matendo ya kuabudu miti Mate, matendo ya kuabudu mawe matendo ya kuabudu wanadamu matendo ya kuabudu hawa za nafsi yote haya yamerudi tena katika zama zetu kama tutakavoona inshaallah katika jula ya mazungumzo juu ya kuwaelezea baadhi ya matendo ya shirikina yaliyobariki katika safu za waislamu katika umati wa mtume zama zetu ndugu zangu katika imani mtume sala llahu alahi wasallam kajaalia kwamba sharti la uraia wa dola ya kiislamu ni wewe raia kuwa ni mtu wa tauhidi bali ni sharti la vidha ya kuingilia katika dola ya kiislamu kama wewe unajidai mwislamu kama si mwislamu hutolazimishwa wewe kutamka lahila ilallahu tunafunga mkataba na wewe wa amani huwa waingia kwa ajili ya biashara katika mji wetu basi uwe uko tayari kwenda sambamba na yale ya bahiri mji, ya sheria za nchi ama yeyote anayeingia anagura kutoka mji hadi mji mwingine akadai kwamba mwislamu sharti la kuingia katika dore ya kiislamu basi awe si mshirikina نبي من يسمون من نهاية فصورة المنتحة يا أيها النبي إذا جاءك المؤمنات يبايعون على أن لا, لا يشركن بالله شيئا ولا يشركن إلى آخر الآية مشنا وأنبيا من يزمون سبحانه وتعالى فبايعهن يزمون وأنبيا وفي أجيا waliohura kutoka makka kuja madina katika sifa ya kwamba wao ni waubili wakawa wanataka wafunge mkono wewe kwamba wako tayari kufukii na kuishi katika dole ya kiislamu kwa amani basi sharti wasimshirikishe mungu na chochote wala wasiive wala wasizima wakikubali hilo basi kubali kuwaunga mkono kubali beica yao kubali kwa hiyo tunaona hapa dini au qurani mafunzo ya mtume imejaalia sharti la ukaazi wa dole ya kiislamu huwe ni mtu wa tauhidi mchague moja mtu wa tauhidi mkafiri kama mkafiri mustaman au muahadu akae kama raia kafiri kwajua huyu mkafiri lakini raia mwislamu ni ushirikina hakuna katika dola ya kiislamu bali akifanya matendo ya ushirikina atatakiwa atubie akikataa tatata kichwa kwa hiyo hii tunapata picha namna gani mtume sal llahu alw sallam ameweka nisharti la kimsingi la raia wa dola ya kiislamu wasiwe watu wa ushirikina ndo ipokuja riwaya nyingine iliyopokiwa na ubada bni samit allahu anhu ana rasula llahi sal lla lw sallam amesema maneno haya yafuatayo na pembeni kulikuwa na kundi la masahaba akawaambia bayiuni ala an la tushriku billahi shaia niungeni mkono kama mnataka kuwaraiya wema wa nchi hii wasiifu kwa mwenyezimungu na mtume basi mnifanyie beica ya kwamba hamtomshirikisha mwenyezi mungu na chochote yote hayo kusiskiza kuelezea raia wa dole ya kiislamu hawi mshirikina ni kosa kubwa kuwa kuna dole ya kiislamu halafu kuna washirikina wanaojidai wanaojidaili waislamu kama mushriki yuko katika dole ya kiislamu tasema ahlulkitabi walioruhusiwa kukaa dole ya kiislamu kwa masharti lakini mwislamu mushriki hakuna kitu hicho tendo la ushirikina ndugu zangu amri yoyote ambayo ndani yake ina ina ina ina namna ya kumtaka mtu afanye matendo ya ushirikina ni jambo ambalo mtu wa tauhili amekatazwa kutekeleza amri au kumtii mtu anayemwamrisha ushirikina hata kama ikiwa ni mzazi wake wa karibu mungu baada ya kutuambia tuwatii wazazi wetu wawili na tuwafanyie ihsani wakada rabukan la taabudu ila iya وفي الوالدين يحسن ويسموه ومشاكك إيشا ومبارك تسمو أبوه ويسفقه نا توقنيهم وززوهم إيشا قادر إيشا الله سبحانه وتعالى وإن جاهدك على أن يشرك ما ليس لك بيعلم فلا تتعبما أنا سمع الله وكيك فنيه في وكي الزاني umshirikishe mungu yale ambayo una nayo basi usiwatii wazazi wako wawili kwa hilo wasahibuhuma fi ddunia maruf ishi nao duniani kwa wema kama wanakuhitaji chakula malazi mwenyezi mungu anamwambia mtume wake teuze sisi wanadamu wa kawaida walaqad uhiya ila wila min minqablika lain ashrakta la yahbathanna amalok tumeshakuteremshia wewe wahi na wale waliokuja kabla yako ukinshirikisha mwenyezi mungu katika matendo basi tutayapomoa tutaharibu matendo yako yote kwa hiyo ndio pale tulikosema mtu mja tunaweza tukamuona anaswali anafunga anaenda hija kila mwaka anajenga misikiti anatoa zaka anatoa sadaka ni mtu mwema lakini mwisho wa matendo yake anafanya matendo ya ushirikina au anachanganya na matendo mema na matendo ya ushirikina basi kwa tamko hili la allah subhanah wa taala la yahbatana amalu matendo yako yote yataaribiwa bali mtu huyu ataadribiwa na kukaa matoni milele mungu anasema inahu man yushrik billahi faad harama allahu laihi ljanna wamaawahu nnari hakika kabisa mwenye kumshirikisha mwenyezi mungu atakuwa ameharamishiwa kuingia peponi na makazi yake yatakuwa mmoto kwa tendo la ushirikina vile vile atakuwa anaishi kwa hofu duniani mushrik mbali ya adhabu ya mwenyezi mungu akhira kwa matendo yake ya ushirikina atakuwa siku zote hapa duniani anaishi katika hali ya ruba menyezi mungu anasema sanulki fi kulubi lladhina tafaru lruba bima ashraku billahi tutawatia wale ambao wamekufuru robu hofu maisha duniani mwao kwa nini kwa yale matendo yao ya ushirikina kwa hiyo mushriki siku zote anakuwa na hofu ndio pale tunaposema kwa haya matukio ya ulimwengu makafiri leo wakiona waislamu na ndegu tu ofu ofu ni juzi tumepita hapo hapa wapitairt watu wote paspoti zao mara moja tu gongwa miuri hapo lakini paspoti zetu zaangaliwa zaidi ya mara kumi na nyusu rutu ofu kwa nini eo imekuwa ndevu pia tisha toeuke msidhania haya mambo ni nini ni haya aliyoeleza mungu sb mtu ukiwa mushrik utaishi kwa kwakoo kwa nini kwa sababu huna tengenezi huna mlinzi madhubuti lakini mtu watauidi mlinzi wake allah subhana wa taala kwa hiyo hababaiti na vitisho ukimtishia kuua kwambia na huwezi kuniua wee shehe ila ma kataba llahu aleina ila kama mungu katuandikia kufa mikononi mwako basi tutakufa na ukiniua ulio umeniua shahidi ntakuwa huwezi kuniua ila kama mungu kaandika nise nakua tauidi io lakini shirikina ntakua mio kachangaza unaona kanini kwa sababu haamini kwamba mungu ndiwenye kuandika mauti mungu ndio kile akaandika sababu za mauti hofu kwa hiyo ukiwa ni mshirikina basi hapa duniani moja ya adhabu mungu akupa ruu hofu ndio pale mungu alikuwa alikuwasifia waumini wa tauhidi katika jumla ya sifa zao anasema alladhina amanuu walam yalbisuu imanahum lidhulmi ulaika ulk lhmla wale ambao wamemwamini mwenyezi mungu watu watauhidi halafu ku hawakuivisha imani yao Ula mnetulia. Mnetulia. na matendo ya ushirikiza ulaika lahum lar hao ndio ambao wenye utulivu amani nyoyo zao zinaimarika zimetulia miji yao imetulia na isitoshe pia na huko waakhira watapata utulivu mkubwa kabisa wao kuingnizwa katika nyumba ya amani pepo kwa hiyo muwahidi si mtu mwenye oga ana poka hana anachoogopa ula nani allah subhanahu wataala ndiyo pale mungu subhanahu wataala katika suratu zumar anatupa mfano wa mtu aliyejisalimisha kwa bwana mmoja na mtu aliyejisalimisha kwa mabwana mawili anasema allah subhanahu wa taala baraba llahu mathalan mungu anatoa mfano rajulan fihi shuraka mutashakisuna mfano wa watu ambao wana magosi wa zaidi ya mmoja tena wamegombana warajula salaman lirajulin na mmoja kajisalimisha kwa mtu mmoja tu ana bosi mmoja mwenyezi mwenyezmungu anasema hal yastawiyani mathalan je hawa watakuwa n sawa mtu amtumikia bwana mmoja pekeyake na mtu mwingine atumikia mabwana wawili mwenyezi mwenyezmungu asema hawa ni sawa katikwa mfano wa duniani tuka maisha yetu hapa mtu anesema mambo ya ubwana na utwana si lazima ya ubwana na utwana wewe kwa mfano watumikia maboti wawili katika kiwanda kimoja ndio maana hili halipatikani akda katika mashirika maeneo ya kazi kuwa na viongozi wawili wenye sifa moja hakuna maada pote penye utawala panakuwa na kiongozi mmoja mwalimu mkuu wa madharaka skuli mmoja meneja wa bandari mmoja rais wa nchi mmoja huwezi kusikia kuna nchi na marais wawili tena wote wanafawa sawa sawa sasa masala iftirabia mwenyezihuu wakipa mfano yeye mfano kukiwa kuna mahala pana mabosi wawili tena wamegombana mwamuonaje mtu huyu ambaye yuko chini ya mabosi wawili na mtu ambaye amejisalimisha kwa bosi mmoja yee watakuwa sawa yawatutakuachia wenyewe tulijivu ja tujui maonaj sawawatawa si sawa kwa sababu gani huyo anaemtii bwana mmoja bosi mmoja siku zote atakuwa hana wasiwasi huyu anaetii mabwana wawili siku zote ataishi kwa hofu hasa inapokuwa kwamba magosi hawa wote wana amri sawasawa voovyao ni sawa sawa isiteshi wamegombana has tujalie mfano mdogo sukuli hii mahedimasta wawili katika amri yao moja hii ambayo inafkilasiana mmoja tuhughurie thelasini saa moja mmoja tuambie tuhughurie thelasini saa mbili kwa hiyo kukitaka kuwaridisha wote wawili ni masala ya kutumia ujanji wewe unaingia we kilasini saa moja ikifika saa mbili watoka alafu waingia tena kwa mtii huyu je mtu huyu kijana huyu mnaishi mnahisi atakuwa na furaha ya moyo katika utifu hoga ndio kule tanzania kabla hakujakuja sheria ya hijabu ya nchi imekwenda hatimaye serikali ikaruhusu wanawake watoto wakike kuvaa hijabu masukuli na maeneo ya kazi lakini kabla ya hapo ilikuwa marufuku sasa nyumbani umemlea binti yako kuvaa hijabu na binti yako anasoma sukuli umemlea katika paa ya mungu kwa hiyo pade anapotoka nyumbani akitoka kavaa gaigwi laki lakini akiingia eneo la sukuli kabla ya kuingia kwenye geti kuna mungu kingine maska kinakataa hijabu ni marufuku binti kuingia na hijabu baibui kufunika kichwa katika eneo la sukuri sasa huyu kishakuwa na mabwana wawili mungu allah bwana allah ambaye ndiye mzazi kamlea kwa misingi hiyo na kuna mungu hedmasta naye ana amri yake kwa hiyo ili aridhishe wote atavaa baibui au hijabu mpaka mbele ya gechi atavua na kumwambia mungu allah kuanzia hapa sasa mipaka yako imeisha sasa naingia katika himaya ya kiji mungu kingine ambacho na mimi nnakitii vile vile kwa hiyo anavua hijabu amekuja na mfuko wake begi lake anatia kwenye begi anaingia ndaniya oriana kavaa skati pamoja na nguo zile za sukuli ambapo hakufunika kichwa kwa hiyo dmas akimwona anasema naam hacha mambo mazuri kabisa akimaliza skuli mchana anarudi nyumbani anatoka eneo la mungu elmas anaingia katika eneo la mungu allah kwa hiyo anavaa ijabu wakati ametoka kwenye geti mungu anasema watu hawa hal yastawiani mathala watakuwa wako sawa watu hawa mtu alijisalimisha kwa mula wake kikamilifu kwamba saa zote anamtii mula wake anavaa ijabu popote pale alipo kama alivyotaka mtume sal llah ali w salam itaki llah haithu ma kuntu mche mula wako popote ulipo kwa hiyo mtu wa tauhidi popote alipo hawezi yeye kumtii asiyekuwa allah wakati na kuna wakati anamtii allah subhanahu wa taala ndio hii mifano ya matukio inatupa picha ya misimamu ya tauhidi ya watu wetu ndugu zetu waislamu nakumbuka mwaka jana ilikuwa ni nciden nnaingia mimi london siku ya pili ndio kunatokea septemba 11 wallahi ulikuwa ni mtihani mkubwa kwa waislamu wamiji hili wiki ile ilikuwa ni mtihani mkubwa kuna vijana wenzetu wenye msimamo bila kuamrishwa na mtu bwana watu walikuwa wameweka madevu yao kutekeleza mwenyezi mungu mwini, a, na mtume basi walikwenda wakapangusa madevu yote kwa nini a nisije nitaitwa gaidi na kuamrisha mabinti zao walikuwa wanavaa hijabu huko kuanzia sasa msivae tena tuangalie bwana mpaka hali itakapokuwa poa kidogo si haya ametokea hapa kwenu juzi a nasikia kuna watu baada ya tukio tu tuo pangusa kila kitu kwa mini asijaitaitwa zaidi ban hajaambiwa na mtu mini kwa sababu tabia ya washirikina rubu tafuta nyewezao Ho. hofu hofu nakutishana hasa na, na masheipani mwenda mombasa nyinyi juzi Yo, kumetokea hivi na madevu yenu ayo saab mara kweli umeingia mtegoni tayari balbu unaona kwa nini kwa sababu tabia ya mwenyezi mungu wanabailisha kuwatia ho kwa nini kwa sababu hawana mlinzi maguguji allah subhanahu yoyote atakayekuja mbele yake anawasiisha ya basi wanatishika kwa hiyo haya ni baadhi ya madhara ndugu zangu ambayo yanapatikana katika matendo ya ushirikina hapa katika muhadhara huu tutajaribu kuangalia hivi sasa baadhi ya matendo ya ushirikina ambayo yamezagaa mno katika safu za waislamu leo kwa lengo la kujihadharisha nayo kama alivyotuhadharisha mtume sal lla ali wa kuna matendo ambayo yamehesabiwa ni ushirikina wazi na mtume utayapiga vita hasa na kuyataja majina hasa matendo hayo na kuna mengine titayataja ambayo wanachuoni wanaita ni dharia ni njia ya kuelekea kwenye ushirikina pia mtume sal llah ali wa katika kuilinda tauhidi tatuhadharisha nayo kwamba haya mkiyafanya basi tutaelekea kwenye ushirikina kwa hiyo usiyafanya yenyewe si ushirikina lakini ni njia ya kuelekea kwenye ushirikina katika jumla ndugu zangu ya matendo ambayo yameenea sana katika safu za waislamu hasa mwetu humu afrika mashariki ni matendo mfano ya kupiga ramli matendo ya kupiga ramli kule kwetu asilimia karibu tsn tutasema ya harusi zinazofungwa hazifungwi ila upande wa mke au mume kwenda kwa mganga na kuangalia bao na kutunga siku ya ndoa bali wengine ni waalimu wa madaris kuwapigia ramli waowaji au waolewaji kuangalia siku nzuri ya kuoa wenyewe waita nirei hiyo pia ukiwauliza kwambia mbona nyewe mwenda ei hospitali hii pia ni e bwana kwamba mtu anakwenda anatoa jina lake na mke halafu ikawayangaliwa wewe siku hii unaotaka kuoa ni nzuri ni mbaya kwayo apijapija bao lake pale inyota na nini nyota hii haikusimama hapa siku hii itakuwa ni mbaya siku hiyo wewe ukimuoa mkeo huyo ni siku mbaya ukishikilia wataka lazima uoe siku hiyo watakwambia sawa basi ntakugeuzia mambo mimi lakini hili jina ambalo unalitumia wewe waitwa nani kwanio muhamadi tutatumia jina jingine ili siku hii iwe nzuri tusitumie jina lako mwamazi haya tukuiteje wataka tukuiteje niangalie mwalimu jina ndote haya mwanyiro sawa mwanyiro basi kweli siku hiyo mwalimu afungisha ndoa ya mwanyiro naam lakbeika wakati waitu wa muhamadi kwa nini ili nini ile saa ya ndoa iende sambamba na أنا أقول لك أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا anasema man ataa arafa fasadakahu bima yaqulu fakad kafara bima unzila ala muhammad mwenye kumwendea mpiga mpigaramgi akamwamini juu ya yale ambayo ameyasema basi amekufuru aliyoteremshiwa muhammad katika jumla aliyoteremshiwa muhammad ni kwamba hakuna mwanaadamu ambaye anajua yaliyopichika mani hakuna wala hakuna nafsi yoyote inayojua itakufa wapi ni mambo ya dhairu ambayo anayojua mwenyezimungu vipi iwe mtu umpenyina la mkeo na wewe hii ndoa ikifungwa siku fulani basi ndoa itaharibika na eh. ukizaa mtoto atakufa biashara zako zitaharibika simamu ya keshwo haya wakati mwenyezimungu anakanusha hakuna nafsi wamatadiri nafsun madha taksibughada haijui nafsi kitakachochuma kesho nafsi yoyote hata ya mtume pia hakuwa akijua anaambiwa aseme muhammad lau kuntu alamu lghaiba al lastaktartu min alkhairi wama massani yasu lau kama ningelikuwa najua ya ghaibi basi ningezidisha kheri wala singenifika mimi shari sabu lau kama mtume anajua angekwenda paifu angepigwa mawe mpaka akatolewa damu angekwenda hajui lau kama angejua kishiriki visani atakwenda vunjwa jiwe vunjwajiwe nani jino lake au meno yake angekwenda kapigani angechagua siku nzuri hii leo mimi sitopata matatizo lakini mtume ana hajui yaliyokishikamana kwa hiyo haya maradhi katika maradhi ya ushirikina tunayo jana kuna watu wanaishi nikazi zao hizi wametoka matumbo kudamali za watu kwa dhuluma waganga wakubwa wapija maramgi ima kwa kutumia nyota au kutumia masheitani wapa ilmu za ghaibu rongo mtupu haya katika matendo yamemtashiri yameenea katika zama kwa hiyo ilikuwa lazima tuwasaidie ndugu zetu kuwaokoa na majanga haya ili tupate kuwa na raia wema wadola ya kiislamu ambao tuwaitaraji ndio pale tunapowambia ndugu zetu kwamba nyinyi matoa dawa kuwalingania watu kusimamisha ukhalifa hatuakhtilafiani juu ya hilo kwamba ukhalifa ni jambo muhimu lakini nani atakuwa raia wa dole ya kiislamu hawa wapiga ramli hawo hawa wanaokwenda kuabudu mizimu na miti hawa ndi raia wa dole ya kiislamu kwa hiyo ile rai kwamba eti a lisimama ukhalifa mambo yote yataondoka ah si njia za mitume hii kwani katika qurani ni manabii wa wangapi walikuwa ahalumu kwa idadi wachache sana katika manabii kemkemo aliotajwa ndani ya qurani ni nabii daudi nabii suleimani na mtume muhammadi sal llah alih w salam al wote wamelingania watu aqida tauhidi kwa nini kwa sababu haikuwa lengo lao mama ni kusimamisha dola lengo lao mama ni kusafisha shirki kuondoa shirki na dola ni sehemu ya ya wasila ya njia lakini hii ndiyo ghaya iwe kuna watu washirikina wapiga ramdi waabudu miki mawe waabudu binadamu wenzao sisi hiwe twasema makosa kuwalingania watu haya yamefikia ya vijana kuwatukana mashehe wenye kulingania dawa hii o oh, hawa naleta htilafu bwanakaka mizama za ukhalifa tusimamisha ukhalifu kwa hivi mnaona hadithi za mtume kwamba raiya wake wote nakaka watu wa na tauidi sharti la msingi siidawe mwislamu ila ni mtu wa tauhidi ndio panaingia katika masala ya ushirikina tatayur tatayuri ni itikadi waliokuwa nayo watu wengi katika waislamu hata humwezu tatayuri jama nini ni itikadi ya nuhusi itikadi ya nuhusi nini kwamba mimi sifanyi jambo siku fulani kwa sababu hii siku ni mbaya ina nuhusi sifanyi jambo leo kwa sababu nimekutana na fulani ni mhusi huyu sifanyi jambo kwa sababu nimeonana na mnyama fulani juu ya paala nyumba yangu ni mhusi sifanyi leo utaingia msiba leo ni mambo watu wanayo jama leo yamejaa katika safu za waumini itikaji ta wakati mtume anasema atiyaratushirkun atiaratushirkun aaraushirun ara ititadi ya unuhusi ni ushirikina ititadi ya unuhusi ni ushirikina ititadi ya unuhusi ni ushirikina sijui hapa mambasa kule kwetu tanga kuna mwezi watu hawaoani kabisa kuna mwezi mfungo nane sijui mfungo gani sijui hapa mambasa yako mambo haya sherehe kabisa kwa nini wagua bana huu mwezi ni wa balaa ukioa basi ndoa yako itavurugika na mwenye kufanya ndoa siku hiyo basi ah, hawa ni wale watu wa suna hawa wajifanye hawaogopi hawa lakini sisi taftia bala ya kazigazi sana kwamba eki hiyo miezi yao ambayo wakiioa hawapatwi na mabalaa bali kinyume chake twaona hiyo miezi wanaioaao wakaacha ile ambayo wanaita wanaitania nuhusi ndoa wala hazidumi kwa nini hazikubarikiwa mtu anaoa leo kesho waacha haya weo ulichagua mwezi ukawita mzuri mbona leo tena ndoa yako haikudumwaka siku tatu wanajenda itikadi kabisa bali kuna watu wanakataa kuoa koo fulani wanasema hizi zimeumbwa na nuhusi kule tanga kuna ndugu zetu wa kabila la kibondei kuna koo inaitwa mlango wa nani basi masikini wakichana hukaa wakadorora mpaka miaka arobaini hamsini hawaolezi kwa nini mtu aogopa kuingia koo ile asema mm, ukioa tu wewe kama una magari ataungua moto kama ni mtoto atakufaa kama ni wee mwenyewe niw, utakufaa basi muislamu huyo anaitatidi tikadi hiyo na anaacha ku yango hayamjama ya sijui hu mwenu kama labda tauhidi mepamba moto sana kwamba hamna lakini nazungumzia hali ya kwetu tuliona tiara kwama kaja katua ndege juu ya ba la nyumba lake asubuhi ndege fulani ititadi yo maadamu ndege huyu ni fulani taja basi tutapatwa na msiba basi doo mtu nafsi yake imedhalilika siku hiyo lazima atapatwa na msiba kwa hiyo anaamua asisafiri asiende kokote kwa maana hiyo na haya mambo ni yakijahilia mtume kwa nini ameitwa tatayor kwa sababu ilikuwa waarabu zama za ujahilia mtu akitaka kutoka kwenye nyumba kwenda kwenye msafara wake wa kibiashara basi humchukua ndege akamshakiza akampukurusha hii yule ndege akienda upande wa kulia oh, mambo mazuri unaone anakuwa na amali matarajio mazuri kabisa oh, mambo mazuri lakini akimpeperusha akienda la kushoto tasha ama akatatamaa oh, biashara zangu zimeku ni mambo yalikuweko zama za mtume na mpaka leo yapo kulikuwa na mwezi unaitwa safar mwezi wa kiislamu sasa mwezi wa safar walikuwa na itikadi wa arabu mwezi wa safari hakusafiriwi wala hakufanyi lolote jiomtume akawaambia bwana hakuna tiyarata wala katika islam hakuna istadihiz