بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته أبدأ بسم الله مستعينا راضي به مدبرا معينا وأستعينه على نيل الرضا مستمد لطفه فيما قضى ثم الصلاة والسلام سرمدا على خير الأنبياء أحمدا وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم يبعثون أما بعد ndugu zangu wapenzi watazamaji wetu karibuni tena katika kipindi chetu cha al wakafatu tarubawiya fi lqurani lkarim uh, tulizungumza katika halaka zilizopita juu ya matunda ya kutubia kwa mwenyezimungu subhanahu wa taala tukasema kwamba yule mwenye kutubia mwenye kuafikishwa kufanya tauba basi mtu kama huyo uh, anakuwa amemti mwenyezimgu subhana wataala na amemtii mtume wake salwsaa wa na pia miongoni ma matunda kwamba siku ya kiama ataffuliwa pamoja na watuwema ataffuliwa pamoja na mtumaa pamoja na watu wema wakiwem mashuhada wa na watu wengine na, na mawali wa allasuanaw katika halaayetu ii tunaendelana kuzuumzia eh, matunda ya tauba na katika kipindi chetu hiki tutajaribu kuwaangalia wali manabii waliopita miongoni mwa wale ambao walifanyiwa tashwishi na sheitan wakafanya maasia wkafa wakamwasi waka mwenyezimngu halafu walijitoa vipi walijivua vipi ali madhambi ni njia gani walioitumia wali ili kwamba mwenye kutubia basi anakuwa amefuata e, nyayo za manabii wa mwenyezimngu subhana wataala waliopita ndugu <coughs> zangu katika imani wa kwanza kabisa katika wale tunawangalia tumwangalie baba yetu adam alaihi salam adamu alaihisalam wakati alipoumbwa baada ya kuambiwa a, aeleze vitu vyote mona kisa ni kirefu lakini tunajaribu kuchukua shotat ili tufike katika mahalushahid baada ya kueleza kwamba ambiuhum biasmaihim basi kawambia, kilakitu, malaika, adam akawaambia na kila kitu mwenyezimungu akawambia malaika msujudieni adam mona malaika wakamsujudia ila iblis blis akakataa abba wastakbara alikataa akawa na kiburi fakana min alkafirina akawa ni katika makafir n mwenyezimngu subhana wataala akamlani na mwenyezimngu subhanawataala baada ya hapo akamchukua adam alaihi salam akamwingiza peponi baada ya kumwingiza peponi mwenyezimngu wa taala alimpa masharti miongweni mashat aliompa alimwambia tumia vitu vyote unavyovyona ispokuwa hu ymti hu, hu, humti hu, usiuguse usi. aayahiksari kaa myeu anawaaa sa baea alna ya adamu skun anta wazujaka ljnna wakula minha raghadan haithu shituma wala traba hadhih lhajara fatkuna min aalimin فأزلهما الشيطان عنها فأخرجهما مما كان فيه وقلنا اهبطوا بعضكم لبعض عدو ولكم في الأرض مستقر ومتاع إلى حين وشك بسا ونزم ونسيم فتلقى آدم من ربه كلمات فتاب عليه إنه هو التواب الرحيم aya hizi zimekuja kuzungumzia kisa cha nabi adam alimkosea ali vipi mwenyezi mungu alimwasi vipi mwenyezi mungu na aliomba vipi msamaha kwa mwenyezimgu subhanahu wa taala mwenyezimngu anasema katika qurani kwamba waqulna ya adam baada ya kumalizika malaika kumsujudia adam sheitani kukataa sheitani akaraniwa akafukuzwa na mwenyezimgu kisoma surat laraf wanasimulia kisa kwa urefu kabisa wanazungumzia habari za adam wanazungumzia habari za shaitan wanamzungumzia ni namna gani sheitani alivyoomba kwa mwenyezi mungu apewe umri mrefu ili aweze kuwapoteza aweze kutupoteza mimi na wewe na tu urejee katika surat larafu somakisa pia katika surat lbaara kimezungumzwa sana kwa sababu kuzungumzwa sana, sana kisa ndani ya qurani ni kinaonyesha ni namna gani kilivyokuwa na umuhimu kwetu sewendugu yan mwenyezimungu anasema ya waulna natukasema ya adamu ewe adam uskun ka tulia anta wewe wazaujaka namkeo aljanna peponi Wakula minha naule katika hiyo pepo raghadan haithu shituma popote mtakapotaka kuleni kisha sema wala taqraba hadhihi lshajara basi usikurubie kabisa mti huu fatakuna min alzalimin kwa kwahiyo mwenyezimungu subhanahu wataala akamwambia wala taqraba hadhihi lshajara kwamba msisogeree msikurubie mti huu na hapa ndugu zangu katika iman kuna baadhi ya watu wanajaribu kukosa adabu na Quran kwa kweli kwa sababu uh, aya iko wazi sana imekua nikiulizouliza baadhi ya maswali na kwa vijana kwamba mwenyezi mungu alikuwa nakusudia nini pale kwenye ile shajara ule mti ule yaani kama vile wanakusudia kwamba kama vile mwenyezimgu alimwambia adam kwamba yani huyo mke wako bihawa usimsogelee usi yani kwamba ndo mtu nakusudiwa lakini ukisoma aya hii unakuta kwamba kwanza akamwambia mungu kwamba uskun anta wazaujakaljana kaa wewe na mke wako kwamba mwenyezimgu ashmozsha ashamozesha kwahiyo tayari kwamba kwa kuwa ni mke hamna tatizo na hawa kuozeshwa na mwenyezimgu sio jambo la ajabu kwa sababu tunawona hin miongoni mwa wake wa mtumi sala llahu alihi wa salama mwenyezimngu ndio aliyemozesha mbinguni baada ya kuwa ameolewa na zaidi kukawa kuna matatizo baadaye mwenyezi mwenyezimgu wa salama akamshauri mwache baadaye mungu moja kwa moja akamwezesha mtume huyo huyo hin kwa ajili ya kubatilisha ile ada ya tabanni kujiita kujipanga baba kwa, kwa, kwa mtu ambaye hajakuzaa yan mfano kama mimi abubakar shaban alafu yani, nijinasibishe kwa kwa mtu mwingine iwe ni abubakar muhammad lakini haikatazi kumwa mzee kumwita mtu ambaye labda pengine ni anakusaidia ni mdhamini wako ni mtu ambaye penge aksomeshale ubini wababa kaisa naamisha ayo enyezgu subanawata aliotaka kubatilisha io akamozesha mtum aaalamtu mke ambaye alikuwa ameolewa na yule ambaye alikuwa na, anaji, ana, amepewa tabanni kwa mtume sa salam mfano kama zaid alikuwa asiri ya zaidi ni zaid bn harith lakini kulingana na mtume saaa allama alivyomlia zaid akiwa mdogo na nini na akamwacha huru akawa anaita zaid bn muhammad sasa mwenyezimngu akataka kubatilisha hiyo tabanni baada ya kuibatilisha hiyo tabanni mwenyezimungu baada ya kumwacha zaidi mke wake n moja kwa moja mwenyezimngu akamozesha baina faui samawatfahalfaanasmauamiwake wenzake wakeza mtumelam zawajakuna halikum mawali wenu mababa zenu ndio waliokuozesheni kwa mtume sa salama wazawajanilla na mwenyezimungu akaniozesha mimi baina faui samawati wlardi minusabaaaisabanahii wanachonisoakatika kitabu cha sharhu aida tahawia wanastadili wanachuoni katika aida ya ahlsuna waljamaa la ithbat ulllahi subhanah wataala u yakuhibitisha wa kwamba wenyezu subanaaaa jaochisasa yu, menyeusubaozeshaam aa aiayaasasa jana eh? uskun anta wazaujakaljan kaawewe na mke wako peponi sasa kwanini huyu anafanya taawili kwamba wala takraba hadhihi shajara mskurubie mti huu kwamba huu mti ninini, mti mti ndugu zangu hakuna sijua tunaamini tuna tunathibitisha kama vile vile alivyoutaja mti kwanini kwenye adamu tusisemeaio hapa anayekusuiwa ni mtu mwingine tuamini adamu alafu tukatae mti taawili ndugu zangu katika bila ilmu tahawili ambazo za, za kichwa chako mwenyewe unavyofikiria sio vizuri zitakupeleka shimoni alafu utakuja sasa uwe katika makundi waliyopotea tuendelee ndugu zangu katika iman tunasema mtu mwenye kutubia mtu ambaye mwenye kutubia anakuwa amefuata nyayo za manabii mwenye wa mwenyezimngu subhanahu wataala Tuna, tunataka tutafute ni namna gani na adamu alahissalam alivyokosea akamwasi mwenyezimgu na akatubia kwa allah subhanahu wata'ala mungu subhanahu wataala asema wala taqraba angalia usikurubie hadhihi shajara mti huu fatakuna min aldhalimina ukawa ni katika madhalim kwamba ukawa sisi mimi nimekwambia usifanye hivi usifanye hivi wewe ukawa umefanya hivi kwa hiyo umekiweka kitu sehemu ambapo kisipostahiki kwa sababu mimi nimekwambia usitumie alafu wewe ukatumia kutumia kwako umetoa haki sehemu ambayo isipostahiki ukaipeleka sehemu nyingine asema faazallahum shaitan na ndio kila siku tunasema sheitani lengo lake e atupoteze sisi binadamu we unapomfanya rafiki anakudanganya sheitani akawapambia akawapoteza shaitani akawashawishi shaitani aanha kutokana na ule mti faakhrajahuma akawatoa mima kana fihi kutokana na ile pepo aliyokuwemu wakaukurubia waka, waka ule mti mwenyewzimngu subhanahu wataala akawafukuza katika pepo waqulna allah subhanahu wataala anasema baada ya kuwa wameasi diniliyowambia wasiukurubie ule mti asema fakulna tukasema ihbituu baadukum libaadin aduu basi tokeni teremkeni tele, shukeni duniani wewe adam na hawa pamoja na sheitani mkiwa ni maadui ndugu yangu katika imani uadui wetu na sheitani haukuanza hapa duniani umeanza tangu huko kwa baba yetu na mama yetu wale ndio ndi alisaassheitani ndo aliyesababisha wale, wa, wale, umisab... wale, wale, wale wafukuzwe peponi ewe ndugu yangu katika imani katikaa a mtuhuyu unamfanya una, una kuwa ni rafiki yako unamtii katika yale anayokushawishi yani kila unachokifanya wewe yeye ame anakushawishi ufanye kwa nini umeamua kumpa akili yake ee ndio aitumie akili yako yeye ndio aitumie nwakati tunaona kabisa mwenyezimungu anasema faulna waqulna tukasema ihbitu shukeni duniani badukum libaahi na adui mtakuwa nyee baadhi kwa wengine ni maadui walakum fi lardhi mustaqarun namtaishi aridhini wamataun ila hin na mtakuwa mnaburudika na nema za aridhini lakini kwa muda maalum sio kwamba ndi milele hapa kuna ithibati ya kwamba mwanadamu wakati wowote anaondoka aalamnaaa salamsoaoi udi kata suat raf soma kaazil yakata tasiri asheh abdlla kwa kukataa kumsujudia adam katika surati l arafu mwenyezimungu anasema alimwambia ewe mungu naomba unipe muda nitafute kundi langu mimi nitafute watu ambao tutakawa kwenda kuadhibiwa katika moto wa jehannam pamoja usikaye tu mwenyewe ukanduga unapotea unafanya mambo ambayo hayana kichwa na miguu mambo yasimridhisha mwenyezimgu mambo yasiyomridhisha mwenyezimgu subhanahu wa taala ukajua kwamba ah, tayari ushamfuata shaitani ambaye ameomba muda kwa mwenyezimgu ili aweze kutupoteza sisi mwenyezi mungu anasema innaka minalmundharin wewe ni katika wale waliopewa muda nimekupa muda lakini kwa wakati maalumu ila wakti maalum kwa wakati maalumu ukifika utaondoka ndugu yangu katika imani sheitani atakufa lakini mpaka sasa bado ajekufa yupo na lengo lililombakiza ni kwamba ni kwa ajili yangu mimi na wewe atupoteze asema mwenyezimngu inama yaduu hizba akika sheitani analingania kundi lake liyakunu min ashabi sair ili wawe ni katika watu wamotoni nasemaomakini ujue kwamba sheitani ana kazi gani ana malengo gani ewe ndugu yangu katika iman sheitani baada ya kumpoteza adam alaihi salam na hawa alaih lsalam mwenyezimngu subhanahu wa taala akawafukuza peponi akawaleta hapa duniani akawambia walakum fi lardhi mustakarun wamataun ila hini nendeni katika ardhini lakini mtatulia mtaishi katika ardhi lakini kwa muda maalumu hapa ndugu yangu kuna kuthibitisha y kwamba wewe wakati wowote unakwenda nani ukiangalia matukio ambayo yanatokea duniani sawa ni kweli kuna watu wanakufa usingizini kuna watu wanakufa kwa tsunami kuna watu wanakufa kwa mtetemeko kuna watu wanakufa kwa preshaa walakum fi lardhi mustaqarun sasa mimi nashangaa mtu anapokufa ndugu yake mwenye enda zake kwa mganga aenda kutizamia alieua na hukumuga anasema walakum fi lardhi mustakaru na nendeni mtaishi aridhini wamataun ila hini lakini mtaburudika kwa mda maalumu kidogoalafu mtaondoka ewe ndugu yangukatika iman baada ya adamu alahi salam kukosea makosa kama haya mwenyezimgu subhana wataala eh, alikasirika kwasababu ashamwambiaasifanyeaha kaa kasashbaada ya ushash ikawa amefanya ile dambi wenyeziu suanataaaazaaa aada yauza katika pepo angalia adam salam ashajua amekosea amemkosea mwenyezimgu alifanya nini adam alahi salam ili na sisi tunapofanya madhambi tukatubia kwa mwenyezi mungu tuwe tumemfuata baba yetu adamu alaihi salam mungu anasema fatlaa adamu min rabihi kalimat fataba laihi inahu huwa twab rahim mwenyezi mungu anasema fatalaa adamu akachukua adam akasema adam akajifundisha adam min rabbihi kutoka kwa mola wake kalimati maneno ya kusema ili, a, ili atubia akili kwa yale madhambi madha mbi aliyoyafanya fataba alaihi akatubia kwa mwenyezimngu subhanahu wa taala inahu huwa tawabu rahim mwenyezimungu subhanahu taala yeye ni mwenye kutubia tena mpole fataba aleihi akakubali tauba yake mwenyezimngu ni mwenye kutubia ni mwingi wakuba tauba tna ni mwenye uuma fseeu akafundishaanno akumaanno a zuuzwa kataaraf kisoma nakuta yale maneno aliyoasema adam ameasema ni maneno gani lazima mimi na wewe pia tuyajue ili tuyatumie wakati tunapotubia nayamekuja unaposoma katika husnumuslim yani unapo, ni, ni moja katika vikiri muhimu sana kamaisha y mwanadamu eh? mwanadamu anatakiw ue unasema maneno hayo aliyosema adamu alaihi salam kwa sababu yamekuja ili kutufundisha ni namna gani tukili madhambi tulioyafanya ili mwenyezi mungu tusamee alisema adam rabbna inna zalamna anfusna wa in lam thfir lna watarhamna lankunanna min alkhasirin allah e wllah adam maneno neno adiosema wakati anaomba tauba ya mungu wakati ana mungu monyezemgu aisemaifi rabbana kala walisema yeye na hawa rabbana ewe mola wetu innana hakika sisi dhalamna anfusana tumezidhulumu sisi nafsi zetu fain lam taghfir lana ikiwa hautatusamehe wewe mungu wetu watarhamna nahaukutuhurumia hawk, lanakunanna min alkhasirin hakika sisi tutakuwa ni miongoni mwa watu wenye khasara ndugu yangu katika iman angalia yani balagha ya haya maneno angalia uzito wa hii dhambi walioifanya wameukurubia mti tu lakini wewe ni mzinifu unavunja bikira za watu unavunja heshima za watu unafanya zinaana wake za watu kila mwanamke anayepita mtaani tayarusha mvua nguo ya allah ina lilahi waina ilaihi rajiun ndugu yangu katika iman angalia huyu ni adam aliukurubia mti tu ambao mwenyezi mungu amemwambia usikurubie mti lakini wey mungu amekwambia wala takrabu zina usikurubie zinaa huko ni kukurubia tu je kuifanya adama nasema maneno haya rabbana inana dzalamna anfusana, anfusana wa in lam taghfir lana watarhamna lanakunanna min alkhasirin kwa kukurubia mti tu ewe ndugu yangu katika iman wewo nijambazi mwizi ndugu zangu umevunja nyumba za watu wangapi umeteka magari mangapi eh? umeateka magari mangapi ukawavua nguo watu wanaume na wanawake pamoja ukawanyanganya pesa zao ukawanyanganya dhahabu zao ukawanyanganya mali zao ya yallah ewe ndugu yangu katika imani adamu alikurubia mti tu hebu jiangalie wewe ndugu yangu umedhulumu mali za watu ngapi ni wafanyakazi wangapi uliwafanyisha kazi na hukuwalipa mshahara ni watu wangapu naowatukana ni watu wangapu nawavunjia na hishma ni watu wangapi naowagombanisha ewe ndugu yangu katika imani adamu hapa alikurubia mti tu akazungumza haya maneno wewe ni, ni viungu vingapi livyovivunja kwa ushirikina wako ni mayaimangapi ulioyavunja wewe ni wanawake wangapi mwewavua nguo kuwachanja chare kumbe unataka kuangalia siri zao ni watu wangapi wewataperi mali zao ewe ndugu yangu katika imani ewe kipenzi cha mwenyezi mwenyezimngu jitahidi itoe nafsi yako adamu alaihi salam ni mtume wa mwenyezi mungu ndio baba yetu huyu ni nabii wa allah subhanahu wa taala amekubali dhambi zake akatubia kwa mwenyewezimgu kwa kusema rabbana e ee mwana wetu inana hakika sisi dhalamna anfusana tumezidhulumu nafsi zetu fain lam taghfir lana ya rabi kama hautatusamehe sisi watarhamna hukutuhurumia sisi lanakunanna min alkhasirin hakika sisi tutakuwa ni miongoni mwa watu wenye khasara e wallah hakuna hasara kubwa kama mtu kufanya dhambi halafu situbie ewe ndugu yangu katika imani yote uliyoyafanya wewe yote uliyoyafanya wewe katika hayo niliyoyasema una uwezo wa kuyatubia unaweza ukajinasua unaweza ukayaacha mwenyezimngu subhanahu wataala akakusamehe kwa muda ambao umejuta kwa yaliyopita ukamwahidi mungu hutarudia tena na haki za watu ukazirudisha na kama hukuweza kuzirudisha ukazitoa sadaka ili yule bwana siku ya qiama apate thababu zake zilizokamilika huyu ni nabii wa mwenyezimngu subhanahu wa taala ewe ndugu yangu katika imani sio sio adam peke yake aliyekosea ndugu yangu katika imani katika maneno aliyosema adamu hapa yanaonyesha ni namna gani mwanadamu aanavyodhulumu nafsi yake kwa kutokutubia ni namna gani mwanadamu anakuwa ni mwenye khasara kwa kuidhulumu nafsi yake kwa kutokutubia sasa unasubiria nini ndugu yangu mislam ewe mtazamaji wetu unasubiria nini usidhulumu nafsi yako ndugu eh? yangu usidhulumu nafsi yako usikubali wewe ukawa ni miongoni mwa watu wenye khasara tubia haraka kabla mlango haujafungwa una fursa una nafasi mwenyezimungu amekupa ni malezi gani unayotaka wewe kama sio haya ni malezi gani ndani ya qurani ya moyo kama sio haya ambayo mungu subhanahu wataala amekueleza akakufafanulia akakukumbusha ewe ndugu yangu katika iman sio nabi llahi adam peke yake aliyefanya madhambi tukija kwa daudi alaihi salam pia naye alifanya dhambi baada ya kufanya dhambi mwenyezi mungu subhanahu wataala akatubia kwa mwenyezi mungu mwenyezi mungu akakubali tauba yake mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema ak, ak, ak, a yake yaefaghafarna lahu tukamsamehe tuka dhambi, tuka dhambi yake wa inna lahu indana na hakika yeye kwetu sisi lazulfa wa husna maab ana ziada kheri ana ziada kubwa ya kheri na mafikio mazuri kwa tauba aliyoifanya nabiyullahi daudi alaihi ssalam ewe ndugu yangu katika imani hakika kufanya tauba kutubia kwa mwenyezi mwenyezimngu subhanahu taala ni kujitengenezea sehemu nzuri ambayo utakayokwenda kwa sababu mazungumzo hapa sio ya daudi peke yake na wale watakaokuwa wakifanya madhambi wakatubia kwa mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wa taala mwenyezi mwenyezimngu atazikubali tauba zao angalia hawa wa ni wapenzi wa mwenyezi mungu ni manabii wa mwenyezi mungu mwenyezi mungu amewakilimu kwa daraja kubwa mwenyezi mungu amewatuma risala wakateleza ni wanadamu wakakosea lakini wakajua slusheni ya matatizo ni kurudi kwa mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wataala kutubia ewe ndugu yangu katika iman ikague nafsi yako yakumbuke madhambi mengi ambayo umeshawahi kuyafanya lakini bado una nafasi bado una muda bado una muda mrefu japokuwa sio mrefu ni mfupi kwani wakati wote unaweza ukaondoka kuna watu wengi wanakufa lakini dawa hii ukumbusho huu hawajaupata lakini wewe mungu amekupa nema umekaa kwenye tv yako umeinunua tv yako kwa pesa zako eh? unaiangalia tv hii stesheni hii ya afrika televishen ili kwa manufaa yako tunakukumbusha ndugu yangu katika iman kimbilia kwa mwenyezi mungu nenda kwa allah subhanahu wataala kwa sababu yeye mungu ndio pekee mwenye kukubali tauba hakuna mtu mwingine atakayekubali tauba yako atakaekubali makosa yako isipokuwa ni allah subhanahuwataala kuwa kama manabii ili uweze kufanikiwa kwahayo machache ndugu zangu katika iman tumwombe mwenyezimungu subhanahu wa taala ayathibitishe maneno haya katika nyoyo zetu tuyafanyie kazi ndugu zangu katika iman na atufanye kuwa ni miongoni ma wenye kutubia kwa haya machache subhanaka llahuma bihamdik nashhadu an la ilaha ila ant nastaghfiruka wanatubu ileik wasalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh