katika nguvu waandaye kwa hiyo tafsiri ya maneno haya mtume aliwachukua vijana akawashindana nao mafarasi kushindana nao mbio kuwaacha vijana kuja kucheza kwenye ua msikiti namna hii michezo ya kishujaa ya kuruka na nini yote kutoa tafsiri sahihi ya ibada katika uislamu kwa sababu lao kama ni jambo ambalo halimridhii mungu mtume asingelifundisha ndio pale siku hiyo alipokuta wahabasha wanacheza omar mkhapab siku ya idi wanacheza michezo ya kishujaa kuruka na masime omari kuingia akawa hakuelewa maana ya maneno haya yeye kalelewa msikiti mahala pakuswaliu au ibada nyingine kwenda kukuta watu wanacheza namjua omari juu ya munkar nraamkumuyeye ni mtu wa mbele kabisa ata kushika bakora wapige mtu mtumeambia daahu waache litaalama alyahuda anna fi dinina fusha wapate kujua mayahudi kwamba dini yetu ina furaha dini yetu ina wasaha vile vile si dini ya chinja chinja kama wanavyosema baadhi ya makafirikuu au kwa waislamu kwamba uislamu ni jihadi kwa maana ya chinja chinja wengine wakikuona na madevu watetemeka wakimbia muislamu xwezaka nikakli ya mbali kichwa islamu hii ni dini mtume anasema buithtu bilhanafiyati samha nimetumwa mimi na dini ya tauhidi yenye msamaha vile vile ndani yake uislamu kweli mtume sal llahu aleh wa anasema kwamba nimeruzukiwa mimi rizki yangu tahta dhilli rumhi rizki yangu ninaipata chini ya kivuli cha upanga ni kweli uislamu ni dini chinja chinja lakini vile vile ni kweli dini ni uislamu ni dini ya upole na msamaha ni wakati gani twaruhusiwa tu kuchinja tunasema chinja nayo pia inageuka kuwa ni ibada kumkata mtu roho kichwa cha ni ibada inageuka nani huyo kafiri mani kinyume chake kuna makafiri wengine tumeruhusiwa kukaa nao kukaanao kwa nini hawakuonyesha dalili ya uadui wamekubali kufunga mikataba ya kuishi na wema kwa sisi kwa hiyo mara nyingine kumwaga damu ni ibada na mara nyingine kuacha kumwaga damu ni ibada vile vile kwa hiyo lazima hii dini ni balance wasitia wanasema wanachuoni kwamba msimamo wa uislamu ni wakati na kati si kwamba ni chinja chinja basi hakuna rehma hakuna huruma au ni hurumatupu kama unavosema wakristo ukipibwa kofi la kulia geuza la kushoto ukiibiwa shati mvulie na suruali mpe kabisa ukiibiwa kofia mvulie tanzodini ah, hii haikuja na namna mambo na namna hii man alaikum tada likm fatdu lih alaikum anayewafanyia uwadui mumfanyie nganga vile vile kama vile anavyowafanyia dio uislamu kwa hiyo mtume sal llah ale wa sallam anatafsiri maana pana ya ibada la kigogoro la waislamu mpaka leo hawaelewi maana ya ibada wallahi mtu tukimuona na jisida kubwa kama vile gari moshi na nitaya gari moshi nasaau huyu mutaabidi mcha mungu lakini kwenye mambo mengine mutasahil jihadi imekuwa muatal kabisa hana habari na jihadi fi sabili llah yee jihadi kwake yeye ni khuruji tu basi siku tatu siku arobaini kimwambia jamani sasa tumeingiliwa na makafiri mpaka majumbani mwetu wanatuulia wake zetu mwambie neno taiba tu atataataacha mchea achukuliwa auliwa mbele yako arepiwa mbele yako sawewe mpe kalima tu nona atalainikahii si dini ya mtume hii dini hii vilevile ni ya upanga ya jihadi kwa kwahiyo ni maana pana pale mtu atakapopeleka mwelekeo wa dini hii kwa maana finyu basi huyo ndio twasema kufanya matendo kinyume cha yale walioyafanya mitume katika matendo ya ibada ni mambo ya uzushi ni mambo ya bida kwa nini kwa sabaa mtume anasema man ahdatha fi amrina hadha ma laisa minho fahuwa rad yoyote mwenye kuzua jambo ambalo liko kinyume au liko nje ya jambo letu hili la dini basi atarejeshiwa nao pale mtume sal llah alw sallam kuhadharisha umati wake katika hutuba zake iyakum wa muhdathat lumur faina kula muhdathatin bida wa wakula bidatin wa dalala wakulla dalalatin finnari ole wenu na kuzua mambo katika dini kwani kila uzushi ni upotovu na upotovu utaingia motoni kwa nini kwa sababu watu wamegeuza mitindo ya ibada wameharibu kwa sababu kazi za mitume mbali ya kuwaambia hii ibada ni hii pia wamewaelimisha aina za ibada mitindo ya ibada inatakiwa ifanywe ndio pale wapo hawaelewi hata kula nako ni ibada bali kuna mtindo wake kaufundisha tu kula jama ni jambo analipenda mungu au alipenda alipenda ila yale ambayo mwenyezimumgu kaakataza tusili usinywe pombe usile ngurue vile vilivyoharamishwa riski za haramu kula ni haramu lakini kula kunywa ni ibada bali na mtume akafundisha mitindo ya ibada ya kula na kunywa anamwambia yule kijana ambaye alikula naye anacheza rafu kwenye sana mikono yapeleka hukuhuku ambia ya, huku, huku. ah, ah, ya gulam samillah hebu mtaje mola wako wakati ukila ndio ibada tumefundishwa ukitaka kula kunywa smllabismillah kisha nawambia kulbiyamini kula kwa mkono wako wa kulia kwa hiyo katika jumla ya ibada ya kula ni kula kusema bismillahi kunywa kusema bismillah tena wala haikupokewa usijie ukavuruga bismillahi rahmani bismillah. rrahim bismillah. utaambiwa umezusha n maisha mtume akila ni bismillah basi so, so, so, so, lakini kuna ubaya gani kusema arrahmani rrahimu huu ndio mlango wa shari katika ibada kutia mambo ambayo hayamo kwa sababu leo ukifungua mlango huu jikufuli lake likipotea baharini ndio basi tena kwaingia kila kitu ndio pale tunaposema jamaa neno kuna ubaya gani halimo katika dini ya kiislam lililomo katika uislamu kul in kuntum tuhibuna llah fatabiuni yuhbibukum llah sema we muhammad kama mnampenda mungu nifuateni mimi kwa hiyo katika kutekeleza ibada tumfuate mtume alttiba alikulaje kulaje alikunywaje kunywaje alifanyaje wakati anakula akila akinywa bismillah kisema lakini ikisema bismillahi rahmani rrahim kuna ubaya gani wakati sura zote kwenye qurani zimefunguliwa na bismillahi rahmani rahim na si tutakwambia haya kuna ubaya gani ukawa unaadhini unasema allahu taala akbar allahu taala akbar kuna ubaya gani toa jawabu utatoa jawabu taala ina ubaya jamba kwaoyapaatut kwanzia leo mwadzini wetu hatie wo kuna ubaya gani ndio jawabu hilo janga kuna ubaya kwa nini kwa sababu katika masharti ya kkubaliwa ibada wanachuoni wanasema masharti mawili ikhlasi ufanye kwa ajili ya allah sharti la pili almutabaa kumfuata bwana mtume kwa hiyo tutakuuliza wewe unakula kwa mkono wa kushoto kwa agizo gani la bwana mtume kinyume chake mtume amekataza kwa hiyo maadamu amekataza ni haramu katika ibada hii wewe kula kwa mkono wa kushoto kwa nini anamwambia mtu alikuwa na mkono wa kushoto anakula nawambia la takulu bishimali usile kwa mkono wa kushoto kwa hiyo kuna katazwa hapa tena akaeleza sababu faina sheitananawambia eh, klin kwani sheitani hali kwa mkono wa kulia faina sheitana ya yakulu bishimali hakika sheitani anakula na mkono wa kushoto kwa hiyo ukila na mkono wa kushoto ukinywa na mkono wa kushoto umejifananisha na sheitani ndio maana ikawa ni haramu sasa mtu asilione ah, nyinyi nanyi mmezidi basi mambo ya kula tu kunywa sasa mimi nikishika glasi kulia ni kila kwa kulia si sintaichafua glasi eti aona kuchafua glasi ndiokubwa kwakee kuliko kumwabudu nani mwenyezi mungu na kufanya matendo ya kuridhia kwa hiyo si masala ya kula tu jama na kunywa kweli katika ibada hii mtume anatufundisha adabu za kula chua mbele yetu tule kwa mkono wa kulia tukesha kula tumshukuru mola wetu vile vilevile alamdulillah ladi amna wraaana wjalna mn lmslimn dua ametufundisha ndio pale tunaposema sikula na kunywa tu tendo la kumwingilia mkeo wa halali nano pia ni ibada kwa sababu pia akaweka mtindo wa ibada mtume sal llaalw sallam usiingie tu hivi hivi mtume asema kama vile mnyama anavyomwingiaaa kwanza kuwe na mudaaba yanywane hamasa kwanza mpaka zikinyanyuka sasa mnataka kufanya kitendo kile cha ndoa basi bismillah allahumma janibna lshaian wajannibu lsheitan marazaktan aya ogelea okay sas ndio ibada hii amefundisha bwana mtume sall llah alihiw salm kwa hiyo mitindo hii mtume ndio anaotufundisha ndio pale tunaposema haifai ni uzushi mtu kufanya ibada atakavyo atakavyoee وقامت تومي, تومي صلى الله عليه وسلم بأن أن تكبير الإحرام، وقامت تومي صلى الله عليه وسلم بأن أن تكبير الإحرام، وقامت صلى الله عليه وسلم بأن تكبير صلى تكبير إِحْرَامَ وقامت الله ibada hii nani kafundisha kwa hiyo mnakuta ndugu zangu watu kupoteza matendo yao wakidhania wametenda matendo mema lakini imma watakuwa wameharibu matendo yao kwanza kwa kuelekeza ibada kwa wasiekuwa allah pili hizo wanazozielekeza kwa allah wazipeleka kivyao vyao watakavyowao hivi wewe ndugu yangu mwislamu waweza kufanya ibada ya hija saii mwezi huu wenda kule ukazunguka lkaba sawa lkaba utafanya awau wakatwote umra hiviweza ukaenda na ni hii nanihii mina kule sasa mimi nakwenda kupiga jamarati mwezi huu mweziushawal ukitoka huko bwana mwambizan mashukura asante sana bwana marubega yako meupe so e, e, kuna waeido yani lazima ukubaya kwa nini kwa sababu ibada hii imefanyiwa taukiti imewekewa wakati ni lazima watu waifanye kwa mujibu vile mwenyezi mungu anaridhia ina wakati wake bwana ibada hasa inaanza mwezi nane tarehe nane yaumutarwia halafu mwezi tisa wantuwenda kusimama kisimamo cha arabu mwezi wa dhulhija halafu mwezi kumi watu kwenda kupiga niye mnaita shetani mkubwa jamra alkubra wakesha toka kwenda kufanya taafu fulihifadha wanatahallal wakitoka hapo wanaendelea tena kukaa siku tatu kuweza kupiga vivijiwe katika jamarati tarehe hizi zimewekwa na nyakati zimewekwa huwezi wewe kufanya hizi ibada utakavowewe ndio pale tunaposema mbali ya kwamba ibada ielekezwe kwa allah bali lazima ibada ifanywe anavoridhia mwenyezimungu ana mwenyezi mungu na kufanya ibada anavoridhia mungu ni kufanya sambamba na anavyofanya mtume sllal angalia masahaba mfano kwenye ibada ya hija vijana kina jabiri hawa wanamwangalia mtume kina abdllahi wanamwangalia mtume sllalsm wa namna alivyokuwa akifanya ibada ya hija alivyoingia alifanyaje alisema nini wengine kuangalia saa mdomo wake unatikisa kitu gani anasema nini kwa hiyo wanatunukulia mtindo wa ibada kwa riwaya ndefu kabisa mtume alipofika kwenye mikati alifanya hivi alianza kusema hivi akajizuia na mambo haya alipofika nani nani hii kwenye nn kwenynimaka na, aliingilia maka msikitini na mlango kadhaa tendo la kwanza alifanya alifanya lifanya baada ya hapo akaenda babu mtai baada ya hapo akaswali raka mbili baada ya hapo akaenda na akanywa maji ya zamzam baada ya hapo akaenda safa na marua baada ya hapo akangojea siku ya tarehe nane yomutarwia wakaenda mina waislamu wakafanya hivi aka waka wakashenesha maji yao baada ya hapo wakaenda arafa walipotoka arafa magharibi haija baada ya kuzama jua wakaondoka wakaenda msdlifa baada ya kutoka musdarifa wakaswali pale rakaa mbili baada ya hapo alfajiri wakamkia mina yote matendo yanayanukulu kwa maana gani jamani kwetu sisi ni yale aliyokuwa akiwaambia mtume wakati anaongozana nao anawambia hudhu anni manasikakum manasikakum chukueni kutoka kwangu mimi mtindo wa ibada ya hija alafu sasa wewe ufanye Izyako vyako vyako mavagavaga vile utakavyowewe halafu wasema wewe ni mfuasi wa bwana mtume huwezi kuwa wewe ni mfuasi wa bwana mtume wala huwezi wewe kuwa ni mutaabidi mwenye kufanya ibada ya bwana mtume sal llaalw sallam ambayo mungu anairidhia kama tulivyoelezea katika tafsiri ya maneno haya kwa hiyo ndugu zangu ni muhimu tuelewe kwamba ibada kwanza tumesema ndio lengo kuu liliotuleta hapa duniani jambo jingine ibada zielekezwe kwa allah tu peke aki sababu kiacha so, kuzielekeza kwa allah ukazielekeza kwa mwingine umefanya tendo la ushirikina na ushirikina una madhara makubwa na katika jumla ya madhara makubwa ya ushirikina hutoionja pepo kabisa umekufa katika hasara swali unavyoswali funga unavyofunga lakini umekwenda kufa kwenye kaburi unalia unamuomba maiti ukagongwa na nyoka hasa umehiji unavohiji umejenga misikiti unavo ni hasara jingine la msingi ndugu zangu tuelewe kwamba ibada zimefundishwa na manabii upande wetu matua mtume salllal salam mtume muhammad sal lla al salam ndiye aliyetufundisha ibada mitindo ya ibada kwa hiyo kwenda kinyume ni kukhalifu amri yake na mwenyezi mungu ametuhadhirisha juu ya kukhalifu amri ya bwana huyu pale aliposema flyhdhari ldhina yukhalifuna an amrihi an antusibahum fitna au yusibahum adhabun alim wajihadhari watu kukhalifu amri ya bwana huyu wasije wakapatwa na fitna au wakapata adhabu kali kwa nini kwa kukhalifu jambo la bwana huyu kuna watu wengi mpaka leo wanajenga itikadi kwamba jambo lolote linaamrishwa na bwana mtume basi ni suna suna tu suna suna kikwetu yaani jambo dogo ndio maana hata chumbi kwenye chakula waita suna chakula leo kimekosa suna jambo dogo au ndugu yako wataka kumpatende kula japo suna kidogo au wamkaribisha chakula akata kula japo suna kidogo yaani suna ni nvitu vidogodogo basi hapana jamani suna ni jambo adhimu suaoninia ndio pale mtu a faman raghiba n sunati falaisa minni anayekataa mtindo wangu huu si katika sisi angalia kuna mambo mengine tuayakuuza mtume kayashadidia kweli kwele silio twayaona madogo safu hizi tunazopanga mtume alikuwa kabla ya kuswalisha akiwaambia unaona tarasu unganisheni safu zenu wala wala ltakhtalifa kulubakum msikhtilafiane zikakhtilafiana nyoye zenu ikawa mtume akiingia kwenye safu yatahalal safu anazivaa anaziingia akaingia akapenya akaangalia huku kijitumbo kimetokeza rudisha rudisha rudisha rudi rudi rudi jifua limetokeza rudisha rudisha na kupita kwenye mabega weka mkono hapa kama kuna mwanya ana jazia chini kwenye miguu kabaro kbubilka ndio walivyofanya hadithi sahihi zimepokelewa na masahaba wamefasiri hivo na wengineo kwamba kupanga safu ni bega kwa bega lisiwe na nafasi nguu kwa mguu usiwe na nafasi sasa akitokea kijana akaielewa takuitekeleza suna hii iliyopotea basi mnongwa kuna kijana mmoja kuna msikiti mmoja ulifunguliwa mpya kule tanga akawa imamu ni huyo kijana mwenye kuielewa suna ya kufunga safu kama imamu basi huweka watu kiasi cha dakika tano kuhakikisha safu ziko sawa kumbe kumbejambo lila udhi watu sana wamvumilia siku ya kwanza ya pili siku ya tatu walimpasukia bwana yaani we watufanya kaa watoto wa shule bwana waskuli wee una adabu nini bwana yaani sisiniuzee sisi wetu huu ile hatujui kuswali mpaka leo bwana kiliza bwana ukija hapa swalisha uwezi toka wamfukuza kijana kwa nini kutaka kuunganisha nyoyo zao kwa sababu moja ya sababu ya kuunganisha safu mtume anasema msijemkahtilafiana nyoye zenu hilo ndogo hilo jana la kuunganisha nyoyo si ndio maana leo waislamu kukicha ni magomvi tu mpaka ndani ya misikiti kugombania vibula hivi ndani ya miskiti ya waislam magurupu shumu nzima kuna maimamu karibu watatu swala za jamaa mara nyingine tatu zafungwa kwenye msikiti mmoja kwa nini kwa sababu nyoyo zimetengana zime- zimefanyiana zime kwa nini kwa sababu haya mambo lyaona madogo tusma sababu ya kwa hiyo mtu aona ulia hasa ukimwekea mguu hivi aurudisha ukimwekea beja hivi ndio kwanza alipangusa aona amghasi wamtia majasho hapana jamani angalia ukikaa kwenye safu ukipanga ukipang, safu yako sawasawa ukamgusa ndugu yako unahisi kama kuna mionzi ya mapenzi yanapenya na, ya katika moyo tu akugusa laenzio atma ugusa aa iliokua pengine kabila tofauti rangi tofauti yanaingia mapenzi ya moyo imani rangiofautyoai maana mtume nasema msizitenganishe safu zenu mkaja mkaaana ezenu sasa hili leo kwa mizani ya watu leo, leo ni jambo dogo jambo dogo angalia mambo mengine madogo masahaba ameona makubwa leo situayaona madogo saidina omari ajiwa na mtu kaweka masharubu kajipusi aenda mpa mkono anamkatalia yule bwana salamu kini hakumjibu omari aulizwa kwa nini asema simpi jawabu la salamu yangu wala simpi mkono mpaka kakate sharubu haya leo sitoyaona mmadogo ay aya sasa leo omari sharubu kazifanyia ngangarisampulii je wewe uliopiga balbu kabisa volti mia mbili ishirini kiingia chumbani una aja ya kuwashataa jinsi kidevu kinavyowaka ni sunna ya kufanya hijra kwa mtu mwovu fasiki ambaye hatukubali kusikia maneno wamwambia weka ndevu siku ya kwanza hatai hadithi bwana mtume anamtume asemaaifuau atai bali ya iwa, kujibu maneno ya yaovya endeni nyinyi nyinyi dini yenu ndevu tu angalia ndevu kafyagiwa kupiga masaguo sasa ii nieke uchafu na matusi juu huyu ni sunna kumgura tukipata wasani hadara mzima tutauzungumza sunna ya u mtu manili ambaye anakataa kufuata sunna kwa sababu za kijeuri na kifedhuli huyu ni wakumhama kabisa leo mambo haya twyaona madogo sunna hizi ni ibada jama kuweka ndevu kwa mwanamme ni ibada kwani ka sababu ni amri na maadamu mtume taliamrisha jambo hili basi ni kwamba mungu aliridhia vipi wewe umkhalifu bwana mtume salla sal kwa hiyo tunatabia ah. hawa bwana ahlsunna hawa vitu vidogo dogo sisi twataka umoja adui yetu ni mmoja tu mnafara hapana tuna maadui ndani ya tafu zetu sisi tuna waislamu wanaabudu miungu zaidi ya kumi na mbili afadhali manasara na miungu watatu ndio siku zote nawaambia ya maneno hii pwani yetu afrika mashariki yote hii kutoka amu huko tanga bagamoyo mpaka kusini shiriki tup He? He, mpaka huko siku alikolakiskuhizi mwogadishu alhamdulilahi sumna imepamba oto bado lakihathari zipo ni watu kuabudu mizimu mpaka leo kuabudu miti mpaka leo mapango tanga kuna pango linaitwa pango la amboni yule bwana anaekaa pale mlizi sadu hawa watu wanaokuja ashekhe ukiambiwa uwezi kuamini ni waalimu wengine madarisi waja wanafanya matambiko yao pale pango tu jishimo ndani ukifika pale utakuta kuna vetezo kuna mirashi hii ya maulidi eh, ubani pesa lakini pesa ukiziona utakuta shilingi hamsini shilingi kumi za tanzania zina thamani sasa namuuliza bwana hizi pesa zaletwa ni ndogo ndogo tu wasema ah wajinga waliwao baba aekewa mara nyingine shilingi alfu tano alfu kumi wale wageni wakishatoka tu wajinga azijepajawauaajinga naambia e utakuwa mjinga mkubwa shekhe kwa nini kwa sababu umnusuru ndugu yako h wewe unajua kumbe hawali waislamu wanafanya matendo haya wewe kumbe waona raha wafanye maanake wewe wapata unachopata naambia huu ushuru haramu unawatoza hawa hii ni mali ya haramu na kula wewe na watoto wako bwana mogope mola wako wakataze huu ni ushirikina ni dhara lakini ukweli leo watu waabudu miti hu mpaka leo tabia ya watu wakiona miti jikubwa basi watajenga hitikadi lina nguvu za kiungu hivi kwa hiyo mtu akiwa na shida zake kwenda kuchinja kwa ajili ya jizimu la mti livo akiwa na matatizo yake akiwa atafuta faraja yoyote na kuomba kwenye miti ni mambo yapo kule sehemu moja kigogo tulikwenda tukavunja mzimu mambo ya ajabu wamejenga kiji kidogo hata hii meza pia halafu kuna kanisa kidogo wamejenga itikadi heti pana mzimu wa kiislamu na mzimu wa kikristo akuna mzimu wa kiislamu na mzimu wa kikristo sivichekesho hivi vijana alhamdulillah wamekwenda kuondoa mnkari huilia mbali vitu vyote vile wauliza aya kwa amali, na aurizu, hafwa, nini mmeweka halafu kuna nyumba ndogo ya msongi ya kimasai wasema huu mzimu wa wakiislamu hu kikristo na huu ni watu wasoabudu an yani, si waislamu wala wakristo kama vile wamasai mizimu ko wakiislamu wakikristo nawambia au mchi mola wenu nini kuna mzimu wa kiislamu katika dini ya kiislamu vijana wakavunjila mbali vitu vyote hivi lakini ukweli ni mambo ambayo tunaishi nayo wengine wale hawana makaburi ya masharifu kama kwenu amejaatele makaburi ya masharifu kule a watu wenda kwenye makaburi ya mababa mababazao mtu akiuguliwa na mwanawe kwenda kulia kaburini kwa babu yake anaamini anajenga itikadi kwamba babu kauhiwa kamu, hajafanyiwa ziara kaburini yakapelekewa sadaka siku nyingi kwa hiyo maudhi ya babu kaburini yamepelekea ya mtoto kapata maradhi ya degedege maradhi gani kwa hiyo ili kumwondosha kumwondo hayo makasiriko yake wende wakachinje kwa jina la babu haya babu mjukuo kaja huyu mriche mwanao mriche mriche mwache huyu bwana kafanyani huyu mriche nani mjukuo huyu watu wachinja kwa ajili ya nini kumridhisha yule nanihii ambayo wana wengie simasharifu mababu kwa nini kwa sababu ni mambo ambayo yamerithiwa kutoka kwa vizazi vya ushirikina ambavyo aslan ziliku hatiko vitu kama hivi kwa hiyo ndugu zangu tukukadiri maneno kwamba ibada ili ikubaliwe ni lazima itekeleze matendo mawili au mambo mawili kwanza ifanywe kwa ajili ya allah subhanahu wataala hili iende sambamba na aliyokuja nayo bwana mtume sal llahu alu sallam kwa hiyo tendo laweza likawa limekosa moja ya masharti haya mawili basi linakwenda arijojo au yote mawili ikawa hakuna ndio basi halikubaliwi kweli unaswali lillahi unaswali kwa ajili ya allah lakini mtindo wa ibada unaofanya ni wakoa wako, si wa bwana mtume wewe una swali unavotaka wewe ukiuliza ah, mbona mashehe wetu walikuwa wafanya hivi bwana si shehe wetu ni mtume tu na waliokuja baada ya mtume waliomwiga bwana mtume kina abubakar kina omar kina uthmani kina ali na wengineo katika wema lakini usinam- ah, mbona mababu zetu wewe una babu kuliko mtume muhammad sasala una babu kulika abubakar hiyo huyo ndio kiegezo chako wewe mwislamu ndio pale twasema ولكن يقول يقبلين إلا يَا يقول لك الله يقول لك ان الله يقول لك ان الله يقول لِرَبِّكَ ان الله يقول لك ان الله يقول لك ان أَوْ يقول لك ان الله الْحَجَّ الله الله الله salluu kama raaitumuni usali swalini kama mlivoniona mimi nikiswali vile fanyeni ibada kama mnavoniona mimi fany ibada ya, ya, ya hija mtume anasema katika hadithi sahihi eh, hudhu anni manasikakum shukueni kutoka kwangu mimi mtindo wa ibada ya hija kwa hiyo ibada zote ziwe ndogo twaziona nkubwa ni lazima zipate maigizo kutoka kwa nani ndugu zangu kutoka kwa mtume salalwsalam kosa kuzidhalilisha baadhi ya ibada kusema hizi ndogo hizi nkubwa jambo likishakuwa na makemeo jama ndani yake basi nkubwa ukiliacha wanachuoni wanasema mkabairulithu watu leo wanaburuza makanzu waburuza masuruali wamegeuka wafyagizi wa manispa mabarabarani wasaidia bila mshahara kwa nini kwa sababu leo njepesi swala la ukienda kwa fundi akupima suruali teremsha teremsha ah mpaka chini t tayari umejifananisha na mwanamke bwana ndio wale vijana wa uganda yedizha, sema mtu akiingia msikitini ana suruali la kuburuta jikanz amwweka safu ya nyuma kwa, kwa nini kajifananisha na mwanamke kwa sababu wanawake ndio msbilia sbila katika sheria ya kiislamu wanawake ndio ambao anatakiwa waburuze magauni yao ndio mamasalama alipokuwa akiwsk akimsikia mtume akawambia wa waislamu wapandishe nguo zao akawa anawaambia na sisi ya rasulllah tufanyeje na nguo zetu hizi chini akawaambia teremsheni shubiri moja kutoka kwenye tindi haya mwanamke akiteremsha shubiri moja mguu wake unaonekana jama lakini pia wanawake mungu walikuwa na hopu anasema mama mamausalam idan tankashifu akdamana ya rasul llah hivyo basi miguu yetu itaonekana shubiri nzima amepewa anasema miguu yetu itaonekana akawaambia teremsheni viraha nzima msizidishi haya jamani mwanamke ateremshe gauni viraha nzima utaona kitu gani hata akaye kama vile mtu wa yoga akunje miguu hivi hivioni chochote lakini kweli ukiteremsha shubiri mwanamke akinyanyua mguu wake juu ya mguu mguu wake utaonekana ndio aliliogoka wanawake wa masahaba sasa iwe iwewewe mwanamme sasa uenda kuvaa majisuruali sampuli hiyo tukuiteje sisi wenzia wakikupigia miruzi njiani usikasiriki usi, usi, usi, na ndio alivyofanya omari kamwona mtu mmoja kijana kaburuza nguo akamkemea kwa makemeo makali anamwambia ahaiduant wewe ni mwanamke ni mwenye kutokwa na henjuw kwa nini mbona wafanana na mwanamke kwahiyo tusiliona njambo dogo hili jamani mtu kawa guruza kanzu waingia msikitini watoka mambo mepesi hapana sheria inakuangalia wewe kwa sura nyingine kwa hiyo mtazamo wa kidini mtu akakwambia wewe hani usikasiriki kwa nini kusabu, kwa sababu neno haniti kwa sheria ya kiislamu ni mtu kujifananisha na mwanamke ule tanga tuliwaambia wapiga ngoma mahaniti wakaja juu kweli si mchezo mwanawachiarabu huyu hatutukana namna hii hatuambie makhaniti kwa nini kwa sababu wamefasiri kiswahili khaniti mafuulu mtengwa kumbe kiarabu khaniti ni mtu yeyote anayejifananisha na mwanamke yes. te kwa lolote ukivaa gauni we mwanamme aitwa hanit kwa sheria ya sheriaya sla sasaibnitaimia amenukulu maneno ya wema waliotangulia asema walikuwa wakiwaita wapiga ngoma mahanit kayasema haya kwenye fataa sasa mi siku moja nkayanukulu haya katika mhadhara wangu wa ngoma uharamu wa ngoma nkasema mbali ya kwamba mtu mpiga ngoma afanya haramu kwa mtazamo wa dini anaitwa anaitwahat na haya kayasema bnitaimia wakiwa wengi mahanits allahu akbar kiama kilisimama uliitwa <laughs> polisi kwa regina kamishna umeona kwa nini nkaambia jamani haya mambo ni ya kielimu mtu anayetaka aje tumuonyeshe vitabu kawa ameshindwa kufungua kesi sababu mtu mwenye kunukulu ku, ku, ku, hata ukafiri haambiwi nkafiri kwa hiyo mi nimenukulu maneno naambwa ni wema waliotangulia kweli mungu wakatia baraka katika maneno yale wallahi kulikuwa na klabu ya ngoma iko karibu mabwana tanga waijua ilikufa ile ngoma kabisa kwa nini ilikuwa wakicheza ile ngoma waja watoto wakawazingira makharidi watukana sasa hzinamnadabu sasa wakajiona sisi waume wazima bwana karitwa makhalifi wakaanza kujitoa mmoja mmoja mpaka klabu ikafa na wao wenyewe wakaanza kufa kufa wazee bwana na heshima zao walikuwa watu wazima bwana mzee mzima kuenza kucheza ngoma hadharani katika mauno na nini kwa hiyo wale vijana vijana wa mtaani wakasaidia kuomboa munkari ule ngoma ikafa kabisa na kweli leo tanga jamani kwa taarifa yenu mataarabu yamekufa kwa nini sunna ya kukemea lakini hapa hapa nyinyi mnakuwa na haya leo mpaka leo tumetoka tanga sitwaingia mpaka msikitini vijana adobo, mafunda, mayajata, wa kiislamu wadogo mafunda yameajaa tankupasuka takzina washindana na majibuzi wapi saa zote majaniu ukiingia dukani tumepita duka moja mtu mmoja auza kanda tumetaa kana tayari kapata mfuko fresh autoboa na mkasi tu upate kuingia tuambizangalia hawa watu walivyokuwa mahodari wa wa ku- kupata vitu vyao na kuvitunza maanake yule mrungi ukiufunga kwenye ifati bila ya kupitisha hewa utakauka mara moja kwa hiyo kwahio utoboatoboa mfuko pembeni ili nini upate kuingia hewa ili akila vitu fresh mpaka leo si takwimu zimefanywa ta statistics na vijana hapa mapesa na mapesa yanaangamia kwa mambo kama haya lakini ilikuwa ni wajibu wetu kuyazuia mambo haya kwa, ma kwa nguvu kuna mengine ntayazungumza ntayaelewa kwa kwa kwa kwa, kwa, kwa, kwa mbani nimepika jana feri wallahi sijafika kuja mombasa feri ila magari ya utalii yameshona wazungu twaulizana na wenzangu wako wapy jamaa wako نذكرهم شني إليهم أقول قولي هذا وبالله التوفيق وصلى الله على سيدنا محمد والحمد لله رب العالمين