بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد وبنزي وتزمجويتو كاربوني تينا كاتكا الوقفات التربوية في القرآن الكريم بعد أكم شكروا الله سبحانه وتعالى لكم تكيا رحمة كبنزي جاء أمة متميوتو محمد صلى الله عليه وسلم Uh, tunaendelea na kipindi chetu cha alwaqafatu tarbawiya fi lquran lkarim katika halaqa ya 1 na tisa tulizungumza katika halaka iliyopita juu ya sababu ya kumi na moja katika sababu za tauba kuwa ni wajib hii yote ndugu zangu tusisahau kuwa ni katika vipengele vilivyotoka kuizungumzia taubatun nasuha tauba ya kweli ambayo iliyokuja ndani ya quran tukufu mwenyezimungu subhanahu wataala ameizungumzia kwa kusema ya ayuha ladhina amanu inyewatu mliwamini tubu ila llahi taubatan nasuha tubieni kwa mwenyezi mungu tauba ya kweli katika aya hii tunapata tarbia malezi mazuri juu ya kutaamal na mtu pindi anapofanya dhambi kwa hiyo ndugu zangu katika imani tuwe pamoja katika hii ili tuendelee kuzungumza hizi sababu za tauba tuweze kufahamu zaidi na tuweze kuijua niipi tauba sahihi ya mtu pindi anapotubia kwa mwenyezimgu subhanahu wataala ndugu zanu katika ma tulizungumza katika kipindi kilichopita juu ya tauba kwamba sababu ya kutubia miongoni mwa sababu zake ni kwa sababu madhambi yako aina tofauti tukazungumza kuwa kuna madhambi ya ulimi naiyo ni hatari kubwa kwa sababu ulimi ndio kama vile sababu ya kutaharaki viungo vingine baada ya moyo moyo ndio askari ya yani moyo ndio mfalme ndio ndorahisi wa chako alafu ulimi ulim lim ndo nazunguza limi una unasababisha una, una mambo mengi alafu vinakuja viungo vunaabyaumbo aafu kuna madhambi ya farji ya tupu zetu hizi kwa sababu mara nyingi dhambi inayofanywa naa inakuja kuwa ndio shahada yani ni mhuli na saini ya yote ya juhudi zote moyo una macho yanaangalia moyo unapenda ulimi unazungumza mkono unashika miguu inakwenda alafu naenda kutia saini kwa nini kwa utupu wako mwenyezi mungu azihifadhi tupu zetu ndugu zangu katika imani kwa hiyo kwa sababu madhambi ni mengi na yako tofauti ndio maana tauba ikawa ni wajibu kutubia ili iwe ndio o ya kutatua matatizo ya haya madhambi ambayo yanayotukabili ndugu zangu katika iman tukufuwaislam katika sababu ya kumi na mbili anasema kwamba liana dhunuba khatira aala linsan wakhatratu ala lmujtamac kwa sababu anasema madhambi ni hatari kubwa sana kwa mwanadam madhambi ndugu zangu katika iman ni hatari kubwa kwa mwanadamu alafu pia so ni hatari kubwa kwa mwanadamu pia ni, ni hatari katika jamii nzima yaani wewe unayefanya dhambi ni hatari kwako alafu wale watu wengine ambao hawahusiki na dhambi yako lakini wanaathirika kutokana na yale majibu ambayo yanayosababishwa na yale madhambi yako ndugu yangu katika iman ama uhatari wa madhambi juu ya mwanadamu mwenyewe mwenyezimngu subhanahu wataala anasema katika qurani min musiba fbima kasabati aidikum kisha mwisho akasema wayafu an kathir angalia mwenezi mungu anajua kwamba misiba mingi inatokea mipango na mwenyezi mungu lakini sababu kubwa ni wewe anasema wamaaswabakum musiba na hakuna misiba ambayo inayokupateni miongoni mwa misiba mwa majaribio wa mitihani isipokuwa ni kwa yale yaliyofanywa na nafsi zenu naf- kisha mwisho akasema kuthibitisha kwamba ni katika yale yaliyofanywa na nafsi zenu wayafu an kathir lakini mwenyezimngu subhanahu wataala ana samehe mengi sana pia bado anakuelezea kwamba matatizo unayoyapata majaribio unayoyapata misiba unayoipata ni kwa sababu ya nafsi yako lakini anakuahidi kwamba pindu unapotubia wayafu an kathir mwenyezimngu anasamehe sana sasa dhambi ni mtihani mkubwa ni hatari kubwa kwa wewe mwenyewe mwanadamu kwa sababu kutokana na hiyo dhambi yako utapatwa na mitihani mingi kutokana na huyo mtihani wako utapatwa na misiba mbalimbali mbali. ndugu yangu katika imani tumuogope mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wataala katika hii misiba tumwogope mwenyezimngu katika hizi dhambi kwa sababu kuna madhambi mengine pia yanatokana na yale uliyokuwa ukiyafanya mfano dhambi ya uzinifu mfano zina kawaida unapokuwa wewe ni mzinifu mahiri wewe unateuna, unaharibu mabinti za watu una unawadhalirisha una, una wake za watu eh? basi bila shaka na wewe katika familia yako itakuja kutokia kama hivyo kwa sababu wanasema kama tadinu tudan kama unavyofanya wewe kwa we zako, pia na zao utajafanyiwa alafu ewe ndi utakuwa mkali zaidi kwa sababu vile umeshasahau vi uiua mefanya umeshasaau utakua mkaltakua mkali sijui kwa nani kumbe na wewe ya yako, yari yari we Sasa ndugu yangu katika iman ambi ina athari kubwa we angalia mwizi ambaye imezoea kuiba anaiba halafu yeye siku nyingine aja kuibiwa asili yake kwamba yule mwinzi yule anapoibiwa huwa anas, anasikitika anasononeka anaumia lakini hasa hao kwamba yeye anapowaibia wenzake huwa anakuwa ni murtaha anafuraha naila kwamba dhambi ni hatari kubwa sana katika jamii ni hatari kubwa kwa wewe mwenyewe miongoni mwa, mwa, mwa khatari kwa ya madhambi juu ya jamii mwenyezimgu subhanahu wa taala anasema dhahara alfasadu fi lbari wlbahr yameenea maovu ufisadi umeenea ani katika bara na baharini bima kasabat aidi nnas kwa yale yaliyosababishwa na mikono ya watu kwa yali yaliyo sababishwa na matendo ya watu liyudhiqahm bad aldhi amiluu wlaalhm yrjiun mwenyezimungu anasema ili awaonjeshe yale ambayo walioyafanya kwamba kwa kuonjeshwa huko huenda ikawa ni sababu ya wao kurejea kumrejea mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa yale matendo yao waliokuwa wakiyafanya ndugu yangu katika iman dhambi ni hatari kubwa kwa jamii ni hatari kubwa kwa mwanadamu yule anayeifanya ile dhambi ndugu yangu katika, katika imani angalia miongoni mmwa machafuko ya mazingira maharibifu yanayotokea yaani mtu mpaka yuko juu ya ndege angani huko mamaili elfu thelathini na kitu pia na mwenyezi mungu huko huko anakunywa pombe akiwa ndani ya ndege hajui kwamba alipo yuko wapi hajui kwamba yeye kupanda kusafiri na ndege ni moja katika vitu vinavyomwonyesha kwamba mwenyezi mungu yupo kaenda huko juu kamfata mungu koo pia mwasi huko huko yani, ukipanda ndege ndo utajua kwamba ambo notokea kwamba watu ndugu yangu katika imani angalia yanayotendeka katika mameli watu ndani ya meli wanazama watu katika, katika majahazi wanapatwa na misukosuko kwa sababu ndani ya meli kuna ufisadi mkubwa kuna zinaa kuna kulewa kuna kuibiana kuna kudharirishana kuna kupigwa watu wengine mpaka wanatoswa ndani ya maji ndani ya hizi meli mwenyezi mungu hawezi kusema kitu kikawa hakipo dhahara lfasad ma- maharibiko machafuko yamedhihiri yamekuwa ya, ya, ya wazi wazi fi lbarri walbahar katika bara na nchikavu katika bahari na nchikavu katika bahari pia na bara bima bimakasabat aidi nnas kwa yale yaliyosababishwa na matendo ya watu ili lengo mwenyezi mungu anawaletia mitihani hiyo liudhikahum ili aweze kuwaonjesha bada ladhi amilu baadhi ya yale ambayo walioyafanya walaalahum yarjiun lakini lengo kubwa anawaonjesha anawapa mtihani ili waweze kurejea wajue kama kuna mwenyezi mwenyezimgu wajue kama kuna ahera wajue kama kuna moto wajue kama kuna pepo lakini wako wapi watu na kama hii ndugu yangu katika imani miongoni mwa sababu za kukubaliwa tauba sababu ya kumi na mbili lianna shaitan kwa sababu shaitan yajri minbni adama majira dam anatembea kwa mwanadamu mpaka sehemu ambayo damu inapita damu inapita na ye shaitan anaweza akapita liana shaitan yajri min ibni adama majira dam kwa sababu sheitani anapita sehemu kwa mwanadamu mpaka ile sehemu ambayo damu inapita na naiye sheitani na ye sheitani anapita anafika pale sasa kwa sababu shetani anaweza kupita kwa mwanadamu mpaka sehemu ambayo damu ya mwanadamu inapita na iye akafika hapo bimaana yani ni wepesi sana mwanadamu kuweza kudanganywa na sheitani niwepesi sana binadamu kuweza kughururika na hadaa za sheitani ndio maana mwenyezimngu subhanahu wa taala ameifanya tauba ili yule mwanadamu anapodanganywa na shaitani basi apate makhraji apate solushon apate ufumbuzi wa matatizo ya kudanganywa na sheitani nako ni kukimbia kwa mwenyezimngu ili kufanya tauba tauba ya kweli mwenyezimungu subhanahu wataala amdhalilishe huyo sheitani kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kuikubali ile tauba ya mja wake ndugu yangu katika imani sheitani ameapa kwamba atawapoteza adamu pamoja na kizazi chake chote pale ambapo alipochukua kiapo akamwambia mwenyezimgu la aghwiyannahum ajmain wallahi mimi nitawapoteza nita, nita binadamu wote mwenyezi mungu akamwambia sawa utapoteza lakini hautawapoteza waja wangu wema laaghwyannahum ajmain nitawapoteza watu lakini mwenyezimungu atasema mwenyezimungu atasema illa, mwenye illa ibadaka lmukhlasin isipokuwa waja wako watukufu waja wako wema waja wako wenye ikhlas hautaweza kuwapoteza wewe ndugu yangu katika imani lazima hilo tuliweke ndani ya akili ya kwamba sheitani alikula kiapo cha kuwapoteza wanadamu yeye sheitani ni adui yetu mwenyezi mungu anasema hakika sheitani ni adui yenu basi mfanyeni pia nyiye ad kuwa ni adui asema innama yaduu hizbahu liyakuna min ashabi sair hakika sheitani analilingania kundi lake ili wawe ni katika waja wema sheitani ndugu zangu katika iman ana sana sehemu ambapo penye halaka nzuri anajitahidi kwenda kuiharibu ili watu watengane waseme, waseme, watukanane wagombane na hatimaye wafanye madhambi ambayo ni makubwa yatawafanya wao waingie katika moto wa jahannam pamoja na sheitan katika hadithi mtume alaihi salatu wassalam anasema kwamba sheitani kila inapofika jioni anaweka arshi yake ju ya mawe juu ya bahari afa anaweka arshi yake juu ya bahari wajua shi, sahi, wanasema sheitani sahivi ni mtu mzima amezeheka hana kazi tena kazi yake kubwa ashamaliza ana majeshi yake ana wafuasi eh, tena minaljinnati wanas miongoni mwa watu pia kuna watu ambao ni masheitani sema wamevaa ngozi ya binadamu tu tuwatahadhari hao ndugu zangu katika iman wanajulikana na tutazitaja baadhi ya sifa zao ili wewe ukimwona tu tayari weshamjuwa ndugu zangu katika imani sheitani hana kazi tena yee anatuma wasikari zake anatuma wanajeshi wake mtume salllahu alehi wasallam anasema hakika kile jioni sheitani anaweka arshi yake juu ya maji thumma yasrukh kisha anapiga kelele kubwa halafu wanajikusanya wale wafuasi wake wote wanamwambia madha turiduya seidana unataka nini ewe bwana wetu shetani wale wafuasi wanaposema hivo shetani anaanza kugawa majukumu kundi fulani kundi fulani fanyeni hivi hawa na hawa fanyeni hivi aya wengine nendeni mkawapoteze watu huko mashetani wanaenea mjini wanaenea vijijini kila sehemu anawekwa kwa sababu tayari wameshatumwa namwheshimiwa mwenyezimungu wa mlaani ndugu zangu katika imani mtume alaihi ssalatu wassalam anasema yule ambaye mwenye choo kikubwa yule ambaye mwenye daraja kubwa ni yule ambaye anayekwenda kwa sheitani akamwambia kwamba nimetenganisha M, e, nimetenganisha baina ya mtu fulani na mtu fulani mume na mke nim, wamegombana tena hawaelewani tena basi huyo anavishwa taji kubwa anapandishwa cheo umeona anakirimiwa kwa takrima kubwa kwa sababu alichokifanya amemtenganisha mtu na mke wake au mtu na mume wake anakuja namwambia sheitani mimi nimemtenganisha mtu na ndugu yake baba na mtoto mama na mtoto kaka na mdogo wake mdogo wake na mkubwa wake wametengana hawaongei tena ni vita huyu anatembea na kisu mfukoni na huyu anatembea na kisu mfukoni wakikutana wanapigana huyu anapokwenda kwa sheitan shetani anampandisha cheo kwa sababu amefanya ibada kubwa hawa mpaka kuja kusuluhishana kuelewana kukaa pamoja wakala chakula kimoja ni ngumu ndugu zangu katika imani tusifikirie dunia inakwenda tu kuna watu wana wanakhutwa kuna watu wameshapanga mona masheitani ana njama ana mbinu zake katika kupoteza wewe sasa unapopata halal unapopata pengine labda huyu ndugu yangu mbona naanza kuletaleta maneno ya hivi mwite mwambie je unataka kumrizisha sheidani mwambie sheitani anafurahi pindi tunapogombana sisi unapomwona mke wako anakwenda kinyume mwite mwambie mama fulani mke wangu mpenzi wangu mbona unafanya hivi mbono unafanya hivi mbono nafanya hivi wewe unaambiwa na nani habari hizi nazitoa kwa nani ikiwa yule anayekwambia habari hizo anania na wewe nini asitwambie sisi wote tukafaidika ewe ndugu yangu katika iman jaribu kutumia busara jaribu kutumia hikma sheitani anafurahi sana anapoona mmegombana mme na mke shetani anainjoi sana anapoona mtu na ndugu yake wametengana kwa sababu wanapotengana tayari watu wataanza kufanya namima watu wataanza kufanya riba watu watasema watu watasemwa yote hiyo ni madhambi yanayandikwa ndugu yangu katika imani yanapotokea mabadiliko kama hayo machafuko kama hayo ndio fathi ndio nusra sheitani anafurahi sasa ili kumuudhi sheitani kumdhalilisha sheitani basi ni wewe kukimbilia kwa mwenyezimgu kwa kumwomba msamaha ni niwewe kukimbilia kwa mwenyezimngu subhana wataala kwa kumwomba maghfira ni wewe kukimbilia, kukimbilia kwa mwenyezimugu subhana wataala kwa sababu yeye pekee ndio kimbilio letu ndugu yangu katika iman mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wataala mjalie sheitani kuwa ni adui yako ewe ndugu yangu katika imani sheitani ana mbinu nyingi sana za kumpoteza mtu na miongoni mwa mbinu anazozitumia anatutumia mimi na wewe katika kuwapoteza watu wengine ndio maana mwenyezi mungu akasema minal jinnati wannas kwamba masheitani mash, sio majini peke yake tu katika watu pia nao kuna masheitani katika watu pia nao kuna watu ambao wana sifa za shetani mimi na wewe tutamjua vipi ebu kaa vizuri na peni yako hapa kwenye tv tuelewane vizuri maanaake usije kutoka halafu hujaelewa ikiwa ni vima kwangu mimi nikuuliza swali ni ipi kazi ya sheitani kazi ya sheiani ni kuwapoteza watu kuwadanganya watu kuwashauri watu vibaya wa kuwafanya watu wasiifuate njia ya haki sheitani kazi zake anapandikiza kiburi katika, katika moyo kiasi kwamba moyo hauko tayari kufuata haki kama tulivyojua katika sababu zinazofanya zina moyo auharibike sasa katika jamii kuna watu wenye sifa kama hizo yeye mtu kazi yake anatenganisha watu yeye mtu kazi yake anagombanisha watu yeye kazi yake hakuna kauli nzuri inayotoka katika mdomo wake hakuna kauli nzuri ambayo inayotoka katika kifua chake ndugu yangu shaka, mtu mwenye sifa hiyo namjua watu wa wakwanza, wakwanza kabisa ambao ni watumishi wa sheitani ni waganga wa kienyeji ambao wanaotibu kwa kutumia majini na ya felek na kupiga ramli wanawapa wana, wana mtihani vipi wa kivipi kwanza nakupiga rai anawpatian vwasadwaaanza waaansaaisaajaapandishe mashetani yake yal mashetani yakaongea yakasema hivi yakasema hivi yakasema hivi na yule mtu mwenye mashetani kwa lugha yao wenyewe wanamwichankit ya usimsumbua kiti wangu mimi nimekuja jini maimuna jiniua mi kawte uongo mtupu huyu ndio namba moja kwa hiyo wee unapokwenda kwake uende ukiwa unajua kwamba unaenda kwa msaidizi wa sheitani unaenda kwa, kwa, kwa mtumwa wa sheitani mwenyezmngu atukinge na masheitani mwenyezmngu atukinge na watu ambao ni makahana mtume anasema man ata arafan fasadakahu bima yaqul fakad kafara bima unzila ala muhammadi ili ujue sasa ukae ukifahamu wewe ambaye amefanya mganga wa kenyeji ndio rafiki yako yaani wewe mungu tena hana kazi huyo mganga wako ndio huyo huyo waenda kwako mwenyewe bana nitizamie bana maanake naona biashara zangu haziendi vizuri kuna mtu ameshaanza kuna mtu mtu ananitafutia ananitafuta hapa, hapa. mganga kula kuncheean tanatakapahamashetani Heya, tumekuja sisi sijui ni kisisina sisi sijini nini sijuji ni maimuna rohani sijui wanini tumetoka sijui baharini tumetoka wote hao ni wa shetani lazima uwajue alafu matokeo yake ile pesa haitatoka pale atakwambia anayekuletea matatizo jirani yako mzee fulani mzee mze fulaniktokapo mze sasa kichwa kimefura yani mzee fulani anaweza anaweza kunifanyia mimi hivi yani kimefuaaa hivi yaani mzee fulani ameweza kufanya hivi hivi jamani kuna watu vijijini wanakufa kwa ugonjwa wa sukari sukariaaaaufugonasa eh? wanakufa kwa presha, watu wanakufa kwa ugonjwa wa sukari watu wanakufa kwa wa ukimwi watu wanakufa kwa ugonjwa wa yani, ambao unaojulikana watu wanakufa kwa ugonjwa wamalaria mtu anakufa kwa ugonjwa huo madaktari wanathibitisha tuhuyo amekufa kwa sababu ya sukari sukari imepanda anasema ha, wapi hapa kuna mkono wa mtu huyo mkono wa mtu meujiwa vipi mwenyewe anaenda kwa bobu yake kule mlimani kule anakuta mzee mzee maskini mzee amechoka mzee tari mzee haswali yani mzee saa zingine hata kufunga mzee ni mrevi anavuta sigara anavuta ugoro alafu anakwenda anamshitakia matatizo yako matatizo yake mzee mimi nimekuja kuna mtu ameniulia namwambia kalete mbuzi kondoo chungu kipya sanda kalete sijui manyoya ya kondoo alafu kalete mkia wa wa wanyani alafu kalete sijui mavi ya mtu yaliyokauka yani uchafu mtupo yani, ha, ndugu zangu hawa ndio awasaidizi wa sheitani usiwatafute mungu anasema min al jinnati wannas usi, yani usitilie shaka mtuma anakwambiaji man ata arafa yoyote mwenye kumwendea kohani kama huyo fasadaahu bima yaul akasadikisha yal ambayo anaasmaaa aaaaa aaaaaa anayekufuru qurani ni mwislamu ienda katiza mie wallahi tuna, utakufa na dhima sisi dhima yetu tumesha kufahamisha uchukie usichukie ulalamike usilalamike useme usiseme liyahya man yahya ala lhaqi waliyamuta limanyamuta ala lhaqi tunakwambia ukweli usijakugombanisha watutu kwa sababu ya uganga uganga wako ambao wa hauna kichwa wala miguu kwa nini wafitinishe watu ewe ndugu yangu katika imani ndugu yangu mwislamu fahamu ya kwamba sheitani anapita ina sheitana yajiri minbni adama majiradamu anapita kwa mwanadamu mpaka sehemu inapopita damu yeye sheitani anapita hapo sasa wale watu wanakuja kwa, wanawataja watu wasiokuwa na hatia anapandisha majini yake hii mimi jini maimuna mimi jini rohani unajua neekuroga mke wako Mke wangu tena mimi mke wangu mama suleiman mama fatima eh? M- mke wangu nilempa roho yangu yote mke wangu nayempenda ananiroga mimi huyo eh, huyo wewe ndugu yangu katika ma hawa ni madajjalini hawa ni watu wa njaa mbaya zaidi ni watumishi wa sheitani jilinde sana jichunge sana na watu kama hawa mwenyezimungu ameharamisha kwenda kwao majini wanasimulia majini wanasimlia wanazungumza vile wanavyotaamal masheitani vile sheitani wanavyotaamali na hawa watu shekhi yasini mwenyezimungu amhifadhi katika mada yake naomba ukae makini uwe makini kabisa A vitu hivi atatambaa vyote atakupasulia atakuwekea hapo mimi nagusa tu katika lengo langu la hapa kumjua huyu sheitani kwa sababu anapita kwa mwanadamu majira damu kwa nini sasa tupoteze ni dalili gani za kumjua mtu ambaye amevaa ngozi ya mwanadamu lakini ndani ya mwili wake ni sheitani waganga hawa waganga sio wazuri ndugu zangu waganga sio wazuri waganga sio wazuri tujilinde nao ndugu zangu tujichunge kwenda kwao bora uende hospitalini kuna vipimo ambavyo vinaonyesha wazi ni haki sio chupa za, ma, za maji machafu sijemu yatua wapi anakupiga hivi wee unaona povu anakwambia kwamba tena hasemi unauma nini anakwambia kakuroga hawa ni madajalii wametenganisha we watu wengi sana na hawa ndio sheta naoapenda ndugu yangu katika iman tuwe pamoja katika kipindi kitakachokuja tujitahidi kufuatilia vizuri tujitahidi kuwa pamoja katika swala hili tujiepushe tujiepushe na haya matatizo ya kwenda kwa waganga alafu wakatupiga namli wakatutajia watu ambao wanaotoroga kiasi kwamba kama yule aliye tajwa akiwepo yule bwana hawezi kusema na ukimuuliza huo chao uko wapi hawezi kusema yote ni uongo ili waweze kupata riski ya kula ni njaa tu ndugu zangu ni njaa tu tumwogope mungu kwa haya machache ndugu zangu katika imani توئمويا كاتكيبي كاتكاكويا i oh.