بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله الذي بسط يده بالليل ليتوب مسيء النهار وبسط يده بالنهار ليتوب مسيء الليل والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين سيدنا ونبينا وحبيبنا محمد صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن تبعهم باحسان الى يوم الدين اما بعد ndugu zangu katika iman baada ya kumshukuru allah subhanahu wataala na kumtakia rehma kio, kipenzi cha mwenyezimngu kiongozi wa umma mtume wetu muhammad salllah alaihi wasallam ndugu zangu katika iman ninakuhusieni pamoja na nina kuhusia na nafsi yangu kumcha mwenyezimngu ndugu yangu katika iman karibuni tena katika halaa yetu ya alwaqafat tarbawiya fi lquran lkarim tumezungumza katika halaka iliyopita juu ya rehma ya mwenyezimngu juu ya waja wake sasahivi katika, katika, katika kitengo kipya kabisa juu ya kueleza alama ambazo zinazoonyesha kwamba mwanadamu touba yake imekubaliwa tukazungumza alama ya kwanza ni mwanadamu kukimbilia kwa mwenyezimngu kumuona kwamba halaka zake zote anakwenda kwa mwenyezimngu ni mtu wa msikitini ni mtu wa kufanya mema kila sehemu penye mazuri hakosekani ndugu zangu katika imani tukazungumza kwamba akika malaika haandiki makosa ya mwanadamu isipokuwa pindi zinapopita yanapopita masaa sita ndo yule malaika anamwandikia kosa moja na kama anapotubia yule mwanadamu ndani ya hayo masaa sita basi kalamu ya yule malaika anaiweka chini yule malaika anayeandika mema anamwandikia kwamba huyu bwana ametubia amepata thawabu zake ndugu zangu katika imani ni neema iliyoje ni furaha iliyoje ni huruma iliyoje ya mwenyezimuu shanahu wataala ketu sisi kwanini tusitubie kwa allah subhanahu wataala ikiwa natuhurumia kiasi hicho basi kumbuka ndugu yangu mtazamaji wangu iwapo kama utaingia motoni basi we umependa mwenyewe lakini sio kwamba mwenyezimngu amependa wala yarda liibadihi kufr kwa sababu mwenyezimgu haridhii mwanadamu kuwa ni kafiri ndugu yangu katika iman Aa, alama ya pili miongoni mwa alama zinazoonyesha kwamba mtu tauba yake imekubaliwa alistislamu ala allah ni mwanadamu kujisalimisha kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala kunyanyia mikono yako kwa allah subhanahu wa wataala kwani yeye mwenyezi mungu ndio aliyetuumba akatuweka katika dunia hii akatuteremshia mitume kisha akatuteremshia quran qurani ndiyo mwongozo wetu sunna ndiyo mwongozo wetu mtume ndio mwongozo wetu ndugu zangu katika iman sasa jisalimishe kwa allah subhanahu wa taala ili uweze kupata kheri zake ili uweze kupata msamaha wake ndugu yangu katika imani ewe ndugu yangu katika imani angalia mfano wa watu wema waliojisalimisha kwa mwenyezi mungu walipata nini walifaidika nini kuna mwanamke mmoja anaitwa uh, mraatulghamidiya huyu mama alizini katika wakati wa mtume sala llahu alaihi wasallam alifanya zinaa halafu akabeba uja uzito akabeba mimba baada ya kubeba mimba akaenda kwa mtume sala llahu alaihi wasallam akamwambia ya rasulllah ewe mtume wa mwenyezimgu tahirni nimekuja nataka unitaharisha hakika mimi nimezini ndugu zangu katika imani angalia imani ya huyu mama ni mja mzitwa na mimba kaenda kwa mtume sala llahu alaihi wasallam anamwambia ewe mtume wa mwenyezi mwenyezimgu nimekuja naomba unitaharishe nina uchafu nimefanya zinaa nimefanya dhambi kubwa mtume sal llahu alaihi wasallam akamwambia udi rejea wewe nyumbani kwako hata tada hamlak mpaka utakapojifungua ebu, ebu kumbuka kwamba mwanamke anabeba mimba yake kwa uchache ni miezi tisa lakini kuna mimba nyingine zinakwenda mpaka miezi kumi kumi na moja mpaka mwaka mwenyezimungu subhanahu wa taala Eh, kaweka ndio utaratibu wake mwanamke abebe mimba yake miezi, miezi tisa hiyo ni hesabu ambayo ni ya chini lakini mwanamke anaweza kaongeza kazidisha ndugu yangu katika imani yule mwanamke akaenda akakaa miezi tisa akajifungua siku ya kwanza wanasema alipojifungua akaenda kwa mtume alahi salatu wassalam akasema ya rasulallah ewe mtume wa mwenyezi mwenyezimgu dtahirni nimekuja nataka unitahirishe unitaharishe mimi nina madhambi nina mzigo mkubwa wa dhambi ambazo naogopa kwenda nazo kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ewe ndugu yangu katika imani angalie ni namna gani mwanamke alivyojisalimisha kwa mwenyezi mwenyezimngu subhanahu taala hataki kuondoka katika hii dunia akiwa na dzima anajua dhambi kubwa aliyoifanya ni nini ndugu yangu katika imani mtume sala llahu alaihi wasallam akamwambiaje akamwambia udi rudi huko rejea huko nyumbani kwako kamnyonyeshe mtoto wako na mnajua mnakumbuka kwamba mwenye wezimgu kaweka kima cha chini cha kumnyonyesha mtoto ni siku ngapi miaka miwili ndugu zangu angalia kampa ofa akaye miaka tisa miezi tisa afuan miezi tisa ya mimba alafu kajifungua yule mama akaenda kujisalimisha asema mimi nimezini nimekuja naombo nitaarishe mtume akamwambia nenda kanyonyesha mtoto wako atakapomaliza kunyonya alafu uje akaenda mama kakaa miaka miwili miaka miwili ndugu zangu iliyokamilika tena wanasema yule mama ile miaka ilipokamilika akachukua kipande cha mkate akampa yule mtoto akawa amekishika hivi akaenda kwa mtume salallahu alaihi wasallam akasema ya rasulallah tahirni ewe mtume wa mwenyezi mungu nimekuja naomba unitaharishe anamwonyesha mtume kwamba mtoto wake anaweza kuimiri kukaa bila mama kwa sababu anaweza akala mkate allahu akbar ndugu zangu katika imani ebu mwangalienu huyu mama mwangalieni huyu mama ni namna gani imani hivyo rasmi katika moyo wake japokuwa amefanya dhambi lakini anajua hukmu hiyo dhambi ni lazima afanyiwe hadi ili aweze kutaharika ndugu zangu katika imani mtume sala llahu alaihi wasallam baada ya kuwa tayari tena hana hoja akaamrisha watu akamfanyia rajim yule mwanamke mpaka akafariki baada ya kufariki swahaba moja akamwambia ya rasulllah nurjimuhu tumemfanyia rajmi hali ya kuwa na mtoto mdogo akasema hakika huyu mama ametubia tauba ambayo leitu ukiigawanya kwa watu wa madina wote itawaenea allahu akbar ndugu zangu katika imani angalieni namna gani masahaba alivyojisalimisha kwa mwenyezi mungu wa taala sio sisi imani zetu hohe hahe yani mguu nje katika uislamu mwingine, mwingine ndani yaan yani, yani, upande mmoja ni mwislamu upande mmoja kafiri yani nusu kafiri nusu mwislamu wallahi pepo ya mwenyezimungu hatuwezi tukanusa kwa mpango huo mungu anasema ingieni katika dini wazima wazima wote fi silmi kafa ingieni katika dini wote so wingie nusu nusu mwanamke huyu amekaa miezi tisa akakaa miaka miwili akaenda akaweka kipande cha mkate kwenye mkono wa mtoto ili kumwonyesha mtume kwamba tayari mtoto wake ameshakuwa mwenyezi mungu aka mtume saa salm akaamlisha masahaba wakampiga rajmi baada ya kumpiga rajmi mtume sa sallama akasema mwanamke huyu tauba aliyotubia leit kigawanywa kwa watu wa madina basi wote itawatosha hawa ndio ambao waliojisalimisha kwa mwenyezimungu subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani miongoni mwa dalili za kukubaliwa tauba stijal fi tauba kumwona mtu ana, anafanya haraka kufanya harakakufanya tuba kuonamtu atakkuchelewesha peni anapofanya sana yake kwa dambi asaaaaaaheeamataayaaaa asabau du zanuheleesha taubaaile maah maradhi ambayo niyaanawenye kidole cha mkono basi kama utachelewa yataenea mwili mzima Madhambi nayo athari zake ni kama hivyo hivohiv unapofanya dhambi ukaichelewesha ule moyo unakwenda nazidi kuwa mweusi, mweusi baadae tena mbele mbelyao auoni kua amb ikubwa utaanza, kanimbo, utaanza mziki na gita utaanza kuangalia a za utaanza kuangalia za uchi utakuwa hauoni kwamba kuna athari yoyote ndani ya moyo wako kwa kufanya kitendo kama kile ndugu zangu katika imani kwa sababu unapochelewesha madhambi yanaathiri mwili mzima nayanaathiri moyo ndugu zangu katika iman miongoni mwa alama za kukubaliwa tauba salamatu salamatulqulub ni mtu kuwa na roho nzuri roho ya kusaidia salamatu lisan ni mtu kumwona kila anapozungumza anazungumza maneno ya kheri kila anaposema anasema maneno mazuri kila anaposema halitoki ndani ya mdomo wake neno chafu ndugu zangu katika iman miongoni mwa dalili zinazoonyesha kwamba tauba ya mja imekubaliwa istibad an qaumi su ni mtu kujiweka mbali na watu wabaya kujiweka mbali na wavuta bangi kujiweka mbali na walevi kujiweka mbali na wahuni kujiweka mbali na, na, na makahaba wanawake ambao hawana kheri ndani yake ndugu yangu katika iman unapomwona mtu yeye analazimika kuwa na watu wema basi mbashirie kheri ya kwamba huyu mtu ni katika watu wema miongoni mwa dalili zinazoonyesha juu ya kkubaliwa tauba ndugu yangu katika iman istidadu lilmauti ni kumwona mwanadamu yuko biza na kujiandaa na kifo mtu yuko na harakati ya kujiandaa na kifo kila swala la kheri linapopatikana yeye namba moja yuko pale kuwatembelea wagonjwa namba moja kuwatembelea ndugu zake waislam namba moja kuwa sii ndugu zake waislamu namba moja kuwaelimisha watu namba moja kuwasaidia watu namba moja ukimwona mtu, mtu wa hivyo basi hujue mtu huyo tauba zake zinakubaliwa ewe ndugu yangu katika imani fahamu ya kwamba mtu anayetubia ana haki juu yako wewe unapomwona mtu ulikuwa unamfahamu ni, ni mfanya madhambi ni malaya katubia ni muhuni katubia ni jambazi katubia ni mzinifu katubia basi ana haki kwako wewe ndugu yangu katika imani miongoni mwa haki zake ya kwanza kabisa unatakiwa umpende umpende yule mtu ukimjua Ay, yule bwana bwana alikuwa mvuta bangi yule sasa katubia basi unatakiwa umpende yule bwana alikuwa mwimba baa yule katubia unatakiwa umpende ujitahidi kuwa karibu naye miongoni mwa haki yake ndugu yangu kwako wewe ni kumwombea dua yule bwana na kumwombea dua mwenyezi mungu aithibitishe tauba yake asurie tena kwenye zile dhambi ambazo alizokuwa akizifanya kumwombea dua sana mwenyezi mungu ampe taufiki iwe ili etoba ni sababu yake yeye ya kuingia peponi ndugu zangu katika imani miongoni mwa haki za huyu mtu aliyetubia kwako wewe ni kutoa kumkumbusha ile dhambi aliyokuwa akiifanya au kumtangaza watu jamaa mwenyewe anajifanya bwana kashika dini hivi kwani alikuwa ajanana sehemu juu hapa wamtangaza vibaya baadale ya kumtangaza vizuri mashaallah bwana jamaa fulani katubia mambo yake mazuri sasa hivi mtu swala tano unamtangaza una, una, una kwa ubaya unamsema vibaya eh? ndugu yangu katika imani hiyo sio haki ya mtu aliyetubia juu yako wewe ndugu zangu katika imani miongoni mwa haki za mtu aliyetubia kwako wewe basi usimkumbushe yale madhambi aliyokuwa akiyafanya jitahidi sana ndugu zangu katika iman usimkumbushe le madhambi aliyokuwa akiyafanya nazzzunmzani siri yake umsaidie uombee ua eh? umlinde pindi watu hivi vile kabisa mambo yake anapanaav ako ile yangu katika ta hizo ni hai za mtu ambaye aliyetubia juu yako wewe ambaye ni multazim mashaallah ni dini mashaallah ulikuwa mwenyezimungu amekustiri kufanya le madhambi ambayo yule mwenzako alikuwa anayafanya sasa umejua umona, umejua katubia basi e ana hai juu yako watu wengi sana wanasema pengine labda unaweza kuta katika vikao mbalimbali wanamuongelea mtu mtu pengine amekuwa mwanamke mashaallah pengine alikuwa ni kahaba manake napozungumza kahaba ni wale wanawake ambao hawajalie vichwa wazi nguo zinazofika mapajani yaani hajali nguo akizivaa yani pengine zote mmgongo mzima uko hivo hivo saa mbili za usiku namkuta kwenye kona mara kalalana huyu kesho kalalana huyu mara leo kafanya hivi watu, watu kama hao ndugu zangu sasa kuna watu mwenyezimungu subhanahu wataala anawaafikisha Eh, mungu anawafikisha wanatubia kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala anakubali anavaa jilbab anavaa niqab anavaa kafazenigropsi eh, zake safi anavaa soksi swala tano kwenye madarasa namba moja yupo sasa wewe kwa sababu ulikuwa unajua yale aliyokuwa akiyafanya zamani isiwe kwamba wewe yani kila mnapotania wamkumbusha yale sketi ni mtu nimtlikua ni navaa vipedo wee ulikuwa navaa sijups na vitu vingine usimkumbushe ni haki yako wewe kumwombea dua mungu amthibitishe kua sasa amekuwa mwanadamu wa kweli ndugu yangu katika akwelduguyataa tujitahidi kuwalinda hawa wanaotubia tuwafanyie dawa tusaidizani kuwanasihi na pindi wanapotubia tujue kama miongoni mwa haki zao ni hizi ndugu zangu katika imani kwa nini watu wengi hawatubii nikuuliza mimi na wewe kwa nini watu wengi hawatubii kwa nini watu hawataki kutubia kuna vitu ndugu zangu ni viziwizi ni imbagos vinawaziwia watu kutubia yaani ni, ni, ni mzigo mzito ni mtihani mkubwa mtu huyo anaposifika na hivyo vitu kuweza kurudi kwa mwenyezimngu subhanahuwataala tumwombe mwenyezimngu subhanawataala atukinge na hivyo viziwizi miongoni mwa hivyo viziwizi ndugu zangu kitu cha kwanza kabisa kunut an rahmatillah ni mwanadamu kukata tamaa na rehma ya mwenyezimngu subhanahu wataala pengine mtu anakata tamaa kwa vitu vingi kwanza pengine anaona amefanya dhambi nyingi sana aanaona kazini sana wanawake wote wa wamtaani hapa yeye namba yeyenambamoja wote anawajua nguoanazozivaa ndani yeye namba moja zote anaona sasa hapa tena basi ndugu zangu katika imani mtu anakata tamaa kuona kwamba labda pengine kuna mtu ameshawahi kutubia alafu akarudi tena kule kule akifanya kulen akaona kwamba kutubia hakuna maana ndani yake la ewe ndugu yangu katika imani usikate tamaa na rehma ya mwenyezimngu mwenyezimngu ameahidi kama ulikuwa nafatilia halaka zetu ume, ume, umefahamu kwamba ni watu wangapi waliokwenda kwa mtume as na madhambi mengi wwakamlalamikia mtume we tme kama hile hadithi tulizosoma kwamba yule bwana alikwenda kwa, kwa mtum mimi nimefanya madhambi laiti ya kisambazo wakagawiwa watu wote duniani wataenea mtume anamuuliza atashhadu an la ilaha illa allah wewe ni muislamu kweli bana akasema ndiyo mi muislamu baada ya kusema mi muislamu mtume saaau sallama akasema imali hasanat fanya matendo mema watruki sayiat na uwache mabaya ukiacha mabaya baddala llahu subhanahu wataala seyiatik hasanat ukifanya hivyo mwenyezimngu subhanahu wataala atakubadilishia yale mambo yaliyokuwa ni mabaya ukiyafanya basi yatakuwa ni mema kwa sharti utubie umwamini mwenyezimgu alafu ufanye matendo mema ndugu yangu katika imani usikate tamana rehma ya mwenyezimngu dhambi lilizozifanya wewe ni ndogo kuna watu wamefanya madhambi zaidi ya hapo kuna watu wameua watu mia moja ebu hesabu kwanzia moja mbili tatu nne tano mpaka kumi mpaka ishirini mpaka hamsini mpaka sabini mpaka themanini mpaka mia watu wameua na wakaomba tauba mwenyezimngu subhanahu wataala akaikubali tauba yao bila kusujudu hata siku moja ndugu yangu katika iman isijekuwa isi, kukata kwako tamaa ni kizuizi ambacho kikuziwia kwamba usifanye tauba tubia kwa muda ambao roho yako haijatoka katika kiiwili chako haujaona jua likichomoza magha, masha, magharibi kuja mashariki tubia bado una nafasi itumie nafasi yako ndugu zangu katika imani ewe ndugu yangu katika imani miongoni mwa, mwa vitu vinavyowaziwia watu kutubia atas mtu kusema nitatubia baadaye baadayea kuchelewesha baadaye ya kutubia leo asema ntaanza kesho kutwa hii taswifu ndugu zangu sio nzuri kwa sababu wewe hauna mkataba na mwenyezimngu subhanahu wa taala hauna mkataba na mwenyezimngu kwamba utakufa lini hauijui siku yako ya kufa sasa kwa sababu hauijui siku yako ya kufa basi usicheleweshe tauba unapoicherewesha tauba madhara yanapokuja yanakuja juu yako wewe wewe ndio unaedhurika wewe ndio unapata shida wewe ndio utakaiadhibiwa kwa nini uchereweshe sasa jitahidi sana kufanya haraka ya kutubia jitahidi sana ndugu zangu katika iman usichereweshe usi, usi, usi, usi, usi tauba usiseme nitatubia baadaye nitatubia baadaye kwa sababu wewe haujui utakufalini ndugu zangu katika imani una watu wanapokufa wanamwomba mwenyezimngu awarudishe akiwarudisha kwamba huenda wanaweza wakafanya ibada kidogo ikawaingiza peponi alafu mwenyezimngu anasema hakuna time tena time is over muda umeisha amna nafasi tena sasa kwa mda mwenyezimungu amekupatia pumzi eh? unaishi vizuri eh? jitahidi sana ndugu yangu katika imani uitekeleze ibada utubie lakini usisahau na kukumbusha tena kwamba kuwa unatubia peke yake haikutoshi kuna masharti matatu katika tauba uwe mwislam kisha utubie kisha ufanye matendo mema ulikuwa unafanya maovu si sindio basi baada ya kuacha yali maovu basi mwenyezi mungu utarudia ufanye matendo mema ndugu yangu katika imani miongonimwa mawanii tauba vitu vinavyowaziwia watu kutubia kwa mwenyezi mungu mwenyezimungu tululamali ni kuwa na matarajio marefu kwamba wataishi muda mwingi watu mtu anaitengenezea kwamba mimi elfu mbili na kumi na saba tayari nitakuwa sijui niko hivi elfu mbili na kumi na nane elfu mbili na ishirini ntakuwa tayari niko hivi elfu mbili na thalasini nitakua nhiv ysheh shekh unajua vipi kama weo, utafikia uko, uko, una kufiki, una, una wewe utafikia e, huko unakopanga wewe hebu fikiria nikupe mfano mtoto anazaliwa leo mtoto mdogo anatoka katika tumbu la mamaake kesho anaondoka mtoto anazaliwa leo kesho anaondoka anafariki tunamfukia haya anakuwa kijana akifikisha miaka kumi na tano kumi na sita kumi na saba huyo kaenda zake haya kuna mtu anakaa pengine anafikisha miaka arobaini hamsini ndugu zangu kifo hakina auianaakshamiaka arobaini unja ifupa maama na hii ndio mtihani mkubwa mtu anakaamweye nasemaauaaasharoba sindio usharobaro bwana unajua bwana sisi ndio vijana halafu umri huu bwana unajua eh, ukiuchezea uki ndio hautarudi tena a kumbe umri wako huo uliokuwa nao mwenyezmgu subhanahwataala atakuuliza ewe ndugu yangu katika imani utengeneze ujana wako unajua wale watu ambao mwenyezmgu subhanau wataala atawaweka katika kivuli siku ambayo hakuna kivuli usipokuwa kivuli chake unajua miongoni mwao mtume sal llahu alahi wasallam anasema washabun nashaa fi ibadatillah na kijana ambaye aliyekuwa katika ibada ya kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wa ta'ala ndugu zangu katika iman asema washabun nashaa fi llah na kijana ambaye aliyekuwa katika ibada ya mwenyezi mungu hakusema mzee hakusema mtoto alisema wewe kijana ndugu zangu katika iman tululamal mtu kuwa na matarajio marefu mtu kujipangia kuwa na maisha marefu ayahii ni, ni moja katika vitu ambavyo vinavyomziwia vinavyomziwia asifanyeje asitubie kwa mwenyezimngu subhanahu wataala miongoni mwa kizuizi kingine ambacho kinachomziwia mtu kutubu, kutubu kwa mwenyezimngu subhanahu wataala ihtiqaru dhamb ni mtu kudharau madhambi ndugu zangu kuna mtu anakaa anaona dhambi nini bwana silolote wala si chochote abdullahi bnu masud masohaba alikuwa anasema kwamba eh, miongoni, kwa miongoni mwetu kuna mtu anaona dhambi ni kama vile zinzi kupita kwenye, kwenye macho yake hivi yaani haioni kwamba kuna thamani yoyote au kuna matatizo yoyote dugu zangu yangu katika ma masoaba anasema hayo madhambi ambayo unayoona wewe ni sawasawa na nzi aliyepita mbele yako sisi tulikuwa tunaona ni kama vile milima imewekwa juu ya mabega yetu ndugu zangu katika imani tujitahidi ndugu zangu sana tusiyadharau sa, tusi, tusi madhambi tusidharau dhambi ndugu zangu kudharau madhambi ndio mtihani warabu wanasema akatrun thumma yanhamir mvua inapoanza kunyesha inaanza tone moja mawili matatu kisha mvua inakuwa nyingi halafu anakuja mafuriko e, watu wanakufa kwa sababu tone ndio ilikuwa mwanzo anasema ina ljibala min alhaswa akika milima naona no ilikuwa ni viijiwe vidogo vidogo mwisho ikawa ni milima sasa hamna sababu yoyote ya yawewe kudharau dhambi ndugu zangu katika imani usidharau dhambi hakuna dhambi ndogo dhambi zote ni kubwa ndugu zangu katika iman mwisho kabisa wakati tukimalizia tukitaka kufunga haraka yetu tunasema kwamba miongoni mwa vitu ambavyo vinavyosababisha amba mtu ku, ku, kuto kutubia mlazamatu qurana asu ni mtu kila wakati ye yuko na marafiki marafiki wabaya wabaya ndugu yangu katika sana na marafiki wabaya. na wewe wanakuhamasisha kumwasi marafikiwabaaamaa hawana maneno mazuri ambayo atakwambia uweze kufaidika uweze kunufaika marafiki wabaya ndugu zangu ndio chanzo cha matatizo unaweza ukawa hauvuti sigara kabisa katika maisha yako hujawahi kuvuta sigara lakini kwa sababu unakaana wavutaji sigara ukavuta wavutaji bangi ukavuta wanywa pombe ukanywa pombe wazinifu tayari wakakutafutia kijisichana huko waktafutia ndugu zangu katika imani ulikuwa hauko jambazi tayari kwa sababu wale ulionao basi wakakufanya wewe ukaingia uka katika huo mtihani ulikuwa sio mtu wa mziki kabisa lakini wale uliokuwa nao wakakufanya uingie huko heyo ndugu zangu katika imani tujitahidi sana ndugu zangu tujitahidi kwa haya machache tu, tunaishia hapo tulikuwa pamoja katika halaka ya alwaqafatu tarbawiya fi lqurani lkarim tulianza kuzungumza mwanzo kabisa tukakukumbusha kwa nini umekuja tukaja tukazungumza eh, eh, sababu za kukubaliwa matendo baadae tukaa tukazungumza matatizo ya moyo ni vitugani vinavyouisha moyo ni vitugani vinavyoharibu moyo tukachukua aya katika suratahrim tukazungumza uusianai enezigu ameamrisha watu waokoe nyoyo zao na moto ee amwatukaa makafir wakusema ambaaa aaataiuyaaa asmaaataaa yofata Iliku, tubu tukasimama katika hiyo aya tukajaribu tukaukufafauaaatukaukungia ktia mambo mbalimbali ambayo tulikua tukzungumzia aa anofauitofauti za maishaawanaainaayo a k fa sha nadhani hapa itakuwa ndio mwisho tukifunga kipindi chetu cha alwakafatu tarbawiya filquran kwanza kabisa nipeleke shukurani kwa mwenyezimungu subhanahu wataala ambaye alienipa taufiki ya kuweza kuhifadhi haya niliyokwambia nikakuelezea na nikakuwekea wazi pia ndugu zangu shukurani nyingi sana tena sana ziendee hii televisheni yetu mwenyezi mwenyezimungu aipehu mwenyezi mungu aiweke iwe hai mwenyezi mungu awape, awape, awape taufiki wale ambao wanaotusaidia katika u kuendeshea vipindi vinavyoendelea katika televisheni yetu ya anafraara menyeziu banaat iwe nifatee dguyanu atia mainaanaia pia shukrani zingine pia nizipeleke ka wasimamiziwa vipindi vyetuheh mhamadnr nasheh abdurahman bawazi ashehanua mwenyezigu subhanaataala awape imaniyaabit aai aangize katika pepo iwe ni sababuahizi kazi nazozifanya zakuingia oi asaa eeziuaaa namnmnaamlishana mema na mnakatazana mabaya ndugu yangu katika imani nisikusahau kukumbusha wewe dua ni muhimu sana mtume anasemamansanaailaiku marufa fakafiuhu mw- yule mwenye kufanyia wema basi mtunze ikiwa kama hauna chakumtunza fadu lahu mwombee dua pia tusisahau kumwombea yule ambaye anasimamia vipindi hivi kuvidhamini kuwawezesha kutuwezesha na wengi katika watu ambao waawanaoendesha vipindi, vipindi hivi katia lugha tofauti lugha yakiswahili lugha yakihausa lughaya kihebeshi lugha ya kisomali na lugha zingine za Fursa yako kubwa sana ufaidike u aziweke z nyingi iliwat kwa sababu hii ndio mabi tumekataa mabaya tumekataza mabaya sasa sasatumekuleteaat uwezkuweza kufaidika napia tunakukumbusha tuna, tuna usisahau usisaau kuumbeanaobauaaislawote usisa weka, weka dua yako katika moyo wako ufanya moyowako kuwa safikumshukuruwenyezmngu kuwashukuru hawa watu ambao wanakuletea tv yako ndani ya chumba ukomekaa kwenye kochi yako kioyozi safi eh, unapata wakfatu tarbawia filuran min awari salafi za shekh abdushakur zisikupite shekhe yasin na, na mashehe wengine mwenyezimngu awazidishie kila laheri heri kwahaya machache ndugu zangu tuonanetena katia vipindi vija enyezu subhanaataakitupa taufii na uhai tukutaetena katia vipindi vingine azithibitishe imani zetu سبحانك اللهم وبحمدك نشهد ان لا اله الا انت نستغفرك ونتوب اليك نميم إيه استاذ ابو بكر شعبان والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته