بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والعاقبة للمتقين ولا عدوانا إلا على الظالمين والصلاة والسلام على من لا نبي بعده سيدنا ونبينا محمد صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد ibad llah fain asd lhadith kalam llah wkhir alhadi hadi muhammadin sl اlh lيh wsalm wa shr lumuri muhdathatuha wa kula muhdathatin bidca wa kula bidatin alala wa kula dlalatin fi nar allahma ina nacudhu bika min dhabi اlnar ama baadu ndugu wapenzi watazamaji wetu wa tvyetu afrika karibuni tena katika kipindi chetu cha mawaidhi ya kislam tulizungumza katika kipindi kilichopita juu ya sababu juu ya, ya swala ya namba nne kuhusiana na matunda ya kutubia kwa mwenyezimngu subhanahu wa taala leo tutazungumzia kuhusiana na tutaendelea pale tuliposimamia tulipo lakini kwa kukumbusha kumbusha tu kwamba tulianzia e, tulisema kwamba mtume salllahu alihi wasallam ametuhusia kutu, kutubia lakini swala la tauba kwa yule mtu ambaye mwenye kuafikishwa na mwenyezi mungu akatubia kwa mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wataala basi huwa anakuwa amefuata nyayo za manabii wa allah subhanahu wataala tukazungumza kisa cha nabillahi adam kwa ufupi ni namna gani alivyomwasi mwenyezimngu kwa kusogelea ule mti ambao mweyezimgu subhanaataala alikuwa amemkataza sogee na pia e, tukazungumza kuhusiana na masala yanayohusiana na huo mti kwa wale ambao wanaozitumia akili zao katika sehemu ambazo hazistahiki hasa wanaposema kwamba pengine haukuwa unakusudiwa mti ulikuwa pengine unakusudiwa kitu kingine lakini zote ni, ni fikira ambazo ni potofu kwani aya iko wazi na imejieleza yenyewe kwamba ni mti na wala sio kitu kingine na pia tukazungumza kwamba ni namna gani sherpani alivyokuwa ni adui kwetu sisi kwa sababu kamshawishi baba yetu adam alaihi salam baada ya kumshawishi matokeo yake ikawa ni kufukuzwa alafu baadaye tukaona ni namna gani adam alaihi salam alivyojifundisha alivyo, alivyo maneno ya kutubia alivyochukua maneno ya mwenyezimungu subhanahu wa taala katika kutubia pindi aliposema fatalaqa adama min rabihi kalimat adam akachukua maneno akajifundisha maneno eh? akasema aka maneno kwamwenyezimngu subanawataalayakutubia fataba lih wenyezi akakuba tubayake tukazungumza kwamba katika aya ambayo inayozungumza yale maneno aliyosema adam daniya sua araf meyeziu subanaaaa wa aaakasemayeye adam lasalam na mama yetu hawaaimenyeziu aaasma aa wakasema aana ewe mlawetu ianahakika sisi fsana tumizidhulumu nafsi zetu fain lam tafir lana kama haukutusamehe watarhamna sisi lanakunana min alkhasirin tutakuwa ni miongoni mwa watu wenye khasara mpenzi msikilizaji katika aya hii tulizungumza pia kwamba mwanadamu kuto kutubia kwa mwenyezimgu kwanza kaidhulumu nafsi yake alafu pia kwa, kwa kuidhulumu nafsi yake iweka nafsi yake kuwa ni miongoni mwa watu wenye hasara na hakuna asiyejua kwamba mtu mwenye khasara mafikio yake ni wapi bila shaka kwamba mwenye khasara mafikio yake ni katika moto wa jahanam mwenyezigu subhanawataala tukinge na tuepushe namoto umsha pia kwamba nabilahi daud pia naye alifanya dhambi mwenyezu subanaataaa pii alipotubia daud akaipokea tauba yake lahu tukamsamehe kwa mwnyezingutabaaa ukamsamehe kwaiedamba ifanya nabilah dad waina lah ndana aaika ana, ana, ana daudi kwetu kwatusisi zulfa ai yani, ziyadatu kheir ziyada ya kheri ziyada ya baraka ziyada ya mafanikio mafanikiyo hmm. wausnamaa aamafuk wa mazuri na hii sio kwa daudi peke yake bali nikwa yoyote ambaye atakaikili madhambi yake akamuelekea mwenyezimngu akamwomba allah subhanahu wataala basi mwenyezimgu sbhanawataala atayafanya mafikio yake kuwa ni mazuri dugu yang katika a fahamu ya kwambatauba sio hasa kwa, kwa mati huu a haaalaa wa walasio asakwanu mimi nawewe bali mpaka manabii walikuwa napotubia madambi yao basi wanamilia wenyezimgu wanamwelekea mwenyezimngu wanarudi kwa allah subhanahu wataala mwenyezimungu anawasamehe madhambi na anawatunuku anawapa zawadi kubwa ya kuwaingiza peponi we ndugu yangu mtazamaji wetu tukizungumzia kuhusiana na kufata nyayo za manabii pia hatumsahau nabillahi yunus kwa yale ambayo yaliyomtokea yanajulikana yanafahamika ndugu zangu katia a alituma kwa watu ambao wenye vichwa vigumu wakenana mrudha na wakena wengine alitumwa nabi ullahi adam katika watu ambao subhana allah mwenyezimngu aliwapa mtihani wa kuto kufahamu nabi ullahi yunus akawalingania watu lakini watu wakakataa akajitahidi kuwafikishia ujumbe wa mwenyezimngu subhanahu wa taala lakini wale watu wakakataa ule ujumbe mwisho yunus akaona ni bora kimbie kwa sababu pia walikuwa nam, wana, wanamtisha kwamba watamu, watamuua ama watamfanyia vitu vingine umona mwenyezimungu subhanah wataala al, al, alimtuma nabi yunus kwa watu ambao hawaelewi lakini matokio yake yunus akaamua kimbia ile dawa akapanda katika safina katika jahazi akaenda zake baada ya kwenda mwenyezimungu akampa mtihani yunus mtihani amba liompa kaapandaa a kaanza msukosuko yake wakapata mtihani wa amsukusuko wa bahari mawimbi makali huku na huku kisa chake ni kirefu kisoma angalia katika suras mweyezu sbanataaa kamzungumzia sana nabla akpauaamba kavyovyote kuna mtu yani walikuaakama iktibas v kwamba hakuna hali kama hii inapotokea isipokuwa ndani yake kuna mja kuna mtumwa amemwasi bwana wake kwa hiyo wakaanza kupiga kura ili waweze kumpata yule mtu wamtose katika maji ili waweze kuwa na salama katika jahazi lao mtume wa mwenyezimgu ysalaihi salam baada ya kupiga kura kwanza mzunguko wa kwanza ukamwangukia kumwangukia ukaakwangukia wakasema labda tujaribu tena wakafanya kura mzunguko wa pili ile kura ikamwangukia yeye tena mzunguko wa tatu akaangukiwa na yeye yunus wakamwambia bana hamna jinsi nabidi tukutosi ndaniya maji kwamba hali hii tuliyokuwa nayo yan hakuna mtu ambaye mwenye, ku, mwenye kutokiwa na hali hii isipokuwa ni kwa mtu ambaye ni mtumwa kamkimbia bwana wake bila ruhusa ya bwana wake kwahiyo kwa vyovyote kwa bwana wewe ndio utakaikua ulikuwa ni mtumwa umemkimbia wako na kweli kwamba nabii yunus ni mtume wa mwenyezi mungu kakimbia ujumbe ambao mwenyezi mungu akampa amempatia afikishie awafikishie nd awafikishie watu wake lakini alivyoona anafanya juhudi kubwa watu hawaelewi watu hawamfuati watu hawamwabudu mungu akaamua aachane nao aondoke zake huko lakini matokeo yake mwenyezimngu akampa mtihani mwingine katika katika lili jihazi liolipanda matokeo yake bwana bwana wakamtupa katika maji walivyomtosa katika maji nabiullahi yunus alaihi salam alijua kile kili kifanya sio kizuri wakati anahangaika k ndani ya maji hawezi kuogelea hawezi kufanya chochote alikumbuka kwamba alichokifanya ni makosa amemkosea mungu wake pale aliposema la ilaha ila anta subhanaka inni kuntu minadzalimin nabillahi yonus alimwomba msamaha mwenyezi mungu wakusema hapana allah mwingine apasae kuabudiwa kwa, kwa haqi isipokuwa ni wewe ewe mwenyezi mungu utakasifu ni wako wewe mungu hakika mimi nimeidhulumu nafsi yangu na mimi niko katika madhalim na kuomba unisamehe hata kama nikifa basi nife hali ya kuwa niko katika msamaha wako mwenyezimgu subhanahu wataala akamtumia samaki mkubwa papa mkubwa akammeza nabiullahi yunus akaenda kamtema nchikavu hiyo ndugu yangu katika imani yunus alitoka katika tumbo la samaki akiwa ni mdhaifu ngozi yake ikawa tena haiwezi kuhimiri joto mwenyezmungu akamwoteshea mti ukamfunika akamtuma kunako watu wale watu akaenda akafanya dawa watu akamwamini eh, baada wa ya kumwamini akawa yakawa mambo yanakwenda vizuri kama yalivyopangwa na mwenyezimungu subhanahu wataala ewe ndugu yangu katika imani kumbuka kwamba tauba ya kumtubia ya kutubia madhambi yako sio kwamba ni wewe tu ambaye uliye mwasi mungu basi wamtubia na manabii walimwasi mungu kama tulivyoona kwa nabi ullahi yunus tumeona kwa nabi ullahi daud tumeona kwa nabiullahi nani tumeona kwa mtume wa mwenyezi mungu adam alayhi salam ninamna gani alivyomwasi mwenyezimngu mwenyezi mungu akamfukuza mwenye peponi halafu baadaye yeye na mke wake hawa wakamlilia mwenyezi mungu kwa kusema rabbana inana zalamna anfusana wa in lam taghfir lana watarhamna lanakunanna min alzalimin ukiangalia aya zote zinazozungumzia masala ya tauba zinaashiria ya kwamba mtu kuto kutubia madhambi yake akakubali yale ambayo mwenyezi mungu subhanahu wa taala amemwamrisha akakataa kuyafuata basi ni miongoni mwa kudhulumu nafsi yunus aka, alisema kwamba e, mwenyezi mungu la ilaha ila anta subhanak inni kuntu min alzalimin kule nabiyu llahi adamu alahi ssalam alisema wa wain lam taghfir lana watarhamna lanakunanna kwa hakika ndugu zangu la yuflihu ldzalimin hakuna watu wenye kufauru wakiwa katika kundi la madhalim utujivue dhulma ambazo tumeziweka juu ya nafsi zetu ili tuweze kufaulu upepo ya allah subhanahu wa taala ndugu yangu katika iman miongoni mwa matunda ya kutubia baada ya kua tumefahamu kwamba mtu kutubia ni kufuata nyayo za masahaba nyayo za mtume nyayo za manabii wa mwenyezi mungu waliokuja pia katika kutubia ndugu zangu kuna sababu ni miongoni mwa sababu za mafanikio kwamba wewe unapotubia basi unakuwa ni moja katika watu waliofanikiwa ndugu yangu katika imani na kufanikiwa kunapelekea mambo mawili Una, ni kufanikiwa katika mambo mawili na wala sio matatu jambo la kwanza adhafru bilmatlubin kwamba unakuwa umejipatia kile ambacho kinachotafutwa na watu wote watu walikuwa wanapigana vita jihadi kuitafuta pepo watu wanatoa mali zao kuitafuta pepo watu wanafanya ihsan kuitafuta pepo watu wanafanya ibada mbalimbali Kuitafta pepo sasa wewe unapofanikiwa kutubia kwa basi ni moja sababu za kufanikiwa na moja ya kitu ambacho unachofanikiwa nacho unakuwa umejipatia kile kinachotafutwa na watu wengi jambo la pili ndugu ni uafauu ana min amarhubi unakuwa umeokoka na kile kinachowogopesha watu wote ndugu zangu umefanikiwa kuipata pepo pepoya menyezmgu na pia umefanikiwa kuokolewa na adhabu ya moto ndugu zangu katika imani moto ni mkali sana hakuna mwili wa mwanadamu ambao unaweza ukavumilia moto kwa sababu gani kwa sababu hebu tuangalie huu moto wetu ambao inasemekana ya kwamba ulipozwa uli katika, katika maji miaka elfu sabini ili uweze kuwa tayari sisi tuweze kuutumia huu moto tunahutumia huu tunapikia moto huu tunawashia umeme na mambo mengine moto ndugu zangu huu tunaotumia hapa ulipozwa miaka elfu sabini katika maji ili uweze kuwa tayari kwa matumizi ya mwanadamu sasa wewe huwezi kuhimili kushika kala moto katika kiganja chako huwezi kuhimili kugusa angalau basi ile sehemu ya juu ya moto inayowaka huwezi kuhimili mbali na hivyo maji yanayochemka kwa sababu ya moto japokuwa yale ni maji sio moto huwezi kuhimiri nafsi yako haiwezi kuhimiri kuweza yale maji Jie moto wa utakuwaje ndugu zangu sasa unapofanikiwa kutubia ukatubia kwa mwenyezi mwenyezmgu subhanawataala unakuwa umeokoka na kile ambacho chenye kuogopesha watu kile chenye kuwatisha watu ndugu zangu katika imani. walikuwa na mwenyezi wanawogopawenyezmgu masahaba walikuwa na hofu ya huu moto ambao wewe unapotubia basi huwa unakuwa eh, unakuwa umeokoka na huo moto siku moja ndugu zangu katika imani mtume alikuwa amekaa na masohaba zake baada ya kukaa na masohaba zake aka akawa anazungumza na masohaba zake masala yanayohusiana na, na dini lakini kulikuwa kuna yatima mmoja yule yatima alikuwa ameachiwa mirathi shamba lakini alikuwa anataka kuzungushia lile shamba ukuta wake ni yani ukuta wa lile shamba lake ikawa hawezi kupata nguzo ya kusimamisha ule ukuta isipokuwa ni mtende ambao upo yani kwa yake jaykbnaanusio nzuri mimi ni yatima kama unavijua lakini nilikuwa nataka shamba langu nizungushie ukuta laki, lakini ukuta wangu hauwezi ukasimama mpaka niweze kutumia hu mtende wako kwahyo nakuomba ndugu yangu katikaa uweze kunisaidia ili niweze kukidhi haja yangu kwa huu mtende wako yule bwana akasema bana mtende wangu bana siwezi kukupatiash a tikanahla sweaa akasema nduguyangu banatoe kwa ajili ya mwenyezimungu nisimamishie tu ukuta wangu yule bwana a kakataa bwana i siwezi kukubali yule yatima atafanya nini akaenda kwa mtume salallahu al wasalam akamkuta mtume mekaa na masobaba zake akamshtakia ewe mtume wa mwenyezi mungu mimi nimekuja nina shida na shamba langu nataka, nataka kusimamisha ukuta lakini tatizo ambalo lipo siwezi kusimamisha ukuta mpaka nitumie mtende ambao uko kwa jirani yangu nimemuomba yule jirani yangu nimembembeleza anisaidi uli mtende lakini bahatimbaya bwana yule amekataa kwa hiyo nakuomba eh, mimi sinapakwenda nimekuja kwako mtume wa mwenyezi mungu naomba umwite yule bwana basi uniombee eh, yule kijana kawana anatafuta wasita eh, mtu ambaye pengine atamfuata ule bwana aongee naye ampatie amsaidie yule yatima mtume salallah alh wasallama akamtumia mtu bwanabwana akam akaja katika majlisi ya mtume sallalwaaa sikiliza kwamba wewe unapotubia kwa mwenyezimngu basi unakuwa umepata kitu ambacho matlub adhafru bilmatlub unakuwa umepata umeshinda, umeshinda mashindano ambayo watu wengi wanashindani ili wapate ile zawadi anizkiu ambia m salalwasa ti nala liahika mpe hu mtende huo ndugu yako mpatie huo mtende ndugu yako afaidikenao anufaike nao yuli bwana akasema la utihi nahla siwezi kumpatia uli mtende mtumi sallalsalam akarudia mara apili akasema mpeu mtende ndugu yako hakika utakuwa na mitende peponi yuli bwana akasema mimi siwezi kumpa mtende kabisa mtume akaangalia upande wa kulia apande wakshoto eba kuanaman yakutafuta pepo basi wala singekataa pepo iko mikononi mwake kwa mtende mmoja sio shamba mtende mmoja tu kwamba autoe ili mwenyezimngu ampe, ampe mtende mwingine peponi maana yake kwamba yule bwana atakuwa mtu wa peponi hawezi kuwa na mtende peponi alafuyaishi motoni hyo bwana akasema la utihi nakhla siwezi kumpatia mtumi sali llahu alihi wa akasema kwa mara ya mwisho akasema hivi ati nakhlata liakhika faina laka nakhlat fi ljanna mpe mitende mpe mtende huyu mti huyu ndugu yako hakika mti huyu uyu utaukuta peponi huyobwana akasema la utihi nakhla swezumpat wanasema kana miman haula ilikuwa miongoni mwa watu waliokuwa karibu wamemzunguka mtume ssalama wa sahabiyun wahid kuna sababu mmoja anaitwa abu dahdah hatukuweza kusimamia jina lake kuweza kukufanya sech ili kuweza kumjua jina lake hasa lakini alikuwa anafahamika kwa jina la abu dahdah yule bwana akaangalia kulia na kushoto yani kmani kama vile mtu mwenye kiu yani kwamba mtume sal salma ampe ile nafasi ile mtu aipate lakini wapi haipati bwana mtume sala sallama akaisha nguvu atasemanini tena kamwambia mpe mtende kamwomba kaata kamwambia basi ule, ule, ule mtende ukimpa so kwamba umeukosa kabisa utakuwa na mtende peponi yule bwana mekata akasema la utihi nakhla simpinaatualkuanarngu aaa isisiwenyeweu yule abudahdar akamgusa mtuma hivi kamwambia ya Rasulullah. Mimi kama nikiununua ule ule mtende mtende je nitakuwa na mtende peponi wanaj m ni kama huyu bwana hataki kutoa mtende biduni mabil hataki kutoa mtende, mtende wake bure kwamba ni lazima kupatikana chochote sasa yule abudahda anasema ya rasulllah ewe mtume wa mwenyezimungu unaonaje kama nikiununua ule mtende ule mimi nitakuwa na mtende peponi sallaal wasalam akamwambia ya abadahdah heyo abudahdah ukiununua ule mtende hakika utakuwa na mtende peponi lazima utakuwa na mtende peponi sio kwamba utakuwa hauna mtende mwenyezi mungu atakupa mtende peponi abudahdah abu dahdah dah. abu dah akamsogea ule bwana akasema bwana sikiliza bwana hebu tuongee biashara angalia vile watu wewe ukutubia tu unakuwa ume, umepata kitu ambacho kinatafutwa na watu wengi eh? watu wanakipupia wanakitafuta ili wakipate wewe ukakutubia tu nakuwa aldhafru bilmatlub unakuwa umeipata pepo ya allah subhanahu wataala abu dahdah akamwambia tuongee biashara akasema haya ona biashara gani akasema unajua lile shamba langu lile liko pale marikiti pale hmm? marikiti pale mombasa pale ama pale dares slamu pale pale kariakoo pale una, una, unajua lile shamba lile au kama ni nairobi pale riverod pale unalijua lile shamba langu walifahamu lile au pale katikati ya site riadhi pale uleya unalijua lile shamba ambayo liko pale au pale tanga pale ngamiani pale kuna, kuna shamba langu safi liko pale walijua kama nikigoma kula pale ujiji pale senta au pale mwanga sokoni nina shamba langu zuri unalijua yule bwana akasema nani siyejua lile shamba bwana shamba zuri mitende ina rutuba safi kwa mwaka yan mwenye ile mitende anavuna mara mbili na kuna bustani ndani yake kuna nyumba halafu kuna kisima cha maji akamwambia basi unajua lile shambasmbakshtuka eh, lile shamba la kwangu mimi. Kasutuka, lile shamba kwau kasema ndio lile shamba nila kwangu mimi shamba zuri lina rutuba safi ndani yake kuna kisima ndani yake kuna nyumba na kuna bustani ya kutosha alafu uzuri zaidi kwamba ile mitende yangu ni mitende bora yaani kwa, kwa mwaka ninavuna tende mara mbili akasema wana, shamba, zuri sasa hivi yule bwana anasubiia pengine wabadiishe mtende mmoja ebu angalia vizuri vizuri ndugu yangu mtazamaji wangu asema unaliona line, shamba unalijua aamanalsambaajuazu asema ama shamba hakuna iua akasema je shenanamomba apo mtuma sa sallam anashudiayo biashara anambia e minikama nikikupalile shambaroteawaawallah abu dahda anamambia ma raayuka madha tara in ataituka mazraati kulaha kama nkikupalile shambarangu lote nikakupatia wewe bihadhihi nakhla kwahu mtende mmoja tu je utakubali huko tayari kunipa ule mtende wako ambao anaotaka huyu yatima we uchukue lile shamba lote yule bwana vile tamaa ya mali mtihani ndugu zangu pesa mtihani kaangalia mbele kaangalia nyuma eh? kaangalia huku na huku alivyoangalia akaona roho inalipuka tupa pesa ndugu yangu maisha rajiun yule <laughs> bwana asema hivi nannane ambaye anayeweza kukata lile shamba bwana chukua ule mtende chukua nipe lile shamba abu dahdah radillahu taala anhu anacheka anafurahi eh? uso wake unabashasha akamgemkia mtume mtumi sal llal wasallam akamwambia ya rasul llah ishhad shuhudiya ishhad shuhudia hii biashara ninauza shamba langu nakushahidishia wewe uko hapa unaona na uliuza shamba langu mqabili huyu mtende ili nipate mtende peponi mtume mtum sasalama anatabasamu anafurahi anamwambia ya abadahdah ninashuhudia shuhudia biashara ikaisha abu dahdah akauza shamba lake kwa ule mtende mmoja akamwambia hivi akamwambia ule yatima khudh minni hadhihi nakhla wastafid biha sio tena kwa ule bwana ule mtende si wabudahda anasema chukua kutoka kwangu huu mtende chukua kutoka kwangu huu mtende nenda unufaike nao nimeuza shamba langu kwa huu mtende ili niweze kupata mtende katika pepo ya allah subhanahu wataala adhafuru bilmatlub ntabeh chunga kumbuka usisahau kwamba unapomtubia mwenyezimngu subhanahu wataala kwa dhambi zako ulizozifanya kwa faida yako wewe kwamba unakuwa umefaidika umepata kile kitu kinachotafutwa na watu wengi kwa hali na mali iwe ndugu yangu katika imani abu dahdah akauza shamba baada ya kuuza shamba anamgeukia mtume sallalwsalama machozi amnamtoka anawambia ya, ana ya rasulllah sio machozi ya, ya huzuni machozi ya furaha anamwambia ya rasulllah ewe mtume wa mwenyezi mwenyezimgu ya rasulallah ewe mtume wa mwenyezi mwenyezimgu fahal aalaya naghlatun fi ljanna ni kweli naomba unipe uhakika nitakuwa na, na, na, na, na mtende, peponi mtume sa sallama ana furaha anasema kam sio mmojakam min radah liabi dahdah radillahu taala anhu amejipatia mitende mingapi abu dahdah peponi amepata vingapi ni vingapi takavyovipata peponi kuna siku tulizungumza katika halaka na yule mwanamke ambaye usungi wake ni bora kuliko dunia na vili vyoma abu dahdah amejipatia ewe ndugu yangu katika iman hawa ni masahaba walikuwa wanawtafuta pepo usiku na mchana kwa hali na mali vyovyote takavyokuwa kwa sababu wanajua thamani ya pepo ewe ndugu yangu katika iman sasa nachokuomba wakati tunamalizia malizi haraka yetu usiwe mbali sana na tv yako kwa sababu uyo abudahda ana, ana watoto ana mke ataenda kuwambia nini kwa haya machache ndugu zangu tumwombe mwenyezimungu subhanahu wataala Uh, azijalie imani zetu ni zinye kupupa na kutafuta pepo ya mwenyezi mungu na mwenyezimungu natujelie kuwani awaukatika watu, wa wa, wa, watu wa peponi kwa haya machache ndugu zangu katika iman subhanaka allahuma wabihamdik nashhadu an la ilaha illa ant nastaghfiruka wanatubu ileik <tipulia>