بسم الله الرحمن الرحيم. السلام عليكم ورحمه الله وبركاته. ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه. ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله ارسله الله تعالى بالهدى ودين الحق ليظهره على الدين كله ولو كره الكافرون. اما بعد فان اصدق الحديث كلام الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار اللهم انا نعوذ بك من عذاب النار. اما بعد wapenzi a watazamaji wetu wa tv yetu tyetu afrikakaribuni tena katika kipindi chetu kizuri kabisa kabisa cha alwaafa tarbawiya fi luran lkarim tuko katika halaa ya ishiri ndugu yang katika iman usikose kipindi hiki kwa sababu ni kipindi muhimu sana kinakuelezia mambo mbalimbali ya maisha ni namnagani mwenyezimgu subhanaataaa anuata ni zawadi kubwa sana pepo ya mwenyezimngu ni zawadi kubwa tena yenye thamani kwa sababu ktakitaa e, kujua thamani ya pepo aanaia hii, hmm? hii dunia kuna watu wanaishi humu ndani a yani utasema kwamba yani, hawajawahi kupata na shida ya aina yoyote lakini pepo ndio bora kwa sababu ushungi wa mwanamke wa peponi mtandi wa mwanamke wa peponi ni bora kuliko ni dunia na vilivyomo tulikuwa tunaongea katika halaka zilizopita kuhusiana na sababu za nini sababu za tauba lakini tulikuwa katika, katika sababu ya mwisho ya kumi na tano tumerakisi sana juu ya kughafirika kwa mwanadamu juu ya kuitafuta dunia na kutafuta mali lakini tukasema kwamba mali hii inaweza ikawa ni msiba kwako wewe ufanya haraka kutubia halaka yetu hii ya ishiri na mbili na zitakazokuja tutakuwa tukiongelea juu ya, ya suala lingine muhimu sana ambayo lina halaka na, na ile aya tulioisimamia kule ya ayuha ladhina amanu tubu ila llahi taubatan nasuha tubieni kwa mwenyezimngu tauba ya kweli tunaizungumzia ni ipi hii tauba ya kweli ambayo kwa sababu ya hii tauba ndio kuna kufanikiwa kwa kuipata pepo ambayo pepo zinapita ndani yake mito eh, na vinginevyo eh, na nuru na wale wanaofuata mtume watakuwa na, na, na, na, na mtume salllahu alwasalama siku ya kiama ewe ndugu yan katika, katika man usisahau pia nakukumbusha peni yako karatasi yako kwa ajili ya kuandika faida ina umuhimu mkubwa sana katika maisha ya mwanadamu tauba ina umuhimu mkubwa sana baada ya kufahamu sharti za tauba tukafahamu sababu za tauba leo tuko pamoja katika kuizungumzia umuhimu wa tauba kwa nini tauba ni muhimu kwanza kabisa tauba ni muhimu kwa sababu uh, mwenyezimngu subhanahu wataala ameipa ile tauba aaake i aa kwahiyo akaipaile tauba jina ambayo nijina eh? ambayo ni mushta katika majina yake yeye anaitwa taa akaita tauba kwamba ni tauba ni musta katika nini katika jina lake mwenyezimngu subhana wataala nana siyejua kama majina ya mwenyezimngu ni mazuri allah subhanahwataala anathibitisha kwakusema walilahi lasmai lhusna fdubiha mwenyezimngu ana majina mazuri sana basiwombe wenyezmgu ataaaa hakuna shaka kwamba hakuna utukufu na ubora na uzuri juu ya kitu ambacho kimeitwa moja katika majina ya alimi lghaibi walshahada mwenyezimngu ambaye anajua ghaibu na anajua mambo yote alafukitu ambacho umeamrishwa wewe ukifuate ikawa kimeitwa kwa jina lake bila shaka huu ni utukufu ndio maana uba ikawa ni muhimu na ndio maana ikawa ni sababu miongoni mwa sababu za watu kuingia peponi sababu ya pili muhimu wapii wa tauba ndgu yan eh, kwa sababu liana llaha taala kwa sababu menyezimgu subhanaataala samma nabiyahu bitauba ammwita mtume saaa kamwita mtume, wako, mtume wake kwamba ni nabiyu tauba ni mtume wa tauba kivipi kwa sababu mtume salalaaam anatubia kwa siku mara mia moja katika majlis, eh, katika majlisi moja mara sabini na mtume ni kigizwo chema sisi ndugu zangu katika iman ndio tunaotakiwa tumfuate mtume sasa umuhimu wa tauba umekuja kwa sababu mtume salllahu alai wasallam naye kaitwa kwamba ni nabiyu tauba ya tatu ndugu yangu katika iman liana llah kwa sababu mwenyezi mwenyezimgu eh, samma fi lqurani ameita katika qurani suratan kamila sura nzima bisurati tauba kwamba ni suratu tauba hii ni sharafu pia kwa hii ibada ambayo tumeamrishwa tuitekeleze na tuifanye ibada ya tauba ndugu zangu katika iman watukufu wa islam tauba ina umuhimu mkubwa na hii sura ambayo imeitwa suratu tauba ni, ni sura nzima katika quran inasomwa mpaka siku ya kiyama ndugu yangu katikaiman ni mambo gani aliyokuja katika hii sura ambayo imeitwa sura tauba anasema fadaha llahu mwenyewezimungu amewafedhehesha fiha ndani ya sura hiyo almunafiina wale wanafi najuaaafifi manyudhiu ilaa wai fi ni mtu ambaye anadiisha a alf anaemba iz He? kanzu safi joho kubwa ukimwona waju wa mwislamu mzuri kumbe jinafiki kubwa ndugu zangu katika iman mnafi ni mtu ambaye yudhhiru liman anaonyesha uislamu anaonyesha eh, mambo mazuri katika nafsi yake wayubtinu lkufra na anaficha ukafiri huyu ndio mnafii ndugu zangu katika iman sasa mwenyezimgu katika sura tauba fadaha amewafedhehesha wanafi akawafedhehesha wanafik mpaka alikaribia kutaja majina yao mmoja baada ya mwingine kwa kusema akatika siraenyezkzitumia yani katika tumia, katika hii sura ambayo inaitwa sura alikuwa alikuwa ile sura katika tafsiri ya ya kiswahili mungu anasema miongoni mwa a miongoni mwa wanafii miongoni mwa wanafiki hata kada an yadhkura biasmaihim mpaka karibia kuyataja kuwataja majina yao moja baada ya mwingine na ja hii ni iza kwa uislamu kuwatusima wanafiki kuwataja vibaya wanafiki kuwadhalirisha wanafiki kwa sababu wanafik, wanafiki hawana nia nzuri na uislamu ndugu yangu katika iman katika hii surat tauba Tabara allahu taala mwenyezi mwenyezimngu alijitakasa ali, ali mwenyezi mungu katika sura hii akajitakasa na washirikina katika mwanzo wa sura pale aliposema baraatun min allah mwenyezi mungu amejitakasa na washirikina pale alipoanza kusema ametukuka mwenyezi mungu mwenyezi mungu yuko mbali kabisa na hao washirikina sasa mungu kuteremsha katika quran sura ikaitwa suratu tauba hii ina maana ya kwamba ni ni, iza, ni utukufu ni cheo ni daraja ni kuonyesha umuhimu wa tauba ambayo tumeamrishwa ambayo tauba hiyo ni moja katika sababu za kuingia peponi ni moja katika sababu za mafanikio ya, ya mwanadamu ndani ya hii dunia ewe ndugu yangu katika imani fahamu ya kwamba miongoni mwa umuhimu wa tauba llaha ni kwamba kwa sababu mwenyezi mwenyezimngu wasafa lmuminina amewasifu waislam biawal sifa sifa ya kwanza kabisa min sifatihim miongoni mwa sifa zao bitauba kwamba ni watu wenye, kutu, wenye kutubia ndu maana kuli akasema ya ayuha ladhina amanu enyi watu mlioamini tubu ila llahi taubatan nasuha tubieni kwa mwenyezimgu tauba ya kweli tumesema hikma hikima mwenye ya mwenyezi mungu kuanza kwa tamko la ya ayuhaladhina amanu kwanza anataka anataka ku, ana kukuzindua wewe kwamba yale yanayotajwa yale yanayotajwa katika qurani basi ni, ni yale ambayo waislamu peke yao ndio wanaweza kuyatekeleza kwa hiyo mwenyezimungu subhanahu wa taala kataja sifa za waislamu nyingi katika aya ambayo tutakizungumza baada ya haya maneno mafupi kwamba mwenyezi mungu kawasifu waislamu waumini wa kweli kwamba ni watu wenye kutubia kwa sababu tulisema mwenyezimgu anapoanza kusema yayualaina amanu miongoni mwa faida zake ni kwamba kili anachokitaja baada ya neno hilo na yalina amanu hakuna wanaokiweza isipokuwa ni waislam na kweli yamethibiti mambo haya katika hii aya tuwe pamojandugu yanu katika iman katika aya hii ambayo inasoma sahi e ub istara min almuminina amenunua kutoka kwa hawawaislam anfusahum nafsi zao amalhum na mali zao biana lahum ljanna kwa sababu wao wana pepo pepo kabisa ni mali yao kabisa f yuatiluna fi sabilillah wanapigana jihadi katika njia ya mwenyezimngu subhanahu wa taala fayaktuluna wayuktaluna wanabahatika wana, wana kuwauwa makafiri lakini pia na miongoni mwao kuna wanaouawa wadan lihi hiyo ni ahadi ambayo mwenyezi mungu ameichukua kwa waja wake haqan ni haki fi taurati katika tarai tarati ni kitabu ambacho kilichoshuka kwa nabi musa walinjil na injil injil ni kitabu ambacho kilichoshuka kwa nabi isa alamsalam wa eh? walurani na urani urani ni kitabu ambacho ah, hakuna asiyejua kwamba ni kitabu chetu sisi watu wa ummati muhammad kimeshuka kwa mtume wa salatu wassalam waman aufa biahdihi min allah yoyote ambaye mwenye kutekeleza ahadi yake kwa mwenyezi mungu fastabshiruu bibaiikum basi kuweni na bishara kwa bei yenu hiyo kwa tijara yenu hiyo kwa biashara yenu hiyo aladhina bayatum bihi ambayo mmeifanya kwa, kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala wa dhalika huwa lfauz lazim na kufanya hivyo ndio kufaulu kuliko kuwa kukubwa kisha baada ya kutaja hayo yote angalia mwenyezimngu alianza kutaja sifa moja baada ya nyingine kwa waislamu kwa kusema hivi kwanza kabisa hata ibuna hao waislamu ambao mwenyezimungu amenunua nafsi zao wanapigana vita miongoni mwao wanauawa wengine wanabahatika kuwaua makafiri sifa zao mwenyezmgu amewaahidi pepo miongoni mwa sifa zao ni nini angalia anasemaji mwenyezmgu ataibuna wa kwanza kabisa wale wenye kusifika na sifa za tauba uko uwe miongoni mwao tujitahidi tushikamane eh? tujitahidi kabisa kwa nafsi zetu tuwe miongoni mwa hawa wenye kutubia alabidun na sifa ya pili ni watu wenye kufanya ibada haitoshi kuwa na tauba peke yake sifanye ibada nifeki aaaifaahatasio sifa aisa hiyo sio sifa ya waumini wa ambao walioahidiwa wa kupata pepo mwenyezigu subhanaataala anasema ataibun wale wenye kutubia kwa mwenyezimngu alabiduna wale wenye kufanya ibada kwa mweyezmngu alhamiuna wale wenye kumhimidiallah subhanaataaa kisa allakasema akaendelea kutaja sifa za waislam asaihun wale ambao wenye kufunga somu za jumatatu na alhamisi smu so, za ayamu lbeittarehe eh? kumi natautaree ku na tarehe kuiano eh? ndugu zangu saumu so, so, so za siku za arafa samu so, za siku za ashura saumu so, so, so, so, so, so, nabillahi daud eh? tasumu yauman watuftiru yauman unafunga siku moja na unafuturu siku moja mungu amewataja ni katika sifa za waislamu asahuna as, wenye kufunga wafungaji alrakiuna angalia subhana llah ndugu zangu angalia vile mwenyezimungu anachambua moja baada ya mwingine wale wenye kufanya rukuu wanarukuu asajiduna wale wenye kusujudu alamirun bilmarufi wnnahuna ani lmunkar allahu akbar e wallah e naam asema miongoni mwa sifa za waislamu hawa ambao mwenyezimungu kazinunua nafsi zao kwa sababu wanastahiki kupata pepo miongoni mwao arrakiuna wanarukuu miongoni mwao asajiduna kuna wanaosujudu miongoni mwao kuna alamiruna bilmaaruf kuna wanaoamlisha watu kufanya mema annahuna ani lmunkar kuna wanaoamrisha watu kuna wanaokataza watu kufanya mabaya ewe mwenyezi mungu tunakuomba tujalie miongoni mwao ewe mwenyezi mungu subhanahu wataala tunakuomba na sisi utupatie hiyo daraja na waislamu wote nyiwe mnaniangalia na wale ambao pengine wameshughulika hawako na sisi katika tv yetu waambieni wasikilize mambo ambayo hii ndio mirathi ya mitume Nduguyangu katika imani hizi ndio sifa za waislamu sasa tauba ya kweli miongoni mwa umuhimu wake kwamba mwenyezi mungu akati lipotaja waislamu wa kweli ambao mwenyezimungu amezinunua nafsi zao wakastahiki kupata pepo wakanyanyuliwa daraja ya juu wa kwanza kabisa katia waliotajwa walitajwa wale watu ambao wanapofanya madhambi basi hu wanafanya haraka kutubia kwa allah subhanahu wataala ndugu zangkatika man jambo la tano miongoni mwa mambo ambayo yanaonyesha umuhimu wa tauba ni lianna llaha kwa sababu mwenyezimngu subhanahu wataala kasama nnas amewagawanya watu ila kismaini katika mafungo mawili la thalitha lahuma thali makundi mawili haya hamna kundi la tatu ima ni watu wawili ima uwe huku ama uwe kule kazi kwako sasa uchague mambo haya mawili ima huwe huku ama uwe huku angalia mwenyezimungu subhanah wataala amesema ima antakuna ama ima uwe katika watu wenye kutubia au uwe katika watu ambao wenye kudhulumu nafsi zao ala taala mwenyezimngu mtukufu anasema wa waman lam yatub na yoyote ambayo hakutubia faulaka humu dhalimun hao ndio wale wenye kudhulumu kuhuunafs zaoaileezguavleaaya nio aeziazu aaaia hmm? mungu anakulea wewe uweze kukubali uweze kuz- kusalimisha nafsi yako kwa mwenyezi mungu pindi unapofanya makosa pale aliposema yoyote ambaye hakutubia wa man lam yatub yoyote ambaye hakutubia fa ulaika hum ldhalimun hao ni madhalim nini maana ya dhulma nakuuliza hmm? wewe ndugu yangu katika imani dhulma manaake nini wajua dhulma kinyume chake ni hikma hikma kinyume chake ni dhulma hikma maanaake nini hikma ni kukiweka kitu mahala pake kinapostahiki unachukua kitu unakiweka katika sehemu inayostahiki sasa kinyume chake ni dhulma dhulma ni kukichukua kitu ukakiweka sehemu ambayo isiyo stahiki mwenyezi mungu wakati alipokuwa akizungumza kisa cha lukumani wakati lukumani anamhusia mwanawe alisema ya bunaia la tushrik billah ina shirka ladulmu aim alisema e mwanangu chunga kabisa na swala zima la ushirikina ani tumelizungumzia sana wewe pia sio mgeni katika maswala hayo ha hmm? anasema washirikin ktaka kumjua ukifikakwak anakuuliza e jina lako nani anakuuliza mama yako jina lake nani kwani mtoto kwa kwania eu mtotoanasibshwa ka aabkwa mtu eti anasifika kwamba mtuwa ruia mama hmm? mamake wengine wanajificha kwenye rua uyu mtuarua huyu mtuanini bas kitaka kumjua tatakuliza jina, jina la mama ako nane ukimsikia hivyo tuambi bana samahania nachukua vatu vyangudazhuy niohani mkubwa kabisa lipiga ramijikubwa nadhani sheyasini atadondoka na hizo alama zote kwa upana na marefu lakini mimi natoa dondo ili, ili ufahamu eh? uelewe uwe na kwa sababu wanasema is better than wanasemaa kwamba ukiwa na elimu elimu ni bora kuliko kingine na lazima upate pengine hutafikishwa huta labda kupata, kufa, kufatia darasa ya shehe lakini lazima upatepat kidogodondougumza nibora ulikuzikoa kabisa kuman anamwambia yabunaa e mwanangu wana, latushiriki bilah chunga usimshirikishe mwenyezimgu ina hirka akahiaakuini kwamba ushirikina unachukua ibada ambaye anastahiki kufanyiwa mwenyezi mungu halafu unampelekea mtu mwingine asistahiki pengine mtu ameshakufa jisanamu eh? haya wengine wanabudu ng'ombe wengine wanaabudu tupu za watu wengine wanaabudu sijui nini wengine yani mambo mbalimbali kabisa mtihani ndugu zangu ukikosa imani ya kumwamini mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo ibada anayestahiki ninani anastahiki mwenyezimngu kaio ibada unaipeleka sehemu ambayo siostaik turudi katika aya yetu Basi, sasa mungu anasema wamanlamyatub yoyote ambaye hakutubia faulaalibasi ao ni maai sasa umeidhulumu vipi nafsi yako tokutubia kwa sababu asili ya nafsi asiri ya fitra ni uislamu asili yako wewe ni utubie sasa unapoacha kutubia unaidhulumu nafsi yako kwa sababu umeichukua haki ya nafsi ukaipeleka katika sehemu nyingine dhulma hapa wewe unatakiwa utubie ili nafsi yako isiadhibiwe sasa baadala ya kutubia umekataa kutubia halafu ukaidhulumu nafsi yako kwa sababu utaingia katika moto kwa kosa ambalo yaani wewe mungu amekubainishia akakuamrisha na ukakataa alafu kuna vituko vingine na maajabu mengine ambayo yanatokea kwa manaswara mtu anaenda mwenyewe kwa padri eh, kwa askof eh, anaenda kuandaa madhambi zako baba nimekuja mimi nilifanya hivi juzi nikafanya hivi nikafanya hivi yule padri anatoa msamaha nenda nimekusamehe anasema nenda umesamehewa wallahi hapo hapandiunapoona tofauti utofauti baina tofauti baina ya uislamu na ukafiri wallahi ndiunaona tofauti yaani wee uliyemkosea ulipokuwa unafanya dhambi huku mfanyia padri ulikuwa unafanya dhambi ambayo ina alaka beina yako wewe na mungu wako alafu nakwenda kutubia kwa padri padri ndo nakupa msamaha nenda umesamehewa kwa lipi lakini mwislamu nakwenu unamlilia mungu la ilaha illa anta subhanak inni kuntu min ahalimin rabbana inna dalamna anfusana wain lam tahfir lana watarhamna lanakunana min agafilin ankunana min alkafirin lanakunanna min alfasiin unamlilia mwenyezimngu akusamehe sio mtu mwingine binadamu kama wewbinadamu kama wewe hamiliki chochote anahitaji kwa mungu malamauti akag kipengele kinachofuata ni matunda ya tauba tauba iliyozungumzwa kule ambayo ni malezi kamili ambayo mwenyezimngu subhanahu wataala ametucheremshia katika kitabu chetu mtume sala lla sllama akatufafanulia kwa mfumo kama huu unayozungumza basi una matunda yake hakuna kitu mwenyezimngu anaweza kukiamrisha alafu kisiwe na matunda matunda ya kwanza kabisa kwanza ni alimtithalu biamrillahi subhana kwamba unapokuwa umekubali ume, ume kufanya tauba ukakubali kwenda kumpigia goti mwenyezimgu ukamsujudia mwenyezimgu ukamomba mwenyezimgu basi miongoni mwa matunda yake kwamba wewe unakuwa ni miongoni mwa wali waliotekeleza amri ya allah subhanahu wataala ukitekeleza amri ya mwenyezimngu kwanza unakuwa katika kundi la mtu wa kwanza kabisa unakuwa n katika ahluliman unakuwa ni miongoni mwa watu waliomwamini mwenyezimngu mungu anasema ina laina alu rabuna llah thumma staamu fala haufun alaihim wala h yazanu hakika wale ambao waliosema kwamba mwenyezi mungu ndio mungu wetu allahu huwa rabbuna mungu ndio mola wetu ndio mlezi wetu fala khaufun aalaihim wala hum yahzanun hawatakuwa na khofu huko nako kwenda na wala hawatahuzunika kwa wanawake wazuri waliowacha kwa mali zao waliozziacha kwa nyumba zao waliozoziacha huko duniani maanake nakwenda nasanda tu kwendana sanda kuna wenzetu wengine wanakwenda na suti na tai na medali za dhahabu sijui na mikwaju kwenye sanduku alafu unafungwa kwenye sanduku unateremshwa kule chini kule alafu sijui hizo goldi na madhahabu na nini anaenda kuzifaidika nani mungu anasema wale waliosema mungu ni mmoja manaake usema hivyo ni kutekeleza amri zake ukitubia basi na maana umetekeleza amri ya mwenyezimngu ambayo mwenyezimungu subhanahu wataala amekuamrisha sema ina ladhina qalu wale waliosema rabuna llah mungu wetu ni allah subhanau wataala thumma staqamu kisha wakawa imara wakanyooka wakawa, wakawa tawba, tawba hawa na msimamo wakaikubali tauba wakatubu tauba ya kweli fala haufun alayhim watu hawo hawatakuwa na khofu huko wanakokwenda ni wageni kaburini unakwenda kaburini ni mgeni hauna rafiki umezikwa peke yako eh? isipokuwa kitakachokusaidia wewe ni matendo yako mazuri utakayoyafanya ambayo ulioyafanya duniani hakuna kitu kingine ndugu zangu katika lakini mungu anakubashiria wala usijali hauna hofu ofu ewe alam na wala hawatahuzunika kwa kwavili walivyoviacha katika mali zao a milioni miasaba a hiz kwenye, kwenye akaunti yako una nyumba yako ya ya kifahari nguvu eh? na, na watoto alikuwa akienda makaburini analia mpaka ndevu zake zinaloa maji zinatota fasaaluhu wakamuuliza ya amira lmuminina ewe amirwe kiongozi wa waislam madhaubkika inama tazuru lubur ni kitugani knahkuliza wakatinaaa makaburi تعرفون ماذا قال؟ ما يولد في الثمانين حديث ما سمعت رسول الله صلى الله عليه وسلم لذي مسكي أمتمي ومنيزمه أنا إن القبر حقيقة قبوري روض من رياض الجنة نموجة كجوانجة في بيبوني يا الله إيه والله روض من رياض الجنة نفيوانجة من وين في بيبوني إيه والله wahufrun min hufuri ljahim nimashimo miongoni mwa mashimo ya moto mwenyezimungu tuepushe asema faman najaa fiha atakayeokoka katika kaburi famabadahu ashal yanayokuja baada yake ni mepesi ni rahisi yeye atapita tu ukina neema za kaburini ukaneemeka na neema za kaburini basi weyo akhera unakwenda kula kuko kwa mrija unaenda kutanua unaenda kupata yule mwanamke ambaye ushungi wake ni bora kuliko dunia na vilivyomo man udhiba fiha atakayadhibiwa katika kaburi fama baadahu asaabun wa ashaqun yali anayokuja baadaye yake takuwa ni magumu zaidi ndugu yangu ewe ndugu yangu hakuna mwili unaweza adhabu za kaburini sasa ili uweze kenda kunufaika ni lazima uwe na waislam umwamini mwenyezimngu utekeleze amri zake miongoniwa kutekeleza amri zake nilazima uwe ni mwenye kutubia kwa haya machache ndugu zan katika man tuwe pamoja usibanduke kwenye yako tushirikiane katika, katika kueneza hi hai kueneza hii dawa tuwe katia watu wenye kuamlisha mema na amabaya tukutane tena katika kipindi chetu tunazungumzia eh, miongoni mwa faida matunda ya tauba wabarakatu wona muambawo haw taayi