sana nafikiri kwa sababu ni mara nyingi tu amekuwa pamoja na sisi katika makongamano yetu bali hata mara nyingine ya kufanya ziara hasa ambazo hasio wa wakati wa makongamano dugu yetu shekh salim abdrahim ni mudiri wa markazi ya ansari katika tanga tanzania na kwa usomi amesoma tanga zanzibari riad katika jamiat limamu muhamad bni sudi lislamia kisha akafanya dirasati ulia master pakistani ametumikia kitengo cha haji wakati walipokuwa uh, bado akimaliza tu kumasomo akatumikia kitengo cha haji katika uh, nchi ya tanzania kwa kipindi ambacho ni kifupi lakini kilikuwa kina natija kubwa sana ni mzoefu wa kazi za dawa na juhudi na watu wenye kufanya juhudi za dawa ndio wanaopatikana na mitihani mingi kwa sababu dawa ni katika tabia yake kwamba ni mitihani kwa hivyo hivo tuwaombee tuwaombe mungu subhanahu wa taala ndugu zetu wote walioko katika wanaofanya juhudi za daawa menyezimungu subhanahu wa taala awape subra na awape nguvu za kuweza kupambana na mitihani yote kwa hivyo pasina kutawilisha na kutukua wakati namkaribisha falyatafadhal mashkura majura السلام عليكم ورحمة الله وبركاته إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب إليه نعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا من يهدي الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له واشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فإن أحسن الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة فالعياذ بالله من الضلالة ندوب كتكيماني نجي بيندا كتمية فرصهي فانزا كبسا ومشكور من يزمون سبحانه وتعالى وكتوزيش سيسي كتسانيك هاقا كتك مكسانيك هو خيري na ntunamwomba yeye allah subhanahu wa taala baada ya kumshukuru atupe taufiki kwa kuweza kupata faida juu ya yale yote ambayo tutayapata katika mkusanyiko huu wa heri na vile vile shukurani ziwaendea watayarishaji wa makongamano haya ambayo kwa hakika yameleta athari kubwa katika nchi zetu hii za afrika mashariki kwani ni hivi karibuni tu ndugu zetu wa kenya walikuja kule kwetu pia wakashirikiana nasi kwa hakika athari zilizokuja zilikuwa ni kubwa mno ni kwamba kongamano la siku tatu tuliolifanya kule tanga mwezi wa sita liliweza kuhamisha hamasa za vijana kuweza kuitumikia dini hii ya allah subhanahu wataala baadi na watu kwa ujumla wakazi wa mji wa tanga walifaidika sana kuweza kusikia mawaidha yenye manfaa yaliyotolewa na ndugu mbalimbali walioshiriki katika mkusanyiko huo kwa kwahio nataraji insha Allah, pamoja na kwamba wakti huu ambao umefanyika wa mkusanyiko huu ni umekuwa mgumu kwa hakika tulitaraji kuja na vijana wengi lakini matukio yamesababisha kidogo baadhi kurudi nyuma najua ni katika mitihani mtihani ikitokea basi hupatikana watu kujua hujulikana watu ambao wenye wa thabati na wengine kuwa wadhaifu ni jumla ya mitihani yakujalia mwenyezimungu subhanawataala pia matukio haya ya yakwenu yaliyoingia mambo ya uchaguzi na nini nayo ameleta athari kiasi fulani inavyohisi kulinganisha na siku za nyuma tuliohudhuria makongamano kama hayo ni katika mitihani hii ambayo waislamu inawaingia lakini kwa ujumla ndugu zangu katika imani albaraka fikum baraka iko kwenu nyinyi ambao ni wachache lakini uchache wenu ni hujja mbele ya mwenyezimungu subhanau wa taala na mbele ya wanadamu kwani siku zote wingi sio hoja kwa hiyo tunawapa shukurani kwa kuweza kuwacha makazi yenu nakuja kusikiliza mambo haya ya kheri tuombeane allah subhanah wataala mungu atulipe wa kwa nia zetu njema allahuma amin ndugu katika imani mazungumzo yangu ya leo hii asubuhi yatakuwa ni utangulizi wa maada ambayo kwa mujibu wa wa wapangaji wa, wa, wa, wa kongamano hili ntakuja kuizungumza sijui itakuwa wakati gani lakini ni utangulizi wa mada ya msingi mkubwa katika uislamu au muhimu wa la ilaha illa allah ni mada ambayo ni ndefu sababu so, mtume wetu muhamadi sal llah al wa sallam uhai wake wa kidawa miaka ishirini na tatu alikuwa akiifafanua hii maana ya la ilaha illa illallah kwa hiyo si rahisi katika muhadhara mmoja au miwili kuweza kufikisha ujumbe huu ambao unaitwa kwa lugha nyingine ujumbe wa mitume ujumbe wa la ilaha illallah ni ujumbe wa mitume kwa hiyo tutajitahidi kadri ya uwezo subhanahu wataala kujalia kuweza kuwasilisha mada hii kwa wepesi kadhiri inavyowezekana ili iweze kufahamika na hatimaye kuweza kuifanyia kazi kama tunavyotakiwa bali kama tulivyoamrishwa kama tutakavoona insha llah katika hiririko wa ma, mazungumzo haya ambayo tuliokuwa nayo la msingi ndugu zangu katika imani kwamba sisi wanadamu tumeumbwa na allah subhanahu wa taala tunaamini hivyo na kuumbwa kwetu kuna malengo bali lengo kubwa la kuumbwa kwetu sisi wanadamu hapa duniani ni kumwabudu mwenyezi mungu mmoja pekee yake au kwa lugha nyingine kumkwekesha allah subhanahu wa taala kumfanya ni yeye tu ndio anayestahiki kuabudiwa kwa hiyo kuna haja katika utangulizi wa maada ya lailah allah kukumbushana lengo la kuumbwa kwetu hapa duniani kwa ujumla mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika surat lmuminun ayamj n kui t5n anabainisha juu ya au wanaanza kutoa ishara juu ya lengo la kuumbwa kwetu pale aliposema afahasibtum annama khalaknakum abatha waannakum ilaina la turjacun hivi nyinyi mnadhani tumewaombeni kwa mchezo tu bila malengo na kwamba nyinyi kwetu sisi hamtorejeshwa kwa hiyo hii ni ishara ya awali ambayo mwenyezi mungu anatubainishia kwamba ujio wetu au kuumbwa kwetu hapa duniani maisha yetu hapa duniani yana malengo kwamba mwenyezi mungu hakuumba kwa mchezo mchezo tu wanadamu na vilivyomo bali kuna malengo maalum kwa hiyo lengo la msingi alim, amelibainisha katika suratu aya sura dhariatiy pale aliposema wama halaktu ljinna wlinsa ila liyabudun hatukuumba majini na watu ila wapate kuniabudu kwa hiyo inaonekana hapa mwenyezi mungu anabainisha bayana wadhih katika sura ya wazi kabisa kwamba lengo la kuumbwa mwanadamu hapa duniani ni kumwabudu mwenyezi mungu mmoja peke yake hili ni neno ambalo la wazi na la jepesi kwamba mwanadamu kaumbwa kwa ajili ya kumwabudu allah subhanahu wa tacala lakini kuna haja ya kubainisha ni nini maana ya ibada kwa sababu ni jambo ambalo zito kuona kwa kwamba mwenyezi mungu subhanahu wa taala kama alivyobainisha katika surat lnahli na surat lambiya kwamba hili lilikuwa ni lengo tukufu la mitume la kazi za mitume kwamba mitume wote wamekuja hapa duniani kutoa ufafanuzi wa ni nini kumwabudu mungu na ni vipi mungu anatakiwa aabudiwe mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala anabainisha katika surat nahli aya 6 anasema walakad baathna fi kuli ummatin rasula anibudullah wajtanibu tauti kwa ufupi kabisa kazi za mitume yaliyowaleta mitume hapa duniani kwamba mwenyezi mungu anasema hakika tumetuma katika kila umati mtume ili awaelimishe watu wamwabudu mungu mmoja na wajiepushe na tawuti taguti wanachuoni katika tafsiri ya haraka ya lugha wanasema ni kuchupa mpaka taghuti ni mwenye kuchupa mpaka lakini kwa kauli ya istilahi wanachooni wanasema taguti ni kile anayeabudiwa asiyekuwa allah subhanahu wa taala kwa hiyo lengo kuu la kuja mitume baada ya kujua lengo la kuumbwa wanadamu hapa duniani ni kuwaelimisha watu wa mwenyezi mungu mmoja peke yake halafu na kuelimisha watu wajiepushe na yeyote anayeabudiwa badala ya allah subhanahu wa taala kwa hiyo kazi za mitume ilikuwa ni kufafanua maana ya ibada na namna ambavyo mwenyezi mungu anavyotaka kuabudiwa kwa, kwa ufupi ni kwamba e, ibada wanachuoni wanatafsiri katika maana ya kilugha kwanza wanasema ibada inatokana na fili lmadhi abada yabudu ibadatan abada ametumika yabudu anatumika ibadatan utumishi kwa hiyo kwa maana ya haraka ya kilugha tafsiri ya aya itakuja sikutuma sikuumba majini na watu mwenyezi mungu wanasema ila wapate kunitumikia lengo la kuumgwa mwanadamu ni kumtumikia allah subhanahu wa taala وإن كنت تفصيل هذا اللغة عبد الله مَا يعني أنك الله وإن كنت صلى الله عليه أحب الأسماء لله عبد الله الرحمن ولماذا؟ لأنه الله الله الله kazi za mitume zimekanusha utumishi wa wanadamu kwa wanadamu wenzao wanadamu kwa viumbe bali wamebakisha utumishi kwa allah peke yake subhanahu wataala kwa hiyo ni vema kwamba mtu akipata mtoto wake wakiume basi amwite abdullah au kama ni wa kike amatullah jina nzuri kabisa kwa sababu nini linatoa tafsiri ya haraka ya wazi ya kwamba huyu ni mtumwa wa allah subhanahu wa taala bali hata sisi tuliokuwa majina mengine na wazazi wetu bado tunabaki sisi ni watumwa wa allah twakubali hatukubali ni masala ya mtu kutekeleza amri ya allah subhanahu wa taala ambayo wanachuoni wanasema adzamu ma amara llahu taala eh? ibadahu ni atauhid jambo kubwa kabisa ambalo mwenyezi mungu wamewaamrisha wanadamu katika amri kuu amri ya kwanza kabisa iliyokuwa kubwa na tukufu ni watu kumwabudu allah peke yake halafu adhamu ma naha anhu ashirki na jambo kubwa kabisa katika mambo yaliyoyakataza ni ushirikina kwa hiyo kuna haja ndugu zangu kwa hii kazi tukufu waliofanya wali mitume wote kwamba ni lazima watu waliowariti mitume wa allah subhanahu wataala ambao ni wanachuoni au tulabulilmi kufanya kazi hii tukufu ya mitume kazi ya kuelimisha watu wamwabudu mungu mmoja peke yake na ndio ufaulu wa wanadamu hupatikanwa kwa wao kumwabudu allah subhanahu wa taala angalia mfano katika aya surat nuraya m5 mwenyezimungu subhanah wataala anatoa ahadi kwa waumini قال وعد الله الذين آمنوا منكم وعملوا الصالحات لا في الأرض كما استخلف الذين من قبلهم ولا يمكنن لهم دينهم الذي ارتضى لهم ولا يبدلنهم من بعد خوفهم أمنا مش, مش آل يعبدونني لا يشركون بي شيئا na kutenda matendo mema atawajalia kuwa ni makhalifa katika ardhi hii mabwana watawala katika ardhi hii na atawamakinishia dini yao ataipa nguvu dini yao ambayo ndio aliiridhia halafu atawaondolea hofu walizokuwa nazo ni watu gani hao ni wale ambao wananiabudu mimi tu na hawanishirikishi na chochote kwa hiyo hii inaonyesha kwamba moja ya asbabu nasri dio inatajwa katika aya hii sababu za ushindi ni kumwabudu mwenyezi mungu mmoja peke yake na kuacha kumshirikisha na yeyote au kumfanya mwenyezi mungu kuwa na mwenza katika ibada kwa hiyo tunaona kwamba hili ni jambo muhimu kabisa ambalo mitume wote wamelitilia hima na mtume wetu muhammadi sal llahalwa sallam kipindi ambacho miaka ishiri na tatu ya dawa kumi na tatu walioishi madina E, aliyoishi maka na kumi aliyoishi madina yyote utakuta uhai wake ni kuelimisha watu tauhidi kuelezea fadile za tauhidi mambo ambayo ya manufaa yatapatikana katika maisha ya mtu kwa yeye kuihakikisha tauhidi yani kumwabudu allah peke yake na madhara ambayo yatamfika kwa yeye kuiacha tauhidi au kwa lugha nyingine kwa yeye kufanya matendo ya ushirikina وعطيت للمعبو مقوبة ياسي أمباشي الله عليه وسلم من هنا لَا إله إِلَّا اللَّهِ لِكَتْكَ أَعْضَمُ الْأَذْكَارِ كتك أذكار تكوفك بس نراد تكوفك بس كم كم كم كَلِمَةُ التَّوْحِيْنِ بل كتك يولى ألفاظ عبادة لا إله الله ambalo katika masikio yetu ulisikia likataradadi karibu mara tano kwa siku katika adhana iye waswali huswali basi utalisikia hili wakumbushwa katika adhana hitimisho la adhana la ilaha allah ni ibada tukufu ndani ya sala kama mwenye kuswali utalitamka wataka utaki uta, uta ndani ya ibada nyingine hija utalitamka watata utatu ibada zote zimefungwa kwa ujumla na kutaradad au kuraddidi matamko au tamko hili tukufu ambalo wanachuoni wanaliita ni kalimatu tayiba ja neno jema kwa hiyo ndugu zangu katika imani kuna umuhimu mno wa kulitangaza neno hili na kulielimisha na kuwahadharisha watu na matendo ambayo wanasema yunafi atauhid yanakwenda kinyume na kalima la ilaha illlah yani matendo ya ushirikina kuna haja ya kufanya hivyo kazi za mitume bali ni kazi za mitume wa mitume siui mnanielewa sea mitume wa mitume yaani wajumbe waliotumwa sehemu tofauti katika ulimwengu ilikuwa maneno wanaambiwa waelimishe watu mfano mzuri tunaona me sallahl wa salam wakati anam- anamtuma mjumbe wake muadhi bni jabal kuelekea alyaman anamwambia kwanza hali ya watu hawa wanawaendea ya muadh innaka takdimu ala qaumin min ahli lkitab hakika wewe wa unawaendea watu katika ahli ahlilkitabu na kumwambia maneno haya ni kwamba muadhi kishaelewa kishaambua wewe unawaendea watu katika ahli ahlilkitabu ni neno la kiistilaha ambalo mtume aliitumia qurani imeitumia kishasema ahlulkitabu ishajulikana ninani ni mayahudi na nani ja manasara kwa hiyo mayahudi na manasara wana tatizo gani kubwa kabisa shirki kumjalia isa kwamba ni mungu ni ilahi wakimwita ni mwana wa mungu bado wamempa kazi na utukufu wa ilah wamempa sifa zote ambazo anastahiki allah subhanahu wataala ndio jana tulikuwa tuaingia hapa tukaona mtu mmoja akaandika kwenye gari naonekana mkristo huyu kwamba kila goti kwake litapigwa nani huyo wamkusudia yesu yesu ndiye jibu gari nyingine linaandikwa hivo kwetu kule wakristo ndo tabia yao hiyo yesu ndiye ponyo yesu ndiye sijui kinga yesu ndiye hivi zile kazi za allah zote ambazo alikuwa stahiki kufanyiwa yeye allah peke yake wamempa mem, wa nani isa bni maryam kisa nini kazaliwa bila ya nani bila baba kwa hiyo mtume anamwambia muadh inaka takdimu la qaumin min ahli lkitab falyakun awalu ma taduhum ilaihi shahadat an la ilaha illallah au katika riwaya nyingine anyuwahidu llaha liwe neno la kwanza kabisa ambalo utawaambia hawa watu washirikina hawa ni la ilaha illa allah au riwaya imekuja nyingine wamkwekeshe mwenyezi mungu katika ibada awe ni yeye peke yake ndio anayestahiki kuabudiwa هلا كم بيا وكلي يو وكشلي كبالي بس فأعلمهم ان الله قد افترض عَلَيْهِمْ عَلَيْهِمْ خَمْسَ وكشلي يو و هلو صوموا لا لا إِلَّا اللَّهَ لا لا لا لا لا لا لا sadaka kwa maana ya zaka ambazo zichukuliwe kutoka kwa matajiri wao na kupewa mafakiri wao ndio hapa wanachuoni katika istimbati ya hukmu za kisheria wanasema hii hadithi inaonyesha umuhimu wa atadaruji katika daawa atadaruji ni kulipeleka jambo kulingana na hali ya watu mahala ambapo utakuta watu wanafanya matendo ya ushirikina basi jambo la kwanza waelimishe umuhimu wa tauhidi na madhara ya ushirikina mpaka wayajue wakishayajua hayo ndo waelezee mambo mengine ya misingi katika misingi mikubwa ya dini swala na mingineo lakini haiwi kuwa ni hikma katika dawa unawakuta watu ni washirikina wanaabudu mizimu wanaabudu masanamu wanaabudu hawaza nafsi zao wanaabudu mawe mapango miti wewe umekazania wawafundisha swala namna ya kuswali wakati huyo anayemswalia hawamjui hawamtambui wakati mwenyezi mungu anasema fasali lirabbika wanhar sali kwa ajili ya mula wako chinja kwa ajili ya mula wako kwa hiyo mtu hajui umuhimu wa kuswali kwa ajili ya mula wako unakwenda kumwelezea habari ya swala kwamba ukitaka kuswali basi chukua tahara baada ya kuchukua tahara elekea kibla lete takbira ihramu weka mikono yako kifuani soma dua lstiftahi na nini kweli ni muhimu swala imadu din swala ni nguzo katika dini lakini nguzo kuu au nguzo mana tuasema katika lugha nyingine ni mtu kuikubali kwanza la ilaha illa allah kwamba hapana apasaye kuabudiwa kwa, kwa haki iwe ni ibada ya swala au ibada nyingine isipokuwa ni allah peke yake kwa hiyo ndio tunaona mitume wa mitume kazi zao wakienda maeneo ya washirikina jambo la kwanza kabisa kuelimisha watu tauhidi kuwafundisha watu la ilaha illa llah ndio pale twasema maneno haya pengine kwa wenzenu waliohudhuria wanakuwa wayasikia kila siku mwisho huchosho ah, shekhe naye kila siku la ilaha ilahalallah kila siku maana ya tauhidi kila siku shirki hapana ndiyo kazi za mitume na mitume wa mitume kwa hiyo mtu yeyote ambaye amefikishiwa na ujumbe huu na akauelewa anawajibika yeye kuutangaza kwanza nyumbani kwake waandhir ashirata kalakrabina watangazia jamaa zako wakaribu ujumbe huu ndio pale unaona nani mtume sal llahalhwa salam walipoteremshiwa aya hii akawaita watu wake kwa majina hasa na kuwaelezea kwamba mimi sina dhamana ya nafsi zenu jama kila mmoja aiangalie nafsi yake ya fatima binta muhammad falini min mali ma shiti niombe chochote unachotaka katika mali yangu utakupa lakini anamwambia la ugni anki min allahi shaia mimi siwezi kukusaidia chochote mbele ya allah maadamu utakufa mshirikina utakufa umeikataa la ilah lallah huna chako ndio pale kutokana na umuhimu wa kalima hii mtume sal llahu alih wa alipokuwa ami yake anakaribia kukata roho akaona amfikishie ujumbe wakati huo bado hajasilimu ya ami kul la ilaha illa allah ee ami yangu sema la ilaha illa llah angalia hatari ya kusurubiana na watu wa washari hatari ya kusubiana na watu wa shari jahli yuko pembeni pale kitandani wakati mwenzio yuko katika maradhi ya mauti aambiwa namtoto wa ami yake mtume muhammad sal llah alih wa sallam ya ami kul la ilaha ila allah yule bwana amwambia we unataka kuwacha mila zababu yetu Yani, kana yanikanakama kumwambia kwamba usiseme haya maneno nakuambia muhamadi endelea kubaki na na maneno ambayo tumerithi kwa mababu zetu ya kuabudu miungu zaidi ya mmoja kwa hiyo yule bwana pamoja na kwamba mtume ameradidi hili neno kumuomba kumtaraji ya ami kun la ilaha illa allah mwisho yayote akakata ya roho katika kulikataa neno hili ala milat bdlmli kafa na mila ya abdulmutalik pupa ya mtume sal lla alwasallam katika kufikisha ujumbe kwa jamaa zake wakaribu kufikisha ujumbe kwa wanadamu kwa ujumla kwa sababu ni agizo aliyopewa na allah subhana wataala ndiyo maana tunaona mtume alikuwa na pupa sana juu ya umati wake katika kulifikisha neno hili na kuwaadharisha watu madhara ya ya kwenda kinyume na neno hili na kwamba mwanadamu hawezi kusalimika kama akifa kalikataa neno hili amekula hasara in allaha la yaghfiru an yushraka bihi wa yaghfiru ma duna dhalika liman yashaa hakika mwenyezi mungu hasamehe dhambi za mwenye kumshirikisha lakini anasamehe madhambi mengine kwa mtakae وقال لكم من صلى الله عليه وسلم تحدثت كهديتي لبوكيو الامام مسلم ومن بيه ابو ضرب من قال لا اله الا الله دخل الجنه ويقسم لا اله الا الله أَتَيْنِيَ ينجي أبيبوني رواي ينجي لمن قال في آخر حياته لا إله إلا, إلا, إلا تكيسي ما لا إله إلا الله أتى ينجي أبو ذر يكشنغاز ولمننه هاي أتى من بيأم صلى الله عليه وسلم وإن سرق وإن زنى يا رسول الله أتى كما لزيني alikuwa mwizi alipokuwa duniani basi kwa kusema yeye tamko ila lalllah ataingia peponi mtumie akamwambia wa wa in wainsarak hata kama alizini na kuiba madhambi makubwa haya jama kuzini kuiba kulewa ni katika kabairi lithmi lakini fadhla ya laila ilallah itamsamehesha majidhambi yake yote hatimaye ataingia peponi ayo yameadhibiwa kama tunavyohitakidi ahlsunna wljamaa kwamba mtu anaweza akaadhibiwa kwa madhambi yake makubwa kwa uvinzi ulevi kuwasha kufanya ibada aweza akaadhibiwa lakini hatima yake ni kwamba atatolewa motoni kuingia peponi imma kwa shafaa ya mtume kwa maomezi ya mtume sal lla alihwa salam kwa fadula za mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala kwa wake walioitamka walioitamka neno hili wakatolewa wakaingizwa peponi ni kwamba hakuna atakayedumu motoni kwa yeye kuwa ameondoka duniani na la lailalallah ndio pale mtume kubainisha wewe fanya madhambi makubwa kiasi gani lakini maadamu umekufa na tamko la tauhidi hili basi hadithi zinasema mwenyezi mungu atakusamehe mfano wa madhambi yako kama vile dunia na yaliyoma zini wewe na wanawake milioni moja lewa lita milioni kumi sijuikautabake duniani unaona iba mali za amerika yote bali hizo zinaweza zikawa alali zikawadadia mali za waislamu unaona hatimaye maadamu umekufa na la ilaha illa allah basi tutaingia peponi ni neno lina fadhula kubwa hapa hatukusudia kuchambua sana fadhile huenda tukajaagusia tena katika kuelezea baadhi ya aina za tauhidi ambazo watu wameziacha na baadhi ya matendo ya ushirikina ambayo leo yameimarika katika nafsi zetu na katika miji yetu tutakuja zungumza wakati mwingine lakini hapa ndugu zangu ni ufafanuzi wa neno ibada yabudunani ayuwahidunani waniabudu mimi tu yani wananikwekesha mimi tu katika ibada ndiyo tafsiri yake hii lima yhibuhu llah wyrda min alakwali walamali ldhahira walbatina ibada ni ismu jami ni jina lenye kukusanya kila analolipenda mwenyezi mungu na, mwenye na kuliridhia katika kauli na matendo yetu tunaoyafanya ya dhahiri na yasiri tendo lolote la ibada ambalo tunalifanya sisi mungu analiridhia basi linaitwa ni ibada kila tendo analiridhia allah subhanah wataala ndio pale tunaona umuhimu wa kufafanua maana ya neno ibada katika maana pana ambayo ameifasiri mtume sal llahu alih wa, wa sallam na sio ile maana finyu ambayo wameifasiri baadhi ya wanachuoni au baadhi ya watu wasiojua hasa maana ya neno ibada nasema hivi kwa sababu walio wengi katika uislamu walileo ulimwenguni wamelifasiri neno ibada kwa maana ndogo fi kwamba ibada maana yake ni shaairi kisema shaairi yaani yale mambo ambayo yanadhihirika wazi kufanywa kwamba haya sasa ndio ibada kwa mfano swala funga saumu hija unaona ni mambo ambayo yanaonekana dhahiri ni mambo ya ibada yale kwa hiyo watu wameyachukulia walio wengi kwamba haya tu ndio ibada na hii tafsiri imekuja baada ya ima watu kutwelewa waislamu au kupotoshwa maana ya ibada na makafiri na waislamu wakalikubali ni muhimu ndio kule kwetu ukiangalia mpaka kwenye katiba za jamhuri hizi constitution hata hii yenu ya kenya kwa sababu zote hizi za kiingereza wamekuja kubadilisha maneno kuwahadaa watu wa makafiri wakaweza wakaamini maneno haya kwamba ibada utakuta kwenye constitution ya tanzania wameeleza wazi kwamba kwambamtanzania ana uhuru wa kuabudu anachotaka hata kenya nafikiri himo kwenye constitution n kwamba mna uhuru wa kuabudu lakini hii haya maneno haya yamekuja kwa ile tafsiri le tinyu naona ile naa ambayo wameikusudia wao kwamba ibada ni swala funga hija zako ndio maana sema mkenya ana uhuru wa kuabudu anavyotaka ile tafsiri aliyoikubali mungu ambayo ndio aliewapa mitume kwamba ni ismunjame ni jina lenye kukusanya kile analolipenda mwenyezi mungu na kuliridhia hii hawaikubali kwa sababu lau kama ikiwa tutaikubali au tutakwenda sambamba na tafsiri hii maana ya maneno haya mkenya ana uhuru wa kuabudu kwa maana ana uhuru wa kuanzisha mahkama zake za kisheria na kumkata mwizi mkono inawezekana hilo kenya فمين تصابكم كتا موزم قولا كتا عبادة كن في بقورا زينيف كتا عبادة لأمري ويقامني أمري نونيشه والسارق والسارق تقطعوا أيديهما جزاء بما كسبا نكالا من الله أنا سمع موزم na mwizi ana mwanamke anapoiba ikateni mikono yao hii ndiyo adhabu inayotoka kwa mwenyezi mungu subhanah wa taala kwa hiyo maadamu ni amri inaonyesha kwamba kwa tafsiri ya neno ibada ni jambo mungu alipenda na kuliridhia na kweli kwa nini mwenyezi mungu alipenda kwa sababu ndiyo dawa peke yake aliyoiweka mwenyezi mungu ya kuondoa wizi ndio maana ikawa anairidhia ibada hii kwa hiyo tendo lile la amri fakafauu aidiya huma kateni mikono yao ni ibada kwa hiyo tukija tena kwenye dusturu katiba ya jamhuri ya muungano ya tanzania katiba ya kenya mna uhuru wa kuabudu kwa maana mna uhuru wa kuanzisha mahakama za kisheria wakata wezi mikono kuwapiga bakora wazinifu kwa sababu ni amri au sivou fajliduu kl waidi minhma mita jalda mzinifu mwanamke akizini mzinifu mwanamme akizini kama wajaoa tafsiri ya aya hii wapigeni bakora miamoja wala taahudhkum bihima ra'fat fi dini llah wala isiwapelekee kupata kufanya huruma juu ya adhabu yake hii katika dini ya mwenyezi mungu kwa hiyo ni sehemu ya dini kutekeleza ibada hili sehemu ya dini kwa hiyo yale maneno anaotuambia watu wa siasa kwamba mtu ana uhuru wa kufuata dini yanayotaka mtu ana uhuru wa kuabudu maneno ya urongo hayana ukweli kwa nini pindipo waislamu was sa- haya sasa tufuateni dini haya sasa tumkateni mwizi mkono do rungu la dola likasimama juu yako uendo ukamkate mwizi mkono ni kesi ya jinai hiyo jama wee umekwenda kumkata kumkataraia wa nchii umekwenda kumkata mkono wee jela miaka mingapi miaka ishirini thelathini wee umekwenda kumpiga mtu makoro kwa sababu yaktare watu wamefanya kitendo kwa kuridia baaki hakuna zinaa ukwetu kwa mujibu wa kanuni na sheria za nchi zetu hili neno zina wala halimu kwenye sheria halimu a kwa nini kwa sababu zina kwa mtazamo wa dini ni mwanamme ajnabi kumuingilia mwanamke ajnabia tayari panapatikana ushahidi zinaa hilo kwa hiyo imma apigwe bakora au auliwe kama ni mtu muhsan no. auliwe kwa hiyo hii ni ibada kwetu sisi kutekeleza mambo haya lakini iwe mtu kazini nchi hii au huko kwetu kakaa na mwanamke ajnabia wakatongozana wakaridhiana wakapanga loji hoteli wakafanya kitendo anaita kitendo cha ndoa kule kwetu theshma hi utaiza kitendo cha ndoa kakifanya kile kwa mujibu wa katiba na sheria za nchi ni halali sasa wee uende ukakute watu na starehe yao mwawpige bakora vijana e, bakora mia nini mmeweka kazi wenu mji au mtaa bakora mia hadharani do no. utafungwa wewe miaka sichini ya kumi nini umeingilia uhuru wa mtu starehe za mtu kwani wewe aawatu siwamerihiana bwanata wamekubaliana hiyo hakuna neno zinaa kabisa katika sheria za nani naniet neno lililopo nikubaka reu kwamba umemfanya mwanamke kitendo cha nguvu bila hiari yake iwe ni mtoto mdogo utapata adhabu kali sana au kama ni mwanamke ambaye ni mwenye heshima yake ukenda ukamvamia wewe popote alipo ukamfanya kitendo cha ndoa ndio hapo ni kosa kubwa kabisa utafungwa miaka thalathini arobaini lakini kama ameridhia mwenyewe hodali oh, unaingiliaje we maneno ya watu kwa hiyo yale maneno anaoyasema watu wa siasa na kanuni zetu za nchi ni hadaa kubwa imeletwa kwa waislamu na bahati mbaya waislamu wanataradadi maneno haya kwamba sisi tuna uhuru wa kuabudu bwana tunaswali tunafunga tunaenda kuiji sasa mwataka nini nyinyi bwana msiingilie mambo ya siasa bwana hapana bwana kama siasa zamridhisha allah subhana wa taala ni ibada kwetu sisi hali tendo lenyewe la ndoa hili likifanyika kwa njia ya halali mtume sal llahu ali wa sallam kalibainisha ni ibada angalia mtume alipyokuwa anaelezea mlolongo wa matendo ya ibada kwa waislamu akawambia wa mfano anawaambia waantalka ahaka biwajhi talakin falkin sadaka kukutana na ndugu yako kwa uso mkunjufu nayo nsadaka ibada hiyo lazima uwe na maji pesa watoa maela yako ah kama nlofa una mapesa basi wewe mkunjulie uso ndugu yako mwislamu eshae hali zaidi fungua meno yako tu basi tayari adaka umetoa maringiwa mshinda huyo aliyetoa shilingi alfu haikutoka katika moya toa moyoni sadaka hii mfano kukutana na ndugu yako ukamkunjulia usome hilo kuelezea mlolongo wa ibada ziko nyingi sana au juhu lkhairi ziko nyingi anazoziridia allah subhana wa taala ndiyo pale akawaambia katika kuelezea maneno alafu akawambia wafii budhi ahadikum sadaka na katika majitupu yenu pia mnasadaka hum wakashangaa kama mnavyoshangaa baadhi anawambia ya rasul allah anamwambia ya rasul allah yani mtu amwendee ahali yake kimatamanio halafu pia awe na sadaka aweyatoa iwe ni sadaka apata hababu kwa maana hiyo akawambia nam mwaonaji nielezeni kama ikiwa mmoja wenu atamwendea mwanamke katika njia ya haramu akamwaga shawa yake na manii yake mahala ambapo hapati sahidi je hapati dhambi asema nam apata dhambi sasa kwa nini huku asipate sababu kwa hiyo maana ya ibada ni pana mno ndio pale pia mtume sal llah alih wa sallam alipowakuta baadhi ya masahaba walielewa vibaya maana ya ibada pale walipokwenda kuuliza ibada za mtume sal llahu alih wa sallam wakeze wakawaeleza wale watu watatu kwamba mtume anafunga anaswali anahiji anafanya hivi tu namna hii wale walemabwana kabla yataya kuondoka pale nyumbani walipopewa majawabu wakaanza kunyongesha ibada za mtume wakaona ah mtume mwenyewe kumbe afanya viibada hivi tu wakad ghafara llahu ma takadama dham, min dhambihi wamataahar na mungu kamsamehe madhambi yake yote yaliyopita na aja vijiibada mchwara mchwara tu kidogo kidogo fakaanahum akalluha wameaona mambo madogo te anayofanya bwana mtume kwa hiyo wakachukua azma yetu ya kumshinda mtume mmoja akasema kwamba mimi kuanzia leo sitolala usiku akumu abada fi leili tasimama usiku kucha m mwingine asema kuanzia leo nitafunga milele asumu abada mwingine akasema mimi kuanzia leo hata kuwa wanawake siok watashughulisha ile maana kinyi waliokuwa nayo kwamba mambo mengine wakiyafanya ti yatawapotezea e, wakati wa ibada zao kwa hiyo bora wajishughulishe na haya mambo tu makubwa ya ibada wanaoona swala mtu wiwe saa zote aya na swali usiku baada ya swala ba. ya isha tu akishakula basi kaingia kwenye musala swali mpaka alfajiri au afunga kila siku kila sikkiulizwa am namwabudu mwenyezimungu subhana wataala mtume kusikia yale maneno dabuzilimjia kwa nini kwa sababu anaona wa tayari watu wa wanataka kuyumbisha maana sahii ya ibada kwa hiyo kitu cha kwanza aliwaelezea manzila yake mbele ya mwenyezimungu subhana wa taala akawaambia fainni ahshakum lillahi wa atqakum bii mimi namwogopa mwenyezi mungu na ni mcha mungu zaidi kuliko nyinyi lakini mimi jama ninasimama baadhi ya usiku na nnalala mimi ninawaendea wake zangu mimi ninaoa wanawake kwa hiyo akawaambia kalima marufu anawambia akawaambia faman raghiba an sunnati falaisa minni yeyote ambaye atakwenda kinyume na mwenendo wangu huu basi si katika mintu kwa hiyo mtume sal llahu ali wa anawabainishia kwamba kama alivyowabainishia baadhi ya masahaba pia waliona kwamba wafunge kila siku wasimame wasiku kucha akawaambia hapana bwana waina lijasadika alayka haq na kiwiliwili nacho kina haki juu yako bwana kinataka kupumzika kulala nako ni ibada jambo la kumridhisha allah subhana wa taala wainna liahlika aleika haq na mkeo naye ana haki kuna bwana mmoja alikuwa kamtupa kabisa mkewe katika masahaba mutabadhila kakaa hana kavaa nguo chakavu kavaa nguo kakaa katika kiwiliwili ambacho chaonyesha kana vile kija kazi cha nyumbani chenye kufanya kazi tu basi kumpikia mwanamme haonyeshi dalili ya urembo uzuri wa kumvutia e, mumee hata rafiki yake sahaba huyo selmanifaris kaingia nyumbani akamuona mwanamke katika hali ile akamuuliza una nini we mama asema ee ndugu yako huy. ndo alivyonifanya ndio kanifanya niwe katika kwa maana nyingine hantamani wala hantaki hasa nijitie manukato ya kazi gani na urembo im kaa mfano hakuyasema lakini mfano hakuyasemaakinisamfano tumekaa miezi sita hajangusa nivae vizuri vya kazi gani nijitie ukuri wa kazi gani maanake mwanamke atajitia manukato anajua leo atakutana mee wa astaesa lakini mwanamke ana hakika mwanamme hamgusi kabisa faida yake mni ataingia jikoni mikoni apike na ma, masizi yake na nini hana saemu ya kuoga wala kujifanyaje kwa hiyo mwanamke huyo alikuwa katika hali hiyo yule sahaba akalikemea hili ikawa yule mwenzie hakuamini asubuhi alfajiri kuswali wakamwona mtume akamwambia mtume sadaka sadaka sulman amesema kweli sulman ndio akatoa matamshi haya mashuhuri kwamba wa waina lijasadika alaika hak hakika kiwiliwili kina haki juu yako waina liahlika aleika hak hakika na mkeo nayo ana haki na wanao wana haki saatan fa saa ndio pale pia hambala sahaba mmoja mtukufu naye anatoka nyumbani analia anakwenda kwa mtume kutaka kumuuliza fatwa ju ya matendo anayoyafanya nyumbani na wanako kufika njiani anamkuta abubakari sidiki radhi allahu anhu mala ya hamdualla una nini asema wallahi ana munafik hakika mimi mnafiki kanini sisi e, tukiwa na mtume tunakuwa twamsikiliza yii kwa tuvu kabisa twasikia maneno ya mwenyezi mungu tuna mdhukuru kwa kushuru kabisa tukiwa naye bwana mtume lakini haya maneno tukifika nyumbani yote tumeyatuk au kuna wakati tunayasahau kabisa twacheza na watoto wetu e, mara nyingine mtu katika hikma za kulea watoto waweza ukakaa ukajigeuza farasi chini wapiga magoti ambia mtoto wakae ngombe sasa yale mambo kwamba ni katika ulezi kumfanya yule mtoto asione kwamba wewe ni mtu wa kutisha huko karibu naye huko hivi ni katika mambo aliyeafanya bwana mtume sala llaalhw salam mtume anasujudu vijukuu vyake vinakuja kumpandia juu ya mgongo mwenyewe asema nimekaa nimedumu kwenye siida muda mrefu mpaka jamaa amalize starehe yake huko ua vicho chaondoka chenda zake ndio hapo anainuka kuchunga hali za watoto kwa hiyo hili hambal aliliona ni jambo baya la kucheza na watoto nayeye abu bakari akamwelewa mwenziwe vizuri atu akaona sawa hivi kuambiwa ale maneno na yule jamana kwikw yanalie naye akangua pendeni pendu pendu kwa mtume salla llah alahw sallam tukashtaki hali hii mtume kuambiwa akatabasamakacheka kafuraha akawaambia jamani saatan fa kila jambo na wakati wake lau kama mtume anawambia maneno mashuhuri lau kama mgelikuwa nyinyi wakati wote mnakuwa katika hali kama mnayokuwa nayo mimi wakati mko pamoja na nyinyi basi lasafahakum lmalaika malaika, malaika wangekuwa saa zote majiani wanawapa mikono maaki mngekuwa na daraja umalaika malaika hana mchezo ni ibada tu saa zote yani swalanani nini kumtukuza kum, mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala kwa hiyo jamani saa na saa ibada ziko sampuli nyingi kuna ibada ambazo mtu anazifanya kufarigi moyo wake kufurahisha kiwiliwili chake ambazo zote mtume ssaa kazifanya hizi kuna wakati mtume anakwenda na masahaba nje ya mji jihadi huko anaongozana na baadhi ya wake zake wahio anawambia masahabawa tangulietanutan Chapuken, basi yeye atrot na wake zake washindana mabiomamaisha ndiyo ambaye anasimulia kisa kisahiki asema wakati nilikuwa hafifu mwili wangu nilikuwa anamshinda mtume lakini alipojaa maongo yake baadaye ikawa mtume anamshinda yeye si jambo la kero hili katika dini kuwa wewe nsheke laiausi ukaenda alfajiri hakuna watu wewe na mkeo mkashindana mabio watu wakileo ukionekana wee nshehe mashughuri wafanya hivyo wasema unaona qurani ishamchanganya ze bwana <laughs> aya mliona wapi ni nshehe mzima adhirika barabaran adhirika kwa nini kwa sababu tumejenga itikadi kwamba mtu ukiwa na ringi zako za vilemba vitano sita basi wewe eh, ni mlima kama vile mauki kenya au kilimanjaro umetulia wewe eh, utaharaki hakuna harakati zozote za kiwiliwili hakuna kucheza karate wala judo wala nini kinyume na mafunzo ya mtume sala lla alia sallam ilikuwa katika ibada kuwaandaa watu kwa ajili ya jihadi kwa michezo ya kishujaa ni aya mwenyezi mungu hiyo waaidduu lahum mastatatu min quwa wa min ribai lhaili ترهبون به عدو الله وعدوكم وان لا يصدر إِنَّ والاسلام وَإِسْلَامُ يا معدوي