بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والعاقبه للمتقين ولا عدوانا الا على الظالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد عليه الصلاه والسلام وعلى اله واصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد بعدكم شكروا الله سبحانه وتعالى نكم تكي رحمة كيونغوز وأمة كيبنزي تشيتو محمد صلى الله عليه وسلم كربوني تنا وبنزي وتزمجويتو كتكا كيبنزي تشيتو الوقفات التربوية في القرآن الكريم تلزنغمزا كتكا حلقة اليوبيتا جويا سبابو زتوبة ناليو tunakutana tena ndugu zangu kwa mapenzi yake allah subhana wataala manake kukutana tena ni nema hiyo ya mungu kuna watu wako mahospitalini wamelala hawawezikuamkawniwamfuaawawezi kunyanyua hata kichwa kuna wengine wanafanyia n kuna wengine tayari ndo mam saawauuaaawakushkuueeye ku inayopita kuna watu tayari wameondoka sasa mimi na wewe mwenyezimngu subhanahu wataala kutujalia tukawa hai tukaweza tena kuongea na wewe yani ni fursa kubwa sana kwetu sisi tumshukuru mwenyezimngu kwa hilo natumombe mwenyezimngu azifanye umri zetu ni zenye manfa kwa katika dini na manfa kwa jamii yani wewe usikae pia ukawa hauna faida na watu natakiwa ukae ujaribu kufikiria namna gani watu watafaidika na wewe ndugu yangu katika iman tunazungumza sababu za tauba wakati tunakaribia kumaliziamalizia hizi sababu tulisimamia katika uh, sababu ya kumi na mbili ambayo tulizungumza kwamba tauba imekuwa ni wajibu kwetu sisi kwa sababu sheitani anafika mpaka sehemu inayopita damu kwa mwanadamu nduu yangu katika imani tulizungumza katika kipindi kilichopita juu ya masheitani wa kibinadamu na juu ya mashaitani wa kijini natukazungumza ni upi ambaye mwenye thamani kubwa mbele ya iblisi lanatullahi la lihi walaihim ajmain ndugu yangu katika iman <coughs> kwa yaini tumefahamu mengi sana kuhusiana na mashaitani wa kibinadamu lakini miongoni mwa wale tuliwagusa miongoni mwa mashetani wa kibinadamu ni wale watu ambao wanadai kuwa ni, ni waganga wanajua ghaibu wanajua yanayotokea na hawa wote ni madajalini ni yani ni waongo hawana lolote ana ni watumwa wa mashetani kwa sababu wana masharti tayari wameshakubali yakubali kutoka kwa mashetani wao ndugu yanu katika an utamkuta mtu pengine chakura fulahal chakura fulani hali ukiuliza hana alage, madaktari hawajathibitisha anasema kwa sababu jini wangu maimuna amenaambia ni sile hivi umona na ukienda kwake huwezi kutoka bila kuwa na tatizo lolote bimaana yakwamba hawsi wakweli yaani kile unapokwenda atakwambia wewe bwana kuna hili ukitaka kuwajaribu wee jifanye tu kwamba unaumwa afalika aa kuona alikuwa nakuangalia angalia sana mona tayari hapa washakudanganya anataka umpe chakula hela za kipimo hela za kiti sijui hera za dawa sijui hela za nini zote hizo ndugu zangu ni uongo ili waweze kula hela za badthi na aweze kueneza fitna baina za watu ewe ndugu yangu katika imani tulizungumza pia katika Kuahidi, kuwa tutazungumza mtu mwingine ambaye amevaa ngozi ya mwanadamu asani binadamu akawaida lakini subhanla a amvaa zaa z as makilishiwaha mtu uyo nduguzangu nup duanslaaaa mtuwa namna hiyo ni yule ambaye anayekwenda mbio katika kuwatengenezea mipango watu mipango ambayo niya haramu mfano kuna mtu yeye kazi yake anaunganisha yani, anafanya mipango baina ya wasichana na tajiri yani kunakuwa na, na mtu mwenye pesa zake ni, ni mwovu n yani, yani yeye ni fasik ni mfisadi mona lakini yeye ufisadi wake yeye akili zake zote ziko kwa wanawake kwa hiyo kuna mtu yeye kazi yake anamuunganishia mipango mona kuna darali wake wanawake kwahiyo anaenda huko anazunguka anatafuta msichana akishamtafuta msichana amleta, anamleta kwa huyu jamaa huyu jamaa akishtayar akishapata msichana wanahesabiana anampatia pesa ndugu zangu yule ni nishetani na huyu anaefanya wote ni mashean wapo hasa mijini wako wengi sana shetani mwingine ndugu zangu ni yule ambaye anapanga mikakati ya ujambazi yeye ana kundi lake lakini yee ndio anatoa ramani pptzknaauyu pia unamuona lakini mkimbie, mkimbie, mkimbie katika bsaoen wapo, wapo wengi kuna watu ambao aani washauri wa wafanyabiashara wakubwa yee kazi yake anaangalia kila siku anafungua website ni benki gani ambayo imeweka riba asilimia kubwa monariba ah, benki fulani bwana ina asilimia kumi na mbili ina asilimia kumi ina asilimia tano anapeleka ile habari kwa bosi kwabosiwake naja benki flanna asa en naasima hiv cha malizako zamsheuku baada ya mwaka utakuwa upata ile riba na utanyanyuka zaidi yulbana kicho chake hivyo anafanya hivo yule pia ni sheitani kwahiyo kiufupi kwamba sheitani wa kibinadamu ni yule ambaye yeye haamrishi watu mema anaamrisha watuanaamrisha watu na anawatengenezea watu anawjaribu kuwarahisishia watu kuingia katika dhambi na kuingia katika masia ya kumwasi mwenyezimgu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani mfano wa yule bwana ambaye anayekusanya wasichana kumletea bosi ni mfano wa hawa hawa wanawake kuna wanawake wengine nao pia kazi zao ndio hizo wanadili huku kwa hiyo anachukua mabinti wa watu mabikira kama vile anawkusanya na enda wafanya kazi kumbe anawaletea wanaume wale wanaume ndo wanamlipa pesa yeye anatajirika na wasichana wa watu wanaharibika bikira zao zinavunjwa usichana wao unaharibika na wao wanakwenda mpaka wanakuwa makahaba hawa ni mashetani ni watu hawa watu kama sisi lakini wamevaa ngozi ya wanadamu lakini mwili wa ndani wote ni masheitani masheitani wengine ni wale ambao tunawajua wako wakomakinondoniu kienda kinondoni makaburini saa mbili saa moja wako sehemu za mombasa mabaroda huko wapo hakuna sehemu wamekosa watu kama hawa mwenyezimungu atustiri na atuhifadhi wanauza nafsi zao He? wako tayari kwa lolote hawajali wangine yani subhanallah mtihani wakina dada wanajiuza wa vijana wakiume wanafanyiwa mambo ambayo sio mazuri wanafanyiwa lut wote hawa ni masheitani kwa sababu tayari wamemkubali sheitani kwa yote ambayo nioyafanya ndugu zangu katika iman tujitahidi tu, tu, tu, tumponyoke huyu sheitani hatupeleki pazuri hata ukipata hiyo milioni ngapi watu wangapi wamekufa na pesa zao ndugu yangu katika iman tu amekufa na pesa zao hakuna mtu alikuwa na pesa kama wakina karun wakina hamana walimuwasi mwenyezimgu mwenyezimngu akawadidimiza akawazamisha ndani ya ardhi funguo za khazina za kina karun na hamana zilikuwa zinaweza hazinyanyuliwi na mtu mmoja watu wawili watu watatu zote hizi ni mali mali hazina maana tumwombe mwenyezimungu atupe kile ambacho nyoyo zetu nacho iwe ni sababu ya wasa wa kufanya ibada Tumki, tujikinge ndugu zangu kwa mwenyezimngu kutokana na huyu shedani hatupeleki mahala pazuri nadhani mpaka hapo umepata picha ya kumjua shetani mwenzako mwenye, mwenye, mwenye akili kama kwako eh, mwenye mwili kama kwako lakini yeye sio ndugu yako yeye ni ndugu wa shedani ni mwakilishi wake na bila shaka mtu kama huyo tunamwita atubie kwa mwenyezi mungu asifikirie kwamba mungu hatakubali tauba yake hapana kwa muda ambao haujafika ule wakati wa tauba kufungwa basi mwenyezimngu yuko tayari kuikubali tauba yake mwenyezi mungu yuko tayari kuikubali tauba yake kwa vyovyote takavyokuwa kwa muda ambao roho yake haijatoka kwa muda ambao kiama akijasimama kiama kikubwa mwenyezi mungu anakubali tauba yake tunakuomba wewe mwanadamu wewe mshirikina wewe we muizi wewe unaifanya we ujambazi wewe ambaye we ni dalali wa wanawake wewe ambaye we ni dalali wa mashoga jaribu kutubia tubia kwa mwenyezimgu mungu ataikubali tauba yake wewe haulingani na yule aliyeua watu mia moja na tisi eh, na tisa wathaukubali na yule aliyeua watu mia moja aka, mungu akakubali tauba yake na hakusujudu hata siku moja ewe ndugu yangu katika iman rudi rudi hakika silaha pekee ya kukulinda na huyu sheitan ambaye anayefika mpaka kwenye damu yako ni tauba pekee yake na wala sio kitu kingine ndugu yangu katika iman sababu ya kumi na nne katika sababu ambazo ni, ni, ni, ni miongoni mwa sababu ambazo ni wajib zimefanya tauba kuwa ni wajib kwa sababu liana lghafla ala lakhira shadida kwa sababu watu wameghafirika na akhira kughafirika na akhira kumekuwa ni kukubwa sana kwa mwanadamu na hapa ndugu zangu katika imani kuna wakfa tunatakiwa tusimame tuzungumze mimi na wewe mungu hataki kutulea tuwe kama hivyo ulivyo yaani wewe shida yako upate rizki yako chakula upate ule upate kinywaji unywe upate pesa uweke kwenye akaunti yako alafu baadaye tena baada ya kupata hizo pesa na nini na nini khalas unakula maisha eh, kufa mungu unasubiiaufa nuashsaauishiv ukiona chochote alichokupa mwenyezimgu basi ujue ni mtihani kwako mungu anakujaribu aangalie ni yupi atakayekuwa na matendo mazuri mungu anasemaji innama amwalukum wa auladukum fitna hakika mali zenu na watoto wenu ni majaribio makubwa fitna harafu hizo mali hazitakusaidia kama haukuzitumia katika kheri isiwe popa yako wewe ni mali isiyo papa yako wewe ni dunia miongoni mwa tauba miongoni mwa sababu zimefanya tauba we ni wajibu kwa sababu watu tumeghafirika sana ndugu zangu tumekuwa ni wengi wa kughafirika tumeghafirika sana asema kwa kuwa ni kwa kugafi, kulingana na jinsi tulivyoghafirika asema ili ghafula imepoteza matarajio yetu tumekuwa tunaishi hatuna matarajio kabisa kabisa kama mwenyezi mungu subhanahu wataala atatusamehe miongoni mwa kughafirika tulikughafirika nako ndugu zangu yaani kumepoteza umri, umri wetu yaani umri unakwisha na bado tumezama katika dunia bila kujua kwamba akhera yetu tumeifanyia nini ndugu yangu katika iman ghafla kughafilika na akhera kumefunga viwiliwili na viungo visiweze kufanya ibada ya aina yoyote ndugu yangu katika imani ghafla imemfungulia sheitani mlango wa kutuingilia ili aweze kutupoteza lakini naomba ufahamu maneno haya mwenyezi mungu anayokwambia asema walakad dharana lijahannama kathira min aljini waalins لهم قلوب لا يفقهون بها ولهم أعين لا يبصرون بها ولهم آذان لا يسمعون بها أولئك كالأنعام بل هم أبل أولئك هم الغافلون صدق الله العظيم أما سمعوا من يزمون قليل كوام قبوة من يزمون ساساوة sisi ndio tuliopungua na sisi ndio tulioghafirika na sisi ndio akili zetu tumeshindwa kuzifanyia kazi kumepoteza umri akilzetu kumepoteza matarajio kughafirika kumifanya vilili vyetu haviko tayari kufanya ibada yaani mtu kukaa dakika mbili kusikiliza maneno na mwenyezi mungu tumekuwa hatuwezi lakini anapopita barabarani akaona sehemu kuna mchiriku au kuna baikoko He? Ama, au kuna baikoko au kuna sebene au kuna disko yuko tayari asimame masaa ishirini wangine wanakesha kwanzia ijioni mpaka kesho asubuhi mpaka kuna kucha disko kuruka lakini ukimwambia akisikia haya alalsalah haya ala lfalah ana hayuko tayari kabisa ingie msikitini aswali dakika tano tu ampe dakika tano mwenyezi mungu subhanahu wataala hayuko tayari kughafirika kumefunga viwili vyetu kughafirika kwetu ndugu zangu katika iman kumefanya sheitani ni madkhal ili sheitani awe ni mwepesi kukuingiria wewe na kukupoteza ewe, ewe ndugu yangu mwislamu sheitan amekupa nini mpaka ukampa nafasi yote hiyo shetan amekupa nini wewe mpaka umempa nafasi hiyo mungu anakwambia nini lakad khalana linsana fi asani takwim mungu anakwambia anakupa ana sasa anajaribu kukuwekea wazi vile ambavyo ambavo haya hakika tumemuumba mwanadamu fi ahsani takwim katika, katika maumbo mazuri katika maumbile safi mungu amekupa مونغا نسيما كاتكا قراني يا ايها الانسان ما غرك بربك الكريم مونغو انا كوبا الذي خلقك فسواك فعدلك مونغو mungu amekuumba akakuweka vizuri hauna tatizo lolote mungu anakurudi anakwambia wewe mungu anasema hal ata ala linsan hinun min aldahar lam yakun shayan madhkura ina hadaynahu sabila imma shakiran wa imma kafura hakika sisi tumemuumba imekujiazama mwanadamu alikuwa si lolote alikuwa hayupo kisha mwenyezimungu asema tumembainishia huyu mwanadamu njia ya haki ni ipi njia ya sahihi ni ipi lakini wapi ndugu yangu katika imani mungu anakupa necma angalia mwenyezimngu subhanahu wataala anasema hivi faliyandhur linsanu ila taamih atizami basi mwanadamu kama ameshindwa kama yote ameghafirika na mimi حتى كي كوني ميم من مونغواكي بس اتزامي وانادامو تشاكي انا صببنا الماء صبا ثم شققنا الارض شقا فانبتنا فيها حبا وعنبا وقضبا وزيتونا ونخلا وحدائق غلبا وفاكهه وابا متاعا لكم ولانعامكم. Ayuwa kuna nyakati nyingine mwenyezi mungu pia wallahi auna yakati ingineenazetu tulvyopa ha metushikia yani shetani ndi ana i manaake kama si hivyo wallahi isingekuwa mpaka hapa tulipofikia sisi mtu yukona rafiki zake amekaa kmaskani wanaongea akisikia allahu akbar allahuakbarllahuakbar mungu anakuita mwenyezimungu mkubwa mwenyeziungu mkubwa katika lile kundi la watu ishirini anatoka mmoja tuendaswalibngibitkswala i inauzuanzmmaignemamimi sinauzuan ntawusema sinauzu siowanaume ni mwanamke na ana haki kwa sababu ile ni afya yake na ni ofa mungu amempa amempendelea ni nema amempa mungu pumzika hamna tatizo mwanaume mzima hauna hudhu bwana unajua mimi bana nguo zangu bwana unajua nitaanza kuswali kesho nguo zangu bwana hazina huzu naasema hivi mwenyewe nguo zangu hazina hudhu wajua ha. ayo ni matusi anaambia twende tukaswali ndugu yangu anasema mimi sina udhu nduuyauhafkasana fike kipindi pia nasisi tuone tunakokwenda mungu anatutajia neema mbalimbali mungu anasema falyandzuru linsanu ila taami basi mwanadamu nakughafirika koti basi siatizame mii chakula chake kinapatikana vipi ana asobabenalmaa soba asoba. hakika sisi tumechelemsha mvua washakakna larda shaka na ardhi tukaipasua wee umepanda punde moja ya hindi tu punje moja ukaiweka uka katika ardhi nan ataipasua Ar, yani lie hindi linaota kichwa chake dhaifu lakini kimeweza kupasua ardhi ambayo ni ngumu sio, sio, sio hindi ambayo limepasua mungu mwenyewe ndio amepasua thumma shakakna larda shaka natija faambatna fiha haba tukaotesha kutoka katika hiyo ardhi mmea akaanza kutaja aina mimea wainaba waaiba miongoni mwa mizabibu wainaban waqadhiba wazeituna na mitende na mizabibu wahadaika ghulba na mabustani mbalimbali yenye miti na matunda wafakehatawaabba na matunda na ukoka chakula ambacho kinaliwa na nini na nwanyama mataan lakum ikiwa ni starehe ni kiburudisho kwenu ninyi wa lianamikum na wanyama wenu mungu eye hafaidiki na wewe na, na chochote vihivyo anavyotupatia sisi hamna tatizo lolote lakini wewe ndio starehe kwako wewe wanyama wako watakula watashiba utafurahi watazaana wewe mwenyewe utakula utashiba utalala vizuri afya nzuri umekuwa bons basi kwenda kumstudia mwenyezi mungu sijida moja tupia hautaki ah, tutakumbuka vipi sasa hmm? e ndugu yangu tutakumbuka vipi tujitahidi kukumbuka tumeghafirika sana ndugu zangu mungu anasema walakad dharana lijahannama pamoja na kuwa mmeghafulika lakini juweni kwamba tumeumbia um, tume moto wa jahannam kathirun min aljini wa alins wengi miongoni mwa majini na watu lahum qulubun wana nyoyo la yafkahuna biha hawataki kutambua haqi kutokana na nyoyo hizo walahum lahum ayunun na wana macho la yubsiruna biha hawataki kuyatumia ku hayo macho katika kuona haki macho wanayatumia kuangalia filamu watu wanatumia wana, wana, wana, wana macho kuangalia mambo ya haramu watu wanatumia wana macho kuvunja hishma za watu walahum lahum la yasmauna biha na wanamasikio pia hawataki kuyasikilizia haqi dugu yangu katika iman mungu akatoa mfano akafananisha akasema ulaika kalanam basi watu kama hao ni kama vile wanyama bal hum adal tena mungu akasema hata bora pia wanyama asema bora wanyama kuliko ni hawa watu wa namna hiyo haya sisi hatukupewa nini macho tunayo safi kabisa masikio tunayo yanasikia vizuri ewe ndugu yangu katika imani nyoyo tunazo zinafahamu vizuri aya tumerudishwa nini ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu anasema faidha jaat taamatu lkubra siku ambayo kitakuja kiama kikubwa yauma yatadhakkaru linsanu ma saa ni siku ambayo mwanadamu atakumbuka kile alichokifanya Yani weeunaendelea kila siku kila siku tunafanya suna, tuna, mambo yako basi hiyo siku kwanzia siku na baligh mpaka unaingizwa kaburini utakumbuka yauma yatadhakaru linsanu ma saa ni siku ambayo mwanadamu atakumbuka kila alichokifanya utakikumbuka ghafrikatu lakini utakumbuka waburizat ljahimu liman moto wa jahanam pia utaonyeshwa wazi utauona kisha kasema faama mantagha ama yule atakaichupa mipaka atakaivuka mipaka ya mwenyezi mwenyezimgu waathara lhayata dunia na akayathaminisha maisha ya duniani faina aljahima hiya lmawa hakika moto wa jehannam ndio mafikio yake ni mambo mawili tu yani, ni yani, uielekee uy, uy, dunia uiache akhera ufanye unavyotaka wewe lakini siku ambayo utakiona kiyama utambao yaana wapi opot lipokwenda utakumbuka tu faama an tahaalcha mipaka akaiyacha hai akamfuata shean auarafiki yake ni shean waathara lhayata dunya akayathaminisha maisha yake ya dunia fain jahima hiya aa haao aaa angalia aeana tumesema qurani ni mathani yani inataja pepo na inataja moto inataja watu wema inataja na watu waovu inataja kheri inataja na shari angalia anasema wa ama man khafa maqama rabbeh ama yoyoce ambaye atakaiogopa kusimamishwa mbele ya mungu wake kuhesabiwa kuulizwa wanaha nafsi ani lhawa akaikataza nafsi yake kunaka matamanio ya dunia ya, ya kufa dunia haina uhai dunia inaondoka faina ljanat hiya lmawa allahuma jaalna minhum hakika pepo ndio mafikio yao watu kama hawa tuipe nyongo dunia dunia haina maana ukiwa na mali ujue ni mtihani huo zitumie katika haki ili uweze kulipwa kheri wakina uthman walikuwa inatoa ngamia mia moja kwenye vita anajua kwa nini anatoa wakina athmani bnuaffani raillahu taala anhu walikuwa anatoa ngamia miamoja wakati huo ngamia mia moja, moja usifikilie ni mchezo kwa sasa hivi anasema anatoa lakini anajua kwa nini anatoa iwe ndugu yangu katika imani wakina abubakar walikuwa anatoa katika jihadi wanatoa kila kitu mtume anamuuliza ya ababakar umebakiza nini wewe kwako anasema nimembakiza mungu peke yake na mtume wake nyumbani kwangu anajua kwa nini anatoa ewe ndugu yangu katika imani sio kwamba hawa walikuwa hawapendi mali mali ni tamu kwa haya machache ndugu zangu katika imani tukutane katika kipindi kitakachokuja tumwombe mwenyezimungu subhanahu wa taala aziongoze nyoyo zetu tuwe ni wenye kufuata haqi tuwe pamoja katika halaka inayokuja kwa ya machache ndugu zangu katika iman na kushukuruni sana kwa kukaa na kumsikiliza na usibanduke kwenye tv yako subhanaka allahuma wabihamdik nashhadu an la ilaha ila ant nastaghfiruka wanatubu ilaik wassalamu alaikum wa rahmatu llahi wabarakatuh