ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب اليه نعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد فان احسن الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار فالعياذ بالله من الضلالة ومن النار ندوب الكيمان محاضر ريت وليو ولشاكوشة كفاتة وتنغوليزي نا مادا يا محاضرة ريني إذ هو ني مسينجي في الإسلام au kwa maana nyingine tamko la la ilaha illa allah ama kukumbushia huko tulikotoka katika utangulizi tulizungumzia juu ya lengo la kuumbwa mwanadamu hapa duniani tukaona kwamba mwenyezimungu subhanahu wa taala amebainisha katika kitabu chake kitukufu kwamba pale aliposema wama khalaktu ljinna walinsa illa liyabudun hatukuumba majini na watu ila wapate kuniabudu na tukaona kwamba hii ndiyo kazi waliokuja nayo mitume wote waliotangulia kuja kuwafundisha watu kumwabudu mwenyezi mungu mmoja peke yake tumeona allah subhanahu wataala anabainisha katika kitabu chake tikufwa pale aliposema walaqad baathna fi kulli ummatin rasula anibudu llaha wajtanibu tahut tumetuma katika kila umazi mjumbe ili awaelimishe watu wamwabudu mungu mmoja na wajiepushe na tahut na pia tunaona mwenyezimungu subhanah wa taala anamwambia mtume wake يقول لك الزيادة هي تكوفوا يقفون بشوات عبادة كما يقولون في سورة الأنبياء أنا من بيئة كتوميات محمد صلى الله عليه وسلم وَمَا أَرَسَّلْنَا مِنْ قَبْلِكَ مِنَ رَبُّونِهِ إِلَّا نُوحِي إِلَيْهِ أَنَّهُ لَا إِلَهَ إِلَّا أَنَا فَاعْبُرُونَ أنا من قبلك من رسول الا نوحي اليه انه لا اله الا انا فاعبرون انا من بييه كتوميات محمد صلى الله عليه وسلم يتكوفون aelimishe watu kwamba hapana mola apasaye kuabudiwa kwa, kwa, kwa haki isipokuwa mimi hivyo basi ni abuduni kwa hiyo tunaona kazi tukufu ya mwanzo ambayo ameifanya mitume ni kazi ya kuelimisha watu kumpwekesha allah subhanahu wa taala au kuelimisha neno la ilaha illa allah na pia tukaona kwamba ni kazi ya mitume wa mitume maambasadaz wa mitume ambao waliwatuma katika nchi mbalimbali tumeona kwamba waliwafundisha waelimishe watu neno la kwanza la ilaha illa allah ndio pale tulipopata mfano kwa mtume wetu muhammad sallasm walipomtuma sahaba mtukufu muadi bni jabal radillah nhu kumtuma katika nchi ya lyeman akamwambia innaka taqdimu ala qaumin min ahli lkitabu wewe unawaendea watu katika ahlukitabu kwa hiyo wakamwambia falyakun awalu ma taduhum ilaihi shahadaun la ilaha ila allah unawaendea watu wa kitabu watu wa kitabu ni watu washirikina manasara mayahudi ni watu ambao hawakumwamini mungu mmoja peke yake kwa hiyo lile neno la mwanzo ambalo utawaelimisha watu ni la ilaha il llah uwaelimishe wamkwekeshe mungu mmoja kama ilivokuja katika riwa ngine anyuwahidu llaha wampokeshe mungu mmoja peke yake halafu wakilijua hilo mtume anamwambia basi waelimishe kwamba mwenyezi mungu amewafaradishia sadakani na kama wakilijua hilo basi waelimishe kwamba mwenyezi mungu amewafaradishia sadaka kuna hikma ya dawa wanaita wanachuoni atadaruji kila jambo kuelimishwa kwa munasaba na hali waliokuwa nayo wapa ukiwaendea washirikina basi somo la kwanza unatakia wasomeshe ni tauhidi somo la kwanza ndiyo ni tauhidi halafu wakishajua tauhidi ndi waeleze ile misingi mikubwa iliyobakia elimu swala funga hija na mengineo kwa hiyo muadhi walillahi lhamdu kama ilivyokuwa mitume wengine wa, wa mitume kwa maana wajumbe wa, wa mitume walifanya hii kazi tukufu walilahlhamdu na muadhi katika muda wa mu kipindi cha kifupi tu alichokaa matinaniii kule lyeman aliweza kuwaingiza watu katika tauhidi katika dini ya mwenyezi mungu ambayo ni ya kumpekesha allah subhana wa taala vile katika utangulizi tuliona kwamba neno ibada maana yake ni utumishi na pale ambapo mwenyezi mungu aliposema wabudu llaha wala tushrikuu bihi shaia mwabuduni mungu mmoja na wala msimshirikishe na chochote maana yake mtumikieni yeye tu pekee yake wala msimshirikishe katika utumishi na mwingine hii ni maana ya haraka tuliona katika lugha ya kiarabu kwa maana yetu yasisahili kumtumikia allah peke yake ni amri imeona ni amri katika amri kubwa ahamu ma amara llahu bihi atauhida au ibadatu allah jambo la kwanza kubwa kabisa aliloliamrisha mungu ni tauhidi kumkwekesha mungu mmoja peke yake hadaf azamu ma naha anhu alshirk na jambo kubwa kabisa lilolikataza na ushirikina kwa amri hii mwenyezimungu subhanahu wa taala aliitoa kwa hiyo neno ibada kwa maana ya haraka ni utumishi mungu anatakiwa asihikiwe yeye peke yake na kwamba sote sisi ni watwana wake tukaelezea maana ya neno abdullah na kwamba ni jina ambalo mtume anasema ni bora mbele ya mungu ni kipenzi mbele ya allah jina la abdullah kwa nini ndilo ambalo linaelezea wazi juu ya utwana wa mwanadamu mbele ya mola wake abdullah mtumwa wa allah sifa hasa ya mwanadamu ambaye anatakiwa wenayo kumwabudu mwenyezi mungu mmoja peke yake kwa hiyo ukiitwa abdullah ole wako kuwa una mabwana zaidi ya allah subhana wa taala wewe ni mtwana wa allah bali sote ni ibadu ibadullah ni watwana wa allah subhanahu wa taala hiini tafsiri tumesema ibada tuliona katika darasa iliyopita ama maana pana ambayo wanachuoni wameitoa juu ya neno ibada wamesema kwamba ni jina lenye kukusanya kila analolipenda mungu na, na kuliridhia kila analolipenda mwenyezi mungu na, na kuliridhia iwe ni kauli au matendo yetu ya dhahiri na yasiri yote haya yamehesabiwa ni ibada tukaelezea pia kwamba tafsiri ya ibada kwanza watu waliikosea tafsiri yake hata masahaba waliichukulia kwa maana finyu kwamba ibada ni mambo ya swala funga hija na zaka basi ama mambo mengine ambayo mwenyezi mungu pia anaaridhia hawakuhesabu kama ni ibada ndio maana wakawa wengine wakafikiria wakaazimia kuacha kuoa wa kuona kwamba ei kuoa kuna ahalihi ya ibada zao mtume akakosoa tafsiri hii akawaambia kwamba kuoa napo ni ibada na yoyote ambaye atakwenda kinyume na mwenendo wangu huu ambao mimi nnaofanya nnaoa wanawake basi amekusika katika sisi sisi katika jumla ya ibada zetu zunazifanya kuoa tendo la ndoa jimaa mtu anaomfanyia mkewe wa halali pia tumeona ni ibada na tukaona kwamba ina namna yake ya kuitekeleza ibada hii tukaona katika muhadhara au tangulizi uliopita kwamba mtu anatakiwa akimwingilia mkewe tume asema asimwingilie kama vile mnyama ee, anavyomwingilia mnyama mwenzi lazima aceze naye kwanza anyew mudaaba alafu akiwa ameshafikia hatua ya kumwingilia mkewe basi aseme bismllah allahuma janib shaian wa shaitan shian marasana ni katika jumla ya mafundisho aliyoyafundisha mtume sal llah aliw salam ya kutekeleza ibada hii kwa hiyo ibada ina maana sana kila analolipenda mwenyezi mungu subhanahu wataala na kudiridia na haya tutayapata ndani ya qurani tutaona kwamba ibada ziko nyingi kwa sababu mambo yaliyoyamrisha mwenyezimungu subhana wa taala na mtume ni mengi si rahisi kuyafanyia idadi ukasema idadi ya mambo yaliyoamrishwa ni kadha au idadi ya mambo anayoyapenda mwenyezimungu kadha ni mengi kila liliokuja ni agizo amri tatakiwa kutekeleza sisi ni ibada na kila ambalo sisi tumeambiwa kuliache kulifanya tukiacha kulifanya pia nalo limesabiwa kwamba ni ibada kwa hiyo utakuta ibada mutanawia ama wale wanaotekeleza ibada katika tafsiri mbamba hinyo basi tunaona kwamba ni kinyume cha mafunzo aliyokuja nayo mtume wetu muhammadi sallla li wasallam halafu pia tukazungumza kwamba ibada ili ikubaliwe ni lazima itimize masharti mawili sharti la kwanza atekelezewe allah peke yake ifanwe kwa ikhlas asiabudiwe ila allah wama umiru ila liyaabudu llaha mukhlisina lahu dini hawakuamrishwa illa wamwabudu Hawa wa mungu kwa islam kwa hiyo ili ibada ikubaliwe ni lazima ifanywe kwa ajili ya allah peke yake chochote unachokipenda usifanye kwa ajili ya binadam fanya kwa ajili ya allah usifanye kwa ajili ya viumbe fanya kwa ajili ya allah subhana wa taala basi ibada yako itakuwa makubuli sharti la pili pia tumeona kwamba ni lazima ibada iende sambamba na aliyokuja nayo mtume salllalihi wsalam ufanye kama alivyofanya bwana mtume sallalwsala ndio tukatoa mfano wa ibada mbili tukufu ambazo mtume katoa matamko ya wazi juu ya kwamba afuato yeye kwanza ni ibada ya swala mtume sal llahu alh wa salam wanasema saluu kamaraaitumuni usali swalini kama mlivyoniona mimi ni kiswali kwenye ibada ya hija mfano pia anasema hudu nni manasikakum chukueni kutoka kwangu mimi mtindo wa ibada au manasiki ya hija kwa hiyo ili ibada yako ya sala mfano ikubaliwe ni lazima uswali kama alivyoswali mtume salllah lw salam maneno haya walikoambiwa masahaba walikuwa na hirsi ya kumwangalia mtume kwa kila kitendo alichofanya ndio maana utakuta mtume katika namna aliwafundisha masahaba zake swala hakukaa nao chini akwambia haya jaman nguzo za swala ni kadha suji faraidi za swala kadhaa yeye ah, ah. alikuwa akiwaambia mara nyingine yakipanda juu ya mimbar ya kiswala katika namna ya kudmonstati swala yake alipanda juu ya nanihia samembe vidatu vitatu ili watu wamwangalie jinsi anavyoswali namna anavyoelekea anaelekea wapi takbira anaileta namna gani mikono yake anainyanyua vipi akienda rukuu anaenda vipi akienda siida anakonda vipi yote haya yamenukuliwa na masahaba wa mtume sal lla alwasalam ndio ambayo ametufikia sisi sisi hatukumwona huyu bwana lakini ndugu zetu walioishi naye masahaba watukufu wametunukulia ndio pale mnakuta riwaya anasema sahaba fulani himi nimemuona mtume wakati ya kiswali akifunga ya mikono yake juu ya kifua wakati ya kiswali akinyanyua mikono yake eh? sawa masikio au sawa mabega likuwa anamuona mtume akirukuu basi akinyoosha mgungu wake yoyote haya maneno ambayo tumeyapata sisi kutoka kwa nani kwa masahaba hiyo ili ibada yako ya swala ikubadiwee ni lazima uswali kama alivyoswali bwana mtume salllahu alehiwasalam hivyo hivyo na ibada nyingine zikiweko hija na ibada nyingine ndio badi tulikotoa mfano kwa mambo ambayo watu wanaona labda ni mambo ya kawaida piya ibada hapana tumeona kula pia ni katika ibada kwa kwanini kwasababu tume katoa mwongozo wa ibada hii kwamba mtu akitaka kula amtaji mola wake bslah ndio alivyofundisha mtume sallalw sala alafu akila kwa mkono wa kulia kul biyaminika ni amri hiyo bali akakataza kula na mkono wa kushoto kwa hiyo kuonyesha kwamba ni amri nzito kula kwa kulia halafu kul mima yalika kula kile ambacho kinaku- kiko mbele yako rafu kaingia kwenye safu za zaenzio kula kile ambacho kinakufatilia halafu baada ya kula mshukuru mula wako pia akafundisha namna ibada hizi kwa hiyo ni mambo ambayo tuatakiwa tuyafanye sambamba ili ibada yako ikubaliwe basi fanye kama alivyofanya bwana ibadah, mtume ibada ya kula lakini kama ukufanye kama ibada aliyofanya mtume ibada ya kula basi itakuwa wewe na ngome na nguzi hamna tofauti kwa hiyo tendo lako hili litakuwa halikubaliwi kwa hiyo haya kwa uchache ndugu zangu ndiyo ambayo kwa ufupi tulizungumza katika darasa lililopiti leo tunaendelea kuelezea tena mambo muhimu yanaohusiana na kalimatu tauhidi la ilaha illallah ndugu katika imani tendo la kumwagudu mwenyezimungu subhanahu wa taala ni jambo lililoamrishwa tumeona mwenyezi mungu subhanah wa taala anatuambia wabudu allah wala tushriku bihi shaia ni amri na kuna katazo suraunisa aya 6 mwabuduni mwenyezi mungu mmoja na wala msimshirikishe na chochote na chochote japo ja modogo msimshirikishe naye mambo haya ndugu zangu yamewapelekea mpaka manabii kuogopa sana Matendo ya, bilogo, ya hasara, anayo, matendo ya ushirikina kwa nini kwa sababu tutaona inshaallah baadaye kidogo katika jumla ya hasara inayomfika mtu ushirikina ni matendo yake mema yote kuwa hayaingizi katika miza ya matendo yake mema mema yake yote aliyoyafanya yanakwenda arijojo hayakubaliki kwa nini kwa sababu kafanya mema akachanganya na shiriki ndani yake kwa hiyo akifika siku ya kiama kuta hana kitu kwa nini kafa mshirikina kwa hiyo jambo hili limewafanya manabii nao kuogopa sana matendo ya ushirikina angalia mfano wa nabii ibrahimu alaihi salam katika surati ibrahimu aya ya hati t5no mwenyezimungu anataja habari za matamko ya nabii ibrahim pale aliposema وإذ قال إبراهيم رب جعل هذا البلد آمنا وجنبني وبني أن نعبد الأصنام. كم موكا أنا يعني بغيتو إبراهيم ولكم موكيا ملاواتي إلى مكة وإلى sije tukaabudu masanana shirki hofu aikuwa kwa watu wake tu ibrahimu kwa nafsi yake mwanadamu aweza akafanya matendo ya ushirikina kwa hiyo anamwomba mola wake usaidizi ewe mola wangu nisaidie niwe mbali na matendo ushirikina. Aya, ya ushirikina mimi na wanangu haya huyu ni nabii ambaye sisi twasema msimamo wa ahlu manabii ni masumina wamekingwa kufanya makosa makubwa kubwa yakiwemo matendo ya ushirikina nayoyote haya yamempelekea ibrahimu bado kuogopa asije ataingia katika badala ushirikina wajunubni wa bania annabudan asnama ndiyo ushirikina uliozagaaza madzaka baba yake alikuwa ndio mhunzi wa masanamu azara alikuwa akiyauza saa akiyachonga na kuyauza na akafikisha dawa kwa baba yake lakini matokeo yake baba anauchukuza mwanaye nymbanaambia wahjurni malia toka bali ndoka kabisa kwa hiyo ni jambo alilikofia yeye ibrahimu alayhi salam ye na wanai seuze sisi ambao manabii ni watu wa kawaida tuko katika hathari ya kupambana na aina nyingi za makosa likiwepo kosa la, la ushirikina tungelipaswa saa zote maombi yetu yaelekeze kwa mula wetu kumwomba allah subhana wa taala atuweke mbali na matendo ya ushirikina kwa ujumla mwenyezi mungu tuepushe na matendo ya ushirikina vile mtume anatoa hadhari kwa umati wake يو يا كي ذنب يا مشركينا. حتى حديث ابن مسعود رضي الله عنه عن قيمه يا يا رسول الله اي أيوة ذنب اعظم عند الله؟ قال ان تجعل لله ندا وهو خلقك. ايش يمرموني اسمه؟ ni dhambigani kubwa mbele ya mola mtume akasema ni wewe kumjaalia mwenyezimungu kuwa na mwenza sawa sawa wakati yeye amekuumba wewe kumjaalia mwenyezimungu kuwa na mwenziwe katika sifa zake wakati yee aleumba kwa maana nyingine wewe kumjaalia mungu na mwanadamu au wewe kumjalia mungu na kiumbe kuwa nisawasawa kwamba mungu anastahiki heshima na huyu naye anastahiki heshima sawa na mola mungu anastahiki kutiiwa pekee yake wewe wamjalia huyu naye aastahiki kutiiwa sawa na mola mungu anastahiki kupendwa mapenzi makubwa yeye yake wewe kumjaalia kiumbe kuwa mpenda kama vile mwenyezi mungu au zaidi ya mwenyezi mungu haya yote yanaitwa mmatendo a ushirikina anasema hii mtume itakuwa ndhambi kubwa kuna ukweli pia dhambi hii imeitwa ni dhulmun adhim ni dhulma kubwa kwa sababu neno dhulma tafsiri tafsiriwa kiarabu anasema ni kukieka kitu mahala ambapo sio siopaki ukiiba unaambiwa umedhulumu kwa sababu gani umetoa pesa kwenye mfupo wa mwenzio bila aidini yake ukaitia kwenye mfupo wako umedhulumu kwa hiyo angalia neno hili alivyolitumia mja mwema wa mwenyezi mungu lukman idh qala lukmanu dibnihi wahuwa yaidhuhu ya bunaya billah, la tushrik billah in lhirka la dhulmun adhim kumbuka lokmani alivyokuwa akimwambia mwanawe katika hali ya kwamba anampa mojuma kuonyesha kama maneno akimwambia mara kwa mara haya ewe mwanangu usimshirikishe mwenyezi mungu hakika shirki ni dhulma kubwa vulma nikuketa kitu mahala kipaka kinachotakiwa ni kuielekeza ibada kwa allah subhanahu wa taala wee umeelekeza kwa kiumbe ni dhulma kubwa sana kwa hiyo maneno ya mtume na maneno ya mwenyezi mungu anaonukuliwa hapa nabii lukmanmja mwema wa mwenyezi mungu luqman yanaonyesha kwamba shirki ni jambo ambalo ni lara kubwa sana ni dhulma kubwa sana ndio maana pia manabii mungu anawanukuru ilikuwa ni nyasia zao kuwapa wasia watoto wao hata wakikaribia mauti yao mjilis mungu subhanahu wataala anawaelezea mayahudi wa madina waliokuwa wakitoa tarikhe potovu juu ya huyu eh, yaqubu alaihi ssalam kusema yaqubu hakuwa mwislamu mwenyezi menyezimungu subanah wtaala anawaambia mayahudi wa madina amkuntum shuhada idh hadr yaqub almauti hivi nyinyi mlihudhuria siku ambapo yaaqubu alipokuwa ametikwa na mauti idh qala libanihi kumbukeni alipokuwa anawaambia wanawe ma tabuduna min badi wasia huo anawaambia wanawe إِنْ تَعْبُدُكِ بها لا يكون ما تعبدون من, با... من بعدي إِنْ بها لا يكون كفنظمين بها فقال... قالوا نعبد الهك واله ابائك تتموافوه ملاواه ونتموافوه مُولَى وببزع ابراهيم واسماعيل waishaqa ilahan wahida tutamwagulu mola wa ibrahim mola wa ismaila mola wa ishaqa mungu mmoja tu peke yake wa nahnu lahu muslimun na kwake yeye tutasarenda angalia sasa hawa watu wema maneno haya yanaelezwa ndani ya qurani ili wawe ruwaza njema kwetu sisi hawa manabii kwamba mtu maisha yake afikirie ya wasia jamani wanangu mimi nakaribia ku msije mtaabudu miundo wengine badala ya allah subhana wataala hebu nawaulizeni nikifa mimi mtaabudu nani ha, baba usiwe na wasiwasi sisi ni watu wa tauhidi tutamwabudu mungu mmoja pekee yake allah subhana wataala kwa hiyo yote haya kuonyesha namna ya hima waliokuwa nayo manabii wa mwenyezi mungu katika hili somo la tauhidi mpaka ndani ya kizazi chao watoto wao vizazi vyao kwamba wamekuwa wakiwalea daima kama tunavyoona mja mwema kumpa kumpamauidza mwanayo ya bunaya la tushrik billah ina shirka la dhulmun adhim ee hey, mwanangu simshirikishe ndio maneno tutakiwa kutaratadi kwa watoto wetu saa zote hiyo twawakumbusha mwanangu simshirikishe molo mbona wafanye kitendo hiki iki kitendo ni mshirikina au nijia ya kuelekea usifanye hivi wacha mbona wafanye la hivi siku haifai mbona wafuata wale watu watu watuwate ni wawashirikina usiende ndivyo tunavotakiwa twende na vizazi vyetu mtume salllalwsalam anahadharisha umati wake juu ya matendo ya ushirikina أنا سمى صلى الله عليه وسلم الشرك في هذه الأمة أخفى من دبيب النمل على الصفا في الليلة الظلماء أنا صلى الله عليه وسلم أُشْرِكِينَ كالتومة تِوَانُهُ أُوْ مَتِوَاةُ محمد صلى الله عليه وسلم وَمَيِّفِيكَانُّهُ كَمَا بِالْمُدُودُ تُنْهُ يمنيك تُنْهُ سيسنيك تُنْهُ mdudu huyu ambaye yuko juu ya jiwe katika usiku wa kiza kinene hivi mdudu huyu mdudu mnamwita mdudu tungu yuko juu ya jiwe usiku wa kiza usiokuona mbala mwizi ni rahisi kumwona eh? si rahisi sasa mtume anasema mshirikina katika umasi wangu umejipicha sampuni hii kwamba kwa kuna watu wanafanya matendo ya ushirikina hawajui kama ni ushirikina kwa jinsi ushirikina unapyonipicha na sheitani anapyochezea akili za watu mara nyingine kuyadhihirisha matendo kama ni y ibada ya mungu kumbe ndani yake kuna nini ushirikina vile katika jumla ya hadhari mtume sallla al salam anaitoa kwa umati wake anawaambia mtume allla alw salam kwa hadithi iliyopokewa na abu saidi lkhudurii latattabiunna sunanan mansana qablakum شبرا بشبري انا سمم تفواتاً ينال زوال قبل يوم شبيري هذه شبير او آه رواية يقول نحو الخبزة بالخبزة هاتوا فاتوا تفواتاً ينال زوال قبل يوم ذراعا بذراع ذراع هذه ذراع تفواتا ولو دخل جحر ضب لدخلتموه hata wakiingia kwenye mashimu ya kurukenge nanyiye mtaingia masahaba wakamuuliza kulna ya rasul llah alyahuda wanasara faqala faman faman ida jee hawa watu ambao tutawafuata sisi hatua kwa hatua hata wakiingia mashimu ya kurukenge ninani hao je ni mayahudi na mwanasara mtume anasema ni nani zaidi ya يوتي هايا ميكو هذاريشا ومتواكي وسيجي وقفواتا ينيندو زواتو وليوبيتا ما تيندو يوشركين ما تيندو يوششك التالين نقول يتوني صلى الله عليه وسلم باري هذا زواتي هذي تنهون تنا نسمى صلى الله عليه وسلم لا تقوم الساعة حتى تلحق في آم من أمتي بالمشركين wa wafi riwayati hatta tabuda lauthana i fiaman min ummati anasema hakutosimama kiama mpaka makundi mengi katika umati wangu yatakapojiunga na washirikina mpaka makundi mengi katika umati wangu yatakapoabugu tena misimu yote haya ni ile hirsi yaliyokuwa nayo mtume juye harisun alaikum bilmuminina raufurahim pupa ya mtume yu ya yakutaka sisi tuongoke kwa hiyo anawahadharisha umati wake juu ya matendo ambayo, ya ushirikina jambo ambalo pamoja na hadhari yaliyoitoa leo waislamu wamerudi kupya katika matendo ya ushirikina matendo ya kuabudu masanamu matendo ya kuabudu miti matendo mate ya kuabudu mawe matendo ya kuabudu wanadamu matendo ya kuabudu hawa za nafsi yote haya yamerudi tena katika zamaz