بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على من لا نبي بعده سيدنا ونبينا محمد صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن سار إلى نهجه ثم اكتفى أما بعد. وبينزي وتزمجيتو بعدكم اشكروا الله سبحانه وتعالى nakumtakia rehma kiongozi wetu mtume wetu muhamad salllahalih wasalam wapenzi watazamaji wetu karibuni tena katika kipindi chetu cha alwakafat tarbawiya fi lquran lkarim tulizungumza katika halaa iliyopita juu ya sababu za tauba na pia bado tunaendelea kuzifafanua na kuziweka wazi sababu ambazo zilizofanya tauba iwe ni wajib kwetu sisi katika halaa iliyopita tulizungumza kuhusiana na, na na sababu ambayo iliyofanya ufa, kwamba tauba iwe ni, ni wajibu kwetu sisi kwa sababu mlango wa tauba uko wazi ukasema mlango wa tauba haufungwi isipokuwa katika nafasi sehemu mbili sehemu ya kwanza tumesema kwamba wakati roho inapotaka kutoka na tukazungumza kwamba roho kutaka kwake kutoka kuna mambo ambayo yanaambatana nayo kwanza ni kwanza tauba kwanza inakuwa tena haikubaliwi alafu jambo la pili tulilozungumza ni kwamba vitabu vya matendo vinaku, vinafungwa jambo la tatu tukasema ya kwamba e, katika mambo tuliyosema kwamba ma, hakuna amali tena baada ya wakati huo alafu tukakukumbusha kisa cha sheitani kwamba ni namna gani sheitani anaweza kupata nguvu za kuweza kukupoteza lakini ikiwa mwenyezimungu subhanahu wa taala mona ikiwa mwenyezimungu subhanahu wa taala atataka wewe uongoke basi atakupa thabati Uh, atakupa fika katika nafsi yako kiasi kwamba hautaweza kumsujudia yule sheitani ambaye unayemwona kwenye arshi kubwa imelembwa na watu na nini alafu pembezoni pembe mwako mwakulia na kushoto kuna uh, watu ambao unaowajua lakini pale unapomsujudia basi vile vitu vyote vinapotea kwa hiyo unakufa ukiwa ni kafiri lakini unaposema kalima tutawahidi katika kipindi kile Una unaposema lailahalalla muhamad rasullla basi unaona arshi yote napasukapasuka tayari kwa ajili ya kuja malaika kuchukua roho yako ukiwa umekufa na kalimatahid alafu roo napelekwa kuripotiwaka mwenyezimgu kakujianda ishuketena uende kunemea nanmazab sio madayetuuzumziamaya kio a dguzan kata akitu kikubwa mbacho nachotakakukumbusha wewe ndugu yanu isla ambay unaifuatilia haraa zetu hizi mwyezimngu subhanah wataala azifanye katika matendo ziwe katika matendo yetu mema na iwe ni sababu ya kusamehewa madhambi yetu sisi na wazazi wetu iwe ndugu yangu mislam hebu jiulize kwamba hali ambayo uliyoisikia katika haraa iliyopita wewe umejiandaa vipi kufanikiwa nayo kwa sababu yule anayeafikishwa katika hali ile ni yule ambaye aliiandaa akhira yake alikubali kutubia wakati ambao alikuwa na muda wa kutubia lakini kama hautaandaa mazingira yni kama hautaandaa mazingira basi hautaweza kutubia tumwombe mungu sana tena sana atuafikishe tuweze kutubia ndugu yangu katika imani wakati huu tumezungumza katika kipindi cha kwanza kuhusiana na na wakati wa kwanza ambao tauba haikubaliwi nao ni uli ambao wakati ambao ni ni ni roho yako inataka ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina kuondoka malaika wanapokuja kuchukua roho yako unapata misukosuko ya huku na huku mtume salallaalwasalama amethibitisha ya, ya kwamba tauba haipokerewi kwa mja wakatakiwa katika hiyo hali mtume sallla alahi wasalama anasema lamezg layatub llabdinna llahhakika mwenyezimungu yatubu ala labdi ana, anapokea tauba ya mwanadamu ya mja malam yughaghir kwa muda ambao roho yake haijaondoka lakini roho, roho inapokaribia kuondoka mara kulimatu amesha kuja wanataka kuichukua roho yako basi hata utubie vipi ule mlango umefungwa ndugu ulio mang efungwa nakuomba ufaidike uvune utumie wakati huu ambao mlango wa tauba uko wazi kabla haujafungwa yaani utubie kabla haujafungwa uli mlango kwa sababu unapofungwa tena yani majuto hayatakufaa wewe alafu yani malalamiko na vilio havitakufaa weweewe ndugu yangu katika imana. imana kabla an tagudha asabia lnadam kabla haujatafuna hauja, hauja vidole kwa ajili ya majuto basi utumie muda wako wa kutubia kabla mlango ujafungwa weduyaaaman utumie mudahuwa tauba kabla mlahafungwa kasababumlagsha fungwa basitea weweam iamatndamabsada ila min talat spkmaa sadaatun jariya au ilmun yuntafau beh au waladun sali yadula kwamba sadaatu jaria sadakaawe zama zetu za sasa watu hawatai kutoa sadaka watu hawataki kutoa sadaka akitoa labda pengine atoa wa shilingi mia mbili shilingi elfu moja basi hawezi kusema nijenge msikiti na pesa mashallah nijenge msikiti nijenge madrasa nisimamie vijana vijijini huko mashia wanakwenda wanawaritadisha watu wanakwenda wanazolewa kule wanawekwa wanafundishwa imani zingine ambazo nini baadala ya wewe kusimama ukatoa mhanga ukajitaidi minamwombea dua sana mzee wangu eh? mwenyezimungu amuweke am, ampe maisha marefu amfanyie wepesi mambo yake mzee wangu mzee mwingi ewe mwenyezimungu nauomba nakuomba we mwenyezimngu umpe mzee huyu maisha marefu ni katika wazee adimu sana katika wakati wetu wa sasa watu wanatoa pesa zao katika vitu tafu havisaidii matokeo yake vinaleta madhara hata baada ya kufa tunasubilia tu misikiti yetu mfano kama kot afrika tunasubiria misikiti yetu watu waje kutoka hapa suudia ndio waje kutujengia misikiti kule na tuna watu wenye mali tuna watu wenye pesa ambao wanaweza kujenga msikiti kutoa mtu pengine labda milioni mbili kutoa mtu milioni saba milioni kumi ani swara lepesi kwake lakini kama itatokea mtu pengine labda kwenye miguu tatokea sijui yanini ngie vitu, yani vitu ambavyo havina kichwa wala miguu tayari kutoa mali zake vitu ambavyo vinarudi na salbiat vinakuja na matini, kwa mtu kama Dugu yangu katika iman tufaidike huo muda wakati wetu ambao, mundia, ha, wa pili ambao tauba haipokelewi kwa mja indama tatluu lshamsu min maghribiha wa huwa lqiyamatu lkubra wakati kiama kinaposimama basi mwanadamu tauba yake tena haipokelewi tena ndugu yangu katika imani mwanadamu wale ambao kitasimama kiama wa kiwepo hai basi wakati jua litakapochomoza kutoka magharibi kuja mashariki basi tauba zao tena hazitakubaliwa ewe ndugu yangu katika imani jitahidi sana kufanya tauba kabla mlango haujafungwa katika hizi sehemu mbili mtume alaihi ssalatu wassalam anasema mantaba yoyote mwenye kutubia kabla an tatlua shamsu min magharibiha kabla jua halijachomoza kutoka magharibi kuja mashariki taballataballah ataikubali taba mwenye mwenyeznuataikubal yake sasa mlango mpaka hivi bado uko wazi mlango uko wazi mlango umefunguliwa ni juu yako wewe sasa ufanye juhudi utubie sababu ya saba ndugu zangu katika iman katika sababu za tauba liana baba taubatin wasi kwa sababu mlango wa tauba uko wazi yatasiu lijamii taibin yani unawaenea wenye kutubia wote mahma akathura pamoja na kwamba watakuwa wengi yani vyovyote utakavyofanya madhambi vyovyote utakavyofanya vyovyote mtakavyokuwa wengi wenye kutubia hakika mlango wa tauba unawaenea nyee watu wote katika nukta kama hii tuzungumzie huyu bwana ambaye aliyeua watu mia moja Kukua kuna bwana katika bani israili aliua watu tisina tisa baada ya kua watu tisina tisa akakaa akaona lakini ntaua mpaka dini kama inawezekana naweza nikapata fursa ya kutubia ni bora nitubie akaenda kwa bwana mmoja ambaye alikuwa ni jahil maanaake hatusemi ni alim kuwa ni jahil tu lakini mtu afanyafanya afanya ibada bila ilmu bila nini mona akaenda kumuuliza akamwambia bwana bwana nimeua watu akamwambiaameuawatu tisina tisa kilichonileta kwako sio kwamba kukuua wewe nimekuja kukuuliza je nikitubia mimi tauba yangu inaweza kakubaliwa yule bwana alivyosikia watu tisina tisa bana meua watu tisina tisa kwa hiyo anataka kutubia yule bwana bana asema, wapi bwana tauba hapo watu wote a uliowaua tauba hapo hakuna tauba yako haikubaliwi haikubaliwamaakasema ah, kwa nini sasa mimi nataka kutubia nikweli nimefanya madhambi nimekubali madhambi yangu nioafanya nataka nitubie kwa mwenyezimungu asema tauba yako hakuna utaeneza akachukua panga jamaasmaene mm, aka atu miamoja lakini pia roho yake namsuta nini naendelea kufanya hivi labda nijaribu kwenda kwa mtu mwingine akaenda kwa mtu mwingine huyo mashaallah anasema abid alim anajua akamwambia bwana mimi nimeua watu mia moja nimekuja kwako mimi nataka nitubie je tauba yangu itakubaliwa yule bwana akasema hamna tatizo lianna baba taubatin wasi mlango toba wana uko wazi umefunguliwa watu wote wenye kutubia wanaenea kupita katika mlango vyovyote watakavyokuwa wengi toba mabul bana hamna tatizo wewe tu kitu cha msingi nachikushauri baada ya kutubia usikai tena hapa kwenu kijiji kijiji fulani kuna katika kijiji, kuna katika hicho watu ambao kwenuaawatuema nawashika ibada kwa hiyo kaishi kule huku tena uskai kwa sababu unaweza pengine kupata vishawishi ambavyo vitakurejesha katika ile dhambi yako bas yule bwana akasema bwana nakushukuru sana mungu akuzidichie bwana mimi bwana naondoka yule bwana akachukua mizigo yake mwenyewe kaweka bigani kwake huyo kaondoka alivyoondoka kabla hajafika kule kijijini kule katikati akaja marakul maut akamchukua yule bwana baada ya marakulmauti kumchukua basi hamna jinsi akawa wamefariki yule bwana wakashuka malaika wawili malaika wa watu wema na malaika wa watu waovu wakaanza kuzozana wali malaika huyu bwana anasema hapana huyu ukaua watu mia moja halafu ametudia pia huko anako kwenda hajafanya ibada yoyote kwa hiyo bado yuko katika kundi la watu wabaya kundi la watu waovu yule malaika mwengine nikasema hapana bwana huyu ametubia kwa mwenyezimgu na mwenyezimgu anaekubali tauba kwa vyovyote ta amekufa akiwa ni mumini mzuri huyu yuko katika watu wema angalieni hadithi sahihi haina tatizo hata moja mwenyezimngu subhana wataala alivyoona huo mzozo akamtuma malaika mwingine watatu kama hakimu alivyofika aaasura ya kawaida akawauliza nie kwani mnazozana nini yule, mtu, yule malaika mwakilishi wa watuema akasema huyu mtu bwana alifanya madhambi makubwa na ametubia na hajawai kusujudu sidahata moja lakini katubia alikuwa ana safari yakwenda katika kijiji cha watu wema ili aendelee na ibada zake huko kwa hiyo amefia hapa baada ya kufia hapa ni wajibu mimi nimchukue baada ya kumchukua nimpeleke katika watu wema yule malaika wa watu waovu akasema hapana huyu bwana amefanya amefanya ibada huyu bwana ameua baada ya kuua akaenda kuomba kwamba njia za kutubia akaelekezwa kwa hiyo anaelekea huko ili afanya ibada amefia hapa kwa vyovyote yuko na sisi ni katika watu ambao ni waovu kwa hiyo tunamchukua roho yake tunaweka katika watu waovu yule malaika akatuwafikira akasema lakini hebu tuangalie huku alikotoka huyu bwana huku na huku anakoelekea huyu bwana mbali ni wapi tukiona mbali ni huku yani n yani, kule anakokwenda ndio karibu na huku alikotoka ndio mbali basi huyu ni katika watu wema na tukiona kwamba huku alikotoka bado ni karibu na huku anakokwenda ndio mbali basi atakuwa katika watu waovu angalia mwenyezi mungu subhanahu wataala akaikunja ile ardhi mungu kwa ufundi wake vile anavyopenda mtu anayetubia anavyomlipa zawadi yule anayetubia mwenyezi mungu akaikunja ile ardhi ikawa kula anakokwenda ni karibu sana na huku alikotoka ni mbali yaani mfano kama huko alikotoka kama likuwa kuna kilomita uh, kutoka huku anakotoka mpaka kl anakokwenda kama liua kilomita miamoja mwenyezimungu alikunja ile ardhi mpaka pale kwenda ulipofia kwendakanakkwenda ni kilomita zilizobaki ile baada kuikunja ikaonekana yule bwana yan ameangukia katika watu wema yule malaika akasema sasa hamna jinsi akamchukua yule bwana roho yake ikawekwa katika watu wema akaingizwa peponi haya ndugu yangu angalia vile huyu mtu haja sujudu hata siku moja lakini bimujaradi tauba kwa sababu ya tauba aliyokuwa nayo alikuwa na nia nzuri ya kutubia tena aende huko atafarah na ibada mwenyezimngu subhanahu wataala akamkirimu kumpa pepo ewe ndugu yangu katika imani tubia kwa mwenyezi mwenyezimngu mlangu atoba wazi umefunguliwa hauna tatizo vyovyote mtakavyokuwa mtaenea katika huo mlango usisubilie tena nyakati zila tulizozitaja ndugu yangu katika imani sababu nyingine miongoni mwa sababu za tauba sababu ya nane hiyo lianna bani adama kwa sababu wanadamu khatauna ni wengi wa kukosea ai kathiru lkhata ni wengi wanakosea sana wanadamu na mtume sali llahu aleihi wa sallam amelizungumza hili akasema kullu bani adam kila mwanadamu khataun ni mkosaji wa khairu khatain na mtu mbora katika wale wakosaji tawabuna ni wale wenye kutubia sasa mlango swala la tauba limewekwa kuwa ni wajibu kwetu sisi kwa sababu mwanadamu asili yake ni kukosea sasa kwa sababu asir yake ni kukosea wale wenye kukosea wazuri ni wale ambao wanaojua awa sisi tumekosea kwaiyo ni wajibu wetu kutubia dugu yangu katika iman mtume sal llahu alehi wasallam ametumia neno khata yani khata maana yake ni wengi wa kukosea kathiru lhata na wala sio qalilu lkhata mungu anasema katika hadithu lqudus enye wanadamu leit mngekuwa mnanikosea usiku na mchana usiku na mchana mnanikosea asubuhi unakosea mchana unakosea lakini mkawa mnatubia basi mimi nitawasamehe madhambi yenu vyovyote mtakavyokuwa bora mmekosea na mmejua mmekosea mkaniomba msamaha basi mimi ntawasamehe kisha kasema na laiti kama mkanikosea usiku na mchana halafu hamnyombi msamaha ntawaangamiza wote halafu niweca watu wengine ambao watakuwa wanakosea wanajua makosa yao halafu wanatubia ndugu zangu katika imani sisi wanadamu ni wengi wa kukosea tunakosea asubuhi na mchana na mwenyezi mungu subhanahu wataala ametakafal kwamba binadamu bora miongoni mwa hao wenye kukosea ni wale ambao wanaokosea halafu wakajua wamekosea halafu wakaomba msamaha kwa allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani tiba ya haya makosa ambayo tunayokosea sisi hakuna tiba nyingine yoyote isipokuwa ni msamaha tu wewe tu basi ukili kwa mwenyezimngu umwombe allah subhanahu wa taala akusamehe basi na hapa ndio tunaona tofauti baina ya ummati muhammad ni namna gani mwenyezimngu alivyotupenda na tofauti ya mayahudi wakati uliopita mayahudi walikuwa wanapokosea wanapofanya dhambi tauba yao sio kama hivi yaani kwamba wewe unatawadha una soli rakaa mbili unamwomba allah subhanahu wataala akusamehe madhambi yako si hivyo ilikuwa mayahudi wanapokosea basi ili tauba yao ikubaliwe ni kuua nafsi uue nafsi yako ndio walifanya dhambi ee eh. ili ukubaliwe basi unatakiwa uue nafsi yako hiyo kuua nafsi yako ndio tauba yako mwenyewe ndio kujitaharisha huko lakini sisi mati mhamad mwenyezimungu katupenda katupendelea hatupendeki ndugu zangu tushukuru neema hii mtu anaiba mtu anazimi mtu anashirikisha basi wewe tu kubali kwamba mimi jamani haya niliwafanya ewe mwenyezi niliafanya wewenyez ayailiafanya nimeacha sifanyi tena na mwenyezi nakuaidi mwenyezigu siruditena dambi basi kisha fanya mambo mema yale mema yale yale yanafuta madhambi halafu mambo yanakwenda mayahudi mayahudi walikuwa wanaambiwa sasa kwa sababu umefanya dhambi uwe nafsi yako ewe ndugu yangu katika imani ewe uliejaliwa uliotunukiwa kuwa katika ummati muhammad unataka upewe nini tena unataka upewe nini ndugu yangu tubia kwa mwenyezi mungu sisi ni watu wenye makosa tunakosea sana lakini binadamu bora ni wale ambao wanaokosea halafu wakajua sisi tumekosea halafu wakatubia sababu ya tisa ndugu yangu katika imani katika sababu ambazo zinazofanya tauba iwe ni wajibu kwetu sisi lianna dhunuba kathira la tuhswa madhambi ni mengi madhambi tunayoyafanya ndugu zangu ni mengi hayana idadi kwa hiyo tiba ya madhambi hayo ni lazima tutubie sababu ya kumi ndugu yangu katika iman liana dhunuba daiman kwa sababu madhambi yako na wewe wakati wote kwa sababu sheitani anataka wewe uwe katika watu wahovu sasa kwa sababu shaitani anataka uwe katika watu wahovu mungu subhanahu wataala amempigalana ya ya, ya ya kufungua mlango wa tauba yule anayepotea akarudi kwa mwenyezi mungu mwenyezi mungu anamkubali ndugu zangu katika imani mtume al llh wa wasalam anasema katika hadit udus yaqulu llh taala anasema mwenyezimngu mtukufu katika hadith lqudus ya ibadi enyi waja wangu inkum tukhtiuna billaili wnahar hakika ninyi mnakosea usiku na mchana akika niyi mnafanya madhambi usiku na mchana wa ana akhfiru ldhunuba jamica na mimi ni peke yangu nayesamehe madhambi yote fastaghfiruni niombeni msa, ni msamaha mimi mwenyezi mungu aghfir lakum nitakusameheni niombeni msamaha mimi mwenyezi mungu nitakufutieni madhambi yote ambayo mliokuwa nayo ewe ndugu yangu katika imani jitahidi mungu amesema tii tunakosea usiku na mchana tunakosea kila asubuhi kila mchana kila jioni kila usiku tunafanya madhambi lakini mwanadamu bora ni yule ambaye anayeomba msamaha mwenyeziu subhanah wataala mwenyezi subhana wa akasema hakika hakuna anayesameha dhambi isipokuwa ni mimi basi niombeni msamaha nitakusameheni ndugu yan atkaa wenyeziu subhanahwataala pia anasema inallah kmwenyezimgu basa yadahu bilaili amenyosha mkono wake usiku niyatuba msiu nahar ili aweze kutubia anayefanya madhambi mchana sasa sisi wakati wote tunafanya madhambi lakini njia nzuri amona dawa ya yale ya, ya madhambi ni kumwelekea mwenyezimngu na kutubia kwake sababu ya kumi namoja liana dhunuba mutanawia kwa sababu madhambi yako tofauti ni wajibstb sababu za kutubia kwa sababu madhambi yako tofauti madambi hayako aina moja anasema kuna madhambi ya macho katika kuona tunaangalia vitu vingi unaangalia wanawake unaangalia vitu vya haramu unaangalia mambo ambayo mwenyezimungu amekukataza usiangalie hmm? tuna madhambi ya ya, ya kusikia watu wanasikia miziki watu wanasikia mataarabu tena tena wengine waislamu wgin bado wanaakili kwamba eti taarabu ni mziki wa kiislamu hakuna katika islamu mziki wa kiislamu kitu mziki hakuna mziki yote ni sauti za sheitan sheitani anasema anamwambia mungu nitawaita kwa sauti yangu mimi sauti ya sheitani weo unategemea nini ibnu umar alikuwa anapita akasikia mlinzi, mchunga kondoo anapiga ile ile ile nai yake, ile, na ile nai yake anapiga na akaweka masikio yake akaweka vidole vyake ndani ya masikio masikio yake baada ya kuweka vidole vyake mpaka alipovuka huko akamwambia yule mtu aliyekuwa naye unasikia chochote akasema sisikii chochote akamuuliza vyaeaia as ak kwa sababu ile ni sauti ya Ay, kwenye, kwenye mziki, kuna gita kwenye ene kuna kinanda Kwenye, kwenye mzi, kuna kila aina ya uchafu ndugu zangu zote zile ni sauti za sheitani sheitani anasema nitawaita mimi kwa sauti zangu kwa hiyo kuna madhambi special kwa ajili ya masikio mbaya zaidi mtume anasema wale wenye kusikiliza gani itamiminiwa risasi iliyochemshwa ya shaba ndani ya masikio ewe ndugu yangu mwislam masikio yako ni kweli yanaweza kuhimili chuma kilichoyeyushwa kikawa kama uji halafu kimminiwe kwenye masikio yako wee unaona kweli moyo wako nafsi yako masikio yako yanaweza kuimili adhabu hiyo ewe ndugu yangu katika imani kuna madhambi ya ulimi ulimi ndugu zangu ni mtihani ulimi ni fitna kila siku asubuhi viungo vinasema kuwaambia ulimi itaki llaha fina ewe ulimi muogope mwenyezi mungu kutokana na sisi viungo vingine tusije tukaadhibiwa kwa sababu yako wewe ulimi ndugu zangu ndio kitu pekee ambacho kitakachowatupa watu motoni ulimi ndugu zangu kitawaingiza watu wengi sana motoni dada zangu zishikeni ndimi zenu mama zangu zishikeni ndimi zenu muogopeni mwenyezi mungu katika hivyo alivyowapa mungu katika neema ya ulimi ulimi ni kiungo kidogo lakini mtihani uliokuwa hapo kwamba unamsema ndugu yako mwislam una, una, unazungumza aibu za watu wewe utamwambia nini mwenyezi mungu pindi utakapoombwa haki za watu ewe ndugu yangu katika imani kuna madhambi ya mikono mikono inaiba mikono inachukua vitu vya haramu mikono inaandika vitu vya haramu mikataba ya riba mikataba ya dhulma mikataba ya ghishi yaya yote ni katika madhambi ya mikono ndugu zangu katika iman tuepushe mikono ndio maana mwenyezimngu anasema ya yuhaladhina amanu enyi watu mliwaamini quu amfusakum ziokoweni nafsi zenu wa ahalikum nara na ndugu zenu kutokana na moto ambao moto huo kuni zake ni wewe na mimi pamoja na mawe ewe ndugu yangu katika imani kuna madhambi pia ya tumbo tumbo ndugu zangu linakula vitu vingi tumbo pia ni mtihani tena tumbo ndio baba umitihani kula vitu vya haramu ni moja katika sababu ambazo zinazofanya dua zetu zisikubaliwe kwa haya machache ndugu zangu tuwe sote tena katika kipindi kitakachokuja tukizungumzia sababu zinazotufanya sisi tuweze kutubia ili tuweze kufanikiwa katika maisha yetu ya duniani na kesho akhera kwa haya machache ndugu zangu usibanduke kwenye televisheni yako kuwa makini na vipindi vyetu vitakavyokuja tumwombe mwenyezimungu aturuzuku atupe ilmu yenye manfaa subhanallauawbihamdik nashdu anlailaalant nastagfiruka wanatubu ilaik wsalaalaikum warahmaullahwabarakatu i don't know