi amekuwa na jeuri tena kujihesabu kwamba hana dhambi oa lakini subhanallah zikifunguliwa daftari zake unakuta unaangalia hivi mpaka unakimbia kulingana na jinsi madhambi yake alivyokuwa mengisabiaiakwa menyezmngu sio kwamba kwa umefanya dhambi hata kama hauna dhambi mtumi alahi salatu wasalam alikuwa anatubia majilisi moja mara sabini na hana dhambi huwa khairu nasi yeni mbora wa watu ala wajhi lard sasa mimi na wewe fa minbabi au la mimi, mimi nawewe ndio kabsa tunatakiwa kwa siku moja tutubie mara milioni ndugu yangu katika iman tauba imekuwa ni wajibu kwetu sisi na ni lazima tutubie kwa sababu mtume wetu subhanu, mtume wetu muhamad salllahu alaihi wasalama ndio kiigizo chetu unapomfuata mtume basi unakuwa umemfuata mwenyezi mwenyezimngu sasa tunapoacha kutubia ni kama vile yale malezi aliyotulea mtume salllahwasalama tumeyaacha sasa tukienda katika sababu nyingine ya nne ambayo imekua ni, yani, imefanya tauba iwe ni wajibu kwatu sisi tumtubia mwenyezimngu subhanahu wataala liana llaha kwa sababu mwenyezi mungu subhanahu wataala yabsutu yadahu billaili ananyosha anakunjua mkono wake usiku liyatuba musiu nahar ili aweze kutubia yule ambaye aliyefanya madhambi mchana wayabsutu yadahu binahar na mwenyezi mungu ananyosha mkono wake mchana liyatuba musiu llaili ili wale wanaofanya madhambi usiku amtubie mwenyezi mungu ndio maana unakuta mwenyezimungu subhanahu wataala katika kila siku theruthi ya mwisho ya usiku mwenyezimungu anashuka katika mbingu ya dunia anauliza niyupe mwenye, ni mwenye madhambi atubie kwangu nimsamehe ni mwanadamu ni yupe mwenye matatizo aniombe nimpatie nimtatulie matatizo yake lakini mimi na wewe tunakuwa tumelala tuna koroma hatuna habari Umbe watu wanagawiwa watu wananeemeka na ujio mwenye wa mwenyezimngu subhanahuwataala kwa kila usiku ewe ndugu yangu katika iman hii ni fursa kwetu sisi mwenyezimngu subhanahu wataala kunyosha kwake msamaha wake wale wanaotubia mchana watubie usiku wale wanaofanya madhambi usiku watubie mchana na wale wanaofanya madhambi mchana watubie usiku hii ni rehma ya mwenyezimungu kwetu sisi sio kwamba mwenyezimungu akifunga ule mrango wa tauba yeye allah subhanahu wataala ataudhurika sisi ndo tukahudhurika ndugu zangu kata tustafidi na fursa hizi tufaidike na hizi nafasi kwa sababu unapoacha kufaidika na nafasi hii basi ujue mwenyezimungu itafika wakati atakuuliza tukienda katika sababu nyingine ya tano iliyofanya tauba iwe ni wajibu kwatu sisi tutubie liana allaha taala kwa sababu mwenyezi mungu subhanahu wa ta'ala yaqbalu taubata an ibadihi anayipokea anayikubali tauba kwa waja wake wa yaafuu ani lsayiat na mwenyezimungu subhanahu wa taala anayasamehe madhambi na makosa wayaalamu ma tafaluna lakini jambo la kufahamu zaidi ni kwamba yote tunayoyafanya mwenyezi mwenyezimngu jala waala anayafahamu ewe ndugu yangu katika iman naomba ufahamu uzingatie kwamba tauba ni wajibu kwako wewe kwa sababu kwanza mungu amekupa fursa anayikubali tauba yako hairudishi pili yale madhambi uliyoyafanya madhambi ya aina yoyote umeua umeshirikisha umezini umeiba umefanya kila aina ya uchafu unaporejea kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala mungu anayikubali anaipokea tauba yako wayafu ani lsayiat na anayasamehi madhambi yote lakini kubwa zaidi sawa sawa ukubali kutubia na usikubali kutubia fahamu ya kwamba mwenyezimngu subhanahu wa taala wayaalamu ma tafalun anajua yote mnayoyafanya anawangalia ndugu zangu katika iman mungu anatuona mwenyezimungu anatuangalia mwanamke ambaye anauza maziwa alikuwa amejificha ndani akamwambia binti yake binti yangu leta maji tuongeze katika maziwa ili maziwa yawe mengi kama wanayofanya wengi katika wanaofanya biashara hizo mwenyezimgu awaongoze maziwa kidogo maji mengi ukiyanunua ukianza kuyapika yanakatika mara mbili basi unatupa yule mama akamwambia binti yake leta maji tuongeze katika maziwa wakati ulikuwa ni wakati wa umar bn lkhatabi radillahu taala anhu yule mtoto akasema umar anatuona yule mtoto akasema mama ikiwa tukifanya hivi umar akija kujua itakuwa ni tatizo yule mama akasema hivi umar bwana yuko kwake hawezi kutuona yule mtoto akasema hivi mama lakini umari kama hatuoni hakika mwenyezimungu mwenye ambaye yuko katika mbingu saba na saba anatuona hakika mwenyezimungu ambaye aliyetumba sisi yeye anatuona kama umari hatuoni basi yee mwenyezimungu subhanahu wataala anatuona hizi ndio imani tunatakiwa tuwalie watoto wetu wazifahamu malezi ya kiimani malezi ya kiroho sio baba ukiondoka mtoto anap- amepata sikukuu atafika nyumbani saa nane ya usiku atafika nyumbani saa saba watoto wakiki wa baba akiondoka atafika nyumbani saa tatu usiku saa mbili usiku kwa nini baba hayupo ala kumbe wee tabia zako kuwa nzuri kwa sababu baba yako yupo hatujawalia watoto wetu waweze kumjua mwenyezi mungu wajue rakabatu llahi subhanahu wataala U- uangalizi wa mwenyezi mungu jua mja wake kwamba mungu anamwona wake popote alipo mtume anasema itaki llaha haithu ma kunta mwogope mwenyezimgu popote utakapokuwa waatbii sayiatan wa hasanatan tamuha na, na yale ma, mambo machafu ulioyafanya mambo mabaya uliyoyafanya basi fanya mazuri ili yale mazuri yafute mabaya kisha mwo akasema wakhaliki nnasa bikhulin hasana basi ishi watu kwa tabia nzuri huyo ndio mtume alhssa ndugu yangu katika ma tujitahidi kuwa na malezi hayo tujitahidi kuwa na malezi eh, ya kujua kwamba mwenyezimungu anatuona mungu anasema yeye ndio anayekubali na, tauba alafu anasamehe madhambi mwisho akasema kama hamkutaka kutubia mnaendelea kufanya mambo yenu mnayoyataka nyie basi mjue wayalamu ma tafaluna mwenyezimungu anayafahamu yote mnayoyafanya kwanzia mpaka zd ewe ndugu yangu katika imani jitahidi ihimize nafsi yako muogope mwenyezi mungu muweke mwenyezi mungu katika kifua chako ili uweze kufanya mema ndugu yangu katika iman mwenyezimngu subhanahu wa taala anasema wa huwa lladhi yaqbalu taubata an ibadi ni yeye mwenyezi mungu pekee yake ambaye anaikubali tauba kwa waja wake wayafu an ani na nanayasamehe madhambi afwayaalamu ma yafal, ma, ma yafalun na anajua yale yote wanayoyafanya waja wake wayastajibu ladhina amanu waamiluu salihati lakini wale waliomwamini mungu wakafanya mambo mema wakamwomba mungu msamaha basi wayastajibu na anakubali mwenyezimngu subhanah wataala msamaha haya ndugu yangu katika iman fursa hiyo we unasubilia nini ni kitu gani wanachokusubiria katika kuichelewesha tauba yako hali ya kuwa mwenyezimungu amekupa gold chance amekupa fursa dhahabia kwamba utubie yeye anaikubali tauba yako tubia tu sababu ya, ta, ya sita ndugu zangu katika sababu zinazotufanya sisi tutubie asema lianna babataubati maftuh kwa sababu mlangu wa tauba uko wazi tukichukua aya iliyopita kwamba mwenyezi mungu ndio anayekubali tauba alafu tukachukua hii sababu sababu yetu ya sita katika sababu za ukubaliwa tauba tunakuta ya kwamba lianna baba taubati maftuha kwa sababu babu mlango wa tauba umefunguliwa sasa mwenyezimngu hawezi kukubali tauba ikiwa mlango hauko, hauko wazi sasa tuelekee tu, tauba tuikubali tauba tujitaidi kutubia kwa mwenyezimungu subanaaa kwa sababu mlango uko wazi maana yake sasa kuna kipindi mlango huu utafungwa sasa ewe ndugu yangu mlango huu ukija kufungwa nani atakaekufungulia maanaake mungu sindo mwenye tauba yeye si ndio unayemwomba hayo mlango akakufungia utamuomba nani aweze kukusamehe ewe ndugu yangu katika man mlango wa tauba kwa kuwa umefunguliwa basi kuna kipindi mlango huu utafungwa sasa mlango wa tauba haufungwi isipokuwa katika sehemu hizi mbili katika nyakati hizi mbili pandika peni yako na karatasi unaandika haya siku pita utaulizwa thuma latusaluna yaumaidhin na an naim kisha mtaulizwa siku ya, ya kiyama kutokana na nema watu walikuwa wanaangalia matelevisheni tu ya, ya, ya tamthilia eh? kuna tamhilia zingine siju watu walikuwa wanaangalia m- m- m- mashindano si ya, ya mashindano umisi eh? wanawake wamevaa vichupi wanawake wamevaa uchi wangine wakina dada wetu wa kiislamu mungu awaongoze lakini ni mtihani pia na, na hii inaonyesha hala ilivyokuwa li kubwa kwa yule baba au mama aliyemlia yule binti mpaka akaweza kwenda kuweze kwenda kujiandikisha katika mashindano ya umisi wee unataka nani akusifu kwamba wewe ni mzuri mwenyezi mungu anasema lakad na khalakna linsana fi ahsani takwim hakika tumemuumba mwanadamu katika, katika maumbo mazuri takwimu safi mungu amekuumba vile anavyotaka yeye allah wewe unataka mwanadamu gani aja akusifu kwamba wewe ni mzuri kwa sababu gari gari milioni tatu, milioni nini, milioni kumi, hata milioni hata mzurihnasababuataloalateailioiasa ewe dadangu katika imani kama ulikuwa na fikira za mwakani tena kwenda kushindana ebu sahau kabisa hule ni ufuska unakwenda una muwasi mungu wako kila unachopata hakina baraka na wewe halafu matokeo yake kesho utakuja kuhesabiwa utakuja kuulizwa usichana wako uliufanya vipi usichana wako ulihutumia vipi ewe ndugu yangu kijana wangu katika imani kijana mwenzangu eh, mwenyezimgu atakuuliza kuna ujana wako ulihutumia vipi we utajibu nini ndugu yangu katika imani tutubie kwa mwenyezimgu hayo yote tulioyafanya yanaweza yakawa sifuri yaani tunaweza tukajitaidi yote yakafutika yote yakaisha lakini njia ya kuyaondoa yote haya ni kumwelekea wewe mungu na kutubia kwake ndugu yangu katika imani mlango wa tauba uko wazi mungu amekuamrisha yayuhaladhina amanu yenye watu mnawamini tubu ila llahi tubieni kwa mwenyezi mungu taubatan nasuha tauba ya kweli katika sababu za kuubaliwa tauba kwa sababu mnango wa tauba uko wazi na haufunguliwi hauf, na haufungwi isipokuwa katika sehemu mbili sehemu ya kwanza kabisa idha qamat qiyamatu linsani assughra pindi kiama kidogo cha mwanadamu kinaposimama kuna viama hivi viwili kuna qiamatu lkubra na kuna qiamatu sughra fatua afwaa wafuta sama fakan aaaasi a saaiama ua ni ii ambayo mwenyeznu subana waaaaiosema yma yufau fi sur fattuna afwaja siku ambayo tapigwa baragumu basi watu mtafuliwa wote makundi kwa makundi iamahiki kikubwa hakitabakiza mwanadamu yoyote kiumbe chochote kinachotembea juu ya ardhi alafu una iamasughra una iamaidogo hicho iama kidogo, kidogo ndugu zangu katika iman kila mmoja atapitia ndio kifo hicho mwanadamu anapokufa basi kiama kidogo kinakuwa kimesimama anakuwa na anazikwa anaenda kuzikwa kaburini alafu kiama kikubwa kikipigwa ili baragumu watu wote wanafufuka kuhesabiwa haya ndugu yangu yangulam ulienda na umisi wako umeenda na usharubaro wako umeenda na ubishoo wako umeenda na ubishi wako umeenda na ususuavu wako wa moyo utaenda kuhesabiwa nini mlango wa tauba haufungwu isipokuwa katika sehemu mbili sehemu ya kwanza kinaposimama kiama chako kidogo sughra kiama kidogo kinaposimama basi mlango unafungwa ni, ki, ni kipi cho kiama kidogo anasema wahuwa kiama idha balaghat ruhu lhulqum roho yako inapo, inapofika hapa ndio inakwenda hapo basi kiama chako kidogo kimesimama kiama chako kinaposimama pale hata utubie vipi toba yako tena basi mlango umefungwa time is over yeye mwenyezi mungu mwenyezimungu sindanee kuchukua yesi ndo aliyefungua mlango basi mlango ameufunga hakuna kinachoingia na hakuna kinachotoka wakati ule tena basi wakati ambao moyo wako unajiandaa kutengana na mwili wako hapa kuna wakfa lazima tuwe makini sana na tumwombe mungu subhanahu wataala mtume alah salatu wassalam alikuwa akimwomba sana mwenyezi mungu amkinge na fitna za mahya na fitna za mamat wa fitnati masihi dajjar anapomaliza tashahudu, tashahudu, eh, tashahudu lakhiri ili tahiyatu ya mwisho anasema allahuma ewe mwenyezi mungu inni audhu bika mimi najilinda kwako min fitnati lmahya na fitna ya maisha haya tunayopupia wamamati na fitina ya kifo wakati wa kufa kuna fitina kubwa wamin fitnati lmasihi na najilinda kwako mwenyezi mungu na fitina za masihi dajar ikiwa tutaombwa tumzungumzie masihi dajar ni yupi tutazungumza lakini sasa hivi sio mada yetu sio sehemu yetu hapa tunazungumza sababu za tauba sasa katika fitnat lmahya na, na fitnat lmamat hapa katika fitnatlmamat kwanza tauba kwa heri inafungwa pili amali zinafungwa yankatu lamal hamna tena ibada huwezi kufanya ibada yoyote wakati ule tatu tutua tutu sahaif madaftari yako eh, madaftari ya matendo yako yote yanakunjwa malaika waliokuwa wamewekwa kwa ajili yako wewe wanakabidhi matendo yako kwa mwenyezi mwenyezimgu ndugu yangu katika imani wakati unapokufa zile daftari zako zote katika ile aya tuliyosema wama yalfidhu min qaulin illa ladaihi raqibu atid hakuna unachokizungumza wewe isipokuwa raqibu atid raqibu anaandika mema atid anaandika mabaya yote yamenukuliwa yamesajiliwa kitabu chako kinakunjwa kinapelekwa kukabidhiwa kwa nani kwa mwenyewe allah subhanahu wataala kisha ndugu zangu katika imani katika hali hiyo la yukbalu tauba tauba haikubaliwi wakati roho yako sasa unaanza kutoa unawanza kutapz pumzi a, a, una, una, unahanda, una, ndio ya kuisha unaondoka hivyo tauba haikubaliwi amali haikubaliwi vitabu vyako vinafungwa hakuna tena cha kuandikwa pale jambo lingine na mtihani mkubwa sana ndugu zangu mtihani ambao mtu anaweza kakufuru yaani wewe usifikirie kabisa shetan nikukumbushe yani, nuktaet muhimu sana ndio mana nikasema mwandike nikukumbushe ndugu yangu katika imani usifikirie kwamba shetani echi wewe kwa sababu nakufa nakuacha hakuachi kabisa sheitani uko na wewe bega kwa bega hawezi kukwacha uwe vipi vyovote vkavyofanya mpaka lahdha ya mwisho hata lahdhat lakhira fain shaitana maak shaitani uko na wewe anataka kupoteza litakuna min ashabi sair mpa ili uwe katika watu waovu watu wabaya nacheka unapa eounampa eh? meno kila nahnini unaona ni mbaya sana sheitani ni mbaya hebu nisikilize vizuri hapo ndugu yango katika iman bnulqayim anasema mtume sal llahu alehi wa, wa, wa, wa wakati alipokuwa akizungumza allahuma ewe mwenyezi mungu inni audhu bika hakika mimi inajilinda kwako min fitnati lmahya wa mamati na fitna za, za, za maisha na fitna za wakati wa kufa mamati kifo changu anasema in labda hakika mja kad yuftan anaweza kafitinishwa min sheitani kutokana na sheitani kama, kama yuftan min masihi dajar kama ile siku ambayo masihi dajar atakuja baada ya kuja awafitinishe watu wakati wa kufa ni hali ambayo unaijua wewe na sheitani tu Kaifa unaweza naheanawezaukafitinishwa na fitina yani wakati wa kufa kama vile vile masihi dajari yuko ashakuja kaifa dhalika anazungumza kwamba hakika sheitani wakati umelazwa eh? wakati umelazwa pale unaanza kuona mambo mbalimbali malaika unaona liv eh? malaika unaoona live wanakuja kuchukua roho yako pale unaangalia mbele unaona sheitani ayuko kwenye arshi kubwa alafu upande wako wa kulia kuna baba yako ashawai miaka ishirini upande wako kushoto kuna mama yako ama mtu wako wa karibu unayemjua ashawahi kufa miaka iliyopita kisha wanakwambia hawa ewe mwanangu ewe mjukuu wangu angalia yule ndio mungu wako msujudie sijida moja tu ili uweze kuokoka huku nakokwenda ya subhanallah la ilaha allah ewe mwenyezi mungu tunakuomba utuepushe na huo mtihani na kweli ukiangalia mbele unaona arshi kubwa imepambwa ina watu wamevaa nguo sale wate wanaangalia alafu juu kuna arshi kubwa unaiangalia hivi unajua kweli yule ni mungu be kwa hiyo yu, yule mwanadamu anaangalia ile arshi ya sheitan ina majeshi ina kila kitu pale alafu huyu mzazi wako ambaye ndio baba yako alikufa muda mrefu mwanangu hey, angalia ile ile arshi ya uh, unaiona kweli imepambwa ashahaaaahana ina kila kitu Arafu, huye, hivi yule ndio mungu wako sijida moja tu ili huko ukiangalia ndugu yako bibi yako bibi mama yako ambao tayari wameshaondoka muda mrefu anakwambia ayo manenonakwambia baba yako ni kweli yule ndio mungu wako msujudie alafu namsujudia ukimsujudia ndugu yangu katika iman tumwombe mungu atulinde tuepushe ukimsujudia khalas umekufuru unakufa ukiwa ni kafiri baada ya kusujudu vyote vile hauvyoni tena walakinnan muslima lakini sasa turudi kwako wewe ambaye uliyekubali kutubia kwa mwenyezi mungu ukawa na imani yako safi eh? kukawa na, na, na, na, na, na, na msimamo mzuri katika dini wakati hawa anakwambia mwanangu angalia yule ndio sheiani angalia yule ndio mungu wako huyu anakwambia huyuwahuku upande wako wakuchota nakwambia yule ndio mungu wako alafu nasema la ilaha illallah muhammadun rasulullah fayatamazzaku larshi biakmaliha asema unaposema tu tuhilo neno arshi yote ya inapasuka pasuka huyo aliyekuwa hapa tena humuoni tena huyo aliyekuwa hapa tena humuoni tena les kwa sababu ulifanya arrangement ulifanya maandalizi kabla hujiondoka masala ndugu zangu sio masala ya mchezo ni masala ambayo yako wadhih ويقول لك يا مرحبا يا مرحبا يا مرحبا يا مرحبا يا مرحبا يا مرحبا يا مرحبا يا مرحبا سبحانه مرحبا يا مرحبا يا مرحبا يا مرحبا يا مرحبا يا مرحبا يا يا