ndio mtume akawaambia bwana hakuna tiarasa wala thafar katika uislamu hakuna hitikadi hizo kwa nini kusafisha superstition kuwafanya watu wawe na alaka na mola wao moja kwa moja haii mtu kwa kuona mnyama fulani basi asema mimi nimeharibikiwa imekwenda watu si mnyama hata mwanadamu kule kwetu hawa ndugu zetu maalbino mungu kawatia mitihani ya maradhi ya ngozi tunaita zeruzeru basi nakwenda watoto wanalelewa mtu wakimwona zeruzeru basi ni nuhusu waambiwa watoto wadogo ukimwona zeruzeru sema make kikuani mara saba <laughs> tunawalea watoto mtu mgonjwa maskini ametaka maradhi hayo bana anataka uwalidu lakini kuwajenga kuwalea watoto namna hii kinyume cha lukmani anawaambia ya bunaiya la tushrik billah ina shirka la dhulmun adhim walia watoto wetu sankuli hii kwamba hapana mtoto wangu usifanye hivi nani kakufundisha tumkemee huyu ni mgonjwa hata maradhi ya ngozi muombee dua ndugu yako katika iman ndiotauhidi atauhidi wanafanya mambo haya kwa hiyo haya ni mambo yako jamaa mambo ya kuwabudu miti yali kuwepo zama za ujahiria kiasi ambacho mpaka na masahaba walisilimu walibaki na chembe chembe za kuabudu miti siku mtume alivyoikomboa maka akawachukua masahaba anakwenda nao kupigaa jihadi katika vita ya aif kawachukua hawa waliosilimu pia kaondoka nao kumbe doo bado na chembechembe za shirki wanafika njiani wakakuta mti mashughuri zama za kijairio wakihutumia kutundikia silaha wanaamini kwamba ule mti una baraka ukiweka silaha basi zinakuwa zinafanya kazi vizuri sana kupita njiani mtume wale mabwana katika masahaba wanamwambia mtume ijal lana dhata anwatin kama lahum dhata anwat tujalie na sisi tuwe na mti wa kutumikia silaha katika uislamu na sisi kama walivyokuwa nao hawa wenzetu mtume jawamu lake ni nini jama allahu akbar neno la mshangao sunna hiyo jamani katika sunna zilizopotea mtu akishangazwa na jambo katika uislamu asipige makofi allahu akbar au subhanllah washangazwa mtume awaambia innaha sunan hakika ni nyenendo hizi za waliopita mlizozisema nafsi ya maneno aliyoyasema watu wa musa bani israil a kumwambia musa tujalie na sisi kuwa na mungu kama walivokuwa wenzetu naye mungu kwa hiyo mtume kama vile anawaambia na nyini nani ninataka niwajalie muwe na mungu kingine badala ya allah kwa nyini kujaaliwa kuwe na mti ambao eti ule mtu ndio unatoa baraka za kuzitia makali silaha zenu hakika mmefuata nyenendo za waliopita ndio yale maneno tulioyasema akawatarisha mtafuata nyenendo za waliopita hatua kwa hatua hata wakiingia katika mashimo ya furukenge na nyie mtaingia mtume alianza kuyaona mwenyewe kwa macho yake watu hawa lakini walikuwa maburina walikuwa ndio kwanza wamesilimu kwa hiyo bado wanachembe chembe za ushirikina katika nio zao kwa hiyo mtume anawakosoa kwa, kwa maneno haya nie mmekuwa makafiri silimuni upy anajua hawa ndio kwanza hadithuladalislam watu dio kwanza katika uislamu kwa hiyo anawambia maneno haya mnaoyasema ni maneno ya kishirikina waliyasema watu wa bani baniisraeli kumwambia musa tujalie kuwa na mungu kama walivokuwa wenzetu kingine kwa hiyo tendo la kwenda kwenye mti mwislamu na kwenda kutafuta baraka kwenye mti heri kwenye mti kutafuta manfaa kwenye mti niwewe kujalia mti kuwa ni mungu badala ya allah subhana wataala yako hayapo leo jamani hay watu wanakwenda kwenye miti hivi leo wala sihim kwani yote yetu ni mambo haya haya mtu akiwa na tatizo lake ndio kwenda kwenye mti akachinja atafuta manfaa kazini ndio kwenda kuchinja kwenye miti kwenda kugaragara kwenye miti kujipangusa kwenye miti akiamini kabisa kwamba mti huu naeri fulani na baraka ya kuweza kumsaidia katika katikumuondolea majanga nayo ni mambo ambayo leo tunayo mtume kaeka bayana kabisa na kuahadharisha waislamu juu ya hilo mengine ndugu zangu ambayo leo tunayo katika madhara makubwa au matendo makubwa ya ushirikina ni watu kumtii mwengine badala ya allah subhanahu wa taala kwa yale ambayo anastahikiwa allah kutiiwa angalia mwenyezi mungu subhanahu wataala anawaambia waislamu kwa ujumla la taakulu mima lam yudhkar smu llahi alaik innahu la fiskun msile kile kichinjo ambacho hakikutajwa jina la mwenyezi mungu kisha akasema win lshian la yuuna ila auliyaihim liyujadilukum hakika shaipani anawapa waxi wale marafiki zake ili wapate kuwajadili nyinyi waislamu kisha mwenyezimungu mungu waislamu wa in ataatumuhm innkm la mushrikun mkiwatii hawa washirikina juu ya mambo yao mungu asema msile vile ambavyo vimechinjwa kwa jina lisilokuwa la allah nyinyi mkawatii mkabila basi tendo lenu la kuwatii hawa basi nyinyi mtageuka kuwa ni washirikina ndio wanachuoni somo la tauhidi wanasema kuna shirku fi ltaa ushirikina katika kumtii allah subhanah wa taala kwamba ni mola pekee yake anastahiki kuabudiwa kutiiwa sisi tumemjalia mwingine twamtii badala ya allah subhana wataala hukmu ndugu zangu ni ya allah subhana wataala kwa hiyo sisi twatakiwa tumwabudu mola juu ya hukmu ni yeye ndiye mwenye kuweka sharia juu yetu sisi waislamu وأن يقول لك أن الحكم إلا لله أمر ألا إلا حكم يا الله يحكم على الله، يحكم على الله، يحكم الله، في على الله، يحكم على الله، يحكم على الله، يحكم على الله، الله، يحكم على الله، يحكم الله، على الله، kwa hiyo yeye hiy anastahiki kuabudiwa juu ya hukmu na mwanaadamu haiwake wote ni hukmu kutoka kwa mwenyezimungu subhanahu wa taala fanya usifanye fanya usifanye hili lila wajibu hili si la wajibu hili lisifanye yote ni maagizo tatakiwa sisi waislamu tumtii mwenyezimungu subhanahu wa taala na mtume na wale ambao amri ziko mikononi mwao kwa misingi ya kwamba hawatuamrishi masia waatiu llah wa tiu rasula waulilamri minkum mchiini mungu na mtume na wale ambao amri ziko mikononi mwao katika nyinyi na wao ni wale ambao wanatuamrisha yale ambayo mungu ametuamrisha na mtume pindipo wakituamrisha kinyume cha yale yaliyotuamrisha mungu basi twaambiwa tuwaasi ndio pale mtume sal llal salam anasema la taata limakhluqin fi masiyati lkhal hakuna kumtii kiumbe katika kumwwasi allah leo ndugu zangu tumeingia katika mtihani mkubwa kesho wakenya wanaingia katika mtihani huu na bahati mbaya linaona matangazo kamati za waislamu kuwashakiza waislamu wasiache fursa hii ya kunda kumwasi mola wasiache fursa hii mtu asipoteze fursa hii ya kwenda kumwasi mola kamati za waislamu masheha labda tuwape picha ya wazi jamani tutakuwa sisi ni wakosefu wa kadbila na wafichaji wa elimu kama hatutawaeleza ukweli juu ya masala haya kwamba sisi twachagua watu ambao tutakuwa tumewageuza kuwa ni miungu badala ya allah subhana wa taala wende wakasimame mabungeni kututungia sheria ndiyo kazi ya bunge katika dusturi zilizomo zote za afrika mashariki hizi moja ya kazi tukufu kabisa ya bunge ni kutunga sheria wakati mwenyezi mungu anasema in lhukmu illa lillah amara an la tabudu illa iya asiabudiwe ila allah katika hukmu ndiyo pale من يدمون والخوطر مش أئم ثم قال نسمتخدوا أحبارهم وَرُهْبَانَهُمْ أربابا من دون الله والمسيح بن مريم إلى آخر الآية ومن وجوزة ونفيون وعو نوات وعو ونميون بدلاء الله نمسيح نفيه قام من فن يقومون الله na nahawkuamrishwa ila wamwabudu mwenyeezimungu mmoja wakati anaesoma aya hii mtume kulikuwa Allah, na sahaba mmoja akaisikia akasema ya rasul llah lasna nabuduhum mbona aya inasema tulikuwa tuwawaabudu viongozi wetu maanake waliokusudiwa hapa ni viongozi wa makanisa na viongozi wa kiyahudi yule bwana asema haa, mbona tulikuwa hatuwaabudu angalia mtume anavyoifasiri aya anawambia hapana hawakuwa wakihalalisha yaliyoharamishwa na nyie mkawatii akasema bala ya rasul kweli hawakuwa wakiharamisha yaliyohalalishwa na nyie mnawatii asema bala kwenu akawambia tilka ibadatun huko ndio kuwaabudu kwenu watu hao kuwatii pale ambapo hawastahiki kutiiwa mungu asema mwizi akatwa mkono wao wasema afungwe jela nanyemawatii bali nyinyi ndiomwewachagua wende wakaatungie hizo sheria badala ya mwizi katwa mkono ha afungwe jela mzilifu apigwe mawe mpaka ape kwanza hamna uzilifu kabisa yade tulioyasema juzi maadamu watu wamepatana wenyewe basi nyinyi wenyewe kwa mikono yenu wala tulku biaidikum latahluka mwawasimika masanamu mnawapeleka mahala mnaoita bwingeni wawatungie sheria alafu wengine saa bwana najua tutafanyaje bwana sasa sisi twatawaliwa na makafia sasa tufanyaji bwana lazima hikma bwana tengeneza uislamu humo ndani ya bunge huko nani kasema maneno haya hai dola ya kiislamu nzima imeangushwa wafghanistan dola nzima ishasimama itakuwa itakuwawekijimbunge kimoja ukaweka videgu vyako mchwara eh, nazimchanga hapa si mwezi mchanga wende ambao watakutengeneza uislamu ndani ya bunge la kitoaruti ambalo dusturi nzima imesema kwamba nchi hii itasimama kwa misingi ya demokras. demokrasi demokrasi maanaake lini rai ni za wanadamu na walimwengu ndio zitatawala ori na dini ni vitu vimetakaliwa kabisa hakuna dini kabisa ndio maana ya secular country secular country kwamba hakuna aya wala hadithi wala biblia wala nini akili za wanadamu ndio zinatawala akili za wanadamu ndio zinatunga sheria ndugu zangu mtiani huu unaingia katika somo la shirki ukiwatiwi basi nyinyi ni washirikina kwa hiyo masala ya kuhadharishana na watu kutafuta njia muwafaka tufanyeje si masala ya kwamba kila wasila basi tuihalalishe sisi a -a. sisi tusigeuke mayahudi jama mayahudi wanamsemo wao wanasema alghaya tubariru lwasila lengo linahalalisha njia maadamu lengo kutafuta mapesa basi njia yoyote ile ya kutafuta mapesa hiwe ni halali kwao twataka kujenga msikiti basi aa ah, unajua ukiuza pombe wapata hela haraka sana basi tutafut lengo zuri lakini njia uislamu hapana uislamu kama ikiwa wasila ni mashrua kama ikiwa ghaya ni mashrua la budda an takuna alwasila mashrua kama ikiwa lengo limewekwa kwenye sheria basi na njia lazima ikubalike kwenye sheria twataka uislamu lakini njia sio kupitia kwaaruti hatuwezi kupata uislamu hatuwezi kuna njia ambazo mwenyewe mtume mwenyezi mungu subhana wataala mungu na mtume ametuwekea suluhisho limo ndani ya qurani jamo tuangalieni uislamu wetu tutaupata vipi ndani ya qurani mtu ah, sasa asiakasasasa tufanyeji ah, itakuwa qurani basi sio sio siyo, siyo soution ki na last revelation faida yake nini sasa urani haijatoau kwa wakenya waislam wako ingie sasa na una qurani unauliza tufanyejenanauraniunaiatufanyeje basi tutupilie mbali qurani haina kazi imepitwa na wakati kama wanavyosema makafir lakini hapana qurani ni kitabu ambacho ni kitabu muhaimin kinatawala vitabu vyote na ndioi ndiyo, ndiyo, ndiyo suluhisho la magogoro yote ya waislam ya walimwengu bal kwa ujumla kwa kwahiyo mtu sasa tufanyeje sasa tufanyeje na si tuna shida ya kujenga msikiti bora tuuze bangi maanake banki bwana unajua ina maketi sana hapana hii si njia kwa hiyo katika maafa makubwa ndugu zangu katika imani katika ushirikina ambao ni wazama zetu ambao kesho tunaingia rasmi kuogelea ni ushirikina wati wati wa taa kuwatii viongozi kuwatii watu wasiostahiki kutiiwa angalia wakristo maafa haya amewafikaza ndani ya vitabu vyao wa biblia wakristo na wapeni mfano wa jinsi walivyowatii viongozi wao wa kichwa mchunga tu kiukofu ukofu ndani ya biblia hakuna kipengele ambacho kimekataza kiongozi wa dini yasiona hamna katika biblia bali kuna mahimizo ya kuoa na historia za mitume na viongozi wa dini wameoa wanawake mpaka mia moja ni challenge hakuna aya hata moja katika injili ambayo inaashiria watu wasioe au wasiolewe lakini agizo la kanisa wamekaa watu viongozi wa kanisa wakatoa agizo watu wa madhehebu ya kiroma kwamba kila mtumishi wa bwana haifai kuoa wala kuolewa ni mambo yanakwenda kinyume na maumbile jama haya ndio maana leo athari mbaya zimejitokeza juu ya agizo hili la mwanadamu sio agizo la mungu simmesikia nini leo yanayofanywa na mapadiri ki wa kiamerika huko wamekwenda kuhalalisha ulawiki mpaka watoto wadogo aibu na nafedhea mapadiri wingi wa na watoto wa haramu nji ya ndoa masista wengi wamezalishwa nji ya ndoa na uwetu mambo ni haya wanaingia chumba cha masista na kishawambia mtajiiwa leo na roho mtakatifu wakati wa kiza kwa hiyo ukisikia unaguswa unaguswaguswa usiina wasiwasi roho mtakatifu yuko karibu na wewe sasa watu wafanya mambo yao wa. roho mtakatifu kwa lingi kwa sababu ni sheria zinakwenda kinyume na maumbile ndio maana mwenyezi mungu akawa amehimiza tendo la ndoa waislamu koana na mtume akahimiza na vijana kwa hiyo imekwenda na wafuasi nao wametii mambo haya biblia imeweka wazi juu ya uharamu wa kula baadhi ya nyama kama ngurue imeweka wazi kabisa katika agano la kazi wanyama wameharamishwa wazi kabisa nguruwe lakini viongozi wa kanisa paulo nimeoteshwa jana kwamba kuanzia sasa nyama hii ni halali kwenu watu wamecia samua wa kinyume cha maagizo yaliyomo ndani ya mundania, kitabu kitukufu na watu nao wamehalalisha ule kwetu wa roma gurue wanaita mbuzi ya katoliki mbusi ani mbuzi wa katoliki ili kumhalalisha gurue ni halali wanakula ukiwauliza kuambia viongozi wa kanisa wamehalalisha haya maandiko mambo mengine lakini tumepata ufunuzi ufunu, ufunu, wa kiroho kwa hiyo ni maradhi ambayo yamenukuliwa kutoka kwa makafiri yale yaliyohadharisha mtume mtafuata nyenendo yameingia katika safu za waislamu si masala ya kuingia mapungeni leo waislamu wanawatii mashehe wao kama vile maiti inavyomtii mwoshaji hila naloambiwa samuapa hakuna kuuliza maiti ma mbele ya hivi moshaji kiza hiv and a hakialishwand ndio mislau ma anageuka maiti mbele ya yashehe la ukimwambia allahu alallahakubali kule kwetu tuna msemo a mabebana nisheekanena ukimwambia allahu hakubali aa alla mbona sheekaena ka shee kasema kadha hana mungu wala mtume shehe tayari kaingia matendo ya ushirikina kwa nini kwa sababu anamtii m- nanishi khilafi taa mutlaqa taa ya moja kwa moja ambayo sio katika mafunzo aliyokuja nayo mtume sal llah alih wa sallam angalia mtume alipowalea masahaba siku moja akamchagua bwana mmoja kuajimadari wa masahaba kwa hiyo kufika njiani huku akawaambia wenziwe tafuteni kuni tendo la kuambiwa kutafuta kuni jamani mbaya eh? sibaya jambo zuri nzuri wagania ubana labda takakupika lakini kawambia watafute kuni nyingi sana alafu wakawambia haya ziwasheni moto amri nzuri yambayah nzuri kuasha moto kuni jambo baya <tikana> lakini pale alipoambia haya sasa jitoseni kwenye moto motoata mm. <tikana> kwa hapa bwana hata bwana kweli kuaambiwa tuwatii viongozi lakini kwa hapa hata <tikana> sisi mtume uhai wake atuhadharisha na moto wee watuwambia tujitose wenyewehawacha ah, ah, no. ah, tukamuulize mtume sala lla salam kwanza basi wakarudi madina kumuuliza mtume juu ya jambo hili mtume akawaambia mgeliingia humo basi ilikuwa ndio maswira yenu ndiomingia motoni milele na milele kuonyesha nini kwamba kiongozi hati hii kichwa mchunga bwana kikofukofu katika uislamu ah, ah asiiwe kwa yale aliyoamrisha ya mwenyezi mungu na mtume asiwe endapo wamekwenda kinyume anaamrisha mambo ambayo kinyume kwa hiyo hii ni mada muhimu leo ambayo waislamu wameingia katika ushirikina huu kwa kiasi kikubwa mno na mfano ni hii kesho mta wa. mungu atuepushe na nasharihi mambo yale ambayo ndugu zangu yalikuwa si ya ushirikina lakini yamekatazwa kwa sababu inafungua milango ya ushirikina ni hayakuwatali ilikuwa ni ada zama za kabla ya mtume baadhi ya makabila na mataifa mengine katika jumla ya kuheshimiana mtu kumheshimu kiongozi wake ilikuwa ni kuanguka chini kumsujudia kumuheshimu kama ete alikuwa anamuona kwamba ni mungwa wapeshe walikuwa nalo sana hii wafosi kwenda kumsujudia mtu mtume akawakataza akawaambia lau kuntu amiran ahadan an yasjuda lighairihi la amartu lmaratan tasjuda lizaujiha lau kama ningeliamrisha mmoja wenu kumsujudia mwingine basi ningemwamrisha mwanamke amsujudie mimewe kwa ishima lakini mtume kakataza kabisa tendo la mtu kumsujudia mwanadamu mwenziwe kiumbe ni haramu katika uislamu hata kama saminafanya kwa heshima tu bwana heshima tu linageuka kuwa nini haramu ama ukifanya kwa itikadi kwamba mkiji mungu hicho ndio shirki inaingia hapo sasa kwa hiyo mtume amelikataza saddan lidhariati ila shirki ni kufunga mlango wa kuelekea kwenye nini ushirikina mingine ambayo kwa eza yakawapia tuayafanya kama ni heshima tumezoea sisi kwamba akiingia kiongozi wa kisiasa au shehe au sharifu au mwalimu ukaingia klasini watu wasimama kule badi nchi imegeuza kuwa ni heshima sa mtoto kama ikiwa sukulini hakumwamkia mwalimu kwa kusimama basi ataadhibiwa amevunjwa amevunja heshima ya mwalimu kwa hiyo mwalimu akiingia darasani basi watoto husimama na yule mwalimu naye anawajibu marahaba watoto kaeni chini asanteni sana anaona Ana kaheshimiwa sana hii heshima eki katika uislamu hamna heshimasamulihzi kwanini kwa nini kwa sababu mtume mwenyewe ambaye ni mbora wa kuheshimiwa ambaye angestahiki kuheshimiwa nasi anasema makana shas ahabu ilaihimruyata min nabii sallla lsala hakuwa mtu ambaye alikuwa akipendeza machoni mwa masahaba kuonekanwa kama nabii wa mtume wa mwenyezimungu wa kanu idha rauhu lam yakumu lahu lima yaalimuna min traiatihi lidhalika ilikuwa hawapendi kumsimamia walivyojua kwamba analichukia tendo la kusimamiwa kwa hiyo ni matendo ambayo mtume kayakataza kwa sababu yanaweza yakapelekea kumgeuza mwanadamu kuwa ni mungu heshima hizi za urungu na kwelu shekhe kaingia simama kaingia huku ndani katoka kwasimama elsimama simama heshima e hii zinakwenda mpaka zinavunja moyo unaelekeza taa kwa yule mtu badala yu ya allah subhana wataala kwa hiyo mtume ameakataza haya yawezekana kweli ikawa umesimama umkusudii yule mtu kumwabudu ni namna ya kumheshimu lakini ikawa nini ushirikini ikawa imeruhusiwa kumsimamia mtu ambaye anakuja kutoka mbali mgeni lakini mtu tunaye hapa shekhe kendachooni karudiwa kaingia na laaikatoka nandioanavolelea watu namna hii kuna kitabu mnakiona mnakijua talimu lmutaalimu afundishwa mtu namna ya kusoma kwa mashekhe sasa andiwa kuna kijana mmoja mtoto wa shekhe alikuwa acheza mpira hapa uwanjani sisi tumekaa hapa mtoto wa shekhe uyacheza afundishwa namna ya kuashimu mashekhe na watoto wao basi mtoto yule akicheza kule mitini akipiga mpira ukisogea hapa yule mtoto akija basi na sisi nasi tusimame kwa heshima ya nani shekhe mtoto wa shehe watu wanalelewa hivyo akienda kucheza mpira kule ukija msaidia huko kwetu basi ha, tutasoma, muvetu, kazi, mwana, Kaya, haya tutasoma sisi sasa tuna kitabu vyetu kazi kumchunga mwanashehe taja hajapika hii ndio maana mtume anayakataza sababu inaelekea kuwafanya watu sasa wamtii shehe kikamilifu bila kuchunga amri za mwenyezi mungu na mtume salllah aliu salla ndiyo pale pia mnaona katika jumla ya mambo ambayo mtume akayakataza kuyajengea makaburi kuyatia mashokaa bali kawatuma masahaba kwenda kuyavunja sunna ambayo nyinyi vijana mmeifanya vizuri hapa imeleta hamasa kubwa kwetu kwake مو باباريكي بجانب الاسمام. نكازي لوطانا نمتومينا مصحابا. انغاليا نتومي صلى الله عليه وسلم قال يوان بها مصحابا زاكي حديث من فوكيونا علي رضي الله عنه. ان ايكم ينطلق الى المدينه فلا يدع بها وطنا الا كسره ولا قبرا الا سواه ولا سوره الا لا تحاق منالك الثنين ان بها alikuwa pembeni mwa madina na masababu nani ende madina asiache mzimu isipokuwa akauvunja wala jikaburi lilochomoza ili kalisawazisha wala jipicha ila kalifutulia mbali mtu mmoja akajitokeza katika masababu mimi ya rasul llah akaenda kufika madina akaingia oga akakuta mijimwini ya madina imekaa barazani akaogopa akaruji akarudi baada ya kurudi kusema ya rasul llah nimeogopa nimeshindwa ali akasimama akasema mimi nitakwenda ya rasul llah mtume akawambia haya neno kweli ali akaenda hakuwacha mzimu ila kauvunja hakuwacha jikaburi ila kasawazisha hakuwacha jipicha iliyochorwa ila kalikutilia mbali mtume sal llahal wasalam akasema maneno haya muhimu sasa tuchunge watu waliovunja makaburi na watu ambao wamevunjiwa makaburi akasema kala rasulullahiekufuru alioteremshiwa muhammad salllah alhi wsalam hii riwaya leo nimeitaja tofauti na ile iliokuja ani imamu muslim kwa sababu kuna ziada muhimu hapa hii ziada haikutajwa kwenye riwaya hii ni riwaya a imamu ahmad kwamba pakishavunjwa makaburi pakishasawazishwa makaburi pakishavunjwa masanamu halafu mtu akafanya kibri akenda akarejesha liliovunjwa liliyosawazishwa basi huyu mtume amekufuru yaliyoteremshiwa muhammad ndio yale yaliyovunjwa afghanistani atoke mwislamu o jamani wale tolebani wamevunja masanamu haya ni mambo ya urizi historiko lazima tuyaeke unajua unajua ndio hapa kipigano liloondolewa kaburi <méticabi> <méticabi> jundani atokee mtu kifua mbele unajua vijana hawa umefanya jeuri kwa hiyo sisi lazima turudishe tufanyeje lakad kafara bima unzila ala muhammad ndio <méticabi> umuhimu wa riwaya hii tunahitaji kwa hiyo mambo kama haya mwaweza mkaa mwajenga makaburi wala hamkusudii kumwabudu lakini ni njia ya kuelekea kuyaadhimisha makaburi ndio walivofanya hawa watu wanabii nuhu alaih salam ambao washirikina walikuwa na nie nzuri mwanzo kwamba tunaweka kumbukumbu kumbukmbumbbkumbu mpaka elimu zilipopotea watu wakaja kaabudu kwa hiyo hizi ni wasila za shirki mtume pia akafundisha waislamu wangoo kabisa waondoebis yawezekana kweli lakini sisi hatuabudu twatekeleza amri ya kuvunja ngoa vunji liambali kizazi chenu kitakuja kuabudu haya vile vile ndugu zangu katika imani kufanya ibada maeneo ambayo yalikuwa yakifanywa ushirikina yalikuwa yakifanywa ushirikina na hii ni hadithi ambayo imepokewa na abu daud kwamba mtu mmoja aliweka nadhiri aliweka nadhiri bwana huyo ya kuchinja katika eneo moja linaitwa bwawana mtume akamwambia je palikuwa na mzimu watu wanaabudu zama za ujailia ule bwana akasema hapana je palikuwa na sikukuu au idi katika ayadi za makafiri akasema hapana mtume akamwambia auti binadhre tekeleza nadhiri yako wanashuoni katika kufasiri hadithi hii bali shekh muhamadi abdulwahabu katika kitabu chake cha tauhidi kaeka katika mlango wa kuonyesha kwamba haifai kumwabudu allah mahala ambapo aliabudiwa nanihii mzimu haifai kabisa kwa nini ni wasila za ushirikina iwezekana kweli wewo unakwenda kuchinja kwa ajili ya allah lakini eneo unalokwenda chinja mungu katuamrisha tumchinje mnyama tule fasallilirabbika wanhab chinje kwa ajili ya mula wako lakini kwa nini wewe wende ukachinje kwenye kaburi la mtu kwa nini uchinje utoke mjini hapa wende sijui likoni hii kwenye jimti gani kule ukachinja kwa nini au kwa nini utoke hapa masafa ya mbali uende kwenye pango ukachinja ni wazi wewe we una nia nyingine kwa hiyo ndio maana mtume sasa kutaka kufasiri nia ya mtu kwamba kwa nini wewe umekwenda mbali kuchinja huko je pana mzimu ulikuabuliwa hapana palikuwa na sikukuu ya makafiri hapana ndio pale tasema jamani tuchungeni ibada zetu twawezasema twafanya ibada lillahi lakini twaziaribu kwa sababu gani tumekwenda kinyume na maagizo ya mtume salalla ali sallam mtu hawezi kwenda kufanya ibada mahala penye mizimu au kaabudiwa abudu ibada ambazo za ushirikina kule kwetu kuna maeneo yametengwa kwa ajili ya kuabudu ibada ya mwenge kuna sikukuu za mwenge kule mwenge wapitishwa huko halafu kuna mahala unalazwa kwa iyo kunajengwa eneo maalumu hapo unalazwa mwenge na watu wakasimama wakanyooka kabisa mpaka usikukucha mpaka alfajiri kuangalia mwenge ule na wenyewe wanahitakidi nkiji mungu hasa kwa sababu wanajimbo walikuwa wakituimbisha mashuleni kuwasha mwenge kuwasha mwenge na kuweka kilimanjaro mwenge utupe matumaini utie upendo mahala penye chuki sijui ulinde mipaka yetu mwenge huo y- ta kazi za mungu zote zimepachikwa kwenye mwenge huu. Watu, na kweli unaheshimiwa kabisa watu wananyuoka maaskari namna hii sasa wewe kama ni mtu wa tauhidi huwezi kufanya ibada maeneo haya hata kama ikiwa ni swala ya allah subhanahu wa taala au kuchinja au kufanya sherehe maeneo kama haya kuwa mbali nayo kabisa