mwenge wapitishwa huko halafu kuna mahala unalazwa kwa kwahio kunajengwa eneo maalumu hapo unalazwa mwenge na watu wakasimama wakanyooka kabisa mpaka usiku kucha mpaka alfajiri kuangalia mwenge ule na wenyewe wanahitakidi nkijimungu asa wa kwa sababu wananyimbo walikuwa wakituimbisha mashuleni kuwasha mwenge kuwasha mwenge na kuweka kilimanjaro mwenge utupe matumaini utie upendo mahala penye chuki sijui ulinde mipaka yetu mwenge huo ijitari y- kazi za mungu zote zimepachikwa kwenye mwenge huu watu na kweli unaheshimiwa kabisa watu wananyooka maaskari namna hii sasa wewe kama ni mtu wa tauhidi huwezi kufanya ibada maeneo haya hata kama ikiwa ni swala ya allah subhana wa taala au kuchinja au kufanya sherehe maeneo kama haya kuwa mbali nayo kabisa kwa hiyo haya ni matendo ambayo yaezakaa yenyewe hufanya ile ibada si ushirikina lakini wasila ya kuelekea kwenye nini kwenye ushirikina kwa haya machache nafikiri ndugu zangu katika imani tutakuwa tumetosheka na mhadhara huu na insha allah mingine inaweza kajiweka wazi zaidi katika mazungumzo ya maswali na majibu kama yatakuwepo wakati tukiweza kuweka wazi mada hii aqulu qauli hadha kwa sababu tunauliaasababuna sisi pia tunaswali kwenye kiwanja cha mpira lakini tumeliweka wazi alhamillahi watu wameelewa a tunachofanya h kwa mujibu wa hadithi hii inaonyesha kwamba mahala ambapo panafanywa tendo kama sheh bimbazi kaweka wazi pia katika masala haya kusherehesha kitabu au tambihi aliyoitoa juu ya hadithi hii katika sherehe ya kitabu cha tauhid kwamba si masala ya mizimu tu bali ikiwa eneo limeandaliwa masia kwa mfano ba imetengenezwa jengo maalumu ni ba watu wanauza vilevya au mahala pa madisko kumetengenezwa hasa aliyekusudia kujenga hasa za kusudia masiatillahi ni haramu kwetu sisi kwenda kufanya ibada yoyote ili hata harusi sherehe ya kiislamu kwenda kufanya kule kula mchele pale kwenye lile holi la bar itakuwa haifai sasa kabla ya kuhukumu tuangalie nia ya mwenye kutengeneza eneo lile amekusudia shari au taa stadium jamani imekusudiwa nini nakuuliza wee uliouliza aliyejenga namkusudia nini nakuuliza wee uliouliza naam mpira sasa tuangalie je kucheza mpira ni haramu na kuuliza tena nji al alaslu mpira ni haramu mpira utakuwa halali mpaka kukiingizwa mambo ya haramu tupo eh? lakini mpira kwa maana mchezo wa ushujaa wa kukazalisha mishipa ya miguu pamoja na nani hii kifua pumzi si haramu katika uislamu ukielekezwa mpira katika haramu unaweza ukawa ni haramu kwa hiyo kama aliyejenga kiwanja kile alikusudia mpira sisi kama waislamu tasema kwa kwamba mpira si haramu kwa hiyo sisi kwenda kuswali eneo ambalo lilikusudiwa mpira itakuwa si haramu swala nyingine ambalo hili katika nukta ya pili ya dondo ya swali lako ukasema lakini kiwanja chenyewe kimezingirwa na nini na pensi mtume alikuwa swali hili lakini si katika maeneo yaaliozungushwa na mapensi wala majukufu na ndiyo hikma ya kuswali kwenye sahra kwenye kiwanja cha wazi na hili ililisema ana masjidi musa au hapa nakumbuka kwamba jamani tutafuteni eneo ambalo ila kiwanja cha wazi kwa sababu mtume katika jumla ya maneno aliyesema siku ya idi wakati anafanya sherehe za michezo msikitini akasema litalama lyahuda anna fi dini na fusha wapate kujua makafiri kwamba dini yetu nayo ina sherehe kwa hiyo kwa nini twajifunga tumetoka kwenye majikuta tuendelea tena kwenye majikuta faida yake ni bora tuswali misikitini basi ndio maana tukasema iliyokuwa suna hasa ya kuswali kiwanjani iwe ni kiwanja kisichozungushwa na makuta vio kule tanga tuna viwanja viwili kuna kiwanja cha mkwakwani kimezungushwa na ukuta na kiwanja cha wazi cha tangamano sisi tumechagua kiwanja cha wazi cha tangamano kweli kwenye kiwanja hicho siku nyingine wanakuja wakristo wakafanya mahubiri watu wa madisko wakacheza lakini ardhi hainajisiki kwa mahubiri ya wa wakristo siku hiyo iwe ambo ukiswali pale basi itakuwa ni haramu ardhi ya mungu watu wapita maadamu hatuna yakini juu ya mavi na mikojo iliyoteremshwa pale tutaswali kwa hiyo kama ikiwa kuna kiwanja cha wazi nasaa ni bora kuswaliwa eneo la kiwanja cha wazi nafikiri limeeleezahalali ni nani amchague aingie aende naye msafara sisi leo twachagua vyama vya kisiasa au sivyo ni kipi cha kiislamu hapa tunachokichagua tuambiwe ni halali kukichagua vyote mvyama vya kitawaguti ausiku sasa ni sawa na mtu wachagua wapiga kura kuchagua unawake na mahawara ukachagua hawara usafiri naye utakuwa umefanya uchaguzi wa halali ndio huu sasa mfano wake hapa kuna kuchagua vizuri viko vitano wachagua kimoja lakini vitano vyote mmavi na mkojwo nini sasa nyingine kwa sababu mtume si aliishi maka na makafiri miaka kuminaga kumi na taba lakini aliridhika na kuishi nao aliridhika kasaa hiyo shingo upande tsindio mwisho yoyote akagura kada zake magini sasa wee ukikaa waridhika waona sawasawa kutawaliwa na makafiri na kuunga mkono bana endelea kuwatoaguti na unitawale kitoaruti asante sana umeipata picha hii nausulia inatumika katika mambo mengi lakini hakuna maslaha katika ushirikina cha hakuna siku moja mtume alifanya kitendo cha ushirikina kwa maslaha anayesema alifanya hatu burhanakum kuntum sadikin kwamba mtume siku moja alifanya matendo ya ushirikina kwa maslaha tupwe hapa hatukutaka kupanua sana tumetoa mfano lakini hii mada nzito ambayo ina dalili nyingi tu mtume kakemewa kwa kukaa na washirikina muda mfupi tu muda mfupi tu kakemewa ambuo ukikaa nao basi weu pamoja nao leo amchagua mtu aenda kakaa na watu bungeni miaka minne watunga sheria na naiye yumo nao pamoja asanteni sana nashukuru sana kwani hawa wabunge angalia kuna mambo mengi ya kuonyesha kwamba ni haramu kuingia katika masala haya kwa sababu gani kwanza ule uchaguzi wenyewe una milolongo ya uharamu kwanza kiongozi anayetaka kuwa mbunge autafuta uongozi kwa kuta, kwa kuutafuta je uislamu unaruhusu mtu kuutafuta uongozi mtume amesema la tasulbul limara sahaba mmoja akaja anataka uongozi akamwambia we inaha hizyun wanadama yauma alkiyama ni feleha na majuto siku ya kiama kwa mtu kuwa nakupa ya kutaka jamani ni chagueni seuze huyu kasimama kinarani akajisifu mimi nimesoma mimi si nini halafu naomba kura zenu naomba kura zenu huyu tena atakuwa amepuata maadili ya mtume jama wakati mwenyezi mungu anasema walakzakuasu nafs z msisifu nafsi zeni kwa hiyo kuna mlolongo wa mambo ambayo kwa sharia ya kiislamu nakuta ni mambo ambayo yanakuwa kinyume na maadili ya mwenyezi mungu na mtume sala la alu sala sasa masala kwa ya kwamba kuna maslaha na mafsada hizi ni kawaidi za kisheria taka watu waangalie je kuna maslaha gani yanapatikana katika mambo kama haya kinyume chake yanaonekana mafsada ya ni mengi majaribio mengi yamepatikana kwa watu kuingia mabungeni wamisri wameingia mabungeni waislamu sijui wajordani wameingia mabungeni sinani wameingia mabungeni kila wakiingia mabungeni wakijulikana hawa lengo lao kusimamisha utawala wa allah basi mara nyingine wanapinduliwa kabisa watangolewa kwa sababu gani ile dusturi ya nchi yenyewe imeshaeleza hii nchi haina dini hasa hizi hizi nchi za kwetu angalau hata nchi nyingine zimeruhusu vyama vya kiislamu kuna baadhi ya wanachuoni basi sawa katika hali kama hii lakinima nchi yetu hayana kabisa ni haramu kuwewe kutamka neno dini kabisa ukisema unaanzisha chama cha kiislamu utafungwa si hapa simeanzisha itikei apa aikowapi jamani sindio hapo ilikuwa ndo makao yake makuu yakelele apo ya. yakowapi kwa hiyo hikma tuingie huku si tuingie huku vitotoroni no. wapi hata utakapoingia utaibuka utajulikana labda katikayo masla unyeendevu useme mini niko pamoja nao wacha unyewendevu kwa hiyo haya masala kuhakika yanataka mihadhara mingi tu wala simkule wakati wa zama za za uchaguzi ilikuwa mihadhara mfiririko tunakanda karibu ishirini zinazungumzia masala hayo I would like to uh, disagree with my brother Sheikh Salim Abdul Rahim. and I say if my understanding towards the brother said is correct the issue of the elections, the minority, Muslim minorities all over the world I was in fact uh, i was a teacher a trainer for a long long time 20 years time to minorities in america in europe in many parts of the world even in trinidad and in the west indies here there is a situation where you have a muslim minority in kenya for example of about 8 to 9 million if we say that muslims in kenya they are they they are not they are not bound to participate in the election. My belief is that their situation will be weak. They will be weak. They uh, will be lagging behind in every aspect of life, in education, in uh, in everything. They will be lagging behind, and that will uh, definitely bring to a, a weak community. where the kuffar will dominate. I ask the fatwa of the Majlis, Hayat Kibarul Ulama, that in Islam we have قواعد. There are قواعد. القواعد الفقهية. One of them is that Islam came for جلب المصالح ودرء المفاسد. الاسلام انما جاء لإكمال المصالح. لجلب المصالح وتكميلها ودرء المفاسد تغليلها. That is one of the five قواعد the five القواعد الفقهية. That the big قواعد الفقهية one of them is that Islam is here to bring مصلحة and to جلب مصلحة and to try to complete that مصلحة. ودرء المفاسد تغليلها. Here if we say that Muslims will not vote, what will happen? Yes, well, I agree with the brother that A lot of martyrs is coming, a lot of problems are coming. Uh, we sometimes uh, it's men uh, non-practicing Muslims. That is our problem. But the issue here is, if we have no representatives in the parliament, the situation of the Muslims will get weak, weak, weak, and Muslims will be sidelined in every aspect of life. إنما النسيء زيادة في الكفر. قاتلوا أئمة الكفر. There are كفار who are leaders for the كفر. Like Bush today. He is a leader of كفر كفر. He is not like Clinton. So if there are two كفار here today, we are not saying that we love them We are not saying that we want them to rule us, but this is the situation in Kenya, for example, today. You have, you have two castles, two castles. Which one? When well, I was in the UK, and we have that fatwa, we used to go to that MP, the one who wants to be elected. Listen, these are our demands. We will need a mosque in that block. We need Magrata. വീ നീഡ ഫോർ അവർ സ്റ്റൂ എയ് ഫൈവ് പേർ ഫണ്ടിംഗ് ഫ്രോമ ദ ഗവർണമെൻറ്റ് ഫണ്ടീഡ് ദിവസിക്കൽ ടേ ദ ഇൻ ലണ്ടൻ ഹാ ഹിറ്റി വിൽ ഗിഫ അസ ലുഡേ യൂ ഗോ ടൂ ലണ്ട ഗോ ലണ്ടൻ ഹാഫ ഇൻ ഇണ്ടൻ വുമെൻ മുസ്ലിം ഡാക്ടർ while they are working, practicing, they have the up. In UK only we have over 1,500 mosques. In houses, mo purpose-made mosques, wherever 10, 10, any 10 minutes, if you drive 10 minutes, you will get a place of worship. In Kenya, Muslims are very weak because of this conflicting fatwa. Go to the one fatwa so that eight million muslims can either vote or uh, uh, delay their vote. what i am saying to sum up what i want to say even if they are prefer when you are giving your vote to a council it doesn't mean that you are worshiping him. it is not check. Sure. this is not check. Sure. it is only that you say to him we are muslims we need this. are you doing this to us. Huh? there are questions who will harm us more. As Bush is doing today, he saying that he will wipe Islam out of, of, of, the planet. Islam was will be here before Bush. Islam will be here till إلى يوم القيامة والله ويتمن الله هذا الأمر حتى يصير الراكب من صنعاء إلى حضر الموت لا يخاف إلا الله وذئب على غنم Islam will be here. And I was saying that the Vatican, the Pope, 1980, Pope, the Pope said that 2000, Africa will be a Christian continent. What we are saying today is that 2020, Africa will be Muslim. It's all The it, world records today say that 67% Of 800 million in Africa are Muslims. 67% out of 800 million inhabitants in Africa are Muslims. And that is the UN US record. Usually they try to minimize us, to put us less than what we are. We can say that it is 70 or over. The best rate is for Muslims, fatality, Fatality, the, the, the, what you call this, AIDS and all. it's very minimum in Muslim community. People are reverting to Islam. So many factors. Anyhow, inshallah, what I want to say is that uh, we Muslims here, in Kenya, you have to vote. You have to vote, and you have to vote for leaders. If they are Muslims, who are good Muslims, who will in hans islam wohl ein islam alle wer an nem muslime wird for those who you believe that they will not uh, uh, uh, give enmity to islam they will, they will they, will work with us so that we can get our share of this country our share in kenya is that we need to get 30% or over of the civil service 30% or over of the parliament, 30% or over of the income of Kenya, 30%, we are 33% or we need that um, to get that percentage from this council. أقول قولي هذا Six of them with his son Abdullah ibn Umar. And you remember that Abdurrahman ibn Umar was out. فأكيد من تجلس أولجالس هو أسأل، يُبِرِكَ عثمان أو علي، رأي الأكثريين. where there bound صلى الله عليه وآله وسلم أبو بكر تكلم عمر في السوق في لو اتفقتما على شيء ما مَا فيه. هذا هو صوت الحديث حديث الحضرة إذا كنت تفضل كنت تفضل لك عمر سيد تأكيد أو بكر سيد تأكيد وليس أكرم أكرم حديث أن صلى الله عليه وآله Used to take Rai Al the view of the majority, view of the majority, provided what we are talking is a, a harassment, something permitted by Islam. But today, we are, my brother, you are not living in Jannah, you are living in Kenya. You are living in Kenya where you have this system, based on Kufu. Are we saying that all Muslims should leave that system? All the parliament, 212 members, should be kufar. Or we try to minimize that problem for the Muslims. This is the issue here. We are not talking about SIM. But you have a, a parliament of over 200. We need to get 60, minimum 33% of that, which is 67 or 70. Let's say 70. We need to get 70. When you have 70 members in parliament, you can try at least to reject any issue, any motion which is against Islam. I'm not saying that they should vote for Hamur as Egypt, those who were in Egypt it. I'm not saying vote for Ruba. I'm not saying do that, do that, I'm not saying that. But what I am saying is that we need to minimize the plight of the Muslims. We already we are lagging behind. Look to the the, the primary KCPE Kenya certificate of primary education. It was on the papers before yesterday or yesterday. The only one Muslim, I believe, only one Muslim from Mombasa, number four or number five. Only one Muslim, that boy from Mombasa, was in the fifty fifty uh, the, the first fifty in primary schools in Kenya. right? Like you are not aiding Muslims. You are putting them in dilemma. You are putting them in problem. We have this dilemma. We need to remedy this problem. Ulama should sit. I'm not saying let's do shirk. I agree with Shaykh Abdul We don't have al-ghayatu tubariru al wasila or al-ghayatu al wasila that we use wasila which is haram. No, I don't need that. But what I want to say Of, of, of the situation of East Africa. It is not acceptable. situation in Tanzania, the situation in Kenya, and in Uganda, it is not acceptable. We cannot accept that. But then we have to look ways to remedy that issue. Is <laughs> that na pindipo watu wakizozana waislamu wameelekezwa warejee wake faintanazatum fi sheiin faruduhu ila llahi wa rasuli atakapozozana juu ya jambo basi lirejesheni kwa mwenyezi mungu na mtume tatizo la waislamu leo juu ya mizozo kama hii wasomi hawakai wakayatatua matatizo haya kwa njia za kisayansi kama alivyokufundisha mtume sal llah al salam njia ya kisayansi ni watu kurudi kwenye qurani na sunna basi hakuna masala ya rai ninaona mungu aona mtume aona ndio majawabu yetu sisi swali moja na wauliza wapenya mwingereza alipotutawala nchi hii alitutawala kwa kura kwa eh? hiyo si sahihi kwamba kwa kura ndio tutapata nusra lazima kwa kura tutapata nusra ziko njia nyingi za kupata nusra na njia adhimu iliozungumzwa nusra ni jihadi fi sabilillah wao wameitumia jihadi kwa maana yao wamepigana waingereza wakawatoa wajerumani hapa kwa vita si atuiti jihadi lakini sisi ikija ktu sisi tuaita jihadi fi sabilillah mjerumani kangolewa kwa kura mwingereza kapata nguvu kwa kura kwa hiyo haiwi kwamba yetu waislamu kwa kura ndio watapata nguvu a mimi nawapeni mfano hai sisi ansaru sunna tanga tanzania tunafanya mambo ambayo hatoweza mbonge wyote kuyafanya twajenga mashule twajenga mahospitali twajenga visima bila kura ya mwananchi tumeelewana kwa hiyo hahili kwamba nguvu zitapatikana kwa waislamu kwa unyonge wetu kwa sisi kupiga kura huyu ndugu aliyesema sasahivi hapa kuna community hapa ambayo ni mainority kuliko hata waislamu mabaniani makalasinga nenda nairobi jamani watu ambao ni waesi ambao wenye nguvu za kiuchumi ni watu watugangi wakala simu haweza mnunua mbunge weza kamnunua polisi weza kamnuua kwa nguvu za kimchuji kwa hiyo nguvu zapatikana kwa, njua njua njua. kwa njia nyingi tu lakini tunaendelea kusema kwamba lengo ni kupata nguvu ni lengo zuri lakini njia ndio hii ambayo watakiwa kuchuja waislamu ni njia gani ambayo nisahihi nini kadiri mnavyosema mna waislamu hamtushindi sisi zanzibari ni huhitolia mfano siku zote kwenye ma ma mazungumzo yetu haya katika bunge la zanzibar waislamu ni asilimia na tis na tunawapigia kura siku zote katika chaguzi wallahi mwenye kusoma historia ya zanzibar anieleze hali ya uislamu kuanzia ilivyoambiwa imepata mapinduzi kabla ya mambo ya kura zama za mfalume hali ya uislamu kuweko zama hizo na hali ya uislamu zama za sasa kuwachagua waislamu wenzetu kuingia mapongezi ni ipi hali ni nzuri zaidi kwa mtu anayesoma anayejua historia ya zanziba kwamba leo hali ya waislamu ya zanziba ni mbaya zaidi kwa nini haya maji kura ni watu kuchagua vyama na vyama wanasema vina sera kuna manifesto za vyama misingi ya vana vyote ni upaauti kufru billah kuhakikisha kwamba dini haisimami na mi ilikuwa mkizisoma dusturi za vyama zote vita yao kubwa na dini kwa sababu ni vyama vya sekula sasa kadiri weo utakavyochagua wasema wachagua watata shule etu wamchagua mbunge yakujengie shule hii kweli hii ni njia ya kupata shule kwa kumchagua mbunge mfano ai ni sisi sisi hatuendi kwenye mabunge lakini tuna mashule leo matano tanzania kwa muda wa miaka mitatu minne shule za primary na secondary sekondari juhudi za waislam mwenyewe wabunge wamechaguliwa hawajajenga tanga tangu uhuru meingia hawajajenga tena ni wabunge waislam hata shule moja hawajajenga kwaio masala ya kuhadaa tu nipeni kura zenu ntawapa hiki nipeni hivi wakipewa nafasi hawafanyi kwa nini kwa sababu siasa kuu za nchi zajengwa na wasokua waislamu na kama watawababaisha kweli watawapeni kiji shule kimoja au kuambia haya hairi kijabu na uongo yale mambo ambayo hasa ya uislamu hawawezi kuyaruhusu kuingia katika nchi asimame mbunge se jamani twataka ukazi kwa maana ya ukali bwinzi ya katwe mkono kwe tanolewa sa hiyo hiyo bwinzi yakatwe mkono au waislamu wa mwenyezi mungu hasa anapotakiwa kuabuliwa kwa hiyo hata hii kaida ya maslaha na mafsada wanachuoni wanaekea kuyudi na masharti hakuna maslaha katika kufanya ushirikina hakuna maslaha katika kufanya kufuru ama masala ya kwamba waislamu walifurahi vita ya waroma na fursi kuangalia adui mkubwa kashindwa haya mambo ya awafis kwamba mimi nasikia amerika apigana na mchina halafu mwamerika apigwa minkafurahi hii haiingii kwenye faida ya maslaha na masala ya kuingia mabungeni kwa sababu mimi akipibwa mwamirika nasema adumi mkubwa kabiswa kwa waislam lakini hii haiwezi kubaruni masala ya mtu kuingia kuingia ndani ya bunge ambapo bunge nasema kazi yake ya kwanza kwa mujibu wa katiba ni kutunga sheria kazi ya kwanza ya bunge ni kutunga sheria lazima tuelewe hilo waislam kwamba ukimchagua mbunge maana yake unamwambia nenda katunge sheria halafu la pili niwatatafute shule sasa maslaha na mafsada yaangaliwe hili la kutunga sheria mafsada makubwa kuliko maslaha madogo kwa hiyo ya kitaaradhi maslaha na mafsada inaangaliwa kwamba lipi la kuangaliwa kwamba ni hili la kuyakumbatia maksada au kuchukua maslah y madogo siku zote itakuwa kwamba maksada yatakiwa yaondolewe kabla ya, ya kuyachukua yale ambayo ni maslah kwa hiyo haya masala bi mnayoomba kungefanywa mafungamano ya kielimu kila mmoja aje na rai yake ili waislamu wa, wa kawaida wapate kuchagua rai ambayo inaenda sambamba na qurani na, na sunna kufanywa midahalo hufanywe mijadalapsim kila mmoja aje na rai yak lakini iwe kiegezo ni qurani na suna ndio suluhishwa kwamba qurani ndio itakuwa nijawabu kasababu tukiiacha qurani basi itakuwa qurani imepitwa na wakati kama tulivyosepa qurani haiwezi kuwa imeacha kutoa suluhisho la matatizo kwa sababu kama kuwa waislamu minority hivi katika kipindi fulani waislamu hawajawahi kuwa minority so kwa hiyo tuangalie sawabu kiwanaita kwa sheria ya kiislamu mapendo yaliyopita waislamu walipofikwa na matatizo haya walifanyaje zama za mtume zama za makalifa waliokuja baada ya makhalifa zama za kutawaliwa waislamu na wasiokua waislamu zama za kinatatari walipokuja na vitabu vyao vile nani hii inaitaje kile kitabu chao lia ake liasiki ni kama hivi vitabu vya sheria za nchi hii walipokuja wale kinajangizikani na tatazi wakatawala shamu na nchi za kiislamu je wanachuoni zama hizo walitoa fatua gani juu ya nini kufani waislamu wanachuoni zama hizo shekhu ulislam niteni alizungumza nini juu ya kwenda kambamba na vitabu kama hivi asawa haifai ha, ha kwa so, hiyo tuangalie sawabukipia tuangalie wanachuoni wetu wentu salafusaleh weme waliotangulia waliangalia misimamo hii hali namna hii zilikuwa namna gani kwa hiyo so, kwa njia ya mijadala ya kielimu kwa njia ya udugu na mapenzi itakwenda mpaka tupate rai mwaka lakini sasa itakuankosa kuwa majlis sijaisoma hii imi kwamba yatoa msimamo jamani waislamu tumchagua uhuru kenyapa hamna viegezi uhuru kenyata nkafiri kibaki nkafiri haya uhuru kenyata ya nini na kibaki ya nini kama ingelikuwa uhuru kenyata ni mwislamu labda kungekuwa na hoja aka uislamu wake labda labda labda labda lakini pamoja na labda labda hili mwislamu akisha kuingia kwenye chama maanake kakubali kufuata kanuni za chama lazima ende sambamba na sekularizi ambayo ndio ene tawala nchi zetu kuna dizi maanake hakuna dini kwa hiyo atakwenda kutetea shule atata shule viwanja basi jambo ambano thalathini aeza atalipata bila na kwanabunu kupata shule pata kiwanja nakini yane mambo muhimu ambaye anaturuzuzi