الحمد لله الذي خلق الإنسان من نطفة والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين سيدنا محمد صلى الله عليه وسلم وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد وابنزي وتزمجويتو كربوني تينا كتكا كبندجيتو كنا تشويندليا تربوية الوقفات التربوية في القرآن الكريم توليزن جمزة كتكا kipindi kilichopita juu ya uh, matunda ya mtu ambaye mwenye, ku, mwenye kutubia kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala tulisimama katika uh, masala ya kufaulu tukasema kwamba mwenye kutubia kwa mwenyezimngu subhanahu wa taala anakuwa amefaulu na kufu, kufaulu kwake kuko katika mambo mawili tukasema kwamba kuna kufaulu kwa kufanikiwa kupata kile kinachotafutwa na watu wengi na kisha tukasema kwamba kuna kufaulu kwingine kuokolewa na kile kinachoogopwa na watu wengi ndugu yangu katika imani <clears throat> katika halaka yetu hii tutajaribu ku kwenda mbio angalau malizie ili tuende katika hadithi nyingine kwa sababu bado tuko katika aya ambayo mwenyezimungu subhanahu wataala anasema ya ayuhaladhina amanu tubu ila llahi taubatan nasuha ndugu zangu katika iman qurani ni pana sana urani ina siri nyingi tuweza kushangaa kwaninitangu tazzauazungumza aya moja kwasababu ni wafa za kimalezi ttunatafuta namnagani masoabaalifaidka na maeyaya kitabuca menyeziusubawataaamnaganissitutafaiaaanyara maishayetu ya yakila siku y katikaiman namba sit katika faida matunda ya mtu mwenye kutubia kwamba mwenyezimngu subhana wataala anayabadilisha yale madhambi yake yanakuwa ni mema na hii ni fathi kubwa sana kwa wale wenye kufanya madhambi wale wanaofanya dhambi unapokuwa na madhambi mengi alafu mwenyezimungu akakupa taufiki ya kutubia basi yale madhambi yako yote uliokuwa ukiyafanya yanageuzwa yanakuwa ni, ya ni mema E, ndugu yangu katika imani unataka wewe upendo na mwenyezi mungu kivipi maanake hmm? tunapendwa na mungu pia hatupendeki mungu anasema yale yote uliyofanya katika madhambi ukitubia kwa mwenyezimungu subhanahu wa taala mungu anayabadilisha sio kwamba anayondoa tu anayabadilisha yanakuwa ni mema kwahiyo baada ya kuwa ulikuwa unafanya madhambi unafanya hivi unafanya hivi basi yote hayo mwenyezimungu anayafanya ana yanakuwa ni, ni hasanat yanakuwa ni mema kuthibitisha haya tuangalie aya ya mwenyezimngu subhanahu wataala anasemaje mwenyezimungu subhanaataala katika uran allah anasema wladhina la yaduna maa llahi ilahan akhar wale waislamu ambao sio washirikina wale waislamu ambao hawamshirikishi mwenyezimungu subhanahu wa taala na wale ambao wasiomwomba wa, wa pamoja na mwenyezimungu mungu mwingine wala yaktuluna lnafsi na hawaziuwi hawa nafsi hawa alati nafs, nafsi ambazo harama llahu alizoziharamisha mwenyezimungu zisiuwawe ila bihaqin isipokuwa zile nafsi ambazo zinazouawa kwa haqi wala yazinuna na wala si wazinifu wa man dhalika na yoyote mwislamu mwenye kufanya hayo tuliyozungumza akauwa nafsi akamshirikisha mwenyezimngu akafanya uzinifu yalqa athama atapata madhambi makubwa ewe ndugu yangu katika imani mwenyezimngu subhanahu wa taala anazungumza ameanza kuzungumza dhambi namba moja katika madhambi yote makubwa kama tulivyozungumza huko kwamba miongoni mwa dhambi ya kwanza yinayomuudhi mwenyezimngu ni dhambi ya ushirikina wladhina la yaduna maa llahi ilahan ahar wale ambao wasiomwomba mwenyezimngu wale ambao waladhina na wale ambao la yaduna wasiomuomba maa maallahi pamoja na mwenyezimngu ilahan akhar mungu mwingine wala yaktuluna nfs na wala hawauwi nafsi ambazo mwenyezimngu ameziharamisha ila kwa haqi wala yazinuna na kisha siwazinifu kishaaasmaani akaua akamshirikisha mwenyezimgu aa madamb ndugu yangu katika iman madhambi hayo yudaafu lahu ladhabu youma alqiyama adhabu atakayoipata kwa hayo madhambi adhabu yake ataongezewa atazidishiwa adhabu siku ya kiyama wayakhludu fihi muhana na ataishi huko milele katika moto wa jahannam iyoi ndugu yangu katika iman haya ni madhambi makubwa ambayo yani, kwa sasahiv amekua ndio, ndio, ndio madhambi ambayo watu wengi wanayafanya wana, wana katika sehemu sehezingine unakuta ni waziwazi wazi kabisa ukienda kwenye mabich kama ukienda kwenye mabichi ay ya kama pale mombasa ukienda sijui wapi huko sijuwaphuo yani, utakuta ndio madhambi makubwa yanayofanywa na watu sasa hivi zina nje nje watu watuawamwogopi mungu swala so, la lakua ndugu yangu katika imani mahospitalini kuna madaktari maalum kwa ajili ya kutoa mimba wala yaktuluna lnafsi na hawauwi nafsi alati nafsi ambayo haramaha llah mwenyezmungu ameharamisha ukienda kwenye mahospitali mengi ndugu zangu katika wakati wa sasa wanaongoza madaktari kutoa mimba za wasichana ewe ndugu yangu katika imani hili sio swala so la kuuliza kwamba ni vipi Eh, andikwei natokea watoto wangapi wanaogota majadalani wamekufa juzijuzi nilikuwa anasoma taarifa kwenye intnet wakazungumzia kuhusiana na mwanamke katika nchi ya imarati gorofa ya tisa kazaa mtoto wa zinaa alafu akamtupa ghorofa ya tisa wallahi mwenyezimngu kamdhiridisha yule mwanamke yule mtoto wala hajafariki hebu jiulize wewe nafsi yako yule mama aliyemtupa yule mtoto alikuwa na lengo gani jana nasoma habari zingine jana kwamba kuna mtoto ametupa makaburini mtoto mdogo ametupa makaburini manusura tu mwenyezimungu amemnusuru kidogo mbwa wamtafune alikuwa kidogo aliwe na mbwa mtoto amezaliwa mdogo kabisa pengie na siku mbili tu sasa hao ni ambao, wale ambao walioshindwa kwenda kwenye mahospitalini kwenda kutoa hizo mimba mamilioni na mamilioni ya wanawake kila siku ni kwenda kutoa mimba wanaua nafsi ambazo nafsi mwenyezimungu ameziharamisha zisiuao wow. nini unaua mtoto wewe kakutumanani ukafanya uzinifu kwanza umepata dhambi ya uzinifu alafu pata dhambi ya kuua wee utakuwa mgeni wa nani kwa mwenyezimngu na haujui utakufalini mungu anasema amwe yafaal dhalika yoyote mwenye kufanya hivyo yalka athama atapata madhambi makubwa ewe ndugu yangu katika imani madhara ya zinaa zinaa ina madhara makubwa sana hasa katika wakati wetu wa sasa kuna, ma- kuna, madhara kuna madhara ya kijamii muhanaw- kuna madhara ya mtu binafsi halafu kuna madhara ya katika amali zake anaezozifanya mungu anasema yadu- mayake nimeweka kwanza shiriki pembeni waladhina la yaduna maa llah ilahanaha wala yaktuluna nafs eh, wala yaznun unapozini napofanya uzinifu kiwtbibu napofanya zinaa basi nawewe utakuja kufanyiwa katika, katika familia yako kama si watotowako keakhaduekianlimwambia ya rasulllah naomba ruhusa libi, zina. ni kazini albi zina niruhusu mimi niende nikafanya uzinifu masohaba wakamvamia yule mtoto wakamkemea mtume akasema hapana mwacheni akamwambiamsemaj smnataaehnkwa mama hapana sii mama kabisa fanyie uzinifu aziniwe mama mama yangu aziniwe hapana akasema unaridhika kitendo hicho kwa dada yako akasema hapana akasema unaridhika kwa mama yako mdogo akasema hapana unaridhika kwa binti yako akasema hapana akasema vile ambavyo sivyoridhia kwa mama yako na dada yako na nadada, ndugu zako basi vile watu wengine pia hawaridhii wewe unavyokwenda kufanya uzinifu kwa ndugu yako eh? kwa mwislamu mwenzako una, una mzini ddada wa ndugu yako mama wa ndugu yako una, una, unafanya uzinifu katika hali kama hiyo basi ujue wale hawarivii wewe ufanye hivyo mtume saaa sallama akashika kifua chake akamwombea kheri yule kijana ndugu yango katika iman imamu shaafii anasema ftaifu nisaukum fi lmahramin وتجنبوا بما لا يليق بمسلمين من يزني بألف درهم يزنى بغير درهم كيشا كاسما ان الزنا دين فان اقرته كان الوفاء من اهل بيتك فافهمي كازمهم نينجي شافي رحمه الله اسمع فو نفسي نفسي زينو نوشافو زينفو taifu nisaukum fi lmahrami na wake zenu dada zenu mama zenu eh, watakuwa watakuwa na wao wamestirika pindi mtakapokuwa hampo ukiishika nafsi yako ukaihifadhi nafsi yako na matatizo ya zinaa basi umehifadhi familia yako wewe akasema watajannabu bima la yaliqu bimuslimin na mjiepushe na mambo machafu ambayo hayaambatani na tabia ya muislamu mtume saaah salama anasema la yazini zani inama, inama yazini wa huwa mumin hazini hafanyi uzinifu muislamu mzinifu pindi anapozini alafu akawa na uislamu hakuna anakuwa ni kafiri wallahi pindi unapoelekea lile swala lile tendo napolifanya imani yako inavuliwa kama vile unavyovua kanzu unafanya wewe ukiwa ni kafiri unapokufa katika ile hali ina lilahi waina leira juna moja kwa moja motoni ndugu yangu katika imani zina haina halaka yani mwislamu huwezi kuzini asema watajannabu najiepusheni bimala yaliku bimuslimin kwa yale ambayo hayaambatani na mwislamu asema mayuzna manyazini bialfi dirhamin anzini anayefanya uchafu wa zina kwa diraham elfu moja shilingi elfu kumi unayotoa shilingi elfu ishirini unayotoa shilingi elfu hamsini unayotoa basi nyumbani kwako kunaziniwa bure tena nyuma ya ukuta wa nyumba yako nyumba umejenga mwenyewe wanamzungusha dada yako wanamzungusha binti yako wanamzungusha mke wako na, na, na, na wao wanamzini hatuseme wale wanaofanya vile kwamba ni wanapata thababu na wao pia ndio huko huko nyuma ya nyumba yako bure wana, wana, inez, familia yako nawaziniwa ewe ndugu yangu katika imani ihifadhi familia yako ihifadhi familia yako imamu shafa anaendelea anasema ina zina dainun fahamu ya kwamba hakika uzinifu ni deni ina zina dainun hakika uzinifu unapozini ni deni fain akradtahu kama utalikopesha deni hilo kana lwafau min ahli beitika basi watu watalipa nyumbani kwako fahamu, fahamu wewe kama una akili ewe ndugu yangu katika iman mungu amekuhalalishia kakuhalishia wake mke mmoja wake wawili wake watatu wake wanne wote ni halali kwako wewe wanne hayo kwenye zina unatafuta nini unakula mizoga ya nini unakunywa usaa wa nini unakula chakula kilichooza cha nini kile ambacho anacho yule hawara yako basi ndio kile alichokuwa nacho mke wako tena mke wako ana halali unapofanya unapata thawabu unakwenda kula mzoga wa nini ndugu yangu katika imani ana watu walivyokosa ada nasema nyumba ndogo ewe ndugu yangu katika imani ihifadhi familia yako kwa wewe kuhifadhi nafsi yako zinaa mwenyezimgu hawezi kuiharamisha isipokuwa ina madhara makubwa katika jamii yetu ndugu zangu katika imani kuna watu wana eh? pesa mungu amewapa nema amewaruzuku wanamiriki pesa wanawmiliki mamilioni kwanzia mamilioni hamsini mamilioni mia moja wengine wanamiliki mashamba wengine wanamiliki mali mbalimbali magari na kila kitu alafu na mke huyu mmoja alafu kila kituo na mwanamke kila kituo na mwanamke kila kituo na mwanamke angalia sasa hebu mchunguze mtu kama huyu analeta ma, ma, analeta ma, matumizi nyumbani kwake kwa mke wake labda sana akileta dora hamsini alafu anaenda kwa hawra yake anampa dora mia tatu dora mia tano tena mwambia una, unajua bwana bebi unajua bana biashara mbaya sana kw naomba bana unisamehe kabisa yaani eh, mambo yakiwa mazuri uaangalia hapo katoa dola mia tano alafu kwa mke wake kaacha dola hamsini watoto wake wanakunya maji watoto wake hawana chakula watoto wake wanafukuzwa maada anaenda nahonga nahonga wa nini wee usiowe mke wa halali ongeza wapili ongeza watatu ongeza wa nne sasa hivi wanawake ni wengi duniani kinachokushindwa wewe kuoa ni nini kwa sababu sheitan amekuvaa lakini ujue hivyo unavyofanya na wewe pia unafanyiwa kama tadinu tudani Kim, vile unavyofanyia wenzako basi nawewe utafanyiwa hivo hivo ifu ndugu zangu taifu nisaukum filmahrami wake zenu watastirika wata, wata wake zenu watahifadhika mabinti zako watanusurika hawatachafuliwa hawataharibiwa watajannabu namjiepushe la yaliku bimuslimin mambo ambayo hayaambatani na waislamu ndugu zangu hayaangalia ndugu zangu faida za huo uchafu wa zina watu wanaua kila siku na, wa, na kutumia meseji heyo daktari ambayo unaifanya kazi hospitalini mwogope mwenyezimngu itakillah itakillah wallahi mwogope mungu wewe sio lolote wewe sio chochote mwenyezimngu ipo siku hata hivi hautaweza kuponyoka kawashika wengi wenye nguvu kukushinda wewe wenye elimu kukushinda wewe wenye pesa kukushinda wewe ndugu yangu e wallah unatoa mimba za watu unatoa mimba za watu unatoa mimba za watu tu unauwa tu lakini ujue kuna siku na wewe malaku mauti atakuja kukuchukua izo roho zote unazozitoa wewe utakuja kulipa thamani yake uaa unaua mtu kwa, kwa thamani ya shilingi elfu za tanzania kwa hamani ya shilingi elfu ya kenya shilingi elfu za kenya elfu za kenya hata kama ungeua kwa shilingi laki moja milioni saba milioni kumi hazikusaidii wewe chochote katika maisha yako ya dunia mungu anasema wakadhalika na kwa ajili hiyo katabna la bani israil ana man atala nafsan bighairi nafsin na au fasada fi lard fakaanama atla nas jamia اي والله ومن احياها فكانما احيا الناس جميعا ممكن كان نسمع اسرائيل وكذلك لاجل هيو كتبنا تمفرضيشا تمهانديكا تمهوكا ني شريعه ان من قتل نفسا بغير نفس من يكون نفس بلا حق <applause> au fasadan fi lardhi au akaeneza uovu katika ardhi fakaanama qatala lnasa jamica dhambi Tha, zake anazozipata ni kama vile mtu ameua watu wote duniani wewe una thababu gani za kuwalipa siku ya kiyama wewe dokta naongea na wewe hivi wewe nesi naongea na wewe wewe mkunga naongea na wewe mwogopa mwenyezimungu epuka kabisa na swala la kutoa mimba unaua una una watoto ambao hawana hatia wao hawakushiriki kwenye tendo la zinaa kwa nini mtu alikwenda kuzini ndugu yangu katika imani zinaa haina maana zinaa ni matatizo ni mtihani mkubwa wamalasaf na masikitiko makubwa kwamba ndio kitu ambacho sasa ni changamoto mwanamke kama hana boyrend eh, msichana kama hana boyfrend et waschana wenzake wanamwona kama vile kachelewa wee uko kwenye dunia gani wewet ah. mwanaume kama hana girlfriend anaonekana kachelewa ndugu zangu huo ni ukafiri huo ni shetan us, ndani ya uislamu hamna girlfriend hamna boyfriend ndani ya uislam kuna kuoa kwani tatizo la kuoa ni nini labda nikulizawee tatizo la kuoa ni nini tatizo wewe lina ukataza wewe kuoa ni nini kuoa sio pesa eh? kuoa sio pesa hakuna halaka ya pesa hakuna haraka ya umri hakuna halaka ya nini kama unaona kwamba shahawa zako huwezi kuzimiliki oa mwambia baba yako bwana baba mimi bwana nilipo hapa siwezi kuhimili kusubiri lazima niowe naomba unisaidie nitatafuta riziki kidogo kidogo na namkianga najua hali yangu liliokuwa nayo wesunampenda muoe mwishi wote pamoja bas mwenyezimngu subhanaataala ameharalisha hata kuoa mtoto ambaye hajabaanene eh? hamna tatizo mtakuwa baadaye mambo yakiwa mazuri خلاص تينا كواني كانت كسباب وزامتك بفضل وتأجيري مونغا نسمع واللائي يئسنا من المحيد من نسائكم فَعِدَّتُهُنَّ ثلاثة أشهر والله لم يحذنا والله لم يحذنا نيواتو غاني هوا مونغا نزغو مزياء أيدا يامو نمكي يعني ameshakata tamaa yani n hatoki ile damu ya ile kawaida yake basi akikaa eda akae miezi mitatu faiddatuhunna thalathatu ashhur akae eda ya miezi mitatu wallai lamyahidna ansema na wale wanawake ambao hawajafikia umri wa kutoka hevi hawajafikia umri wa kupata siku zao ni watu gani wakeza watu sio kwamba ni watu wengine hapa mwenyezi mungu mwenyezimungu amehalalisha unataka nini wewe unaenda kuzini uenda kuzini kwa nini na kisha ndugu zangu labda nizungumze nizungumze na wewe baba wewe unainisikiliza kwamba swala la kuoa si la mtoto peke yake unatakiwa umsaidie mwanao ili uweze kumstiri na matatizo yaani siyo heshima kwako wewe mtoto kusikiliza kwamba kapata ukimwi siyo heshima kwako wewe kusikia mtoto kabebesha mimba huko sio heshima kwako wewe kusikia mtoto amepata mimba amejitia muhuri kwamba kila mwanadamu ajue yeye ni mzinifu ewe ndugu yangu katika imani ndugu yangu mwislamu tunakwenda wapi sasa tunakwenda wapi tena nchi zetu za afrika tuna nema maanake tuzungumze waziwazi nchi zetu za afrika tuna neema ukiwa na laki moja unaoa laki mbili unaoa laki tatu unaoa laki nne unaoa elfu hamsini unaoa waambie ukupe mke mtatafuta na mke wako utamalizia mahali lakini nchi kama hizi za kiarabu nchi kama za saudia uwe na msini, reali. Pengine, elfu hamsini riali pengine dola elfu ishirini dola elfu thelathini ndo uoe ungekwapa ungeoa Ha, ni nini sasa? Ya mungu eh? kwani mungu, kwa mungu anaturuzuka natupa hizi afya tulizokuwa nazo ili tuzitumie katika madhambi tuzitumie katika maasia tuonyesha ujeuri wetu ujabari wetu nguvu zetu katika kumwasi wenyewezmgu waniniedugu unakwenda wapi tumepotea ndugu zangu tumepotea tena twawashukuru atuletea vyombo hivi ili tuongee na wewe ukiwa chumbani kwako utusikilize vizuri ndugu yangu katika iman zinaa haina kheri na wewe e wallah zinaa haina kheri na wewe ikikukosa ikikukosa katika, katika, katika, katika huku basi ndakupata huku hakuna njia ambayo wewe utaepukana na matatizo ya zinaa ndugu yangu katika imani labda nikukumbushe huenda pengine umesahau usisahau kwamba zinaa ina hadi maalumu ambayo mwenyezimungu ameiweka yaani kuna adhabu ndani ya qurani mwenyezimungu ameiweka hiyo adhabu ambayo mungu ameiweka usifikirie kwamba itaanguka mwenyezimungu haghalifu ahadi yake harudi nyuma ni vitu vimepangwa vimeshaandikwa sheria ipo sasa unabakia utekelezaji ambao ni, ni, ni khalal ni mapungufu yetu sisi kwa kutokuwe, kwa, ku, kwa kuwa na imani dhaifu kiasi kwamba tumeshindwa kusimamisha sheria ya mwenyezi mungu lakini sheria ya mwenyezi mungu bado inafanya kazi haijakufa sasa wewe unaendelea kuzini na unaendelea kuwa na kustahiki kuadhibiwa mwenyezi mungu mwenyewe ndi atakayechukua hadi ya kukuadhibu wewe ndugu yangu katika imani watu wengi wana ukimwi wameathirika na virusi vya hiv anachukua nafasi unasihi watu wameathirika na, na, na virusi vya hiv takwimu kwa nchi zetu za afrika wanasema watu watano mmoja wameathirika ndivyo wanavyosema wenyewe lakini nachokuhusia wewe uliathirika unanisikiliza mimi unatumia vidonge unatumia nini unatumia nini ni wewe lakini kitu nachokuhusia kwamba usione wewe umeshakufa tayari ndio basi tena bado una muda wa kutubia tauba haijafungwa kwa mtu anayeumwa ukimwi tauba haijafungwa kwa mtu aliyeathirika virusi vya hiv rudi kwa mungu wako madhambi lioyafanya mungu atakusamehe mungu anasema nabi ibadi anni ana an alghafuru rahim -ra waambiye e mtume sala lu sallama waja wangu kwamba mimi ndo mwenye huruma wa ana adhabi huwa aladhabu lalim na mwenyewzimungu mungu adhabu yake ni adhabu kubwa adhabu kali sasa bado una nafasi we unayeumwa hiv una nafasi nzuri una nafasi kubwa mrejee mungu wako fanye ibada nenda ukiwa safi mwenyezimungu atakusamia usikate tamaa fursa bado unayo nafasi unayo ndugu yangu katika imani lakini usiache kamna si yule ambaye unayemwona anakiuka asije kaathirika kama wewe Mwogopi mwenyezi mungu usieneze hayo matatizo uliyokuwa nayo fanya subira kwa hicho alichokupa mwenyezi mungu huo ni mtihani mungu amekupa fanya subira atakulipa pepo lakini kwa sharti utubie rudi kwa mungu ewe ndugu yangu katika imani nadhani umenisikiliza vizuri umenipata vizuri lengo kubwa ni kukufikishia wewe na kukuelimisha zaidi usivunjike moyo kuona kwamba ume tayari umeshaathirika na virusi vya ukimwi utasamehewa tena kwayo ni bora usambaze la ukisambaza unapata dhambi zaidi unapata yani kama vile nahesabika umeua usi, usifanye hivyo rudi kwa mungu fanya ibada tekeleze ibada tubia kwa mwenyezi mungu mungu ataikubali tauba yako na atakuingiza katika pepo kwa kwaya machache ndugu zangu katika imani tukutane tena katika kipindi chetu usibanduke hapo kwenye tv yetu ya afrika usibanduke kabisa usiondoke mwenyezimungu atulipe kila la kheri atujalie kuwa ni wenye kutubia mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wa taala atusamie madhambi yetu wabillahi taufiq wassalamu alaikum warahmatu llahi wabarakatuh