ازرع جميلا ازرع جميلا ازرع جميلا ولو في غير موضعه فلا يضيع جميل اينما زرع السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين نبينا محمد وعلى آله وأصحابه ومن اهتدى بهديه واتبع أثره الدين ما بعد. آه واتزامجوا بين واتنادلوا نسل اتركوا الأثر واتشى أثاري. لوينجي أمباو كتika ulimango وناوندوكا نهواشى أثاري يو يوتي كتika maishayau tulikuwa tunazungumzia juu ya abubakarin sidiq radhiallah anhu baada ya kushika khilafa kufa kwa mtume muhammad sal llah alihi wasalam na yeye kuwa ni khalifa tukazungumzia juu ya khutuba yake aliyoitoa railah nhu waardah aliyozungumzia juu ya namna atavyoendesha utawala khutuba yake yote ni kuonesha namna gani anhu warda wa alivyokuwa ataleta uadilifu katika hutuba yake namna gani atakufanya uadilifu beina ya watu wanyonge kwake watakuwa na nguvu mpaka wapate haki na wenye nguvu watakuwa ni madhaifu mbele yake mpaka achukue haki kutoka kwao watu wamsaidie wakati yeye yupo katika haki na akiwekwa katika batli wamnyoshe huu ndio utawala wa sidiq raillah anhu hatua yake ya pili aliyofuatia baada ya kuwazungumzia watu khutuba hii ni kulielekeza jeshi aliyokuwa bwana mtume saws ameliandaa kwa usimamiwa uh, na usama bnu zaid kwamba atekeleze amri ile ya mtume sall wsalam hakushangaa abubakarsidi anhu kutekeleza amri ile ya mtume wala hakusema kwamba usama ni mdogo atambadilisha hii ni kuonyesha vipi masahaba wa mtume salal wasalam walivyofuata athari za mtume sallaal wsalam katika utekelezaji na sisi leo tukitaka kufaulu ni lazima tufuate nyayo za masahaba wa mtume raillah anhum kwa sababu ndio makhalifa wema wa mtume sallwsal ambi alaikum bisunati wa sunat lkhulafa rashidin almahdiin mujilazimishe na mwenendo wangu na mwanendo wa makhalifa wema waliokuja walio baada yake mtume salllahlhi wasalam tunaona katika khilafa zao zote katika khilafa rashida tunaona juhudi iliyofanywa na abubakari sidiqi rallah anhu wakati huo huo wanajishughulisha kuangalia mpaka mnyonge yoyote ambaye yupo chini kabisa mwenye hali dhaifu kabisa katika jamii anashughulikiwa anashughulikiwa na nani anashughulikiwa na abubakari na umar raillahu anhu hii ni kuonyesha kwamba watu walichukua katika zama za mtume salllahalihi wasalam walichukua majukumo kwa haki yake na wakaacha athari njema athari ya khilafa arashida mpaka leo ipo katika ulimwengu wote wa kiislamu bal sira yao na nendo zao zipo katika nyoyo za masahaba wote waliokuweka katika zama zile bal na mpaka leo watu wakimtaja abubakari rallah anhu na umari na uthmani na ali wanawatakia radhi kwa mnyezi mungu subhanahu wa taala kwa nini kwa sababu ya athari zao walizoziaca za utawala bora utawala ambao ulikuwa unaendeshwa watu kwa kushauriana hakuna mtu kufanya jambo kwa vile anavyotaka yeye bali ilikuwa mambo yote wanafanya kwa kushauriana wa amruhum shura beinahum mambo yao walikuwa wakiafanywa kwa kushauriana ndipo wakaweza kufaulu sasa athari hizi je hawa umeziacha athari hizi kwetu sisi je na wewe utaacha athari gani kwa watakaokuja baada yako wewe suala ambalo sisi tapenda tulikumbushe saa zote ni ile athari ambayo utakoiacha kwa sababu kuna wengi wanaoishi katika huu ulimwengu lakini wanapoondoka katika huu ulimwengu hawaachi athari yoyote njema katika ulimwengu wao bali wanaondoka wakasahulika kabisa kwa hivyo wewe, wewe mwislamu hufai wewe kuwa kama watu wengine wowote bali taikana uwe ni mtu tofauti na watu wengine katika kubakisha athari njema athari ambazo watu watakukumbuka wakutaji kwa uzuri watu wakuombee mungu subhanahu wataala watu waone kwamba kuondoka kwako ni hasara katika ulimwengu lakini utakuondoka kwako watu watafurahia ama bora u meondoka atu wamepumzika na shariako kuondoka kwako itapokuwa watu wataona kwamba kubaki kwako na kuondoka yote ni sawasawa hamna tofauti yoyote itakuwa wewe kuwa ni mtu mbaya ambayo huna thamani na huna kima katika jamii ndio tukasema kwamba wacha athari iwe ni jambo linaku, linakukera kukera wewe katika fikra zako linakukera katika busara zako ili ujenge eh, fikra na wewe kuangalia ni jambo gani utafanya ni mradi gani utafanya ni mashurui gani utakaifanya projekti gani ambao wewe utaweza kuifanya katika maisha yako ili uweze kuacha athari mzuri baada ya kuondoka kwako tumeona mfululizo kutoka kwa kwazama za bwana mtume muhammad saal wasalam mpaka kufikia kwa makhulafa rashidin gani walivyoacha athari njema katika taarikhi ya maisha yao yote namna walivyoacha athari mzuri katika ta- maisha yao wameacha athari ambazo watu wengi leo katika ulimwengu wanapojaribu kufanya mambo yoyote wanaangalia ni mambo gani wataweza kufaidika katika utawala uliochangulia wawema hawa ambao walifanya juhudi kubwa sana katika taarikhi ya kujenga mambo mazuri na kufanya mambo mazuri mambo ambayo amekuwa leo ni pahali pa watu wanafanya, wanafanya studies wanayasoma kuangalia vipi waliweza kufanya utawala wakati wao na wakawa wakaishi katika amani amekuja mmoja katika watu kutoka sehemu za fursi kumtefuta amiri lmuminin umar bnlkhatabi raillahu anhu katika zama zake akamkuta amelala chini na wala hana mlinzi wakati wao wamezowea watawala wao kulindwa na kuzungukwa na watu wakamkuta amelala chini na ame, ame, ame kwenye usingizi wala hakuna mlinzi hata mmoja akasema maneno haya umehukumu ukafanya uadilifu ukalala ukasalimika kwa sababu mwanadamu siku zote akifanya adala katikati ya watu adala katika mawarid adala namna ya kugawanya zile kheri za miji adala namna ya kutamaliana na watu ikawa sio walioko karibu na wewe ni wale mawaziri wako na wakubwa wako ndio watu walioko karibu na wewe lakini wale wengine raia wa kawaida wakawa wanaishi katika madhila na shida na tabu itakuwa hujaweza kubakisha athari njema baada yako lakini ukifanya uadilifu katika maisha yako ukafanya uadilifu pasina shaka hata ukiondoka katika ulimwengu utakuwa umeacha dhikrayati njema utakuwa umeacha watu kukutaja kwa uzuri utakuwa umeacha kwamba kila mtu anapokumbuka ile kheri uliofanya watu watakuwa wanakuombea menyezimngu subhanahu wa taala kwa hivo suali letu liko pale pale kujiuliza ni athari gani umeiacha acha athari ili ukinapoondoka uwe wewe ni kama mtu bado huko unaendelea thawabu zinakufikia kwa sababu ya mazuri yako unaoyafanya katika uh, athari zilizowatwa tukienda kwenye wa, wa masahaba wengine ambao walikuwa ni watu walijishughulisha na kumfuata mtume salallali wsalam kupokea hadithi za mtume muhammad sallli wasalam hawa pia wameacha athari zao kwa so, sababu mtume sallllwasalam kuna watu alikuwa amewafanya wako karibu na yeye wakawa ni watu wenye kuendesha nidhamu za utawala kuna na watu al- walijishughulisha na kumpokea maneno ya mtume salllahu wa laih wasallam na kuonyesha ile fikra ya takhasus ambayo ipo leo katika ulimwengu ilianza muda mrefu katika taarikhi ya mtume salllahu alahi wa sallam ilianza ile muda mrefu si jambo ambalo limekuja jana au leo ni jambo ambalo limekuwa katika taarikhi ya uislamu utakuta miongoni mwa masahaba kuna masahaba walijishughulisha katika mapambano kama kina halid walid na ikrima na mfano wake na kuna masahaba wakajishughulisha katika kuendesha idara za utawala kama abubakari na umari na uthmani na ali kuna na wengine wakajishughulisha kupokea maneno ya mtume sw kama abu huraira Mba, mtu ambaye alikuwa saa zote yuko pamoja na mtume muhammad sallahlwsalam wa mpaka watu walipomstaajabia kuona kwamba yeye amepokea hadithi nyingi za mtume sallahlah wasallam akawakumbusha kwamba nyinyi mulikuwa mkishughulishwa na mambo yenu mliku kishughulishwa na biashara zenu lakini mimi nilikuwa nikishughulishwa na kupokea maneno ya mtume muhammad sallahlhi wasalam asumulia abuhureira raillahu anhu katika kueleza ile hali yake e, raahnhu waarda gani alikuwa akipokea hadithi za mtume muhammad sal wasalam mpaka akishindwa katika kutafuta mambo ya kimaisha yake akaenda siku moja akaitwa na mtume salalihiwasalam mtume kumweleza kwamba kuna Uh, kheiri hadia imeletwa kwa mtume saawsaam nenda kawaite ahlusufa waje washirikiane na wewe katika kheri hii abu hureira rhu waarda asema nikahisi ndani ya moyo wangu nimwambie mtume sawsa kwamba ya rasulllah hayo hayanitoshi mimi peke yangu mtume swa akamwambia waite ahlusufa kisha akapewa yeye jukumu la kuwagawanyizia masahaba wengine akawagawanyizia mpaka walipomaliza akawambia sasa amebaki nani abuhureira aureia Abu akasema nimebaki mimi na wewe ya rasulllah wakaanza kunywa yeye abuhureira akaywa mpaka akawa hapatii nafasi ya kuendelea tena mtume saaa akamuuliza ya ab huraira aa, endelea akawambia la ajidu lahu sina nafasi tena ya rasulllah kisa hiki kinatuonyesha namna gani masahaba wa bwana mtume muhammad lwasalam walivyoishi maisha magumu lakini kwa sababu ya kutafuta ilmu kwa sababu ya ilmu na kwa sababu ya tadhhia ya kukusanya maneno ya mtume sah wsalam wa walifadhilisha waishi maisha yale magumu ili waweze kupokea maneno ya mtume muhammad ll wasalam na kisa hiki ni miongoni mwa ushahidi mkubwa wa ya li, ya li, matendo yaliyofanywa na abu hureira radllahnh kwa hivyo ameacha athari baada ya kuondoka kwake athari gani wameacha abu hureira rnhu wameacha hadithi nyingi za mtume slhlh wsalam hadithi nyingi za mtume zimepokewa na abu hureira vipi aliweza vipi kufanya hivi hakufanya hivi kiusahali amefanya hivi kwa sababu ya juhudi kubwa wakati wake mwingi alotumia kupokea maneno ya mtume muhammadi swsaa akaacha athari ya hizi hadithi nyingi alizozipokea radillahu anhu kwa hivyo ni kuonesha wazi kwamba mwanadamu akiondoka katika huu ulimwengu hakuna kitu ambacho kitamfaa yeye katika huu ulimwengu ila ile athari aliyoiacha mwanadamu kama yule ndio tunaona so kwa vipi masahaba wa mtume radhia za mwenyezimungu ziwafikie vipi walipokea hadithi nyingi za mtume muhammad sawsa miongoni mwa watu waliopokea hadithi nyingi ni abdullahi ibnu umar ambaye anajulikana kwamba ni mtu saa zote akifuata sunna za mtume sawsaam kubwa na dogo akizifuata saa zote alikuwa akiwa na mtume sawsa uh, kupokea maneno ya mtume sawailhadithu baia ازرع جميلا ازرع جميلا ولو في غير موضعه فلا يضيع جميل اينما زرع