بسم الله الرحمن الرحيم. الحمد لله القائل في كتابه العزيز: يا أيها الذين آمنوا توبوا إلى الله توبة نصوحا والصلاة والسلام على المبعوث رحمة للعالمين. القائل في محكمة في القائل في سنته صلى الله عليه وسلم: كل أمة يدخلون الجنة إلا من أبى. قالوا ومن يا ابا يا رسول الله قال من اطاعني دخل الجنه ومن عصاني فقد ابى والصلاه والسلام على من لا نبي بعده صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن سن بسنته الى يوم الدين اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار تقزانك إيمان بعد يكم الله سبحانه وتعالى نكم تكيا رحمة كيونغوزي وأمة متموت محمد صلى الله عليه وسلم نكوسيني تقزانك pamoja na kuihusia nafsi yangu kumcha mwenyezimungu subhanahu wataala tumwogope allah subhanahu wataala tumwabudu mwenyezimungu jalla waala kwani maisha tuliyokuwa nayo ni mafupi na ni fursa tuliyokuwa nayo hii ya kujiandaa na safari yetu ya akhira mwenyezimungu anasema watazawadu faina khaira zadi takwa basi janda hakika maandalizi mazuri ya safari ni uchamungu ndugu zangu mwenyezimungu subhanahu wataala atujalie tueni katika wachamungu mwenyezimungu subhanah wataala azjalie nyoyo zetu kuwanizn kukubaliai umb enyezusanawaaa atujalie kuwa ni wenye kuikubai tauba akuwanimiongonimawenyekubiazanaandha yet aia katia mada ya alwaafat tarbawiya irn eh, bado tunaendelea uakiz katia haya katika tarbia aruhiya ili tuweze kuokoka na madhambi yanayo tukabili tuweze kuokoka na ufisadi unayotukabili tuweze kuokoka ndugu zan katika iman na mambo makubwa matatizo tunayafanya ambayo anatusababishia sisi kuwa na madhambi makubwa duyankatika iman kwa sababu moyo ndo markazi kubwa ya mwanadamu katika kiwiliwili chake mtumi alasala anasema ala fahamu wewe mwanadamu alaana fi ljasadi mudhha akika katika kiwili kuna kijimnofu ia salha pii kinapkua sawakkatengama matunda ya mwanadamu ambaye ameafikishwa kutubia katika halaka zilizopita tulizungumzia juu ya matunda ya mwanadamu anapoafikishwa kutubia anafaidika vipi tukasema kwamba miongoni mwa matunda nayo ni kwamba anakuwa ametekeleza amri ya mtume sallalsala tukajaribu kupanua maudhuu hii tukaizungumza tukagusa baadhi ya watu ambao wanaogopa kutangaza suna wanaogopa kumtangaza kum, kum mtume wanaogopa kuyatangaza maneno ya mtume mtumessalama wa wanaogopa kuyatangaza eh, matendo ya mtume sallahalsalama hali yakuwa ni haki na ni wajibu kwa wao baada ya kujua kwani amru bilmaruf wanahyin an lmunkar ndo sifa kubwa ndo tufanyisisi umati muhammad saasalama tuwena daraja kubwa mwenyeziu subhanahatl asema kuntum khaira umma mekuwa nyinyi umabora tamuruna bilmaruf mnamlishana mambo mema watanhauna an ilmunkar namna katezana mabaya watuminuna billah na kubwa zaidi kwamba badoyemnamwaiimwenyeziu subhanah wataala ugu yakatikaa sababu matunda mengine ambayo mwanadamu anapopata apindi anapofuata anapo afikishwa kutubia kwa mwenyezimgu subhanahu wataala ni aliktidau binabii sala la sallama anakuwa yeye yuko pamoja na mtume sa salama haithu kwa sababu mtume alikuwa haipiti saa kwake yeye isipokuwa anatubia sasa unapotubia tayari unakuwa uko na mtume s sallama alafu si hivyo tu kwamba utakapokufa wewe siku ya kufufuliwa utafurahi sana pindi utakapokuwa na, na mtume salallahalh wasalama ukawa na watu wema mashuhada mujahidin ukawa na salihin mona utafufuliwa nao utakuwa katika kundi la watu wema wakiongozwa na mtume salallahualhi wasalam ndugu yang katika imani kufaulu kulioje kwa mwanadamu kama huyu atakaifufuriwa na mtume salallahu alehi wasalam ba i tuwez kwenda tufuliwe na mum aaaliahadithi hii mtumi salla lsala aliuliza swari na saaba mmoja akamwambia ya rasulllah ewe mtumi wa mwenyezimngu matasaa kiyama ni linia ewe mtumi wa mwenyezimgu hivi siku ya kiama ni lini mtume so akamwanga yule bwana akamwambia laha ang ubwan kambmada aaaa ya hicho amawewe nakzasasai kiandalia mjandandahham na e, ni ibada gani ambazo umezifanya wewe ambazo hizo ibada y yani zitakusaidia siku hiyo ya mtume kiama so, mtum aaalivyouliza ubana yule bwana akajibu akasema mamin kathirin biamalin ewemtumewamwenyezimgu hakuna matendo mengi ambayo nilioyafanya mimi ama hakuna ibada nyingi niloifanya sikufanya matendo mengi sana i anasema ila isipokuwa kubwa ibada kubwa ambayo mimi nayoifanya ibada kubwa tunazozifanya sisi sandaam hawa ndio masahaba nduu zangu hawa ndio masahaba masahabawa mwenyezgu masahaba wa mtume saa saamana mwenyezimgu alimwandalia mtume a salama, wa salama kumtengenezea watu ambao ni vioo kwa, kwa, kwa, kwa jamii kwa umma wa kiislamu huyu bwana anasema hakuna ibada nyingi nazozifanya ghaira ani uhibu llaha wa rasula isipokuwa mimi nampenda mwenyezimgu subhanahu wataala mungu yuko hapa katika moyo wangu Nakisha na kisha nampenda mtume wake jawabu zuri eh? e sana jawabu zuri sana asema sina ibada nyingi sina ibada nyingi angalia liyabeluakum ayukum ahsanu amala ili kukujaribuni ni yupi mwenye matendo mazuri sahaba anasema ya rasul llah ma min kathirin min amali hatuna maibada mengi ambayo ni ya bidca ya uzushi hayana maana hayana msingi ghaira anni uhibu llaha wa rasula sipokuwa mimi nampenda mwenyezimngu na mtume wake madha tatawaqa unatumaini una, yani, una, una kwamba mtu anaposema mimi nampenda mwenyezimngu na mtume wake unakusudia matendo yake ni yapi yale yanayomridhishaaazito qala sali llahu alaihi wasallam mtume alaihi salatu wassalam akamwambia fa anta basi kama ndi hivyo basi wewe youm alqiyama siku ya qiyama maa man ahaba utakuwa na yule uliyekuwa ukimpenda duniani Ey wallah ndugu yangu sahaba kajibu majibu mazuri majibu matamu asema mimi sina maibada mengi sifanyi ibada nyingi ghaira ani uhibu llaha wa rasula isipokuwa nampenda mwenyezi mungu na, mwenye na mtume wake mtume saa salam anamwambia idhan ikiwa ni hivyo fa anta youma lkiyama basi wewe siku ya qiyama satakunu maa man ahaba utakuwa na yule utakayempenda wewe kipenda tume afaauaaa asheheaa kiapenda maaliamwenyezimgu utafuliwa nao na na siku ya iaa neataauendokibokoaukimpenda sheiani utafuliwa naye siku ya ukimpenda sheitani wachezaji wa mipira maanake she shikh wangu hekshmenyezmu eh, amhifadhi am, huko aliko maanake Mana, juhudi anayoifanya katika kulingania watu ni juhudi kubwa wallahi jazahu llahu khairan anasema wale wapenzi wa manchester united utafuliwa na runi utafuliwa sijui na nani na nani na nani huko e wallah almaru maa man ahaba tumwombe mwenyezimungu atulinde na fitna hasa si vijana katika mipira hii mtu yuko tayari asiswali akaangalia mechi ya barcelona y madrid mungu hatustiri mungu atuhifadhi kwa kweli ni mtihani ndugu zangu katika zama zetu za, za sasa mtu yuko tayaka angalie chelsea manchester eh? arsenal sijui nini mtume mtmesalasalawambia kama unampenda mwenyezi mungu na unampenda mtume wake basi siku ya kiamu utafuliwa naye ndugu yangu katika imani qala rajulu yule bwana baada kusikia le ya kusikia l maneno ya mtume saaa salam alivyomwambia akasema fama farahna hatujafurahi hatujawahi kufurahi bimithli hadha alhadithi kwa mfano kama tulivyofurahi kwa hadithi hii ليش لاننا نحب الرسول وسبب سيس بينهم تومي صلى الله عليه وسلم رحمنا ماني زي ونحب خلفاء الراشدين نحن نعبد خليفه في نحب ابا بكر ونحب عمر ونحب عثمان ونحب علي ونحب العشره المبشرين بالجنه اي والله اسوي تنمبند هاتوا يا فراي هاتو يا واي كفراي كما تلفراي حديثي asema kwa sababu sisi tuna uhakika maneno ya mtume ni kweli maneno ya mtume mia kwa mia tunampenda mtume salallahu alehi wa salama bila shaka tutafuliwa naye tu bwana anasema asema tuna uhakika tunampenda abubakar tutafuliwa naye tuna uhakika tunampenda umar bnlkhatab tutafuliwa naye asema tunauhakika tunampenda uthman bnu affan tunampenda ali bnu abi talib radiallahu taala nhum anasema tunauhakika tutaffuliwa nao siku ya qiama asema tunawapenda wali masahaba kumi waliobashiriwa pepo unaona wanatembea una eh? wanatembeana una wana. hadha rajulun min ahli ljanna wallah hawakuingia peponi tu kwa mchezo lazima walifanye ibada juhudi mungu anasema amhasabitum an tdhulu ljanna ولما يَأْتِكُمْ مثل الذي مثل الذين خَلَوْا من قبلكم مستهم البأساء والضراء وَزُلْزِلُوا حتى يقول الرسول والذين معه متى نصر الله؟ ألا إن نصر الله قريب. في واتر عن جابي في في جهودي فني جهودي أي والله فني جهودي. ممكن نسمع من ذنيم تانجيا بيبوني في فيتو. haja kufikieni kama yale ambayo yaliyowafikia wale yali watu waliokuwa kabla yenu massatuhum lbasa walipatwa na matatizo wadara na madhara wazulzulu wakatikiswa hata yaqula mpaka anasema arrasul mtume walladhina mahu na wale waliokuwa naye mata nasurullah nusura ya mwenyezimngu itakujalini wamedhibiti na mtume saaa sallama haondoki mtu hapo ndugu yangu katika imani mtume salllahu alaihi wa ni sababu yakwewewe kuingia peponi ikiwa utampenda siku ya vita vya uhudi baada ya wale watu kwenye jabal urumat walivyoondoka kwenda kuchukua ghanima pale jeshi la makafiri liliwazunguka likawapiga waislamu sana wakawa anamtafuta mtume salallahu alaihi wasallam ili mtume alikuwa na kundi la wamemzunguka walivyokuja aw walvokuja salam alamkanadi akasema h maymna ni fahuwa rafii filjanna akasema niupe atakayewazuia wali na mimi atakuwa ni rafiki yangu peponi wale masohaba walivyosikia hivyo kwamba watakuwa ni marafiki wa mtume peponi akasimama wa kwanza akaenda akapigana vita akafa akafuata wapili akapigana vita akafa akafuata watatu akapigana vita akafa akafuata wakaenda mpaka wakafika sita wote wamekufa Wame kwa nini wamesikia kwamba watakuwa pamoja na mtume katika pepo We uja, hata, hata hata sindano hujachomwa na unasema unampenda mtume wallahi hata suna yake imekushinda kama ni ndevu unanyoa zote kabisa yaani subhanallah tena wala utake kusikia tena mwingine anasema yani mimi yule mwenye ndevu akinywa maji kwenye kikombe mimi kile kikombe sinywi kulingana na vile ilivyokuwa ni adui wa kupenda sunna masahaba walijua kwa nini kwa nini wanakufa mtume wanasema man yamnauhumanni fahuwa rafiqi fi ljanna nane wasiwo wali makafiri nataukuja kunidhuru mimi atakuwa ni rafiki yangu peponi wakwanza na kwenda anakufa wapili anakwenda anakufa watatu nakwenda wanakufa mpaka wanafika sita wamekufa mbele ya mtume salallahu alaihi wasallam kwa nini samiuu fahuwa rafii fi ljanna wameisikia kwamba huyu atakuwa ni rafiki yangu peponi ewe ndugu yanu katika iman sahaba so, huyu anasema hakuna siku hata moja niliwahi kufurahi kama nilivyofurahia hadithi hii kwa sababu nauhakika kwamba ninampenda mwenyezi mngu ninampenda mtume ninampenda abubakar ninampenda umar ninampenda uthman ninampenda ali ninawapenda asharatu lmubashirina biljanna wapi wale wenye kumdhalilisha abubakar wale kum, walwenye kumdharilisha umar wako wapi wale ambao wenye wa kumdhalilisha uthman wako wapi ndugu zangu katika imani wako wapi tunawatumia messeji washike adabu zao tena wakome kabisa kuwadhalilisha masahaba wametoa juhudi ilizokuwa kubwa wamepoteza maisha yao wametoa mali zao katika kuitetia la ilaha illallah muhammadun rasulullahi salllahu alaihi wasallam e wllah we umekaa kwenye kiti tu unakula ugali wako unakula wali wako unakula nini basi wee unavyofanya ni upuuzi tu uislamu haufaidiki na wewe jamii hainufaiki na wewe unasimama unaonyesha mdomo wako na kusema abubakar sidiq uumar bnulkhatab uthman bnu affan kwamba walikuwa hawafaini wamedhuluma haki za ani na wakina fatma na vitu vingine wewe unajua nini umeutangulizia nini uislamu ni kitu gani ambacho umekifanya kwa ajili ya hii dini kama ilivyofanya wakina abubakar sidiq wakina umar bnu lkhatab wanabashiriwa pepo wakiwa hai wanatembea ewe ndugu yangu katika imani mnasihi ndugu yako ambaye mwenye fikira kama hizo za kirawafid mnasihi ndugu yako ambaye mwenye fikira kama hizo anapotea wallahi siku ya kiama wewe unaletwa abubakar sidiki anakuja kuchukua haki yake kwako wewe utafanya nini wewe umar bnlkhapab amepigana vita nyingi amefungua miji mingi ameeneza uislamu amefanya juhudi nyingi mbalimbali mbali ambazo wela haziingie kinini kwako wewe utafanya nini siku atakaokuja kuchukua haki yako kwako wewe ndugu yangu katika imani damu ya masohaba damu ya masohaba ina thamani kubwa kwa mwenyezi mungu subhanahu wa ta'ala mtume saaw salam anasema lait utoe milima miwili ya uhudi imejaa dhahabu hailingani hailingani na sahaba mmoja mtumeaanazungumza tena mwenye kuwatukana masahaba zangu hakika amelaaniwa na watu na malaika na vyote vilivyoko aridhini wamelaaniwa wewe vitu vyote vilivyoko duniani vinakulani wewe wewe utakuwa na salama na mwenyezimngu tuifuate njia ya haki tumfuate mtume sal llahu aleihi wasallam tuifuate qurani ndugu zangu qurani imewatakasa masahaba qurani imewatukuza masahaba qurani imewanyanyua masahaba radia llahu taala anhum waradhuu anhu ewe ndugu yangu katika iman jikinge kwa mwenyezi mungu na sheitan anayekushawishi ei wallah jikinge ndugu zangu katika iman usimdhalilishe aisha aisha mwanachuoni mkubwa aisha mke wa mtume kipenzi cha mtume mtume sa salm anaulizwa nani unayempenda kat miongoni mwawata kasema aisha ewe ndugu yangu katika imani hakika kumfuata mtume salllahu alehi wasallam na, na kumpenda mtume sala llahu aleihi wasallam ni moja katika vitu ambavyo itakavyotufanya sisi tufuliwe naye mtume sala llahu alhi wa na tofauti na hivyo tutafufuliwa na wengine ambao hawana kheri na sisi mtu siku ya qiamu nakuja unafufuliwa na, na, na firaun aytayib madha tatawaqa kuingia peponi mtu anafufuliwa na hamana anafufuliwa na karun anafufuliwa na shaitani laanatu llahi alaihi unafufuliwa na washirikina walikuwa wanaruka usiku wa chawi wanaruka usiku wamevua nguo unafufuliwa na waganga waliokuwa wakizika vitu ambavyo ni halali vikiwa vikiwa hai wanavizika wamekufuru unakua unafufuliwa na watu wachafu makafiri ambao si waislamu utafanya nini siku ya iama ewe ndugu yangu katika m ndugu yangu katika iman hakika kumpenda mtume sala llahu alh wasalama wa ni moja katika sababu ya mafanikio hatutaweza kufaulu ikiwa mtume sala llah salama Nyuma yetu hatutaweza kufaulu ikiwa yale ambayo mwenyezimugu ametuletea hatutayafuata sasa miongoni mwa matunda ya kutubia kwamba siku ya kiama watu watafufuliwa na mtume m watu ataffuliwa na wale ambao utakaokuwa unawapenda yangu katika iman. mtume alaihi yanu ameacha mehusia sana watu wampende ameacha amehusia sana watu watu wajitahidi kufuata suna zake mtume alaihi salatu wassalam ameweka qurani akaibainisha qurani akaja akawafafanulia watu akaeleza mambo mbali mbali ndugu zangu kwaiyo tutakuwa sisi ni wachache washukurani iwapo kama hatutamfuata mtume salallahu alihi wasallam ewe ndugu yangu katika iman umeisaauhadithi ambayo mtume sa sallama anasema wasataftariku ummati uma wangu mimi utakuja kugawanyika utatengana umma wangu ila t wa 7 firqa kunako makundi sabin bil kulluhum finnar wote makundi yote yataingia motoni illa wahida isipokuwa kundi moja qalu masahaba wakamuuliza ya rasul llah ewe mwenyezi mungu nilipi ilo kundi moja ambalo halitaingia motoni litaingia peponi mtume faala mtumi sallalwasalam akasema ma ana alaihi wa ashabi ni, ni, ni wale ambao watakaofuata mwenendo ambao nitakaokuwa nao mimi mtumi saasalama ntakaokuwa nikimfuata mimi mtumi sasalama na masawaba zangu mimi ta'ala anhum. sasa ukiwa hautaki kumfuata mtumi saaa na basi ujue utakuwa katika kundi la pili makundi ni mengi lakini mfumo na msingi na kipimo cha matendo yako cha maisha yako basi yafanye kuwa ni katika qurani na sunna ya bwana mtume ewe ndugu yangu katika imani. tujitahidi kufanya tauba hakuna njia nyingine ambayo tunaweza kuifanya kuepukana na madhambi isipokuwa ni tauba mwenyezimngu subhanahu wataala amemwandalia mambo mazuri mazuri mtu mwenye kutubia ewendugu yangu katika iman tukiingia katika sehemu ya nne miongoni mwa matunda ya tauba tunasema kwamba yule mwenye kutubia mwenye kujaliwa akatubia basi anasema anakuwa amefuata njia ya manabii wa waliopita dugu yangu katika waliopita manabii waliopita walikuwa wanafanya madhambi pia na wao nawao mwenyezi mwenyezimgu lakini baada ya kumwasi mwenyezi mungu wakakimbilia sana kwenye dawa hii ambayo na sisi umat muhamad hatukunyanganywa ewe ndugu yangu katika imani manabii walimwasi mungu kwanini nasema walimwasi mwenyezimgu kwasababu mungu, mungu aliwapa mitihani waka, wakateleza wakaingia katika sehemu ambazo mwenyezi mwenyezimngu hazikumridhisha lakini wakakimbia wakajua kwamba sehemu pamakimbilio sehemu pakukimbilia pindi mwanadamu anapokosea nikwa mwenyezimungu subhanahu wataala kabla tujaingia katika hii nukta labda nikukumbushe tu kwamba mwenyezimungu anataka wewe utubie kwakuwa mwenyezimungu anataka wee utubie na ndio maana anakuletea ibada mbalimbali za kila mwaka mwenyezimungu anakuletea ramadhani hmm? ufunge nafsi yako uinyime kunywa uinyime kula uinyime shahawat uinyime kila kitu ufunge ili ukipata hiyo njaa uweze kukumbuka ya kwamba kuna ndugu zako ni maskini kuna ndugu zako mwaka mzima wako katika hali kama hiyo unayoisikia wewe kwa, kwa masaa masa kumi na tatu au kumi na mbili ewe ndugu yangu katika imani mwenyezi mungu anatuletea zingine mawakifu mbalimbali uende maka uone ni namna gani watu wenye kumwogopa mungu wanavyomiminika wanavyomiminika maka kwa ajili ya kwenda kutekeleza ibada uangalie ni namna gani watu katika dunia yote rangi tofauti watu mbalimbali wanavyokwenda kumlilia mwenyezi mungu subhanahu wataala ili aweze kuwatubia madhambi yao watu wanakwenda harafa wallahi wallah sijawahi kuona mimi tangu naishi kama wale watu nilivyoona siku ya arafa wale wote ndugu zangu hawakwenda kufanya biashara maka wale wote ndugu zangu hawakwenda kwenda kutalii maka wale watu wote hawakwenda, ku, hawakwenda ili ili kwenda tu kwamba wanaenda kuenjoy maka kwenda kuangalia mandhol ya maka hapana kilichowapeleka afafiru ilallah kimbilieni kwa mwenyezimgu ndugu yangu katika imani mpenzi mtazamaji wangu bila shaka mwenyezimungu amekuruzuku jaribu hata siku moja ujikusanye jipange uweze kwenda maka ili uangalie ni namna gani watu wanavyomwogopa mwenyezimgu ni namna gani watu wanavyomilia mwenyezimngu ni namna gani watu wanamtubia mwenyezimngu watu wote arafa utaangalia utaona maajabu ya mwenyezi mungu wakati watu wanatoka arafa wanakwenda muzdalifa subhana llah unakumbuka siku ya kiyama yauma tubila sarail yauma yumfahu fi suri fatatuna afuwaja ee wallah ndugu yangu katika iman jitahidi kwa hali na mali jitahidi kutubia hapo hapo ulipo nafasi bado unayo ndugu yangu katika iman nafasi unayo ya kutubia mwenyezmungu subhanahu wa taala amekuletea mawaqifu anakunyanganya mtoto wako anafariki unaona mama yako anakufa unaona baba yako anakufa unaona ndugu yako jirani yako anakufa unaona yote ni mesj mwenyezimungu anakutumia ili uangalie kwamba ninini ili aangalie kwamba je utanufaika na mawaidha utafaidika na mawaidha ndugu yangu katika iman mwenyezimungu subhanahu wataala azijalie nyoyo zetu zenye kumwogopa mwenyezimungu subhanahu wataala atujalie ni watu wenye kufuata haqi mwenyezimungu subhanahuwataala atujalie atufue pamoja na manabii pamoja na mtume salllahu alaihi wasallam kwa haya machache ndugu zangu usibanduke kwenye tv yako katika vipindi vitakavyokuja tumwombe mwenyezimungu subhanahu wa taala tuingize peponi wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu