ازرع جميلا ازرع جميلا ازرع جميلا ولو في غير موضعه فلا يضيع جميل اينما زرع السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى اله واصحابه ومن اهتدى بهدي واتبع ثرى الدين اما بعد وفندق والتزاماج من التزامه تي في سلسله اترك الاثر واتى أَثَارِي تطوق ketika kuangalia athari zilizoachwa na wema waliotangulia na tulikuwa tunatizama tokeo la uhud kwa jumla na namna misukosuko iliyotokea kubadilika ushindi kutoka kwa waislamu ukaenda kwa wengine kisha ukarudi kwa waislamu na sababu iliyosababisha tatizo hili kutokea ni sababu ya kuvunja amri ya mtume salallahu alaihi wa sallam Koneisha umuhimu wa sisi kushikamana na amri za mungu na mtume wake na kwamba tokeo lolote ambalo linatufanya sisi kukosa matokeo na kukosa ushindi inatokamana na sisi kwenda kinyume na amri ya mwenyezi menyezimngu na mtume wake salawatullahi wasalamu aleihi kwa hivo pana umuhimu kabisa kwetu sisi kuweza kujirakibisha kama umma kurudi kwenye matokeo yetu kurudi katika sawa na kujirakibisha kwa sababu athari hapa tunaipata ni ile ya tokeo lenyewe kwamba ile misukosuko walioipata ni kwa sababu ya kukhalifu amri moja tu je tukiwa tunakhalifu amri 1 tutapata vipi nusra ya menyezimungu subhanahu wa taala tukiwa tukiendelea na barnamiji yetu itruku lathar uwacha athari tuangalie katika tokeo zima la hudaibia namna bwana mtume salallahu ale wsallam alivyoandika sulhu na watu wa makka baada ya wao kumkataza mtume sallaalhi wasalama kuingia makka sulhu ambao ilikuwa na aina ya ujauri upande wa makuraishi lakini mtume salallahualhi wasalama akafadhilisha kutomwagika damu pamoja na kwamba makuraishi walileta wali sharti ambazo hazikubaliki aslan zenyewe nayo ni kule wao kutokubali kuandikwa mtume salallaualhi wasalama kwamba ni muhammad rasulullah wakakawaandikwe wa muhammad bnu abdillahi tu na mtume sal llaualhiwasalama akakubali kwamba kusiandikwe hivyo kwa ku ajili ya ku ondosha Ile, vile vita na mapambano hapa athari kubwa tunaipata ni kiasi gani mtume salllahu alihi wa sallam atefuta sulhu na amani na tujiangalie sisi leo wakati tukiwa tuna tofauti namna tunavyoshindwa kukubaliana hata tukiwa ni watu tuna misimamo mimoja kwa nini watu wanakataa kukubaliana kwa sababu lengo sio kumnusuru mwanadamu lengo sio kunusuru dini ya mnyezimngu subhanahu wa taala malengo ni mengine kwa sababu ya kuwekwa malengo mengine ambayo sio yale malengo ya asli katika uislamu ndiyo kumetokea matatizo kama haya k tunaona namna gani matokeo haya yalikua au matatizo haya yalijitokea lakini ikaendelea mpaka ikaja fathi maka na kwenye fathi makka twaona vipi mtume salllaal wasalama hikma aliyotumia sema mwenye kuingia katika nyumba ya abu sufiani atakuwa na usalama mwenye kujifungia nyumba ndani ya nyumbani nyumba kwake atakuwa na mwenye usalama sasa makufari walikuwa wakiogopa kwamba mtume huenda akachukua hatua mzito dhidi yao lakini tizama mtume salallahualeihi wasallam msimamo wake alioufanya mtume salallaulhi wasallam alipowauliza nyinyi madhani nitawafanyaje nyinyi madhani mimi nitawafanyaje wakawaambia ahun karimu ibnu ahin karim wewe ni ndugu mwema mzaliwa na ndugu mwema la hawatutarajii kwako kwa ila kheiri mtume sal llahu alaihi wa sallam akawambia idhhabu antumu tulaka nendeni nimewaacha huru jote sautaona so, mtume sala llahu alaihi wa sallam namna gani hapa alivyochukua msimamo wake salawatullahi wasalamu alaih baada ya kwamba makufari quraish wamemdhili mtume miaka waliomdhili kisha tizama namna alivyotumia hikma ya kuona abu sufiani apenda ukubwa alivyosema kwamba mtu atakaingia chini ya himaya yake yuko usalama namna gani mtume sallalwasalam alivyofanya ali hikma aliyoitumia mtume salalaalihi wasallam kwa hivyo tuna, tunaona namna gani mtume sala llahu alaihi wa sallam alivyofanya hikma ya kutaamaliana na watu pia kwa kulingamana na yale wanaoyataka wanadamu wanadamu wengine wanataka ukubwa na kutajwa kwa ukubwa namna gani mtume salllaalihiwasalam alivyotumia hikma ya kutaamaliana na watu kama wale a tunaona uh, uh, fathi makka na ndio sasa hapa Ina, inavyokuja kuonesha mtume asalawatullahi sal, wasalamu namna gani ameweza kutaamaliana na watu vizuri na ku, kuepusha yale matatizo katika mujtama hii ndio risala na athari aliyokuoja nazo bwana mtume muhammad sallah alh wasalam mtume namna gani alivyoleta taathari njema aliziata mtume sall wsalam abra tarikhi salawatulh wasalamu alh amewashikanisha watu wamekuwa wamoja uislamu umekuwa ni daula yenye nguvu ya madina mpaka wamefungua makka na katika maka ka, akawaeleza aka, makufa, makufari namna gani risala yake aliokuja nayo mtume salallahu alaihi wa ikawa sasa watu waingie katika dini ya menyezimngu mapote kwa mapote hizi ndizo athari ambazo wanataka sisi tuzitizame na ili nawe sisi tuweze kuata athari njema kama walioata waliotangulia mtume salllahu lihi wasallam baada ya kuyatekeleza haya akafikiwa sasa kuondoka katika, katika ulimwengu katika dunia na hii ni jambo lingine ambalo li, lilitikisha madina salawatullahi wasalamu alaihi akamwamrisha asidik awe ndiye mtu atakeeswalisha wa, watu wakati yee yupo katika hali ya ugonjwa lakini hili liliwapa watu uzito mkubwa sana kwa sababu yale mapenzi ya watu waliokuwa nayo kumpenda mtume muhammad sallalh wasalam yalikuwa ni mapenzi makubwa sana katika nyoyo zao ikawa ni uzito kwa wao kumkosa mtume salallahu alaihi wasallam lakini ilikuwa hakuna budi hilo kutokea sasa tutizame hapa msimamo wa asidik raiallahu anhu baada ya kuhakikisha kwamba mtume ameaga dunia alipanda juu ya membar akawaeleza watu kwamba mtume muhammad sali llahu alaihi wasalam ni mtume kama mitume waliotangulia kwa hivyo yatamfikia yeye wale waliofikia mitume wa mwenyezimungu subhana wataala hili lilikuwa ni jambo zito katika tarikh bali ni jambo zito muislamu yoyote kulitaja mpaka leo akaondoka mtume muhammad sal llah alh wasallam na kuondoka kwa mtume sal llah alihi wasallam akasaliwa na masahaba na watoto na kina mama kisha akazikwa katika chumba cha bibi aisha raillah an, anha wa ardah tumba chenyewe kilikuwa nje ya msikiti wa mtume muhammad salllalwasallam kimeambatana na msikiti wenyewe na hili ni jambo ambalo hakika lilileta huzni mkubwa sana akachukua khilafa ya kwanza asidi radillahu anhu na tutaka tusimame katika khutuba yake ya kwanza aliyoitoa abubakari siddi aliposema wulitu alaikum walestu bikhairikum nimetawalishwa juu yenu nyinyi wala si kwamba mimi ni mbora sana kuwashinda fain raaitumuni ala khairin faainuni mukiniona katika kheri nisaidieni nisa wain in raaitumuni la sharin fasadiduni mukiniona katika makosa munikosoe adhaifu indakum qawiyi hata aruda lahu haqa yule ambaye ni dhaifu kwenu nyinyi kwangu mimi ana nguvu mpaka nimregeshee haki yake na yule mwenye nguvu kwenu nyinyi ni dhaifu kwangu mimi mpaka nirudishe eh, haki haki kutoka kwake nisaidieni muda nitakao kuwa katika haki namakiniona katika batili ninyosheni maneno haya yanaonesha kima cha watu kutokuwa masulia katika uislamu kisawasawa zake na namna gani walivyotekeleza risala yenyewe kwa njia ya sawa menyezimungu subhanahu wa taala atupe taufiki walilhadithi baiwasalam lkum wrahmatullahi wbarakatu wa زرع جميلا ولو في غير موضعه فلا يضيع جميل أينما زرع