الحمد لله المعز من أطاعه وتقاه مذل من خالف أمره وعصاه المجيب الدعوة الداعي إذا دعاه السميع النداء المنادي إذا ناداه صلاة والسلام على المبعوث رحمة العالمين سيدنا وحبيبنا ونبينا محمد عليه الصلاة والسلام وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد نغزانو كاتكا إيمان وبنز واتزم وأتفيتو أفريقيا كاريبو tena kipindi chetu شا ftbawiya fi uran karim tulizungumza katika halaa iliyopita juu ya sababu ya kumi na nn katika sababu ambazo zimeifanya tauba kuwa ni wajib kwa waislam na baada tunaendelea lakini tuko katika mishni mwishoni mwa kuzungumzia hizi sababu ili tuingie ndani ya mada nyingine lakini inayo alaa na mauduu yenyewe sisau kuwa tuko tunachimbua ile aya ambayo tulianzia kusema yaayuhaladina amanu tubu ilallahi taubatan nasuha sarabbukum anyafirlku mpaka mwisho ndugu zangu katika imani aya hii ni aya muhimu sana ni aya nyeti sana imekuja ikatulea ikatulea tukawa ni kitu kingine He? tukawa ni watu ambao mpaka hivi nadhani Ume, umefaidika ufanye moyo wako kuwa ni wenye kukubali makosa yale ambayo mwenyezi mungu utubie yani ulimtendea mke wako mwambie mke wangu naomba mkewangubaajua uakosea watoto wako pia unapowakosea labda ukienda hmm? alafu naoakosea labdatotowako eh? kwambia na, ad kenda mskitiueteeoanakuia a ainachoolt choolati eh? yangu iko api maa awambie manan ananu nisamehe inshalla nikienda takuletea chokolat na kitu kingine mailakiniusema kweli mh anasema idha ult bishain naam faatemuhu fain naam dainun la urin wajib wila faul la tstriwatar biha lala yul a io waanoemaho a ju laaukamilishe aam dinu la uiwai nammjifugaamba deni o ama aakama sihivyo faul la sema hapana bwana mimi sina pesa lakini kwanjia nzuri kwanjia nzuri sije mtotokauudanavywagiza walawabia li watasiksma aaka adhib kwamba wewe nimsema uongo angalia angaiamwenyezimgu mtume salama eh, uislamu uwe vipi mpaka na watoto wako mtoto mdogo miaka tano miaka sita eh, anataka uwe mkweli babu ukienda uniletea halawa uniletee pipi uniletee joji uniletee choko ukisema ndio basi hakikisha kwamba unatekeleza na unapomkosea mtoto mwambie mwanangu naomba unatekelezaaokosaotoabiaa smesanajua sisi tunasahau mwenyezimungu ametumba sisi wanadamu ni watu wenye kusahau haya ndio malezi ndugu zangu katika urani tarbia raiya malezi mazuri malezi safi malezi adhim huwezi kuyapata katika kitabu kingine isipokuwa ni ndani ya urantukufu nduu yang katika iman tuko katika sababu ya kumi na t tumesema tauba ni wajib kwa sababu liana linshighal bidunya shadid kwa sababu tumeshuhulika sana na duni tumeshughulika sana naini na dunia wkad stabadat nas na dunia imewafanya watu kuwa ni watumwa hata itakhadhathum abida mpaka dunia ikatufanya kuwa sisi ni watumwa ndugu yangu katika iman waju wajua wewe ni mtumwa wa dunia ama ujui tumekuwa watumwa wa dunia tunaabudu shiringi kivipi ukitaka kujua hivyo hebu nikutolea mfano mmoja tu wakati kule kijijini kwetu zamani ilikuwa biashara za machungwa hizi hizi sijui vizuri biashara za machungwa watu wanakwenda vijijini huko kuna vijiji, vijiji vinaitwa bubango huko yani kama njea unakwenda zako burundi kigoma kaskazini huko unaenda kule unanunua miti ya machungwa na nini baada ya kununua yale machungwa kishaiva unakwenda unaangua una yaemachungwa alafu unayaleta pale kijijini kesho asubuhi mapema unaamkia mjini kwenda kuuza aaisasa eh? yule ambaye aliyenunua mwenyee biashara anaenda anaendapengiakudisha watu watatu wanne wanakwenda wanabeba yale machungwa wanaleta nyumbani kesho asubuhi mapema wanapeleka sokoni kwenda kuuza tena angalia ghafula vile ilivyo vile dunia imetufanya sisi ni watumwa anasema ile ukisikia dhana ya swara swaraa basi ndo kuamka kubeba mzigo kupeleka huko sio ukisikia dhana ile ya swala swala uswali kwanza alafu ndio upeleke mzigo la haula wala uwata illa billah llilaim kwahiyo mtu anaamka ile adhana ya swala swala wakisikia allahu akbar llahuakbarllahakbar alafu watu wanaamka wanabeba mizigo yao hawa wanakwenda shambani wanakwenda wanawdawanakwenda mjini wanapeleka biashara yao ili wapate pesa la swara hamna swala wala chochote pesa kwanza wapate riski alafu ndio mambo mengine baadaye tena wala hawaswali kabisa ni vitu ambavyo tunavishuhudia vinaojulikana wazi kabisa kwa kwenye pesa mtu yuko tayari aamke saa kumi na moja alfajiri aende huko lakini sio kwanza aanze kuswali baada ya kuswali ndo achukue mzigo wake atawakali kwa mwenyezimgu aondoke zake umeona vile dunia ilivyokuwa ilivyovifanya sisi ni watumwa sasa hua ni mfano ambao ni wawazi ambao unatendeka una mpaka sasa leo hii tuchukulie kwamba wewe ni mfanya biashara alafu jamaa nakuambia bana kuna soko fulani sa ngapi ngapi unajua li soko wakati huli ukienda mapema ndio biashara inakuwa hivi basi wallahi pia kwa mwenyezimngu saa kumi ya usiku utakuwa huko macho na utaondoka lakini sio ahea sio aghera ndugu zangu katika iman kwamba mwenyezimungu anakwambia eh? kwamba ndani ya pepo kuna hiki ndani ya pepo kuna hiki ndani kuna kwa hiyo wewe unachotakiwa amka tu alfajiri swali dakika tano tu alafu urudi tena kama utataka mwenyewe shauri yako ulale usilale bora faradhi umeshaikamilisha unakadimisha biashara zako unaiacha swala ambayo itaweza kukuingiza wewe katika pepo ili upate kitu ambacho ni bora kuliko dunia ndugu zangu katika tumekuwa ni, ni watumwa wa hii dunia wallahi, wallahi. katika mtume alikuwa anazungumzia mwanamke wa peponi sik vizuri maanake vitu vingine tunaona kama vile pesa au maisha ya dunia ndio bora kuliko ni akhera mtume alahi salatu wasalam alikuwa anamzungumzia mwanamke wa peponi akasema hivi ule ushungi wake ule ule ushungi ile tarha ya kichwani ile anayoweka mwanamke ushungi wake mtandio s chetu cha chatafria ule mtandio anaoweka kichwani ule pale ule ni bora kuliko dunia na vilivyomo Nisikia vizuri na najua unanisikia vizuri kabisa anasema ule mtandio wa mwanamke ile tarha ya kichwani ile ni bora kuliko dunia na vilivyomo huyo mwanamke wa peponi tarha mtandio wa kichwani haya njoo sasa njo pamoja tuwe pamoja eh. angalia iangalie hiyo dunia ndani yake kuna nini kuna dhahabu kuna almasi kuna lulu kuna fidha sawa haya njoo katika, katika nchi kama tanzania kuna madini tanzanite kuna vingine madini yote mingine ghari na thamani unayoyajua wewe yote hayo weka pembeni katika sahani alafu njoo sasa katika dunia ndani ya maji vyote vilivyomo weka pembeni njo bara vyote majumba ya kifahari watu wenye pesa sijui nini ndege na kila kitu weka pembeni alafu chukuwa ule ushungi waule mwanamke wa peponi ule ule ushungi ule alafu uweke katika mzani ushungi ni bora kuliko dunia yote na vilivyomo allahu akbar, akbar. mkabiri mwenyezimungu ndugu yangu katika imani arhaushungi wa kichwani mtandio ni bora mtandio wa mwanamke wa peponi ni bora kuliko dunia na vilivyomo haya jamani tunazungumza huo ni mtandio tu si sindio Hu, huo ni mtandio hatujazungumzia eh? shifti yake ama ile dress yake mwenyewe hatujazungumzia mle ndani labda pengine kama kuna kama kuna hizi nini zile eh, kama sindiria aya hatujazungumzia ndasketi na nguo zingine akramllah samiin za ndani hizo hizo weka pembeni bado hizo hatujazizungumzia faraha peke yake ushungi haya achana na hizo nguo zingine zote yeye mwenyewe sasa yeye mwenyewe yule yule mwanamke wa peponi mwenyewe analinganisha ni sawasawa na nini niniikiwa yetu ni kupata manfaa na kustarehe na kuburudika na kuinjoi jamani tunataka nini tena huyu hmm? ni mwanamke mmoja una wangapi ndani ya pepo kuna vitu vingapi kwa sababu sehemu hii sio sehemu ya kutaja nema za peponi sio sehemu ya kutaja hizo lakini mimi natoa mfano kwa wale ambao tunaghafurika tunaiweka dunia itutawale tumekuwa ni watumwa wa dunia lakini kuna na, vitu vinavyotusubiria baadaye ni vitu ambavyo ni vikubwa zaidi tarha peke yake ushungi ni bora kuliko dunia na vilivyomo yule mwenyewe sasa yule, yule hurunaini mwenyewe yukoje aya niambie wewe marakimi, kut- ut- ut- nini sasa aalinganisha hmm? ewe ndugu yangu katika katikama ndugu yangu katika iman walal akhiratu khairun laka min alula wallah aebauakhera ni bora kuliko ni bora kuliko dunia dunia haina thamani kama yalingana na ushungi tu wa mwanamke wa peponi basi haina thamani kabisa halafu sasa tuje sasa kwahuyuhuyu mwanamke mhayake iule mwanamkehurulaini yule ambaye ushungi wake tu eh? ushungi wake ni bora kuliko ni dunia na vilivyo manake a maneno tunazungumza ni maneno ya haqi ni maneno ya kweli sio hadithi za linacha ni mtume alahi salatu wasalamu anasimulia wamayantiu ani lhawa uwe eh, makini eh? wamayantiu anil hawa mungu wa, mtume hazungumzi mambo ya kipuuzi in huwa illa wahai yuha ni wahi kutoka kwa mwenyezimgu haya twambie thamani bei ya huyo mwanamke utamnunua kiasi gani ikiwa uchungi wake mwenyewe uchungi wake ni thamani yake ni bora kuliko dunia na vilivyomo utamnunua na nini yule mwanamke dasubili jibu uniambie ewe ndugu yangu katika imani thamani yake yangalia ndogo sana mwenyezimungu amekupa thamani yake thamani yake yule mwanamke ili wewe umpate ni ndogo tu kwanza kabisa thamani yake ni urudi hapa kwenye tauba yale yote ulioyafanya mwombe mwenyezimungu yale uliafanya katika madhambi mombe mwenyezimungu msamaha kwanza hiyo ni kama vile kishikauchumba hmm. kishikauchumba katika nchi zetu zile za afrika mashariki zile tanzania kenya uganda rwanda burundi wenyewe anaweta kishika uchumba yani kishika uchumba ni kama labda tuseme kama ili barua ya, ya kutaka uchumba unaweka ndani yake elfu kumi elfu ishirini dora mia mbili dora elfu kumi kwaale wenye miari zao mashaallah hmm? mahari ya yule mama yule ambaye ushungi wake ni bora kuliko dunia na vilivyomo mahari yake kwanza kabisa barua ya uchumba ni wewe urudi kwanza utubie madhambi yako tubia madhambi yako ukishatubia madhambi yako kwanza alafu inafuata hatua ya pili baada ya kutubia haya mwelekee mungu sasa mungu anakutaka vitu hivi salatu ldhuhur uswali wakati wake tena kwa jamaa salatulasr swali kwa wakati wake tena kwa jamaa salau lmaghrib swali kwa wakati wake tena kwa jama salatu lisha swali kwa wakati wake swalatu fajr usitangulize biashara kwanza tanguliza swala alafu sasa ndi ufanye biashara zako munguajakukataza usifanye biashara wewe mungu aje ukataza kabisa usiamke mapema kwenda kufanya biashara kwa sababu mungu anasema faidha kudiyat lsolatu fantashiru fi lardi wbtahuu minfadlillah wadhkuru llaha kathira lafl mwenyeziugu anasema swala inapomalizika kwanza swala inapomalizika hmm? faidha udiyat lsolatu fantashiru fi lardi nendeni sasa eneeni sambayeni katika ardhi wabtaghuu min fadli llah na fadla za mwenyezimngu rizki sikaye mskitini tu kama daruweshi wasubiliya kuomba nenda katafute lakini msisahau wadhkuru llaha kathiran mtaje mwenyezi mungu sana laalakum tuflihuna mkimtaja mwenyezimngu sana ni wajibu mtafaulu ewe ndugu yangu mislamu ndugu yangu katika imani ewe kipenzi changu unainiangalia unainisikiliza naongea na wewe ndugu yangu katika imani dunia haina thamani ikiwa hailingani na ushungi na mtandio wa mwanamke wa peponi basi haina thamani ndugu zangu hiyo ndio mahari yake ukitaka kumpata huyo mwanamke ukitaka kumtafuta kumpata huyo mwanadada hurul aini na sio mmoja wala sio wa wawili basi lazima utekeleze swala umwabudu mwenyezi mungu alafu ukishatekeleza swala vile inavyotakiwa mungu anakupandisha daraja ina salata tanha ani lfahshai waesh walmunkar unaikuta tena swala inakupa poecion inakulinda inakupa himaya kwamba swala inakukataza mambo mabaya na mambo machafu ambayo mwenyezimngu subhanahu wataala amekuharamisha ukiiswali kwa ajili ya mwenyezimngu kwa ikhlasi kabisa na unaiswali kwamba unajua baada ya swala kuna nini unatunukiwa pepo unatunukiwa zawadi na mwenyezimngu subhanahu wataala ya kupata katika imani. huyo mwanamke huyo nduuzanatia huyo ndio mwanamke wa peponi na hiyo ndio dunia ambayo sisi hapa eh, tume, imetufanya kuwa ni watumwa kumbe sio lolote si chochote tumeshaijua tunasubiri nini tena mtuma anasema kun nidunia e, mwanadamu kuwa katika dunia kaannaka gharibun kama mgeni tu aliyepita njia kama mgeni au abiri sabili au kama vile mpita njia mtume sala anasema mfano wa dunia na mwanadamu ni kama vile mtu aallal msafiri alafu ak, akatafuta kivuli chini ya mti alafu baadaye kenda zake ni kweli ewe ndugu yangu katika imani mtume sal llahu alehi wa sallam, anasema taisa abdudinar wataisa abdudirham amepata khasara ameangamia yule ambaye anaeabudu pesa yule ambaye anaeabudu dirham yaani wewe pesa yako ile ukishaipata ipata kila kitu basi ile pesa lpesaukishaipata basi uko tayari roho yako itoke kwa sababu ya pesa lakini hauko tayari roho yako itoke kwa ajili ya la ilaha illallah muhammadu rasulullah walla ndugu yangu haina maana wallahi haina maana na ukiangalia vibaya itakutupa motoni ndugu yangu katika iman mtume alehslau wasalam anasema katika hadithi nyingine asema malfaqru ahsha alaikum walakin akhsha laikum dunya tuftahu laikum kama futiha la man kana ablakum asema mim- mtume saa lam anasema mimi umaskini siukhofii kwenu ninyi yani mimi sikuogopeeni kwamba mtakuwa maskini malfakru haukuwa umaskini akhsha aleikum ndio kitu ambacho nachokikhofia kwenu ninyi hapana walakin akhsha alikum dunya lakini wallahi wallahi mtume alahi salatu wassalam anasema wallahi nacho kiogopa hasa kwenu ninyi naiogopa hii dunia mnaoishi nayo hii naiogopa hii dunia sana mtume sa sallam anasema naiogopa hii dunia kivipi eh? tuftah alaikum ikufungulieni yni ile dunia ifunguke kwenu ninyi kama kamafutiha la mankana kablakum kama ilivyowafungulia wale watu waliokuwa kabla yenu ni watu gani hawo soma katika suratu saba waangalie wale watu wa bustani wale mwenyezimungu aliwapa neema mbalimbali mwenyezimungu aliwapa riski mwenyezimungu aliwapa kila kitu mwenyezimngu akawapa mtihani mwenyena aunaaa mwenyezimngu aliwapa mali akawapa kila kitu dunia ikawafungukia baadayewakfayauot kkubwa ahokigoe i kama dunia umaskini ni kitu cha kawaida tu lakini dunia ndo mtihani kuwafungukia kama wale watu waliokuwa kabla yenu ona fatanafasuha wakashindana kwa ajili ya hiyo dunia kama tunavyoona sasa kamatanafasamankana ablakum kama, kama vile walivyoshindana wale watu waliokuwa kabla yenu fatuhlikukum dunia hiyo ikawaangamiza kama kama vile wale unanisikiliza asza aaiona na kuhusia ndugu yangu sikukatazi biashara zako lakini weka malengo ya biashara zako iwe ni kuipandisha kalimatu ya, ya, ya, ya, ya la ilaha ilallah muhamadu rasulullah ndugi yangu katika iman fanya juhudi katika kutafuta mali lakini weka malengo kwamba hiyo mali iwe ni difa ya uislamu iwe ni difaa ya hishma ya uislamu lakini sio kwamba unapopata mali uislamu tena pembeni kwamba shiringi yako haitoki kwa ajili ya lailahailllah muhamad rasulullah unakosea wallahi mwenyezimungu atakuja ukadhibu utakuja kujuta na mali zako siku ambayo la yanfau nadam majuto hayana hayana, hayana faida hayatakufaa wewe ewe ndugu zangu katika imani angalie ni masahaba walikuwa wafanya biashara wakina abubakar sidi wfanya biashara wakina uthman walikuwa wafanya biashara lakini pesa zao mali zao walikuwa wanazitumia katika nini walikuwa anazitumia kwa ajili ya kulinda uislamu wanatoa kwa ajili ya jihadi fi sabili llah wanatoa kwa ajili ya ku, tulabulilmi kuwasaidia wale wa, wa, wanafunzi wanaotaka kuisoma dini haya taib sisi ni maskini familia zetu sisi ni maskini kama tuzingepata wale ambao waliomfuata mfumo wa abubakar sidiki katika, katika dawa zao katika utajiri wao tungefika hapa wakuweza si wewe kwamba kukwambia mwenyezi mungu ama watu wangekuwa maskani wanafuta bangi tu wangine wanakunywa pombe wangine wanafanya kila kitu na wewe una uwezo wa kuwasaidia na kuwasomesha nauna kunyanyuwaislam na pesa zakotazsaidiavp uletu unywewla wabillahi kuna sikutakujautwabba wa wa akasema ala yut maalahu yatazaka yule ambaye anayetoa mali zake kwa ajili ya kujitakasa anazitumia mali zake ili zimtakase ili aweze kumpata huyu mwanamke ambaye ushungi wake ni bora kuliko dunia sasa mtu mwenye akili hapende apitwe na mwanamke kama huyo yaani huyo mwanamke ambaye ushungi wake tu ni bora kuliko dunia na vilivyomo yani mtu mwenye kumpoteza anayesabika kuwa hana akili kwa sababu ikiwa ushungi ni bora kuliko dunia na vilivyomo je hivyo vinavyomzunguka pembeni nyumba anapolala anapoishi anapofanya hivi sijui anapokwenda kufanyaje si vyote hivyo ina maana ushungi tu ni bora je hivyo navyo ni vipi utavipimiapimia vipi ndugu yangu katika imani ikiwa kweli unatafuta dunia basi tafuta dunia ili kumpata huyu mwanamke njia zingine za kumtafuta huyu mwanamke maanake tunaozungumzakutafuta wanake sio kwamba y atakuwa naishi motoni maakeatakuwa yuko peponi nawe utaipata hiyo pepo mungu kataa sababu zingine unaweza ukashangawanii sababu hizi pia tweza kuingia peponi aeo ullasala aasema manadamarida auaran ahalahu fillah nadahu mnadiyan tita وطاب ممشك وتبوأت من الجنة منزلا صدق الرسول الكريم اي إيوة الله والله صدق صدق من عاد مريضا يويوت من يكم او عاد او زارا اخا له في الله او كاينه كم تنبلي عن لوياك ناداه منادياني ونموت مويتا ملائكه واويلي موجه نمبيا طيبتا كو umefaidika umefaulu nginnma watabomamshak na kutembea kwako kumekuwani kwenye faida mwingine mwingineanamwambia min wata minaljannati manzila na umejipatia nyumba peponi daraja nyumbaoaraaya uuumepata nyumba manzila cheo cha juu peponi kwa nini kune peponi ukiingia utamkutaule dadazungumza chungi yake tandio wake ni bora ulikolmy basi ziara huendi hospitalini huendi kufanya chochote huwasaidii watu masikini ya mungu mas, watu wanakufa hospitalini hawana dawa we una mabilioni yako ya hela umeficha unayalalia kichwa hela hazikusaidii wallahi pesa hazikusaidii ndugu yangu katika iman tujitahidi sana kufanya bada tujitaidi kufanya ibada siri ya mafanikio yetu ni ibada tumweke mwenyezigu katika nyoyo zetu uweke weyezigu katika kifua chetu tuiweke la ilaha illallah muhamadu rasulullahi ndani ya nafsi zetu ili tuweze kufaulu hizi zilikua ni sababu za tauba na tumeshia katika sababu ya kumi na tano nadhani ndio ya mwisho katika mtiririko wa sababu zetu za tauba mpaka kipindi kingine tukutane tena ndugu yangu katika imani mpenzi mtazamaji wetu uukutan tena katika uh, pinti zingine zinazoambatana a tauba wabilahi tfi jzala aia utmaaauwenyeziu akuzidihinkila la heri na tukutane tena katika kipindi kijacho w ونبو إلى الله قوب تال