بسم الله الرحمن الرحيم. الحمد لله الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين. اما بعد فان اصدق الحديث كلام الله وخير الهدي hady muhamadin al اllh laيh wasala wa wsr lumuri muhdahatha wakla mdahain bida wakula bidatin dalala wakula dalalatin fi nar allahuma ina naudhu bika min dhabi اnar apenzi watzama jiwetu karibuni tena katka kipindi chetu cha alwaqafat tarbawya fi lqur'an ilkarim malayzia kiislam ndaniya qur'aniyetu tukufu dug za katka iman baada ya kumshukuru mwenyezimngu jalla waala na kumtakia rehma kiongozi wa umma mtume wetu muhammad salllahu alaihi wasallam na kuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu kumcha mwenyezi mungu subhanahu wa taala tunaendelea na halaka yetu ya ishirini na nne na tukiwa katika tukizungumzia tukizungum matunda ambayo yinayotokana na mwanadamu pindi anapotubia kwa mwenyezimungu ataaliyopita wamba yule anayetubia kenyezmiongoniwa matunda anayobarikiwa na mweyezigu anakua ni mtu mwenye imani na anapokuwa na imani basi anapanda ana, ana, ana daraja baada ya kuwa na imani yal matunda anayozaliwa naile imani yake kwanza nakua ametekeleza ibada ya mwenyezimgu alafu pia mwenyezimgu anamridhia na yee anaridhika kwa vile ambavyo mwenyezimgu subhanaataala atakavyompatia atia matunda ya pili ambayo tukazungumza ni kwamba yule mtu ambaye mwenye kutubia tauba ya kweli kabisa kulingana na mashariti tulioyataja kwanza anakuwa ni katika wale waliotekeleza amri ya mtume salla wala wamaadrakamataarasul nanikipi kitakachkujulisha wewe juu ya kumtiim wa kumti ni heri kubwa na kubwa na ni manzila, ni kubwa manzila adakubwaazaaaaaalivyomsikia umar bnu lkhatabi radillahu taala anu akisema kwamba nakupenda lakini sio kama navyopenda familia yangu na nafsi yangu aliwmbia wewe bado ayak aaaa baadayema akakaa akasema ya rasulllah sasa hivi wewe na mwenyezi, mwenyezi mungu na wewe ndio namba moja alafu baadaye vitu vingine ndo vinakuja mtume ssana akamwambia anana ya umar sasa hivi ewe umar sasa maana ya kumpenda mtume ninini kumpenda mtume kwanza ni kumwamini pili ni kuyatekeleza yale ambayo yaliyokuja nayo maamrisho Kujika, kujitenga nayo ma, eh, maamrisho kufanya pupa ya kuyafanya na makatazo kujitenga nayo na kuto kuyafanya hii kwa ufupi ndio mizani ya kumpenda mtume salallahu alaihi wasallam watu wengi wanadai kumpenda mtume sisi twampenda mtume tompenda mtume lakini subhana ukimwangalia yule mtu anayesema nampenda mtume kabisa kabisa nafsi yake moyo mwe wake mwenyewe wa alivyo matendo yake yako mbali mbali na mtume salallahu alehi wasallam hukusio kumpenda mtume sallawasalam una, unapotubia basi miongoni mwa matunda unayoyapata kwamba unalipwa una thawabu ya kutekeleza amri ya mtume alaihi salatu wassalam mtume ndugu zangu katika iman ametubainishia sheria hadithi zake ziko wazi maneno yake yako wazi vitendo vyake viko wazi hakuna kitu ambacho mtume alahsalatu wasalam hakukifundisha vyote amevifundisha amevielezea mpaka namna ya kunywa maji tunywe vipi namna ya kulala tulale vipi tukienda chooni kujisaidia kramllahsami mwenyezimungu akiiaskiask mtu akienda chooni atajisaidia vipi mtu akitaka kukutana na mke wake atakutana naye vipi wallah hakuna dogo kubwa mwa mtume salllahu aleh wasallama akalibainisha kaliweka wazi sasa unakuta mtu anasema mii nampenda mtume lakini subhanallah ukiangalia matendo yake yako mbalimbali na mtume sallla l asallam ndugu zang katika imani hakika shari kubwa iko katika kumzulia mtume unapomzulia mtume alaihi salatu wassalam ukafanya tofauti na vile ambavyo hakufundisha ni kama vile unamtuhumu ya kwamba kuna baadhi ya maamrisho ambayo mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wataala alimpa mtume alafu hakutufikishia akayaficha na wakati mtume sal lla lsala anasema taraktukum ala mahajatin baida leiluha kanahariha la yazigu anha ila halikun au kama al laihi salatu wasalam mtumeanasema nimekwachieni nimekuacheni katika katika katika nuru kama nimekuacheni ni, ni katika wakati ambao ni kama vile mchana dini iko wazi leilu ha kanahariha hakuna ambaye anayekwenda anaye, anaye kinyume sipokuwa ni mtu ambaye anayepotea kisha mwenyezimngu subhanahu wataala anathibitisha kwamba mtume hakukuficha wewe chochote hakuna kitu ambacho mtume alehi slatu wassalam alikificha kwako wewe hakuna pale aliposema mwenyezi mwenyezimgu alyauma akmaltu lakum dinakum wa atmamtu nimati nicmati waradhitu lakum lislama dina leo hii nimekukamilisheni dini yenu na nima zangu mwenyezimngu imita mtazamaji wetu kitu kikubwa ambacho nachokwambia jitahidi sana umfuate mtume salllahu alhi wasallam katika kutubia mtume alikuwa anatubu katika siku, siku nzima mara mia moja akikaa katika majlisi moja anatubu mtume sasala mara sabini sasa wewe unapotubia ukatekeleza ibada ya tauba basi hujue umemfuata mtume salallahu alaihi wasallam ولكن يقول صلى الله عليه وسلم ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون مَاذَا يَقُولُ لك أَنَا لك llaasuwllahi sadaarasul mtume asalam akasema ukweli kabisa mtume anaonyesha matunda anakukumbusha ana matunda ya kumtii mtume ya, kumti ya kumfuata mtume katika maamrisho yake katika tauba katika mambo mengine aliyokuamlisha wewe madha yaqulu laka anakuambia nini anasema kulu ummatin yadkhuluna ljanna watu wote katika umma wangu mimi wataingia peponiwotewatai كل أمة يدخلون الجنة واتوات واتنجي بيبوني أبو كاتميانين العموم تمشي يانا باتوميكا هو يانا أفراد المجتمع يدخلون الجنة الجماعة Wow, ya watu wengi hapo kunaingia wanawake kwa sababu wanawake katika amiri katika lugha ya kiarabu wanawake yani dhamiri yao, yao ni, ni dhaifu wakati wanapopatikana hata mwanaume mmoja sema mbonasasana sisi atukuingizwa umo yadhulnaja watu wote man awan isipokuwa yule atakaikataa ukikataa mwenyewe kuingia peponi bwana mlango wa pepo hu twende bwana nasema a wapi misendi bwana uko peponi nenda mwenyewe sitaki hmm? ila manaba isipokuwa yule ambaye atakaekataa maajabu eh? yaani pepo pepomlango wa pepo huu hapa bwana twende peponi shikhe mtume hmm? sabauwalivyosikia mtuma saalaaaema ila aba isipokuwa yule walishangaa takaikata walishanga ambiaarasulllah we mtumamenyezimngu wamanyab an atakaikata kuingia peponi nani takaikata kwamba anaambiwa wa pepo ndio huo bwana tuingie peponi sitaki kuingia peponi an takaikata arrasul mtumi sali llah alaihi wasallam ana sema man ataani dakhala ljanna atakaini timimi basi atangi a peponi waman aaswani fakad aba ama yule atakaini asimimi basi atakuwa mekata ewedukatima umekatakuingia peponi kweli hmm? utaki kwenda peponi basi kama unataka kwenda peponi basi umtii mtume salalahual waaa fate una zakeaauazaaaasaa yoyote mwenye kumtii mwenyezimu as tauamyoyote mwenye, mwenye, mwenye kumtii mtume pia ataaeemfate mtume salalaala wezikuunguka achana na maneno ya mashekhe shekhe wangu alinaambia hivi maanake kuna vitu vingine ndugu zangu v- v- pia vinasikitisha yaani yaani mta mweka kufuli maneno ya mtume na maneno ya shekhe shekhe wangu wamesema hivi kwa hiyo mimi bana hapo hunitowi umeanza kusoma juzi tu weunaelimu sana kumshinda shehe wa wilaya unaelimu sana kumshinda shehe wa mkoa adndo dalili yaaniyo ndo hadithi ndio aya angalia abubakar achanahuyo achana mufti acha mufti acha shehe wa wilaya acha shehe wa mkoa angalia abubakar sidi radiallahu taala anhu anasema abubakari siddiqi radhi llahu anhu ni mbingu gani itakayonifunika mimi angalia angalia masahaba taala radhillahutaahuyu ni kiumbe bora baada ya mtume salllahu alehi wasallam katika umma huu anasema ni mbingu gani itakayonifunika mimi na ni aridhi gani takayonibeba mimi iwapo nitasema katika uislamu kitu ambacho mtume saa salama hakukifundisha wala mwenyezimngu subhanahu wataala hakukisema wewe unasema mufti wewe unasema shehe wa mkoa kwani she mkoa nani mbele ya mtume alehi salatu wassalam abubakari nani mbele ya mtume sala llahu aleihi wasallam ewe ndugu yangu katika imani wallahi nafsi yako sikudanganye wallahi nafsi yako sikudanganya kabisa kabisa hamna shehe wa mkoa hamna shehe nni ikiwa hadithi ya mtume sal llah alh wa iko wadhih iko dhahir yani mutafakun alayi haina matatizo kwa sababu ilmu ni pana sio kwamba wanachuoni wote wame, wamekusanya wame, wame ilmu ambayo niokuja nayo mtume la ilmu ni bahari bwana mwenyezi mungu anasema wama utitum min alilmi illa yesh illa alil sasa unaambia bwana haya unayofanya sio mafundisho ya mtume mtume umekataza hadithi zahii sema kwani wee unaelimu kumshinda, kumshinda mufti we unaelimu kushinda mkoa shekhe mtu anakuambia qala llahu taala ala rasul salllahu alahi wasalam we anamwambia akasema mufti abakaa anasema mbingu gani itakaonifunika mimi ardhi gani takayonibeba niseme katika uislamu kitu ambacho sina uhakika imani عمر بن الخطاب رضي الله عنه أليش كيا واتو رسمة يا أليكو نسمة أليكو نسمة قال الله تعالى قال الرسول صلى الله عليه وسلم واتو نسمة قال أبو بكر وعمر كم مننا يرى أكسمة أقول قال الله تعالى وقال الرسول وتقولون قال أبو بكر أسمين نسمة موج مسمم تؤمن نسمة والنبي كسمة أبو بكر أبو بكر نان نبيا متو صلى الله عليه وسلم kweli kila watu kila watu wana manzila wana daraja mtume anasema alaikum bisunnati wa sunnati alkhulafa arrashidin lakini inapothibita hadithi ya mtume wadhih sarihi haina tatizo basi hakuna kauli nyingine inaweza kutangulizwa pale labda nikukumbushe wewe ambaye unaisema unafuata madhhebu yamemshafi katika nchi za mashariki ya kati na tunafuata madhhabu ya imamu shafi sindio masahaba wote wanne abu hanifa imamu malik imamu shafii imamu ahmad radillahu taala anhum walituachia walitua, usia mkubwa sana wa sisi ambayo tukaukua ni wafuasi lakini mtu mwenye asemamimi ah, bana mimi bwana mimi mamu shafi mimi bwana mimi imamu shafi mimi hanabila hunitoe kwa hanabila mimi mimi bwanamimi hey. ndo ahnafi mwenyewe yaani hapa ndo hunigeuzi yanahiyo misimamu yenu hiyo ya, ya kutoka wapi sijui ya kutoka wapi hey, mimi hapa ndo sibadilikijiwe hapa imam shafi anakwambia hivi idha saha lhadithu fahuwa madhhabi katika, katika usia aliouwacha kabla hajaondoka kabla hajaiacha ya- dunia alisema hivi jamani mimi katika yangu nina alikuwa kule madeyangu amesema mengi katika madhiheb yangu mezungumza vitu vingi mona nimehalil masala ya kifii mashaallah shekhe ni, ni gogo manake anake ni ilmu sio si mchezo lakini akasema hivi idha saha alhadithu fa huwa madhhabi mimi mwenyewe maneno yangu yakipingana na hadithi ya mtume basi maneno, mimi mwenyewe msimamo wangu niko na hadithi ya mtume vizuri vizuri ama vizuri. zunguka zungukia katika diwani zake katika l katika risala eh, diwanushafii mm, katika vitabu vingi tuvshekh ma shafi rahimahullah vitu anavyohusia kwamba idha saha lhadithu fahuwa madhhabi jamani hadithi inapokuwa sahihi na maneno yangu yao usiseme hata siku moja imam shafi kasema anakwambia usithubutu kusema imamshafi kasema mbele ya maneno ya mtume salllahu alihi wasalam usithubutue ah, unaposemati We kumshinda ueaeuumshinda she faajuashee fulani kwanini e anafanya hivi sheheula tazikwa kwenye kabu akeenweawewe utazikwa kwenye kabuli lako wewe lakini mungu anasema inna hadainahu sabila ima shakiran wa ima kafura sisi tumekuongozeni njia safi kabisa ima, haki, na ima sasa kama kaburi moja hnaeamb ambayo maneno yake yanagongana na hadithi sahihi za mtume sasa ni labla, ni labda kazi kwako ndugu yangu allalaa sasalabdaaz wkondugu yanuaasisi lengo ni kwamba ujue kwamba kuna mtu anakataa kuisema haki kwa kuogopa atachekwa na huyu hana imani kwa sababu kama tulivyozungumza mwanzo hai sio milii ya mtu hai ni milki ya mwenyezimngu subhanahu wataala alhikmatu daalatu lilmumin ilmu ni kama vile mali ya mtu iliyopotea sehemu yoyote akiikuta anaichukua nenda zake mali yake ndugu yangu katika iman kuna baadhi ya viongozi katika dini mwenyezimgu awaongoze yaani mtu anaogopa kusema ulio ukweli kwa sababu anaona ti atachekwa watu watamcheka nakumbuka kuna sehemu nilifika nikazungumza masala ya mauridi na nikasema kwa kweli ukiangalia masala kama haya hayakuthibiti katika hadihi an yani mtume maisha yake yote hakusherekea uzao wake wala masahaba rla ambao mwenyezi mungu aliwachagua ili wawe na mtume wa saaa lakini bahati mbaya awakusherekea sala hilo nilikuwa nazungumza msikitini tu na baadhi ya wa waislamu mwenyezimungu awahifadhi na walinde na imani zao na mwenyezimngu pia tustiri na hizi fitina za bidhaa ni mtihani kwa kweli basi mimi nikaitwa na katika walimu wangu ambao walinisomesha akaniambia hivi unatuvua nguo hmm? unatuvua nguo haya huyo ana hivi unatuvua nguo anakusudia nini yaani anakusudia kwamba vile nilivyosema ni haibu kubwa kwa hiyo wao wanachekwa shekhe hikma ilmu ilmu ni haki ya kila mtu ajue ajue ukweli uislamu sio kama kama una swara kama nini um, unapomjaji pada anakwambia wee umepatwa na shetani hapana katika dini ya kiislamu kila kitu wazi wazi mambo hadharani bwana eh, haki inawekwa wazi watu ijue ukifa ufe alilhaqi ukiwa hai uye haya katika haki labda nikuulize swali siku ya kiama ukiwa na nhaqi za watu pengine elfu ba elfu hamsni kijiji chote kinakuangalia wewe shekhe wewe ndio kichwa pale labda mwezi umeonekana wapi lindi huko mwezi wa ramadhani hmm? mwezi wa ramadhani umeonekana labda sehemu za wapi eh? mwezi wa ramadhani ukapiga wasimu bwana kwa sababu wewe ndio shekhe bwana mwezi umaonekane sehemu hivi na ushahidi uko hivi na watu wanasema hivi na hivi na, a, ukasema mwezi huo hakuna wale watu wanakula mchana kwa dhima yako wewe na wewe mwenyewe hauna amali ambazo utaweza kuwalipa watu wote siku ya kiama wakitakapokuja kukomba haki zao wewe utafanya nini tumwogope mungu wallahi tumwogope mungu Tusi, tusijivishe mitihani ambayo siku ya kiama itakuwa ni ngumu kuitua eendio We wewe ndio nuru watuanakuangalia wewe watu anakufuata wewe watu hawajui wanasubiria shehe kasemafaaaekeaz ama yale alikua kuyafanya zamani labda pengine likuani ja katika islam mtu ambaye alikua anafanya kitu ka uinga anapewa udhru mwenyeziungu anasemaj aa rabbana latuahidna innasina au ahtana rabbana la e mwenyezi mwenyezimgu usituadhibu sisi kwa yale ambayo tuliyoyafanya kwa kusahau ama kwa kukosea tukidhani kwamba ni ya kweli ni ya haki ewe ndugu yangu katika imani labda nitoe mfano kwa mashekhe wakubwa ambao wameubeba huu uislamu hivi wameutumikia huu uislamu hivi wametoa jasho wamepigwa wamedhalilishwa kwa ajili ya uuislamu walikuwa wapi soma historia ibnlqayim ljauzi mwanafunzi mkubwa wa shekh lislam ibnutaimia rahimahum llah taala alikuwa si ahlusunna waljamaa alikuwa ni katika mafiraqi mengine lakini shekh lislam ibnu taimia akafanya juhudi akamlingania amekuja kuwa ni khidma kubwa ni ta ni nuru katika uislam mtu ndugu zangu katika imani. yani anapewa udhuri katika uislamu bijahlihi kwa ujinga wake sio kwamba wewe unaogopa watu hawa watu ndugu zangu watakushindikiza wewe kuweke kaburini wakishkushindikzakingia kaburini basi wakishakufunika ni wewe na matendo yako sasa kwani usiache athari nzuri kwanini ujibebeshe mizigo yawengin bila sababu yoyote ani siwambie ukweli mungusma eh? mt amesema hai ni haki ni haki ni miriki ya mwenyewezimgu wala sio miriki yako wewe dukyang katika imani mtume salli llahu alaihi wasallam katuachia dini kiwa wazi baadhi ya mambo yanafanywa hayana msingi katika dini nandomaana kamuli ni fatilia vizuri mwanzo halaka yetu kule tulizungumza ayukum ahsanu amala niyipi bada bora tukasema kwanza al-Islam. lazima islam lazima mwislama tunafanya ibada pili lazima uwe na ikhlas umtakasia mwenyezmngu ibada zako zifanye kwa ajili ya nane kwa ajili ya allah subhanahu wataala tatu lazima uje hapa katika hili tunaozungumza ambayo ni moja katika matunda ya tauba lazima ue mutabaa ibada unayoifanya uhakikishe kwamba ibada hiyo imefundishwa na mwenyezimngu subhana wataala ama na mtume salllal wsallawanachoni wanasema aa fibaaah alaslu fi libadat atahrim wlasl fimaghairi libada alibaha wanasema asili ya vitu ambavyo ni ibada yani unapokuwa unafanya kitu ambacho ni ibada utapata thawabu asili yake ni kwamba wee usifany haraman lakini asili ya vitu ambavyo sio ibada vyakula na nini mavazi asili yake ni, ni halali mpaka dalili itakapokuja kuambia hikiapo usifanye ama katika ibada mpaka wambi wefanya ndo ufanye lakini usijitengenezee mwenyewe ndugu yangu katika iman taatu rasul kumtii mtume sal llahu aalaihi wa imtithalu amri rasul kutekeleza amri ya munyezimu subhanawataala amri ya mtumi sallahlwasalam nikakasababuza kuingiya peponi uiaasema k matin ydkuluna ljana mawanuwatnap ila man aba isipokuwaultakakata al masabakamulza ya rasulllah emtuisaawaaa wamanyabkkataunap mumaasemaman ataani daala jna yyottkainitimimi basatangia peponi na aswani amanaswanifaad ab naul atakaaswenyezimuataknasi mi mum saaa aa faa atakuwa atakwamkata hataki kuingia peponi maana tukasema watu watakapofuliwa siku ya iama kitu cha kwanza kabisa takchokiona wataona ad hauth. ad bwawa kubwa birka kubwa la maji ambayo urefu wake ni mada lbasar kutoka katika ir mpaka mpaka makm mtume ifananisha kutoka pale madina mpaka huko yemen huko asema vyombo vyake ni kama vile eh, vinalingana na adadunujumu sama ni kama vile nyota za mbinguni asema waislamu wataingia pale watakunywa katika ilhaud mtume anasema watakuja watu katika umma wangu ambao ninawajua bimaana naamini kabisa hawa ni uma wangu mimi ni katika watu wa umma wangu watakapokuja ili wanywe na mimi katika lile bwawa malaika watakuja kuwafukuza ihtuli juhuduni mtume saa salm anasema watakuja kuchukuliwa baada ya kuchukuliwa asema mimi nitawalilia nitasema suhaibai suhaibai jamani malaika msiwachukue hao hao masohaba zangu hao bwana hao masohaba zangu huyo shehe fulani huyu shehe fulani huyu shehe fulani hao nawajua kabisa ya rabbi ya, e hey, hey, malaika msiwachukue ewllah wallahi wallahi mtume anasema watawambia ya rasulllah ewe mtume wa mwenyezi mungu ya rasulllah ewe mtume wa mwenyezi mungu la tarifu haujui madha ahdathu badak ni kitu gani ni mambo gani waliozua baada ya wewe kuondoka kweli wa wali, waliishi katika umma wako lakini baada ya kuondoka dini iliyobakia sio hiyo uliyoiacha wewe wahaqa wasadaka lmalaika malaika, malaika kweli wamesema ukweli dini ilioko saifi sio hiye liotuachia mtume sali allahu alehi wa, wa ndugu yangu katika imani ndugu yangu iyaka walibtidaa chunga jitahadhari sana ndugu yangu na kuzua tujepushe sana ndugu zangu na bida haizina kheri bida tumwombe mwenyezimungu subhanahu wataala atulinde na kuongeza au kuzidisha katika dini ya mwenyezimungu tumwombe mwenyezimungu subhanahu wataala atujalie kuwa ni wenye kufuata kumfuata mtume saa saam tumwombe mwenyezimungu subhanaataala atulipe pepo kwa ya machache usibanuke kwenye tv yako tuendelee katika kipindi kitakachokuja wabillahi kuja wabilahi taufi wsalamu alaikum arahmalahbaak <tune>