بسم الله الرحمن الرحيم. الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين. اما بعد فان اصدق الحديث كلام الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم. وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار دقزانك كتك إيمان بعد يكم الله سبحانه وتعالى نكم يا رحمة كيونغوزي وأمة متميوت محمد صلى الله عليه وسلم دقزانك كتك إيمان نكوسيني بموجة نكوسيني نفسيانغو juu ya kumcha mwenyezimngu subhanah wataala ndugu yang katika man uchamungu ndo swara muhimu sana uchamungu ndo uh, kitu ambacho mwenyezimgu subhanah wataala amekiweka iwe ni mafanikio kwa mwanadamu andio maana akatuletea nyakati mbalimbali mbali ambazo uchamungu wetu utapanda wendugu yang katika man <coughs> tunaendelea katika halaa yetu ya alaafa tarbawiya fi uran karim tulisimama katika Uh, kuelezea matunda matunda ya katika matunda ya tauba tauba katika aundayatuzumza tulikuwa tukielezea kuhusiana na aya ambayo inayothibitisha ya kwamba mwanadamu anapotubia kwa mwenyezi mungu toba ya kweli basi yale mabaya yake aliyokuwa ya akiyafanya yanageuzwa yanakuwa ni mema alafu yanakuwa sasa ni katika maslahi ya yule yule aliyetubia mona na hii ni ghaya Ha? ni ukomo kabisa wa mwanadamu kujua ni namna gani ni jinsi gani ambavyo mwenyeziu subhana wataala navyompendaweduyanaa a mwenyezu subhana wataala anasemakuthibitisha hilo kwamba wlahina la yaduna maa llahi ilahan ahar nnawale ambao wasioomba amba wasi mwenyezu wasiomwomba pamoja na mwenyezimungu kitu kingine wala yatuluna nafs nawalahawaznafsi alati harama llah ambazo mwenyezi mungu ameharamisha illa bihaqin isipokuwa kwa haqi wala yazinuna na wala hawazisi wazinifu waman yafaal dhalika na atakaefanya hivyo yalqa athama basi atapata madhambi kisha mwenyezimungu subhanahu wataala akasema yudhaafu lahu ladhab basi mtu kama huyo mwenyezi mungu anamwongezea adhabu atamzidishia adhabu juu ya adhabu yingine adhabu juu ya adhabu zingine menyezimungu subhanahataala wa anasema wayakhuludu fihi muhana na ataishi katika moto wa jehanam milele akiwa ni dhalili kabisa akiwa ni mwenye kupata adhabu kisha akasema mwenyezimungu subhanawataala ila mantaba isipokuwa yule ambaye atakayetubia kwa mwenyezi mngu baada ya kutubia waamana naakamwamini mwenyezi mngu waamila saliha na akafanya matendo mema faulaika basi watua kama hao ambao wamefanya uzinifu wa kwanza wamefanya shirki baada ya kufanya shirki wakafanya zinaa baada ya kufanya zinaa wakaua waka nafsi baada ya kuua nafsi wakazifahamu waka mona dhambi walizozifanya wakarejea kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala mungu anasema baada ya kurejea kwa mwenyezi mungu wakamwamini mwenyezi mungu wakatenda matendo mema basi mwenyezimngu subhantsema faulaika basi watu hao yubadilu llahu atabadilisha mwenyezimngu sayiatihim mabaya yao wa ambayo walioyafanya hasanati kuwa ni mazuri mona wakana llahu na mwenyezimngu ghafururahim ni mwingi wa rehma ndugu katika iman aya hizi tukizingatia tunapata faida nyingi sana ni afaida ambazo tunazozipata kwanza ni uharamu washirki pili ni uharamu wa kuua tatu ni uharamu wa zinaa haya ndugu zangu hizi ni dhambi ambazo zimo katika sabu lmaubiqat yali madhambi saba yenye kuangamiza mona mwenyezimungu kati madhambi saba ya kuangamiza kitu cha kwanza kabisa ilichokitaja ashirku billah kumshirikisha mwenyezimungu subhanahu wataala habi nyingine katika haya hizo katika sabmbia katika, katika haya mambo masaba yenye kuangamiza akataja kuua nafsi kisha akataja kufanya uzinifu tulizungumza katika hala zilizopita kuhusiana na swarazima la kuua nafsi kuhusiana na saazima la uzinifu na tukazungumza pia ju ya swalazima la mtu kumshirikisha mwenyezimngu subhana wataala anatoa bishara ya kwamba yule mwenye kutubia dhambi zake basi mwenyezi mungu subhanahu wataala anabadilisha yale madhambi yanakuwa ni, ni mema alitaja kaidi masharti ni masharti gani anatakiwa yakamilike ili madhambi yako wewe yaweze kubadilika yawe ni mema mungu akasema ila mantaba isipokuwa yule ambaye atakayetubia wa ama na sharti ya kwanza kutubia sharti ya pili aliman sharti ya tatu alamalu lsalih lazima ufanye matendo mema nde aendo memauanbiabiaeka biaufanya ada bilaufanya mambo mema biaaisuaa a i insan afi usr ila lin amanu wmilu salihat wtwasau bilhai wtwasu bisabr من يزمون هاكو كوكسيما والعصر من يزمون هاكو كوزاماز العصر إن الإنسان حقيقة من لفي لا في كخسارة إلا الذين آمنوا إسبقوا أولي أمباوة لو وكفاية وعملوا السالحات وكفاية متندو ميمة وتواصوا بالحقي وكوسيانة نمامو ميمة وتواصوا بالسبر وكوسيانة نمامو يسبر وكوسيانة نمامو يسبرى kufanya subira mtume bwusakumfata mtumi wa saa wakahusiana kufata mambo mema vile, vile aya hii ina tafsiri aya hii ambayo tuliosema hapa kwamba illa ladhina tabu isipokuwa wale ambao waliotubia waliotubiaazaaf wamana wakamwamini mwenyezimngu imani peke yake ndugu yangu haitoshi lazima pamoja na imani iwe kuna ibada nyingine ibada yenyewe ni ipi waamila saliha wakafanya matendo memafwamba ukitubia peke yake bila kufanya matendo mema bila kufanya ibada iliyokuwa nzuri hukutekeleza haki za mwenyezimngu hukutekeleza ibada ya mwenyezimgu basi jutubiaue d jitahidi kufanya tauba mtubie allah subhanahu wataala lakini pamoja na kutubia lazima ujue kwamba ni lazima ufate matendo mema ni lazima ufanye ibada ni lazima uswali ni lazima ufunge ni lazima uhiji ni lazima ndugu zangu utoe zaka utoe sadaka ni lazima ndugu zangu uitakase nafsi yako hmm? lazima uitakase nafsi yako ndugu yangu uitakase nafsi yako ili iwe safi ewe ndugu yangu katika imani mungu anasema wakad khaba mandasaha eh? amepata khasara yule mwenye kuichafua nafsi yake amepata hasara yule mwenye kuichafuachafua nafsi yake hakufanya matendo mema ambayo atakayomsaidia ndugu yangu katika imani haya ndio masharti ya matendo yako mabaya ili abadilike ya awe ni mazuri ni lazima utubie ni lazima baaa ya kutubie baada ya kutubia umwamini mwenyezi mungu baada ya kuwa na imani ya kumwamini mwenyezi mungu alafu ufanye matendo mema iye ndugu yangu katika imani aya hii ina maana ya kwamba wewe kuwa mwislamu peke yake haitoshi walla wewe kuwa ni mwislamu tu mimi ni mwislamu mimi ni fulani mimi unajita majina tena majina mazuri mimi ni abdallah mimi ni abdurahman mimi ni suleiman mimi ni kasim mimi ni abubakar mimi ni fatima mimi ni mariam majina hayo yote hayatoshi wewe kuwa ni mwislamu e wallah hapa anasema illa lladhina taba isipokuwa yule anietubia waamana na kaamini basi wewe utubia uamini tu pia haitoshi waamila saliha lazima ufanye matendo mema lazima ufanye ibada ibada ndo inakuja kukamilisha mafanikio yako wewe lakini kama hautafanya hauta ibada kama hautafanya ibada ukamwamini mungu ukatubia basi basi yuwe bado unatakiwa ukamilishe sharti uwe huwe ni mwenye kufanya ibada umwabudu allah subhanahu wataala ili aweze kubadilishia yale mabaya yako liyoyafanya yawe ni mambo mema ndugu yangu katika iman mtume sal llahu alaihi wasallam kuna bwana mmoja alikuja kwa mtume sal llahu alahi wasallam faqala akasema ya rasula llah ewe mtume wa mwenyezimgu Adhinaptu dhunuba hakika mimi nimetenda madhambi nimemwasi mwenyezi mungu nimefanya madhambi tena sio machache dhunuba kathira madhambi mengi nimemwasi mwenyezi mungu sana baada ya kusema hivyo kwamba yeye amemwasi mwenyezi mungu sana akasema kwamba ewe, ewe mtume saaa sallam leiti madhambi yangu ningeagawa ninge lau kasamtu ningeagawa madhambi haya ala lkhalaki kwa viumbe lausati basi viumbe hawa madhambi yote yangewaenea sawir ya abdallah jifikirie ewe ndugu yangu ewe kiumbe wa mwenyezi mungu huyu bwana kafanya madhambi ya kiasi gani anamwambia mtume laiti kama nikigawanya haya madhambi nikawagawia watu basi watu wote duniani wa yata, wa, wa, yatawaenea qala lahu sala llahu alaihi wasallam mtume sal llah alu sallam, sallam akamwambia hal anta muslim je wewe ni mwislamu kwanza kabisa hal anta muslim illa man taba wa amana wa amila salih akamwambia je wewe ni mwislamu umeamini qala ule bwana akasema ndiyo mimi ni mwislamu ya rasul mimi ni mumin ni mwislamu akasema akasema ana aka muslimun mimi ni muislam ashhadu an la ilaha ila llah w ashhadu anka rasul llah na mimi nashahidilia kwamba wewe ni mtume wa mwenyezimngu subhanahu wa taala mtume saa sallama baada ya kusikia hivyo fakala lahu sal llah alaihi wasallam mtume wa saa alama akamwambia ima asanata imal hasanat fanya matendo mema watruki seyiat na kisha uache mambo mabaya uache matendo mabaya fanya mema acha matendo mabaya yuqalibu llahu ukifanya hivyo ukifanikiwa kufanya hivyo mwenyezimungu atageuza seyiat yale mabaya yako hasanat yatakuwa ni mazuri yani yale mabaya yako yote ambayo wakigawiwa watu, watu wa duniani yanawaenea basi iwapo kitekeleza hivo basi mwenyezmgu subhanahu wataala atayageuza yatakuwa ni mema kwa sharti kwanza tubia pili mwaamini mwenyezmngu tatu tengeneza fanya mambo mema ya abdllah ewe ndugu yangu katika iman fawalla wajhahu yule bwana baada ya kusikia maneno haya akageuka ili kuondoka ailan hali yakuwa ni mwenye kusema allahu akbar mwenyezi mungu ni mkubwa allahu akbar mwenyezi mungu ni mkubwa min shiddat farhihi kulingana na furaha yake ilivyokuwa ni kubwa iwe ndugu yangu katika imani jitahidi kufanya tauba usione dhambi zako nyingi kwamba hutazamewa angalia huyu bwana anamwambia ya rasulllah ewe mtummeezmgu mimi nfanya dhambi tena sio dhambi kidogo moja mbili tatu nimefanya madhambi mengi tena makubwa ahiwakigea wa watu wote waduniani madhambi nayoenea a mwenyezimngu subhanahu wataala atakugeuzia yale mabaya yako yote yatakuwa ni mambo mema yule bwana akageuka wakati anarudi kwake ana furaha anamkabiri mwenyezimgu anamtukuza mwenyezimngu akifurahi kwa vile mwenyezimngu subhanahu wataala kaweza kumsamehe dhambi zake ewe ndugu yangu katika imani hakuna dhambi isiyosameheka mungu anasema ya ayuhaladhina amanu enye wachu mloamini tubu ila ilallahi taubatan nasuha tubieni kwa mwenyezimngu tauba ya kweli msisahau wapenzi wa watazamaji wetu tuko kule kwenye hiyo aya aya hiyo ndio chimbuko ya malezi yote haya hizi ndio maana ya waqafatu tarbawiya fi lqurani lkarim ndio maana ya mada yetu hii tunapata aya moja tunaingia katika aya tunazunguka tunatembea tunajaribu kuichukua ile aya kuiweka katika maisha yetu ili tuweze kuifanyia kazi ndugu yangu katika imani mtu anapotubia anachuma mapenzi ya mwenyezi mungu hayo ni katika matunda kwamba unapotubia kwa mwenyezi mwenyezimngu basi unachuma yale mahaba yale mapenzi ya mwenyezimngu mungu anakupenda mungu anarivika na wewe mungu anakufurahia mungu anafurahi juu ya toba yako kulikoni wewe mwenyewe unavyoifurahia toba yako asema mwenyezimngu subhanahu wa taala anapoipenda toba yako anapoifuraa toba yako bas anakubaaba atkaependwa na mwenyezmgu as ezuo wake kila kitunachokifanya mwenyezmgu subana atakua nakupata ufiki ewe ndugu yangu katika imani mpenzi msikilizaji ndugu yangu mwislamu muheshimiwa mwislamu na kuhusia tauba ili upendwe na mwenyezimungu uweze kuvuna mapenzi ya mwenyezimungu mwenyezimungu aweze kukupenda mwenyezimungu aweze kukuridhia mwenyezimungu aweze kukuingiza katika pepo ndugu yangu katika iman mwenye kupendwa na mwenyezimungu anahifadhiwa na kila aina ya balaa mwenye kupendwa na mwenyezimngu analindwa na kila aina ya, ba- ya, ya baya mwenye kupendwa na mwenyezimngu analindwa na kila aina ya vijicho mwenye kupendwa na mwenyezimngu analindwa na kila aina ya ubaya na kila aina ya machafu mwenyezimngu subhanahu wataala anakulinda ndugu zangu mwenyekupendwa na mwenyezimngu istajaba llahu duaahu mwenyezimngu nd dua'a. peke yake anayeweza kumjibu dua zake watukufu wa islam tujipendekeze kwa mungu tujidhalilishe kwa mungu kwa sababu sisi ndio wenye kuhitaji kwake yeye mungu hahitaji chochote kwetu sisi mwenyezi mungu hahitaji chochote kwetu sisi bali sisi ndio tunaihitaji sisi ndio ambao tunaoihitaji kwa mwenyezi mungu tunahitaji rehema zake tunahitaji msamaha wake tunahitaji huruma yake tunahitaji mali zake tunahitaji nguvu zake tunahitaji uwezo wake tunahitaji pepo yake tunahitaji kila kitu chenye manfaa tunamwomba mwenyezimngu tunahitaji watoto wallah ewe ndugu yangu katika imani mwenye kutubia anachuma mapenzi kutoka kwa mwenyezi mungu bmasud siku moja kulikuwa kuna bwana mmoja alikuwa najulikana kwa sauti safywaaampaka yani anaitwa kwa sauti e nzuri ranani kama sijakosea kama, kama sijasahau sija huyo bwana alikuwa na sauti nzuri sana lakini tatezo lake tu alikuwa anaemba mzik kma vile walivokua mama ztt wambataarabu wazuri sauti nzuri Sauti, kama zile sauti wangezitumia kama huyu bwana ambaye alipeekwa aliyepewa nasaha na abdulahi ibni masudi raila tala an yule bwana alikuwa akiishi mwenyewe lakini shughuli zake nyingi ni kuimba mziki hina ibni masudi akam, akamwendea akamwambia bana mii ekuja kuna maneno nataka takaniongie nawewe akauliza jamani huy aliyekuja kuniambia maneno hayo ni nani akasema huwa abdullahi bnu masud ni abdullahi bni masud akamuuliza anataka nini akasema akauliza wenzake akasema huyu amekuja kufta nini kwanza aliuliza faman abdillahi bni masud masud abdulahibmasdinnani akasema huwa sahabiyun min sahabati rasulillah yeye ni sahaba miongoni mwa masahaba wa mtumi salllah alihi wasallam lbwana alivyosikia hivyo akashtuka akasema akasemaaya hey, kaja kufanya nini hapa marakemwnye anajua kama hapa sisi tunadili na mziki nini bendi na vitu vingine masud akakaribishwa akaenda kuongea nas bwana akamwambia hivi wewe bwana sauti yako ni nzuri laiti kama ungeitumia katika yale ambayo mwenyezi mungu ameyahalalisha basi ungefaidika zaidi akauliza ni mambo gani ambayo naweza nikaitumia nge, nge, sauti yangu yule abdullah ibini masudi akamwambia kusoma qorani laiti kama ungekuwa natumia hiyo sauti katika kusoma qorani basi wewe watu wengi wangifaidika na wewe pia ungefaidika basi hivyo tubmad o yule bwana kweli wan akaacha mziki akaacha kila kitu akaielekea rani akaisoma rani akawa msomaji mzuri akawa msomaji mkubwa abdullahi ibni masud siku moja akaenda kumtembelea akawa na akimwangalia na tabasamu akimwangalia na furahi yule bwana akamuuliza ya abdullahi ibni masud kwa nini nafurahi akasema ini uhibuka nnakupenda sana lianna llaha yuhibuka kwa sababu mwenyezi mungu anakupenda sasa ni wajibu kwangu mimi kumpenda yule ambaye anayependwa na mwenyezimngu subhanahu wataala iwe ndugu yan katika imani hebu angalia wewe unaimba tarabu wewe uliejiingiza katika mtihani wa bongo fleva kama ni bongo fleva kama ni lege kama ni tarabu kama ni mchiriku kama ni baikoko kama sijui ni kirombezo ka watu wa mombasa waiwyewe a kama ni kirombezo kama sijakosea hebu rudi أحيانا نعيزه نيمبو أمبازو زينة مانا إذا جاء القرآن ياكو يسمى قرآني وإن جئت قرآني على فتفايدك نيو قرآن متم مَنْقَرَأَ من قرأ حرفا في كتاب الله فله حسنة والحسنة بعشر أمثالها لا أقول ألف لا ميم حرف ولكن ألف حرف anasema mwenye kusoma herufi moja katika rn falahu hasana ana jemamoja walhasna bishr amthaliha na jemamoja ndani yake kuna mema kumi na mfano wake mpaka anaongezwamtmakatafirkasma uls sanyhhrfamo rufaaai if ni heruf alaarfu nalai rufafnru unapata kile reimoja haya ukusema allah una ngapi haya usiseme hiyo suratu lbaqara suratu ali imran suratu nisa suratu lanfal suratu laraf suratu tauba na vitu vingine ewe ya ndugu yang katika imani dunia imejaa thawabu ni vile sisi tu hatutaki ملزمه سبحانه وتعالى سكايما عتم سميم القرآن يقال لصاحب القرآن إقرأ أو ورتل كما كنت ترتل في الدنيا إن منزلتك في آخر آية تقرأها إقرأ نوبان دراجة. aatil nausome kama kunta turatil fi kama ulivyokuwa ukisoma duniani faina manzilatak hakika cheo chako kkitafikia mpaka mwisho wa waay takaisoma wewe ndugu yangu katika iman aya hiyo nyimbo hiyo mistari yako ya bongo freva itakupeleka wapi hiyo mistari yako ya taarabu itakupeleka wapi hiyo mistari yako ya, ya baikoko itakupeleka wapi ndugu yangu jitahidi inawezekana usiseme kwamba ah, mimi bana mliwangu siwezi tena kusoma kwanini uwezi kwanza tubia ukishatubia umwombe mwenyezimungu aikubali toba yako mwenyezi mungu aikubali toba yako basi takuwa ni sababu ya wewe kuiweza kuisoma qurani mungu amelahisisha urani mwenyezimngu subhanahu wa taala ameirahisisha qurani muombe mwenyezi mungu kuwa karibu na allah ili aweze kukufanyia wepesi aweze kukusahilishia ndugu yangu katika imani angalia huyu bwana ibnu masudi anamtembelea anamwangalia usoni ibn masudi anacheka anafurahi anatabasamu yule bwana anamuuliza yabna mas'ud. masudi bn masud ni gani kinachokufurahisha wewe akasema inni uhibuka liana llaha yuhibuka mimi nakupenda wewe wasababu mwenyezimgu anakupenda sasa kama hatutataka tupendwe na mungu basi tutapendwa na shaitan haya shaitani akikupenda unajua nakupeleka wapi jikoni innama yaduu hizbahu liyakuna min ashabi sair hakika shaitani analilingania kundi lake ili liwe katika watu waovu liwe katika watu wabaya sasa kama wewe hutapendwa na mwenyezi mwenyewzimgu bila shaka utapendwa na sheitani utikipendwa na sheitani shauri yako unaimba bongo fleva unaimba taarabu unaimba mwenyewe sijui mikato yako ya nini sijui nyimbo nyimbo za nini ziache hizo nyimbo ielekee urani kabla ujaisoma urani tubia fanya mambo mema fanya matendo mazuri swali funga toa sadaka kisha ielekee urani mwenyezimugu atakusalishia wa wakiwa ni watu wazima wa ni watu wakubwa watu wazima lakini wakajitaidi wakafunga kibwebwe sawasawa nawakaisoma urani na, na mwenyezimungu akaiweza Kadiya, Fahal Quran, wa Qurani, mungu anasema walakad yassarna lquran lildhikir fahalmimdakir tumelehisisha ran sio ngumuurani dugu zan katika man siku ya iamawali watu waurani mwenyezimungu watakuja alafu wakitanguliwa na suratu lbaqara na ali imran zikiwaombea msamaha mwenyezimungu mtu huyu bwana sisi tulimnyima usingizi alikuwa halali tulimnyima kila raha alikuwa akitusoma sisi tu موغا نسمه نتوسل من نسمه كوان بياوي ولكن يقولون ان يكون يكون يكون أن يكون يكون يكون يكون يكون يكون يكون يكون يكون يكون يكون يكون يكون يكون يكون أنا e urani hiyo kake ni ngumu lahu ajiran ana malipo ya aina hizi mbili ndugu yanguataa wanza analipwa kwa sababu anafanya juhudi ya kukisoma kitabu cha mwenyezimungu pili analipwa kwa sababu eh, anayesoma ana, kwa, kwa ana qurani kwanza anapata shida shida yake analipwa alafu anasoma ana qurani anapata thawabu kwa kusoma ile urani ndugu zangu kwa hiyo tuwe kama abdulahi ibni masud tuwalinganie wale watu ambao wanaimba taharabu wale watu wa mabongo ukikuta tena wengi utakuta asili, asili ao wamesoma madrasa sijuu hao wamesoma hivi awa wamefanya hivi ewe ndugu yangu katika imani ewe ndugu yangu ya abdllah angalia maisha yako yanakwenda wapi angalia akili yako inafikiria nini angalia moyo wako wewe unafikiria nini unaupeleka wapi usiende kuidhulumu nafsi yako tubia kwa mwenyezi mungu ili upate uchume mapenzi ya allah subhanahu wataala katika moyo wako abdullah ibni masud aliweza kumbadilisha huyu bwana mwimbaji mzuri sauti safi akiwa ni qariu lquran je wewe nawe umemwacha mtoto wako aenda awe, awe, awe msanii aimbe hivi vitu ambavyo akifa watu vile wanavyosikia dhambi zake zinaandikwa tu zinaandikwa dhambi mpaka siku ya kiyama kwa haya machache ndugu zangu katika iman tumwombe mwenyezmungu subhanahwataala tusamehe madhambi yetu tumwombe mwenyezmungu subhanahu wataala tujalie kuwa ni katika wale ambao wenye kusikiliza kauli na wanafuata tumwombe mwenyezmungu subhanahu wataala awasamehe wazazi wetu waliotangulia na waliokuwa hai tumwombe mwenyezmungu sbanala atufufue pamoja na watu wema na manabii tumwombe mwenyezmungu subhanawataala ayathibitishe mapenzi yake katika nyoo zetu wa billahi taufi wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa