بسم الله الرحمن الرحيم. إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه. ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أرسله الله تعالى بالهدى ودين الحق. ليظهره على الدين كله ولو كره الكافرون اما بعد فان اصدق الحديث كلام الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار اللهم انا نعوذ بك من عذاب النار اللهم امين. wapenzi watazamaji wetu assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh karibuni tena katika kipindi chetu cha alwaqafatu tarbawiya fi lqurani alkarim tulizungumza katika halaka zilizopita juu ya maana ya tauba kisha tukazungumzia baada ya kujua maana ya tauba tukazizungumza shurutu tauba masharti ya kutubia na kisha tukazungumzia pia baada ya masharti ya kutubia tukazungumza sababu ambazo zimefanya tauba iwe ni wajib na tukazungumza pia umuhimu wa tauba na tukasimamia katika kuzungumzia matunda ya mtu ambaye mwenye kutubia ndugu yangu katika imani kwanza kabisa kabla hatujaendelea tumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa kutujalia kukutana tena mimi na wewe katika kipindi chetu hiki ndugu yangu katika man ni wakati mzuri ni fursa nzuri kwako wewe kuweza kukaa ukasikiliza eh, na ukafuatilia vizuri kwa makini kabisa ili uweze kufaidika na kunufaika man ambayo utaweza kuwafaidisha pia na watu wengine ndugu yangu katika ya kwamba hii neema nayo amekuchagua ee akakufanya akakufanya kuwa kuwa ni ndani ya umo katika alalwasallam kwa hiyo jitaidi kufanya yale ambayo yani siku ya kiama utastahiki kuwa na mtume mtumi alesalawasalam dugu yankatika man jaribu kuitumia fursa ya maisha uliokuwa nayo uhai uliokuwa nao kwa sababu yote anayopita duniani ni mtihani juu yako ndugu yangu katika imani tukirudi katika aya yetu tuliyoanzia kusema jana tukasimamia na mihadhara iliyopita tulisema kwamba mwenyezimgu subhanah wataala anasema ya ayuhaladhina amanu wenye watu mlioamini tubu ilallahi taubatan nasuha tubieni kwa mwenyezimngu tauba ya kweli sasa tukawa tunaizungumza tauba ya kweli ni ipi ili tuweze kuy- kuzilea nyoyo zetu juu ya kuifuata haqi na juu ya kuwa na mazoea ya kuyakubali makosa na kutubia kwa allah subhanahu wataala uangu katika imani kabla tujaingia na kuendelea katika mada yetu ya matunda ya mwenye kutubia ni pia nikukumbushe kwamba usisahau kuwa makini usisahau kuwa makini wakati tukizungumza katika kuandika baadhi ya vitu ambavyo navyona vina, vina faida au kusikiliza tu ili uweze kupata mauma uweze, uweze kupata ili uweze kupata faida ambazo zitakufaa wewe na waislamu wengine katika imana. wakati tulipokuwa tukizungumza matunda ya tauba tulisimamia katika jambo la kwanza kabisa tukasema mtu mwenye kutubia kwa mwenyezimgu subhanahu wataala miongoni mwa matunda anayoyapata ni kwamba yeye anakuwa ametekeleza amri ya mwenyezimngu subhanahu wataala na kwa kutekeleza kwake amri ya allah subhanahu wataala anafaidika ananufaika na mambo yafuatayo kwanza tukasema anakuwa amejipatia imani iliyokamilika ndani ya moyo wake tukazungumza suala linalohusu iman tukasema mwanadamu ambaye imani yake imekamilika huyo tayari ana, am, anastahiki kupata mafanikio ya kupata pepo katika akhira kisha jambo lingine ambalo nalo baada ya kuwa amepata imani o ya kutekeleza amri ya mwenyezimgu subhanahu wataala tayari anakuwa na uwezo wa kushukuru zile neema za allah wa ta'ala. Ewe katika imani unapokuwa na imani kwa kutekeleza amri ya mwenyezimgu ndio inakuwa ni sababu yako wewe ya kuweza kumshukuru mwenyezimgu ule mlango wa tauba aliyokufungulia ukaweza kunufaika nao ule mlango na wa tauba ndugu yangu katika iman na mwenyezimngu subhanahu wataala amechukua ahadi kwamba yoyote mwenye kumshukuru akazishukuru neema zake basi mwenyezimngu subhanahuwataala atamzidishia kwa hiyo tumshukuru mwenyezimngu mwenye subhanahu wataala kwa neema ya kukubali tauba ya kukubali kumwelekea mwenyezimngu kutubia madhambi yetu ili tuweze kupata zaidi na zaidi katika neema zake allah subhanahu wataala ewe ndugu yangu katika imani watu wengi wameghafirika na hasa swala hili la kumshukuru allah kumshukuru mungu tu sio kwamba wewe ule na unywe ulale kisha useme alhamdulillah la hapana sio kumshukuru mungu huko kumshukuru allah subhanahu wataala kuna kuzungumzwa hapa sio kumshukuru kwamba tayari kwamba mimi bwana namshukuru mwenyezigu alhamdulillah mungu kanipa hivi basi kwamba imetosha kuwa hivo apanaaawasalam kwasababu yeye ndio rehma kwa ulimwengu wote katufundisha ni namna gani yee alivyokuaakimshukuu alikuwa anasimama usiku akiswali mpaka miguu yake inavimba. mama yetu yaeaeus raillah taala anha kulingana na vile alivyokuwa akimpenda mumewe alivyokuwa akimpenda mtume sala llahu alaihi wasallam alikuwa akimwonia huruma sana mtume salalla al wasalam akawa anamwambia ya rasul llah ewe mtume wa mwenyezi mgu kwa nini unajichokesha kwa nini unapata taabu kwanini unasimama sana usiku wakad ghafara llahu laka ma taqadama min dhambika wamataakhara hali yakuwa mwenyezimngu subhanahu wataala amekusamehe yale madhambi yako yaliyopita na yali, yali Ni ambayo huenda labda pengine kama itatokea auyafanya mwenyezimungu ameshakusamehe kusamehe kwanini unapata shida angalia analiamajibu ya a aluamswamaaish ewe mkewangu ewe aisha ewe kipenzichangu ala tuhibina an akuna abdan shakura je wewe haupendi mimi niwe ni mja monye kumshkuru menye zimgu ala tuhibina an akuna abdan shakura haupendi mimi niwe ni mwanadamu menye kumshkuru menyezimgu manakenini bemana anashukura kwamba kumshukuru mwenyezimngu subhanahu wa taala laisa mujaradi qauli alhamdulillah sio tu kusema kwamba alhamdulillah hapana kwa ndugu zangu kumshukuru mwenyezi mungu na kutenda unamshukuru mungu subhanahu wataala na unafanya ibada unayatekeleza yale ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala amekuamrisha so mwenyezi mungu amekunemesha amekupa neema ya macho unaangalia unaona kakupa neema ya miguu unatembea kakupa neema ya mikono unaweza ukakunja mkono ukanyosha ukapokea kitu ukatoa eh? mwenyezi mungu subhanahu wataala amekupa neema ya masikio unasikia ndugu zangu vyote hivi mwenyezimngu ametupatia bure tena hakusimamia hapo katupa wasaili eh? vitu ambavyo vinavyotufanya sisi tuweze kuishi anaturuzuku katupa mashamba eh? katupa mazao Eh, tunapanda tunalima tunavuna vitu mbalimbali kwamba iwe wewe yote hayo mwenyezi mungu anayokupa basi kwamba uwe unasema alhamdulillah basi natosha na wale usitekeleze kufanya, kufanya ibada ambazo allah subhanahu wataala amekuamrisha wewe bado haujafikia daraja ya kumshukuru madogo ambayo unayoyafanya wewe hospitalini ukitaka enda hospitali zile za vip ama hospitali za kawaida eh, kwenda kuonana na dokta peke yake lazima ulipe pesa kuonana naye mtu ambaye ni mwanadamu amepewa elmu kidogo kwenda kuonana naye ili kumweleza matatizo yako wewe lazima ulipe pesa bado hapo vipimo bado hujaandikiwa dawa vyote hivyo ni lazima ununue ulipe pesa zako je mwenyezimungu subhanahu wataala kakupa macho neema kubwa ndugu zangu katika imani neema hii hakuna naijua isipokuwa yule ambaye hana macho kakupa usikivu wa kusikia neema hii hakuna naijua isipokuwa yule ambaye asiyesikia mwenyezimgu kakupa miguu unatembea miguu safi unakimbia unafanya shughuli zako hakuna mtu asiyejua neema ya miguu isipokuwa yule ambaye asiyekuwa nayo kisha unatosheka kweli kumshukuru mwenyezi ndugu zangu katika utokushwenyeznduu huu sio ubinadamu mwanadamu ni mwingi wa kumshukuru allah subhanahu wataala tunatakiwa tuwe wenye kumshukuru mwenyezimngu sasa unapokuwa umetubia kwa kula kutubia kwanza umepata imani iliyokamilika katika moyo wako baada ya kupata imani iliyokamilika unahesabika ni miongoni mwa wanadamu wenye kumshukuru allah subhanahu ndugu yangu katika imani tumshukuru mwenyezi mungu tujitahidi kumshukuru mwenyezi mungu na kumshukuru mungu sio kumshukuru mwenyezi mwenyezimngu kwa, kwa ulimi tu unatakiwa umshukuru mungu kwa vitendo utende ndugu yangu katika iman umwabudu mungu mtume sal llahu aleihi wasalama alikuwa hana dhambi lakini yale yote anayoyafanya ni kwa kumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wataala kwamba amemuongoza kuifuata njia ya haki na amemchagua katika mabilioni na mabilioni ya watu duniani yeye kuwa ni mtume na sisi mungu subhanahu wataala ametuchagua katika watu wengi akatufanya kuwa ni waislamu walla mwenyezimungu ametufanya kuwa ni waislamu ndugu yangu hakukufanya wewe ni majusi wa kuabudu moto hakukufanya wewe ni, ni, ni, ni, ni katika makundi mengine wanaoabudu ng'ombe mwenyezimungu haku, hakuacha kukufanya wewe ukawa ni miongoni mwa wanaoabudu tupu za watu mwenyezimungu akilimu wa masikio yenu ndugu zangu za kuna watu wanaabudu mawe kuna watu wanaabudu makaburi mtu amekufa Yeah, mtu amekufa yule mtu anayekufa anakuhitaji wewe uliyekuwa hai ndio umwombee dua na sio wewe ndo mwombe yeye akunufaishe aku ama kudhurishe wewe ewe ndugu yangu katika imani watu wengi wanaabudu masanamu wanaabudu makaburi ukienda kwenye kaburi la shekh abdul qadiri jailan unakuta wafuasi yaniye yuko tayari mwenyewe anaenda shairllah shekh abduladir nani unakwenda unamwomba tumekuja tuna hivi tuna hivi yote haya ndugu zangu katika iman ni fitna ni mtihani ambao mwenyezimngu ametupatia wewe mungu akakuongoza ukawa mislamu safi ukajua anayestahiki kuombwa anayestahiki kudhuru anayestahiki kunufaisha ni yeye mwenyezimngu subhanahu wataala mwenyezimgu amekupa neema hiyo unatakiwa umshukuru mwenyezimgu na si kumshukuru mwenyezi mungu basi ni kulala na kunywa na naku, naku, naku, kuishi tu ni kuifanya ibada mwenyezimngu mtume sali llahu alehi wa sallam anamwambia aisha ya aisha ala tuhibina an akuna abdan shakura wewe hutaki mimi niwe ni mwanadamu mwenye shukurani ndugu yangu katika imani kumshukuru mwenyezi mungu kuna matunda mengi sana miongoni mwa matunda ya kumshukuru mwenyezimgu kwamba mungu, kwa mungu anakuzidishia kile ambacho alichokupa mungu anakuongezea ndugu yangu katika iman tujitahidi sana kumshukuru mwenyezimgu tujitahidi sana kufanya ibada ibada za usiku hata kama hatuwezi kusimama kama mtume alahsalau wassalam lakini tujitahidi ndani ya uwezo wetu tusimame usiku tuswali tumwombe mungu sana tutekeleze ibada ibada ambazo tunaziweza kuna ibada ambazo has, has, watu wengi hawaziwezi kama ibada za, za kutoa zaka kuna maskini ni wengi kama huwezi kutoa zaka basi zaka inakuwa si wajibu kwako wewe kama huwezi kwenda maka kuhiji hauna uwezo na mwenyezimungu anaona kweli hauna uwezo si wajibu kwako wewe lakini ibada ya swala ndugu zangu katika iman hiyo ibada ni wajib kwako wewe na ujue kwamba kwa, kwa kutekeleza kwako kwa ibada kwa kukubali kwamba wewe ni mtumwa wewe ni mja wa mwenyezimngu basi hiyo yatosha kuwa ni kumshukuru allah subhanahu subhanahuwataala ni wajibu ndugu yangu katika an tumshukuru mwenyezimgu kwa vitendo ano ni kama vile unapokuwa na mtoto, mtoto. Sao, sao, ama amekuwa mkubwa vil akila kitu uacaaa yule mtoto anaishia kukwambia baba asante k baada ya abati. Yule mtoto na wewe hapo unapomwambia ya suleiman ya muhamad ya aisha nenda kanchukulie maji nenda na aambadawewe kwani we si una miguu hayo ni majibu ya watoto wengi wa kisasa mwenyezimungu atustiri ni mtihani na huhayo ni, ni mapungufu ya tarbia kwa yule mtoto kwa wazazi wake mwenyezimngu atujalie watoto wetu waweze kuongoka waweze kuwajua wazazi wao waweze kuwaheshima wazazi wao na waweze kufanya taa ya kuwatia wazazi wawili kwa ajili ya kupata radhi za mwenyezimgu subhanahu wataala bila shaka ndugu yangu katika iman yule mtoto anapokujibu hivyo a mimi mechokaoayaabi anataban nimechoka, nimechoka. Ana nimechoka mi wewe kama wewe mzazi yule mtoto enulia mahitaji yake unamtimizia kila kitu unamlipia slie ada ya shule unamlipia wewe utajisikiaji katika moyo wake hmm? utasema thankyou my date eh? tasema asante sana mwanangu se mtoto wangu si mchezo anajua kujibu kweli utakuwa una, unakaa una unamzungumzia mtoto wako kwamba mashallah ni mtoto mzuri ni mtoto mwema si sindio alalu salim akili ya sawasawa haiwezi ikamshukuru yule mtoto na kumsifu kwamba kile lichokifanya ni kizuri bali kwa kile ilichokifanya anapata madhambi yule mtoto kwa sababu mwenyezimungu anasema wala taul ufin na nawala mwenyezimungu amemkataza mtoto asithubutu kumwambia mzazi wake kwamba ufi wanasema ni kalima min ahafi lkalimat ni katika maneno ambayo ya, ni, ma, yani, ni, ni katika maneno ambayo yani ni madogo yani kwa mwanadamu ni vyepesi sana kuyasema mwenyezi mungu kwa hilo neno akalikataza akasema usithubutu kusema hivo bimaana ikiwa kuna neno kubwa ndo kabisani haramu je utasema yule mtoto aliye kuambia vile anasanakushukuru kwa vile unavyomfanyia jawabu ni kwamba hapana mtoto anapokujibu baba na wewe nenda kwani wewe una miguu alafu baba mbao unapenda kunitumatuma kwani wengine awaoni wa anapokujibu hivo mtoto basi ujue yule hakuheshimu ujue mtoto hana adabu na kwa kufanya vile pia anaandikiwa dhambi kwa mwenyezi mwenyezimgu na pia kwa kufanya hivyo pia nawahusia vijana wenzangu nawahusia watoto pia kama wananisikiliza kwamba pepo ya mtoto iko chini ya nyayo ya mzazi wake bimaana fanye ibada unavyofanya ibada wewe mwabudu mwenyewezimungu navyomwabudu wewe lakini kama mzazi wako haumuheshimu kama mzazi wako haumfanyii wema basi ujue ni sifuri tabudu ak nl tabu mwenyezi mungu amekutanisha ibada ya mwenyezi mungu na kuwafanyia wema wazazi wawili bimaana unapoacha kimoja katika hivi viwili ukaswali sana lakini wazazi ukawa unaona ni watu wa kawaida tu wanakula bila kunawa hawana thamani yoyote niwao na watu wengine ni sawa kwako wewe basi ujue ni sifuri hamna lolote haya watie wazazi wako navyojua wewe wafanyie kila kitu wafanyie kila kitu lakini ujue ikiwa haumwabudu mwenyezimgu ni sufuri kwao ni lazima uwe ni mtu wasati kati kwa kati baba mama wape haki zao mwenyezi mungu subhanahu wataala mpe haki zake ili uweze kufaulu wewe ewe ndugu yangu katika imani Tujitahidi sana kuwatii wazazi wetu kwa sababu katika kuwatii wazazi ndio siriya mafanikio kwetu sisi kama watoto na kitu kingine hapa kuna afa niikumbushe kumbushe wewe ndugu yan kwa wale ambao mwenyezmu subanaataala wa mewachukua wazazi wao wameondoka mwenyezmgu subhana wataala wakati alipotufundisha namna ya kuwaombea dua pindi wanapokufa waul rabi fir lahmawaul eh? rabi rhamhuma kama rabbayani saghira mwenyezimungu ametufundisha dua ya kuwaombea wazazi wetu wawili pale aliposema kwamba ewe mwenyezimungu warehemu wazazi wangu eh? warehemu wazazi wangu kama walivyonirehemu mimi wakanihurumia hurumi, wakan mimi nilivyokuwa ni mdogo dua hiyo mwenyezi mungu hakuipangia muda maalumu wa kuisema wewe kuwaombea wazazi wako wallah kuna watu ndugu zangu tunakosa heshima kabisa kabisa hatuwaheshima wazazi wetu yaani mzazi wako amekufa baada yani ya kufariki unasubiria kila inapofika mfungo mosi yani sikukuu ya idu lfitir alafu ndo sasa unakaa una sasa unawasha mwenye udi wako kama ndo udi kama ndo nini alafu unanyanyua mikono unaombea dua wazazi wako mwaka baada ya mwaka hivi kweli ndugu zangu hivi kweli huko ni kushukuru kwa neema huko ni kukubali ili ehsani wazazi wako waliokufanyia la walla la lawalla hapana ndugu zangu laiti kama baba yako angekuwa anakununulia nguo mwaka mpaka mwaka baada ya mwaka basi wewe usingekuwa ukawa ni mzuri ukawa uko safi ukawa mtanashati ukawa hensa ukawa nanini, na nini na vitu vingine la kama baba yako asingekuwa nakuemelea nakununulia chakula nakulisha kila siku basi basi usingekuwa sasa wewe kwalio unamwombea dua eh? unamwombea dua mzazi wako ambaye ameshachanguliwa mbele za haki unamwombea dua mwaka baada ya mwaka hivi kweli huko ni kushukuru zile, zile ihsani ambazo wazazi wako walikufanyia kipindi ndugu zangu vitu vingine pia kwa kwa akili akili zetu wallahi kwa akili zetu hiyo sio ihsan mzazi kila siku anakuogesha anakufulia nguo eh? anakufulia nguo anakupikia chakula baba anakwenda anatafuta riski anakuletea eh? unapokea unakula unashiba haya anakupeleka shule amekulipia amekulipias amekufanyia kila kitu mashaallah mashallahhamdua yani wewe shukurani yako baada ya kuondoka umwombee dua mwaka mpaka mwaka enyezu subhanhataala hakutuamrisha hivo mwenyezi mwenyezimngu subhanahataala wa ametufundisha waul rabi rhamhuma waqul alamru yaktadhi lwujub hiyo ni wajibu wewe useme ni wajibu ndugu yangu katika imani useme umombee dua mzazi wako sasa umombee wakatigani wakati wote wewesema wakati wa swalasalatanosimsamzaiwaoombeawakati unapokaa usisa unaendesha gari yako uko darasanis maneno machache ewe mwenyezimngu rehemu mzazi wangu kama akinihurumia nikiwa mdogo basi taklifa zingine si ukusanye watu uweke mche upike mawali uweke mahitma uweke manini yote kwa mwaka mara moja tu huko ni kukosa adabu na kukosa heshima na kutoa kuikubali ihsani wazazi wako waliokufanyia wewe ala nikukosa heshima ndugu zangu kwa kwahiyo tujitahidi tukubali zile ihsani za wazazi wetu turudi sasa sasa mzazi e ile kazi iulioifanya kumfanyia ule mtoto wako alafu mwambie mwanangu kaniletee kitu fulani akambiakne si una miguu wewe, wewe, wewe utajisikiaje sasa turudi sasa wewe hapa ulipo sindio mzazi vile utakavyojisikia kwa mtoto wako twende sasa kwa mwenyezi mgu vyote hivyo livyokupa kakupa riski kakupa nini vyote vyote ambavyo alivyokupa wewe alafu akwambie bwana wewe utakaposikia haya ala lsala haya ala lfalaa kad qamat lsalatu kad qamat sala allahu akbar allahu akbar la ilaha ila llah mwenyezimungu anakwambia unaposikia una hayo maneno basi acha kazi zako zote ziache nenda kwanza itikawito msikitini swali sijida zako mbili sijida zako nne sijida zako tatu arafrudi kwenye kazi Jamani, kuna ubaya gani ni uliopoteza ni biashara gani ambazo ambayo itakupa hasara kwa, kwa, kwa muda wa dakika tano tu ambazo unakwenda kujibu wito wa mwenyezi mungu angalia vile salatu swali mwenyezimgu aukmazka mimi sina neno rudini kwenye ibada zenu rudini kwenye nani kwenye biashara zenu endeleni na kazi zenu maalasaf pamoja na masikitiko katika maofisi mengi sana unakuta watu wanafanya kazi maofisini wizara ya elimu wizara ya afya wizara nini wizara ya nini ya nini lakini inapotolewa adhana kwamba hakuna nidhamu ya kwenda kuswali na hata kama pengine kuna nidhamu ya kuswali mtu anajifungia ofisini anafungua kompyuta yake anaanza kucheza gemu yake ya zumu kama gemu yake ya karata kama ni gemu ya nini kwa hiyo muda unakwenda tu baadale yauenda kumsujudia mwenyezmgu subhana ataala anautumia ule mda kwnda kupoteza sio hivyo tu a yani mtu yuko tayari apoteze muda kwa ajili ya vitu vingine tu lakini asiende kuswali ndugu zangu katika imani turudi kwa vitu Ye, mungu vitu alivyotupa ni vingi je hivi tunavyomfanyia mungu ndio kweli ndo shukurani ambayo tunaotakiwa tumfanyie mwenyezi mungu katika mwenyezimungu sasa tunapokwenda tukaelekea tauba tukamwomba mwenyezimungu msamaha tukayakubali makosa yetu basi kufanya hivyo tu ni miongoni mwa kuishukuru nema ya yangu katika katiaiman miongoni mwa matunda ya kumwamini mwenyezimngu subhanahu wataala yanayotokana na mtu kuikubali tauba kwamba ye yanakuwa ni miongoni mwa watu wa peponi kisha ndugu yangu katika ma unapokuwa ni miongoni mwa watu wa peponi unakuwa ni katika wale ambao waiwale wali wali ambao waliomwamini mwenyezimgu wakafanya mambo mema hairu bariya hao ndio waja bora waja wazuri waja ambao eh? wanaofanya mambo ambayo ya kumridhisha mwenyezimngu jazauhum inda rabihim jannat malipo yao siku ya kiyama ni pepo khalidina fiha wataishi humo tajri mintahti alanhar mungu anaisifu pepo inapita chini yake mito angalia asema radiallahu anhum wamemridhia mwenyezimngu waradhu anhu n mwenyezimngu yani mwenye amewaridhia wa na wao pia wakaridhika kwa vile alivyowapa mwenyezimungu tumwombe mwenyezimnu subhana wataala atujali kuwa ni watu wenye kutubia eyezu subhanawataaa atujali uwa ni, ni watu wenye kushukuru nima za mwenyezimngu kwaya machache ndugu zan usibanduke kwenyev yako tukutane tena katika kipii kitakacho kuja wabila tfi i oh.