ازرع جميلا ازرع جميلا ازرع جميلا ولو في غير موضعه فلا يضيع جميل اينما زرع السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء المرسلين نبينا محمد وعلى آله وأصحابه ومن اهتدى بهدي واتبع أثره إلى يوم الدين أما بعد وأنا بحضرة الأسرة في أفريقيا تبقى سلسلة بايو أنبياء تميزوا بومزية نكونش عبر التاريخ واتو ولواتا أثاري كتكا jamii zetu kwa kheri walizozifanya katika jamii zile na tukawa tumezungumzia athari ya masohaba walioacha athari tunapigia mifano ya kuonesha namadhi tukaangalia wanazuoni wa hadithi na imamu bukhari na imamu muslim na tirmidhi na abu daud na nisai na baihaqi na wengineo tukaona wanazuoni wa tafsiri pia ambao wameacha athari za tafsiri zao tukatizama wanazuoni wa fikhi pia walioacha athari zao za fiqhi na imamu shafii imamu malik na abu hanifa na imamu ahmad bnu hambal wote hawa na athari zao walizoziacha kubwa katika ilmu ya fiqhi tukatizama pia athari ya vyo vikuu ambavyo vimejengwa katika ulimwengu wa kiislamu tukazitaja baadhi tu namadhiji kuonyesha athari ambazo watu wameziacha ni juhudi za watu wamefanya juhudi kama zile zikabaki athari zile mpaka leo katika ulimwengu kisha tukaja na suali letu kubwa la kuuliza hizi ikiwa ni athari za watu waliotangulia waliofanya juhudi kama hizi je sisi na sisi tumea, tutaacha athari gani sababu lengo kubwa la kutaja mifano hii iliyotangulia si mujaraji wa kutaja ile mifano bali ni kuhimiza na kuleta uh, hima katika nyoyo za watu na wao kujiuliza masuala ikiwa hawa waliotangulia wameacha athari kama hizi katika, katika mujtamai wetu sisi tukawa ni watu wa kunufaika na athari kama zile je na sisi twafanya nini ili tuwache athari watakaokuja baada yetu sisi waweze kunufaika na athari zetu bado tupo katika kuendelea na kutaja juhudi zilizofanywa na twapigia mifano tu si, si kwamba ndio mifano yote bali mada hii ni ndefu hata tuki, tukitaka kuchukua miaka tunaweza tukaizungumzia kwa sababu mifano ya watu waliowacha athari ni mingi sana tukija mfano wa shekh lislam ibnutaimia ambaye alikuja katika wakati waislamu wamedhofika akafanya bidii akaleta tajdidi katika ufahamu wa fiqhi akaleta bidii katika kuwaregesha watu katika tauhidi kisawasawa akaja bnulqayimi mwanafunzi wake akafuata nyayo zake leo tuona katika haraka zote katika ulimwengu wa kiislamu zinazoanza haikosekani eh, kutajwa yeye kama mwanachuoni kwa sababu ya athari yake aliyoziwacha pengine maweza kusema kwamba haya yalitokea miaka iliyopita nyuma je kwa wakati huu wetu tulionao wa sasa hivi hatuna watu ambao wamefanya juhudi za kheri katika jamii mpaka juhudi zao athari zao zikaonekana na kila mmoja naam zipo na mifano ni mingi sana lakini huenda ikawa watu wengine hawajui hata kheri yao ile pahali imepoweza kufikia nitawapeni mfano wa mmoja katika mashekhe madaya katika sehemu za, za merti shekh abdullah golicha ambaye huyu shekhe alisoma jamia jamea undhurman uh, alislamia baadaye akarudi sehemu ya merti sehemu ya merti ni sehemu ambayo imeelekezwa uh, juhudi nyingi za vatican kutaka kubadilisha sehemu hii kuwabadilisha watu dini yao kuwatoa katika dini yao na kwa kiasi kikubwa sana walifaulu marhala ya kwanza wakajenga mashule ambayo hayapatikani hata katika miji mikubwa wakajenga sent za fii kuwapa watoto chakula wakawachukua watoto ambao ni mayatima baada wao kukriti zile vita watu mak- zamakikabila kisa wakawachukua wale mayatima wakawalelea shekhe akaja mnyezimngu amjazi khairi akaja akaanzisha haraka ya dawa katika sehemu ya merti akaanzisha markaz lquran hii markaz lquran katika miongoni mwa majenzi yake au juhudi za kuendesha shekh abdul aziz bin baz rahimahullahu taala ni mmoja katika watu ambao alisaidia katika sehemu hii sasa tizama juhudi ambayo imefanywa na mtu ambaye hata pengine hakujui sehemu ile shekh abdallah akaanza juhudi zake za dawa akaanza kusomesha uh, watoto wakaja ndugu zetu wengine kutoka kwa muntada alislami wakaja wakatia sapoti yao na wao mpaka mizani ile ikabadilika badale ya kwamba sehemu ile ilikuwa imejulikana kwamba ni sehemu uh, watu wameingia katika ukristo u- u- u- u- u- ikajulikana kwamba ndio sehemu za kiislamu bali kuna madaris za majina ya abubakarin sidik na, na, na kadhalika masahaba wa mtume sala llahu alaihi wasallam na, na, na masahaba wa mtume radhi za mwenyezimungu ziwashukie ikawa zile madharisi zake zote aziita kwa jina la masoha, za masahaba wa mtume hali ile katika sehemu ile imebadilika bal wanaweza kuwa ni mashahidi wanafunzi wengi ambao wamekuja katika nchi tofauti tofauti kwenda kusoma ni juhudi za shekh ambaye mtu mmoja ambaye alikuwa hana uwezo wowote lakini kwa juhudi ambaye ameifanya na toufiki ya mwenyezimngu subhanahu wataala ameweza kubadilisha ile hali katika sehemu ile sasa tizama kwamba mtu hafai kujitharau hafai kusema kwamba mimi ni mtu masikini sina uwezo kama shekh angeketi akawa analalamika hangeweza kufikia pale alipofikia akini imeweza rt leo kubadilika na imekua ime kuna maalim za watu tofauti tofauti sababu ya watu wale wengine kufikia pale na kufanya ile msingi wake ni juhudi ya huyu sheh abdullah ambaye ndiye uh, aloanzisha ndie muasisi wa haraka ya dawa katika sehemu hizi halali usiku ila anafikiria dawa unapokutana na yeye mazungumzo yake ni kukuuliza kuhusu dawa na ulimwengu wa kiislamu waelekea wapi mfano wa watu kama hawa ndio mfano ambayo yatakana vijana wetu waleo wanaoinukia wasome au waandike tarikhi ya watu kama hawa sio kuiandika tarikhi tu bali yafaa kufanywa makongamano ya kuangalia shakhsiyati kama hizi ambazo zimeweza kuleta mabadiliko katika sehemu zao na watu imkaniati zao uwezo wao ulikuwa ni uwezo mdogo kabisa lakini jambo gani limewawezesha kuyafanya haya ambayo wameyafanya jambo ambalo limewawezesha ni ile kuwa na ikhlas na kuona kwamba wao pia ni masuli mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala watakwenda kuulizwa juu ya ile ilmu na marifa ambayo mwenyezi mnyezimngu amewapa wakaweza kubadilisha sehemu zao wakaacha athari wataondoka wao sasa hivi walioondoka wameondoka na wengine wataondoka lakini itabaki athari za taasisi zile ambazo wao wamezijenga katika sehemu zile na kuwaregesha wale watu kuwatoa katika, katika kufri kuwaregesha katika uislamu ajiri yake ni adhimu wameweza kufanya juhudi hii wewe jiulize na wewe umefanya juhudi gani hawa tunaowataja na tunaowapigia mifano ni watu wamefanya juhudi wakaweza kuleta mabadiliko katika sehemu zao na wewe umeweza kuleta mabadiliko gani katika sehemu yako miongoni mwa watu ambao wame, wamele, wameacha athari kubwa sana ni shekh abdulla salehfarisi shekh bdulaalehfarisi akitajwa kijana yoyote ambaye amesoma sunna au ameingia kati amekuwa na msimamo wa, wa, wa kidini hatosahau tafsiri ya shekh abdullah ya qurani kwa lugha ya kiswahili akapambana na makadiani pamoja na kwamba alikuwa ni mkubwa wa makadhi katika kenya lakini hilo halikumfanya yeye kutotoa mchango wake wa madarasa ya siku zote katika misikiti tofauti tofauti atafsiri qurani baada ya kutoka kazini mwake sio tu kutafsiri qurani bali mshahara wake wote alikuwa akiutumia katika kuwasaidia watu maskini na muhtajini ameacha ahari ameondoka ameacha vitabu kadha katika vitabu va, va, va, va, va sunna katika athari kubwa aliyoacha ni tafsiri ya qurani kwa lugha ya kiswahili ambapo muda mrefu watu walikuwa hawana tafsiri ya qurani kwa lugha ya kiswahili hizi ni juhudi zimefanywa na watu na wewe pia ni mtu kama watu wengine jiulize je na wewe utapoondoka utakuwa umeacha athari gani sabb haya tunayoyataja tunawataja mifano ya watu katika karni hii pia ambazo karni hizi za kisasa tumewataja wazamani kutoka uislamu wanze na hadhara ya kiislamu namna ilivyokwenda ikiacha athari katika kila sehemu mpaka hivi leo na tunakutajia watu ambao jana na juzi walikuwa katika kaidi lhaya na wengine bado wako katika kaidi lhaya walioyafanya mengi na wakaacha athari katika jtama katika mjtama na wewe unaacha athari gani wacha athari katika mchitamai wako baada ya wewe kuondoka hili su ni suali ambalo nataka ujiulize wewe kwa sababu muda wa kuishi katika ulimwengu ni muda mchache utaondoka katika ulimwengu je unapoondoka katika ulimwengu utakuwa umeacha dhikra yakigani zitakautajwa kwakua wewe umezifanya kwa huenda wale watu wengi ambao wameshiriki katika kufanya kheri hizi wengine kama hawazijui watakuta ajiri yao mbele ya mnyezimngu subhanahu wataala miongoni mwa watu walioata athar ni shekh alamin binali almazrui shekh alamin ambaye al- alipambana na, na haraka a- za fasadi katika wakati wake akawa anaeneza anaandika sahifa a- kwa, kwa lugha ya kiswahili ukenda ukiona hili ambalo ilikuwa ni nige, gazeti ya peji moja ikiitwa sahifa alikuwa anaandika kwa lugha ya kiswahili kwa hati za kiarabu na hapa ni, ni masala ambayo pia yataka watu wende wakafanya utafiti ilikuwaje khati hizi zikakosekana katika kharita ya ulimwengu wetu wa est africa sahifa ikawa analieneza katika sehemu tofauti eh, ataja ndani yake kadhaya za umma zinazowaathiri umma kuwatanabahisha na kuwaonyesha umuhimu wa wao kujitoa katika hali ile ya udhaifu waliokuwa nayo hawa wameondoka wakaacha athari hizi na wewe waacha athari gani baada ya kuondoka kwapo menyezimungu subhanahu wataala atupe taufiki atujalie min alladhina yastamiuna alqaula faytabiuna ahsana wasalamu alikum warahmallahi wbarakauh ازرع جميلا، ازرع جميلا، ازرع جميلا ولو في غير موضعه فلا يضيع جميل اينما زرع