ازرع جميلا ازرع جميلا ازرع جميلا ولو في غير موضعه فلا يضيع جميل اينما زرع السلام عليكم ورحمه الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء المرسلين نبينا محمد وعلى آله وأصحابه ومن اهتدى بهدي واتبع ثروة العلم الدين أما بعد وبين وتزاماجي من وتزاما تي في أفريكا تدين لي أن سلسلة واتا أثاري كاتيكا ميشاياق نتولي زنغمزية كاتيكا كبيني لتوبيتا موجة كتيكا مدعوات الواتا y ameacha athari mzuri kabisa katika sehemu yake shekh abdallah golicha ambaye tunamwombea mwenyezimungu subhanahu wataala ampe shifa yupo katika kaidi lhayaa lakini hali yake yakihafia si mzuri na tukaeleza namna gani aliweza kwenda katika sehemu yake ambayo ilikuwa imepigwa vita na vatikani moja kwa moja na kuanzishwa madarisi mengi na kuingizwa watoto wa sehemu hii katika ukristo akaweza kufanya juhudi ya kubadilisha sehemu ile akabadilisha zile maajir badala ya kwamba wameingizwa katika ukristo akawaregesha katika uislamu kwa juhudi ambayo alifanya yeye kuwa mstari wa mbele na watu uh, na taasisi tofauti tofauti zikamsaidia zika katika kufanya kheri kama hii tukaonesha A, pia shekh abdullah saleh alfarisi ambaye ameanza dawa wakati ambapo kulikuwa kuna giza ya mapambano akaweza kueneza msimamo wa sawa pia akatafsiri qurani ambayo amewajibu makadiani katika tafsiri hii a, vizuri kabisa wakati ambapo walikuwa makadiani ndio watu wa mwanzo wanaanza kutafsiri qurani kwa lugha ya kiswahili tukaonyesha juhudi pia shekh alamin bin ali namna gani alifanya juhudi za, za kuamsha umma kupambana na ukoloni katika wakati wake tukaonyesha pia juhudi za shekh muhamad hasim almazuui ambaye alikuwa naye ni mmoja katika wanazuoni wa kimombasa abay ameandika rasaili nyingi a, za kueneza ilmu ya kisharia kwa lugha ya kiswahili ni wengi uh, mifano ya hawa wote hawa wameacha athar na nimependa kuwazungumzia watu wa, wa, walioko katika wakati huu wa sasa ili watu wasiseme kwamba haya yanaozungumzwa ni mambo yalipitwa ya lipit, ya ni, ni, ni wakati wa nyuma sio sasa hivi pia shekhe muhamadi omar al hamudi mungu subhanah wa taala amweke pema amtaganye na wema ambaye Uh, alieneza dawa katika mji wa shela <laughs> na kuleta nidhamu ambayo haikuwepo katika nchi east africa mzima kulikuwa hakuna nidhamu kama hii nidhamu ya kwamba watoto wakienda skuli asubuhi ikifika saa sabaa basi saa nane wanakwenda madrasa mpaka jioni hii ni nidhamu ambayo ilianzishwa na shekhe peke yake katika sehemu ya shela katika kenya uh, ni sehemu karibu na lamu alianzisha na akapambana mpaka wizara ya elimu ikawa hainabudi kukubali nidhamu hii kama ima ikiwa ni kusoma basi lazima tusome kwa namna hii ikiwa asubuhi tutakwenda shuleni basi jioni watoto wote baada ya dhuhuri waende madrasa kama si hivyo hatukubali madrasa skuli yenyewe k inafanya vizuri kushinda sehemu zote nyingine lakini angalia ule ujasiri aliokuwa nao mpaka leo athari ile ipo katika shela na wanafanya vizuri pia katika, ma, katika masomo uh, walifanya vizuri pia masomo kwa, masomo kwa wakati ule eh, juhudi yake athari yake ya kiilmu ya kueneza ilmu na kutetea ahlulilmu shiran wa nathra wakati wote zikitokea dhulma alikuwa ni mtu anakuwa mstari wa mbele kabisa kuwatetea uh, wale wanaofanyiwa dhulma akaanzisha madrasat huda shela mpaka leo ipo ambao sasa hivi inasimamiwa na mtoto wake na wajukuu zake lakini ni athar iliyoachwa ameondoka lakini tarakal al- athar ameacha athar kisha akaguria mkunumbi akaenda katika sehemu ya mkunumbi akafanya aka dawa katika mkunumbi akaanzisha madrasa katika mkunumbi na akajenga msikiti katika sehemu ya mkunumbi kueneza adawa sahiha hizi ni juhudi zimefanywa uh, na watu lwalotefut uh, uh, e uh, kutafuta kheri katika akhira yao suali ni kwamba na sisi je tumefanya nini katika kueneza uh, ma, kufanya mambo mazuri kama haya au kuyasapoti yale mazuri ambayo yapo yasififie suali ni kwamba wewe waacha athari gani na wewe baada utapondoka miongoni mwa watu ambao waliacha athari e, mzuri na wako katika kaidi l haya ni ustadh harith saleh ambaye alienda katika visiwa valamu va mashariki na hali ilikuwa ya ilmu iko chini kabisa ya ilmu ya, ya kisharia akaenda akaanzisha madrasa katika sehemu ile na akaanza kuwasomesha vijana katika sehemu ile na ika, madrasa ile imezaa madarisi nyingi katika sehemu ya visiwani kule ikawa ndio sababu ya vijana wa kutoka sehemu zile kwenda katika majamia miongoni mwa mashuhuri walioko sasa hivi ni shekhe ahmad musalam na wengine wamekwenda mbele za haki wengi kina shekhe idris kina shekhe fadhil na, na shekh muhamad uh, sharif famau hawa wamekwenda mbele ya haki lakini hawa wote wameacha athari za wanafunzi ambao wamesoma kwa hivyo nwanafunzi wa, wa wana, wanaf, ustadh ustad haris lakini wamekuja wakatekeleza majukumu makubwa katika mujtama wakaeneza dawa katika sehemu nyingi asli ni ile juhudi ambayo ilifanywa na usta haris uh, mwenyezimngu amjazi kheri na mwenyezimngu ampeseha ni kwamba hizi zote ni juhudi ni watu wameacha athari wameacha athari katika mambo yao ambao wameyatenda katika, katika mshtama uh, ni wengi tukiwataja tuki ambao wameacha athari mzuri katika, katika, katika msjtama lakini jiulize na wewe je na wewe waacha athari gani katika mshtama yani ukutapoondoka wewe utakuwa umeacha athari gani katika mjhtama miongoni mwa watu ambao ame, ameacha athari mzuri uh, tusije tukaambiwa kwamba tumetizama wale ambao ni wa sehemu zetu tu bali waliokuja wengine kutupa sapoti tumeweza kuwasahau ni shekh siraji rahman anadawi ambaye uh, wanafunzi wake wengi katika nchi east africa yote wapo akajenga akasaidiana katika kuinua hali ya majlis maarifa ambapo ni pahali watu vijana wanahifadhi kitabu cha mwenyezi mungu na wanapata maarifa mengi na waislamu wapya ambao wamesilimu wanakwenda kusoma na mahadi kisauni na darasati darasatilislamia hizi ni athari zimeacwa na juhudi za watu ambao wa zimefanywa sisemi kwamba hizi pengine ni uwezo wake binafsi bali ni usaidizi kutokamana na watu wengine walimsaidia kuyafanya kama haya lakini ni kwamba haya yamefanyika katika msjtamaa na athari zipo watu wanaziona ni kwamba suali ni kwamba mimi na wewe atha, tutaacha gani tutapoondoka ni juhudi gani ambazo tume, tumefanya na sisi kuacha athari katika, katika mujtamai wetu ni athari gani ambazo tunazi, tutaziacha hili ndilo suali ambalo oh, yataka mara zote tuwe tunajikumbusha kwa sababu lengo letu ni watu badi, wabadilike wawe ni watu wenye kufanya mambo ya kuacha athari njema katika, katika mjtamai wao pia kuna watu ambao leo sasa hivi eh, wapo katika kaidi lhaya lakini ikitajwa Uh, dawa katika, katika tanzania mashekhe wangapi wamefanya juhudi za kufanya dawa katika, katika tanzania na kuweza kuboresha hali za ilmu miongoni mwao ndugu uh, yetu menyezimungu ampe shifaa salim abdurahim bara hayan juhudi aliyofanya kutawirisha uh, haraka ya dawa katika sehemu na kuanzisha integrated schools uh, shule za pamoja na elimu za maarifa kuzianzisha kwa pamoja ziwe watu wanasoma pahali pamoja hii ni juhudi ilikuwa haikuwepo sasa hivi zimepatikana nyingi lakini msingi ulianzia arafa katika mji wa tanga ukaanza kwa shida shida kisha kukapatikana Ibn sina ibnusina akademiatavisina ikaendelea zikapatikana na nyingine katika sehemu zote sasa hivi taasisi za pamoja zimepatikana za kusoma dini na dunia wakati mmoja lakini juhudi hizi itarudi fadla ni kwa wale ambao walianzisha fikra kama ile kwa hivyo hii ni fikra watu wamezianzisha na ni juhudi wamezianzisha wakiondoka watakuwa wameacha athar katika o, ulimwengu je na wewe unaacha athari gani katika mambo ambayo yameanza ya kwa karibu ni fikra ya kuwahifadhisha watoto wetu kitabu cha mwenyezimgu kisha wakajifundisha lugha nyingine na kuweza kwenda university katika muda mfupi tu kwa chini ya miaka mitano mtu ataweza kuwa amekwenda university hii ni juhudi ya kuliatl qurani wa ulumi ambayo ime, imeanzishwa kigamboni katika dar es salaam abu, abu sudais na wenzake wa, wa, wa, wanajaribu wana kufanya juhudi ya, ku, ya kukamilisha shughuli kama hii hii ni athari kesho akiondoka ni athari atakuwa ameacha katika, katika mujtama ni athari ameiacha athari ambayo haitoondoka hai ni jambo ambalo litaweza kuendelea laheri tujiulize sisi ikiwa kuna watu mpaka leo katika jamii zetu waweze kufanya mambo ya kheri na sisi mwenyezimngu subhanahu wataala pia ametupa uwezo kwa tusiweze kufanya kama yale waliofanya watu wengine kwa nini tusiwe tanafusi yetu ni kushindana katika kufanya khairi tukaacha athari njema katika mujtamai wetu kwa nini tanafusi yetu isiwe ni kufanya mambo mazuri yenye kumridhisha mungu subhanahu wataala kwa hivyo watu wanashindana katika mambo ya kheri fi dhalika falytnafasi lmutanafisun katika mambo ya kheri washindane watu ambao wanataka kushindana je wewe na wewe umefanya nini jiulize suali hili na ikiwa ni jawabu kwamba hamna kheri yoyote ambayo wewe umeshiriki katika kuibuni kheri ile hakuna kheri yoyote ambayo wewe umeweza kuifanya wakati ni huu ni fursa ulikuwa ume, umeghafilika tukua tanabo amka fanya kheri japokuwa ndogo fanya kheri ambayo itakuwa baada ya wewe kuondoka katika ulimwengu watu watafaidika na kheri kama ile na hiyo ndio faida ya mwanadamu kuwepo katika huu ulimwengu ni mwanadamu aweze kufanya mambo mazuri yenye kumridhisha mungu subhanahu wa taala aweze kuacha athari njema katika ulimwengu hili suali lataka jawabu na jawabu nilako wewe mtezamaji ni langu mimi ninayezungumza sote yataka tutefute jawabu la suala hili وسبب لمسؤولية تقيد وليزها بليم يزم سبحانه وتعالى يزمك ويعلي من الذين يستمعون القول فيتبعون أحسنه والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته. إزرع جميلا. إزرع جميلا. إزرع جميلا ولو في غير موضعه. اينما <applause> زرعا