ازرع جميلا ازرع جميلا ازرع جميلا ولو في غير موضعه فلا يضيع جميل اينما زرع السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء المرسلين نبينا محمد وعلى آله وأصحابه ومن اهتدى بهدي واتبع طرلا الدين أما بعد وبيندو التزامات من التزامات في أفريقيا بعد تنايليا نسل سلالة إترك الأثر واتا أثاري كتika مايشيا silsila hii tulikuwa tunazungumzia taarikhi ya masahaba wa bwana mtume muhammad sallalwasalam na si wote bali tumechagua aina fulani kuonyesha tu athari gani ziliachwa na wema waliotangulia tukawa tunazungumzia wale waliopokea hadithi za mtume muhammad salllawasalam kwa wingi masahaba wote wamepokea hadithi za mtume salllaal wasala lakini kuna makundi ya masahaba ambalo imejihusisha hasa na kupokea maneno ya mtume salllaalh wasalam tukamtaja abu hureira raiallahu anhu na tukaeleza kisa chake vipi alikuwa akifuatana na mtume salllahalaihi wasalam katika hali zake zote akiwa na njaa au akiwa ameshiba huwa, huwa, huwa yuko pamoja na mtume salllaalh wasalam akiwa safari au akiwa mjini mchana na usiku huwako pamoja na mtume sawa akipokea maneno ya mtume na tukaonyesha vipi bdulahi bn ma r ambayejulikana ni mtu aliohuisha suna za mtume swaa sawa watu waliozifahamu suna zile maana yake bali hata zile ambazo hazikuelewa watu hawakuzielewa maana yake bdulahi bn umar alikuwa akifuata nyayo za mtume sala llahu wa wasallam kwa hivyo abu hureira amepokea kwa wingi hadithi za mtume na abdullahi ibnu umar amehuyisha sunnat litibac sunna ya kufuata mwenendo wa mtume salallahu wa wasallam katika maisha yake hatu aonekana abdullahi bni umar Omar, atembea katika sehemu za madina mara anasimama akasema hapa nilikuwa nimefuatana na mtume saaa alipofika hapa akasimama akashuka juu ya kipando chake na yeye akafanya hivyo hivo, hivo alivyofanya mtume salawsaa hikma ya kufanya vile ni kuonyesha gani watu walikuwa wamefuata sunna za mtume whivyo ameacha athar ameondoka katika ulimwengu lakini ameacha maalimu ya yeye kufuata nyayo za mtume wa salllahlaih wasalam A, katika maisha yake yote hivyo hivyo twamwona abdullahi ibnu masud railanhu ambaye ni katika miongoni mwa watu waliopokea hadithi nyingi anas bnumalik raaanhu hawa wote ni watu ambao wamepokea hadithi nyingi kwa mtume wa sallahal wasalam akiwepo biaisha raillahanhu miongoni mwa watu waliopokea hadithi nyingi za mtume muhammad saa wasaa hapa sasa lije suali letu kwamba hawa wameacha athari athari gani wameacha wamepokea hadithi za mtume salallahlhi wasalam mpaka zikatufikia sisi na sisi tukawapokea wao tukaweza kufaidika na mafundisho ya mtume salallahu alaihi wasalam ni wewe ujiulize kwamba na wewe umefanya nini umefanya juhudi gani ambayo ukiondoka katika ulimwengu leo watu wataweza kukumbuka kwa kheri ambayo wewe umefanya je umewacha tasisi ya ilmu umeacha taasisi ya dawa umeacha taasisi ya kheri yoyote inayofanyika umesaidia kupata, kupatikana wakfu wa kheri katika jamii umejenga msikiti umefukua kisima watu wakapata maji ya kunywa umejenga nyumba ya mayatima pahali wakaweza kujistiri mayatima au wake wajani ni kheri gani ambayo wewe umefanya umeanzisha mashuruhi gani ya kheri katika maisha yako ikawa mashuruhi ile ni alama yako baada ya wewe kuondoka au umeshiriki katika kheri ya aina yoyote kwa sababu si lazima iwe ile kheri imefanywa ni lazima uwe umefanya wewe peke yako bal hata mujaradi wa kutoa fikra ya jambo zuri ambalo jambo lile litawasaidia watu kufikia katika maisha mazuri ni suala ambalo yataka uwe unajiuliza mara kwa mara katika maisha yako ninaishi ndio naam lakini baada ya maisha yako haya unaoishi katika ulimwengu ni wapi pale ambapo wewe utaweza, utaweza kujifahiri na wewe unapoondoka katika ulimwengu ukasema kwamba mimi nimefanya jambo hili la kheri ni athari nimeacha katika dunia umechapisha angalau kopi moja ya msahafu na wewe katika maisha yako umeweka kitabu hailmu katika maktaba yoyote au umeanzisha maktaba ni kheri gani umefanya ambayo utaiata ni athar baada ya wewe kuondoka kwahiyo falsafa ambayo tunajaribu kuisisitiza ni itruku lathar wacha athari baada ya kuondoka kwako ni athari gani umeiwacha tukiendelea tukija katika watu ambao wamekuja kuandika hadithi zilizo sahihi za mtume muhamad salllah alih wasalam unakuta hapa sasa mfululizo msururu mkubwa wa imamu bukhari uh, rahimahullahu taala ambaye amekusanya hadithi sahihi za mtume salallahualaihi wasallam alikuwa akisafiri kutoka mji hadi kwenda mji mngine kupokea pengine hadithi moja tu au kuhakikisha kwamba hadithi hii kweli imesemwa na mtume muhammadi salllahalaih wasallam namwona imamu muslim ambaye amekusanya pia hadithi za mtume zilizo sahihi ashabu sunan imamu termidhi ameacha kitabu katika hadithi imamu abu daud ameacha kitabu katika hadithi imamu nisai ameacha kitabu katika hadithi Ima, alimamu ahmad bnu hambal ameacha musnadi a musnad ya imamu ahmad katika hadithi na kadhalika alimamu maliki ameacha muta katika hadithi hizi zote ni athari watu wameziacha wameondoka katika ulimwengu lakini wameacha athari baada ya wao athari ambazo sisi tukijivunia katika maisha yetu na taarikhi zetu twajivunia na haya walioyacha wao wanazuoni watafsiri wameacha m- alafu mualafa katika aina za tafsiri uh, uh, tabari na qurtubi na ibnu hajar alaskalani na wengine na wengine wame ibnu kathir na wengine wame ambao wameandika katika tafsiri wameondoka wao lakini wameacha athari baada yao je na wewe umeacha athari gani kuondoka kwako katika dunia umeacha jambo gani ambalo naweza nalo likatajwa kwamba ni katika jambo la kheri wewe nawee umeliwacha hili ndilosuali ambalo yataka mara kwa mara kila mmoja wetu awe ajiuliza tukiwataja wale wengine wamefanya mambo ya kheri na athari zao zimeonekana je na wewe umefanya lipi la kheri ukaacha athari ikaonekana tukija katika vitabu vya fiqhi wanazuoni ambao wameanzi, wameanzisha madrasa ya kkufahamu undani wa uislamu vitabu vya fiqi namkuta kwa imamu shafi rahimah llah andika risale katika usuli lfiqhi ambayo ndio kitabu cha kwanza kuandikwa kwa katika, katika usuli lfiqhi waliojengea watu wengine wote uh, taaalimi za zao za fiqhi wamejengea katika juhudi zilizofanywa na waliotangulia imamu abu hanifa imamu malik imamu ahmad rahimahu llahu taala hawa wote wameacha sasa na wewe jiulize na wewe umeacha athari gani so, kwa sababu hizi ni athari ambazo zimeatwa na juhudi zimefanywa na watu waliokuwa kabla yetu sisi je Ye, na sisi tumeacha tu athari gani ambazo zitakumbukwa katika uh, maisha yetu tutaweza kuzikumbuka kwamba wewe ukiondoka na wewe kuna athari fulani umeiacha watu wataikumbuka imamu nawawi ameacha athar ya sharhe ya sahihi sahihi muslim bal ya riadhu salihin ambayo huwezi kwenda katika ulimwengu mji wowote ila utaikuta watu wanaisoma katika msikiti na arbaia nawawi hizi zote ni athari za watu waliotutangulia sisi wameacha athari hizi na sisi tutaacha athari gani haya ndio masuali ambayo uh, ni mazito sisi yataka tujiulize tutefute jawabu na kwamba na sisi tutafanya juhudi fulani angalau tunapoondoka tuwe tume, tumeacha athari katika mujtamari wetu tukija katika vyuo vikuu kuna vyuo vikuu leo katika ulimwengu vingi ni juhudi za binadamu wamefanya katika ulimwengu wa kiislamu kuna azhar kuna jama yalislamia madina kuna jamea katika nchi zote za kiislamu kuna jamea udurumani lislamia kuna jamea afriia alalamia kuna jamea zote hizi ni vyuo vimejengwa na juhudi za watu wamezijenga taasisi hizi za kueneza ilmu je wewe mchango wako katika kushiriki katika kheri kama hizi je kuna mchango wako nayo umefanya kama hamna wafikiria lini na wewe kufanya jambo la kheri kama hizi kheri ambazo zimefanywa na watu wengine sababu ni masala ya kwamba hapa katika ulimwengu ni pahali tunapita ni masaa matate tutaondoka katika ulimwengu lakini tutapoondoka katika ulimwengu ni ipi ile athari ambayo wewe utakuwa umeiwacha watu watajifakhiri na athari kama ile watu wataona kwamba hii nayo ni athari imeachwa na fulani mnyezimngu subhanawataala uh, abrahemu mnyezimngu subhanahwataala amweke pema kwa kheri hii iliyofanya sawa waseme au hata wasiseme madamu ni jambo la kheri ambalo litakuwa linaonufaisha watu ototi wewe utakuwa unapata ajiri yako kwa kheri kama hiyo ni, hili ndilo suali taka wewe ujiulize kwamba je nimeacha athari gani katika maisha yangu mimi na katika maisha yangu nimefanya nini katika majali ya ilmu au majali ya dawa au majali ya tarbia au majali ya, ya masalihi lama ya kunufaisha waislamu katika maisha kwa jumla nimefanya jambo gani nikaacha athari na mimi kama watu wengine walivyoacha athari kwa sababu ulimwengu ni pahali pa kuishi wanadamu moja mfupi kisha utaondoka itakaokufaa baada ya kuondoka kwako kwa ulimwenguni hapa ni zile amali njema ambazo wewe umezifanya zitakaokwenda kukusaidia mbele ya menyezimungu subhanahu wataala kwa hivyo acha athari njema ata athari njema na, kufa, na kuacha athari njema ni lazima kila mmoja wetu awe anayo hii ndani ya dhamira yake anakerwa na kwamba mimi huenda nikaondoka wakati wowote wa katika hii dunia lakini nikiondoka katika dunia nitapoondoka katika dunia nitakuwa nimeacha athari gani mzuri katika ulimwengu huu mnyezimungu subhanahu wataala atupe taufiki atujalieni watu wenye kuwacha athari njema katika ulimwengu wsalamu likum wrahmah wabarakatua أينما <applause> زرعت